เชิญร่วมพิมพ์หนังสือประวัติหลวงปู่ครูบาชุ่มและครูบาวิฑูรย์

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย โมฆบุรุษ, 2 มิถุนายน 2006.

1. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

สาส์นจากภารโรงประจำคณะอินทราพงษ์

ก่อนอื่น ผมขอถือโอกาสนี้ กราบขอบพระคุณหลวงพ่อบุญรัตน์ หลวงพี่นันต์ หลวงพี่ชัยวัฒน์
    หลวงตาวัชรชัย หลวงพี่เล็ก และคุณอาอรรณพ
    ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง
    สำหรับความเมตตาและความกรุณาที่ครูบาอาจารย์ทุกๆท่านได้สงเคราะห์ให้คำแนะนำปรึกษาพวกเรา
    ยังผลให้หนังสือเล่มนี้ออกมาได้สมบูรณ์ที่สุดเท่าที่กำลังทรัพย์
    กำลังปัญญา และกำลังความสามารถของทีมงานจะเอื้ออำนวยในเวลาจำกัดด้วยครับผม

เมื่อไม่นานมานี้
    ชุมชนออนไลน์เล็กๆของพวกเราได้รับความเมตตาจากหลวงพี่เล็ก ได้ตั้งชื่อให้ชุมชนของเราว่า อินทราพงษ์
    หมายถึงวงศ์วานของพระอินทร์
    ซึ่งเป็นชื่อตึกที่ทำงานของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    หรือหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ ผู้ที่เป็นพระอริยสงฆ์อันดับหนึ่ง
    ที่สมาชิกทุกคนในชุมชนเล็กๆแห่งนี้ยึดถือเป็นสรณะ
    จนได้มารู้จักกันได้ในชาติปัจจุบันนี้(อีกครั้งหนึ่ง)ครับ

หนังสือเล่มนี้จึงถือได้ว่าเป็นผลงานชิ้นแรกของชุมชนเล็กๆของพวกเรา
    ที่เป็นชิ้นเป็นอัน สามารถจับต้องสัมผัสได้ ไปโดยปริยายครับ
    หนังสือเล่มนี้เกิดขึ้นได้จากปัจจัยหลายๆอย่างด้วยกันครับ
    อย่างแรกที่สุดก็คือดำริของครูบาวิฑูรย์(จากการจุดประกายของพี่นนท์) ที่จะทำหนังสือขึ้นมาเพื่อแจกเป็นธรรมทาน
    ในวาระที่ท่านจะออกจากการเข้าพระกรรมฐานเป็นเวลา ๗ วัน ๗ คืนด้วยกัน
    ในวันที่ ๒๖ กันยายน ปีพ.ศ.๒๕๔๙ ที่จะผ่านมาครับ

ผมเองก็ได้รับปากกับท่านไว้แต่เพียงว่า
    จะหาทุนมาพิมพ์หนังสือให้เป็นจำนวน ๑,๐๐๐ เล่ม
    ซึ่งตอนนั้นก็ไม่แน่ใจว่าจะหามาได้อย่างไร (แต่กะไว้คร่าวๆว่า
    หากคิดค่าพิมพ์อย่างเดียว คือเล่มละ ๓๐ บาท ก็น่าจะต้องใช้ปัจจัย ๓๐,๐๐๐
    บาทครับ ซึ่งก็เป็นเงินจำนวนไม่น้อยสำหรับคนที่ยังไม่มีงานประจำอย่างผมครับ)
    แต่ก็ตั้งใจไว้ว่า จะสวดพระคาถาเงินล้าน
    และขอบารมีหลวงพ่อฤๅษีลิงดำและหลวงปู่ครูบาชุ่ม
    ช่วยเมตตาสงเคราะห์ให้มีทุนเข้ามาสนับสนุนพวกเราอย่างเพียงพอด้วยครับ

และก็โชคดีที่พี่ออดได้รับปากว่าจะช่วยรวบรวมข้อมูลในเบื้องต้นให้
    โดยประสานงานกับพี่นนท์ ที่คอยเดินทางมาลำพูนจากกรุงเทพบ่อยๆ
    เพื่ออุปัฏฐากครูบาวิฑูรย์อยู่บ้างเป็นบ้างครั้งบางคราวครับ
    นอกจากนี้ ก็มีน้องท้อปและน้องฉอ ที่แสดงเจตนาที่จะช่วยตั้งแต่แรกเช่นกันครับ

มีการกล่าวกันว่า ผู้นำที่แท้จริง ไม่ต้องมีการแต่งตั้ง
    ไม่ต้องมียศถาบรรดาศักดิ์ทางโลกแต่อย่างใด
    หากเมื่อใดที่มีเรื่องสำคัญ มีความจำเป็นเกิดขึ้น ผู้นำโดยสัญชาติญาณนั้น
    ก็จะลุกขึ้นมานำกลุ่มคน
    เพื่อสร้างประโยชน์ให้เกิดแก่ส่วนรวมมากที่สุดครับ
    ผมคิดว่าข้อความนี้ ยิ่งเป็นจริงยิ่งขึ้นเมื่อเป็นเรื่องของกิจการงานพระพุทธศาสนา
    ในงานนี้ก็เช่นกัน
    เราก็ได้ผู้นำคนใหม่เกิดขึ้นมาโดยไม่รู้ตัวในความไม่พร้อมในหลายๆด้านของทีมงาน
    ซึ่งก็โชคดีที่ผู้นำ้ท่านนี้
    มีประสบการณ์การจัดพิมพ์หนังสือมาก่อนจากความรู้ความสามารถในการประกอบวิชาชีพอยู่แล้วด้วยครับ
    ผู้นำท่านนี้ก็คือ พี่เก๋ ที่ได้ก้าวเข้ามาช่วยเหลือพวกเราในการประสานงาน
    ตั้งแต่รวบรวมข้อมูลต่างๆ จัดทำรูปเล่มที่สวยงาม และอ่านง่าย
    แต่คงความทันสมัยนิยมไว้ได้อีกด้วย
    ผมในฐานะของภารโรงประจำคณะอินทราพงษ์
    ต้องขอกราบขอบพระคุณพี่เก๋เป็นอย่างสูง ที่สละเวลาเข้ามาทำงานตรงนี้
    แบบไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อย
    และทำไปด้วยความทุ่มเทเพื่อพระบวรพุทธศาสนาอย่างแท้จริง
    แถมให้ด้วยการไม่คิดเงินค่าจ้างรางวัลแต่อย่างใดด้วยนะครับ
    ซึ่งก็เป็นปัจจัยหนึ่งให้พวกเราสามารถควบคุมต้นทุนการพิมพ์ลงได้เป็นจำนวนมากด้วยครับ

แม้ว่าผู้นำจะดี แต่หากผู้ร่วมงานไม่ดี
    งานใดๆก็คงไม่สามารถสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีได้เลยครับ
    อีกท่านที่ได้ทุ่มเทแรงกาย แรงใจ ไม่ด้อยไปกว่าพี่เก๋ ก็คือพี่นนท์
    ซึ่งเป็นผู้ที่คอยจดบันทึกและรวบรวมข้อมูลต่างๆ
    จากครูบาวิฑูรย์และชาวบ้านวังมุยอีกหลายๆท่านมาตั้งแต่ในตอนแรก
    และนำมาเรียบเรียงออกมาเป็นเนื้อหาหลายๆส่วนในหนังสือเล่มนี้ครับ
    (โดยได้รับความช่วยเหลือจากน้องท้อปและน้องฉอในบางส่วน)

พี่นนท์ไม่ได้อยู่ใกล้ลำพูนแต่อย่างใด อยู่ถึงกรุงเทพ
    แต่ก็ขวนขวายเดินทางไป เดินทางกลับ บ่อยครั้งมาก
    โดยทำงานเป็นเบื้องหลังจริงๆ
    เพราะไม่เคยจะมาเอ่ยปากขอค่าตอบแทนหรือสินจ้างรางวัลอะไรกับใครเลยครับ
    ซึ่งก็คล้ายๆกับพี่เก๋ ที่แม้ว่าอาจจะไม่ได้มีฐานะร่ำรวยเป็นมหาเศรษฐี
    และไม่ได้มีเงินมากมายเหลือกินเหลือใช้จนไม่ต้องทำงานหาเลี้ยงชีพนะครับ
    ฉะนั้น การที่พี่ๆทั้งสองลงแรงกาย ทุ่มแรงใจออกมานั้น
    ก็เนื่องมาจากศรัทธาที่เต็มเปี่ยมที่จะช่วยเผยแพร่เนื้อหาในหนังสือเล่มนี้ออกไปเป็นธรรมทาน
    เพื่อเป็นการเชิดชูพระบวรพุทธศาสนาในทางหนึ่งด้วยครับ
    ผมต้องขอขอบพระคุณพี่นนท์เป็นอย่างสูง เช่นเดียวกับพี่เก๋ มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

ทีมงานท่านอื่นๆที่คอยประสานงาน
    คอยเดินทางเข้าไปวัดวังมุยเพื่อติดต่อสอบถามและแจ้งข่าวให้กับทางครูบาวิฑูรย์ได้รับทราบเป็นระยะๆด้วยครับ
    เพราะว่าบางที การสื่อสารทางโทรศัพท์เคลื่อนที่ไม่เพียงพอต่อรูปแบบของข้อมูลครับ
    ซึ่งในกรณีนี้ ก็คือ พี่ออด นายเอ็ม น้องท้อป และน้องฉอ
    ที่ผมต้องขอขอบคุณที่สละเวลาทำงานหาเงิน
    ขับรถเป็นระยะทางไกลๆเพื่อการณ์นี้ด้วยนะครับ

ผมต้องขอขอบคุณพี่อ๊อดสำหรับข้อมูลและความคิดเห็นในฐานะลูกศิษย์หลวงพ่อมานาน(กว่าผมเยอะ)
    ขอบพระคุณพี่เพ็ญและนายเอ็ม ที่เป็นกำลังใจให้อยู่เบื้องหลังเงียบๆ
    คอยเป็นคู่คิดให้พี่เก๋ในยามที่พี่เก๋เครียดจากงาน
    ซึ่งก็เป็นธรรมดาของคนที่ต้องเป็นศูนย์รวม คอยสาน คอยต่อ
    คอยรับเรื่องราวต่างๆของผู้ร่วมงานท่านอื่นๆด้วยครับ
    ขอบพระคุณทีมงานของน้องท้อป และน้องฉอ ที่ได้ช่วยออกแบบหน้าปกหนังสือที่ดูขลังและดึงดูด
    แต่ไม่ล้าสมัยด้วยครับ

ขอบพระคุณพี่เหมียว ที่ช่วยหาข้อมูลจากนิตยสารฉบับหนึ่งให้ในตอนแรก
    แบบตั้งใจมากที่จะขอข้อมูลในส่วนนี้มาให้ได้ แม้ว่าเราจะไม่ได้รับข้อมูลในส่วนนี้มา
    แต่ก็ได้เห็นน้ำใจพี่เหมียวตรงนี้ครับ
    ขอบพระคุณพี่บุญทรงที่พิมพ์บางส่วนจากหนังสือ"ตามรอยพระพุทธบาท"มาให้ครับ

ขอบพระคุณคุณแด๋น คุณแอ้ม และคุณตุ๋มที่อาสาสมัครเข้ามาช่วยพิสูจน์อักษรให้ด้วยครับ
    ขอบพระคุณท่านที่ช่วยพิมพ์งานให้ ซึ่งเท่าที่ผมทราบก็จะมีน้องน้ำมนต์
    พี่เพ็ญ และนายเอ็ม
    ขอบพระคุณที่ปรึกษาอันทรงคุณวุฒิ(ในสายตาของผม) คือ พี่เทพและพี่โอ๋
    สำหรับคำแนะนำดีๆ
    วิธีคิดตัดสินใจในเรื่องต่างๆตามหลักการคิดของครูบาอาจารย์ที่พวกเราเคารพนับถือด้วยครับ

ขอบพระคุณพี่นนท์อีกครั้งที่ได้ไปตามหาลูกศิษย์หลวงพ่อและหลวงปู่ครูบาชุ่ม ที่มีความอาวุโสเป็นอย่างยิ่ง
    จนพวกเราได้ข้อมูลดีๆมาเพิ่มอีกเยอะเลยครับ ซึ่งก็คือคุณอาอรรณพนะครับ
    พร้อมกันนี้ คุณอาอรรณพยังได้ร่วมทำบุญค่าพิมพ์หนังสือและค่าใช้จ่ายต่างๆในการดำเนินการมาอีก
    ๓๐,๐๐๐ บาทครับ ทำให้พวกเราทำอะไรหลายอย่างได้สะดวกคล่องตัวยิ่งขึ้น
    และสามารถปรับปรุงในหลายๆส่วน
    ที่เคยได้ตีกรอบไว้อันเนื่องมาจากงบประมาณที่เคยมีจำกัดด้วยครับ
    คณะอินทราพงษ์ต้องกราบขอบพระคุณคุณอาอรรณพด้วยความซึ้งใจมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

อีกท่่านที่ช่วยหาทุน ช่วยบอกบุญแบบสม่ำเสมอตลอดงาน ก็คือพี่ออดครับ
    ปัจจัยจำนวนมากที่พวกเราได้รับบริจาคมานอกเหนือจากของคุณอาอรรณพนั้น
    ก็ได้มาจากที่พี่ออดช่วยประชาสัมพันธ์ให้นี่แหละครับ ขอบพระคุณมากครับพี่

ขอบพระคุณพี่เพ็ญ นายเอ็ม และน้องน้ำมนต์
    ที่ช่วยกันตรวจสอบบัญชีการโอนเงินทำบุญด้วยความละเอียดถี่ถ้วน
    เพื่อไม่ให้พวกเราต้องสร้างอกุศลกรรมโดยไม่รู้ตัวด้วยครับ
    และขอบพระคุณพี่ปูเป้ที่ให้ยืมบัญชีในกรุงเทพมารับบริจาค
    ทำให้ผู้ร่วมบุญหลายๆท่านประหยัดค่าโอนข้ามเขตไปได้พอสมควรเลยครับ

กระผมขออารธนาพระบารมีและอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย
    อันมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์เป็นประธาน
    ได้โปรดดลบันดาลให้ทีมงานและผู้ร่วมทำบุญในงานนี้ทุกๆท่าน
    ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานตามความปรารถนาของแต่ละท่านด้วยนะครับ
    หากท่านใดที่ปรารถนาซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้
    ก็ขอให้บรรลุซึ่งพระอรหัตตผลด้วยความง่ายดายและรวดเร็วที่สุดในชาติปัจจุบันนี้ด้วยครับ
    หากท่านใดที่ปรารถนาซึ่งพระสัพพัญญุตญาณหรือพระปัจเจกโพธิญาณ
    ก็ขอให้ท่านผู้นั้นสามารถบำเพ็ญบารมีทั้ง ๓๐ ทัศให้เต็มหมดได้ในเวลาอันสั้นที่สุดด้วยเทอญฯ

อนุโมทนาสาธุครับ
    ธนัท ทองอุทัยศรี
    ภารโรงประจำคณะอินทราพงษ์

2. pannarai

pannarai เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เสียสละกำลังกาย เวลาที่ผลิตหนังสือเล่มนี้ขึ้นมาค่ะ
    ทุกตัวอักษรตั้งแต่ตัวแรกจนตัวสุดท้าย...อ่านแล้วอ่านอีก ยังหยิบอ่านหยิบดูอยู่ค่ะ ...มีหลายๆคนชมตั้งแต่แรกเห็น หลายคนรับปุ๊บ อ่านเลยไม่ยอมวาง
    แม้แต่ชาวบ้านวังมุยเองก็ตาม ..ยังชมค่ะ ว่าทำประวัติครูบาชุ่ม ได้ละเอียดดีค่ะ
    หนังสือเล่มนี้ จะอยู่ตลอดไป และคงจะมีผู้ที่สนใจเพิ่ม อีกไม่น้อยเลยค่ะ

3. ณภัทร

ณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้เจอครูบาวิฑูรย์ที่ทำงาน (กทม.) เจ้านายนิมนต์ท่านมา หรือว่าท่านมาเองก็ไม่แน่ใจครับ. ดูท่านยังหนุ่มอยู่เลยนะครับ ผมเข้าใจเอาเองว่า "ครูบา"น่าจะเป็นพระที่บวชมานานๆ ปฏิบัติดีปฏิบัติ และทำประโยชน์กับชาวบ้านมาก จนชาวบ้านยกย่องให้ท่านเป็น "ครูบา" แต่เดี๋ยวนี้เห็นครูบาเยอะแยะไปหมด ก็เลยจะงงๆ นิดหน่อยครับ หรือว่าผมอาจจะเข้าความหมายของคำว่าครูบาผิดไป. ครูบารุ่นใหม่คงจะคนละแบบกับครูบาในอดีต.

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

"ครูบา"เป็นคำเรียกพระภิกษุทางสายเหนือครับ

แม้ว่าพรรษาท่านยังน้อยอยู่
    แต่เรื่องการปฏิบัตินั้น ไม่เกี่ยวข้องกับพรรษาหรืออายุครับ

เรื่องของความศรัทธานั้น ก็ถือว่าเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลดีกว่าครับ
    ผมเองช่วยเหลือกิจของท่านบางอย่าง เพราะว่าครูบาอาจารย์ที่ผมมีความเคารพนับถือ ท่านบอกว่า"ครูบาเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบครับ"
    ผมมีความเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ของผม ฉะนั้นประโยคสั้นๆประโยคนี้ ก็เกินพอสำหรับตัวผมเองแล้วครับ