เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่าน แก้วที่ 10 คลานสี่ทิศรึเปล่าครับพี่ๆๆน้าๆๆ พรุ่งนี้มีงานพุทธาภิเษกนะครับ วัดโพธฺ์ผักไห่ อยุธยา

2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ประชาสัมพันธ์ครับ

วันเสาร์และอาทิตย์ที่ 3,4 และ 10,11 กันยายน 2554 (วันใดวันหนึ่งใน 4 วันนี้)

อยากชวนพี่ๆน้องๆ และเพื่อนๆ ที่เคารพและศรัทธาหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์บุญญาภิรัตน์ที่พัทยาใต้ หลังตลาดน้ำสี่ภาค

ซึ่งที่แห่งนี้ได้เก็บรวบรวมทั้งอัฐบริขารและตำราเก่าๆของหลวงปู่ และหลวงปู่หลวงพ่ออีกหลายท่านไว้

หากท่านใดสะดวกไปร่วมพบปะ และเยี่ยมชมกันนะครับ ส่วนเวลาเมื่อได้กำหนดวันที่แน่นอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่งครับ

3. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    พร้อมเสมอครับ แต่หากเป็นวันอาทิตย์ได้ก็ดี หรือวันเสาร์ก็ได้นะครับ ผมตามความเห็นส่วนรวมก็แล้วกันครับ

4. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    กราบเคารพหลวงปู่ สวัสดีครับอ.แก้วสว่าง และคุณโต้ง เพื่อนๆด้วยครับ เช้านี้ขอให้ทุกคนมีความสุขครับ

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

นัดล่วงหน้าได้เลยครับผม น้าโต้ง

6. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับพี่ชัช ขอให้พี่มีความสุขเช่นกันนะครับ

7. โต้งชลบุรี

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ เดี๋ยวรอฟังการตอบรับจากหลายๆท่านก่อนนะครับ
    แล้วค่อยกำหนดวันเวลาที่แน่นอนอีกครั้งครับ

8. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    สวัสดีทุกท่านครับ ขอให้บุญบารมีหลวงปู่ค้มครองทุกท่านครับ

9. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับผม แหมวันนี้ท่าทางจะเงียบนะครับ คนคงลาคนเยอะเพราะหยุดยาวนี่นะ

10. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี, M_RungSit

สวัสดีครับ น้องเอ็ม ถึงภูเก็ตแล้วใช่มั๊ยครับ

11. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    สงสัยจะกลับไปหาแม่กันอ่ะคับ

แง ....แม่จ๋า ;k01 พรุ่งนี้วันแม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2011
  12. M_RungSit

M_RungSit เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ กลับมาเมื่อวันอังคารครับ กว่าจะถึงก็ค่ำพอดี ฝนตกเครื่องเลื่อนเวลาหลายรอบมาก

ส่วนเดือนหน้าถ้าเป็นวันอาทิตย์ที่4,11 ผมว่าจะขึ้นไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์บุญญาภิรัตน์กับพี่ๆด้วยครับ วันเสาร์ไม่ว่างเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2011
  13. โต้งชลบุรี

14. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่เจ้าประคุณทูนหัวน่ะสิครับ

ช่วงนี้ อบรมคอมพิวเตอร์กำลังพลในหน่วยครับ เลยยุ่งๆ หน่อย
    กอดแน่นไม่พอ แต่รัดด้วยเทปใสอีกหลายๆ รอบครับ 55

15. โต้งชลบุรี

อย่างที่น้าว่าไว้แหละ คนพื้นที่เองมีแค่คนละองค์สององค์ แต่น้ามีเป้นสิบ
    จะไม่กอดให้แน่นๆ ได้อย่างไร 555

16. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    สุขสันต์ก่อนวันแม่จ้า ทุกๆท่าน รวยๆรวยจ้า
    สบายดีนะ ทุกๆคน

17. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    การบังสุกุล

พระทุกองค์เวลาบังสุกุลก็ให้คิดว่าบังสุกุลตัวเอง ไม่ใช่บังสุกุลผี ญาติโยมก็เหมือนกันฟังแล้วก็ตั้งใจไปด้วยว่า ศัพท์บังสุกุลนี่เป็นศัพท์ถึงนิพพาน เป็นตัวตรงที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัส ที่พระบอกว่า<O:p</O:p
    อนิจจัง วะตะ สังขารา สังขารทั้งหลายไม่เที่ยงหนอ เราก็คิดว่าเกิดมาแล้วมันไม่ทรงตัวเห็นชัด<O:p</O:p
    อุปปทะวะยะธัมมิโน เกิดแล้วมันก็เสื่อมไปทุกวัน”<O:p</O:p
    อุปปัชชิตวา นิรุชฌันติ ในที่สุดมันก็ตาย”<O:p</O:p
    แต่ข้อสุดท้ายนี่ พระอินทร์ ตรัสเวลาที่พระพุทธเจ้านิพพานแล้ว ท่านมาถึงก็ตรัสพระก็เลยมารวมกันไว้ว่า
    เตสัง วูปะสะโม สุโข การเข้าไปสงบกายนั่นชื่อว่าเป็นสุข”<O:p</O:p
    คำว่า การสลงบกาย หมายความว่าเราไม่มีในขันธ์ ๕ ไม่ใช่หมายถึงตาย ไอ้ตายจริงๆ ถ้ากิเลสมันยังมีอยู่ มันไม่สุขหรอก มันลงนรก มันทุกข์กว่านี้
    คำว่าการสงบกาย เพราะว่าพระพุทธเจ้านี่ก่อนที่นิพพานท่านสงบกายมาแล้ว สงบกายมาตั้งแต่วันบรรบุอภิเษกสัมมาโพธิญาณ นับตั้งแต่วันนั้นมาเป็นต้นมา การเห็นว่าร่างกายเป็นเรา เป็นของเรา เรามีในร่างกาย ร่างกายมีในเรา ไม่มีในพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าถือว่าร่างกายเป็นเพียงธาตุ ๔ คือธาตุน้ำ ธาตุดิน ธาตุลม ธาตุไฟ ประชุมกันเท่านั้น เป็นเรือนร่างที่อาศัยชั่วคราว
    เรา จริงคือ จิต ที่เต็มไปด้วยความบริสุทธิ์หรือว่าเต็มไปด้วยความสกปรก ถ้าจิตบริสุทธิ์ก็ไปนิพพาน สกปรกก็ไปอบายภูมิ ฉะนั้น การที่ทำให้จิตบริสุทธิ์จริงๆ มีตัวอยู่ตัวเดียวคือ ตัดกาย ถ้าจิตสงบในกายเสียตัวเดียว เราก็ถึงนิพพาน พยายามคิดให้ดีว่าร่างกายนี้มันไม่ใช่เรา ไม่ช่ของเรา อย่าไปว่าแบบนกแก้วนกขุนทองนะ ให้นึกให้เห็นจริงๆ ตัดได้จริงๆ ความยุ่งจิตมันไม่มี เห้นว่าร่างกายไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา มันจะพังไม่ห่วง ร่างกายเราก็ไม่ห่วง ร่างกายคนอื่นก็ไม่ห่วง <O:p</O:p
    ในด้านการเมตตาปรานีเป็นของธรรมดา เราทำเพื่อเราเป็นสุข เขาจะสุขหรือไม่สุข เราให้เขา ๆมีกิน เราให้เขา ๆ มีใช้ แต่ว่าใจเราเป็นสุข ด้วยจิตของเราหมดกิเลส จึงหมดโลภะ มีเมตตา นี่เป็นปัจจัยให้เราถึงนิพพาน<O:p</O:p
    ฉะนั้น องค์สมเด็จพระพิชิตมารจึงได้ตรัสว่า
    อนิจจัง วะตะ สังขารา สังขารทั้งหลายไม่เที่ยงหนอ
    อุปปทะวะยะธัมมิโน เมื่อเกิดขึ้นแล้วก็เสื่อมไป”<O:p</O:p
    อุปปัชชิตวา นิรุชฌันติ เมื่อเกิดขึ้นแล้วก็ดับไป

คำสอนของ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน<O:p</O:p

<O:p</O:p

18. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    วันนี้สรุปว่าแห้วสนิทครับ 55
    แต่ละท่านภาระกิจรัดตัวทั้งนั้น ไม่เป็นไรครับไว้โอกาสหน้า
    ท่านประธานโต้งนัดวันมาเลยครับ คราวนี้ต้องจัดหนักครับ อิอิ

19. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

วันแม่

รักของแม่ยิ่งใหญ่กว่าสิ่งไหน…......…หาสิ่งใดมาเทียบมิได้หนา
    ตั้งแต่แม่ตั้งท้องคลอดลูกยา................อีกน้ำนมของมารดาให้ลูกกิน
    แม่ถนอมกล่อมเกลี้ยงเลี้ยงลูกน้อย........แม่เฝ้าคอยพัดวีให้ลูกสิ้น
    แม่ยอมอดเมื่อให้ลูกนั้นได้กิน…….........แม่ยลยินลูกน้อยดั่งกลอยใจ

จะกล่าวถึงพระคุณของแม่นี้........ แม่ที่มีความรักอันยิ่งใหญ่
    อยากให้ลูกนั้นรู้ถึงความใน........ ดวงหทัยของแม่มีแต่เรา
    ลูกทั้งหลายจงฟังคำสั่งสอน........ ให้ว่านอนสอนง่ายไม่อายเขา
    ถึงเป็นลูกคนจนเหมือนอย่างเรา........ จงคิดเอาให้ได้เถิดประเสริฐเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      7.5 KB
      เปิดดู:
      31
  20. พุทธิวงษ์

พุทธิวงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นวันที่11 ได้ก็ดีนะครับ วันเสาร์ทำงาน ส่วน 3 วันเกิดน่าจะเมาถึงวันที่4 น่ะครับคุณโต้ง ยังงัยก็เสียงส่วนมากละกันครับผม:cool: