เจตนา มวลสาร พิธีกรรม ประสบการณ์กับพระขุนแผนเนื้อว่านผสมผงรกแมว หลวงปู่คำบุ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพย์ญาณ, 28 มิถุนายน 2014.

1. กงจักร009

กงจักร009 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2014

ไฟล์ที่แนบมา:

2. soravch

soravch เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    มารอฟังต่อจะได้ตามสะสมให้ครบทุกเนื้อครับท่านกงจักร009
    ขอบคุณท่านที่ไปตามหาข้อมูลมาเล่าสู่กันได้รับรู้ครับ

3. น้ำหมาก

น้ำหมาก เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2014
    ผมชอบนะครับพระที่สร้างแบบควบคุมไม่ส่งโรงงานปั๊มพระ และเราจะได้บูชาพระที่เป็นมวลสารดีๆ มาห้อยกันไม่ใช่เอาปูนผสมสีมาห้อยคอกันครับ แล้วก็มีครูบาอาจารย์ที่เก่งเสกใส่พุทธาคมลงไปอีุกด้วยครับ

4. สายฟ้า11

สายฟ้า11 Active Member

ว่าแล้วเชียวว่าขุนแผนเนื้อไม้ตะเคียนทองต้องมีอะไรที่พิเศษๆ เพราะเพื่อนผมห้อยคออยู่ไปไหนด้วยกันเห็นมีหญิงมองเพื่อนผมตลอดและค้าขายก็ได้เรื่อยๆ เห็นช่วงหนึ่งถูกหวยบ่อยๆ ครับแปลกดีครับ ผมต้องเก็บให้ครบทุกเนื้อครับ กลัววันหน้าจะแพงครับ

5. กงจักร009

พระมีทั้งหมด 8 เนื้อ ไม่รวมเนื้อนำฤกษ์ ก็มี
    1.
    เนื้อแร่เหล็กน้ำพี้ 2.เนื้อไม้ตะเคียนทอง 3.เนื้อไม้รักแดง
    4. เนื้อไม้กาฝากรักกาฝากกาหลง 5. เนื้อว่านดอกว่านดอกทอง 6. เนื้อว่านสาวหลง 7. เนื้อไม้แหย่แย้ 8. เนื้อว่านผสมชานหมาก

เนื้อไม้รักแดง

มาว่าต่อเรื่องขุนแผนว่านผสมรกแมวเนื้อไม้รักแดง เนื้อไม้รักแดงผู้สร้างพระได้รับไม้รักแดงมาจากหลวงปู่คำเป็งเพื่อมาสร้างพระขุนแผน และได้สอบถามหลวงปู่คำเป็งว่าไม้รักแดงมีพุทธคุณด้านไหนบ้าง หลวงปู่คำเป็งได้บอกว่าก็มีพลังตามชื่อไม้นั้นแหละและ
    มีพุทธคุณด้านความรักสมหวัง มีกำลังด้านเมตตาความรักมากด้วย เพราะหลวงปู่คำเป็งได้นำไม้รักแดงมาแกะเป็นพระสมเด็จให้ลูกศิษย์ไว้ติดตัวเน้นด้านความรักเช่นกันครับ และตอนสมัยจตุคามเป็นที่นิยม ก็มีการนำไม้รักแดงมาแกะเป็นองค์กำเนิด (ปลัดขลิก) เพราะองค์พ่อจตุคามเป็นผู้สั่งให้สร้างจากไม้รักแดง อย่างเช่นวัดพุธไทสวรรค์ ก็สร้างองค์กำเนิดด้วยไม้รักแดงและมีราคาแพงพอสมควร ผู้สร้างพอได้ยินหลวงปู่คำเป็งบอกว่าดีเด่นด้านสมหวังเรื่องความรักจึงสร้างเนื้อไม้รักแดงผสมว่านและรกแมวออกมาเป็น ขุนแผนเนื้อว่านผสมรกแมวเนื้อแก่ไม้รักแดงครับ และก็มีประสบการณ์มาแล้วครับก็คือ ผู้สร้างได้แจกพระขุนแผนเนื้อไม้รักแดงในวันที่หลวงปู่คำบุปลุกเสกเสร็จในวันที่ 20 สิงหาคม 2556 เป็นจำนวนที่นับได้ประมาณ 100 กว่าองค์โดยไม่มีกล่องบรรจุครับที่หน้าวัดกุดชมภู และเนื้ออื่นๆ อีกจำนวนหนึ่งพอสมควรครับ นี้ก็แสดงว่าพระขุนแผนเนื้อไม้รักแดงก็มี พุทธคุณที่เน้นด้านความรัก สมหวัง เป็นหลักครับ วันพรุ่งนี้ผมจะมาอธิบานขุนแผนเนื้อว่านผสมรกแมวเนื้อไม้กาฝากรักกาฝากกาหลงต่อครับ

6. น้ำหมาก

เอามานำเสนอทุกเนื้อนะครับคุณกงจักร009 เพื่อนผมกำลังต้องการข้อมูลพระขุนแผนรุ่นนี้อยู่ครับ เค้าได้ยินการสร้างมานานแล้วแต่ไม่ข้อมูลละเอียดพอครับ จะรออ่านครับ

7. กงจักร009

วันนี้ผมขอพักหนึ่งวันครับ เรื่องการอธิบายพุทธคุณของว่านแต่ละชนิดของขุนแผนว่านผสมรกแมว ติดภารกิจที่วัดสุ่งช้างครับ ท่านกำลังหาปัจจัยเทพื้นโบสถ์อยู่ครับ กำลังปรึกษากันอยู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      8.2 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      8.7 KB
      เปิดดู:
      75
  8. คำหมากปู่

คำหมากปู่ Active Member

สาธุๆขอร่วมทำบุญด้วยคับ

9. สายฟ้า11

ผมและเพื่อนๆ อยากร่วมทำบุญด้วยครับ ติดต่อได้ที่ไหน ยังไงครับพี่ทิพย์ญาณ

10. น้ำหมาก

การทำบุญแล้วแต่ความศรัทธาครับ ไม่ได้ห้ามแต่อย่างใดแค่ใจคิดก็เกิดผลบุญแล้วครับ อย่าไปบังคับหรือปิดบังการทำบุญร่วมกันครับจะเป็นบาปครับและจะไม่เกิดผลดีกับคนๆ นั้นหลายอย่างครับ สาธุ

11. กงจักร009

12. สายฟ้า11

สุดยอดมวลสารมากๆ ครับอ่านแล้วคิดว่าเป็นความโชคดีที่ได้เช่าบูชามาติดตัวบ้างบางเนื้อ จะลองหาเพิ่มให้ครบทุกเนื้อจะได้ดูเนื้อหาของว่านแต่ละชนิด ชอบครับ

13. คำหมากปู่

คำหมากปู่ Active Member

สาธุๆๆของดีๆทั้งนั้นที่เอามาสร้างเป็นพระขุนแผน แบบนี้ต้องเรียกว่าพระเนื้อว่านแบบโบราณโดยแท้

14. น้ำหมาก

สุดยอด ดีนอก ดีในครับ เจตนาดีสาธุ พระเครื่องถ้าเริ่มต้นที่เจตนาดีรับลองได้ว่าดีแน่นอนครับไม่ต้องสงสัย

15. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่คำบุ สวัสดีครับพี่กงจักร พระหลวงปู่คำบุที่ผมได้ร่วมทำบุญและส่งไปเลี่ยมพลาสติกกันน้ำเพิ่งจะเลี่ยมเสร็จและได้กลับมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เองครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายภาพมาให้ชมกัน และกำลังจะออกแบบสร้อยแขวนบูชาอยู่ครับพี่ รักพี่เสียดายน้องก็เลยต้องจัดสร้อยให้เหมาะสมจะได้แขวนบูชาให้ครบเซ็ทซะหน่อยอ่ะครับ5555

16. กงจักร009

วันนี้ขอหยุดเล่าเรื่อง ซักหนึ่งวันครับ ไปช่วยแจกซอกผ้าป่าให้วัดสุ่งช้างเพื่อหาปัจจัยเทพื้นโบสถ์ครับ การทำบุญต้องช่วยกันครับ โดนฝนมาสองวันป่วยครับ ขอเป็นพรุ่งนี้ครับ และคงได้ชมพระขุนแผนของพี่แควใหญ่ที่ได้ทำบุญมาโชคดีครับพี่แควใหญ่ได้ทั้งบุญและพระที่เจตนาการสร้างดีครับ อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

วัดสุ่งช้างที่กำลังเทพื้นโบสถ์

17. แควใหญ่

กราบหลวงปู่คำบุ สวัสดีครับพี่กงจักร จัดให้ตามคำสัญญาครับสำหรับพระขุนแผนเนื้อไม้รักแดงพิมพ์ใหญ่ที่แขวนต่อจากไม้แหย่แย้ของหลวงปู่ครูบาคำเป็ง-ขุนแผนพิมพ์เล็ก นกสาริกา(สามห่วง)พร้อมลูกอมผสมรกแมวลูกเล็ก(สีดำ) ลูกอมชานหมาก(สีน้ำตาล)ลูกใหญ่2ลูก พร้อมรูปถ่าย(เล็ก)หลังจีวรครับ จัดเข้าชุดแบบนี้ไม่รู้เข้าตา(กรรมการ)พี่กงจักรรึป่าวไม่ทราบครับ วันนี้แขวนบูชาแล้วและถ้ามีประสบการณืยังไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังกันครับ แต่พูดก็พูดเถอะผมยังไม่ได้ชุดนี้มาแขวน(สร้อย)แค่ใช้สีผึ้งของหลวงปู่ก็สุดยอดแล้วอ่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      128
  18. น้ำหมาก

สุดยอดมากพี่แควใหญ่ ขอให้หน้าที่การงานเจริญนะพี่ได้เลื่อนยศได้ตำแหน่งที่ใหญ่โตขึ้นอีกนะพี่ สมกับที่ได้ร่วมทำบุญสร้างโบสถ์กับวัดสุ่งช้างนะครับพี่ สุดยอดมากๆ

19. น้ำหมาก

คนถ้ามีความศร้ทธาในครูบาอาจารย์ที่เราเคารพ พระเครื่องก็จะมีผลในแรงอธิฐานได้มากครับและถ้าเป็นพระเครื่องที่มีเจตนาที่บริสุทธิ์รับรองได้ว่าสำเร็จทุกเรื่องครับผมคิดแบบนี้ครับสาธุ

20. แควใหญ่

กราบหลวงปู่คำบุ สวัสดีครับพี่น้ำหมาก สาธุครับ ขอบคุณสำหรับคำอวยพร เช่นกันครับพี่ผมได้ร่วมทำบุญกับหลวงปู่และวัดสุ่มช้างก็เพราะพี่แนะนำบุญมาให้ก็ขอให้พี่มีแต่ความสุข ความเจริญ ร่ำรวย ร่ำรวย เช่นกันครับ