เจ้าแม่กวนอิม กับทุกๆเรื่องที่คุณทุกคนต้องรู้!

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย อุ่นทิพย์, 23 กุมภาพันธ์ 2010.

?
  1. มีจริง

0 vote(s)
    0.0%
  2. ไม่มีจริง

0 vote(s)
    0.0%
  1. thep_trione

thep_trione เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    ป้าครับ ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ กระสือ กับ กระหัง ขอบคุณป้าครับ ป้าอุ่นทิพย์น่ารักจัง ขอให้ป้าอยู่อายุยืนๆนะครับ

2. อุ่นทิพย์

อุ่นทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    สมพรปากจร้า อนุโมทนาบุญด้วย:cool::cool:

3. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    ในคัมภีร์เภรวาท พระโพธิสัตว์ ทั้งหลาย ไม่ใช่พระอรหันต์ และยังไม่ได้เข้านิพพาน ยังต้องเวียนว่ายตายเกิด ในวัฏอยู่ แม้พระนิยตโพธิสัตว์ เช่นพระเวสสันดร ก็ยังต้องมาเกิดใหม่อีกเป็นเจ้าชายสิตทัตถะ เพราะยังไม่บรรลุมรรคผล หลังออกบวชแล้วและได้ตรัสรู้บรรลุมรรคผลภายหลัง

ข้อความนี้จึงไม่ถูกต้องควรแก้ไขใหม่

"กล่าวกันว่า ความกตัญญูของเจ้าหญิงเมี่ยวซ่าน สร้างความตื้นตันให้แก่โลกมนุษย์และสรวงสวรรค์ เมื่อพระองค์ทรงบรรลุมรรคผลเป็นพระโพธิสัตว์กวนอิม องค์ศากยมุณี(พระสัมมาสัมพุทธเจ้า)จึงประธานคืนดวงตาพันดวง และแขนพันข้างแก่พระองค์ อันเป็นที่มาของปางปาฏิหาริย์ที่เรียกว่า [FONT=&quot]“เจ้าแม่กวนอิมพันเนตร[/FONT][FONT=&quot](千手千眼观音)[/FONT][FONT=&quot]”<O></O>[/FONT]

4. อุ่นทิพย์

อนุโมทนาบุญ:cool::cool:

5. lynin

lynin เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    อนุดมทนาบุญด้วยค่ะ นับถือท่านด้วยความใจดี มีเมตตาที่ท่านให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายค่ะ สาธุ

6. p.natty

p.natty เป็นที่รู้จักกันดี

เคยบอกกับพระแม่กวนอิมว่า จะไม่ทานเนื้อสัตว์และจะทานเจทุกวันพระ แต่บางทีหาอาหารเจยากมากเลยก็เลยทานมังสวิรัตแทน หรือ ไม่ก็ทานเจเขี่ยแทน หรือ ไม่บางทีก็เผลอทานเนื้อสัตว์เพราะลืมว่าเป็นวันพระมานึกออกก็เย็นไปแล้ว จะบาปไหมค่ะ(แต่ใจรู้สึกว่าบาปมากเลย พระแม่กวนอิมโกรธเราแน่เลย)

7. chiwgim

chiwgim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามนิดนึงครับ ไม่ทราบว่ามีใครพออธิบายได้บ้างว่า ถ้าเรานับถือเจ้าแม่กวนอิมแล้ว ควรงดกินเนือวัว ยังสงสัยครับ

8. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า หลังจากที่งดทานเนื้อ,ไก่,หมู(แต่ยังทานไข่และอาหารทะเลอยู่บ้าง)มาได้เป็นเดือน วันนี้ดันไปกินเค เอฟ ซีที่เหลือของลูกเพราะเสียดาย(เหลือเยอะมากแพงอีกต่างหาก)ผลที่ได้หลังจากกินหมดไม่นานคือ ปวดหัวมากเหมือนจะไข้ขึ้น รีบกินยาแก้ปวดแทบไม่ทัน สิ่งที่คิดได้คือ นี่เป็นการเตือนให้เรารักษาความดีที่พยายามทำมาดีแล้วให้อยู่ต่อไปหรือเปล่า เพราะส่วนตัวคิดว่าอะไรๆในชีวิตดีขึ้นก็เพราะการงดทานเนื้อสัตว์

9. aumking

aumking เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอก้มกราบแทบพระบาทองค์พระอวโลกิเตศวรผู้ทรงมีเมตากรุณาต่อสัตว์โลกผู้ตกทุกข์

10. aunya

aunya สมาชิกใหม่

นับถือเจ้าแม่กวนอิมมากค่ะ

11. พรีมพรีม

พรีมพรีม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณอุ่นทิพย์ ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าขอโทษที่ไม่ได้ทักทายซะเกือบนานค่ะ พอดีช่วงนี้น้องสาวเกิดอาการSLE กำเริบ จนต้องเข้ารักษาในห้องICU ค่ะ แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นแล้วและกลับบ้านได้แล้ว พอดีว่าอาทิพย์นี้ตัวพรีมพรีมจะพาน้องไปนมัสการองค์แม่กวนอิมที่ตำหนักซอยโชคชัย 4ด้วยค่ะ (ขอพรองค์แม่ช่วยให้น้องจากหนักให้เป็นเบาค่ะ ในช่วงที่เค้านอนโค่ม่าอยู่)

12. อุ่นทิพย์

สวัสดีจ้าคุณสองพรีม ขอให้น้องสาวคุณหายไวๆ พระแม่กวนอิมโชคชัยสี่ ปางพันมือ สวยมาก อลังการ์ดี ขนลุกเลย
    :cool::cool::cool:

13. jee4

jee4 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ

ส่วนตัวผมเลิกทานเนื้อวัวมาหลาย 10 ปี แล้วครับ เพราะผมนับถือเจ้าแม่กวนอิม
    อานิสงค์ที่ได้รับคือน้ำหนักตัวลดลง 13 ก.ก.ครับ ภายใน 3 เดือน หุ่นดีขึ้น
    และที่สำคัญถือเป็นการละเว้น ชีวิตสัตว์ใหญ่

ผมอยากจะแนะนำ เพื่อนสมาชิกให้ลองไปสักการะ องค์เจ้าแม่กวนอิมลอยน้ำที่
    จ.ฉะเชิงเทรา ลองไปยืนใกล้ๆท่าน จะรู้สึกถึง ความเย็นสบาย ชื่นใจบอกไม่ถูก
    รู้สึกดีมากๆ เลยถึงความเมตตาที่แผ่ออกมา ผมไปสักการะมาประมาณ 2 ปี แล้ว
    ถ้ามีโอกาส จะไปอีกแน่นอนครับ :VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2010
  14. Mr.dekwat

Mr.dekwat สมาชิก

23 พฤษภาคม 2009
    อนโมทนา ด้วยครับ
    ผมไปสวดมนต์สรรเสริฐเจ้าแม่ กวนอิม มหาโพธิสัตว์ เกือบทุกวันครับ ที่ตำหนักพระราม 2 บางขุนเทียนชายทะเล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      129.8 KB
      เปิดดู:
      250
  15. chakaktrai

chakaktrai เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาด้่วยคนนะคะ
    อยากไปเสี่ยงเซียมซีบ้างจัง
    แต่ติดที่อยู่ไกล ไม่สะดวกอ่ะคะ

ศรัทธามากคะ

16. ketpirune

ketpirune Active Member

อนุโมทนาบุญครับ นะโม กวนซีอิม ผ่อสัก
    ศิษย์เจ้าแม่กวนอิมภาคพันมือ ตำหนักเตาปูน

17. apiromsuk

apiromsuk Active Member

อนุโมทนาด้วยครับ....ท่านใดว่างๆเสาร์อาทิตย์มาสักการะเจ้าแม่ที่ตำหนักโชคชัย4 บ่าย2โมงแล้วขึ้นไปสักการะพระบรมสารีริกธาตุบนพระมหาเจดีย์สิครับ งดงามมากๆแต่ละชั้นประติมากรรมจิตรกรรมต่างเกินบรรยายครับ...แต่เมื่อยหน่อยนะ:cool:

18. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ครับ

ที่บ้านผม พ่อแม่สอนไม่ให้ทานเนื้อวัวครับ

ที่บ้านก็นับถือ เจ้าแม่กวนอิมครับ

ขอถามหน่อยนะครบ

คุณพอมีรูป เจ้าแม่กวนอิม ปาง ลักณะดุร้าย ไหมอะครับ ไม่เคยเห็น

19. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เชิญตั้งโต๊ะบูชาหรือบูชาบนหิ้งพระแม่กวนอิม ของไหว้จะประกอบด้วย ธูป หรือกำยาน ถ้าเป็นธูป 5 ดอก กำยาน 1 อันก็ได้ครับ กระดาษไหว้เทพเจ้า 1 ชุด ประกอบด้วย กุ้ยนั้งฮู้ งึ่งเตี๋ย ค้อซีอ่วงป้อ (กระทงเงิน-กระทงทอง) 1 ชุด ซิ่วท้อ 1 ชุด ส้ม 5 ผล ขนมทานเล่น 1 ชุด (3อย่าง)ก็ได้ครับ แค่นี้ก็ได้แล้ว วันอังคาร ที่ 26 ตุลาคม 2553 วันออกบวชพระแม่กวงอิมนะครับ

20. ฉันทปาโล

ฉันทปาโล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ทางมหายานด้วยครับ

น้องที่ทำงานกินเจบูชาพระโพธิสัตว์ โดยหวังพระเมตตาและพระมหากรุณาธิคุณแห่งพระองค์จะช่วยให้หลุดพ้นพาขึ้นยานใหญ่ไปสู่แดนนิพพาน ไม่สวดมนต์ไหว้พระ ไม่ใส่บาตร ทุกวันนี้ผ่ายผอมไม่ค่อยมีแรง มีพฤติกรรมแยกตัว ทำงานผิดพลาดบ่อย แต่บอกว่ามีความสุขมาก ไม่ทราบว่าผมจะช่วยเหลือเขาอย่างไรได้บ้างหรือเปล่าครับ

ผมเองเป็นคนไทยนับถือพุทธเถรวาท ยึดถือเพียงพระรัตนตรัย ไม่ทานเนื้อสัตว์ใหญ่เหมือนกันครับ เมื่อเจอสิ่งแทนเจ้าแม่กวนอิมก็ทำความเคารพประจำครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ