หากจะเกิดภัยพิบัติควรเตรียมจัดหาอาวุธไว้คุ้มครองความปลอดภัยของตนหรือไม่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย สกายนาย, 23 พฤศจิกายน 2012.

1. ◎

เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    คงจะสิ้นฤทธิ์แล้วล่ะ คุณอธิฏฐาน ดูแล้วได้แต่ยกนิ้ว มีปัญญาแต่เพียงยุยง

พวกนี้เขาถนัดนัก ในการจาบล้วงปรักปรำ

ว่าคนนั้นคนนี้ เป็นเรื้อน เป็นตุ๊ด เป็นเกย์ จะลาดน้ำมัน เพื่อจุดเผาอย่างเดียว แต่ไม่เคยสำรวจตน

จิ้งจก ยังมีโอกาสนะ ที่จะเปลี่ยนวิถี จะบอกทางให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2012
  2. Itokin

Itokin เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกอึดอัด และโคตรรำคาญกับบางคน ที่รู้สึกว่าตนเองวิเศษวิโส กว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้ เพราะเขาคิดว่าเขาปัญญาล้ำเหลือเกิน คงคิดว่ามีเขาคนเดียวในโลกนี้ที่รู้ จนตนเองเริ่มรู้สึกว่าตรูคงไม่รู้อะไรเลยมั๊ง สงสัยเราคงจะโง่เกินไปที่มาอยู่ในเวปเตรียมรับมือภัยพิบัติ หรือตรูเข้าผิดห้องหว่า ตรูกลับไปเวปลานธรรมจะดีไหม ????? vะ

หรือว่าเราเป็นคนเลวหว่า? ถึงได้รู้สึกรำคาญผู้มีปัญญาสูง ที่พยายามยัดเยียดความฉลาด หรือโอ่ความฉลาดของตนให้คนอื่นรู้ .....มีแบบนี้ทุกที่เลยวุ้ย

ต้องขออภัยและกราบขอขมา กับเพื่อนๆ และสมาชิกผู้ทรงคุณวุฒิทุกท่านด้วยนะครับ ปกติถ้าเคยเห็นผมโพส จะรู้ว่าผมมักจะโพสแบบติดตลกเพื่อไม่ให้บรรยากาศมันเครียดจนเกินไป ครั้งนี้ต้องขอระบายสักทีเพราะตบะตนยังไม่ดีพอ กับบางคนที่ทำให้ผมรู้สึกอึดอัดทุกครั้งที่ผมต้องมาเจอข้อความแสดงความเก่งกาจของตนจนทนไม่ไหวจริงๆ

อยากจะบอกท่านว่านักรบโบราณ หลายต่อหลายคน ไม่ได้ฝึกฝนวิชาการใช้อาวุธ การต่อสู้มาเพื่อที่จะคิดไปฆ่าคนสนุกๆ หรอกนะครับ ที่เขาทำเพราะมันเป็นหน้าที่ ที่ถูกสมมติมาชาติหนึ่งครั้งหนึ่งว่าเขาแสดงเป็นตัวอะไร คนที่รู้จักหน้าที่ ก็ต้องทำตามหน้าที่และหัวโขนของตนให้ดีที่สุด แต่เมื่อยามว่างจากภัยสงคราม เขาก็ปฏิบัติธรรม สร้างบุญสร้างกุศล สั่งสมบารมีเพื่อการไม่เกิดกันครับ

3. Itokin

ปวดตับจริง ไรจริง

4. ◎

ต้องกราบขออภัยด้วยนะขอรับ ที่ทำให้รู้สึกอึดอัด ต้นเหตุคือ กระผมได้สำทับท่านผู้หนึ่ง ในกระทู้หน้าก่อน

แต่ทีนี้ ก็มีอีกผู้หนึ่ง จะด้วยความรัก หรืออะไรไม่ทราบ เที่ยวตามคะคานประกบตลอด

ต้องขออภัย

5. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2012
  6. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=nzkBGQx3HAc]Korean store owners defend their business during the 1992 LA riots. - YouTube[/ame]
    Korean store owners defend their business during the 1992 LA riots.

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=CvaNJ0mF_JM]LA Riots Korean Store. - YouTube[/ame]
    LA Riots Korean Store.1992​

เตียมตัวไว้เถอะครับถ้าเกิดขึ้นจริงมันน่ากลัวนะครับ อีกอย่าเราต้องรวมตัวกันไว้ด้วยครับอย่าตัวใครตัวมันไม่งั้นไม่รอดแน่

7. Itokin

ต้องขออภัย และอโหสิด้วยเช่นกันครับ ลูกผู้ชายด้วยกัน คุยกันรู้เรื่องครับ :cool:

8. ◎

ดู ดู๋ ดูเขาทำ ในโพสที่ 46 ของคุณ จิ้งจก

เห้อๆ....ปล่อยไปดีกว่า อย่างงี้ ฟิ้ววว.....

9. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ขออภัยด้วยคนครับ ถ้าท่านได้ไปดูหน้าแรก จะทราบว่า ผมสนทนาตามหัวข้อแต่แรก...

ผมชอบเหตุผลท่านมากๆ แต่เคยใช้เหตุผลเช่นเดียวกันกับคนๆ นี้ไม่ได้ผล...
    จึงขออนุญาติ "อ้างอิง" ไว้ เวลาเจอบุคคลคนนี้อีก เพราะหลายกระทู้ละ...ยิ่งเถียง พอไม่มีพยาน เจ้าตัวเอาใหญ่...ผมก็ลืมอ้างอิงไว้ สุดท้ายกลายเป็น
    "ต้มมาม่าในวัดหลังเพล" 555 ก่อให้เกิดความรำคาญแก่สมาชิกท่านอื่นๆ ไปด้วย...

...ถ้าเกิดภัยพิบัติ นอกจาก "พวกที่ไม่ได้ตระเตรียมเสบียง" หรือ "วิสัยโจรแต่กำเนิด" ก็จะคอยแย่งชิงชาวบ้าน ดังนั้น

ถ้าเป็นพวกแรก อาจจะพอดึงเป็นพวก ช่วยกันเพาะปลูกพืช สร้างอาหาร แล้วแบ่งปันกันได้

แต่ถ้าพวกหลัง คงยากก....

10. ◎

เช่นกันครับ เพราะผมมามือเปล่า

ยังไงก็กำหนดรู้ในนิวรณ์ไว้ครับ เพื่อไม่หุนหันพลันแล่นภายในใจ

สำหรับผู้มาจากลานธรรม :cool:

11. eenn112

eenn112 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2012
    ยังไงก็ขอละครับดูหัวข้อนิดนึงละกันครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เข้ามา ก็อยากจะรู้เรื่องราวตามที่หัวข้อกระทู้ตั้งไว้ ไม่ได้มาเพื่ออ่านการต่อความยาวในเรื่องที่ไม่ได้เกี่ยวกับหัวข้อของกระทู้เลย หากจะสั่งสอนธรรมก็เลือกห้อง เลือกหัวข้อให้มันเหมาะสมดีกว่านะครับ แทนที่คนอ่านจะจะได้บุญ กลับได้บาปด้วยเหตุที่รำคาญการสั่งสอนที่ไม่ถูกเวลาของท่านน่ะครับ

12. ◎

บุญบาป สวรรค์นรก...ไม่มีใครสามารถหยิบยื่นให้ได้ครับ

การงมเข็มในทะเล ย่อมยากที่จะเจอฉันใด
    ผู้ถือเรียงร่อนทอง รอบตัวเต็มไปด้วยกรวดหินดินทราย ย่อมยากที่จะเจอฉันนั้น

หากท่านเข้าใจดีพอ ในการเป็นที่พึ่งแห่งตน ท่านย่อมจะต้องมีทักษะประจำใจ ในการงมและการร่อน นั้นๆ

เมื่อท่านขอมา ก็จะให้ครับ ก้าวข้ามมันให้ได้ครับ กับ อคติทั้ง4

ขอบคุณครับที่เตือน [​IMG]

@#$%

#$%@

13. DarkTanKun

DarkTanKun เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    หากจะเกิดภัยพิบัติควรเตรียมจัดหาอาวุธไว้คุ้มครองความปลอดภัยของตนหรือไม่

เตรียมครับ ถึงไม่เกิดภัยพิบัติ ก็เตรียมไ้ว้ประมาณนึง เพราะสังคมทุกวันนี้ ภัยจากมนุษย์
    มากขึ้น จะหวังพึ่ง ผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ ก็คงไม่ทันการ โทรไป 191 ยังต้องลุ้นจะมีคนรับ
    สายหรือเปล่า
    ผมเตรียมปืนพกไว้ แต่ไม่ได้จะไปยิงใคร แค่ิคิดเอาเองว่า ถ้าโจรเข้าบ้าน (1:1 หรือ 2:1)
    โจรมีมีด เรามีปืน เขาน่าจะล่าถอยไป แต่ถ้าเขามีปืน เรามีปืน ก็ต้องวัดกัน แต่โอกาสเขา
    ล่าถอยน่าจะสูงเพราะถ้าโจรกล้าหาญ คงไม่มาเป็นโจร ส่วนมีด ดาบ อันนี้ต้องเตรียมไว้
    เผื่อต้องเข้าป่าอยู่แล้ว แต่ถ้ามาลักษณะปล้นสดมภ์ กองกำลังติดอาวุธ ... หนีครับ
    ไม่คิดเยอะ

14. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=nPDrA0mzYjM&feature=fvwrel]Home Defense Setup - YouTube[/ame]

Home Defense Setup

พอเป็นแนวทางครับ

15. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    กรุณาหยุดสร้างปัญหา ให้ผู้ที่อยากรับรู้อยากมีความรู้ ในด้านการป้องกันตนและทรัพย์สิน หากคุณไม่ให้เกียรติเจ้าของกระทู้ ก็กรุณาให้เกียรติทุกๆคนที่เข้ามาพูดคุย ในเรื่องที่พวกเขาสนใจ และศึกษาอยู่ หากต้องการทะเลาะกันมาก ขอเชิญ ออกไปตั้งกระทู้ อยากมีเรื่อง อีกกระทู้ เป็นของท่านกันไปเลย รับรองว่า ได้มีเรื่อง สมใจแน่นอน

16. น้ำกับพายุ

ของผมมีตัวนี้ พอจะช่วยได้บ้างหาก จำเป็น.38 เล็กดี รสโต แต่ถ้าไม่จำเป็น คงไม่ได้ใช้ เตรียมรับมือ กับเวลาที่เกิดปัญหา พร้อมกับหน้าไม้ ตอนนี้ก็ฝึกยิงบ้างเท่าที่มีเวลาครับ ตอนนี้ก็ดูๆRemington อยู่ซะหน่อย แต่ผมพูดตามตรง เน้นที่พัก ให้ครอบครัว พร้อมอาหาร ที่สามารถหาได้ ในช่วงเวลาแย่ๆตอนนั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

17. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมมากครับคุณน้ำกับพายุ ตัวนี้ สมิทโม่2.5นิ้วของผมน้องชายยืมไปแข่งยิงของตำรวจได้เหรียญมาด้วยครับ ตัวนี้ระยะประชิดสุดยอดครับ ชอบจริงๆครับ remington870จัดเลยครับกระชากมันมากครับผมชอบ แต่ดันไปถอย สโตเกอร์เซมิออโต้มาแทนก็พอถูไถไปได้ครับ

18. น้ำกับพายุ

ใช้ดีครับ คลาสสิคจริงๆกับปืนสั้นรุ่นนี้ คุณหมอเองคงสะสมไม่น้อย ตอนนี้ ผมกำลังจะปลูกบ้านในที่แถวเขาใหญ่ครับ เอาแบบเล็กๆ พึ่งพาตนเอง เป็นหมู่บ้านเล็กๆแนวๆที่คุณหมอเคยให้การบ้านไป ผมเกรงว่า ตอนหนี จาก กทม จะไปไม่ถึงเพชรบูรณ์ เลยจัดที่แถวเขาใหญ่แปลงเล็กๆไว้ เพราะเส้นทางหนี น่าจะพอมีโอกาส ไปถึง ส่วนremington ผมเรียกว่าปืนกำนันครับ 555 เฝ้าสวนเฝ้าบ้านดีเยี่ยม คิดว่าน่าจะไปดูหลังปีใหม่นี้ ช่วงนี้ กระสุนหายาก และซื้อยาก แถววังบูรพา เดินสุ่มสี่สุ่มห้า โดนจับไม่รู้เรื่องกัน ใครคิดจะเก็บหา อวป ขอให้ทำถูกต้องตามกฏหมายนะครับ

19. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า วานใครไปขุดกระทู้ Sunny กันขึ้นมาหน่อย

20. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี