หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
    -วันนี้โอกาสพิเศษจริงๆ พี่ไพศาลเข้ามาให้ความรู้ กับน้องๆอีกครั้ง ขอบคุณมากครับพี่ ความรู้ลึกๆแบบนี้ หาได้ยากครับ ขอบคุณพี่มาก

-ฟังประสบการณ์ที่พี่ไพศาลเล่าแล้วโอ้โหๆๆ เด็ดขาดจริงๆ ต้องขอบคุณพี่เปิดโลกอีกครั้งครับ ฮ่าฮ่าฮ่า แบบนี้เราก็ ซ่าส์ได้แล้ว (ล้อเล่นครับ อิอิ)

-วันนี้นั่งอยู่ ที่บ้านเพื่อนผมขี่มอไซค์ผ่านมา ป๊อกๆๆๆๆๆ มาถึงก็จอดถาม ...ว่างเปล่า ไปดูน้ำสาย4กันดีกว่า...
    เอ๊า..เอาก็เอา เพื่อนผมมันก็กลับไปเอารถเก๋งมารับ แล้วก็ไปกัน วิ่ง ผ่านวัดนางสาว ออกอ้อมน้อย ไปเข้าสาย4 ไม่มีน้ำท่วม ตามถนนเลยครับ แต่ตามริมฝั่งท่าจีนมีปริ่มๆบ้าง

พอไปถึงสะพานข้ามไปมหิดล มีเจ้าหน้าที่มาโบกไม่ให้ข้ามไปผมจอดถามเขาบอกว่า น้ำสูงมาก ขืนไปก็รถดับแน่ ผมเลยเลี้ยวซ้ายออกเส้นไปนครปฐม ไปจอดตรงข้ามมหิดล ขี้นสะพานลอยไปดู พบว่าน้ำมันท่วมถนนฝั่งมหิดลหมดแล้ว ที่ถนนก็ราวครึ่งล้อ ที่น้ำมันยังไม่ข้ามมาสาย4เพราะติดเกาะกลางถนนครับ มองไปไกลๆเส้นเข้ากรุงเทพก็ท่วมหมดแล้วเขาไม่ให้รถผ่านไปเลยครับ

ดูอยู่สักพักพอสบายตาแล้ว(เเอบดูน้องน่ารักคนนึงที่มาดูน้ำท่วมอยู่ด้วยครับ) ก็ออกต่อกะว่าจะไปดูไร่ขิงต่อ..
    เจ้ากรรม เพื่อนผมดันวิ่งผิดเลน ดันขึ้นสะพานกลับรถเข้าไปหาไอ้ตรงน้ำท่วมที่ผมไปยืนดูอยู่เมื่อกี้แหละ เวรกรรม กว่าจะฝ่าออกมาได้ลุ้นแทบแย่กลัวรถดับ น้ำจากรถสิบล้อที่วิ่งมาข้างๆก็ซัดตัวรถดัง กึงๆๆ โถนี่มันอะไรกันนี่ แถมรถตู้คันหน้าโน่นดันดับกลางถนนอีก เห็นคนวิ่งไปช่วยเข็นจนติด โอ้ น้ำใจยามยาก สาธุๆ

พอหลุดออกมาได้ก็วี่งไปวัดไร่ขิงไปดูน้ำริมตลิ่งก็ปริ่มๆครับ เลยแวะเข้าไปกราบหลวงพ่อวัดไร่ขิง ขอให้หลวงพ่อท่านคุ้มครองจังหวัดเราและคนไทยด้วยครับ เสร็จแล้วก็หยอดเงินทำบุญเล็กน้อย ครับ ตามประสาคนเบี้ยน้อย แต่ชอบทำ ยังไงได้ก็ฝากกระแสบุญไว้ที่วัดไร่ขิง ตอนขอพรผมก็นึกถึงพี่ๆน้องในนี้ด้วยนะครับขอให้ปลอดภัยทุกท่าน

วันนี้ผมเอาเครื่องรางรูปปลาตะเพียนมาฝากครับ ไม่ทราบที่ไหนเหมือนกัน มีตะกรุดติดมาด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      64.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      24.7 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      24.8 KB
      เปิดดู:
      50
  2. paisan yuoun

paisan yuoun สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2011
    ได้ครับคุณเปิดโลก เหรียญที่ออกวัดศาลาครืนจะมีขนาดเล็กกว่า ความสวยงามน้อยกว่า เหรียญที่ออกที่วัด กาหลง ส่วนเหรียญ 17 นั้น ไม่มีหางตรงนะครับ มีแต่หางหยักแล้วมีจุดเล็กๆตรงปลายหางครับ

3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณอาและพี่ๆทุกคน....
    ...วันนี้ตื่นขึ้นมาอ่านข่าว น้ำจากคลองมหาสวัสดิ์ มุ่งสู่คลองภาษีเจริญ จะท่วมสมุทรสาครสูง 1-2 เมตร ภายใน 10 วัน ส่วนสมุทรปราการน้ำจะล้นท่วมในเมือง ปากน้ำ และริมแม่น้ำเจ้าพระยา ผวจ.เตือน กระทุ่มแบน บ้านแพ้ว และอ.เมืองสมุทรสาคร รับมือน้ำท่วม 2-3 วันนี้
    เวลา 00.10 น. รศ.เสรี ศุภราทิตย์ ผู้อำนวยการศูนย์พลังงานเพื่อสิ่งแวดล้อม อุทยานสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร กล่าวผ่านสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสว่า ขณะนี้น้ำทะเลหนุนสูง เป็นข่าวที่น่ากังวล ทำให้คนตกใจ เมื่อมีคันกั้นน้ำชำรุด น้ำจะท่วมแรงมาก จึงต้องระวังเรื่องคันกั้นน้ำเป็นพิเศษ ส่วนน้ำเหนือจะมาหนักทางตะวันตกของกรุงเทพมหานคร

ขณะนี้สถานการณ์น้ำที่นครสวรรค์ดีขึ้นมาก เริ่มทำความสะอาดกันแล้ว ส่วนน้ำที่อยุธยา ปทุมธานี ประมาณ 4,000 ล้านลูกบาศก์เมตรยังเอ่อท่วมอยู่ ที่อ.บางไทร จ.อยุธยา มีปริมาณน้ำ 3,500 ล้านลูกบาศก์เมตร สถานการณ์ยังทรงๆ มีลดลงเล็กน้อย ส่วนสภาพอากาศลมมรสุมตะวันอกเฉียงเหนือยังแรง ขณะที่ระดับน้ำทะเลหนุนสูงสุดจะเริ่มลดระดับลง

เรื่องการระบายน้ำ ทางด้านตะวันตกของกทม. ต้องรับน้ำมาก แต่มีระบบระบายน้ำที่ไม่ดี ขณะที่ทางด้านตะวันออกรับน้ำน้อยกว่า แต่คูคลองสามารถป้องกันได้ ได้เสนอแนะให้รัฐบาล เร่งสูบน้ำจากคลองหกวา ออกไปสู่จุดระบายน้ำที่ดีสุดคือที่คลองพระองค์เจ้าไชยานุชิต ลงไปที่คลองด่านก่อนลงทะเล

ขณะที่ทางด้านตะวันตกของกรุงเทพฯ มีแต่คลองขวางเอียง หรือขวางตรง เมื่อน้ำมามาก ก็จะเอ่อข้ามทุกคลองมาตลอด ทั้งคลองพระพิมล คลองประปา คลองทวีวัฒนา ตลองมหาสวัสดิ์ จะมาลงที่คลองภาษีเจริญ คลองสนามไชย สรรพสามิต รอน้ำที่ล้นคันคลอง ต้องท่วมก่อน และลงทะเลไป อาศัยการสูบน้ำเพื่อลงแม่น้ำท่าจีน และแม่น้ำเจ้าพระยา

สถานการณ์เลวร้ายสุดที่อาจเกิดขึ้น ทางด้านจ.สมุทรสาคร คลองจะรับน้ำเหนือมา ซึ่งจะล้นแน่ๆ และเมื่อล้นคลองแล้ว ต้องเข้าจ.สมุทรสาคร คลองภาษีเจริญ ก็จะล้นและท่วมสมุทรสาคร ระดับความสูง 1 เมตร จะท่วมจ.สมุทรสาครเกือบทั้งหมด บางส่วนอาจจะสูง 1-2 เมตร ปริมาณน้ำตอนนี้อยู่คลองมหาสวัสดิ์ ใช้เวลาที่น้ำจะลงมาไม่เกิน 10 วัน น้ำจะถึงคลองภาษีเจริญ หลังจากนั้นลงมาท่วม จ.สมุทรสาคร

สำหรับ จ.สมุทรปราการ ตอนนี้น่าห่วงที่ อ.เมือง ที่ปากน้ำ และที่ใกล้แม่น้ำเจ้าพระยา น้ำจะล้นคันกั้นน้ำบางกระเจ้า ท่วมสูงน้อยกว่า 1 เมตร ส่วนที่คลองสำโรงถ้าล้นคันก็จะท่วมเล็กน้อย แต่ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่น่ามีปัญหา ต้องระวังนิคมอุตสาหกรรมบางชัน ลาดกระบัง

ทั้งนี้ นายจุลภัทร แสงจันทร์ ผู้ว่าราชการ จังหวัดสมุทรสาคร ได้ออกประกาศเตือนประชาชน จ.สมุทรสาคร เตรียมรับสถานการณ์อุทกภัย คือ ขนย้ายสิ่งของขึ้นสู่ที่สูง รวมทั้งย้ายปลั๊กไฟ สวิทช์ไฟฟ้าขึ้นสู่ที่สูง เพื่อลดความสูญเสีย แบ่งเป็นระดับความเสี่ยงของ 3 อำเภอ ได้แก่ อ.กระทุ่มแบน อ.บ้านแพ้ว และ อ.เมืองสมุทรสาคร หลัง แม่น้ำท่าจีนมีปริมาณเพิ่มสูงขึ้น น้ำเอ่อล้นตามพื้นที่ลุ่ม

อ.กระทุ่มแบน จะมีน้ำท่วมสูง 50-80 ซ.ม. ให้ย้ายของขึ้นที่ระดับความสูง 1.0-1.5 เมตร ภายใน 2-3 วันนี้

อ.บ้านแพ้ว จะมีน้ำท่วมสูง 30-50 ซ.ม. ให้ย้ายของขึ้นที่ระดับความสูง 1.0 เมตร ภายใน 2-3 วันนี้

อ.เมืองสมุทรสาคร จะมีน้ำท่วมสูง 30-50 ซ.ม. ให้ย้ายของขึ้นที่ระดับความสูง 1.0 เมตร ภายใน 3-5 วันนี้

...จาก Manager Online อ่านแล้วทำให้ต้องรีบเปิดเว๊ปพลังจิตเลย ขอให้คุณพระคุ้มครองคุณอาๆและพี่ๆ ทุกคนปลอดภัยนะครับ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดบ้านผมอยู่แถบแม่น้ำเจ้าพระยา ระวังน้ำเอ้อล้นอยู่ เพิ่มขึ้นทุกวัน ขอจบแบบสายนักข่าวหน่อยละกัน เฮ้อๆ "เราจะฝ่าวิกฤตการณ์น้ำท่วมไปด้วยกัน" สู้ๆ...
    @คุณอานายกสมาคมเดี๋ยวผมไปฟ้องน้อง 7-11 นะ คริๆ... อย่างที่คุณอาว่าน่ะครับผมก็รู้จักเว๊ปนี้พร้อมกับกระทู้นี้ ดีใจจังครับที่ได้รับสิ่งดีๆจากคุณอาและพี่ๆทุกคน...
    @คุณอาไพศาลครับ คิดถึงจังเรื่องเล่าประสบการณ์จากคุณอา ถ้ามีเรื่องอื่นก็เล่าได้นะครับพี่เจมส์เค้าไม่หวงกระทู้นี้หรอกครับ อิอิ....

4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

บารมีองค์สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ทุกๆท่านครับ

-ท่านนายกสมาคมฯครับ
    .....สบายใจอะไรหรือครับ มีการทัวร์ดูน้ำท่วมด้วย แล้วน้องคนนั้นภาพด้านหน้าล่ะครับ ภาพชมพู่,แตงโมแถวนั้นไม่มีหรือครับ แต่ขอโมทนากับการได้ไปทำบุญและกราบหลวงพ่อวัดไร่ขิงด้วยนะครับ ปลาตะเพียนผมดูไม่เป็นเหมือนกันครับ ดูฟอร์มเก่าขลังดีครับ เหรียญหลวงพ่อปู่ส่วนใหญ่เค้าเจอประสบการณ์เรื่องเหนียว แต่ผมว่าต้องมีเมตตาด้วยแน่ๆ จัดชุดเตรียมสู้ศึกได้ครบหรือยังครับ พระเครื่องตระกรุด อย่าลืมนะครับ"เป็นนักรบก็ต้องพร้อมจะเป็นนักรักได้ทุกเมื่อ"5555

-คุณไพศาลครับ
    .....ขอบคุณมากครับ อยากรบกวนคุณไพศาลเข้ามาผ่าเหรียญชี้ตำหนิ แนะนำความรู้ประสบการณ์บ่อยๆนะครับ ยังหาภาพอาจารย์วัติไม่เจอเลย ต้องค่อยๆหา เหรียญ06ก็ปลอมเนี๊ยบมาก ผมดูเหรียญปลอมอยู่ตั้งนาน ถ้าไม่นับเรื่องตำหนิเหมือนมาก แล้วเหรียญรุ่น4ยอดปี14(ปืนแตก) ขอรายละเอียดจำนวนจัดสร้างได้ไหมครับ ประสบการณ์เรื่องเด่นๆอะไรบ้างครับ เคยได้ยินลูกศิษย์ยุคแรกๆบอกต้องรุ่นนี้ เห็นตามหากันอยู่ตลอด ขอบคุณมากครับ

-หลานชัยณรงค์ครับ
    .....ขอบคุณมากครับ ผู้สื่อข่าวที่เป็นห่วงสถานการณ์ของชาวสมุทรสาครเรา ข้อมูลดีจริงๆ จะได้เตรียมตัวเตรียมใจ เตรียมแทงหวย(เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ยะ) เอาฮานะครับ ของไม่ดีอย่าเข้าใกล้ พวกอาเล่นสนุกๆบันเทิงเอาลุ้นเสียว(หาค่าแฟลตนักร้อง-หน่วยกิตนักศึกษา)555

.....สุขใจ ปลอดภัย ร่ำรวย ทุกๆท่านครับ

5. เปิดโลก

มีทรัพย์มั่งคั่ง ทุกๆท่านครับ

.....เข้าไปดูพระเครื่องที่เวป"อูกระทุ่มแบน" เจอพระปิดตา รูปเหมือน เครื่องรางหลวงปู่รุ่ง วัดท่ากระบือ ไม่เคยรู้เลยว่ามีสร้าง(ผมตกข่าวบ่อยๆ) ราคาไม่ถึงหมื่นด้วย แต่ปิดไปหมดแล้ว อย่างไรขอรบกวนผู้รู้ เข้ามาให้ความรู้ด้วยครับ ว่าสร้างที่วัดท่ากระบือหรือเปล่า และหลวงปู่รุ่งปลุกเสกเดี่ยวหรือพุทธาภิเษก ทำไมราคาถึงไม่แรงนักครับ ขอรบกวนและขอบคุณมากครับ
    .....ขออนุญาตเจ้าของภาพไว้ด้วยนะครับ นำมาแสดงเพื่อเป็นวิทยาทานครับ

6. punpraya

สวัสดีครับทุกๆท่าน
    -ขอบคุณน้องชัยมากครับ สำหรับข้อมูล เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณๆ
    -ขอบคุณพี่ไพศาลอย่างยิ่งครับ ที่กรุณาเข้ามา ให้ความรู้ เข้ามาบ่อยๆนะครับพี่
    -พี่เปิดโลกครับ ไม่ได้สบายใจหรอกครับ มันกังวลครับ เลยขอไปดูของจริงซะเลย จนร่วมเป็นผู้ประสบภัยซะแล้ว
    สำหรับรูปน้องคนนั้นผมไม่กล้าไปถ่ายข้างหน้าเขาหรอกครับ ผมมันชอบปิดทองด้านหลัง ฮ่าฮ่า (กลัวเขาด่าเอา)

ตอนนี้ทัพหน้าของน้ำมาแล้วครับ ตีแตกไปหลายที่แล้ว ทั้งทางท่ากระบือ ประตูน้ำบางพระ วันนี้ผ่านไปเห็นจมไปหลายสวนแล้ว หนักใจจริงๆครับ

บ่ายนี้ผมมีภารกิจร่วมใจกับคนในหมู่บ้าน ร่วมลงแขกถมปิดปากคลองแถวบ้าน จุดนี้เป็นจุดอันตรายจุดหนึ่ง กั้นคงไม่อยู่ถมปากคลองมันซะเลย!

ในวิกฤติยังมีโอกาส ในความยากลำบากอาจจะมีความรัก เกิดขึ้นก็ได้ใครจะไปรู้ ฮ่าฮ่า อาจจะพบรักข้างกระสอบทรายก็เป็นได้

ขอให้พี่ๆน้องทุกท่านปลอดภัยมีชัยชนะครับ ผมขอเป็นหัวหมู่ทะลวงฟันเจอซะก่อนแล้วกัน ใกล้วิกฤติเต็มทีแล้ว

ปล.เพิ่งเห็นรูป วัตถุมงคลหลวงพ่อรุ่ง ที่พี่เปิดโลกมาโพส เดี๋ยวจะหาข้อมูลมาให้นะครับ แต่เคยเห็นอยู่รูปหล่อนี้คงไม่ทันน่ะครับ สร้างปี25ต้นๆ ถ้าจำไม่ผิดออกที่วัดหนองนกไข่หรือไงนี่ เลยไม่แรง ส่วนปิดตาทันครับ แต่น่าจะมีอะไรที่ทำให้ไม่แรง ขอเวลาหาข้อมูลนิดนึงครับ แหวนพิรอดนี่ไม่เคยเห็นเลยครับ ขอเวลาหน่อย

อ้อผมฝากรูปน้องๆที่มากรอกทรายไว้ด้วยครับ พี่เปิดโลกมาช่วยกันไหมครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2011
  7. เปิดโลก

สมหวังทุกกรณี ทุกๆท่านครับ
    .....ท่านนายกสมาคมฯครับ หวังให้มีแต่"วิตกแต่ไม่มีอันตราย"นะครับ หากแม้นได้พบกระดูกคู่ในวาระนี้ คงเป็นวาสนาของทางฝ่ายหญิงเป็นแน่แท้ แต่หากเป็นเยี่ยงนี้เพื่อนของหญิงเอาเบอร์มาให้ผมน่ะครับ ฝากดูแลน้องๆด้วยครับ ยังติดงานอยู่555 สู้ๆ

8. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านช่วงนี้น้ำท่วมกันหลายจุดจิงๆครับ
    วันนี้เพิ่งนำข้าวของไปช่วยที่ลพบุรี กับ สระบุรี มาครับ
    ไปกับครอบครัว เป็นกำลังใจให้พี่ๆทางสมุทรสาครด้วยคนครับ
    เห็นอาดอกรักเอารูปมาลงแล้วคิดว่าคงปลอดภัยแน่ครับ มีคนช่วยก่อสร้างน่ารักๆแบบนี้ครับ
    เรื่องพระเครื่องตอนนี้ เพิ่งได้ พยัคคำรณ เนื้อทองแดง มาเหรียญ
    ยี่สิบห้า พุทธศตวรรษ เสือจันทร์เพ็ญหลวงปู่แย้ม ครับ
    ว่างๆผมจะเอารูปมาลงครับ
    วันนี้ไปก่อนครับ สวัสดีครับ

9. punpraya

ผมเล่นเวปนี้มาตั้งแต่ปี2006 แต่ก็ไม่เคยแสดงความเห็นหรือเล่าอะไรมากขนาดนี้ ผมรู้สึกอบอุ่นรุ้สึกดีๆกันโพสนี้มาก .............

ผมเองจริงๆแล้วเป็นคนที่บ้ามาก เพี้ยนๆ ผมจึงไม่อยากจะไปแสดงความรู้สึกอะไร แต่ในโพสนี้ผมรู้สึกดี...จัง

ผมมาถึงเรื่องยุ่งยากในชีวิตซะแล้ว (ไม่เกี่ยวกับน้ำท่วมนะครับ) ผมหวั
    ห้พี่ๆน้องๆทุกคนปลอดภัยมีชัยชนะครัย ผมรักพี่ๆน้องๆทุกคนในโพสนี้ครับ ถึงแม้เราจะไม่คยเจอกัน

วันนี้จิตใจไม่ปกติเลยครับ ผิดพลาดขออภัย ขอขอบคุณพี่ชาย ที่ส่งข้อความมาครับ

10. paisan yuoun

paisan yuoun สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2011
    ครับคุณเปิดโลกเหรียญปี 06 ปลอมเยอะเพราะว่าปลอมง่าย ผมเองเจอที่ใหนยังไม่กล้าเสี่ยง ส่วนเหรียญ รุ่น สี่ยอดนั้น จริงครับคนในกาหลงจะหวง เพราะเป็นเหรียญที่หลวงปู่ท่าน ออกแบบยันต์เองเลยน่ะครับ สุดยอดเลยรุ่นนี้ สร้างน้อยจำนวนการสร้างผมไม่แน่ใจเท่าไหร่นะครับ เอาไว้ผมกลับบ้าน จะไปค้นมาให้นะครับ น้องดอกรัก เป็นศิษย์หลวงปู่ก็เหมือนเป็นพี่น้องท้องเดียวกันนะอย่าคิดมาก

11. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร๊าบคุณอาๆและพี่ๆ..
    ...วันนี้คุณอาดอกรักเป็นอะไรป่าวครับอย่าคิดมาก อย่างน้อยผมก็รักและเคารพคุณอาและพี่ๆทุกคนเหมือนกันครับ รู้สึกดีๆจริงๆที่เห็นพวกคุณอาและพี่ๆทุกคนเข้ามาให้ความรู้กัน... นั้นผมขอส่งน้องๆ จิตอาสาไปให้คุณอาดอกรักล่ะกัน จะได้หายจิตใจไม่ปรกติ คร๊าบบ...
    ปล.@พี่เจมส์อย่าลืมรูปเอามาให้ดูบ้างนะครับอยากเห็นๆๆ...
    ปล.@คุณอาเปิดโลกครับแล้ววัดกระซ้าขาวอยู่ตรงไหนหว่า... ไกลจากวัดกาหลงมากไหมครับ เห็นเหรียญหลวงพ่อปู่แล้วนึกถึงยังงัยไม่รู้ ค้นหาประวัติอ่านอยู่ตั้งนานเพราะไม่ค่อยทราบประวัติ วันหน้าจะได้เข้าไปกราบขอพรที่วัดซักหน่อย เห็นเหรียญในเน็ตไม่ค่อยกล้าหาบูชาที่อื่นคงต้องให้คุณอาแนะนำก่อน...
    ปล.@ขอบคุณ คุณอาไพศาลครับสำหรับความรู้สายตรงจริงๆ...
    ...ขอให้คุณพระคุ้มครองให้คุณอาและพี่ๆทุกคนปลอดภัยนะครับ...

ขนาดไฟล์:
      10.7 KB
      เปิดดู:
      41
    • images (1).jpg
      images (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      4.5 KB
      เปิดดู:
      589
  12. punpraya

สวัสดีครับพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ
    - วันนี้ สัญญาณอันตรายเข้ามาใกล้ทุกทีแล้ว เมื่อเช้า เฉพาะที่หมู่บ้านผม คันดินริมแม่น้ำ แตกถึง 3จุด วันนี้คน ก็ออกมาช่วยกันให้ไขว่ไปหมด ผมเองก็ อยู่ในน้ำเกือบทั้งวัน ต้องไปตัดต้นหมากมาทำเสาเกือบ30ท่อน แล้วใช้แรงคนไปปักทดแทนคันดินที่หัก ปักแทบไม่ลงเพราะ คันดินมีรากไม้เยอะมาก ทำจนเกือนเย็นถึงได้อุดช่องนั้นได้ แต่อีก2บ้านที่ คันแตกเหมือนกัน ก็มีคนไปช่วยเยอะอยู่ แต่ไม่รู้ว่าทำไปได้ถึงไหน พรุ่งนี้น้ำจะดันสูงแค่ไหน คันใครจะแตกอีกยังคาดเดาไม่ได้
    เห็นเจ้าของสวนที่คันแตกน้ำเข้าไปท่วมต้นไม้หมด ยืนร้องไห้อยู่ริมถนน .... สะเทือนใจจริงๆครับ

คันแตกคราวนี้ ได้เห็น น้ำใจของคนหลายๆคนที่ออกมาช่วยกันอย่างแข็งขัน บางคนไม่เคยคุยกันก็ได้มาคุยกัน ได้มาลำบากลำบน ร่วมกัน หยิบยื่นน้ำใจให้กัน
    บางท่านแก่แล้ว ช่วยไม่ไหว ก็ยังมีน้ำใจเอาน้ำมาแจกให้ทานกัน เป็นด้านดีๆที่งดงามมากครับ

น้ำมาคราวนี้หนักจริงครับ มันเหมือนวงกลม ที่มีบ้านผมเป็นจุดศูนย์กลาง แล้วตอนนี้วงกลมมันก็เล็กลงเรื่อยๆ
    ขอให้พี่ๆน้องๆทุกท่านปลอดภัยครับ

-ขอบคุณพี่ไพศาล น้องชัยณรงค์ด้วยครับ วันนี้พี่เปิดโลกไปไหนเอ่ย....

13. เปิดโลก

พ้นภัย ปลอดภัย ทุกๆท่านครับ

-น้องเจมส์ครับ
    .....ขอโมทนาน้องเจมส์กับครอบครัวด้วยนะครับ ที่ไปช่วยเหลือพี่น้องเราดีแล้วๆ

.....ขอบคุณมากครับ "เป็นศิษย์ลูกปู่ก็เป็นพี่น้องกัน" จริงๆครับ ปลื้มใจครับ

.....วัดกระซ้าขาว อาก็ไม่เคยไปครับก็อยู่แถวกาหลง ชีปะขาวแถวนั้นล่ะครับ ถ้าอยากได้เหรียญเดี๋ยวดูให้ สั่งไว้เหมือนกัน แต่เค้าบอกช่วงนี้ทำไมมาหากันเยอะ

.....เช้านี้ให้น้องชายส่งของเล็กๆน้อยๆไปให้ ไม่แพงอะไรหรอกครับ แต่คิดว่าเหมาะกับท่านนายกฯ เป็นของหลวงปู่แย้มวัดตะเคียนกับหลวงปู่หมุน(อันนี้ทำสร้างแจกที่วัดบ้านจานก่อนรุ่นเสาร์5) คุณไพศาลพูดถูกแล้วนะครับ พวกเราถ้ามีอะไรให้ช่วย บอกมาเลย เมื่อวานอยู่บ้านครับ ตอนนี้คอมฯที่บ้านเสีย อีกเครื่องถวายให้วัดหนองสะเดาไปนานแล้ว ทุกวันนี้ใช้คอมฯที่ทำงานครับ ฟังคุณดอกรักพูดเรื่องเพื่อนๆที่มาช่วยกั้นน้ำ ปลื้มใจจังครับ อยากจะไปร่วมด้วยเลย(ยิ่งถ้ามีน้องๆตักทราย) เห็นน้ำใจในยามยาก อย่าลืมนะครับ พี่น้องกัน

14. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    ตอนผมไปเที่ยวสมุทรสาคร ผมไปนอนที่บ้านเพื่อนครับ
    คราวนี้พ่อ แม่ เค้าก็เลี้ยงข้าวผมครับเขาบอกว่าจะพาไปกิน
    อาหารที่ทะเลผมก็งงว่า สมุทรสาครติดทะเลด้วยเหรอเพิ่งรู้
    ขับรถเลียบถนนพระราม2 มาเรื่อยๆครับก่อนถึงวัดกาหลง
    ก่อนถึงไกลมากครับเลี้ยวซ้าย ผมไม่รู้เรียกว่าอะไรครับถ้าเห็นจำได้ครับ
    ตรงไปเรื่อยๆเกือบถึงทะเลผ่านนาเกลือ อะไรมากมายครับเห็น วัดกระซ้าข้าว
    อยู่ทางซ้ายมือครับ แล้วตรงไปอีกนิดถึงร้านอาหารติดทะเลครับ
    แต่ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไรครับ ไม่รู้มีประโยชน์หรือเปล่าครับ ^^

15. punpraya

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    -ขอบคุณพี่เปิดโลกมากครับ ทั้งเรื่องความห่วงใยและสิ่งที่มอบให้ ตอนนี้ไม่มีอะไรแล้วครับ แค่จิตมันตกไปชั่วขณะ
    -น้องเจมส์ครับ สบายดีนะครับ
    -สวัสดีท่านอื่นๆด้วยครับ

............. วันนี้คันที่หมู่ 12 ไกลจากบ้านผมวัดแบบเส้นตรงคงราว 2-3กม. คันแตก น้ำท่วมสวนกล้วยไม้ตรงนั้นยันยอด และไหลข้ามถนนไปท่วมบ้านริมน้ำแถวนั้นอีกหลายหลัง ผมไปช่วยเขายกทรายมาตั้งแต่เที่ยง เพิ่งกลับมาหาข้าวกิน เดี๋ยวคืนนี้ก็คงต้องไปอีกเพราะคันดินที่หัก อีก2จุด ยังไม่ได้ทำต้องทำตอนกลางคืนที่น้ำลง และยังต้องไปปิดปากคลองที่ต่อกับแม่น้ำอีก น่ากลัวมากครับ
    .... คือมันไม่มีอันตรายถึงชีวิตหรอกครับ แค่ข้าวของเสียหายและลำบากเท่านั้น
    .... แต่สำหรับชาวสวนแล้วถ้าน้ำท่วม นั่นหมายถึงพืชผลจะเสียหายหมด กว่าจะปลูกใหม่ก็ใช้เวลาอีกเป็นปีๆ ระหว่างนั้นก็ต้องไปกู้หนี้ยืมสินเขามา มันก็ แทบหมดตัวแหละครับ คงเหลือแค่หัวใจเท่านั้น
    ....ตอนนี้ผมก็ วิ่งวุ่นไปช่วยเขา ตามที่ๆเดือดร้อน รู้จักไม่รู้จักผมไม่สนหรอกครับ ทำเสร็จก็กลับ

ผมเสียใจกับคนที่เอาแต่ก่นด่ารัฐบาลหรือหน่วยงานของรัฐ ซึ่งจริงๆแล้วด่าได้ไหม ผมว่าได้ครับ แต่ถ้าเอาแต่ด่าอย่างเดียวบ่นอย่างเดียว ไม่ช่วยเหลือตัวเองและผู้อื่น อันนี้ไม่ดีเลยครับ

ในวิกฤติผมก็ได้พบกับทั้งน้ำใจและคนที่เห็นแก่ตัว ซึ่งผมก็ไม่ได้ว่าอะไร มันเป็นสิทธิของเขา
    และนอกจากนั้นผมยังได้พบ สาวๆ ที่ปกติจะเก็บตัวอยู่กับบ้าน แต่เมื่อน้ำท่วม เธอก็ออกมาช่วยกันยกทรายกรอกทราย

พี่เอ๊ย ... แหมมันแสนจะโรแมนติก ส่งกระสอบทรายให้กัน บางทีมือมันก็โดนกัน บางทีมือผมก็ไปโดนตัวเขา แหม ผมไม่ได้ตั้งใจนะครับ เวลาโดนผมก็ขอโทษทุกที แล้วต่างฝ่ายก็ยิ้มอายๆ ว่ากันไปแหละครับ ...

ขอบคุณน้ำใจ พี่ๆน้องๆทุกท่านที่ห่วงใยมาครับ ช่วงนี้ไม่มีเรื่องพระเครื่องมาเล่าเลย ต้องขออภัย แต่อยากเข้ามาคุยด้วยครับ

16. เปิดโลก

.....ไปบำเพ็ญบุญกลายๆเลยนะครับ ช่วยเหลือผู้อื่นขนาดนี้ ขอร่วมโมทนาชื่นชมอย่างเต็มๆครับ เยี่ยมสุดยอดน้องเรา สร้างทานบารมีไว้มากๆ ให้อนิสงค์นี้ปกป้องคุ้มครองให้พ้นทุกภัยตลอดไป
    .....แล้วบรรยากาศโรแมนติคเนี๊ยะ บรรยายซะเห็นภาพเลย มันรู้สึกเหมือนมีพลังดูดบางอย่างมีกำลังมหาศาลคอยกระชากผมเข้าไปด้วยเลย5555 หาช้างเผือกกลับมานะครับ สิ่งที่ผมส่งไปก็เพื่อกรณีนี้แหละครับ
    .....ขอปิดท้ายด้วยเหรียญหลวงปู่ทวด หลวงพ่อเล็ก วัดเขาดิน เหรียญนี้มีประสบการณ์มาก ทหารไปเจอกันมากลับมาเล่าให้หลวงพ่อฟัง แล้วเด็กไม่กี่ขวบคลานตกลงมาจากตึก3ชั้นไม่เป็นอะไรเลย

17. mrchainarong

สวัสดีคร๊าบคุณอาและพี่ๆทุกๆคน...
    ...วันนี้เห็นคุณอานายกสมาคมสบายใจแล้วค่อยรู้สึกดีขึ้นหน่อย แหม๋คุณอาดอกรักยังพอสิ่งดีๆในบรรยากาศที่ไม่ค่อยดีอย่างนี้ สวดดยอดดดเลย.... ขอให้กลายเป็นตำนานมนต์รักแม่น้ำท่วม เฮ้อๆๆๆ....
    ...ขอบคุณครับพี่เจมส์เดี๋ยวผมค่อยไป Search ในเน็ตก่อนสำหรับแผนที่วัดกระซ้าขาว เอาไว้เป็น Point ต่อไป..
    ...วันนี่คุณอาเปิดโลกเอาเหรียญสวยๆพร้อมพุทธคุณดีดีมาบอกบุญอีกแล้ววว สำหรับเหรียญหลวงพ่อปู่ผมคงไม่กล้าบูชาที่ไหนหรอกครับดูไว้เพื่อศึกษาไปอย่างนั้นแล่ะ มิกล้าๆ เพราะคงต้องคิดนานๆมากๆเลยอ่ะครับคุณอา คงเอาไว้ค่อยบูชาตอนกราบไปขอพรที่วัดเองดีกว่า...
    ด้วยความเคารพคุณอาและพี่ๆทุกๆคน ขอให้คุณพระคุ้มครองให้ผ่านวิกฤตน้ำท่วมไปได้ทุกคนนะครับ (แถบบ้านผมประมาณน่องเวลาน้ำขึ้น - น้ำลง เสียวเหมือนกัน...)

18. punpraya

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ
    -ไปกั้นคลองกลับมาเสร็จแล้วครับ เหนื่อยมากๆ วันนี้ผมคงโยนกระสอบไปหลายร้อยลูก แต่ก็คิดถึงทุกคนในกระทู้นี้เลยแวะเข้ามาหน่อย
    -น้องชัยณรงค์ครับแหม เอาเป็นมนต์รักเชียวหรือ มันคงเป็นได้แค่นิทานน่ะครับ คงไม่อาจเป็นตำนานได้หรอก เราไปช่วยเขาเจอกันก็คงครั้งนี้ครั้งเดียวแหละครับ เพราะปกติผมไม่เคยเจอน้องๆเหล่านี้เลย
    ........คงเป็นได้แค่สายลมที่พัดมาพาให้ชื่นใจ แต่จะไปไขว่คว้าก็คงไร้ตัวตนครับ...........

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่อวยพรครับ

-พี่เปิดโลกครับ ความรู้สึกนั่นใช่เลยครับ ทานบารมี หลายๆคนเขาไม่เข้าใจว่าผมไปช่วยทำไม น้ำยังอยู่ไกลบ้าน ผมเองคิดอยู่ในใจลึกๆว่า ผมสร้างบารมีครับ หลวงพ่อฤาษีฯ ท่านบอกว่า บารมีคือ เต็ม คือกำลังใจที่เต็ม ครับ

เหรียญหลวงปู่ทวดสวยงามมากครับ เหรียญงาม พุทธคุณสูง แถมยังสภาพดีมาก เหรียญตั้งปี 2514 แต่เก็บดีจังเลย

ผมชักสงสัยว่าพี่เปิดโลกส่งอะไรมากันแน่ ส่งมาเพื่อการนี้? อืม.... น่าคิดๆ

พี่เปิดโลกครับ บรรยากาศมันโรแมนติคจริงๆครับ คนก็น่ารัก น้ำใจก็งาม เมื่อกี้ที่ไปกั้นคลอง ลูกสาวบ้านนั้นน่ารักจัง แถมยังดูแลดีมากๆเลยครับ ข้าวปลา อาหาร ดื่ม ผมไปเปิดก็อกน้ำล้างมืออยู่ แหม เข้ามาขอล้างด้วยเฉยเลย ผมว่าจะถูมือให้ด้วยและ แต่กลัวโดนทดสอบวิชามหาอุด จากพ่อของเธอเลยนิ่งไว้ พออีกสักพักผมไปยืนปาดเหงื่ออยู่ใกล้ๆ เหงื่อผมเต็มหน้าเลยครับ เสื้อมันก็เปียกหมดแล้วเช็ดยังไงมันก็ไม่แห้ง ว้าวๆๆๆ สักพักไปหยิบทิชชู่ มาวางไว้ให้ซะงั้น(ผมคิดไปเองหรือเปล่า555) จริงๆมันก็ไม่มีอะไรหรอกครับ เป็นน้ำใจของเจ้าบ้าน นั่นเอง แต่ผมมันชอบคิดให้ชื่นใจ ฮ่าฮ่าฮ่า

วันนี้ขอลาไปก่อนครับ ถ้าทักทายไม่ครบขออภัยๆ พี่อัสนี หายไปทำภารกิจอะไรแน่ๆ...

19. เปิดโลก

เงินทองไหลมาเทมา ทุกๆท่านครับ

.....อาไปถามทางที่จะไปวัดกระซ้าขาว เอาทางที่อารู้จักนะ จากกรุงเทพฯลงสะพานท่าจีน เลี้ยวซ้ายทางที่จะเข้าท่าฉลอม(วัดช่องลม) ขับตรงไปจะเห็นป้ายไปวัดชีปะขาวอยู่ทางขวามือ เลี้ยวขวาเข้าไปเลยประมาณซัก3กิโลก็ถึงวัดกระซ้าขาว ถนนดีขับง่าย(อาไปโตอยู่กรุงเทพฯแถวนี้ไม่ค่อยรู้ แต่ถ้าพัฒน์พงษ์ รัชดารู้ดี) ส่วนเหรียญหลวงพ่อปู่ปี19 น่าเก็บมาก อาสั่งสายหาไว้อยู่ หาได้แล้วจะบอก อยากได้บอกอาไม่ต้องเกรงใจ ถ้าเกรงใจหาหน้าตาเหมือน"ชมพู่- ซาร่าเล็กซ์"มาฝากอากับอาดอกรักด้วยก็แล้วกันนะ

-ท่านนายกสมาคมครับ
    .....ยกกระสอบเป็นร้อยลูกต้องมีแมวมองเห็นแววบ้างล่ะน่า อาจจะเข้าวงการบันเทิงเล่นหนัง"มนต์รักแม่น้ำท่วม"(ตามชื่อหลานชัยฯ)ก็ได้นา ชายหนุ่มรูปงามที่เต็มไปด้วยความมุ่งมั่นคนนั้น ต้องทำได้แน่นอน ไม่ใช่แค่ลมพัดมาไร้ตัวตน แบบของที่ส่งไป ในอดีตเพื่อนผมก็เคยยืมไปใช้ได้ผลมาแล้ว(แต่ครั้งนั้นเป็นของหลวงปู่สุด) ป่านนี้คงเห็นแล้วว่าเป็นอะไรครับ ทั้งบรรยากาศ แถมจะพาลมี"เลิฟซีน"ด้วย คงโดนเซนเซอร์ไม่งั้นคงมีเอากระดาษซับเหงื่อแหงๆเลยครับ5555

.....ปิดท้ายด้วยเหรียญหลวงปู่ทวด อาจารย์ทวี ซึ่งผ.อ.โรงพยาบาลวิชัยยุทธ นับถือมาก เป็นประสบการณ์อัศจรรย์มาก

20. เปิดโลก

.....ต้องขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะครับ จากคำถามแรกๆที่ผ่านมา ผมยังให้ความชัดเจนไม่ได้ เช่นหน้าแรกเลย คำถามคุณboonmobile ผมดูเหรียญเสือเผ่น2เป็นของแท้(ตามภาพ)เหมือนมาก ผมหาจุดแตกต่างไม่ได้ คำถามของน้องคนหนึ่งถามว่า"ลูกตระกร้อถัก"สมัยหลวงปู่ยังอยู่มีสร้างไหมครับ ผมไม่เคยได้ยิน อีกคำถามหนึ่งบอกว่า เคยได้ยินลูกศิษย์ลึกๆเล่าว่า เหรียญเสือเผ่นเล็ก2 ตอนแรกไม่ได้เสก หลวงปู่ทราบเรื่อง มีการเรียกกลับมาปลุกเสกใหม่แล้วตอกโค๊ด เรื่องเหล่านี้ต้องรบกวนคุณไพศาลแล้วล่ะครับ ขอขอบคุณมากครับ
    .....ภาพเหรียญเสือเผ่น2 เซฟมาไม่ได้