เกี่ยวกับเจ้ากรรมนายเวรครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย gameza15, 22 พฤศจิกายน 2012.

1. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณครับถ้าคุณตั้งใจจริงแล้ว เพียงแค่บิดามารดาเห็นชอบด้วย ไปขออนุญาติหลวงพ่อท่านบวช ท่านไม่ขัดข้องก็บวชได้แล้วนี่ครับ
    โกนหัวเข้าวัดเลย ไม่ต้องทำพิธีให้มันใหญ่โตอะไร ขอเพียงเรามีเจตนามุ่งมั่นแท้จริง
    ผมว่าจะมีคนร่วมอนุโมทนาสาธุการกับคุณมากมายเสียอีก

2. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อย่ามัวแต่ผลัดวันอยู่เลยค่ะ เจ้ากรรมนายเวรเขาคงไม่รอการผลัดบุญหรอกนะคะ ในเมื่อเขามาขอแล้วก็ควรจะรีบตั้งใจให้เขาเดี๋ยวจะสายเกินไปจนพ่อแม่น้องต้องเสียใจนะคะ
    น้องอยู่จังหวัดไหนคะ เดาว่าคงเป็นกรุงเทพฯ ตั้งใจหรือยังคะว่าจะบวชวัดไหน หากเลือกวัดไว้แล้ว น้องเข้าไปไหว้พระประธานของวัดนั้น อธิษฐานบอกท่านว่าน้องอยากจะมาบวชที่วัดนี้ ขอให้สิ่งที่น้องตั้งใจจะกระทำจงสำเร็จลุล่วงโดยไม่มีอุปสรรค การบวชไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากหรอกค่ะหากน้องไม่ได้จัดทำพิธีใหญ่โต ก็แค่ชุดผ้าไตรกับเงินใส่ซองสำหรับพระอุปัชฌาย์ พระอันดับ ใครเป็นจะมาเป็นพระอุปัชฌาย์ในการบวชของน้องครั้งนี้น้องไปกราบและบอกกล่าวท่านว่าน้องจะมาบวช ท่านจะเตรียมให้ว่ามีเครื่องบวชอะไรบ้าง
    หรือน้องลองไปหาข้อมูลบางวัดที่เขาจัดให้มีการบวชนะคะ ทางวัดเขาจะมีการจัดหาเจ้าภาพในการบวชให้พระแต่ละรูป ทางครอบครัวไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรมาก น้องลองไปดูที่วัดสังฆทาน หรือวัดชลประทานก็ได้ค่ะ เขามีกองทุนสนับสนุนในการบวช น้องแค่เตรียมกาย เตรียมใจให้พร้อม และสวดบทสำหรับการบวชให้ได้เท่านั้นเอง
    อยู่ที่ใจของน้องนะคะ พี่อยากให้น้องได้กุศลและจะได้แบ่งกุศลนั้นให้ทั้งบิดามารดา และผู้ที่รอรับบุญจากน้องอยู่ บุญกุศลจากการบวชยิ่งใหญ่มากนะคะ ขอให้น้องตั้งจิตให้หมั่นอย่าทำเป็นแค่โกนหัวห่มผ้าเหลืองเข้าวัดแล้วไม่ปฏิบัติก็ไม่เกิดผลอะไร บุญเกิดจากการตั้งมั่นและเจตนาค่ะ

3. gameza15

gameza15 Active Member

13 มิถุนายน 2011

ขอบคุณมากนะครับ

4. gameza15

คือแม่เขาเป็นคนไปให้ผมหายป่วยฟื้นขึ้นมา ผมเองก็อยากบวชเลย แต่ก็กลัวเขารอเหมือนกันครับ ทุกวันก็ภาวนาว่าได้โปรดจงรอหน่อยนะครับผมไม่ลืมที่จะบวชให้เขาโดยเด็ดขาด

5. ประปราย

ประปราย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกลุ้มใจมากเลย ผมควรจะทำยังไงดีครับช่วยให้กำลังใจในการบวชหรือแนะนำผมหน่อยนะครับ

คุณน่าจะมีคำตอบในใจคุณอยู่แล้ว คุณเหมือนหลานเราเลย รู้อยู่ว่าแอบหลับตอนแต่งตัวตอนเช้า จะทำให้ไปโรงเรียนสาย รบกวนคนอื่นก็ยังทำ ดิฉันไม่รู้จะให้กำลังใจอะไรยังไง เอาเป็นว่าเคารพการตัดสินใจคุณน่ะค่ะ ทุกคนมีทางของตัวเอง ถ้ามันจะถึงเวลา ใครจะช่วยอะไรคงไม่รับฟัง แต่ถ้าคุณมั่นใจว่า ไม่มีอะไร ก็แค่เรื่องที่พิสูจน์ไม่ได้ ก็ไม่ต้องกังวล ใช้ชีวิตให้เป็นปกติดีกว่า แต่ถ้าจะบวชจริงๆ บวชด้วยใจที่อยากจะบวชดีกว่า ไม่ใช่ทำแบบพอเป็นพิธี ทุกอย่างอยู่ที่ใจคุณคนเดียวค่ะ กำลังใจจากใครก็ไม่ได้ผลหรอกค่ะ ถ้าคุณไม่ชอบ ไม่อยากทำซะอย่าง

6. gameza15

คือว่าที่เขาไปดูดวงให้เขาบอกว่ามีคนนุ่งชุดแดงจะมาเอาชีวิตผมไป แต่ยังไงก็แล้วแต่ครับแม่ผมบอก บน ไปแล้ว ผมก็ต้องทำและครับและก็จะพยายามบวชเพื่อให้เขาได้รับผมบุญแล้วก็ขอ อโหสิกับเค้าว่าอย่าจองเวรจองกรรมกันอีกเลย ผมกะจะบวช 3 วัน แต่ต้องรอแม่ก่อนเพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่องเงินหนะครับ

7. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    อยู่บ้าน บวชใจ รักษาศีล 8 ข้อ สวดทำวัตรเช้า เย็น ทุกวัน นั่งสมาธิทุกวัน ไปก่อนนะ... จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้

8. gameza15

เมื่อสิ้นเดือนที่ผ่านมาก็ไปสวดอิติปิโส 108 มาครับ แล้ววันนี้ก็ไปทำสังฆทานก็นึกถึงและก็แผ้ส้วนกุศลให้เค้าครับ