หากเราอธิษฐานพุทธภูมิ ให้มากกว่าวิริยาธิกะ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ออร์แกนิค, 16 สิงหาคม 2011.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ไม่หลุดหรอกครับ
    อดีตชาติของพระพุทธเจ้า ช่วงบำเพ็ญบารมีให้มากกว่านี้อีกครับ
    ลองอ่านในพระชาดกในแต่ละพระชาติดูนะครับ

2. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    แล้วท่านน้องล่ะ
    ทำต่อไปนะครับ เอาใจช่วยนะครับ

3. roop&nam

roop&nam เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดถูกขออภัยครับ ขอเปรียบเทียบว่า... ตุ่มน้ำที่ท่านกำหนดให้เลือกมีปริมาตรมากที่สุดบรรจุน้ำได้ 16 ลิตร ตักน้ำใส่ตุ่มจนเต็มแล้ว จะตักใส่อีกเท่าไหร่ก็ล้นไม่มากไปกว่านั้นแล้ว แล้วท่านไม่สงสารคนที่รอดื่มน้ำเหรอ น้ำเต็มแล้วแต่ไม่ยอมเปิดฝาตุ่มให้เขาได้ดื่มกินซักที คนที่รอดื่มน้ำก็คือบริวารที่ติดตามมานั่นแหละ เขาจะรอไม่ไหวซะก่อนนะซิครับ

4. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ถ้าทำได้จริง ไม่เบื่อเหรอ

อยู่นานขนาดนั้น น่ะคับ

5. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    กำลังใจดีมั้ยครับ หินยังกร่อน เหล็กยังสึก เพชรว่าแข็งสุด ยังมีคนเอามาเจียรนัยเล่นได้ แล้วหัวใจเนื้อก้อนน้อยๆ จะทานอำนาจกิเลสไหวมั้ย ถ้าคิดว่าคุณแน่จริง ผมขอท้าคุณให้ไปให้ถึงน่ะครับ ผมเป็นกำลังใจให้ ก่อนนิพพาน

6. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นกำลังใจให้ครับผม.

7. Naiky

Naiky Active Member

10 พฤศจิกายน 2005
    เต็มที่ก็ 80 อสงไขย เทวดาเขาก็มาเชิญจากทั่วทิศแล้วครับ(เหมือนผลไม้สุกเต็มที่ เขาก็ต้องมาเก็บกันแล้ว ไม่ปล่อยให้แห้งเหี่ยวไร้ประโยชน์หรอกครับ)

ถ้ามี ก็ต้องมีการบัญญัติไว้แล้วนอกจาก 20,40,80 สิครับ..

8. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้นะครับ อยู่ที่กำลังใจ

ขออนุโมทนาครับ^^

9. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    ลองเข้าไปสืบค้นระยะเวลาการบำเพ็ญบารมีของพระพุทธเจ้าองค์แรก ของหลวงพ่อพระราชพรหมญาณดูครับ "สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ 1"

10. เจ้าหญิงแพร

เจ้าหญิงแพร เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ถ้ากำลังใจถึง ก็ทำไปเถอะจ๊ะ ขอยืนยันว่า ความคิดนี้ทำได้นะจ๊ะ แต่จะไหวไหมเอ่ย ยกตัวอย่างนิดนึงว่า มีพระโพธิสัตว์ท่านหนึ่ง ตั้งความปรารถนาไว้ว่า จะช่วยสัตว์ในนรกให้หมด แล้วค่อยบรรลุพระโพธิญาณ แบบนี้มองหาที่สุดของการบำเพ็ญไม่ได้เลย เทียบกับแสนอสงไขย คงจะจิ๊บๆ เอ้า สู้ ๆ ทาเคชิ โมทนาสาธุด้วยจ๊ะ

11. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เป็นไปได้ครับ เขาเรียกว่า บารมีพิเศษ ถ้าบำเพ็ญมาแบบวิริยาธิกะ จะเรียกว่า "วิริยาธิกะพิเศษ" อย่างศรัทธาธิกะ ก็เรียก "ศรัทธาธิกะพิเศษ" เป็นต้น

อ้างอิงจากข้อมูล

12. ขอนไม้แห้ง

ขอนไม้แห้ง เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ขอความนอบน้อมจงมีแด่พระรัตนตรัยทุกๆขณะจิตเถิด

13. phongen2531

phongen2531 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ผมเองนะคับโดยส่วนตัวคือปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าแบบ ปัญญาธิกะคับผม

14. phongen2531

phongen2531 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ขอทราบเรื่องการแผ่เมตตา

อยากรู้วิธีการแผ่เมตตาให้คนเป็นนะคับ ทำอย่างไร
    อธิฐานและเปล่งวาจาอย่างไร
    และต้องการแผ่ให้คนเป็นๆที่อยู่ใกล้ๆเรา เช่นนั่งคุยกับเรา หรือนั่งหรือยืนข้างๆเราให้เขารู้ศึกเ็ย็นสบายใจเมื่ออยู่กับเราคับผม

15. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    ถ้านั่งคุยกันอยู่คงไม่ต้องใช้วิธีแผ่เมตตามั้งครับ เพียงแค่คุยแล้วใส่ความปรารถนาดีให้เขามีความสุขน่าจะได้ผลดีกว่า ผมเคยพบบุคคลที่พูดคุยแล้วมีความรู้สึกดีมีความสุข เพราะเขาเป็นคนที่มีทัศนคติบวกๆๆ พูดคุยในสิ่งที่ดีๆอยู่เสมอ ทั้งคำพูดคำจา ท่าทางที่เป็นมิตรและมีใบหน้าที่ยิ้มแย้มเสมอๆครับ

16. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    ผมสนับสนุนการบำเพ็ญบารมีแบบมากๆเป็นพิเศษครับ เพราะมีประโยชน์กับมนุษย์และสรรพสัตว์มากมายมหาศาล จากที่ศึกษามาพบว่ามีอะไรอีกมากมายเหลือเกินที่ต้องเรียนรู้ครับ จนกว่ามนุษย์และสรรพสัตว์ทั้งหลายจะพ้นจากอำนาจปกครองของฝ่ายบาปอกุศลโดยสิ้นเชิง

17. view2004

view2004 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    การบำเพ็ญบารมีเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่การบำเพ็ญยาวนานตามท่าน จขกท. กล่าวข้างต้นนั้นค่อนข้างที่จะหนักเกินไป
    ถ้าเรามาวิเคราะห์ตามพระพุทธเจ้าทรงตรัสคือ ทางสายกลางจะดีที่สุด ไม่ลำบากเกินไป ไม่พัวพันในกามในความสบายเกินไป ถ้าบำเพ็ญตามท่าน จขกท. จะทำให้ลำบากเกินไปครับ

วัฏสงสารที่น่ากลัวนี้อาจทำให้ท่าน จขกท. ติดในวังวนจนลืมการปรารถนาก็เป็นได้ครับ
    อีกอย่างหากท่าน จขกท. บำเพ็ญมา 100,000อสงไขยแสนกัป เมื่อพระชาติสุดท้ายที่ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า พุทธสาวกจะสงสัยในคำสั่งสอนของพระองค์นะครับ ด้วยเหตุที่ว่า เมื่อพระองค์ตรัสว่า วัฏสงสารที่น่ากลัวยิ่งนัก ควรหลุดพ้นอย่างยิ่ง
    พุทธสาวกก็จะทูลถามต่อว่า ถ้าน่ากลัวขนาดนั้นแล้วทำไมพระองค์ถึงยึดทางที่ลำบากเกินไป ที่ไม่ใช่ทางสายกลาง อยู่ในวัฏสงสารที่น่ากลัวอย่างนั้น

การบำเพ็ญเพื่อบรรลุพระโพธิญาณ ไม่ใช่เพื่อบรรลุความเป็นอัตตาครับ ถึงจะทรงอนุภาพแห่งบารมีแต่ไหนก็อยู่ภายใต้สัจธรรม มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป เป็นธรรมดาครับ

ผมเชื่อว่า พุทธะธรรมเนียม และสิ่งที่พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ล้วนมองเห็นตรงจุดนี้ครับ
    ขออนุโมทนากับท่าน จขกท. ในการปรารถนาบำเพ็ญบารมีเพื่อบรรลุสิ่งที่ทำได้ยากด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2014
  18. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,025

มีทางเป็นไปได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2014
  19. ธัมมะสามี

ธัมมะสามี เป็นที่รู้จักกันดี

... องค์สมเด็จพระทศพลสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้บรมครูของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลายนั้น

... สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลญาณเจ้า สมเด็จองค์ปฐมบำเพ็ญบารมีนานที่สุดคือ ตั้งแต่เป็นนิยตะโพธิสัตว์ตราบจนพระบารมี ๓๐ ทัศ เต็มบริบูรณ์ นับได้ ๔๐ อสงไขย กำไรแสนกัป นับด้วยพระชาติที่เกิดเป็นมนุษย์และสัตว์รวมกัน ที่พระนิพพานพระวรกายของพระองค์เป็นสีทองคำแตกต่างจากพระพุทธเจ้าพระองค์อื่น

... รองลงมาคือ สมเด็จพระวิริยาธิกะสัมมาสัมพุทธเจ้า นับระยะเวลาตั้งแต่เป็นนิยตะโพธิสัตว์ จนมีพระบารมี ๓๐ ทัศ เต็มบริบูรณ์ เป็นระยะกาล ๑๖ อสงไขย กำไรแสนกัป

... รองลงมาอีกคือ สมเด็จพระสัทธาธิกะสัมมาสัมพุทธเจ้า นับระยะเวลาตั้งแต่เป็นนิยตะโพธิสัตว์ จนมีพระบารมี ๓๐ ทัศ เต็มบริบูรณ์ เป็นระยะกาล ๘ อสงไขย กำไรแสนกัป

... รองลงมาอีกคือ สมเด็จพระปัญญาธิกะสัมมาสัมพุทธเจ้า นับระยะเวลาตั้งแต่เป็นนิยตะโพธิสัตว์ จนมีพระบารมี ๓๐ ทัศ เต็มบริบูรณ์ เป็นระยะกาล ๔ อสงไขย กำไรแสนกัป

... จะเห็นได้ว่าระยะเวลา ๔ อสงไขย กำไรแสนกัป เป็นระยะกาลต่ำสุดในการสร้างพระโพธิญาณ สามารถบรรลุพระอภิเษกสัมโพธิญาณตรัสเป็นสมเด็จพระสยัมภูญาณเจ้าได้ แต่ความอุดมสมบูรณ์ ความสุขสบาย ความสวยงาม ความร่ำรวยทรัพย์สินเงินทอง จะแล้วแต่กรรมของสัตว์เอง

... ในเมื่อสมเด็จพระชินสีห์สัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งปวง ก็ไม่มีพระองค์ใดบำเพ็ญพระบารมีเกินหลักสูตรนี้เลย เราเป็นลูกศิษย์ก็อย่าคิดเอาดีเกินครูสอนเลยครับ จะเอาดีเกินไปมันจะไม่ได้ดี จะไพล่เป็นดีแตกไป

... จะว่าไปแล้ว ๑ อสงไขยนี่นานมากนะครับ เก็บเอาเส้นผมเส้นขนชาติละเส้นตลอดระยะเวลาที่มาเกิดในโลกมนุษย์ ๑ อสงไขยมาทอเป็นผ้านี่ สามารถคลุมประเทศไทยทั้งประเทศได้เลยนะครับ

... คิดว่า... น่ะมันดูง่ายๆ นะครับ ลองเอาเข็มสอยโยนลงกลางมหาสมุทรแปซิฟิก แล้วงมเก็บคืนมาดู คุณคิดว่าทำได้หรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2014
  20. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,025
    <object width="420" height="315"><param name="movie" value="//www.youtube.com/v/BKG45weLl9I?hl=th_TH&amp;version=3&amp;rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="//www.youtube.com/v/BKG45weLl9I?hl=th_TH&amp;version=3&amp;rel=0" type="application/x-shockwave-flash" width="420" height="315" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

สิ่งที่คาดไม่ถึง เกินจะจินตนาการ นั้นมี แต่ขอให้มีใบไม้ในกำมือคืออริยสัจจสี่อันนำไปสู่ทางพ้นทุกข์เป็นแก่นกลาง

แม้แต่เรื่องของสมเด็จองค์ปฐม ก็ไม่ปรากฏในพระไตรปิฎกและคัมภีร์ใดจนกระทั่งหลวงพ่อฤาษีฯ(พระราชพรหมญาณ)ท่านได้พบกับสมเด็จองค์ปฐม จึงได้นำมาบอกเล่าและสร้างองค์จำลองให้ทราบกัน

และยังมีเรื่องอีกมากมายที่เกินตำรา ที่หลวงพ่อฯท่านยังไม่บอกเล่าแก่คนทั่วไป

เรียกว่า ใบไม้นอกกำมือ หรือ อจินไตยแห่งผู้สร้างบารมีฯ ซึ่งเป็นสิ่งที่คิดเห็นต่างได้ แต่ต้องระวังจิตที่จะคิดปรามาส

ในประสพการณ์ของผู้เข้าถึงวิชชาธรรมกายตั้งแต่รุ่นเก่าๆสมัยหลวงพ่อวัดปากน้ำ(สด จันทสโร)จนแก่กล้า ก็ล้วนได้พบกับสมเด็จพระพุทธเจ้าที่บารมีมากกว่าที่พบในคัมภีร์

ตามประสพการณ์ของผู้เข้าถึงวิชชาธรรมกายที่วิชาแก่ๆพบว่า...
    สมเด็จองค์ปฐมที่หลวงพ่อฤาษีท่านนำมาเปิดให้สาธุชนทราบกัน ท่านคือ พระบรมครูสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์แรก แห่งพระนิพพานถอดกาย (ต้องทิ้งกายมนุษย์แล้วเข้าอนุปาทิเสสนิพพาน) ตรงนี้ หากผิดพลาดใดๆ ด้วยจิต
    ที่ไม่มีเจตนาปรามาส ข้าพเจ้าขอขมากรรมต่อพระรัตนตรัย

และ ขอยืนยันว่า มีผู้ปรารถนาและบำเพ็ญเพื่อจะรื้อขนสรรพชีวิต จำนวนมากที่ได้พยายามเดินตามรอยนั้น

ที่เหลือ...ขอให้เข้าไปรู้และเห็นเอง แล้วโยนิโสมนสิการอย่างละเอียด มหาละเอียด

...จงตั้งจิตมุ่งมั่น ปรารถนา แล้วเดิน ด้วยจิตใจที่เต็มเปี่ยมด้วยเมตตา กรุณา จับอารมณ์จิตตรงนั้น ไม่ใช่ใช้ มานะ อัสมิมานะ มาเป็นเหตุบงการการตั้งจิตใจ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2014