เชิญบูชา "เหรียญพระศรีอารย์-ลป.ทวด" เพื่อร่วมสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ ลป.ญาท่านสวน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 14 มีนาคม 2011.

1. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    หลวงปู่เรือง ยังไหวไหมเนี่ยโยมพี่

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ทุกอย่างก็เป็นไปตามธรรมชาติค่ะ ท่านก็พรรษาสูงมากแล้ว สังขารท่านดูไม่ค่อยสู้ดีแต่เชื่อว่าจิตของท่านไม่ได้ขุ่นมัวยึดติดกับอาการที่มากระทบสังขารของท่านแม้แต่น้อย

ตอนที่น้องโชคแสนดีนำพระอุปคุตไปถวายนั้นก็ได้แต่ถวายหน้าห้องไม่ได้เข้าไปข้างในแต่ก็เชื่อว่าท่านรับรู้แน่นอนค่ะ

3. Noo Norway

คิดถึงพี่โก๋นะคะขอบอก...
    เงียบหายไปหลายวันเชียว...

แล้วจะจำรายการที่ต้อง update ได้มั้ยเนี่ย...<!-- google_ad_section_end -->

4. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เข้ามาเยี่ยมและติดตามข่าวคราว เดี๋ยวจะส่งตะกรุดครูบาข่าย วัดหมูเปิ้ง มาเป็นมวลสารครับ

5. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ :cool:

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับท่านรองอีกครั้งนะคะ... สาธุ...

6. OPhtUYh

OPhtUYh เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    ขอความกรุณาจากพี่ๆค่ะ
    อ็อบอยากทราบว่าที่ จ.กาฬสินธุ์ , มหาสารคาม , ขอนแก่น
    มีพระผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบท่านใดบ้างค่ะ

7. Noo Norway

พี่หนูไม่ค่อยรู้จักพระในแถบนั้นเลย... รู้แค่เพียง 2 องค์เท่านั้นคือ

1. พระอาจารย์มหาโส กัสโป วัดป่าคำแคนเหนือ อ.มัญจาคีรี จ.ขอนแก่น
    2. หลวงปู่บุญเพ็ง กัปโป วัดป่าวิเวกธรรม (วัดป่าช้าเหล่างา) อ.เมือง จ.ขอนแก่น

ทั้ง 2 องค์นี้ "หลวงตามหาบัว" ได้กล่าวไว้ว่าเป็นเนื้อนาบุญของโลก

8. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โก๋ไปจำศีล(แบบผมเมื่อก่อนนี้)

9. Noo Norway

คนอายุเลข 4 นำหน้านี่เค้ามักจะจำศีลกันช่วงนี้ของทุกปีเหรอคะ... เพิ่งจะรู้นะเนี่ย ^^

10. Noo Norway

มีข่าวดีมาบอกค่ะ

วันนี้ได้รับ pm จาก "พี่ Sunny" ดีใจมากมาย... คณะเราได้แผ่นจารยันต์จากอีก 2 พระอริยสงฆ์แล้วค่ะ

1. หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน

[​IMG] [​IMG]

2. พระอาจารย์พรฤทธิ์ อภินันโท เจ้าอาวาสวัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง เพชรบูรณ์

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ Sunny นะคะ

11. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    มีครับที่คุณหนูบอกมาแต่ปัญหาคือคืออายุท่านมากแล้วทั้งสององค์ อาจจะเขียน

ให้ไม่ได้ แล้วอีกอย่างกลัวจะเป็นการรบกวนท่านด้วย พระระดับท่าน ต้องลองๆ

ขอเมตตาท่านดูครับ อีกองค์ผมนึกว่าจะได้แผ่นจารท่านแต่ก็ไม่ได้ ติดท่านฉันท์

จังหันแล้วคนก็มารอเยอะ เวลาท่านน้อยมากๆผมก็ไม่มีเวลารอท่านพอเพราะไป

หลายคน แต่ท่านเมตตามาก

คุณลองไปดูครับหลวงปู่กิติศักดิ์ กิติสาโร วัดป่าหนองหลุบ อยู่ขอนแก่นครับ

.................บอกวัตถุประสงค์ท่านเลย องค์นี้ผมว่าท่านทำให้แน่นอน ...

ยินดีและดีใจล่วงหน้าครับ

12. Noo Norway

คณะเราไม่ได้มุ่งเน้นว่าจะต้องเป็นแผ่นจารนะคะ เป็นแผ่นที่ได้ผ่านการอธิษฐานจิตจากพระอริยสงฆ์ก็ใช้ได้เหมือนกันค่ะ (หนูเชื่อมั่นในบารมีธรรมและพลังจิตของท่านทั้งหลายว่าถึงจะไม่ได้จารให้แต่ก็ย่อมมีความศักดิ์สิทธิ์พอๆกัน) เราก็ต้องดูสถานการณ์และความเหมาะสมด้วย หากสิ่งใดที่จะเป็นการรบกวนท่านก็ไม่แนะนำให้ทำค่ะ

ปล.ขอขอบคุณคุณเอที่มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ :cool:

13. Noo Norway

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

กฐินสามัคคี สร้างพระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบล + ก่อตั้งมูลนิธิ ลป.ญาท่านสวน ฉันทโร

ขณะนี้ "พี่วิทยา เพียรประสพ" กำลังดำเนินการเรื่องใบฎีกาอยู่ หากญาติธรรมท่านใดมีความประสงค์จะรับไว้เป็นที่ระลึกในการร่วมบุญในครั้งนี้หรือจะขอรับเพื่อนำไปบอกบุญต่อๆกันไปในกลุ่มญาติสนิทมิตรสหายก็ขอให้แจ้งมานะคะ... ทางเรายินดีจะจัดส่งให้ตามความประสงค์ค่ะ

14. Noo Norway

15. Noo Norway

<INPUT id=vmessagelist_1164851 class=inlinemod_checkbox title="" value=0 type=checkbox name=vmessagelist[1164851] inlineModID="inlineMod_comment"> เมื่อวานนี้ 11:16 AM
    attasade

สวัสดีค่ะพี่หนู หนูมีเรื่องจะสอบถามค่ะ คือหนูฝันเห็นหลวงปู่ท่านให้กุมารทองหนูมาค่ะ เลยอยากสอบถามว่า ทางวัดท่านมีกุมารให้บูชาไหมคะ หนูไม่ทราบความหมายที่ท่านมาให้หนูฝันเห็นค่ะ อยากให้พี่หนูช่วยตีความหมายให้ด้วยนะคะ
    ***********************************************************************************************

บารมีและความเมตตาของหลวงปู่หาค่ามิได้จริงๆค่ะ... น้อง attasade ได้ส่ง vm มาให้หนูวันนี้ หนูอ่านแล้วก็ปลื้มใจแทน เพราะน้องเค้าก็เพิ่งได้ร่วมบุญกับหนูเพื่อน้อมถวายแด่หลวงปู่เมื่อไม่นานนี้เอง เมื่อมีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นหนูเชื่อว่าจะยิ่งทำให้น้องเค้ามีความศรัทธาในองค์หลวงปู่มากยิ่งขึ้นแน่นอนค่ะ ^^<SCRIPT type=text/javascript> <!-- vBulletin.register_control("vB_QuickEdit", "1164851", 'VisitorMessage'); //--> </SCRIPT>

16. Noo Norway

ที่พระน้องชายเรียกเช่นนั้นคงไม่เกินความเป็นจริงเพราะงานนี้จัดทำขึ้นเพื่อพระพุทธศาสนาโดยแท้ มีวัตถุประสงค์เบื้องต้นชัดเจนคือ

1. เพื่อช่วยสืบทอดอายุพระพุทธศาสนาให้ครบ 5,000 ปี
    2. เพื่อเป็นการบูชาคุณองค์บูรพคณาจารย์ที่เคารพนับถือ
    3. เพื่อร่วมสร้างวิหารทาน "พระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบล"

[​IMG] [​IMG]

เฉพาะอานิสงส์จากการร่วมสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบลนี้อย่างเดียวก็สูงมากแล้วเพราะพระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบลนี้มีวัตถุประสงค์สำคัญหลายประการด้วยกันคือ

1. ประดิษฐานพระพุทธปางมหาจักรพรรดิ์
    2. ประดิษฐานพระพุทธมงคลนาอุดมประทานพรวิสุทธิผล
    3. ประดิษฐานลอยพระพุทธบาทจำลอง
    4. ประดิษฐานพระสุนทรีวาณี
    5. ประดิษฐานพระมหาอุปคุต ผู้ปราบพญามารและผู้เป็นเอกแห่งลาภ
    6. จารึกประวัติพระอนุพุทธ 80 องค์ และจารึกอักขระเลขยันต์ต่างๆบนฝาผนัง
    7. บรรจุพระกรุ 84,000 องค์
    8. ประดิษฐานรูปเหมือน 4 บูรพคณาจารย์
    9. เป็นพิพิธภัณฑ์เก็บรักษาวัตถุมงคลแต่ละรุ่นของหลวงปู่ทั้งหมด
    10. ประดิษฐานระฆังสำริดหล่อแบบโบราณ

นอกจากวัตถุประสงค์เบื้องต้นที่ชัดเจนตามที่ได้กล่าวมาแล้วนั้นทางคณะเรายังมีความคิดอยากจะนำเหรียญรุ่นนี้ไปมอบให้แก่เหล่าทหาร ตำรวจ และเจ้าหน้าที่ผู้ทำงานปกป้องผืนแผ่นดินไทยทั้งหลายเพื่อเป็นของมงคลป้องกันตัวและเพื่อเป็นขวัญกำลังใจในการปฏิบัติหน้าที่ต่อไปด้วย

โดยในเบื้องต้นทางคณะเราจะถวายเหรียญทั้งหมดแด่ทางวัดนาอุดมตามจำนวนที่ตั้งใจเอาไว้ (ตามวัตถุประสงค์) แต่โยมพี่จะทำตามแนวของโยมพี่เองด้วยการใช้วิธีอธิษฐานจิตขอกับหลวงปู่ญาท่านสวนโดยตรงว่าหากท่านเมตตาอนุญาตตามที่โยมพี่ขอก็ขอให้ท่านดลบันดาลให้ "ท่านเจ้าอาวาสหรือหลวงพี่พระประชิต" (ผู้ดูแลเกี่ยวกับเรื่องวัตถุมงคลและการก่อสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบล) เมตตามอบให้เองโดยที่ทางคณะเราไม่ต้องเอ่ยปากขอ (ทางคณะเราจะไม่เอ่ยถึงเรื่องนี้ให้ท่านทราบล่วงหน้า)

หากทุกอย่างเป็นไปตามเจตนารมณ์ พวกเราทุกคนก็จะได้อานิสงส์จากการแจกพระเพิ่มมาอีก 1 อานิสงส์โดยปริยาย อย่างที่เราทราบกันดีว่าบารมีของพระศรีอาริยเมตไตรยและหลวงปู่ทวดนั้นมากมายเพียงใด เชื่อมั่นว่าเหล่าบรรดาผู้ที่ได้รับมอบไปนั้นห้อยแล้วไม่หนักคอเปล่าแน่ คิดดูสิคะหากว่าเราเป็น 1 ในส่วนที่ได้ช่วยให้ผู้อื่นรอดพ้นจากภัยอันตรายนั้นเราจะมีความสุขและปลื้มปิติยินดีขนาดไหน

เรียกได้ว่าโครงการนี้คุ้มสุดคุ้ม... การร่วมบุญก็ทำได้หลายรูปแบบ... อานิสงส์ก็หลากหลายค่ะ...

17. Noo Norway

น่าปลื้มใจ... วันนี้คุณ flowco ได้เม้นไว้ในกระทู้งานกฐิน... อ่านแล้วยิ่งมีกำลังใจมากขึ้นในการถวายงานแด่หลวงปู่ของพวกเราค่ะ

18. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุในกุศลกับคุณflowcoครับ

เชื่อมั่นว่า เจดีย์ศรีอุบลต้องสำเร็จโดยเหล่าลูกหลานหลวงปู่ญาท่านสวนแน่

...​

19. Noo Norway

อ่านข้อความของคุณ flowco แล้วแล้วยิ่งมีกำลังใจมากขึ้นในการถวายงานแด่หลวงปู่ของพวกเราค่ะ ทั้งหนูและลูกศิษย์อีกหลายท่านก็มีท้อแท้กันบ้างในบางครั้ง เพราะหนทางยังอีกยาวไกล + บางครั้งสิ่งที่คาดหวังก็ไม่ได้ดั่งใจ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นหนูไม่เคยได้ยินว่าพี่ๆเค้าจะถอดใจกันสักคน คือท้อแท้แต่ไม่ยอมท้อถอยแน่นอน ทุกคนมีความมุ่งมั่นเป็นหนึ่งเดียวกันคือเพื่อหลวงปู่ที่พวกเราเคารพเทิดทูนยิ่งค่ะ

ตัวหนูเองก็ได้ปวารณาตัวกับหลวงปู่ไว้นานแล้วว่าหนูจะขอน้อมถวายงานแด่หลวงปู่จนชีวิตจะหาไม่ ดังนั้นหนูจึงจะขอทำหน้าที่เป็นสะพานบุญเพื่อวัดนาอุดม (เพื่อหลวงปู่) ไปอีกนานอีกหลายโครงการค่ะ

ลูกหลานหลวงปู่ก็ทยอยกันมาแสดงตัวมากขึ้น คนเก่าๆก็ไม่หนีหายไปไหน คนใหม่ๆก็เข้ามาเรื่อยๆ อย่างนี้ไม่ก้าวหน้าก็ให้มันรู้ไป อีกไม่นานพวกเราก็จะได้เห็นวันที่พวกเรารอคอยค่ะ <!-- google_ad_section_end -->

20. Noo Norway

พิมพ์ใบฎีกาเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับบรรดาผู้มีจิตศรัทธาในองค์หลวงปู่ที่ร่วมบุญในครั้งนี้นะคะ