เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. vrk6223

vrk6223 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    --------
    สาธุ..สาธุ..สาธุ.... ขอมหาโมทนากับคุณหนุ่มและทุกท่านที่มีส่วนร่วมในมหากุศลครั้งนี้ด้วยครับ

2. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2014
  3. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาด้วยครับ

4. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

ยังอยากฟังคำตอบอยู่นะครับพี่ หลังไมค์ก็ได้ครับ หากไม่สะดวกหน้าเวป...

5. tel

tel เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

6. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    “เจตนาหัง ภิกขเว ปุญญัง วทามิ” เจตนาเป็นตัวบุญ

จากคำถามที่โยนหินถามทางมานั้น ผมคงไม่รู้ได้ว่าเป็นผงของหลวงพ่อท่านจริงหรือเปล่า อาจใช่และไม่ใช่ก็เป็นได้ทั้งสิ้น สมควรใช้สติเป็นตัวพิจารณามากกว่าความอยาก แต่เป็นผงขาวแน่ๆเพราะเห็นด้วยตากันทุกคน รู้แต่เรื่องหนึ่งสือหลวงพ่ออภิชิโต ที่กำลังจะออกมานั้นเป็นสิ่งที่คนสนใจในพระเครื่องหรือแม้สนใจในเรื่องพระในดง สมควรจะมีไว้สักเล่มหนึ่ง เพราะยังไม่มีใครจัดสร้างขึ้นมาเลยตลอดเวลาที่ผ่านมาโดยมีแต่การเดา การลอกข้อมูลเก่าๆสืบทอดต่อๆกันมา และการทำหนังสือเชิงประวัติศาสตร์และพุทธศาสตร์เช่นนี้ เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลา ใช้ความพยายามมาก เมื่อหนังสือเสร็จแล้วก็หมายถึงความรับผิดชอบในสิ่งที่ผู้จัดทำได้ลงรายละเอียดไว้ในเล่ม และย้ำอีกครั้งว่า ผมไม่ได้เกี่ยวข้องใดๆในการจัดทำหนังสือของหลวงพ่อชุดนี้

เคยมีศิษย์ท่านหนึ่ง( ผศ.มานิตย์ เขียวดารา)ได้ปรารภกับหลวงปู่ดู่ว่า อยากได้พระรอดวัดมหาวันไว้ติดตัว หลวงปู่บอกว่า " เป็นท่าน ท่านไม่เอาหรอก มันบาป พระกรุเก่า เจ้าของที่สร้างไม่ได้สร้างเอาไว้ให้เราใช้กัน" ในกรณีนี้ขอขยายความเพิ่มว่า ท่านใดที่ครอบครองและมีอยู่สำหรับพระกรุเก่า (เฉพาะบางกรุ) ที่เจ้าของสร้างเพื่อสืบทอดพระศาสนา แต่โดนลักขุดกรุมาจำหน่าย หรือพระกรุที่สร้างเพื่อเป็นกุศลของผู้ใดผู้หนึ่ง ของเหล่านี้จะมีพิธีถูกต้องทุกอย่างและมีคำกำกับไว้เพื่อผลแห่งบุญและบาป หากสิ่งเหล่านี้ได้ถูกนำออกมาก่อนเวลาอันควรหรืออย่างไม่ถูกต้อง ไม่ว่าจะลักขุดหรือแม้แค่ครอบครองไว้โดยได้มาอย่างสุจริต ก็ย่อมต้องคำสาปแช่ง เป็นบาปเป็นกรรมไปด้วย เว้นไว้แต่พระเครื่องที่แตกกรุเองหรือมีการทำพิธีขุดกรุเพื่อนำออกมาใช้ประโยชน์ทางศาสนาหรือต่อส่วนรวม ยิ่งคนที่โขมยขุดหรือทำพระปลอมนั้น คงทราบผลบั้นปลายกันดีอยู่แล้ว

“ผู้ที่เสียใจสุดขีด หรือดีใจสุดขีด จะทำให้เป็นบ้าได้”

หลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง เคยเล่าให้ศิษย์ของท่านฟังว่า...

ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ พระเครื่อง ที่เขาไปขโมยมาแล้วเราเอามาห้อยคอ อย่างนี้จะบาปไหมครับ..?
    หลวงพ่อ : เดี๋ยวก่อน..พูดเรื่อง พระเครื่อง ก่อนพระที่คุณห้อยน่ะ ไม่มีเครื่องหรอก.. พระเครื่องต้องอย่างฉันนี่เดินได้ วิ่งได้ ใช่ไหม…อย่างนั้นเขาไม่เรียก “พระเครื่อง” เขาเรียก “พระห้อย” เขาขโมยมาจากใครล่ะ..?
    ผู้ถาม : ก็ไม่ทราบแน่ครับ อาจจะขโมยเจาะกรุมาก็ได้ครับ
    หลวงพ่อ : เสร็จ..ไอ้นี่พังแน่..!
    ผู้ถาม : อย่างนี้จะบาปไหมครับ……?
    หลวงพ่อ : รับของโจรมันก็บาปซิ
    ผู้ถาม : แต่ถ้าเราไม่ทราบนี่คงไม่เป็นไรนะครับ
    หลวงพ่อ : เราไม่ทราบก็บาป เราทราบก็บาป ไอ้บาปนี้เขาแปลว่า “ชั่ว” คนไปขโมยมาจากกรุ กรุมันเป็นของสงฆ์ ลักษณะของอาการมันเป็นของชั่ว ถ้าเราเอาของชั่วมาอยู่กับเราก็ชั่วด้วย อย่างใน “มงคลสูตร” ข้อหนึ่ง ท่านบอกว่า “อะเสวะนา จะ พาลานัง” อย่าคบคนพาล ถึงแม้นตัวราจะไม่พาล ถ้าเราเดินกับคนพาลเขาก็คิดว่าพาลไปด้วย” และท่านก็มีข้อเปรียบเทียบ ท่านบอกว่า
    “ใบตองนี่ ไอ้ความเน่าของเนื้อสัตว์มันจะไม่ซึมลง แต่ว่าถ้าเราเอาใบตองห่อของเน่า แล้วเอาของเน่าทิ้งไปแต่กลิ่นเน่าเหม็น มันยังติดใบตองอยู่” “ทีนี้การรับของโจร ถึงแม้ว่าเราจะไม่รู้ ก็ต้องถือว่าเราร่วมมือด้วยโดยไม่เจตนา ก็ต้องเอาเหมือนกัน”

7. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นสักนิดนะคับ
    หนังสือที่จองกันนั้นกี่เล่มสมมติว่า 200เล่ม ต้องคูณขนาดนี้กี่กรัม
    แล้วที่มาที่ไปดีจบคับ
    หรือเชื่อใจ
    หรือมีสติ
    หรือมีเหตุผล หรือสามารถตรวจทานที่มาที่ไปได้
    หรืออาจจะใช่แต่กี่กรัมหรือกรรมที่ต้องผสมลงไป
    ผมทราบคับเป็นเรื่องละเอียดอ่อนคับ
    ถ้าใช่ก็ถือว่าโชคดีมากคับ
    ของแบบนี้อะไรจะการรันตรีได้ว่าได้มาถูกต้อง หรือว่าแล้วแต่บุญหรือวาสนาของแต่ละท่าน นะคับ
    ถึงศิษย์พี่ทุกข์ท่านนะคับ
    สำหรับบางท่านอาจจะได้รับข้อความทางpm หรือสนใจแล้วส่งข้อความไปหาโปรดระมัดระวังนิดนะคับว่า
    มีคนมาเสนอว่าได้พระมาจากลูกศิษย์ยังงั้นยังงี้หรือบอกว่าได้มาจากพี่หนุ่ม
    พิเศษแบบ.....ถ้าสมมติว่าใช่ อะไรละที่จะยืนยันได้ รูปหรอคับอืมรูปจริงล่าสุดหรือว่ารูปของคนอื่น หรือมั่นใจไหมว่าจะไม่โดนปลอม หรือว่าของจริงแต่ต้องคำสาป
    ถ้าพี่ๆมั่่นใจก็สุดแล้วแต่พี่ๆนะคับ
    ของแบบนี้บางที่อาจจะแล้วแต่บุญพาวาสนาส่งคับ
    สำหรับผมชื่อมั่นศัทธาแและการอธิฐานขอคับ
    ชื่อมั่นในตัวพี่หนุ่มคับ

8. นายสติ

นายสติ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มครับผมขอจองต่อคุณลิปโป้นะครับ

9. หนุ่มเมืองแกลง

1
    บางคนอาจสงสัยว่า ของสูงของผม จะเป็นลูกตาลก็ได้นะครับ
    เป็นพระเครื่องของหลวงพ่ออภิชิโต ที่ท่านเจตนาทำไว้ให้กับศิษย์ใกล้ชิดครับ
    พระเครื่องของท่านนั้น หากได้ของแท้ที่ท่านสร้างและตั้งใจจะทำให้แล้ว พระสงฆ์ที่ปฏิบัติภาวนาจนจิตละเอียดทุกองค์ จะสัมผัสได้เลยว่า ดีแท้และเป็นเหนือกว่าจะเรียกว่าของขลัง หากผู้ใดบูชาด้วย อจลศรัทธา คือ ศรัทธาที่ไม่มีความหวั่นไหว ย่อมพบแสงสว่างในชีวิตได้แน่นอน

นักปราชญ์ท่านจึงว่า “ในชีวิตของคนเรา ให้มีมิตรแท้เพียงสักคนหนึ่ง ก็คุ้มค่าแล้วกับการมีชีวิตอยู่ในโลก” ไม่ต้องคนจำนวนมาก เพียงคนเดียวก็นับว่าเพียงพอแล้ว
    ผู้มีศรัทธาในพุทธคุณบางคน มีข้อเตือนสติไว้ว่า "ในชีวิตเรานั้น มีพระดีจริงสักองค์เป็นเครื่องยึดเหนี่ยว ก็ไม่ต้องดิ้นรนเสาะหาอีกนับร้อย"

10. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีด้วยเลยครับ พระองค์นี้ เป็นชุดพิเศษที่เก็บตกค้างในกุฏิของหลวงพ่อและท่านมอบให้กับศิษย์ใกล้ชิดที่สุดของท่านมาเก็บรักษาไว้

11. หนุ่มเมืองแกลง

1
    บางท่านสอบถามมาว่า ไหว้วานฝากคนอื่นเสนอขายหลังไมค์ด้วยหรือเปล่า
    หากจะเสนอให้เป็นส่วนตัว ผมก็ทำเองได้ครับ ไม่ต้องวานใครทำให้แน่นอน
    เพียงอยากฝากไว้นิดเดียวว่า ของที่ไปเสนอขายเขาหลังไมค์กัน(แค่บางคน)
    ทำไมเอาของเลียนแบบไปแอบเสนอและยังไปบอกว่า ได้มาจากผมอีกด้วย
    อย่าทำแบบนี้ ที่เขาส่งมาให้ช่วยดู ก็มีพระคะแนน และพระพิมพ์ใหญ่ปี 29
    เวลานี้เริ่มทำงานกันเป็นทีมแล้ว หลังจากหนังสือออกมาแล้ว ยิ่งจะวุ่นอีกมาก

12. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ชอบมากครับ เอามาฝากกัน..:cool:

ขนาดไฟล์:
      891 KB
      เปิดดู:
      116
  13. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

เข้าใจในสัจธรรมข้อนี้แล้วครับ...หายสงสัยแล้วครับพี่...
    เท่าที่มีอยู่กับผมตอนนี้ก็คงถือว่า มีเกินพอแล้วครับ...คงไม่แสวงหาอีกแล้วละมั้ง...(มีมั้งต่อท้ายด้วย 555)
    ช่วงนี้ไปนั่งสมาธิที่วัด พระอาจารย์เทศน์ไปด้วยขณะนั่ง รู้สึกว่า ท่านเทศน์เข้าตัวผมแทบทุกคำ
    อายตัวเองจนไม่กล้าเข้าไปใกล้ท่าน พอเลิกนั่งก็รีบกราบลาแล้วไปขึ้นรถกลับบ้านเลย
    เหมือนท่านรู้ไส้รู้พุงเราจนหมดแล้วว่าเรากำลังทำ กำลังคิดอะไรอยู่...
    ตอนนี้พอมีเวลาว่าง แฟนจะชวนผมไปนั่งสมาธิครับ...พึ่งเริ่มเป็นตุเป็นตะซะที หลังจากเงื้อง่ามานานหลายปี...
    21-30 ผมลาพักผ่อน ทีแรกจะชวนกันไปเที่ยวระยอง แต่แฟนกลับเปลี่ยนโปรแกรมชวนไปปฏิบัติธรรม ซัก 3 วัน 3 คืน
    ไม่แน่เย็นนี้ วันพระ ที่วัดเค้าจะนั่งสมาธิยาวทุกวันพระ แฟนชวนไว้แล้ว อาจไปนั่งทรมานก้นดูซักตั้ง
    เห็นชาวบ้านเค้านั่งกันไม่กระดิก (ผู้หญิงซะส่วนมาก) ตั้งแต่หลัง 6 โมงเ็ย็น กว่าจะเลิกก็เกือบ 6 ทุ่ม
    ผมพลิกตัวนับครั้งไม่ถ้วน แต่ชาวบ้านเค้านิ่งยังกะตอไม้...ก็เลยคิดว่าจะเริ่มไปบ่อยๆครับ ช้าดีกว่าไม่เริ่ม
    เป็นวัดเล็กๆ เงียบๆ ไม่ไกลจากบ้านเกิดผม (ห่างจากที่ทำงานผมไม่ถึง 40 กม. แต่ห่างบ้านผมแค่ 4 - 5 กม.)
    คนไม่เยอะ ไม่พลุกพล่าน กำลังพอดีครับ คืนละประมาณซัก 20 คน เงียบสงบดีมาก

14. new007

new007 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    วันนี้ผมได้โอนเงินร่วมทำบุญสร้างพระและทำบุญอื่นๆเพื่อถวายหลวงพ่อชาญณรงค์จำนวน
    2,000.65 บาท

ขอขอบคุณร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

15. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ.......................เป็นการเริ่มต้นที่ถูกที่สุดเลยครับ สาธุ.................

16. birdxyz1515

birdxyz1515 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2014
    วันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดพระอริยะสงฆ์ท่านนึงที่ผมเคารพศรัทธา ผมขอร่วมทำบุญหล่อพระประธานจำนวนเงิน 555.55บาท ลูกขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลขอให้ญานบารมีท่านสูงยิ่งๆ ขึ้นไปครับ. สาธุ

17. dusitathep

dusitathep เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2014
    สวัสดีครับพี่หนุ่ม
    วันนี้ได้รับพัสดุเรียบร้อยแล้ว พระงามมากนะครับ
    ขอบคุณครับ

18. สายน้ำเพชร

สายน้ำเพชร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2009
    เนื่องจากตามประวัติเก่าๆมีการบันทึกไว้ว่า วันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดของหลวงพ่อเงิน บางคลานพระอริยะสงฆ์องค์นึงที่ผมเคารพศรัทธาอย่างสุดหัวใจ ผมขอถือโอกาสนี้ร่วมทำบุญหล่อพระประธานร่วมกับพี่หนุ่มเพิ่มอีกเป็นจำนวนเงิน 599 บาท ขอน้อมถวายบุญกุศลในครั้งนี้ให้กับท่าน และครูบาอาจารย์ทุกองค์ครับ...

ขนาดไฟล์:
      56.2 KB
      เปิดดู:
      33
  19. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่านครับผม
    มาติดตามข้อมูลจากพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ
    ขอบคุณพี่หนุ่มสำหรับคำตอบที่ผมถามไปครับ ผมไม่รู้ว่าที่ผมถามไปจะถูกใจหรือไม่ถูกใจใคร ผมแค่สงสัยแค่นั้นเองครับ จากที่ได้ติดตามข้อมูลจากพี่หนุ่มมา:cool:
    ถ้าไม่ถูกใจใครผมขออภัยครับ

20. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับสาธุ....................................................