เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วคะ หลวงพ่อเงิน กับเรื่องเล่า ที่เป็นนิทานก่อนจะได้องค์นี้มา หุหุหุหุ
    เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อสองวันก่อน แฟนเขาเขียนแบบเสร็จน้องๆโทรตามให้ไปรับเงินตอนกลางคืนวันอังคาร ( งานใหม่อีกชิ้น ) อืม พอรับเสร็จนำมาให้ยา ยาก็บอกแฟนว่าเดี๋ยวจะเอาเข้าแบ็งค์นะพรุ่งนี้ พอเมื่อวานนี้ช่วงเช้าสายและบ่ายแก่ๆ ยาจึงนำเงินไปฝากธนาคาร ตกเย็นไปหาเดินส่องพระ เดินไปปั๊บหยุดอยู่แผงแรกเลย หุหุหุ เหมือนติดเบรคเชียว ยืนจดๆจ้องๆพระกริ่ง สายตากวาดไปเจอหลวงพ่อเงินปั๊บ คว้าแหม็บหยิบขึ้นมา อืม เท่าไรองค์นี้ น้องเขาบอกราคามา ลดได้ไหม ไม่ได้ครับ โหยแพงจัง ยาบ่น ทำตัวเป็นนักการเมืองทันทีเลยคะยา ต่อราคาพระตินู่นนั่นนี่ แล้วบอกเด็กว่า รอแป๊บขอโทรไปหาแฟนก่อน แล้วโทรไป ( ในใจอยากได้เอง แต่กลัวแฟนดุเช่าพระบ่อยเกิน แล้ว เขาเพิ่งให้เงิน ซึ่งองค์นี้ก็แพงอยู่นา ก็กลัวโดนดุ ต้องขออนุญาติใช้เงินด่วน วางแผนในใจ ) กริ๊งๆๆๆ นี่ๆพี่อยากได้หลวงพ่อเงินไหม ทำไมเหรอจะเช่าอีกหรือไง เสียงแฟนบ่นตามสาย อืม ยาขานรับ แล้วมันใช่ไหมหละ ช่ายยยยยยยยซี้ ม่ายช่ายยยไงหละ เกล็ดเพียบบบบ 55555555 ยาโม้ให้แฟนฟัง ( ก็เป็นยังงี้ประจำคะเวลาอยากได้พระ บางครั้งเ่ช่ามาเจอพระเก๊ จ๋อยเลย หงอยยิ่งกว่าไก่เป็นโรคห่าเสียอีก กร๊ากกกก ) เท่าไรอีกหละ แฟนถามตามสาย ยาบอกราคาไป เขาตอบว่า ต่อกดราคาอีกซิ ยาเลยบอก เขาบอกว่าไม่ลดแล้ว ไม่เอาไม่เป็นไร ห้าห้าห้า เจอพ่อค้าขู่ อิอิอิอิอิ เอางี้ เขาจะกดตังค์ออกมานะ แล้วเช่าพระ องค์นี้ เขายกให้พี่ พี่จะได้ไม่ต้องมาแย่งหลวงพ่อเงินเขาองค์นั้น เอาปล่าววว มีการยื่นข้อเสนอกันด้วยคะ ระหว่างยากับแฟน แฟนตอบมาตามสาย อืม ตามใจ
    สรุป เดินไปกดตังค์มาเช่าพระหลวงพ่อเงินองค์นี้ทันที เงินที่ได้มา แฟ๊บทันทีเช่นกัน55555555555 โอ้ยยจาบ้าตาย ยามีเงินไม่ได้คะ มีเป็นเช่าพระ ไม่รู้พวกพี่เป็นแบบยาไหมนะคะ ยาหนะ อดไม่เป็นไร ขอเช่าพระก่อน ถ้าพระเข้าตา เหอเหอเหอ บางทีได้มาเก๊ก็กินแกลบตามระเบียบ เอาหละ ยานำรูปให้ดูเลยดีกว่าคะ วิจารณได้เต็ม เก๊ก็หัวเราะยาได้เต็มที่คะ ยาบ่ว่าาาาาาาาาา 55555555555 แบบว่าขำๆๆ เรื่องของยาที่อยากได้พระ เก๊มาก็ขำฮาาาดี สมน้ำหน้าตัวเองเลยเชียว ห้าห้าห้า เอิ๊กกก อย่าซีเรียสคะ ยาเล่าให้ฟัง ว่าคนบ้าส่องพระ แบบยานิสัยยังไง เวลาอยากเช่าพระ อิอิอิอิอิ

ปล. พระองค์นี้เจอน้องเขาทาน้ำมันมาซะมันแผล็บเลยคะ นี่คือรูปตอนยังไม่ล้างพระนะคะ เมื่อเช้านั่งล้างพระตั้งนาน เดี๋ยวคอยชม ตอนที่สองคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2012
  2. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ไหวอีกเสียงครับ

3. yamie

เสร็จแล้วคะ ภาพด้านหลัง ด้านหลัง ด้านข้าง และ ใต้ฐาน หลังจากพระองค์นี้ เจอน้ำยาสเตคลีน ถูไถ ไป หกเจ็ดรอบ เหอเหอเหอ โชร์ผิวพระด้านหน้าเป็นเนื้อนากคะ แต่ด้วยความที่ยามือสกปรกจากครีมล้างพระ ไปโดนผิว ทำให้ด้านเปลี่ยนสีทันตาเห็น จากเนื้อนากกลายเป็นสีแบบนี้คะ และ ยาเห็นแบบนี้ปั๊บรีบคว้าน้ำยาล้างเล็บมาล้างตรงเนื้อนากให้ผิวกลับ ฮือฮือฮือ เศร้าใจจริงๆยาล้างไม่ออกคะ ไม่ทราบว่าพี่ๆพอช่วยได้ไหมคะ น้ำยาอะไรล้างคราบเนื้อพระได้ ยาจะเอาเนื้อนากกลับมาคืน เศร้ามากๆๆๆ แต่ด้านหลังกลับเป็นอีกสีคะ ด้านหน้าจะมีสีนากเป็นเนื้อที่ไม่เข้ากัน ด้านหลังออกสีทองเหลือง อืม ขอความคิดเห็นเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วยคะ ว่าทันท่านไหมคะ เดี๋ยวยาลงภาพซูมอีกที ไม่รู้ยาจะหัวแตกกับหลวงพ่อเงินองค์นี้หรือเปล่า

ปล. คราบตาทซอกไม่ออกแล้วยา ยานำไปล้างน้ำยาแชมพูแล้วแปรงขัดเบาๆก็ไม่ออกแล้วคะ คราบอยู่ตามซอกแบบนั้นเลย

4. yamie

คุณ Phaake คะ ช่วยดูหลวงพ่อเงินด้วยอย่าเพิ่งไปไหน เดี๋ยวยาลงภาพซูมคะ ไม่รู้ยาจะหัวแตกไหมวันนี้ เหอเหอเหอ เจอปาดคอหรือเปล่ากับองค์นี้ พอไหวไหมคะ ฟังหลายๆเสียงคะ แฟนยาจะได้ไม่ขยุ้มหัวยา ห้าห้าห้าห้า

5. Phaake

ไม่ไปกระทู่หลวงพ่อเงินละครับ ที่นั้นคนดูขาดออกจะเยอะ

ผมไม่ถนัดหลวงพ่อเงินนะ

6. yamie

ได้แล้วคะภาพซูม แต่ไม่ค่อยชัดเนื่องจากมือเปื้อนน้ำยาล้างแล้วจับกล้องส่องพระไปด้วย เลนส์เลยสกปรก ถ่ายรูปมาจะออกเบลอนิดๆคะ ตรงที่ยาวงๆไว้สีขาว เป็นเนื้อที่มีสีออกนาก แต่เจอมือยาสกปรกน้ำยาล้างเลยทำให้สีเปลี่ยนเป็นออกคล้ำๆเกือบดำ

ขนาดไฟล์:
      596.5 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      642.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      541.1 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      554.8 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      367.5 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      555.4 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      469.3 KB
      เปิดดู:
      221
      ขนาดไฟล์:
      447 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      602.8 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      639.7 KB
      เปิดดู:
      206
  7. yamie

ยาเคยไปโพสสอบถามแล้ว พี่เขาไม่ตอบกันคะ ข้ามคำถามไปตอบของสมาชิกท่านอื่น ซึ่งยาก็ไม่เข้าใจว่า ตัวเองทำอะไรผิดหรือ เพราะเมื่อก่อนยาก็คุยกับพี่ๆเขาที่ห้องนั้น แต่ยาหายไปช่วงนึง ไปทำธุรกิจส่วนตัว ไม่เข้ามาออนที่พลังจิต พอกลับมาทุกอย่างเปลี่ยนไปคะ จากคนที่เคยคุยด้วย กับเงียบเฉยจนยาไม่รู้เหมือนกันจะทำไง ถ้าว่าจะให้ใช้ไอดีเดิม ยาก็ยื่นคำร้องขอไปไม่รู้กี่รอบ ยาก็ไม่ได้รับพลาสใหม่ อาจจะเป็นเพราะยาเองจำที่อยู่อีเมลที่สมัครไม่ได้ด้วยกระมัง เวปถึงส่งไปไม่ถึงอีเมล ขนาดยาเปิดเวปพระตัวเอง ทำบัญชีอีเมลใหม่ แต่ไม่เคยเข้าไปดู เมื่อวานยาจะเข้า ทำยังไงก็เปิดเข้าเมลใหม่ไม่ได้ ทั้งที่จดพลาสใส่สมุดตัวเองไว้ มันก็แจ้งแต่ว่าที่อยู่ผิด สุดท้ายยาต้องเข้าเวปพระตัวเองย้ายที่อยู่อีกเมลไปอีกที่ คือ ยากำลังสงสัยว่าข้อมูลคอมยาเจอแฮ๊กคะ เนื่องจากบางที ยาคลิ๊กหน้าจอ คอมค้าง คลิ๊ก หรือ ลากไม่ไป แล้ว อยู่ๆเม้าท์ขยับไปเองได้ ทั้งที่ยาไม่ได้ลากเม้าท์ชี้ไปทางนั้น คงจะเจอแฮ๊กในเฟคบุ๊คคะ เพราะ หน้าจอ และ ชื่อ ตรง www ไม่เหมือนใคร กระทั่ง www อีเมลด้วยคะ กะว่าจะล้างเครื่องใหม่ และ ยกเครื่องนี้ให้แฟน แล้วเอาเครื่องแฟนมาใช้คะ แต่ใช้เวลาหน่อย เพราะ ยามีรูปพระเต็มทุกที่หน้าจอคอม ต้องดาวโหลดออกมา แต่ตอนนี้ ฮาร์ไดร์ 25 จิ๊ก ยังเต็มเลยคะ ยังออกไม่หมดเลย

8. Phaake

ส่วนตัวว่าเนื้อดูแต่ น่าจะออกหลังๆนะครับ เสียดายตูดไม่งอน

9. Phaake

25 จิ๊ก มันน้อยมากเลยนะครับ ไม่ถอย 2 เทระมาใช้ละ 3-4พันเอง

10. yamie

ยาใช้ของฟรีคะ แฟนเอามาให้คะ อิอิอิอิอิ ยาไม่ค่อยลงทุนคะ ขนาดเช่าพระ ยังใช้ตังค์เขาแล้วก็มาปล่อยเอาตังค์อีกที 55555555555 คลิ๊กๆๆๆๆๆ ผู้หยิงก็แบบนี้หละมีแต่จะอาวววจาอาวว จะเอา

11. yamie

เนื้ออาจจะดูฉ่ำนะคะ คุณ phaake เพราะ ยาล้างเมื่อเช้านี่เอง แล้วก็ถ่ายรูปทันที อาจยังดูผิวไม่แห้งดี แต่เรื่องพิมพ์อะไร ยายอมแพ้คะ จำไม่ได้สักที เพราะ มีหลายวัดเหลือเกินคะ อืม เดี๋ยวยาขอตัวไปหุงข้าวให้ลูกสมุนก่อนนะคะ จะเที่ยงแล้ว ถ้าอย่างไรก็ขอขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ และ ฝากคุณ phaake ช่วยย้อนหน้ากระทู้ ดูพระนางพญาให้ยาด้วยคะ ที่ยาลงรูปคะ องค์สีเขียวเขรอะๆนั่นพอไหวไหมคะ ของแฟนยา ยากะว่าจะขอองค์นึง เดี๋ยวแลกพระคะ หุหุหุหุหุ

12. yamie

ข้อความที่ # 2318 คะคุณ phaake สององค์นั้น องค์ไหนพอไหวบ้างคะ

13. Phaake

หน้าไหนอะ

14. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามครับ

ผมอยากทราบราคา พระลีลาอัฐฐารส กรุวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.สุพรรณบุรี เนื้อชินเงิน ว่าเล่นหากันประมาณเท่าใหร่ครับ

พี่ๆท่านใดทราบช่วยบอกด้วยครับ

15. พระธาต

พระธาต เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    สวัสดีท่านธรรมพล และทุกท่าน ครับ
    รบกวนสอบถาม ท่านธรรมพล

พระอะไรครับท่าน

พรรคพวกฝากมาครับ
    (วันนี้ลมเย็น ครับ )

ฝากทักทายคุณพรหม ด้วยครับ(เผื่อจะแวะมา แจ้ม)

พอดีช่วงนี้ที่บ้านผมปลาเทวดาออกลูกเพียบเลย
    ต้องประคบประหงม ครับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2012
  16. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    หลวงปู่บุญพิมพ์หนังตลุง แต่ไม่ทราบว่าแท้หรือไม่
    สวัสดี ตอนเย็น ครับ พ่อลูกอ่อน :cool::cool:

17. พระธาต

ว้าววว จริงหรอครับ ท่าน พร้หมมมมมมมมมมม

ฮ่าๆๆ ลป บุญ (สงสัย จะเก๊แน่เลย นิ)

นี่ต้องหาไรแดง ให้มันอีกนะครับท่าน โอ้ยชีวิต(หาซื้อก็ยาก)
    ( ผ อ ที่บ้านสั่ง )5

มีลูกเต็มบ้าน แบบไม่ตั้งใจเลยนะท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2012
  18. พระธาต

ว้าววว จริงหรอครับ ท่าน พร้หมมมมมมมมมมม

สงสัย (น่าจะโดน 555555)

โอ้ยชีวิตช่วงนี้ ปลาออกลูก(แบบไม่ตั้งใจ)

ตาก็ต้องส่องพระ

มาเร็ว ปรี๊ดปรุ้ดด จริงครับท่าน พรหม ฮู้ววววววววววว:cool::cool:

19. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    เพิ่งเลิกงาน เลยมาตามข่าว
    คุณพระธาตมัวทำลูก มิน่าหายไปนาน เนาะ:VO

20. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"สวัสดีครับคุณพระธาต พระลีลาเนื้อผงยาหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ครับ คุณเลี้ยงปลาสวยงามกี่ชนิด?ครับ"