เชิญบูชา "เหรียญพระศรีอารย์-ลป.ทวด" เพื่อร่วมสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ ลป.ญาท่านสวน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 14 มีนาคม 2011.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณหนูจะกลับเมืองไทยเมื่อไหร่ ..........มาทันทอดกฐินวัดนาอุดมไหม..........

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    งานกฐินวัดนาอุดมไม่ได้ไปค่ะ...

ปัจจัยไม่เอื้ออำนวยเพราะตั้งใจจะไปปีหน้าช่วงเมษายน-มิถุนายนเพื่องานสร้างพระถวายหลวงปู่โดยตรงค่ะ ^^

3. Noo Norway

ไปเมืองไทยทริปนี้หนูตั้งใจเอาไว้ว่าจะไปเริ่มวางแบบแผนในการใช้ชีวิตแบบพอเพียง (หัดทำการเกษตรแบบปลอดสารพิษ) ตามแนวทางพระราชดำริของในหลวงด้วยค่ะ

ถ้าทุกอย่างเป็นไปอย่างที่หนู plan ไว้หนูอยากจะย้ายกลับไปอยู่เมืองไทยภายใน 8-10 ปีนี้ อยากไปใช้ชีวิตแบบชาวนาชาวสวนเต็มตัว ตอนนี้ต้องรอให้ลูกโตกว่านี้และเรียนจบก่อน ^^

4. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เดินสาย อยุธยา อ่างทอง สิงห์บุรี ลพบุรี ภาคกลางน้ำท่วมเยอะ ส่งใจไปช่วยคนที่ถูกน้ำท่วม ขอให้น้ำลดเร็ว ๆ ปิดเทอมนี้ก็คงไม่ได้ไปไหนอีก เวลาน้อยมาก วันนี้ดูรูปนี้ไปก่อนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Noo Norway

หนูอยู่ไกลก็ได้แต่ส่งตังค์ไปร่วมซื้ออาหารแห้งและน้ำช่วยเหลือพี่ๆน้องๆที่ถูกน้ำท่วมค่ะ รวมทั้งส่งใจไปช่วยด้วย ยามทุกข์ยากอย่างนี้ยิ่งต้องมีสติในการดำรงชีพมากขึ้น ปีนี้มียอดคนฆ่าตัวตายจากสาเหตุน้ำท่วมกันสูงมากทีเดียว ขาดสติตัวเดียวก็หาที่พึ่งไม่เจอ ขอให้ทุกอย่างดีขึ้นในเร็ววันนี้ด้วยเถิด

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับความเพียรตั้งใจของพี่สุขอีกครั้งนะคะ... สาธุ...

เห็นรายนามของพระอริยสงฆ์ที่ได้เมตตาอธิษฐานจิตชนวนทองแดงให้แล้วเป็นมงคลมากเลยค่ะ

วัดที่ 1... หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา
    วัดที่ 2... หลวงปู่ดี วัดสุทธาราม กรุงเทพ
    วัดที่ 3... หลวงปู่เยี่ยม วัดประดู่ทรงธรรม อยุธยา
    วัดที่ 4... หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ อยุธยา
    วัดที่ 5... หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี
    วัดที่ 6... หลวงปู่ฟู วัดบางสมัคร ฉะเชิงเทรา

[​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ถ้ามีรายนามดังนี้เพิ่มเติมก็จะยิ่งสมบูรณ์มากขึ้นอีก (16 องค์ โสฬสมงคล)

หลวงปู่เลิศ วัดโพธาวาส เพชรบุรี
    หลวงปู่รวย วัดตะโก อยุธยา
    หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม อยุธยา
    หลวงปู่ท่านเจ้าคุณทอง วัดปลดสัตว์ อ่างทอง
    หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม นครปฐม
    หลวงปู่บุญฤทธิ์ ศูนย์ปฏิบัติธรรมสวนทิพย์ นนทบุรี
    หลวงปู่บุญสม วัดโพธิ์ทอง อ่างทอง
    หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด อ่างทอง
    หลวงปู่บุญมี วัดม่วงคัน อ่างทอง
    หลวงพ่อบุญส่ง วัดทรงเมตตาวนาราม ชลบุรี

พี่ๆน้องๆญาติธรรมท่านใดสะดวกก็ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ... ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

6. ศิษปู่ใหญ่

ศิษปู่ใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

หลวงปู่รวย วัดตะโก อยุธยา
    หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม อยุธยา

หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม นครปฐม

หลวงปู่บุญสม วัดโพธิ์ทอง อ่างทอง

หลวงปู่บุญมี วัดม่วงคัน อ่างทอง
    ตามรายชื่อครูบาอาจารย์ข้างตัน มีในชนวนของอาตมาเเล้ว องค์ละไม่ต่ำกว่า ๑๐ เเผ่นเพราะว่าผสมชนวนซ้ำไปซ้ำมา หล่อนู่นนี่หลายครั้ง เเต่หาเพิ่มก็ดีครับเพิ่มพลานุภาพให้มากขึ้น เเต่ละรูปที่กล่าวมาล้วนเคยเมตตาจารให้เเละอธิษฐานเเท่งชนวนทั้งนั้นครับ อนุโมทนาสาธุในกุศล นับเป็นการสร้างเหรียญที่รวบรวมชนวนอย่างเเข็งขัน น่าชื่นชมจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2011
  7. ppoonsuk

ไม่รู้ว่าจะทันกำหนดเวลาที่ได้ตั้งเอาไว้หรือป่าวนะครับ แต่ก็จะให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

8. Noo Norway

แค่ได้ยินอย่างนี้ก็ปลื้มใจแล้วค่ะพี่สุข... ส่วนที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับบุญจะจัดสรรให้นะคะ...
    พวกเรายังมีเวลาอีกประมาณ 3 เดือน... คิดว่าน่าจะมีโอกาสเป็นไปได้ตามที่ตั้งใจไว้ค่ะ...
    <!-- google_ad_section_end -->นี่ถ้าหนูอยู่เมืองไทยคงจะช่วยได้เยอะเลย ^^<!-- google_ad_section_end -->

9. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้เนื้อฉนวนล้วนๆ ไว้บูชาสักองค์ จัดได้มั้ยพี่หนู

10. ppoonsuk

ได้เลยครับ จะรับไปเลยหรือป่าวครับ 5555+

11. ppoonsuk

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ppoonsuk, ธรรมประทีป </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับ พี่โก๋

12. Noo Norway

คงจัดให้ไม่ได้หรอกน้องหนึ่ง เพราะตั้งใจไว้แล้วว่าจะจัดสร้างเพียง 2 เนื้อเท่านั้น "เนื้อเงินและเนื้อทองแดง" อีกอย่างชนวนของเราก็มีปริมาณไม่มากด้วยเพราะจะไม่มีรายการพระเครื่องมาร่วมหล่อด้วยเหมือนที่อื่นๆเค้าทำกัน ก็จะมีเฉพาะชนวนทองแดงบริสุทธิ์ แผ่นชนวนโลหะจารยันต์และอธิษฐานจิต เครื่องรางและโลหะอื่นๆบางส่วนเพียงนิดหน่อยเท่านั้นค่ะ

13. Noo Norway

เงียบเหงาแท้น้ออออออ... ได้ยินข่าวมาว่าน้ำท่วมกรุงเทพแล้ว... พี่ๆน้องๆบางคนในนี้โดนด้วยมั้ยคะ... ปีนี้เดือดร้อนกันทั่วหน้าจริงๆ

14. Noo Norway

เมื่อพูดถึงเรื่องน้ำท่วมแล้วทำให้หนูนึกถึงคำทำนายบอกกล่าวล่วงหน้าของพระอริยสงฆ์หลายองค์ เมื่อหลายปีมาแล้ว (ก่อนมาเป็นสมาชิกเว็บพลังจิต) หนูเคยได้รับหนังสือของ "คณะศิษย์หลวงปู่ดู่" โดยหนังสือเล่มนี้เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับคำทำนายถึงภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นทั่วโลกที่ถูกบอกกล่าวมาจาก "หลวงปู่ดู่" เมื่ออ่านแล้วถึงกับตะลึงกับข้อความว่าจะมีภัยพิบัติอะไรเกิดขึ้นต่อไปในอนาคต ยิ่งทำให้ต้องเร่งทำบุญสร้างบารมีให้กับตัวเองและครอบครัวให้มากยิ่งขึ้นไป ครั้งนั้นหนูและครอบครัวได้เป็นเจ้าภาพและบอกบุญญาติสนิทมิตรสหายพิมพ์หนังสือเล่มนี้ขึ้นมาจำนวนหนึ่งเพื่อแจกเป็นธรรมทานเพื่อให้คนอื่นๆได้ตระหนักและเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติร้ายแรงที่จะเกิด (อย่างที่ไม่เคยเจอมาก่อน) อย่างมีสติ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูและครอบครัวพร้อมญาติสนิทมิตรสหายที่พิมพ์หนังสือแจกเป็นธรรมทานในครั้งนั้นนะคะ

คำทำนายในหนังสือเล่มนี้มีความใกล้เคียงกับคำทำนายของพระอริยสงฆ์ผู้อยู่เหนือโลกองค์หนึ่งคือ "หลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดิน" แห่งภูตะแบง ศรีสะเกษ

บทความตอนหนึ่งที่ "หลวงปู่สรวง" ได้กล่าวกับ "ท่านพระครูจันทธรรมานุโยค (ลมัย จันทโร) เจ้าอาวาสวัดโคกตาเขียว อ.สังขละ จ.สุรินทร์" ซึ่งหลวงพ่อลมัยท่านได้เมตตาเล่าให้ทางนิตยสารลานโพธิ์ฟังตามที่หลวงปู่สรวงกล่าวไว้ดังนี้

"พ.ศ. 2550 ถึง 2555 หางนาคกวาดน้ำให้โลกมาได้ครึ่งหนึ่งแล้ว กำลังจะกวาดน้ำขึ้นมาล้างโลก จะเกิดน้ำท่วมใหญ่ คนไม่ดีไม่มีศีลธรรมจะล้มตายมาก ส่วนคนดีมีศีลธรรมจะอยู่รอดปลอดภัยได้"

"ต่อไปนี้ พ.ศ. 2555 คนเก่งอยู่ในเมืองไทย อยู่ที่ไหนก็ตามแต่ มุมไหนก็แล้วแต่ พ่อ - แม่ - ญาติพี่น้องไม่ต้องสู้ จะตายหมด น้ำทะเลตีข้างล่างได้ครึ่งโลกแล้ว ไม่ใช่ครึ่งประเทศนะ ครึ่งโลกแล้ว มาบอกให้หยุดนะ ไม่ต้องอยากชนะกันให้ออกไป อย่ามีเวร อย่ามีกรรม"

"พวกที่ทำลายศาสนา พระมหากษัตริย์ ให้ออกไปก่อน นางนาคเป่าน้ำน้ำทะเลเต็มไปหมด พวกทำไม่ดีตายหมดเทวดาตัดสินเอง เจ้ากรรมนายเวรตัดสินเอง"

"ท่านบอกให้คอยดู... นางนาคเป่าน้ำ ท่วมทั้งน้ำทั้งดิน ตายวอดวาย คนที่ไม่ดีตายหมด คนดีไม่ตาย จะรอด แต่มาเป่านี่มันปี 2547 - 2550 ไม่ใช่สึนามินะ นางนาคสิเป่า ปี 55 แถวเราน้ำไม่มี เขาว่านางนาคเอาขึ้นข้างบน สามวันสามคืนก็เป็นลูกเห็บ ลูกที่หนึ่ง ลูกที่สอง ถูกใครตายระเนระนาด อย่าให้ถึงขนาดนั้น จะยึดแผ่นดินเป็นหลักแค่นั้นแหละ ปีนี้นาคไม่ขึ้นที่หนองคาย นาคไม่ขึ้น <!-- google_ad_section_end -->คนดีไม่ตาย ถ้าคนมีศีลห้าไม่ถูก ก็เราไม่ได้กบฎพระเจ้าอยู่หัว คนที่กบฎ คนที่อยากชนะผืนแผ่นดินนี้ตายแน่"

หลวงพ่อลมัยได้ถามหลวงปู่สรวงว่าถ้าน้ำท่วมมากขนาดนั้นคนดีก็คงไม่รอดเหมือนกัน จะให้ทำอย่างไร หลวงปู่สรวงจึงได้บอก "คาถาเป่าน้ำ" (ทำให้น้ำไม่ท่วมร่างกาย) ให้หลวงพ่อลมัยว่า "อุ้ม เกรอะ เกรอะ เกรอะ เตียงตึ๊ก เกรอะ ตึงได อุมสติสวาหะ"

ทุกวันนี้ความจริงที่ปรากฏขึ้นก็ตรงกับคำทำนายนั้นจริงๆ และก็เหลือเวลาอีกไม่นานแล้วที่จะเข้าสู่ปี 2555 ปีแห่งการเปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรง เมื่อถึงเวลานั้นก็จะมีเพียงแต่ "บุญ" และ "บาป" เท่านั้นที่จะเป็นเครื่องชี้จุดเป็นจุดตายของแต่ละคน ขอให้พี่ๆน้องๆทุกคนเร่งสร้างบารมีกันนะคะ

15. ศิษปู่ใหญ่

ศิษปู่ใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ใกล้เทศกาลออกพรรษาเเละกฐินกาลเงียบเหงาเนอะโยมพี่ งานบุญอื่นจิปาถะ....

16. Noo Norway

ใช่ค่ะ... ณ เวลานี้คนส่วนใหญ่เดือดร้อนกันทั่วหน้า อย่าว่าแต่ทำบุญเลย แม้แต่อาหารจะปะทังชีวิตไปวันๆยังไม่ค่อยจะมีกัน
    หลังจากน้ำลดแล้วจะใช้ชีวิตกันยังงัยก็ยังนึกภาพไม่ออกเลยค่ะ :':)':)'(

17. Noo Norway

ขอขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมและขออนุโมทนาบุญเช่นกันนะคะ ^^

18. Noo Norway

"รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน"

หนูเชื่อมั่นในหลักของพระพุทธศาสนาที่ว่า "ไม่มีใครใหญ่เกินกรรม"

ขอนำบทความที่องค์หลวงตามหาบัวได้กล่าวถึงในหลวงมาให้อ่านกันค่ะ

"ในแต่ละยุคสมัยจะมีพระผู้ทรงคุณวิเศษคอยแผ่เมตตาปกปักรักษาโลกมาโดยตลอด ส่วนจะช่วยคุ้มครองโลกได้มากน้อยแค่ไหนก็ขึ้นกับบุญบารมีของท่านแต่ละองค์ที่ได้เคยสั่งสมมาในยุคก่อน พระที่รักษาคุ้มครองโลกก็คือ "หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต" ต่อจากหลวงปู่มั่นก็คือ "องค์พระหลวงตานี่เอง"

"พระกรรมฐานสายพระอาจารย์มั่นมีส่วนช่วยค้ำโลกมากนะ หลวงตาไม่ได้ช่วยองค์เดียว แต่พระอริยบุคคลในสายหลวงปู่มั่นนี่ช่วยกันหมดทุกองค์ แผ่เมตตาช่วยโลกอยู่ทุกวันทุกเวลา พระอริยบุคคล (ทุกระดับตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงอรหันต์) สายหลวงปู่มั่นเรานี่ที่จะช่วยโลกได้ ต้องมีพรรษา 40 ขึ้นไป หาไม่แล้วจะจมน๊ะ (บารมีไม่เพียงพอ)

"ส่วนประเทศไทยเรานี้ ในหลวงค้ำไว้ 60 เปอร์เซ็นต์ หลวงตาค้ำไว้ 40 เปอร์เซ็นต์นะ"

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน<!-- google_ad_section_end -->

19. OPhtUYh

OPhtUYh เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009

ขอบคุณพี่ๆค่ะ ^^
    ในช่วงนี้อ็อบยังไม่มีโอกาสได้ไปที่ขอนแก่นค่ะ
    แต่จะพยายามอย่างเต็มที่ค่ะเพื่อโครงการบุญในครั้งนี้

วันนี้อ็อบได้เดินทางไปที่ วัดป่าพุทธมงคล จ.กาฬสินธุ์
    เพื่อไปกราบหลวงปู่หนูอินทร์ กิตฺติสา<wbr>โร และขอความเมตตาจากท่านจารแผ่นยันต์ให้ค่ะ อ็อบได้บอกถึงวัตถุประสงค์ให้ท่านทราบค่ะ ท่านก็เมตตาเป็นอย่างมากค่ะ

อ็อบได้เดินทางต่อไปที่ จ.มหาสารคาม ค่ะ
    เพื่อไปกราบ หลวงปู่สิงห์ คัมภีโร วัดศรีสุข
    แต่ท่านไม่ได้อนุญาติให้ถ่ายภาพค่ะ อ็อบเลยต้องขอยืมภาพจากเว็บอื่น
    (ขอบคุณสำหรับเจ้าของเครดิตภาพนี้ด้วยนะคะ)

เมื่ออ็อบขอความเมตตาจารแผ่นชนวนจากท่าน หลวงปู่ท่านบอกกล่าวว่า ให้ไปขอที่ลูกศิษย์ของท่านค่ะ เพราะท่านได้ให้หน้าที่นี้กับศิษย์ผู้เป็นหลานของท่านแล้วค่ะ

อ็อบเลยได้ไปขอความเมตตาจาก พระอาจารย์ธานินทร์ อรตฺทโร ผู้เป็นทั้งหลานและลูกศิษย์ของ หลวงปู่สิงห์ คัมภีโร ท่านก็เมตตาจารแผ่นยันต์ให้ค่ะ

วันนี้อ็อบอิ่มอกอิ่มใจแล้วค่ะ ได้ทำสิ่งที่ดีงาม
    อีกทั้งเป็นบุญของอ็อบแล้วค่ะ ที่ได้ไปกราบ หลวงปู่หนูอินทร์ กิตฺติสา<wbr>โร หลวงปู่สิงห์ ภัมภีโร พระอาจารย์ธานินทร์ อรตฺทโร
    อ็อบขออนุโมทนาบุญกับพี่ๆทุกๆท่านด้วยนะคะ... สาธุ

ปล.
    ขอบคุณพ่อกับแม่ที่สนับสนุนอ็อบด้วยค่ะ รวมทั้งคุณป้าและพี่ชายที่ไปกับอ็อบด้วย อนุโมทนาบุญค่ะ... สาธุ

20. Noo Norway

^
    ^

^

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับกุศลจิตอันมุ่งมั่นของน้องอ็อบแอ็บอีกครั้งนะคะ... สาธุ...

นานๆแวะมาเม้นทีแต่มาเม้นทีไรทำพี่หนูปลื้มทุกทีเลย... ยินดีกับน้องอ็อบแอ็บด้วยที่มีครอบครัวที่น่ารัก คอยสนับสนุนส่งเสริมและให้ความร่วมมือในการบำเพ็ญเพียรทำความดีเป็นกุศล

ปล.โครงการนี้ยังมีเวลารวบรวมชนวนมวลสารอีกประมาณ 3 เดือนค่ะ... เอาตามสะดวกน้องสาวนะคะ ^^

ขอให้บุญรักษาเทวดาคุ้มครองน้องอ็อบแอ็บและครอบครัวตลอดไปค่ะ<!-- google_ad_section_end -->