เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      206.1 KB
      เปิดดู:
      27
  2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมยินดีกับพี่ๆ ทุกๆท่าน ที่ได้ รับ วัตุมงคล ของหลวงปู่ไปใช้ ไม่ว่าจะ พิมพ์ไหน รูปแบบไหนก็ตาม ที่ผมยินดีด้วยไม่ใช่ เพราะว่าแค่พี่ๆได้ของดีไป แต่ ยินดีด้วยที่ว่า...พี่ๆโชคดี
    อย่างคำที่ น้าต๋อย พูดมานั้นแหละครับ..
    " ผมมองว่าพวกเรานั้น มีความโชคดีมากๆที่ได้ของดีในยุคเก่าของหลวงปู่ทิม ที่แม้แต่คนสมัยนั้น ยังไม่มีโอกาสที่จะได้มาง่ายๆแบบพวกเราเลย "
    เพราะว่า ใน อดีตสมัยก่อนนั้นความเจริญต่างๆยังไม่เข้าไปถึงวัดละหารไร่ การเดินทางไปยังวัดละหารไร่นั้นยากลำบากมากและสมัยก่อนเสือร้ายต่างๆหนีคดี มักจะมาหลบซ่อนตัวอยู่ที่ ต.บางบุตร ใครไปหาหลวงปู่สมัยนั้นต้องนับถือว่าใจกล้าจริงๆถึงจะไปหาได้เนื่องจากไหนจะ หนทางยากลำบากก็ดี โจรผู้ร้ายก็ดี แต่โดยมาถ้าตั้งใจจริงไปถึงแน่นอน พอไปถึงวัดก็ต้องอดทนในการขอของอีกเพราะหลวงปู่ไม่ใช่ให้ของใครง่ายๆ บางคนตั้งใจไปเพียรเฝ้ารอก็ยังไม่ได้ บางคนต้องล้มเลิกความตั้งใจเลยทีเดียว หลวงปู่ท่านต้องเห็นความตั้งใจความเพียรของผู้ที่จะมาขอของของท่าน เพราะของๆท่าน ทำลำบากทำยาก ถ้าของท่านไม่ดีจริงก็จะไม่ให้ไปใช้แน่นอน ในยุคนั้นคนที่ไปหาท่านท่านจะแจก ‘’ลูกอม’’ แจกตะกรุดท้องแก่ ผ้ายันต์ที่ท่านเขียนมือเอง หรือบางคนก็ได้ตะกรุดโทน แต่ส่วนใหญ่ท่านก็จะแจกลูกอม แต่ก็แล้วแต่บุญวาสนาที่ใครจะได้อะไรไป...
    เพราะแบบนี้ ผมเลย กล้าพูดว่า พี่ๆทุกๆท่านนั้นโชคดีมากครับ
    ( hamwin )

3. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อนกราบหลวงปู่ทิม หลวงปู่กราด ลุงสาย ครับ

สวัสดีตอนสายๆ วันพฤหัส ครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่โต้ง พี่รัก น้าต๋อย และศิษย์หลวงปู่ทุกๆท่านนะครับ

Currently Active Users Viewing This Thread: 22 (13 members and 9 guests) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    apichet40, pmc007, แก้วสว่าง, aouly, ธัญญ์นิธิ, saweit, มงคลนิมิตร, jaguarnusing, kravity, Piont, โดเร่, anusorn497061, chartphet

วันนี้อาจารย์จัดเต็มเลยนะครับ เนื้อหา คติธรรม เพี๊ยบเลยครับ แถมด้วยประสบการณ์ของพี่น้องๆ ศิษย์หลวงปู่ ผมเชื่อว่าใครได้พระเนื้อขาวไปเก็บ คงต้องรีบนำมาบูชาติดตัวแน่ๆเลยครับ (kiss)(kiss)(kiss)

ขออนุโมทนากับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง และทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่สละทั้งแรง,ทั้งเวลา และทุนทรัพย์ ในงานบุญวัดซากกอไผ่ในวันที่ 10 พย 2555 นี้ น่าเสียดายจริงๆครับที่ผมไม่ได้ไปงานที่วัดซากกอไผ่ ในวันที่ 10 นี้ เพระติดงานกฐิน ของวัดราษฎร์นิมิต(หนองปรือ) อำเภอเมือง จังหวัดสระแก้ว ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เราใช้บุญเก่าทุกวัน ตั้งแต่ตื่นนอนกระทั่งเข้านอน
    จะเรียกว่า ทุกอณูวินาทีก็ได้
    ที่ยังมีเรี่ยวมีแรงสูดลมหายใจเข้าออกอยู่ได้
    ก็เพราะยังมีบุญเก่าปรนเปรอให้ชีวิตเป็นไป
    เราใช้บุญเก่าตลอดเวลา
    แต่บุญใหม่นาน ๆ ทำที มันจะไม่พอกัน
    ในฐานะที่เราได้มาถึงความรู้อันบริสุทธิ์
    ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว
    เข้าใจชีวิตได้ดีขึ้นกว่าเดิม
    ก็ควรจะใช้ชีวิตในการสร้างบุญบารมีให้เต็มที่
    เพราะบุญคือทุกสิ่ง และบุญให้ผลเกินควรเกินคาด
    อย่างที่เราคาดไม่ถึง .........

5. แก้วสว่าง

ถ้าโลกนี้ไม่มีคำว่า "อุปสรรค" มนุษย์จะไม่รู้จักคำที่เรียกว่า" พยายาม "
    ยิ่งบทเรียนยากขึ้น 'เท่าไหร่' ถ้าเราผ่านมันไปได้เราก็จะยิ่ง 'เก่งขึ้น' เท่านั้น
    ถ้าคุณไม่ลอง 'ก้าว' จะไม่มีวันรู้เลยว่า 'ข้างหน้า' เป็นอย่างไร
    อย่ากังวลกับสิ่ง ที่ยังมาไม่ถึง แต่ให้ คำนึงถึง สิ่งที่ 'กำลังทำ'
    หนทางยาวไกลนับ 'หมื่นลี้' ต้องเริ่มต้นด้วย 'ก้าวแรก' ก่อนเสมอ

6. แก้วสว่าง

คิดไปคิดมา เอ...เราฝันถึงหลวงปู่ทิมนี่นา ได้สักสองสามวันแล้ว ก่อนที่จะฝันถึงได้มองที่ภาพถ่ายท่านพร้อมกับรำพึงรำพันในใจว่า หลวงพ่อกวย หลวงปู่หมุน ก้เคยมาเข้าฝันเราแล้ว มีเพียงหลวงปู่ทิมเท่านั้น ยังไม่เคยฝันถึงเลย ตกกลางคืนนั้น ฝันไปว่าได้ไปวัด ๆ หนึ่ง พบพระองค์หนึ่ง หันมาหาผมพร้อมกวักมือเรียกเข้าไปหา บอกให้ผมแบมือ พร้อมยื่นพระให้ผมดีใจมาก ๆ เลย ในฝันรู้ทันทีว่าเป็นหลวงปู่ทิม มันรู้เองโดยอัตโนมัติ ตื่นขึ้นมาปลื้มใจไม่หาย วันนี้ได้คุยกับพี่ใจดีท่านหนึ่ง ท่านรับปากจะมอบพระปู่ทิมให้ ขนลุกเข้าไปอีก จึงมานั่งมองภาพอีกครั้ง คราวนี้ลูกไม่สงสัยอะไรอีกเลย ...ประสบการณ์ที่เล่าก้เป็นความฝันของผมนะครับ แต่ยืนยันว่าเป็นเรื่องจริง ....กราบหลวงปู่ทิมครับ....( jiratornwiwat )

7. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ทิม ครับ ... ข้อความให้กำลังใจดีมาก ๆ เลยครับ ขอบคุณครับ :cool:

8. แก้วสว่าง

สำหรับผู้ที่ได้รับพระไปขอให้ติดตัวเก็บรักษาไว้ให้ดี หมั่นทำแต่ความดี คิดดี พูดดี ทำดี แล้วทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็นเรื่องดีๆก็จะมีแต่ท่านเสมอ เรื่องร้ายๆที่เข้ามาจากหนักก็จะกลายเป็นเบาแล้วแต่พรมลิขิตของแต่ละคน ใครที่เคยทำกรรมอะไรที่ไม่ดีไว้ ก็ขอให้ระลึกเอาไว้ว่ามันเป็นเรื่องไม่ดีเพื่อที่เราจะได้หลีกเลี่ยง ต่อไปนี้ขอให้เราทำแต่ความดีด้วยใจที่แท้จริง ด้วยสัจจะปณิธานที่เราตั้งไว้ ประกอบกับเราได้นับถือหลวงพ่อทิม อิสริโก และได้ใช้วัตถุมงคลของท่านอันบริสุทธินี้ ขอให้ทุกท่านเป็นคนดีมีสัจจะ จงทำจิตให้นิ่ง ตามคำสอนของหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่ ที่ท่านได้พร่ำสอนแด่ลูกศิษย์ลูกหาอยู่เสมอ หมั่นทำบุญ ระลึกถึงคุณบิดามารดา ครูบาอาจารย์ คุณพระมหากษัตริย์ คุณผู้ใดที่ทำให้เราเป็นคนดี ให้เราระลึกอยู่เสมอ ถ้ามีโอกาสทำบุญขอจงอุทิศแด่ หลวงพ่อทิม อิสริโก และนายสาย แก้วสว่าง อดีตไวยาวัจกรวัดละหารไร่ซึ่งเป็นเจ้าของดั้งเดิม ด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านได้สร้างบารมีสะสมความดีและทำบุญตามเจตนารมณ์ที่ดีขอจงประสิทธิ์
    "ขอเราหมั่นทำความดีสร้างบารมีไว้เถอะครับ สักวันสิ่งที่ท่านปรารถนาก็จะตามมาเอง" .....

9. แก้วสว่าง

หวัดดีครับ ผมว่าการคล้องพระ ที่ให้ได้ผลกับตัวเรา ควรจะคล้องพระที่เรานับถือศรัทธาเป็นที่ตั้ง จะดีที่สุด เพราะถ้าคล้องตามแฟชั่น ตามค่านิยม มักจะไม่ได้อะไรเลย จะได้แต่กลุ่มเพื่อนฝูงเป็นหลัก แต่ผลตามมาจะไม่มีอะไร สู้ที่เราเคารพศรัทธา และยึดมั่นในครูบาอาจารย์ที่เราเชื่อมั่น และคล้องใช้เฉพาะท่าน จะกี่องค์ก็ได้ จะเห็นผลได้ดีกว่า ในเรื่องเมตตา แคล้วคลาด ปลอดภัย จะส่งผลให้แน่นอน ไปไหนมาไหน สะดวกสบายครับ ในเรื่องลูกอมของหลวงปู่ ที่มีพรายประจำอยู่ ผมว่ามีอยู่จำนวนมากครับ หลวงปู่ได้ดึงดวงจิต ดวงวิญญาณของเด็กที่ตาย จากผงพราย จากดวงจิตที่เร่ร่อน มาประจุไว้ในลูกอม เป็นจำนวนมาก เพื่อให้เขาได้สร้างบุญสร้างกุศล ให้กับตัวเขา เพื่อจะได้มีภพภูมิที่ดีต่อไป ในลูกอมไม่ว่าของวัดละหารไร่ หรือแม้แต่ลูกอมสีขาวที่มีห่วง ที่ อ.แก้วสว่าง ได้มาจากลุงสาย จะมีพรายกุมาร ประจำอยู่แทบทั้งสิ้น ผมยังแปลกใจเลยว่า ในลูกอมสีขาว(ผงพุทธคุณ) ทำไมมีพรายกุมารด้วย ได้สอบถามอาจารย์ผมและเพื่อนที่สายปฏิบัติ ว่าหลวงปู่ได้ดึงมาประจุอย่างที่กล่าวไปแล้วครับ ในลูกอมสีขาวแบบมีห่วง เป็นพรายกุมารกึ่งพรายกึ่งเทพ มีชุดครบเครื่อง แสงทองเหลืองอร่าม เลยครับ เป็นเด็กน่ารักครับ ใครมีก็ถือว่าโชคดีครับ เขาจะคอยช่วยเหลือในยามคับคันหรือเพศภัยต่างๆ ถ้าใครสื่อกับเขาได้ จะดีมากๆ เพราะรู้อะไรก่อนทุกครั้ง ขอขอบคุณครับ ( ti... )

10. แก้วสว่าง

ลูกอม ของ หลวงปู่ ทิม ท่าน ทำมาดีแล้วครับ เน้นนะครับท่าน ทำมาดีแล้วครับ
    ใช้ให้ถูก ใช้ให้เป็นนะครับ สิ่งที่ทุกๆคนเจอน่ะ ยังน้อยไปครับ เทียบกันไม่ได้
    ยังมีอีกมากครับ ที่ ท่าน อธิษฐานเอาไว้ให้ครับ แต่ใครจะเจอ ครบทุกๆอย่างที่ท่าน ทำเอาไว้ให้ นั้น ต้องขึ้นอยู่กับ กรรมเก่าด้วยนะครับ กรรมเก่าของคุณ ทำมาดีแล้วหรือยัง
    กรรมเก่าแต่ละคน ล้วนทำมาไม่เหมือนกัน ดี ชั่ว ต่างกัน
    ดังนั้น เรื่องประสพการณ์ ที่ทุกๆคน เจอ ก็ไม่มีทางเหมือนกันในทุกๆด้านครับ
    อาจจะเหมือนแค่ บางอย่าง แต่ก็ไม่เหมือนกัน ในทั้งหมดครับ
    กรรมเก่าดี กรรมใหม่ดี จะเจอทุกอย่างที่ท่านทำเอาไว้ให้ครับ
    สำหรับกระผม ไม่สนใจหรอกครับ ว่าท่าน จะใส่อะไรเอาไว้ ข้างใน
    แต่กระผมขอแค่อยู่กับจิตของหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ได้ แม้สักเสี้ยวหนึ่งวิเท่านั้นพอ ประสพการณ์ ราบเรียบ เรื่อยๆ เบา สบาย นั้นหละ ประสพการณ์ที่สุดยอดแล้ว กระผมไม่ชอบ แบบว่า ต้องโดนกรรมหนักเล่นงานแล้ว รอด ประสพการณ์อย่างนี้ไม่อยากเจอเช่น โดนรถชน แล้ว รถพัง แต่เรารอด อย่างนี้ ไม่อยากเจอครับโดนแทง แล้วไม่เข้าก็ไม่อยากเจอครับกลัวครับ เสียวครับ
    ขอแค่ ห้อยลูกอมของท่าน แล้ว จิตดี สัมผัสดี มีหลวงปู่คอยอยู่ใกล้แลดูอบอุ่นดี อย่างนี้ กระผมชอบครับ ( rungaran )

[/SIZE][/COLOR]

11. แก้วสว่าง

หวัดดีครับ เพื่อเป็นการเผยแพร่เกียรติคุณ ของหลวงปู่ทิม ผมจะเล่าเรื่องคราวๆให้ฟังครับ อาจจะมีคนรู้แล้วบ้าง แต่บางคนอาจจะไม่รู้ เพราะผมเคยบอกไปบ้างแล้ว คือเรื่องนี้ผมพูดได้เฉพาะกลุ่มเท่านั้น เนื่องจากไม่มีหนังสือหรือหลักฐานไปอ้างอิง แต่รู้ด้วยญาณสมาธิ ของผู้ปฏิบัติเท่านั้น พระผงสีขาวหรือผงพุทธคุณ (ผงที่หลวงปู่ทิม ทำแล้วลบด้วยพระคาถา)เป็นผงวิเศษที่หาใครทำได้ยากยิ่ง ต้องมีจิตสมาธิชั้นสูงเท่านั้นถึงจะทำได้ เมื่อประมาณปี 250ปลายๆ หลวงปู่ได้ทำผงสำเร็จแล้วพอประมาณ หลวงปู่ได้ให้ลุงสาย แก้วสว่าง ซึ่งเป็นไวยาวัจกรวัดคนแรกของหลวงปู่ ที่มีวิชาอาคม พูดง่ายๆเป็นคนของหลวงปู่ โดยหลวงปู่เป็นผู้กำหนดให้ลุงสาย นำผงดังกล่าวไปสร้างพระ โดยรูปแบบต่างๆ ให้ลุงสาย เป็นคนกำหนดเอง ว่าจะกี่แบบกี่พิมพ์ ลุงสายก็ได้ผู้ช่วยซึ่งเป็นพระนอกวัด (คืออีกวัดหนึ่ง) 1 รูป มาช่วยกันสร้างพระชุดนี้ โดยใช้วัสดุที่เป็นแม่พิมพ์ ตามแต่จะหาได้ในขณะนั้น เช่นไม้ เช่นหิน มาเป็นแม่พิมพ์ กดกันเอง ซึ่งไม่มีความพิถีพิถันอะไร เมื่อเสร็จแล้วก็นำไปให้หลวงปู่ทิม หลวงปู่ทิมก็ทำการปลุกเสกในโบสถ์เป็นเวลา 3 เดือน (พรรษา) คิดว่าน่าจะเป็นช่วงเข้าพรรษา เพราะหลวงปู่บอกประมาณ 1 พรรษา ครับ เมื่อปลุกเสกเสร็จแล้ว ก็ได้นำไปแจกจ่าย ญาติโยมที่มาทำบุญที่วัด หรือผู้คนที่อยู่บริเวณวัดเท่านั้น เพราะสมัยก่อนหนทางลำบาก และพระชุดนี้ผู้คนตอนนั้นก็ไม่ค่อยมีใครสนใจ และไม่มีใครเข้าออกวัดได้มากมายเหมือนปัจจุบัน จึงมีพระและลูกอม ที่เหลือเป็นจำนวนมาก หลวงปู่ก็เลยบอกให้ลุงสาย นำไปเก็บไว้ ลุงสายก็นำไปเก็บไว้ที่บ้าน จนลืม พระชุดนี้หลวงปู่บอกว่า เทวดาทั้งหลายก็ลงมาช่วยร่วมพิธีกรรมด้วย พระแต่ละพิมพ์ ก็จะมีพุทธคุณไปตามรูปองค์พระ และลูกอมหลวงปู่ก็กำหนดให้มีกุมารชั้นเทพ ให้ประจำอยู่ทุกลูก เพื่อให้มาสร้างบุญกุศล เพื่อให้ภพภูมิเขา ได้ดีขึ้น ซึ่งในยุคนั้นหลวงปู่ยังไม่ได้สร้างผงพรายครับ แต่หลวงปู่มีวิชาอาคมแกร่งกล้ามากๆ จึงอยากทำของดีไว้ให้ใช้กัน ไม่มีเรื่องธุรกิจการค้าแต่อย่างใด จึงไม่มีใครสนใจ อีกอย่างพระชุดนี้รูปทรงไม่สวยงาม ผู้คนที่พบเห็นคิดว่าเป็นของเล่นหรือของทำใหม่ เก็บรักษายาก ก็เลยเป็นสิ่งที่ดีสำหรับคนรุ่นใหม่อย่างพวกเรา โดยผ่าน อ.แก้วสว่าง เป็นผู้นำทาง ให้พวกเราได้เจอะเจอ และได้ของดีไว้ใช้กันครับ ขอขอบคุณครับ (ti... )

12. แก้วสว่าง

ดีใจด้วยครับ ที่งานผ่านไปได้ด้วยดี เพราะบารมีของหลวงปู่ทิม ผมเชื่อในสิ่งที่ไม่คาดคิดแบบนี้มาหลายครั้งแล้วครับ คือผมสังเกตุ การอธิษฐานขอในสิ่งที่เป็นไปได้ ที่ไม่เกินเลย หรือเกินกรรมเรา จะไม่พลาดเลยครับ ขอได้ครับ ในเรื่องแบบนี้หลวงปู่ช่วยแน่นอนครับ ในเรื่องปกป้องคุ้มครอง แคล้วคลาดปลอดภัย ให้ผ่านพ้นในอุปสรรคในสิ่งต่างๆ ได้ผลดีจริงครับ หลวงปู่รับรู้ทุกครั้งที่เราอธิษฐานขอท่านครับ ผมเคยถามอาจารย์ผม อาจารย์บอกว่าหลวงปู่รับรู้ ถ้าใช้ของของท่านจริง ศรัทธาจริง เห็นผลแน่นอนครับ ดีใจด้วยครับที่ได้ของดีของหลวงปู่ ไม่จำเป็นต้องไปหาของแพงๆ ให้เสียเงินเปล่าๆ แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ ผมยังใช้เป็นประจำด้วยครับ ขอขอบคุณครับ...( t....)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2012
  13. แก้วสว่าง

การที่ได้นับถือและเชื่อมั่นด้วยใจที่แท้จริงย่อมเกิดอานุภาพที่ดีได้
    ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีด้วยครับ
    1. ยินดีที่มีของดีของหวงปู่ใช้ติดตัว ปกปักษ์ คุ้มครอง ป้องกัน เสริมโชคและบารมี ..อย่างที่ทุกคนพูดไว้ พระเลือกคน ..และเชื่อเถอะครับว่า หลวงปู่ได้เลือกท่าน เป็นลูกศิษย์ 1 ในจำนวน...? เพราะมีบุญวาสนาต่อกันแต่ชาติปางก่อน
    2. ยินดีที่ท่านได้งานใหม่สมดังใจที่ปรารถนา
    3. ยินดีที่จิตใจท่านมีความศรัทธาและยึดมั่นต่อหลวงปู่

ขอให้โชคดี ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองให้ท่านเจริญรุ่งเรือง ..และยึดมั่นถือมั่น ศรัทธา ต่อหลวงปู่นะครับ ..ผมเชื่อว่า หลวงปู่ไม่ทิ้งศิษย์หลวงปู่แน่นอนครับ ..แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกสิ่งทุกอย่าง..ก็ต้องอยู่ที่กรรมดีกรรมไม่ดีของแต่ละคนที่ได้สร้างและได้ก่อไว้ด้วยนะครับ
    ( KonDernTaang@ตากลม )
    [/SIZE][/COLOR]

14. แก้วสว่าง

ก่อนหน้านี้สมัยผมยังเรียนอยู่ได้ยินชื่อเสียงหลวงปู่ท่านมานานแล้วแต่เนื่องด้วยสภาพความเป็นอยู่ที่ไม่เอื้ออำนวยในการนำเงินไปเช่าพระมา เพราะครอบครัวผมไม่ได้ร่ำรวยอะไรครับ ผมต้องช่วยงานทางบ้านจนเรียนจบทำงานเป็นลูกจ้างเค้า ด้วยความที่เริ่มมีเงินจากการทำงานทำให้ได้รับความสุขสบายเพิ่มขิ้นซึ่งแต่ก่อนไม่เคยได้รับมันมา ทำให้หลงไหลไปกับกิเลสที่ยั่วยุที่มีมากในสังคมเรา
    จนวันนี้ชีวิตเริ่มพบปัญหา สิ่งที่ทำมาและสิ่งที่สบายไม่ได้สุขสบายเหมือนก่อน จึงเริ่มรู้จักคำว่าทุกข์อีกครั้ง จากนั้น
    ผมเริ่มหันหน้าเข้าหาธรรมะ ถือศีล 5 สวดมนต์ไหว้พระ
    นำพระรัตนตรัยเป็นที่ตั้ง นั่งสมาธิ ทำบุญทุกครั้งที่มีโอกาส ได้แต่ปลงอนิจจังกับชีวิตของตัวเอง ว่าไม่มีอะไรที่เป็นความสุขที่ยั่งยืนเลยครับ จากนั้นได้มีความคิดแว๊บเข้ามาถึงหลวงปู่ท่านเข้ามาในสมองอีกครั้ง แม้ในยามเดือดร้อน หรือยามทำบุญ เมื่อนึกถึงท่านรู้สึกว่าท่านอยุ่กับเราตลอดเวลาจริงๆ สามารถขอหลวงปู่ให้ช่วยในยามจำเป็น ไม่กล้าขอบ่อยเพราะกลัวจะรบกวนหลวงปู่มากไป
    นั่งสมาธิก็อุทิศบุญกุศลถึงท่านด้วย ชีวิตมีความสุขมากทั้งที่ไม่ได้แตกต่างอะไรจากเดิมแต่จิตของเราเหมือนมีหลวงปู่คอยสงเคราะห์ ได้แต่จำรูปท่านแล้วนึกเอาในมโนจิตเวลาจะบอกกล่าวหรือขอสิ่งใด ผมเริ่มมองหาวัตุมงคลของหลวงปู่เพื่อนำมาติดตัวเพื่อแทนหลวงปู่โดยให้เป็นรูปธรรม จนวันหนึ่งเข้ามาเจอกระทู้นี้ ดีใจมากเลยที่เจอคนแจกของหลวงปู่แถมเป็นของที่หลวงปู่ปลุกเสกเองโดยตรง ดีใจสุดๆๆแต่ได้แต่หวังว่าเราอาจจะได้ครอบครองสิ่งนี้ ได้แต่หวังอธิษฐาน แต่ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับบุญวาสนา
    ในช่วงเวลานั้นๆๆ ถึงจะไม่ได้มาผมก็ยังคงจิตระลึกถึงหลวงปู่ต่อไปครับในการปฎิบัติทำความดี แต่ก็ยังคงเสาะหาต่อไปแต่คงไม่มีเงินมากมายไปเช่ารุ่นเก่าๆๆที่ทันหลวงปู่เสก ผมคิดว่าถ้าได้สิ่งนี้มาอาจช่วยเรื่องทางโลกที่ผมต้องดำรงชีวิตต้องกินต้องใช้จ่ายอยู่ให้เบาบางจากทุกข์ไป เพื่อผมจะได้ตัดความกังวลและความไม่สบายใจออกจากจิตเพื่อจะได้ปฎิบัติเข้าสู่ธรรมะมากขึ้น จริงๆทุกวันนี้ก็ทำงานมากขึ้นแต่ด้วยที่ีใจไม่มีความอยากทะเยอทะยานเหมือนแต่ก่อน มันเลยทำออกมาไม่สมบูรณ์แบบเหมือนแต่ก่อน ใจไปทางธรรมะซะเยอะเพราะเห็นว่า ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา ดังคาถาของหลวงปู่ที่ชี้เตือนไว้ตลอด
    เรื่องที่เกี่ยงเนื่องกับวัตถุมงคลของหลวงปู่ก็มีเท่านี้แหละครับ ( mummamman )

15. แก้วสว่าง

แม้ผมจะเป็นคนรุ่นใหม่ เกิดไม่ทันหลวงปู่ แต่ได้อ่านและศึกษาประวัติของท่านมาเรื่อยๆ เกิดศรัทธาในปฏิปทา วัตรปฏิบัติ และความเมตตาต่อศิษย์ของท่านทุกๆคน จนเป็นบ่อเกิดของความศรัทธา เคารพอย่างยิ่งใหญ่ ยากจะบรรยาย ทุกครั้งก่อนสวดมนต์ไหว้พระ ก็จะระลึกนึกถึงท่านเสมอเป็นครูบาอาจารย์คนหนึ่งไม่เคยขาด ความศรัทธายิ่งมากขึ้นเมื่อผมได้รับรูปภาพหลวงปู่ขนาด a4 จากพี่รักรังสิต และขอบูชาลูกอมจากพี่โต้งชลฯ พอหลังจากนั้นชีวิตก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะลูกอม มักมีอะไรแปลกๆเมื่อนึกถึง อธิษฐานขอ ก็มักจะฝันเห็นเด็กๆเสมอ ซึ่งแปลกกว่าวัตถุมงคลอื่นๆที่เคยใช้มา จึงทำให้ผมเชื่อมั่นว่าทุกครั้งที่นึกถึงท่าน หรือวัตถุมงคลที่หลวงปู่อธิษฐานไว้ เหมือนท่านรับรู้และมาสงเคราะห์เสมอ ขอบคุณครับ ( นำทาง )

16. แก้วสว่าง

หลวงปู่ทิม อิสริโก แห่งวัดละหารไร่ท่านได้ศึกษาและเรียนรู้ถึงหลักของพุทธศาสนาที่ดี เพื่อดำเนินตามหลักคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าเพื่อประโยชน์อันดีที่จะนำหลักธรรมคำสั่งสอนไปเผยแพร่หรือได้ปฏิบัติเป็นแบบอย่างที่ดีที่ให้คนเรานั้นได้เข้าใจในจุดมุ่งหมายหลักสำคัญของหลักธรรมที่ดีได้ การศึกษาและเรียนรู้ในวิชาอาคมและไสยศาสตร์ซึ่งถือเป็นศาสตร์สำคัญอย่างหนึ่งนั้นเป็นสิ่งที่จะต้องศึกษาเรียนรู้ควบคู่กับหลักคำสอนของพุทธศาสนาที่ดีเพื่อให้เข้าใจกัน เมื่อศึกษาเรียนรู้เข้าใจกันอย่างลึกซึ้งและสื่อสัมพันธ์กันได้ดีแล้ว เมื่อคนเราได้นำไปปฏิบัติตามหลักแก่นแท้ของพระพุทธศาสนาและสามารถเข้าใจในศาสตร์สำคัญต่างๆได้ตามความเชื่อถือก็จะเกิดผลในสิ่งที่ดีๆได้ เมื่อเป็นเช่นนี้การถือวัตถุมงคลและเครื่องรางของขลังก็จะมีอิทธิพลสำคัญเป็นอย่างยิ่งต่อชีวิตคนเราเป็นอย่างมาก การถือครองวัตถุมงคลจึงเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งต่อชีวิตคนเราที่ถือเป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้าที่จะนำพาชิวิตมนุษย์ที่เกิดศรัทธาจากใจให้ไปสู่จุดมุ่งหมายในสิ่งที่ดีและที่ต้องการได้ เราจะเห็นว่าการสร้างพระเครื่องและเครื่องรางของขลังนั้นคนที่จะสามารถปลุกเสกได้จะต้องมีจิตใจที่บริสุทธิ์สามารถเรียนรู้เข้าใจในหลักของพุทธศาสนาโดยถ่องแท้ได้ เพื่อให้ผู้ที่ได้นำไปใช้สามารถเข้าถึงพระพุทธเจ้าตามหลักคำสอนโดยแท้จริงได้

17. แก้วสว่าง

" มนุษย์ และสัตว์ทั้งหลายที่เกิดมาบนโลกนี้ ต่างก็มีกรรมเก่าที่ติดมาจากภพชาติก่อนๆ ในชีวิตที่มาเกิดใหม่นี้ เป็นโอกาสและทางเลือก ที่เราจะใช้ชีวิตของเราอย่างไร จะปล่อยไปตามเวรตามกรรมหรือจะเกิดมาเพื่อสร้างสมบารมี สร้างสมบุญกุศล อันนี้ก็สุดแล้วแต่เราจะเลือกเอาเอง
    แต่....จำไว้เสมอว่า ทุกสิ่งที่เราคิด ทุกสิ่งที่เราพูด หรือ ทุกสิ่งที่เรากระทำไปนั้น นั่น คือ..... กรรม "

18. แก้วสว่าง

เล่าสู่กันฟังครับ เสือไม้แกะหลวงปู่ทิม เมื่อครั้งที่ได้มาผมนำไปเลี่ยมพลาสติกแล้วใส่ติดตัวกับพระเนื้อผงของหลวงปู่ทิม ปัจจุบันผมมาทำการค้าที่ชลบุรีเลยมอบเสือให้กับคุณพ่อผมใส่ติดตัวแทน

เมื่อวันก่อนผมขึ้นไปกรุงเทพและพรรคพวกมาหาที่บ้าน ผมเลยให้พวกผมที่ผมเชื่อว่าเค้าตรวจพลังพระเครื่องได้และเก่งจริงดูเสือตัวที่พ่อผมใส่อยู่ สมัยก่อนเค้าก็เคยสื่อให้แล้วครั้งหนึ่งตอนที่อยู่กับผม เป็นคนที่บอกว่าเสือของหลวงปู่ทิมเป็นเสือสมิง

คราวนี้เมื่อเค้าดูให้แค่สัมผัสแรกที่ถอดออกจากสร้อยพ่อผม เค้าบอกว่าเสือขึ้นน้ำมัน(ตกน้ำมัน)แต่เดิมจะเป็นไม้แห้งๆไม่ฉ่ำเหมือนตอนนี้ และมีพระธาตุสีขาวเสด็จมาอยู่ที่ด้านหน้าของเสือด้วย2เม็ด พลังจากวัตถุเม็ดเล็ก2เม็ดนี้เป็นพระธาตุแน่นอน แต่เพื่อความมั่นใจอีกทีเค้าขอยืมกล้องส่่องพระผมเพื่อส่องดูให้ชัดเจนกว่านี้ว่าใช่พระธาตุหรือเปล่า เป็นพระธาตุจริงๆครับ พลังเพิ่มขึ้นและแรงขึ้นกว่าเดิมด้วย

คงเป็นเพราะพ่อผมสวดมนต์ไหว้พระทั้งเช้าและก่อนนอนทุกวัน สวดแต่ละครั้งก็ร่วมชั่วโมง น่าจะเกิดจากพลานิสงส์ของการสวดมนต์และการปฏิบัติธรรมของคุณพ่อผมด้วยครับ

เมื่อเรามีของดี ยิ่งเป็นคนดีมีศีลมีธรรม ของที่เรามีอยู่จะทวีความขลังและแรงขึ้นกว่าเดิม เพราะฉะนั้นจงเป็นคนดีมีศีลธรรม ทำดีกันทุกวันนะครับ ( ภณนาวิน )

19. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปูทิมครับ สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ ยามบ่ายทุกท่าน และ พี่แก้วสว่างสำหรับบทความดีๆครับ

20. แก้วสว่าง

กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกท่านน่ะครับ ผมเห็นด้วยครับ เราทุกคนศรัทธาหลวงปู่ นึกถึงตอนที่เรากราบไหว้ท่าน หากทำไม่ดีก็เปรียบเสมือนท่านก็เป็นพ่อแม่เรา เราละอายแก่ใจหรือเปล่า (ถามใจตัวเราคนแรก แล้วจะเข้าใจ) จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ถึงแม้หลายๆครั้ง ผมเองมีพระหลวงพ่อองค์อื่นที่ผมเคารพ เจอผู้ที่ลำบากเดือดร้อน ก็จะพิจารณาและมองถึงความศรัทธาของเขาจริงๆเหมือนกัน ผมก็แจกให้เขาไป เพียงบอกให้เขาเหล่านั้นไปทำบุญ เพื่อตัวเขาเองและครูบาอาจารย์ บางองค์ก็บูชามาแพง บางองค์ก็รัก แต่ความตั้งใจช่วยคนเป็นสิ่งที่ตั้งใจเป็นลำดับแรก เมื่อเห็นเขาดีขึ้น ผมเปลื้มใจมาก สิ่งที่เกิดปฏิหารย์จนผมขนลุกคือ หลายครั้งผมก็จะได้พระนั้นกลับมาอย่างไม่คลาดฝันในราคาที่ไม่แพง (ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ ผมคิดเอง) ทุกเช้าตืนมา จะคิดตลอดเวลาว่า โชคดีที่วันนี้ยังได้สวดมนต์อีกหนึ่งวัน ทำให้ดี หลวงปู่นั่งดูอยู่ เวลาเหลือน้อยแล้ว เขียนจากประสบการณ์จริงๆ จากหัวใจแก่ๆคนหนึ่ง ไม่เอาครูบาอาจารย์ที่ตนเองเคารพมาเล่นเด็ดขาด ( Piont )