เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ปลาช่อนนา

ปลาช่อนนา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะกล่าวถึงตามหลักฐานกันจริงๆ ตอนนี้ผมว่าศิษย์พิพิธภัณฑ์คงให้คำตอบได้เพราะมีแหล่งรวมของต่างๆไว้มากมายและมีหลักฐานจากรูปถ่ายตอนบวชที่เอามาโชว์ และรูปงานเสกในพิธี ผมไม่รู้ว่างานนี้จะมีข้อเท็จจริงหรือคำพูดอันเป็นเท็จ ของต่างๆที่เอามาโชว์นั้นแปลกมาก เครื่องรางอย่างอาทิเช่นพรายขาวพรายดำ รูปเหมือนใบลานและไม้แกะศิลป์ยุคใหม่ที่ทำออกมาขายก็น่าจะเป็นประจักษ์พยานอย่างหนึ่งที่ศิษย์พิพิธภัณฑ์ยังหาคำตอบที่แท้จริงให้กับคนที่เขาเช่าไปไม่ได้เลย ก็คงจะตอบแบบกำปั้นทุบดินเหมือนกัน หรือไม่ก็เดาสุ่มเหตุการณ์กันเองขึ้นมา ดูง่ายๆลูกอมไมยราพเป็นตัวอย่าง ร้อยวันพันปีไม่เคยยกขึ้นมาเลยตั้งแต่ไหนแต่ไร หรือไม่ก็สีผึ้งผีหุง เคยไปถามช่างมงคลแบบอยากรู้ความจริงลึกๆ ท่านส่ายหัวทันทีกับขวดโหลที่เห็นตั้งโชว์ขายในพิพิธภัณฑ์ แค่นี้ก็บ่งบอกว่าอุปโลกน์ขึ้นมา คนที่เชื่อได้ก็ต้องเป็นคนหน้าใหม่ๆที่ยังไม่รู้เบื้องหลังหรือเพิ่งจะเข้าวงการที่มันเป็นมายา ก็ต้องโดนกันไป แล้วแต่นะครับใครอยากเชื่อก็ต้องมีเหตุผลที่มาที่ไปอย่างชัดเจน คนเรามีการศึกษาแล้ว อย่าให้คนพวกนั้นเขาคิดว่าเราเป็น...

2. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat พี่รุ่ง คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

3. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ขอน้อมกราบหลวงปู่ทิม ไหว้คุณตาสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง และสมาชิกทุกท่านครับ

4. ดาบทอง

ดาบทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าจริงๆแล้วเรื่องราวขุนแผนพรายกุมาร มันคงจบกันยาก ใครถือไว้ก็อยากปั่นให้มีราคาหรือให้แท้วงการยอมรับ ทุกวันนี้มันยากยิ่งที่จะหาคนรู้จริงๆ มีแต่คำว่าเซียนที่ตั้งตนเป็นผู้รู้กันเพราะยังไงก็ไม่มีใครทันสักคน คนที่ทันมันดันงงซะเอง อย่างเช่นศิษย์ใกล้ชิดที่ไม่กล้าเขียนอาจจะมีอยู่ 2ประเด็นหลักคือ 1. ไม่ได้อยู่วัดเป็นหลักตามที่อวดอ้างและอาจไม่อยู่ในเหตุการณ์ตอนที่ทำจริงจึงไม่รู้ 2. ทำเก๊หรือทำเสริมออกมาขายจึงไม่กล้ายอมรับความจริงหรือเขียนให้มันชัดเจนได้ดังตัวอย่างขุนแผนบล็อกลองพิมพ์เขียนจนขายได้แล้วของจริงบล็อกอื่นที่เขาสร้างกันที่วัดล่ะทำไมเขียนไม่ได้เพราะเหตุอะไร เมื่อเหตุการณ์ที่มันเป็นเช่นนี้ ถามว่าจะให้เชื่อกันยังไงว่าอยุู่ใกล้ชิดกับวัดจริง เพราะไม่มีคำตอบออกมาในการแสดงความคิดเห็นกับเรื่องราวนี้ ทำไมมีแต่เขียนเรื่องอื่นประกอบกับผลประโยชน์การขายของที่มันแปลกๆได้ แต่เรื่องนี้เขียนไม่ได้นั้นความจริงคนรุ่นหลังคงน่าคิดกันนะครับ:boo::boo::'(

5. แควใหญ่

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat พี่รุ่ง คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

6. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    อีกไม่นาน ตำนานใหม่ ใกล้บังเกิด
    ชักเตลิด กันใหญ่ ไร้เหตุผล
    เอาอะไร มายืนยัน เพื่อหลอกคน
    ไม่เคยสน เรื่องคนอื่น นอกจากตัว
    เราคนไทย ด้วยกัน ใยเป็นงี้
    ไอ้อัปปรีย์ ผีห่าไหน มาเข้าสิง
    อยู่มานาน เจียนตาย วายชีวิน
    ยังไม่สิ้น โลภะ กันหรือไง
    ไหนบอกว่า รักหลวงปู่ ไว้เหนือเกล้า
    อย่างกับเหา พึ่งบารมี ปากเฉไฉ
    ทำสันดาน ผิดมนุษย์ คิดการณ์ไกล
    พากันไหล ไปผิด ที่ผิดทาง
    หรือไม่เหลือ ตัวดีๆ อยู่ในฝูง
    ให้เขาจูง พูดกันไพร่ ไร้เหตผล
    ไม่ฉุกคิด อุตส่าเกิด มาเป็นคน
    จิตพิกล คิดเป็นแต่ เรื่องเลวทราม
    ไกล้จะตาย กันแล้วนะ ดูบ้างสิ
    กรรมจะติด ตัวไป ไม่กลัวหรอ
    มีโอกาส ไม่รีบกลับ หันหัวเรือ
    ภาวะลม เหลือน้อย ลงทุกวัน
    อุตส่าเป็น ศิษรัก มักศิษเอก
    ไม่สมเพช อายลูกหลาน กันบ้างหรือ
    ลมหายใจ ที่ยังเหลือ นั้นก็คือ
    โอกาสถือ สัจจะ ความเป็นคน............ทำไมไม่คิดที่จะคว้าโอกาสทำดีถวายหลวงปู่กันมั่งนะ เฮ้อทำไม่ยากเลยแค่ปลายนิ้วกินเยอะก็ขี้ออกหมดตายไปเอาอะไรไปได้มั่งลุงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2014
  7. naygood

เฮ่ย..หนังสือ มันเป็นที่ หาความรู้
    บ่..ใช่.สู คิดจะเอา มาขายของ
    ละอายใจ กันบ้าง อย่าริลอง
    กรรมเจ้าของ อันเก่า หมดหรือยัง
    มันเข้าข่าย หลอกลวง เลยนะท่าน
    เข้าใจกัน พอไหม อย่าจองหอง
    ความจริงมี ระวัง เราไม่ดอง
    เมื่อเจ้าของ ตัวจริง ก็ยังมี
    คิดให้เยอะ ก่อนจะทำ ระยำหมา
    จะนำพา ตัวเองรอด ว่างั้นเหรอ
    ข้อมูลแท้ ยังคงมี หรืออยากเจอ
    จัดให้เธอ แน่นอน อย่าหวั่นใจ
    เวลานั้น ความจริง จะปรากฎ
    ใครเป็นตด ใครเป็นขี้ หายสงสัย
    อยากเสียหงอก ตอนแก่ ให้รู้ไป
    เด็กรุ่นใหม่ อยากรู้เห็น มีมากมาย
    มาดูกัน ว่านิทาน นานแค่ไหน
    แต่งมาได้ เราก็จะ แต่งคำถาม
    มาเจาะกัน ให้ลึก กับบทความ
    มันจะลาม ไปไหนบ้าง อยากเห็นจุงเบยยยยยยยย 55555555+

8. naygood

อย่าว่างั้นว่างี้เลยนะ ข้อมูลที่นี่ทั้งหมดเป็นข้อมูลที่หากันมาแสนลำบากขอความร่วมมือหน่อยนะท่านๆทั้งหลาย ข้อมูลที่รับบริโภคไปจากที่นี่หนะศึกษากันไปแล้วเพื่อประดับความรู้นะครับไม่ใช่หามาวางให้ฝูงหมาแมวคาาบไปกินทิ้งกินขว้าง ถ้ารู้ตัวว่ากำลังทำตัวเป็นเห็บหมาให้พัฒนาตัวเองหน่อยนะครับ ขี้เกียจตามเช็ดตามล้างครับขอระบายทีไม่ไหวจะเคลียแล้ว ผมถามจริงๆอ่ะข้อมูลเรื่องราวแผลงไปจากที่นี่เรื่องการทำพระก่อนปี17-18 เอาเลข15ไปหากินพวกคุณคิดได้ไงครับเอาหนุมานไปฝังหลังขุนแผนแล้วบอกเป็นปี15โหพระเจ้าเฮ่ยข้อมูลเขาก็ชัดเจนอยู่นะว่าหนุมานหนะทำปีไหนไม่เนียนเลยพี่น้องแล้วเป็นไงมีบทความออกมาเหมือนๆจะพาดพิงแหล่งที่มาข้อมูลซะงั้น มั่วไปก็มั่วกันมาหน้าตาเฉย อยู่ดีๆคนที่เขาเหนื่อยตามหาข้อมูลแท้ๆมาเพื่อให้ศึกษาจะซวยเอาซะงั้น นึกแล้วก็ขำถ้าคิดว่าแค่นี้จะทำอะไรที่มาของความจริงได้ มันน้อยไปนะผมว่า ที่จริงตามดูตลอดครับแต่ที่ไม่โพสเพราะพี่ๆเขาให้เฉยไว้ แต่ว่าวันนี้มันวันพระอ่ะครับของมันร้อนอ่ะบวกกับพี่ๆเขาหลับหมดแล้ว5555555555555+ ขอซักหน่อยเหอะรำคาญพวกหมัดพวกเห็บ ไม่ได้นับนะว่าแขวะไปกี่รายการพรุ่งนี้จะโดนไหมเนี่ย แหะๆ คืนนี้ปิดโทรศัพท์ดีกว่ามั้งตอนเช้าจะได้มีเวลาเตรียมตัง เฮ่ย เตรียมตัวรับการบรรยายธรรม ราตรีสวัสครับคืนนี้ที่อุบลฝนตกครับรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะโดนอาจารย์แก้วสว่างแบนไหมแหะๆ ขอหน่อยนะครับผมของขึ้นแล้ววันนี้เจอมาหนักมาขอรวบยอดทีเดียวเลยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2014
  9. ดาบทอง

ทุกวันนี้การสร้างบทขายของผมเชื่อว่าต่างก็ต้องดิ้นรนหาที่มาที่ไปและข้อมูลมาประกอบเรื่องราว โดยเหตุผลเหล่านี้มันจะจริงหรือไม่นั้น ก็คงไม่มีใครตอบเรื่องราวอันเท็จจริงได้ ดูอย่างเช่นพระขุนแผนนั้นถกเถึยงกันไม่จบมานานแล้ว ต่างก็ไม่มีใครสามารถสรุปเรื่องราวได้เลยแม้กระทั่งศิษย์ใกล้ชิดที่ต่างก็ไม่กล้ารองรับกับพระขุนแผน เพราะอะไร ถ้าไม่อยู่ในเหตุการณ์จริงหรือร่วมกันขายเสริมกันออกไป เมื่อเหตุการณ์บานปลายไม่มีจุดหลัก ศิษย์ใกล้ชิดก็บอกไม่รู้มั่วกันแล้ว ผมว่านะเมื่อบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์การสร้างขุนแผนจริงนั้นได้ตายกันไปหมดหรือบางคนอาจไม่ปรากฏตัวในวงการ จึงต้องทำให้ไปหาข้อมูลกับชาวบ้านที่อาจจะไม่รู้เรื่องราวการสร้างขุนแผนเลยกันซะด้วยซ้ำ ผมว่างานนี้ลองดูกันว่าเหตุผลของแต่ละ่ฝ่ายจะไปไกลถึงฝั่งกันไหม ต้องติดตามกันต่อไป........

10. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

11. แควใหญ่

12. kengeg

กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

13. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับกับสมาชิกผู้ร่วมศรัทธาหลวงปู่ทิม อิสริโกทุกๆท่าน ตอนนี้ขบวนการการสร้างทำขุนแผนลองพิมพ์นั้นเริ่มมีคนนำเปิดตัวกันแล้ว หลังจากที่ถูกสร้างบทละครเรื่องราวมาตั้งแต่ปี2540 ซึ่งมีทั้งคนทำ คนจ้างทำ คนรับหน้าเสื่อ คนรับซื้อ และนอกนั้นก็เป็นไม้ประดับที่พันรอบเสาไว้ ตอนนี้ได้มีภาพรวมตัวกันแล้ว ดูได้ในเฟส ตอนนี้เริ่มมีการนำมาสร้างราคาให้สูง ส่วนใหญ่จะมีแต่คนขาย หาคนซื้อใช้จริงยาก แบบใครมีต้องรีบขายเพราะเริ่มรู้ความจริงกันมากขึ้นแล้ว ยิ่งเจาะข้อมูลยิ่งลึกก็ยิ่งสาวต้นตอความจริงหรือคนบงการว่ามันเป็นฉันใด? ดีแล้วครับเป็นการดีที่ต้องเจาะลึกกับข้อมูลของขุนแผนลองพิมพ์ให้ได้มากๆ จริงๆแล้วมีคนแนะนำว่าน่าจะจัดทำเป็นทริบVDOเล่าเป็นเรื่องราวให้ดูจะดีมากเลยเพราะต่างก็มีบุคคลรวมกันมาครบเซ็ตแล้วอย่าให้เสียโอกาสอันดีที่จะเป็นข้อมูลเรื่องราวในวันข้างหน้า โดยเฉพาะทิดเย็น กับ อาจารย์เพียน ศิษย์เดียวกันผู้สืบสานข้อมูลเรื่องนี้ ตอนนี้คนกรุงเทพและปริมณฑลกำลังรอดู หลังจากรอมานาน อีกอย่างที่มาการไปเอาผงพรายกุมารจากสัปเหร่อต่างๆที่ยกกล่าวอ้างขึ้นมานั้นต้องเล่าให้เคลียร์อย่าเอ่ยทิ้งผ่าน จะได้ไม่ผูกมัดกันในภายหลัง.......(อ่านแล้วแชร์ข้อมูลได้เลยครับ)({)({)

14. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับถ้าจัดเป็นทริปวีดีโอเรื่องเล่าขุนแผนลองพิมพ์จะได้เป็นหลักฐานที่ดีที่จะได้รู้ว่าเรื่องพระขุนแผนนี้มันสร้างกันยังไง คราวที่แล้วเคยดูทริปวีดีโอการสัมภาษณ์ของทิดเย็นว่า"แม่พิมพ์ยังอยู่" แสดงว่าก็ต้องมีส่วนรู้เห็นอย่างแน่นอน จะใช่ตัวเดียวกับขุนแผนลองพิมพ์นี้หรือไม่หรือจะเป็นขุนแผนกล้ามโต หรือจะเป็นบล็อกสองนี้ หรือจะเป็นบล็อกอื่นใดอีกหรือไม่ ผมว่างานนี้ทิดเย็นกับอาจารย์เพียนศิษย์พิพิธภัณฑ์บูญญาฯคงต้องรับศึกหน่อยกับการเปิดตัวครั้งนี้ เพราะมันคงถึงเวลาใกล้เฉลยความจริงที่เคยสร้างวีรกรรมอันใดไว้ในอดีตที่ผ่านมา ผมเชื่อแล้วครับความจริงสักวันก็ถูกเปิดเผย.....

15. kengeg

16. แควใหญ่

17. kengeg

18. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011

ขอความอนุเคราะห์จากพี่น้องลุงอา...หน่อย...ขอรับกระผม
    เหรียญลป.ทิม...ปัจจุบันราคาเกินเอื้อม...ผมมีพระบูชาฐานปูปลาของลป.ทิมแต่ลพ.สาคร...เสก ขนาด ๓ นิ้วปี๒๕๓๐ อาจารย์ชินพร...สร้าง...
    ด้านหลังมีเหรียญเจริญพรบนหลังเรียบติดอยู่.....อยากได้เหรียญที่ติดเอามาเลี่ยมห้อยคอ...พี่น้องลุงอา...ท่านใดพอแนะนำได้ไหมว่ามีวิธีใดที่จะแกะออกมา (พระบูชาองค์นี้ได้มายี่สิบกว่าปีแล้วครับ) กราบขอบพระคุณสำหรับข้อแนะนำมาล่วงหน้าด้วยครับ
    ปล.เหรียญเจริญพรบนหลังเรียบรุ่นนี้ทัน+ลป.ทิมท่านเมตตาเสกให้ไหมครับ

19. แควใหญ่

20. ดาบทอง

ผมว่าอย่าไปแกะเหรียญเลยครับอยู่สภาพเดิมๆ ส่วนประวัติเหรียญเจริญหลังเรียบต้องสอบถามกับเวปอิธิญาโณ. ถามหาคุณจูเนียร์กูรูประจำเวป