อภินิหาริย์เจ้าแม่กวนอิมกลางขบวนแห่ตรุษจีนนครสวรรค์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย มังกรนครสวรรค์, 3 กุมภาพันธ์ 2009.

1. Prompiriya

Prompiriya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ผมว่าไม่ใช่นะครับครับ พระโพธิสัตว์ท่านอยู่เหนือสรรพสิ่งครับ ( รวมทั้งอารมณ์ด้วย)
    พระอรหันต์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้น มีมากมายดั่งทรายในท้องสมุทร
    น้องคนที่ถูกประทับเป็นแต่เพียงร่างที่บริสุทธิ์ ที่สามารถใช้เป็นร่างส่งผ่านได้ทั้งนั้น
    ยิ่งเ็ป็้นร่างที่ดีอย่างนี้ ยิ่งง่ายเลยครับ
    ไม่ได้บอกว่าน้องเค้าแกล้งทำนะครับ แต่จะเป็นท่านใดมาทรงนั้น ผมไม่ทราบได้ครับ

2. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเป็นว่า พวกเรารู้แล้วนะคะ...ว่าไม่ใช่ มาม๊า.......
    แต่จะทำอะไรได้บ้างล่ะคะ.......
    ให้พี่เค้าปฏิบัติเยอะๆหรอ......ฯลฯ หรอ......
    ก็ไม่ใช่เรื่อง......สุดท้ายพี่เค้าก็เป็นผู้ที่เลือกทางเองล่ะค่ะ....
    แล้วพวกเราๆหลายๆคนที่ว่ามาในกระทู้นี้ล่ะ....
    ได้แต่พูดๆๆๆ ว่าไม่ใช่ๆๆ.........แล้วได้ทำอะไรให้เค้ามั่งประล่ะคะ???

3. zhoujielun

zhoujielun สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ทุกคน เรามีเรื่องอยากปรึกษา

คือเราไปรู้มาว่า พระโพธิสัตว์นั้นต่างจากพระอรหันต์ พระอรหันต์คือผู้ที่ละกิเลสทั้งปวง

แล้ว แต่พระโพธิสัตว์จะยังไม่ถึงกับละไปทั้งหมด ซึ่งเราก้องงๆอยู่ ว่าเป็นถึงพระ

โพธิสัตว์นี่ยังไม่ละหมดอิกหรอ

เราเลยไปศึกษาเพิ่มเติมแล้วก้อพบว่า ในขั้นตอนของพระโพธิสัตว์

เมื่อสำเร็จเป็นพระโพธิสัตว์แล้ว มีขั้นตอนสองอย่างคือ เข้าสู่นิพพาน คือไม่รับไม่รูสึกใด

อิกแล้ว ไม่มีร่างกายและไม่มีดวงจิตอิกแล้ว พูดง่ายๆคือ หายไปเรย ไม่มีสิ่งใดสถิตอยู่

อีกทางหนึ่งคือ อยู่ในสถานะโพธิสัตว์ โปรดสัตว์ในทุกภพภูมิ และเมื่อถึงเวลา

ก็จะเสด็จมาจุติเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต่อไป

ซึ่งในกรณีของพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือพระองค์ทรงเสวยชาติเป็นพระโพธิสัตว์หลาก

หลายชาติ แต่ละชาติก้อบำเพ็ญบารมี ซึ่งถ้าสังเกตุแล้ว ในสถานะโพธิสัตว์ตอนนั้น

ก็หาได้ตัดแล้วซึ่งกิเลสไปทั้งหมด แต่จะเป็นเลิศหรือบำเพ็ญบารมี ทีละอย่างไป

จนชาติสุดท้ายคือชาติที่เป็นพุทธเจ้า ถึงจะละแล้วซึ่งกิเลสทั้งหมด

แต่ในกรของพระโพธิสัตว์กวนอิม พระโพธิสัตว์กวนอิมเลือกที่จะอยู่ในสถานะโพธิสัตว์

ต่อไปเพื่อโปรดสัตว์ โดยมี ประวัติเล่าว่า ในขณะที่ท่านได้สำเร็จเป็นพระโพธิสัตว์แล้ว

ในขณะที่ท่านเลือกจะเข้าสู่นิพพาน เสียงปริเวทนาของสัตว์ทั้งหลายได้เข้ากระทบสู่โสต

ประสาทของพระองค์ พอพระองค์รับรู้ถึงความทุกข์ต่างๆของสัตว์

พระโพธิสัตว์กวนอิมก็เรยเปลี่ยนจุดหมาย จากที่จะเข้าสู่นิพพาน เป็นการอยู่ต่อเพื่อโปรด

สัตว์ให้พ้นทุกข์

จากเหตุการณ์ดังกล่าว แสดงให้เห็นชัดว่า พระโพธิสัตว์กวนอิมก็ยังละกิเลสไปไม่หมด

เนื่องจาก ผู้ที่จะเข้าสู่นิพพานคือผู้ที่ไม่มีกิเลส ไม่ตกอยู่ในห้วงอารมณ์อิกต่อไป

จะต้องเป็นผู้ที่ไม่ยินดียินร้ายใดทั้งสิ้น สภาวะของผู้เข้าสู่นิพพาน ต้องไม่หลงในรูป

รส กลิ่น เสียง อิกแล้ว ได้ยินเสียงคนหัวเราะก็ต้องไม่ยินดีตาม ได้ยินเสียงคนร้องไห้ ก็

ต้องไม่เศร้าตามไปด้วย มันอาจฟังดูแปลกๆ ที่ได้ยินคนขอความช่วยเหลือแต่ก้อไม่ช่วย

อ่ะนะ แต่นี่คือสถาพจริงของสภาวะเป็นกลาง ต้องไม่ยินดียินร้ายจิงๆ

เพราะฉะนั้น การที่พระโพธิสัตว์กวนอิมรับรู้ถึงความทุกข์แล้วยังมีอารมเวทนาต่อสัตว์โลก

อยู่นั้น ถึงจะเป็นผลดีต่อมวลสัตว์ทั้งหลาย แต่ก็ต้องยอมรับว่า กวนอิมยังละกิเลสไม่หมด

เพียงแต่กิเลสนั้น เป็นผลดี เพราะทำให้บังเกิดมาซึ่งพระมหากรุณาธิคุณอันยิ่งใหญ่

ดั่งมหาานแห่งองค์โพธิสัตว์กวนอิมที่ว่า

หากทุกภพภูมิ ยังคงเนืองนองด้วยสรรพสัตว์อันรับทุกข์

ข้าจะไม่ขอเข้าสู่พระนิพพาน

เมื่อใดที่ทุกภพภูมิว่างแล้วซึ่งเสียงปริเวททนา

เมื่อนั้นคือนิพพานวาระแห่งข้า

เราสืบค้นมาแบบนี้นะ ถูกไม่ถูกยังไงก้อ มาโพสบอกเล่ากันบ้าง

4. zhoujielun

คือเราอ่ะสืบค้นเจอเรื่องที่เป็นเหตุเป็นผลยืนยันว่าพระโพธิสัตว์กวนอิม ยังละกิเลสไม่หมด

ส่วนคัยที่คิดว่าพระโพธิสัตว์กวนอิมจะต้องไม่มีอารมณ์นั้น ขอให้มาอธิบายที

เราก็งงอ่ะ

5. zhoujielun

อีกอย่างคือ

น้องเค้าไม่ได้โวยวายตลอดเวลา ช่วงที่ท่านลงแล้วมีอาการเมตตาก็มี

เพียงแต่ตอนนั้นท่านลงแรกๆแล้วโวยวายด้วย เรยเป็นที่ฮือฮา

มีอะไรก้อไปพูดคุยกัน ในเว็บตรุษจีนของนครสวรรค์โดยตรงเรยก็ได้นะ

มีกระทู้เรื่ององค์ลงโดยเฉพาะเรย ลองเข้าไปดูกันนะ

http://www.paknampho-chinesenewyear.com/

ขอบคุณมากที่แสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรร

6. Likely

[music]http://palungjit.org/attachments/a.484824/[/music]

7. yaksa

yaksa Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2006
    พระโพธิสัตว์ มีบารมีปราถนาต่างกันหลายแบบครับ องค์พระแม่กวนอิมท่านเป็นพระโพธิสัตว์แน่แท้ จากที่ได้ศึกษามาท่านปราถนาจะให้สรรพสัตว์ทั้งหลายได้เข้านิพพานก่อน แล้วท่านจะตามไปทีหลัง ถ้าใช้ปัญาคิดนี่แสดงว่าท่านจะเข้าแดนนิพพานเมื่อไหร่ก็ได้ เพียงพลิกจิตนิดเดียว แต่นั่นเพราะท่านมีพระเมตตาเปี่ยมล้นมาก เรื่องคลิปผมก็มิอาจทราบได้แต่ถ้าเป็นการจาบจ้วง ก็ขอท่านโปรดเมตตาด้วยเถิด คลิปจากการแสดงออก มีการกระทืบเท้า แสดงอาการไม่พอใจ และหน้าตาดูเหมือนไม่พอใจ ลุกลี้ลุกลน สรุปแล้วเหมือนเด็ก คราวนี้มาลองดูเทพที่เปนบริวารของท่าน จากที่รู้มาท่านมีบริวารเด็กเยอะมากก ผมจึงคิดว่าน่าจะเปนบริวารท่านมากกว่าครับ

8. ป่าวอันถัง

ป่าวอันถัง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อจิตบริสุทธิ์มากๆ ใกล้บรรลุ กิเลสจะเบาบางมากๆ จนแทบไม่รู้ว่ามีเหลือ
    อยู่ หลายท่านจะพลาดคิดว่านิพพานแน่นอนแล้ว แท้แล้วอาจยังไม่หมด
    จะต้องมีการทดสอบอีก

การดึงพลังดำเข้าตัว แบบการบำเพ็ญทองเลน จะทำให้จิตมีกิเลสออกมา
    ถ้ากิเลสหมดไม่เหลือเชื้อ จะไม่มีการแสดงกิเลสออกมาได้ แต่ถ้ายังเหลือ
    อยู่เบามากๆ หากไม่ดึงพลังดำเข้าตัว ก็จะไม่รู้เลยว่ายังมีกิเลส ดังนี้ จึงต้อง
    ฝึก "ทองเลน" คือ ดึงพลังดำเข้าตัวแล้วเปลี่ยนให้ออกให้หมด คือ อุปมา
    เหมือนดินไม่มีหญ้า ต้องรดน้ำก่อน รอให้หญ้าโต แล้วจะได้ถอนทั้งรากทั้ง
    โคนได้ การรดน้ำให้หญ้าคือ การดึงพลังดำเข้าตัวไปหล่อเลี้ยงกิเลส การ
    ที่ดินไม่มีหญ้าปรากฏแต่ยังมีเมล็ดหญ้าที่มองไม่เห็น คือ กิเลสยังมีเบาบาง
    มาก การถอนทั้งรากทั้งโคน หลังรดน้ำให้มัน คือ การบำเพ็ญทองเลน

ดังนั้น จิตที่เคยดี กลับมีพฤติกรรมแย่ลงได้ เพราะการบำเพ็ญทองเลน
    แต่เมื่อบำเพ็ญสำเร็จ จะรับรองได้ว่า "ถอนรากถอนโคนกิเลส" แล้วจริง
    นี่คือ ปริศนาธรรมที่เจ้าแม่กวนอิมแสดงให้ดูในงานแห่มังกรของนครสวรรค์
    ท่านกระทืบเท้าคือพลังดำของพระกาลี (พระกาลีจะต้องมีกระทืบเท้า)
    ซึ่งท่านดึงมาคลุมไว้เพื่อบำเพ็ญแบบทองเลน แล้วค่อยถอนออกทั้งรากโคน
    กิเลสภายหลัง (เมื่อได้มังกรทองคืนแล้ว)

คือ โพธิสัตว์จะขจัดกิเลสได้หมด ต้องบำเพ็ญทองเลน และต้องหัดขี่มังกรด้วย

9. Lovevirusz

Lovevirusz สมาชิกใหม่

7 กุมภาพันธ์ 2009
    สายเลือดมังกร

ทุกๆท่านคะ เราขอเรียก่อนซักนิดนะคะว่า เจ้าแม่กวนอิมเป็นพระโพธิสัตว์ที่เคยเป็นมนุษย์ที่มีทั้งกิเลสและอารมณ์ทุกสิ่งอันมาก่อน แต่เมื่อเป็นพระโพธิสัตว์หญิงองค์แรกแล้ว เจ้าแม่ก็ยังมีอารมณ์ต่างๆได้นี่คะ มีแต่พระพุทธเจ้าเท้านั้นที่ละซึ่งกิเลสทั้งปวง แต่เจ้าแม่ยังไม่ถึงขั้นนั้นนี่คะ แม้แต่องค์ยูไลยังโกธาเลย

... ตรุษจีนนครสวรรค์ไม่ได้จัดขึ้นเพื่อนความสนุกสนาน เพลิดเพลินของชาวปากน้ำโพนะคะ แต่จัดขึ้นเพื่อให้ชาวเมืองสักการะบูชาองค์เทพที่ชาวจีนนำมาจากเมืองจีนมาประทับที่ปากน้ำโพเมื่อหลายร้อยปีมาแล้ว อาทิ เทพเจ้ากวนอู,เทพเจ้าสามตา,เจ้าพ่อ-เจ้าแม่หน้าผา,เจ้าแม่ทับทิม,เจ้าแม่สวรรค์ และ เจ้าแม่กวนอิม ที่ชาจังหวัดนครสวรรค์นับถือมาก ที่แสดงปาฎิหาริย์ให้เมืองปากน้ำโพผ่านพ้นภยันอันตราย ให้ชาวเมืองหายจากโรคภัยไข้เจ็บร้ายแรงในสมัยนั้น ชาวเมืองจึงจัดพิธีตรุษจีนทุกปี เพื่อเชิญให้เทพลงมาประทานพรแก่ชาวนครสวรรค์

...ส่วนองค์สมมุติเจ้าแม่กวนอิมที่เห็นนั้น งานประเพณีตรุษจีนปากน้ำโพจะมีการคัดเลือกองค์สมมุติทุกปีค่ะ ชาวนครสวรรค์จะให้ความสำคัญในการคัดเลือกมากเสมือนประหนึ่งองค์เทพในร่างมนุษย์ณขณะพิธี การคัดเลือกจะประกาศหาหญิงสาวอายุ 16-25ปี ที่มีร่างกายบริสุทธิ์ ปราศจากมลทิน เปนสาวพรหมจารีเป็นชาวนครสวรรค์ตั้งแต่กำเนิด (เสมือนเกิดจากสายเลือดของเจ้าแม่กวนอิม )การประพฤติดี ไม่มีเรื่องเสื่อมเสีย ต้องได้รับการรับรองด้วย การศึกษาดี มาจากครอบครัวที่ดี สิ่งแวดล้อมที่ดี มีสติปัญญา หาได้คัดเลือกแบบนางงามที่เน้นแค่ความสวยงามจากรูปกายไม่ ต้องงามมาจากจิตใตแสดงออกด้วยการกระทำ

..เมื่อคัดเลือกตรวจสอบประวัติแล้วจากหลายร้อยคนจะเหลือเพียงแค่5คน ห้าคนนี้จะต้องไปทำพิธีที่ศาลเจ้าแม่กวนอิม และให้เจ้าแม่กวนอิมเป็นผู้คัดเลือกผู้มีบุญบารมีตามบัญชาสวรรค์ มาเป็นองค์สมมุติของพระองค์เองเพื่อโปรดสัตว์ทั้งหลาย ในการคัดนั้นเมื่อสักการะเจ้าแม่กวนอิมเสร็จทั้ง5คนต้องจับสลากว่าใครได้เบอร์อะไรเบอร์1ก้อจะเสี่ยงทายก่อนโดยการโยนไม้ประกบคล้ายถั่วขนาดใหญ่3ครั้ง (คือเค้าจะกำหนดไว้ว่าครั้งแรกต้องคว่ำอันหงายอันครั้งสองคว่ำ2อันครั้ง3คว่ำอันหงายอันถ้าจำไม่ผิด)ถ้าคนแรกเสี่ยง3ครั้งถ้าได้ก็ถือว่าได้รับการคัดเลือกจากองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมให้เป็นองค์สมมุติแล้ว โดยคนอื่นไม่ต้องเสี่ยงต่อ จากนั้นจะเปลี่ยนเป็นชุดเจ้าแม่กวนอิม หลังจากนี้ผู้ที่ได้รับคัดเลือกต้องถือศีลกินเจเปนเวลา6เดือน(ซึ่งก่อนจะมาคัดเลือกก็ต้องถือศีลกินเจมาก่อนด้วย)นั่งสมาธิ ไม่ทำเรื่องเสื่อมเสีย หมั่นสักการะศาลเจ้าแม่ จนถึงวันสุดท้ายของพิธี(ระยะเวลารวมเกือบ1ปี)

..ในวันแห่องค์สมมุติต้องทำพิธีต่างๆมากมาย และประทับนั่งบนดอกบัว(ขบวนแห่ของนครสวรรค์จะมีประมาณ40กว่าขบวน)องค์สมมุติจะมาประทานพรโปรดสัตว์แด่สรรพสัตว์ทั้งหลาย ตามด้วยมังกรทองที่สวยงามที่สุดในเอเชีย(ที่ต้องทำพิธีเหมือนกัน ผู้เชิดต้องกินเจถือศีล)องค์สมมุติจะสะกดมังกรที่เปนสัตว์ร้ายไว้ก่อนพิธีแห่ และมังกรจะต้องแห่ตามหลังเจ้าแม่ทุกปี

....แต่ปีนี้เจ้าพ่อ3ตาประทับทรงแล้วเรียกมังกรไปทำพิธีมังกรทองจึงวิ่งนำหน้าขบวนเจ้าแม่กวนอิมไป ทำให้องค์สมมุติเกิดอาการเหมือนองค์ประทับ กึ่งหลับกึ่งตื่นคล้ายจะเปนลมและไม่รุ้สึดตัว และลุกขึ้นกระทืบเท้าพูดออกมาเปนภาษาจีนโบราณ มือขององค์สมมุติยังคงเดิมถือแจกันไว้ไม่ยอมปล่อย มองตามมังกรทอง และรอมังกรทองด้วยสีหน้าอาลัย ทางเจ้าพ่อ3ตาที่องค์ลงก็เอามีดปาดลิ้นตัวเองเอาเลือดที่ได้มาป้ายตา,จมูก,ลิ้นของมังกรและปล่อยมังกรทองกลับไป เมื่อมังกรมาเจ้าแม่ยิ้มอย่างเมตตา และลูบหัวมังกรทองอย่างเบามือและยิ้มแย้มเมตตา จนสักพักก้อเหมือนจะเปนลมและองค์เจ้าแม่ก้อเสด็จออกจากองค์สมมุติ

ปีนี้เปนปีที่แรงมากๆ วันที่น้องคัดเลือกน้องที่เปนองค์สมมุติเสี่ยงครั้งเดียวก็ได้เปนองค์สมมุติตามบัญชาสวรรค์ พอออกมาเปิดตัวองค์สมมุติแด่สรรพสัตว์ที่หน้าศาล ในตอนนั้นครื้มฟ้าครื้มฝนเมฆทึบแต่พอเจ้าแม่ก้าวออกมา ไม่เชื่อก้อต้องเชื่อ ฟ้ากลับกลายเปนสว่าง พระจันทร์ขึ้นเหนือศาลปรากฏเปนก้อนเมฆรวมตัวกันคล้ายเจ้าแม่กวนอิมประทับนั่งอยู่บนดอกบัว ผู้คนที่อยู่ในเหตุการณนั้นต่างขนลุกยกมือไหว้กันทั่ว...พระโพธิสัตว์กวนอิมเสด็จต้อนรับองค์สมมุติ..

ประวัติของน้องคนที่เป็นองค์สมมุติน้องเค้ามาจากครอบครัวที่ดีจริงๆ ครอบครังน้องทำธุรกิจค้าทองที่ดังในนครสวรรค์มาหลายสิบปี ตัวน้องเองเรียบร้อยเรียนเก่ง ไปเรียนทุนที่ประเทศจีนมา1ปี และที่เมืองลิเวอร์พูลอีกในโครงการAFS ชาวนครสวรรค์ศรัทธาองค์สมมุติปีนี้มากเพราะปาฏิหาริย์หลายๆอย่างที่เกิดขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ...น้องเค้าไม่ได้แกล้งทำ ไม่ใช่เดกปัญญาอ่อน...
    ที่เกิดอาการอุปทาน...

คนที่มาคัดเลือกแล้วไม่บริสุทธิ์ไม่กินเจไม่ถือศีลเสียชีวิตมาก้อเยอะ หรือไม่ก็เจ็บหนัก ทั้งร่างกายหรือจิตใจ

คนที่ไม่รู้อย่าพูดดีกว่าคนนครสวรรค์ศรัทธากับพิธีนี้มากเสมือนชีวิตของพวกเราคนที่ลบหลู่หาได้เจริญไม่ ...

พระโพธิสัตว์กวนอิมประทานพร...

10. zhoujielun

ขอเชิญชมคลิปนี้ เป็นองค์สมมติคนเดียวกัน

แต่เป็นการประทับทรงที่แสดงอาการเมตตา ไม่ได้โวยวายอย่างอันแรก

ท่วงท่านิ้มนวล แววตาที่มีแต่ความเมตตา ลองดูกันนะ

แค่อยากให้เห็นว่า ที่เจ้าแม่ลงประทับนี้ ไม่ได้โวยวายจนน่ากลัวอย่างเดียว

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/FrPaWf1PYLA&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/FrPaWf1PYLA&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

11. zhoujielun

12. Smenkhare

Smenkhare สมาชิกใหม่

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยว่านี่เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลของผม ซึ่งมันก็เป็นสิทธิเดียวกับที่ทุกๆท่านมี
    ผมเป็นผู้มีความรู้น้อยเลยไม่กล้าที่จะนำความรู้อันน้อยนิดมาแสดงความคิดเห็น แต่ขอตั้งคำถามผู้รู้ทั้งหลายสักหน่อย หวังว่าคำตอบที่ได้จะประเทืองปัญญาผมมากขึ้น
    คำถามแรก พุทธศาสนามีกี่นิกาย ความแตกต่างของแต่ละนิกายเป็นอย่างไรบ้าง เหตุที่ทำให้เกิดการแตกแยกเป็นหลายนิกายคืออะไร คำถามต่อมาท่านเคยศึกษาหรือทำความเข้าใจศาสนาอื่นใดนอกจากพุทธศาสนาบ้างหรือไม่ เช่น ศาสนาพราหมณ์ ผมขอรายละเอียดเกี่ยวกับพระศิวะกับพระแม่ปราวตีเป็นพิเศษนะครับ หลายท่านคงคิดว่าผมบ้าไม่ได้บ้าครับถ้าทุกท่านสามารถตอบคำถามผมได้ทุกข้ออย่างละเอียด โดยที่ไม่ต้องพึ่งพาแหล่งข้อมูลอื่นใดนอกจากความเฉลียวฉลาดของท่านทั้งหลายที่มีอยู่เป็นคุณสมบัติประจำตัว ผมเชื่อว่าคำถามที่ตั้งขึ้นมาน่าจะตอบข้อถกเถียงข้างบนได้ ผมเป็นชาวพุทธคนหนึ่ง ที่สำคัญเถรวาท
    ช่วยผมหน่อยนะครับผู้รู้ทั้งหลาย

13. Smenkhare

เกือบจะลืมบุคคลสำคัญไปขอถามอีกสักคำถามครับ
    ของถามประวัติพระอานนท์โดยละเอียดด้วยครับ
    เพราะท่านพระอานนท์คือคำตอบที่สำคัญที่สุดที่ผมอยากจะได้
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ เพราะทุกท่านที่ตอบผมถือว่าท่านคือครู
    ผมเชื่อว่าถ้าให้คำตอบผมได้ครบกระทู้คงจะประเทืองปัญญาได้อีกมาก

14. neung48

neung48 เป็นที่รู้จักกันดี

โกรธไม่ได้แปลว่าโกรธ งง จาพูดอารายหว่า ตัวอย่างก็พระแม่กาลีงัย ลองไปอ่านดีๆจิ ว่าท่าที่แสดงออกว่าโกรธอะ มานโกรธแบบที่เราเข้าใจกันป่าว

15. Smenkhare

อ่อผมมีคำถามาอีกแล้วครับ ขออภัยด้วยที่มีหลายระลอก ผมความจำไม่ดีประกอบกับสมาธิสั้นอีกเลยรวบรวมคำถามที่อยู่ในใจไม่ค่อยได้ อยากถามผู้รู้ว่าประติมากรรมองค์เจ้าแม่กวนอิมมีทั้งหมดกี่ปางหรือครับ แล้วภาพที่ลงในกระทู้นี้ปางอะไรครับ อยากทราบจริงๆ เอาเท่าที่ท่านรู้ครับ ผมหวังเพียงความรู้น้อยนิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2009
  16. Likely

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/FrPaWf1PYLA&hl=en&fs=1 width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></EMBED>

ก็ยัง.............อยู่ดี.......(จริงๆน๊า[​IMG]).....
    เค้าดูแล้วเหมือนเด็ก ครึ่งหลับ ครึ่งตื่นเลยอ่า.........
    ลองเอามาเทียบกะคลิปข้างล่างดูจิ........
    อันนี้เป็นสไลด์ ของพี่ชายเค้าเองง่า...........
    ม๊าลงมาโปรด ตอนกินเจ เมื่อ 2 ปีที่แล้วค่ะ....
    คุณเห็นอะไรบ้าง จาก 2 คลิปนี้?

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/WQPD_YMkrVY&hl=en&fs=1 width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></EMBED>

17. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าแม่โกรธใครไม่เป็นหรอกครับ แต่เจ้าแม่กวนอิมยังไม่บรรลุ ยังเป็นได้แต่เทพอยู่ เทพโพธิสัตว์ ที่ว่าเป็นเทพโพธิสัตวฺนั้น เพราะยังต้องรับคำบรรชาจากองค์เง็กเซียนฮ่องเต้อยู่

18. Likely

มาม๊า เป็นอิระแล้วงับ.....
    ไม่การรับคำสั่งมาจากผู้ใด......
    หากแต่การอยู่ร่วมโลก...
    จำเป็นต้องอยู่บนความ ให้เกียรติ ซึ่งกันและกัน.....
    ความเมตตาโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนนั้น...คือกิเลส หรือ?

19. Smenkhare

ถ้าถามว่าผมเห็นอะไรจากคลิปทั้งสอง
    สิ่งที่ผมเห็นคือ
    1.ผมเห็นว่าน้องที่เป็นองค์สมมติสวยมากๆครับ(คลิปแรก)
    2.ชุดที่น้องสวมใส่ก็สวยครับ(คลิปแรกเช่นเดียวกัน)
    3.เห็นพิธีกรรมที่ศักดิ์สิทธิของทั้งสองคลิปครับ(เพราะนั่นคือความเชื่อ ผมเชื่อว่าคนในท้องถิ่นนั้นก็ย่อมเชื่อในสิ่งที่ตนประจักษ์แก่สายตาตนเอง)
    4.ผมเห็นความศรัทธาของผู้คนครับของทั้งสองคลิปเลย เพียงแต่ต่างสถานที่และเวลาครับ
    สิ่งที่ผมไม่เห็นคือ ไม่เห็นมีความจำเป็นต้องเปรียบเทียบครับ ต่างคนต่างเชื่อ ต่างคนต่างความคิดครับ
    ผมเชื่อว่าทุกคนมีความเชื่อมั่นในความคิดของตนเองเป็นที่สุด เพราะผมก็เป็นเช่นนั้น ที่สำคัญเรื่องนี้เป็นเรื่องที่มีความเชื่อของฝูงชนเข้ามาเกี่ยวข้อง(ซึ่งเป็นเรื่องซับซ้อน) อย่างน้อยๆก็ขอให้พิจารณาให้ถ้วนถี่ก่อนดีกว่าครับว่า ถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับความเชื่อในท้องถิ่นของคุณ ซึ่งคุณถือว่ามันศักดิ์สิทธิ์ แต่กลับถูกวิพากษ์วิจารณ์เสียๆหายคุณจะรู้สึกเยี่ยงไร แล้วหากคนนครสวรรค์ทุกคนที่มีความเชื่อความศรัทธาอย่างแรงกล้าได้มาพบเห็นเข้า เค้าเหล่านั้นจะรู้สึกอย่างไร

ขอเถอะครับการเปรียบเทียบนี่ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นมาหรอกครับ แล้วยิ่งเอาความเชื่อความศรัทธามาเปรียบเทียบด้วยแล้ว ศึกษาดูดีๆครับสงครามหรือความแตกแยกต่างๆที่ผ่านมาชนวนเหตุก็เกิดจากความเชื่อความศรัทธาทั้งนั้นนะครับ แม้ว่าครั้งนี้ไม่มีทางรุนแรงถึงขั้นจะเกิดสงครามได้ แต่เท่าที่ได้อ่านกระทู้นี้มาความแตกแยกทางความคิดก็ได้เกิดขึ้นมาแล้วครับ
    คุณอาจมีสาเหตุที่ต้องนำมาเปรียบเทียบ อย่างน้อยที่สุดควรบอกวัตถุประสงค์ที่นำมาเปรียบเทียบด้วยนะครับ เพราะมิเช่นนั้นแล้วคำตอบที่คุณได้คงไม่ตรงกับความต้องการของคุณหรอกครับ

อย่างน้อยผมก็เป็นหนึ่งคนใช่ไหมครับที่ตอบไม่ตรงกับความต้องการของคุณ...คุณต้องการคำตอบว่ากระไรหรือครับ

สิทธิเสรีภาพที่ระบุไว้ใน รัฐธรรมนูญ ใช้กันได้เต็มที่ครับตราบใดที่ไม่ละเมิดสิทะธิเสรีภาพของผู้อื่นและไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนครับ

20. ความจริงแท้๒

ความจริงแท้๒ สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2008
    ทำไมผมได้ยินเป็นภาษาไทยหมดอ่ะครับมันเป็นภาษาจีนตรงไหนเหรอ