หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สู่ๆนะครับ พี่เปิดโลก เช้านี้แวะมาอ่านเอากำลังใจแป๊บนึง เดี๋ยวจะไปโกยดินหน้าวัดแล้ว ถ้าพี่กลับไม่ได้ก็ไปนอนกับพี่ นวโกฏิ เลยครับ

ขอให้พี่เปิดโลก และ พี่ตุ๊กกี้ ปลอดภัย มีชัยชนะครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ไปออกรบทุกเช้าเลยหรือครับ แล้วยังไม่เจอพวกกระทิงมองอีกหรือครับ ลุ้นท่านนายกฯเข้าวงการบันเทิง อย่าลืมนะครับเป็นนักรบก็พร้อมเป็นนักรัก(อย่าลืมพกท่านผู้ว่าฯไปด้วย) บ้านคุณนวโกฏิอยู่แถววิสุทธิ์กษัตริย์ เป็นพื้นที่ล่อแหลม(โรงแรมอย่างว่าทั้งนั้น) เดี๋ยวจะบอกแฟนผมว่า คุณดอกรักเป็นผู้แนะนำให้ไปค้างโรงแรม 5555
    .....ที่ห้องกระทู้ ประสบการณ์หลวงปู่ดู่ ตอนนี้มีแจก"ผ้ายันต์"นะครับ แวะไปร่วมอนุโมทนากัน

3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบบ
    ...คุณอานายกสู้ๆ ลูกผู้ชายตัวจริงต้องอย่างนี้.... เป็นกำลังใจให้ สู้ๆ คร๊าบบ แต่อย่านัดน้องน้ำเค้าไปคุยที่บ้านอย่างที่คุณอาอัสนีว่านะครับ เดี๋ยวคุณแม่น้องน้ำเค้าจะตามมาด้วยอ่ะ 555+
    ... แฮ่ๆๆ คุณอาเปิดโลกชมอย่างนี้ผมก็เขิลล์แย่สิ นั้นขอให้อานิสงส์คำอวยพรคุณอาส่งถึงคุณพ่อ-คุณแม่ที่เลี้ยงดูผมมาด้วยล่ะกันนะครับ
    ปล.สู้ๆคร๊าบบ ชาวสมุทรสาคร
    ... Next Station จัตุจักร ผู้โดยสารโปรดระมัดระวัง ...

4. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่สุด วัดกาหลงครับ

5. เปิดโลก

สุขสมหวัง ทุกๆท่านครับ
    .....จังหวะได้เหรียญแหนบหลวงปู่มาใหม่เหรียญนึง เลยนำมาโชว์ครับ ปี17ออกพร้อมเสือเผ่น แต่สร้างน้อย(ยังอุตส่าห์หามาได้อีก) ราคาไม่แพงถ้าเทียบกับพระใหม่บางรุ่น พระเกจิอาจารย์ในยุคเดียวกัน ยังนับถือท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

6. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน
    -คุณเปิดโลก เมื่อไหร่จะมาและไปเสียทีน้องน้ำ ว่าไม่กังวลก็ไม่ใช่ต้องคอยติดตามข่าวสารอยู่เรื่อยๆว่าถึงไหนแล้ว วันนี้ที่กระทุ่มแบนรายงานว่า น้ำที่ท่วมบางที่สูงหนึ่งเมตร บางที่เมตรกว่าแสดงว่าน้ำสูงมากๆ ที่มายังไม่ถึงอ.เมืองเนื่องจากน้ำในแม่น้ำท่าจีนยังสูงกว่า น้ำที่ไหลบ่ามาอีกเยอะ และพื้นที่อ.เมืองสาคร ยังสูงกว่าที่กระทุ่มแบน และยังมีถนนสายต่างๆกั้นขวางและยังมีลำคลองที่ขวางอีกจึงทำให้มวลน้ำมาถึงช้าแถม ยังไหลบ่าไปยังทางท่าพระอีก จึงทำให้ถนนสายเพชรเกษม ก็โดนท่วมไป สายใต้ก็ยังคงเหลือ สายพระรามสองที่เดียวที่ยังหลงเหลืออยู่ที่ใช้สัญจร ถ้าพระรามสองท่วมก็คงไม่มีเส้นทางลงภาคใต้และตะวันตกแล้วหล่ะ เรียกได้ว่า กทม.ถูกตัดขาดไปเลย แต่ข่าวดีช่วงนี้สายเหนือ(สายเอเชีย)รับแจ้งว่ากู้เส้นทางมาใช้ได้แล้วแต่ปริมาณน้ำในทุ่งยังเยอะมากๆ ดูจากแผนที่ดาวเทียมแล้วยังน่ากลัวอยู่(อัพโหลดรูปมาให้ดูไฟล์อาจใหญ่หน่อยน่ะแต่ลองย่อแล้วพอมาขยายดูไม่รู้เรื่องน่ะเลยต้องใช้ไฟล์ใหญ่ๆ)

7. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร๊าบบบ...
    ...เห็นข่าวน้องน้ำแล้วคงต้องสู้กับเค้าต่อไป สู้ๆ นะครับ (เป็นกำลังใจให้คุณอาและพี่ๆทุกคน) ทำยังงัยได้เพราะเราต้องก็ต้องอยู่ภายใต้กฎของธรรมชาติ นั้นขอขยายภาพการคาดการณ์ต่อจากคุณอาอัสนีซักหน่อยนะครับพอดีหาข่าวและไปเจอมาเผื่อมีประโยชน์บ้างน่ะครับจะได้มีการเตรียมตัวและระวังป้องกัน (ช่วงนี้คุณอานายกคงต้องเหนื่อยหน่อย แต่ได้กำลังสาวๆน่าจะสู้ๆได้ น่าน่ะ..อิอิ)
    ...วันที่ ๖ พย.
    -พื้นที่ฟากตะวันออกของถนนกาญจนาภิเษก
    น้ำจะไหลผ่านถนนกัลปพฤกษ์ลงสู่พื้นที่ เขตจอมทอง และเขตบางบอนซึ่งเป็นพื้นที่ชุมชนหนาแน่น ตั้งแต่ย่านวุฒากาศ วัดสิงห์ ตลาดบางบอนจนจรดถนนกาญจาภิเษก จากนั้นจะค่อย ๆ ไหลผ่านย่านชุมชนต่าง ๆ ข้ามถนนเอกชัย และข้ามทางรถไฟสายวงเวียนใหญ่-มหาชัย ภายในวันที่ ๖ พย. จะท่วมพื้นที่ฟากเหนือของถนนพระราม 2 ทั้งหมด โดยคาดว่าในพื้นที่ลุ่มจะสูงประมาณ 1 เมตร (คาดการณ์ซอยกำนันแม้น ๕๐-๗๐ ซม เอกชัย ๓๐ ซม วุฒากาศ ๓๐-๕๐ ซม บางขุนเทียนชายทะเล ๓๐ ซม)

- พื้นที่ฟากตะวันตกของถนนกาญจนาภิเษก
    คาดว่าน้ำจะไหลผ่านถนนเอกชัยลงสู่พื้นที่เหนือถนนพระราม 2 ซึ่งน้ำเหนือจะเริ่มแผ่กระจายลงในพื้นที่ลุ่มต่าง ๆ ซึ่งเป็นบึงรกร้างมากมายในพื้นที่บริเวณนี้ โดยคาดว่าภายในวันที่ ๖ พย. จะท่วมพื้นที่ฟากเหนือของถนนพระราม ๒ พื้นที่ที่จะมีผลกระทบรุนแรงได้แก่พื้นที่ ถนนเศรษฐกิจ อำเภอเมืองสมุทรสาคร ที่มีชุมชนและโรงงานจำนวนมาก อย่างไรก็ดีเนื่องจากเมื่อน้ำมาถึงบริเวณนี้ซึ่งเป็นพื้นที่ราบและมีบึงร้างต่าง ๆ มากน้ำไม่น่าจะสูงมากนัก (เช่น บริเวณถนนเศรษฐกิจจะท่วมไม่เกิน ๕๐ ซม พระราม ๒ ๑๐๐ ๕๐-๗๐ ซม)

วันที่ ๗ พย.
    -พื้นที่ฟากตะวันออกของถนนกาญจนาภิเษก น้ำจะเริ่มเอ่อในพื้นที่ฟากใต้ของถนนพระราม ๒ โดยคาดว่าต่อมาน้ำจะเริ่มยกตัวข้ามถนนพระราม ๒ เนื่องจากท่อลอดและคลองในแนวเหนือใต้ไม่เพียงพอกับการระบายมวลน้ำทั้งหมด โดยคาดว่าอาจมีการท่วมผิวถนน แต่ยังสามารถสัญจรได้ตามปกติ จากนั้นจะท่วมพื้นที่ต่าง ทางฟากใต้ ตั้งแต่ ย่านบางมด ท่าข้าม บางขุนเทียนชายทะเล สะแกงาม โดยระดับน้ำจะไม่สูงมาก (เว้นแต่ชุมชนที่มีลักษณะเป็นแอ่งกะทะ) เนื่องจากหลังจากถนนพระราม ๒ จะไม่มีอุปสรรคของทางน้ำ รวมถึงมีคลองสาขา ต่าง ๆ และพื้นที่รับน้ำจำนวนมาก บริเวณแก้มลิงสนามชัย-มหาชัย (คาดการณ์ หมู่บ้านสินทวี บางมด 50 ซม ถนนท่าข้าม 30 ซม บางขุนเทียนชายทะเล ช่วงก่อนถึงสะพานข้ามคลองมหาชัยน้ำท่วมผิวถนนเล็กน้อย ถนนพระราม ๒ น้ำท่วมผิวถนนเล็กน้อย หมู่บ้านการเคหะธนบุรี ๕๐-๗๐ ซม ถนนสะแกงาม น้ำท่วมผิวถนนเล็กน้อย)

- พื้นที่ ฟากตะวันตกของถนนกาญจนาภิษก น้ำจะแผ่ต่อไปหลังจากข้ามถนนพระรามที่ ๒ มาลงสู่ บึงต่าง ๆ โดยพื้นที่ที่จะมีผลกระทบมากได้ แก่พื้นที่ชุมชนที่เป็นพื้นที่ลุ่ม บริเวณบางกะดี่ แสมดำ วัดพันท้ายนรสิงห์ (คาดว่าซอยเหล่านี้น้ำจะท่วมประมาณ ๕๐ ซม) และตัวเมืองสมุทรสาคร จะมีผลกระทบแต่ไม่มากนักเนื่องจากสามารถระบายออกทางคลองต่าง ๆ ที่เชื่อกับพื้นที่ชายทะเล และแม่น้ำท่าจีนได้
    ปล.ขอให้คุณพระช่วยคุ้มครองคุณอาและพี่ๆทุกคนให้ปลอดภัยนะครับ...
    ...คุณอาเปิดโลกมีของดีดีมาให้ชมกันอีกแล้วววว...อิอิ สวยจังครับ

8. เปิดโลก

พ้นภัย ปลอดภัย ทุกๆท่านครับ

.....ตอนนี้ผมเอาป้าย"บ้านนี้น้ำไม่ท่วม"กับนาฬิกา"ไซโก้"(กันน้ำ)ไปติดหน้าประตูบ้านแล้วครับ รับรองปลอดภัย(ขึ้นไปอยู่ดาดฟ้า) หน่วยงานไหนจะไปช่วยส่งอาหาร ผมชอบ"แมคไก่"นะครับ

.....น้องชายผมหายไปเลย ฟังข่าวถามคนแถวบ้าน เค้าก็ว่ากระทุ่มแบนเริ่มท่วมเป็นบางพื้นที่ ก็ให้ปลอดภัยเถอะครับ เป็นด่านแรกด้วย แต่อย่าลืมฉวยจังหวะนี้คว้าช้างเผือกมาโชว์ด้วย "ก่อนฟ้าจะประทานอะไรให้ ก็ต้องทดสอบเคี่ยวกรำก่อน"

.....คุณอัสนีเตรียมตัวยังไงบ้างครับ แบบผมก็ได้ครับ เผื่อได้ผลจะได้ทำปลุกเสกออกแจก คุณอัสนีปลุกเสกสัก7วันดีมั๊ยครับ(วิชาผมไม่ถึงต้องพึ่งคุณอัสนี) แต่ดูคุณอัสนีมีแผนรองรับแล้วใช่มั๊ยครับ

.....หลานชัยฯ อาดูไม่ผิดแน่ สมัยหน้าเล่นการเมืองเถอะ เข้าไปทำงานให้เป็นงานจริงๆ มีพร้อมทุกอย่างแล้ว ทั้งความกตัญญูเป็นที่ตั้งด้วย ยอดเยี่ยมมาก

.....ปิดท้ายด้วยเหรียญปิดตาหลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง ไม่ใช่ของผมนะครับ เห็นสวยดี ขออนุญาตเจ้าของภาพไว้ด้วยนะครับ

9. mrchainarong

สวัสดีดีคร๊าบ... คุณอาๆและพี่ๆทุกคน
    ...วันนี้มีเรื่องขำตัวเอง นึกมาตั้งหลายวันเพิ่งนึกออกได้วันนี้ ท่านผู้ว่าของคุณอาเปิดโลกกับคุณอานายกสมาคมผมเพิ่งคิดได้วันนี้ 555+ ก็คือ ....??? นึกแล้วก็ขำตามไม่ทัน อย่างนี้ให้เป็นมุก ขำ 3 วัน คิดตามคุณอาไม่ทันจริงๆ...555+
    ...วันนี้คุณอานายกไปออกรบ อะยังอ่ะ ยังงัยถ้าไปแล้วอย่าลืมพาท่านผู้ว่าไปช่วยนะ(เพิ่งเข้าใจ อิๆ) เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ หน้าหนาวแล้ว คนนนมีคู่เค้าาาาไม่รู้หรอกกกกก...
    ...ตามข่าวน้ำท่วมอย่างใจจดใจจ่อเป็นห่วงคุณอาและพี่ๆ เห็นว่าอยู่แถบนั้นกันตามหาข่าวให้ทุกวันเลยเป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ ทุกปัญหาจะไม่ใช่เรื่องใหญ่ถ้าเราร่วมมือร่วมใจกัน สู้ๆๆ..
    ...คุณอาอัสนีออกรุ่นหนึ่งผมขอแขวนคอเลย 555+ เป็นคุณอาที่ผมนับถือในกิจวัตรจริงๆ
    ...ได้ครับคุณอาเปิดโลกสำหรับ "แมคไก่" ไว้กินกันที่แห้งๆดีกว่าเน้อ... เดี๋ยวคุณน้องน้ำแย่งกิน 555+
    ...สวัสดีครับพี่ Motana 2008 ด้วยความเคารพหลวงปู่เหมือนกัน..
    ปล.วันพรุ่งนี้แล้วสิเน้อสำหรับงานกฐินที่วัดกาหลง คุณอาหรือพี่ๆคนไหนไปอัพรูปลงให้ดูกันด้วยน้าาา... สำหรับผมคงต้องประจำการ อยู่ภูเก็ตต่อไป (หนีน้องน้ำ 555+)
    ...ข่าวฝากเรื่องข่าวแจ้งการอพยพคุณน้องน้ำ (ไม่อยากให้ให้เจอคุณแม่น้องน้ำกันเลย...)
    รองผู้ว่าฯ สมุทรสาครออกประกาศเตือน ต.สวนหลวง และ ต.ท่าไม้ เตรียมตัวอพยพไปอยู่ในที่ปลอดภัย หลังเป็นพื้นที่รับน้ำต่อจาก ต.อ้อมน้อย เปิดศูนย์อพยพ 7 แห่ง รองรับได้ 3 พันคน

(4 พ.ย.) นายสุริยะ ประสาทบัณฑิตย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรสาคร ได้ออกประกาศให้ประชาชนในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลสวนหลวงและองค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) ท่าไม้ อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร เตรียมตัวอพยพไปอยู่ในที่ปลอดภัย โดยระบุว่า จากการติดตามสถานการณ์อุทกภัยของศูนย์อำนวยการเฉพาะกิจป้องกันและแก้ไขปัญหาอุทกภัยจังหวัดสมุทรสาคร พบว่าขณะนี้ พื้นที่ อ.กระทุ่มแบนได้เกิดสถานการณ์อุทกภัยในหลายพื้นที่

เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมของประชาชนในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลสวนหลวงและองค์การบริหารส่วนตำบลท่าไม้ ซึ่งเป็นพื้นที่รับน้ำต่อจากพื้นที่เทศบาลนครอ้อมน้อย ในการรับมือกับสถานการณ์อุทกภัย รวมทั้งเพื่อลดความสูญเสียจากอุทกภัย จึงขอให้ประชาชนในพื้นที่ดังกล่าวไปลงทะเบียน ณ สำนักงานเทศบาลตำบลสวนหลวง และที่ทำการ อบต.ท่าไม้ เพื่อให้รายละเอียดกับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สำหรับใช้เป็นข้อมูลในการเตรียมการให้ความช่วยเหลือต่อไป

นอกจากนี้ ขอให้ผู้ป่วยติดเตียง คนชรา คนพิการ เด็ก สตรี ควรจะอพยพไปอยู่บ้านญาติที่ปลอดภัย หรือที่ศูนย์อพยพที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นกำหนดให้เป็นศูนย์พักพิงชั่วคราว เพื่อให้การช่วยเหลือเป็นไปอย่างรวดเร็ว ได้แก่ ศูนย์อพยพในเขตพื้นที่ ต.สวนหลวง จำนวน 4 แห่ง สามารถรองรับได้ทั้หงมด 2,100 คน ติดต่อได้ที่นายวิเชิญ ชื่นกรมรักษ์ ผู้ประสานงาน โทร. 0-2429-4741 ถึง 2 ส่วนศูนย์อพยพในเขตพื้นที่ ต.ท่าไม้ จำนวน 3 แห่ง สามารถรองรับได้ทั้งหมด 1,100 คน ติดต่อได้ที่นายอัครินทร์ จันทวิโรจน์ ผู้ประสานงาน โทร. 0-2429-4860 ถึง 4
    ...ข่าวฝากจาก Manager Online ...

10. เปิดโลก

พระปิดตา ที่ระลึกงานปะพรมน้ำพระพุทธมนต์ นสพ.รวมไทย บางลำภู ปี2522

.....ในช่วงพ.ศ.นี้แหละครับ มีผู้มาขอจัดสร้างวัตถุมงคลกันมาก ทั้งขออนุญาตทั้งสร้างกันเองไม่บอกกล่าว เห็นกิจนิมนต์ท่านบนกระดานแน่นไปหมด... ศิษย์กราบองค์อาจารย์

.....เอ..คุณดอกรักหายไปแปลกๆนะ ไม่ต้องพะวงทางนี้นะครับ จัดทางนั้นให้เรียบร้อย ท้องฟ้าหลังเมฆฝน ย่อมแจ่มใส

11. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    พี่ๆ ครับ ผมรบกวนถามทุกท่านว่า กฐินวัดกาหลง ยังเป็นวันที่ 6 พ.ย.54 อยู่ใช่มั้ยครับ ไม่ได้เลื่อนใช่มั้ยครับ ผมเพิ่งกลับจากต่างจังหวัด ไม่ได้เข้ามาในบอร์ดเลยครับ เห็นหลายๆ วัดที่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมต้องเลื่อนกฐินออกไป ขอบคุณครับ

12. เปิดโลก

รบกวนสอบถามครับ
    .....มีใครทราบไหมครับ ว่าเวลานี้น้ำท่วมเข้าพระราม2หรือยัง ขอบคุณครับ

13. mrchainarong

สวัสดีคร๊าบบบ..
    ...เส้นพระราม 2 คุณน้องน้ำน่าจะยังมาไม่ถึงน่ะครับคุณอาเปิดโลก แต่เริ่มแล่ะพระคุณเธอแวะเที่ยวเดอะมอร์บางแคร์อยู่ เืกือบจะมาเส้นท่าพระแล้วน่าจะไม่นานน่ะครับเพราะคุณเธอแวะช๊อปปิ้งตลอดเลย...
    ปล.ใครได้ไปร่วมงานบุญที่วัดร่วม อนุโมทนาบุญ ด้วยล่ะกันนะครับ... สู้ๆ กันต่อไป

14. punpraya

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกท่าน
    -ขออภัยครับ ช่วงนี้วุ่นนิดหน่อยครับ ทั้งงานทางบ้านและงานเพื่อนบ้าน ขอบคุณข้อมูลน้ำจากพี่น้องทุกท่านครับ

-ช่วงนี้ไม่เจอช้างเผือกเลยครับ พี่เปิดโลก ช่วงนี้ขอโพสสั้นๆนะครับ มีเรื่องจะเล่าเยอะเลย แต่ไม่มีเวลานานๆ เพราะผมพิมพ์ไม่เก่งครับ

พี่นวโกฏิเป็นไงบ้างครับ ถ้าพี่เปิดโลกจะไปค้างแถวนั้น ผมไม่เกี่ยวนะครับ

ขออภัยพี่ๆน้องๆ ที่ไม่ได้กล่าวถึงนะครับ ขอไปก่อนนะครับ ใครมาจุดพลุอะไรดังมากเลย จุดไม่เลิก สัญญาณ เขื่อนแตกหรือเปล่า ไปก่อนนะครับ

คิดถึงทุกท่านครับ หลังวิกฤติ ถ้าได้พบกันก็คงดี คนคำนวนมิสู้ ฟ้าลิขิต..............

15. เปิดโลก

.....น้องดอกรักมาส่งข่าวเล็กน้อย ทุกคนก็สบายใจแล้วครับ ให้ทุกคนปลอดภัยเถอะครับ หลังน้ำท่วมนี้คงได้พบกัน ขอบคุณทุกคนจริงๆที่มีไมตรีต่อกัน พวกเราคงเคยเกื้อกูลกันมา

16. อัสนี

วันนี้ ผู้ว่ามาออกรายการ บอกบางที่น้ำจะท่วมสูงสองเมตร บางที่หนึ่งเมตรและจะท่วมนานเป็นเดือนสงสัยต้องลาออกงาน มาเฝ้าน้ำกระมังถ้าท่วมอย่างนี้ก็ท่วมไปเลยไม่ต้องมีแผ่นดินเลย อยู่แบบวอร์เตอร์เวิรล์ไปเลย คือไปไหนใช้แต่เรือน่ะดีเหมือนกันจะได้ใช้เรือคันแรก ปลูกผักก็ใช้สำลีพันเมล็ดไว้เมื่องอกงามขึ้นมาก็กินได้หมดไม่ต้องใช้ดินปลูก ลองดูน่ะปลูกผักไม่ต้องใช้ดินน่ะ
    - สำหรับรถสำหรับที่ไม่มีที่จอดรถหนีน้ำท่วมน่ะใช้นี่เลยโฟมหนาๆน่ะที่เส้นจะไปบ้านแพ้วมีเยอะเอามายัดใต้รถเมื่อน้ำมาก็จะลอยให้ผูกไว้ด้วยน่ะเดียวลอยไปที่ไหนไม่รู้ด้วย
    -ส่วนตัวบ้านให้ใช้แผ่น ฟิวเจอร์บอรด์ ปิดไว้แล้วยิงกาวซิลิโคนที่ใช้กับตู้ปลา ยึดและซีลไปในตัว
    -หน้าบ้านให้ก่ออิฐบล๊อค สองชั้นให้เป็นร่องกลางแล้วเอาทรายใส่(บ้านเพื่อนที่บางบัวทองทำ)ขนาดน้ำที่ท่วมสูงเมตรแปดสิบ แต่ที่เพื่อนก่อไว้ต้านน้ำได้น้ำไม่เข้าบ้านมีซึมบ้างนิดหน่อยใช้ไดโว่สูบแล้วยุบ เขาอพยพกันแต่เพื่อนเขาไม่อพยพเขาอยู่ได้และเตรียมอาหารมาก่อนแล้วที่รู้เพราะได้ไปทำบุญที่วัดทางเหนือแล้วพระท่านบอกเตือนมาบางท่านก็เชื่อก็เตรียมอาหารกัน คือเราจะเครียมอาหารไว้กันประมาณหกเดือนอยู่ได้สบายๆ ทุกวันนี้น้ำก็ยังท่วมอยู่ก็ยังใช้ชีวิตอยู่ข้างในบ้านอย่างสบายๆ อย่างที่บอกจริงเท็จประการใดก็ไม่รู้ เห็นบอกกันว่าไทย จะเจอถึงสามรอบ ก็เตรียมกันไว้ล่ะกันแต่ถ้าเกิดเหมือนที่ได้เคยบอกกันไว้อีกครั้งน่ะกระผมเตรียมไว้แล้วคือคุยกับแฟนไว้ว่าถ้าเกิดอีกครั้งตามที่ ท่านบอก กระผมจะลาออกจากงานมาเตรียมของเพื่อหาที่หลบภัยอย่างเดียวครับพี่น้อง เออ..อีกอย่างน่ะครับสายสินธุ์ท่านที่เคยไปร่วมงานพิธีปลุกเสกพระที่เขาผูกสายสินธุ์ที่พิธีน่ะครับท่านบอกให้ล้อมบ้านไว้ช่วยกันสิ่งไม่ดีได้มากๆครับทำไว้ไม่เสียหายครับ
    คันแรกเป็นฟอร์นจูนเนอร์สองแผ่นก็ลอยเป็นแพเลย คันหลังเป็นวีโก้แผ่นเดียวก็ลอยแล้ว
    อีกแนวหนึ่งของเมืองนอกที่กั้นน้ำที่ได้ผลและกลับนำมาใช้ได้อีก
    นี่ก็อีกวิธีหนึ่งเลือกเอาน่ะครับจะประยุกต์ใช้วิธีไหนแต่ส่วนประกอบที่สำคัญที่สุดก็คือผ้าใบหรือผ้ายางใช้ได้กับวัสดุทุกชนิดดีกว่าถุงทรายที่เมื่อน้ำท่วมแล้วนานไปก็ชำรุดเผลอๆน้ำยังำม่หมดเลยถุงทรายพังไปแล้ว​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2011
  17. อัสนี

อ้อ..ลืมอีกภาพหนีง..ฝากเพื่อนๆด้วยระวังเจอเพื่อนๆมาเยือนแบบนี้เน้อ..
    ถ้าเจอแบบนี้คว้าเสื้อยันต์พร้อมหอกสโตร์โลหะไม่ทันแน่ๆเลย ฮิ...ฮิ...ฮิ....​

18. punpraya

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ ทุกท่าน
    -ขอบคุณพี่อัสนีครับ สำหรับวิธีป้องกันน้ำท่วมรถ ผมมีแต่มอ'ไซค์ ครับ จะยกยังไงดีเอ่ย ซี้อโฟมมายกก็แผ่นนึงตั้ง 2000 กว่า สงสัยต้องต่อแพต้นกล้วย...
    เรื่องภัยพิบัติที่ปีหน้าจะแรงกว่านี้ผมก็ได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะหนีไปไหน คงต้องสู้กันไปด้วยความศรัทธาในความรัก ความดี และ บารมีครูบาอาจารย์
    ถ้ามีข้อมูลอะไร ก็กระซิบกันบ้างนะครับ ผมเข้าใจว่าพี่อัสนีต้องเป็นสมาชิกของกลุ่มสู้ภัยพิบัติอะไรสักอย่างแน่ เดานะครับความรู้สึกมันตงิดๆ ว่าน่าจะใช่

- วันนี้เมื่อเย็นขี่รถไปตลาดนัด ขากลับเห็นคน4-5คนแบกกระสอบทรายอยู่ริมถนน(ไม่รู้จัก) เลยแวะไปถาม ว่าเหลืออีกเยอะไหม แล้วก็เลยลงไปช่วยเขาแบกจนเสร็จ คนในกลุ่มนั้นเขางง มากเลย ว่าไอ้นี่มันเป็นใคร 555 พอบอกชื่อ พ่อกับแม่เขาถึงรู้ ว่าลูกบ้านใกล้ๆนี้เอง เพราะผมไม่ได้อยู่บ้านหลายปี ไม่ค่อยมีใครรู้จัก วันนี้อิ่มใจมากเลย
    คนในกลุ่มนั้นเขาถึงกับบอกว่า ทีวีน่าจะมาถ่าย คนทำดี และการร่วมใจสู้ภัยน้ำของชาวบ้าน เขาบอกว่า อะไรวะ ขี่มอไซผ่านมา ลงมาแบกกระสอบเฉยเลย
    ผมอยากให้ น้ำท่วมครั้งนี้ แม้เราจะหลีกเลี่ยงมันไม่ได้ อาจจะสู้ไม่ไหว แต่เราจะไม่ไร้น้ำใจต่อกัน สิ่งเหล่านี้จะเป็นพลังงาน ดีๆ ที่ไปหักล้าง สิ่งที่ไม่ดี ถึงแม้ว่าผมอาจจะเป็นพลังงานเล็กๆเท่านั้น...

-พี่เปิดโลกครับ พระปิดตาสวยมากเลย พิมพ์นี้ดูเข้มขลังดีจัง วันนี้ผมไปตลาดตอนเช้า ซื้อ เชือกร่มมาแล้วครับ สำหรับคาดตะกรุดชุดสู้ภัยน้ำท่วม ซื้อมายาว 2 เมตร จะคาดสะพายแล่ง แบบพี่อัสนีแนะนำ 555 สะใจๆ

...สมัยผมทำงานที่สมุทรปราการ ผมเป็นหัวหน้าฝ่ายผลิต ในโรงงานเล็กๆแห่งหนึ่ง ตอนนั้นเป็นช่วง ของขึ้น ครับ
    ผมบ้าวัตถุมงคลมาก ในคอผมแขวนสร้อย 3เส้น เส้นละหลายองค์อยู่ หน้าอกนี่ตุงเลย ที่เอวคาดตะกรุดอีก 2เส้น ที่แขน มัดตะกรุดไว้7ดอกกับเสือกัลปังหา คือผมคุมลูกน้องเยอะครับ แต่ละคนก็เสือสิงห์กระทิงดุ ทั้งนั้น ถ้าไม่บ้าๆ เอาไม่อยู่ครับ 555 เจ้าของโรงงานเคยเรียกผมเข้าไปคุย ถามว่า เฮ้ยนี่ลื้อต้องแขวนขนาดนี้เลยเหรอวะ
    ผมก็บอกไปว่าที่นี่ปีศาจมันเยอะครับ 555 (ผมแขวนในเสื้อทั้งหมดนะครับ ไม่ได้โชว์ เขาเห็นมันตุงๆเลยจับดู นี่ยังไม่เห็นตะกรุดที่คาดไว้อีกนะ ถ้าเห็นเฮียแกคงคิดหนัก ว่าไอ้นี่มันบ้าหรือมันดีกันแน่)

แต่ตอนนี้ผมปกติแล้วครับ หรือจะเริ่มไม่ปกติอีกแล้วเนี่ย อิอิ

วันนี้ขอตบท้ายด้วยตะกรุด ...เอ่อ ตะกรุดปลอมครับโดนมา สักพักแล้ว ตอนได้มาผมสงสัยในเชือกที่ถัก เชือกแบบนี้ ชาวทำเทียมเขาชอบใช้กัน เลยลองผ่าดู ข้างในมีอลูมิเนียมม้วนไว้เป็นแกนเท่านั้นเอง555 โดนซ้า.....

วันนี้นึกยังไงไม่รู้ เข้าไปยูทูปแล้วเปิดเพลง พงษ์สิทธิ์ฟัง ทั้งๆที่ไม่เคยฟังมานานแล้ว วันนี้ฟังแล้วมันเหงาๆซึ้งๆ ไงไม่รู้ ผมฟังเพลง "แค่นั้น" ครับ ฟังมา 10กว่าเที่ยวแล้ว555 ตั้งแต่เริ่มตอบกระทู้แหละครับ

ขอให้พี่น้องทุกท่าน ปลอดภัย มีชัยชนะ และตกอยู่ในความรัก ทุกท่านครับ...

ขนาดไฟล์:
      101.3 KB
      เปิดดู:
      69
  19. punpraya

555 วันนี้ทุกคนหายไปหมดเลย เตรียมตัวรับมือกันหรือครับ
    -คนอื่นๆผมไม่สงสัย แต่พี่เปิดโลกนี่ ไปเก็บตัวหนีน้ำที่ วิสุทธิกษัตริย์ แน่นอน อย่างนี้ต้องฟ้องพี่ตุ๊กกี้ ...
    อืมวันนี้วันอาทิตย์ สงสัยไปเที่ยวไหนกันหมด อืมคุ้นๆว่าพี่เปิดโลกไม่มีคอมที่บ้านหรือคอมพัง อะไรสักอย่าง วันนี้ก็เลยคงไม่ได้เข้ามา เงียบเหงาไปเลย

-สถาณการณ์เป็นยังไงกันบ้างครับ เอารูปมาฝากครับ เพื่อการเตรียมตัว ผมยังปกติดีครับ สำหรับวันนี้...

ขนาดไฟล์:
      125.9 KB
      เปิดดู:
      73
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2011
  20. เปิดโลก

สุขใจ สุขกาย ทุกๆท่านครับ

.....คุณอัสนีมีภูมิรู้เยอะมากครับ ทั้งทางโลกและทางธรรม ได้รู้จักกับคุณอัสนีถือเป็นโชควาสนาจริงๆ เป็นเสาหลักค้ำพวกเราไว้ด้วยนะครับ ภาพสุดท้ายคุณตัวอะไรนั่นน่ะ ยังอยู่มั๊ยครับ อยากเปลี่ยนกระเป๋ามาช่า(ใหม่)

.....แฟ้มบุคคลและกระทู้เรา ขอปรบมือให้คุณดอกรักครับ ที่บำพ็ญสาธารณะประโยชน์เป็นที่เชิดหน้าชูตา ไปไหนมาไหนผมจะได้บอกว่านี่แหละ"น้องผม น้องผม" เรื่องมอฯไซด์ถ้ายกไม่ได้ ให้เติมน้ำมันเครื่องจนเต็ม แล้วปล่อยให้ท่วมไปเลย น้ำลดแล้วค่อยถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้ง พวกระบบไฟก็ถอดออกก่อนก็ดี พระเครื่อง-ตระกรุดอย่าลดลงเยอะนะครับ แขวนเป็นเพื่อนผมด้วย ตัดใจถอดออกไม่ได้ แต่ละวันรวมเกือบ20องค์ ตระกรุดท่านนายกฯโดนมา ก็แสดงว่าจะได้ลาภสัตว์2เท้า(มันเกี่ยวกันมั๊ยครับ) มันเป็นทุกขลาภ เมื่อวานเก็บตัวนอนครับ ช่วงนี้ไม่อยากออกไปตากแดด เดี๋ยวผิวเสียครับ ไม่ได้อยู่วิสุทธิ์กษัตริย์นะครับ ถ้าจะไปจะชวนน้องดอกรักไปด้วย จะได้อ้างกับแฟนได้ว่าน้องดอกรักชวนครับ

.....คุณนวโกฏิยังไม่มีเวลาถ่ายภาพให้ ต้องคอยตั้งรับ"ป้าน้ำ"อยู่ หรือซุ่มเก็บอะไรอีกหรือเปล่า ขอให้ปลอดภัยทุกท่านครับ