หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคนในสมาคมคร๊าบบบ
    แฮ่ๆๆ... ติดกับดักของพี่นายกสมาคมจนได้ สวดดดยอดดดมากครับพี่..... (ขอเอามุกนี้ไปใช้กับเพื่อนบ้าง 555+ ลุ้นอ่านฮาซะน้ำตาเล็ดจนเพื่อนว่าบร้าาา....) @พี่ดอกรักนายกสมาคมครับ เจดีย์ที่ในรูปชื่อ "พระมหาธาตุเจดีย์ พระจอมไทย บารมีประกาศ" ครับอยู่ที่วัดฉลอง ภายในบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ กล่าวโดยข้อมูลจาก@วิกิพีเดีย "เจ้าอาวาสวัดสัมโพธิหาร (วัดสัมโพธิหาร เดิมชื่อ วัดป่าอรัญนิรมล ประเทศศรีลังกา) ได้กล่าวว่า พระบรมสารีริกธาตุที่ได้มอบให้วัดไชยธาราราม เคยอยู่ในเจดีย์ของเมืองอนุราชปุระ เมืองหลวงเดิมของศรีลังกา มีอายุกว่า 2,200 ปี มาแล้ว
    วโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเจริญพระชนมายุครบ 72 พรรษา พระเถระชั้นผู้ใหญ่ของศรีลังกาคือ พระปิยะทัสสะ นายะกะเถโร และพระกุศลาธรรมา แห่งวัดสัมโพธิวิหาร ได้มีหนังสือกราบทูลสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปรินายก เสด็จเยือนศรีลังกา เพื่อรับการถวายพระบรมสารีริกธาตุ
    วันที่ 20 มีนาคม พ.ศ. 2542สมเด็จพระสังฆราชทรงมีพระบัญชาให้ พลเอก มงคล อัมพรพิสิฏฐ์ ผู้บัญชาการทหารสูงสุดไปรับพระบรมสารีริกธาตุ ณ วัดสัมโพธิวิหาร ประเทศศรีลังกา และอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุกลับมาถึงประเทศไทย พ.ศ. 2543 สมเด็จพระสังฆราชได้ประทาน พระบรมสารีริกธาตุอัญเชิญมาจากศรีลังกา สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดภูเก็ต เพื่ออัญเชิญมาประดิษฐาน ณ วัดไชยธาราราม (วัดฉลอง) อำเภอเมืองภูเก็ต จังหวัดภูเก็ต เพื่อเป็นสิริมงคลแก่พุทธบริษัทในจังหวัดภูเก็ตและบริเวณฝั่งอันดามัน" สวยงามและร่มรื่นมากครับ @อาเปิดโลก ลูกอมสวยจังครับ สงสัยมานานแล่ะ ลูกอมนี่ พุทธคุณด้านไหนน่ะครับ (ผมก็แอบไปบูชาของหลวงปู่สุภามาเมื่อวันอาทิตย์์ อิอิ แต่ของใหม่ๆน่ะครับ เป็นพวกเด็กน้อยบูชาจากวัด ครบสูตร ไหว้พระ ทำบุญ บูชาพระ) @พี่เจมส์ ถูกต้องคร๊าบบ ต้องเริ่มจากเคารพศรัทธาที่สำคัญ ต้องมีศีลธรรม พุทธคุณจะช่วยคนดี... ปล.นั้นวันนี้ขออาราธนาบารมีของ องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ปกป้องคุ้มครองพี่ๆทุกคนในสมาคม และพี่น้องชาวไทยให้ผ่านพ้นภัยน้ำท่วมไปได้ด้วยดีด้วยครั@พระบรมสารีริกธาตุ ณ วัดฉลอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      162
  2. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

ครับช่วงนี้กำลังลุ่นน้ำกันแบบชนิดตาต่อตาฟันต่อฟัน และแล้วพนังกันน้ำที่นครสวรรค์สูงเจ็ดเมตรได้พังลง น้ำทะลักพุ่งเข้าเขตเมืองช่วงเวลาแค่15นาทีแค่เข่าครึ่งชม.ถึงเอวเพื่อนๆคิดดูน้ำมาเร็วมากๆ
    - เป็นอย่างไรครับคุณดอกรักเห็นรับแจ้งว่าน้ำเริ่มเออล้นเป็นบางช่วงแล้วหรือ ที่ฟังว.แอบไปฟัง ฝ่ายป้องกันเขา มีอะไรจะได้เตรียมตัวทัน (แต่ช่วงนี้ก็เตรียมบ้างแล้วหละ)ไม่รู้จะพ้นหรือปล่าวหนุนสิ่งของ สูงจากพื้นปกติประมาณ 1 เมตรตู้เย็นเวลาแม่บ้านหยิบของต้องเอาเก้าอี้ต่อ (เอ้อ..มันลำบากไปหมด ถ้าตกเก้าอี้มาจะไปเบิกค่ายากับใครเนี่ย)
    - คุณเปิดโลก จริงอย่างที่น้อง<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->mrchainarongว่าลูกอมสวยจริงๆ
    - ช่วงนี้มีแต่ลูกอม ที่เห็นในภาพ ผงยาจินดาวาสนา หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว ได้จากน้องที่ทำงานร่วมกันเขามีอยู่ไม่กี่ลูก ได้เจียดให้กระผมมา หนึ่งลูก มีกลิ่นหอมมากๆแค่ลูกเดียวห้องกว้างๆ ก็หอมไปทั้งห้อง เห็นเขาว่ากันบอกว่าสรรพคุณ 108 - 1009 ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร ต้องรอผู้เชี่ยวชาญแล้ว......(ทั้งลุ้นน้ำและส่องพระ ฮิ...ฮิ...)
    เก็บไว้นานกลิ่นไม่ค่อยมีแล้ว ​

ขนาดไฟล์:
      143.3 KB
      เปิดดู:
      1,428
  3. paisan yuoun

paisan yuoun สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2011
    สวัสดีพี่ๆน้องๆทุกคนครับ พอดีผมไม่ค่อยว่างเลยทำงาน แล้ววันนี้น้ำเข้าบ้านนิดหน่อย ทุกคนเป็นงัยบ้างครับ สู้ๆน่ะครับ สิ่งศักสิทธ์ไม่ทิ้งคนดี แน่นอน

ขอเพียงเชื่อ และศรัทธาในองค์ครูบาอาจารย์ ที่วัดมีเหรียญนะครับ ยังพอมีอยู่

ใครอยากมีเก็บไว้ก็เขามาที่วัดนะครับ

4. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร๊าบบบพี่ๆทุกคน...
    วันนี้ได้แต่เอาใจช่วยพี่น้องชาวไทยขออย่าให้เสียหายจากภัยน้ำท่วมไปมากกว่านี้เลย แถวสมุทรปราการรอรับน้ำอย่างหนัก... ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะขึ้น พี่ๆแถวลุ่มแม่น้ำแม่กลองเป็นงัยกันบ้างครับ สงสารพี่น้องทางฉะเชิงเทราจังที่ต้องรอคลื่นมวลน้ำที่จะถ่ายเทมาในจังหวัด เฮ้อๆๆ...ดูข่าวแล้วเศร้าใจ @เห็นลูกอมพี่อัสนีแล้ววันนี้ขอแอบเอาลูกอมใหม่ๆมาให้ดูบ้าง เผื่อจะได้ลืมปัญหาน้ำท่วมไปซักแป๊บนึง (ลป.นาค วัดหัวหิน,ลป.สุภา วัดสีลสุภาราม ครับ)

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      369
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      151
  5. อัสนี

อู้..ฮู้ หลวงปู่นาค วัดหัวหิน ใครว่าของใหม่ เก่าแล้ว สมัยเด็กๆเคยไปกราบท่านที่วัดหัวหิน สมัยนั้นไปหัวหินแต่ล่ะทีก็วันหนึ่งพอดีถนนรถยังวิ่งสวนกันอยู่เลยพอถึงกลุ่มเขานางพันธุรัตน์แล้วก็จะเจอโค้งพันศพตรงโรงปูนเมื่อก่อนมีศาลเพียงตาเยอะมากๆเมื่อไปถึงหัวหิน ก็ถูกปล่อยให้อยู่ที่นั่นกับตา ยาย (ช่วงปิดเทอม)ได้เรื่อง ลูกน้ำเค็ม(ลูกลุง)เราลูกน้ำจืด(ไปอยู่พิษณุโลกแต่เล็ก)เล่นกันสนุกสนาน จากสะพานปลาหัวหินไหว้น้ำเค็มแข่งกันไปที่โรงแรมรถไฟสมัยนั้น(ปัจจุบันเป็นของเซนทรัลไปแล้ว)สนุกมากๆแต่เช้าจรดเย็นทุกวันจนกลับไปเปิดเรียน ปิดเทอม มาอีกคราวนี้ยายจับบวชเณรครับภาคฤดูร้อน อยู่ที่วัดหัวหิน โน่นไปนอนอยู่ใกล้กฏิเจ้าอาวาส สมัยนั้นยังเด็กเล็กไม่สนใจพระเครื่องหรอกครับดีแต่สนุกไปวันๆหลอกผีกันเป็นที่สนุกสนาน ปัจจุบันนี้แวะไปกราบรูปหล่อองค์หลวงปู่นาค วัดหัวหินทุกวันนี้ สิ่งก่อสร้างเยอะเริ่มแคบเดินเที่ยวไปตามตรอกซอยเดินแป๊บเดียวก็ทะลุซอย(สมัยก่อนทำไมมันไกลจังสงสัยตอนเป็นเด็กขามันสั้นเวลาเดินจึงดูแล้วไกล ฮิ..ฮิ..ฮิ..)
    - สงสัยวันนี้จะลุ้นน้ำกันทุกบ้านเงียบกันหมด
    - วันนี้ไม่มีอะไรเริ่มแก่แล้วเลยเล่าความหลังครั้งยังเยาว์นิดหนึง..
    - นำภาพพระพิมพ์ขุดสระหลวงพ่อเผือก มาให้ชม ไปเจอร้านทองเขาปล่อยแค่ราคาทอง เราดูไม่เป็นไม่รู้แท้หรือปล่าวครั้งแรกก็ดูแล้ววางไว้เฉยๆวันหลังก็ไปดูอีก พอดีเจอลุงแถวที่ทำงานเดินผ่านมาพอดีเลยเรียกเขาไปดูพระให้ทีได้เรื่องครับ เสียตังค์น่ะซิ่ ราคาตอนนั้น3,200บาท(คิดแค่ราคาทอง)เห็นเจ้าของร้านบอกว่าเอามาเลี่ยมแล้วไม่มาเอานานมากแล้ว เราก็เก็บซ่ะ(อดกินขนมไปหลายวันกว่าจะสิ้นเดือน)

ถ่ายรูปยากมากๆเลย คอยจะสะท้อนกรอบอยู่เรือยๆติชมกันได้น่ะครับว่าดีหรือไม่​

ขนาดไฟล์:
      143.5 KB
      เปิดดู:
      1,352
      ขนาดไฟล์:
      159.4 KB
      เปิดดู:
      1,337
  6. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สุขภาพแข็งแรงทุกๆท่านครับ
    .....เมื่อวานสลายตัวไปเพราะเกิดอาการไม่บรรจง(หวัด) ไปหาหมอ(นายแพทย์จริงๆ)รักษาแบบใช้บัตรประกันสังคม(เพิ่งใช้เป็นครั้งแรก) ประทับใจมาก รักษาแบบตรวจละเอียดเลย ยาก็จัดให้อย่างดี(พูดประชด555) ปล่อยวาง อโหสิ อโหสิ
    .....สบายกันดีนะครับทุกท่าน ข่าวดีจากท่านนายกฯดอกรัก ว่าน้ำมาไม่ถึงแถมมีน้องๆมาทอดสะพาน ขลังขนาดนั้นเลยหรือครับ ลูกอมตามภาพเป็นของคุณนวโกฏิ ผมมีกันคนละลูก ตามที่ได้ยินหลวงปู่ดู่เคยบอกว่า ลูกอมต้องเสกให้มากพระเครื่อง เท็จจริงอย่างไรไม่รู้ครับ แต่ก็รักมากอยู่แล้ว
    .....เมื่อวานได้ยินเค้าเล่าถึงเรื่องคนมหาชัย เป็นเถ้าแก่เรือไปถูกยิงที่เพชรบุรี(เรื่องนานแล้ว) ยิงออกแต่ไม่เข้าลูกกระสุนติดอยู่ที่หน้าอก แขวนหลวงปู่สุดรุ่นแรกปี06 สมัยก่อนเค้ามาเล่าให้ฟังว่าเจอกับตัวเองเลย แล้วเรื่องเหรียญเสือเผ่นปี17บล๊อคแตก ว่าแตกต่างอย่างไรระหว่างออกที่วัดกับวัดศาลาครืน เค้าบอกให้ดูขอบเหรียญด้านข้าง ถ้าเป็นของที่วัดกาหลงจะใช้เล็บจิกติดตรงขอบที่ยื่นออกมา ถ้าทางวัดศาลาครืนจะนำไปตะไบจนจิกไม่ติด
    .....ร่ำรวย สุขกายสุขใจทุกท่านครับ

7. mrchainarong

สวัสดีคร๊าบบพี่ๆทุกคน.... กับสถานะการณ์น้ำท่วม
    @คุณอาเปิดโลกครับ ถึงว่าเห็นเงียบๆไป ยังให้ขอให้คุณพระรักษาให้คุณอาหายไวไวนะครับ (ชอบจังครับกับเรื่องเล่าประสบการณ์เพราะไม่มีใครบันทึกไว้ มีแต่การเล่าจากรุ่นสู่รุ่นจะได้ไม่เลื่อนหายไปครับ...)ได้ความรู้เรื่องตำหนิเหรียญอีกเรื่องแล้ววว..@คุณอาอัสนี เรียกคุณอาดีกว่ากลัวบาป เฮ้อๆๆ... (หลอกให้เล่าประสบการณ์วัยเด็กของคุณอาจนได้ 555+) ลูกอมไม่เก่าอะไรหรอกครับพอดีไปไหว้พระที่วัดหัวหินเมื่อ 2-3 เดือนก่อน อ่านประวัติ ลป.นาค ก็เลยเข้าไปกราบขอพรท่าน เลยบูชาตามสูตรน่ะครับ **ตั้งแต่ราคาทอง 3,200บาท กี่ปีแล้วหว่าาา.. สวยจังครับ @คุณอาดอกรักนายกสมาคม ขอบคุณครับสำหรับมุกแห่งปี ได้ใช้แล้ววว เอาซะฮาเลย...555+

8. เปิดโลก

.....ขุดสระหลวงปู่เผือกของคุณอัสนีดีใช่ไหมครับ อยากรู้เหมือนกัน คนมีบุญก็คงมีวาสนาตามมาอย่างนี้แหละ ยินดีด้วยนะครับ ขอบคุณหลานชัยณรงค์ที่อวยพรให้นะครับ ตอนนี้ก็เริ่มหายมาม่าแล้ว
    .....ควันหลงช่วงกินเจ เห็นคนไปกราบเจ้าพ่อหลักเมืองฯสมุทรสาคร เพื่อนๆและคนรู้จักหลายคนไปกราบไหว้ขอพรก็สำเร็จกันมาก และในสมัยของหลวงปู่รอด วัดบางน้ำวน ลุงประสิทธิ์(แชมป์แขวนพระมากที่สุดในประเทศไทย) เกิดไม่สบายปวดท้องมาก กินยาก็ไม่หาย ไปหาหลวงปู่รอดเพื่อให้ท่านรักษา หลวงปู่รอดบอกว่า มึงไปที่ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองฯแล้วเอาไม้ตีกลองที่นั่นมาฝนแล้วผสมน้ำกินก็หาย หายจริงๆครับ ไม่ธรรมดาสำหรับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของเมืองสมุทรสาคร
    .....ขอสลายตัวไปด้วยภาพ เหรียญหล่อสามเหลี่ยมพิมพ์พนมมือ หลวงปู่รอด วัดบางน้ำวน (ตั๊ด มหาชัย เจ้าของภาพ)

9. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน
    หายไป2วันกับภารกิจติดตามน้ำท่วม ตอนนี้คิดถึ๊งงงง ทุกคนในกระทู้อย่างแรง
    -ขอบคุณน้องชัยณรงค์ครับ ที่มาอธิบายให้ความรู้ เรื่องพระมหาธาตุเจดีย์ พระจอมไทย บารมีประกาศ และขอบคุณมากที่เอาลูกอมมาโพส จนทำให้ผมหายสงสัยซะที ว่าพี่อัสนี รุ่นไหน 555 รุ่นไปวัดหัวหินแต่เด็กนี่ รุ่นเดอะ จริงๆ ลูกอมหลวงปู่สุภาสวยจัง ท่านเป็นพระที่ดีมากๆครับ

-พี่pisanครับขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ระวังน้ำด้วยนะครับ

-พี่อัสนีครับ ขุดสระ สวยงามมากครับ ลูกอมผงยาจินดามณีก็สูงค่ายิ่งนัก หลวงปู่เพิ่มทำแค่2ครั้งเท่านั้นเอง ในชีวิตของท่าน

ครั้งแรกเมื่อปี 2517 โดยสร้างให้กับมูลนิธิเพิ่มวิทยา

ครั้งที่ 2 เมื่อปี 2524 สร้างขึ้นเพื่อหาทุนปฎิสังขรณ์อุโบสถวัดใหม่สุคนธาราม

เยี่ยมมากครับพี่ อย่าเอาไปกินนะครับ555 เสียดาย

-พี่เปิดโลกครับ ขอให้หายป่วย มาม่า ยำยำช้างน้อย ไวไว นะครับ 555 มาแต่ละทีเอาอะไรไม่รู้ มาให้คิด555 ขอบคุณข้อมูลเหรียญ17ด้วยครับ เกร็ดเหล่านี้จะเป็นพิ้นฐานที่ดีในการสะสมจริงๆครับ เจ้าพ่อหลักเมือง ตอนที่ผมกลับมาอยู่บ้านใหม่ๆ ก็ไปกราบขอพรท่านหลายครั้ง อธิฐานขอก็ได้ผลตามที่ขอไป ผมยังทำบุญเช่าเหรียญเจ้าพ่อกลับมา1เหรียญ รู้สึกว่าทำตั้งแต่ปี2524กระมัง ไม่แพงเลย แต่อุ่นใจดีครับ

วันนี้ขอลาไปด้วยพระผงสุพรรณ หลวงปู่สุภาครับ องค์นี้มีเกศา ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      96.2 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      94.4 KB
      เปิดดู:
      132
  10. เปิดโลก

มีความสุขทุกๆท่านครับ
    .....ราคาปูนทรายตอนนี้ขึ้นยังกับทอง ด้วยเหตุกลไกการตลาด บนพื้นฐานกลุ่มลูกค้าที่กำลังเดือดร้อน ขอให้รวยๆครับ
    .....เหรียญเจ้าพ่อหลักเมืองฯที่ท่านนายกฯเช่ามา มีประสบการณ์เยอะนะครับ รุ่นนี้จัดพิธีพุทธาภิเษก มีหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฯ,หลวงปู่สุด วัดกาหลง,หลวงปู่แก้ว วัดช่องลม เป็นต้น มีไม่บ่อยครั้งนักที่หลวงปู่สุดกับหลวงปู่แก้วจะร่วมปลุกเสกพิธีเดียวกัน(ไม่ใช่ไม่ถูกกันนะครับ) ประสบการณ์เรื่องโชคลาภก็มีอยู่(ใกล้วันดีเดย์แล้ว) ลองอธิฐานขอดูก็ไม่ผิดกติกาอยู่แล้ว สิทธะมัตถุ สิทธะมัตถุ สิทธะมัตถุ จงสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จ
    .....คุณอัสนีมีวาสนาจริงๆนะครับ ได้กราบพระอภิญญายุคหลวงปู่นาคด้วย โมทนาครับ อยากฟังเรื่องอภินิหารของท่าน ถ้ามีโอกาสนำมาเทอดเกียรติคุณท่านด้วยนะครับ และประเด็นสุดท้าย คุณอัสนีเป็นพี่ใหญ่ของ"สหสมาคม"เราใช่ไหมครับ(อยากมีพี่บ้าง คุณดอกรักลอยตัวไปคนหนึ่งแล้ว)
    .....ปิดท้ายด้วยปลัดท่าน"พราหมณ์จบ"ลูกศิษย์ผู้เป็นทายาทของหลวงปู่ฟัก วัดนิคมประชาสรรค์ ประจวบฯ

ขนาดไฟล์:
      242.7 KB
      เปิดดู:
      115
  11. punpraya

สวัสดีครับพี่เปิดโลก และทุกๆท่าน
    -พอดีไปอ่านกระทู้อื่น แล้วเจอที่พี่เปิดโลกถามเรื่องตะกรุดหลวงปู่ดู่เอาไว้ ว่าที่คลี่ตะกรุดออกมาแล้วเจอยันต์ตารางใช่ลายมือหลวงปู่ดู่หรือเปล่า

ขออนุญาติตอบด้วยความรู้อันน้อยนิดดังนี้ครับ
    1.ตะกรุดรุ่นหัวผุ นี่ผมไม่เคยได้ยินครับ(ผมก็รู้น้อย) ถ้าพี่จะอธิบายว่าทำไมถึงเรียกแบบนี้ก็จะเพิ่มความรู้ให้ผมด้วยครับ โลหะผุ หรืออย่างไร ผมเคยได้ยินแต่ ตะกรุดรางน้ำ ตะกรุดแท่นพิมพ์ อะไรแบบนี้ ซึ่งก็เป็นการเรียกกันเอง จึงขอทราบเรื่อง ตะกรุดหัวผุ ด้วยครับพี่
    2.ตะกรุดยุดแรกๆของหลวงปู่ที่ท่านจารเอง จะมีลักษณะตีเป็นตารางๆ และจารอักขระครบสูตร นี่คือตะกรุดยุคแรก เมื่อ3เดือนที่แล้วที่แผงวัดสะแกผมเจอ2ดอก เนื้ออลูมิเนียม ดอกละ 7000 อูย...อยากได้มากๆ แต่มีเงินไป 700 ง่ะ
    3.ตะกรุดยุคกลางๆ ท่านหลวงปู่ไม่ได้จารเต็มสูตรแล้ว จะจารแค่ตัวนะซ่อนหัว(จาร วนๆ) แค่นั้นเอง มีทั้งจารแค่ 1ตัว 2ตัวก็มี บางดอกไม่ได้จารม้วนไปเลยก็มี(แต่เสก) และต่อมาพอไม่ค่อยมีเวลาเข้า บางทีก็ ใช้รักทาแล้วเอาผงหลวงปู่โรยไว้ แล้วม้วนไปเลยก็มี
    4.ตะกรุดยุคหลัง หลวงปู่ไม่ได้จารแล้ว ให้หลวงน้าดำ ใช้เหล็กจารของท่านจาร ก็จะจาร นะวนๆ แค่นั้น ดอกละ1ตัว 2ตัวไม่แน่นอน แล้วก็ม้วน

ดังนั้น ถ้ามั่นใจว่าเป็นตะกรุดหลวงปู่ แล้วคลี่ออกมาเป็นยันต์ตาราง ผมคิดว่าเป็นลายมือหลวงปู่แน่นอนครับ

*ข้อมูลทั้งหมดผมรวบรวมมาจากที่ต่างๆ รวมถึงการไปดูในพิพิธภัณฑ์ มาแล้วหลายครั้ง เป็นความเข้าใจของผมเอง ถ้าผิดพลาดขออภัยและช่วยแนะนำด้วยครับ

12. เปิดโลก

.....ตระกรุด"หัวผุ"ที่ได้ยินมาจากสายตรง(ผ่านทางคุณนวโกฏิอีกที) สมัยแรกๆจะไม่ค่อยบอกกันเพราะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ที่เรียกว่า"ผุ"เพราะตอนตัดแผ่นโลหะตัดได้ไม่เรียบ ลักษณะเหมือนโลหะผุ ผมกับคุณนวโกฏิเคยลงโพสต์ในห้องหลวงปู่ดู่มาแล้วครั้งหนึ่ง(ลงภาพไว้ด้วย)ประมาณสัก2เดือนแล้ว มีประเด็นที่ว่าใช้คาดเอวได้หรือเปล่าด้วย

13. เปิดโลก

ท่านนายกสมาคมครับ
    .....ผมหารายละเอียดเจอแล้วครับ ห้อง"ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ ฯ" โดยคุณSpecialized หน้า165 ตระกรุดรุ่นนี้ตอนนั้นผมเช่ากันมาประมาณ2000จากสายตรง ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว สายตรงเก็บเงียบ

14. punpraya

ขอบคุณมากครับพี่เปิดโลก ตามไปดูมาแล้ว อืมกระทู้นี้ผมไม่ได้เข้าไปดูเลย ท่าทางจะมีสาระให้เก็บเกี่ยวมากๆ
    ต้องแบ่งเวลามาศึกษาซะแล้ว ขอบคุณพี่เปิดโลกมากครับ

15. อัสนี

-พี่น้อง ชลประทานได้ผันน้ำที่อยู่ชัยนาทมาแม่น้ำท่าจีนตามคำสั่งหน่วยเหนือ มวลน้ำมหาศาล ก็ได้เริ่มทยอยมาแบบเอ่อล้นแม่น้ำแน่ๆเลยแต่จะแค่ไหนไม่ทราบได้ เฝ้าระวังกันด้วยน่ะครับ
    -คุณเปิดโลกครับเราก็พอๆกันนั่นแหละแต่อายุเป็นเพียงตัวเลขไม่สำคัญ ให้ใจเรานั้นตรงกันก็พอ
    -ขอบคุณดอกรักมากๆน่ะครับ สำหรับข้อมูล ผงยาจินดา (ว่าจะกลืนกินเสียแล้ว)
    -เอามาให้ดูอีก ตะกรุดสามห่วง หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม และวันนั้นได้ไปเห็นของหลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม ถักเชือกไนล่อนสีขาวงามมากๆคงคุณค่าความเก่าดูขลังยิ่งนัก ไปค้นกล่องขนมปังเก่าๆได้ไปเจอตลับพลาสติกอยู่ เมื่อเปิดดูมีพระผงเนื้อสีขาวดูเก่าหลายปี ข้างหลังเขียนว่า "คงทอง" ก็คงจะเป็นอะไรไม่ได้นอกจาก หลวงพ่อเต๋ คงทองอะไรทำนองนี้....

ขนาดไฟล์:
      85.7 KB
      เปิดดู:
      1,384
  16. punpraya

สวัสดีครับพี่น้องทุกๆท่าน
    -โอ้โฮ เจ๋งมากครับพี่อัสนี ดอกอ้วนดีแท้ๆ ได้มานานหรือยังครับ (อยากรู้ว่าเป็นของยุคแรกๆหรือเปล่าจะได้เก็บข้อมูลไว้ครับ)
    -น้ำท่าจีนมาแล้วเหรอนี่ เอา...ไงๆ ก็ต้องเจอ ไม่อยากคิดให้กังวลแล้ว สวดมนต์ไหว้พระขอพรดีที่สุด ขอบคุณข้อมูลครับพี่อัสนี
    -แล้วพี่อัสนีไปเห็นตะกรุดหลวงพ่อเต๋ที่ไหนมาครับ?

-พี่เปิดโลกครับ เรื่องตะกรุดหลวงปู่ ที่ไม่ควรคาดเอว ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกัน และเคยเซฟเรื่องนี้เก็บไว้ (ผมชอบเซฟเรื่องหลวงปู่เก็บไว้ในโปรแกรมWORDเอาไว้อ่าน )แต่จำไม่ได้แน่ว่าจากที่ไหน เขาว่าอย่างนี้ครับ

....หลวงปู่ท่านย้ำว่าท่านอธิษฐานวัตถุมงคลทุกอย่างให้เป็นพระ แม้รูปแบบภายนอกแลดูเหมือนไม่มีพระ แต่ข้างในมีองค์พระหมด ตะกรุดก็เช่นเดียวกัน ดังนั้น ท่านจึงกำชับไม่ให้ห้อยตะกรุดไว้ในเอว หรือที่ ๆ ดูไม่สมควร (เว้นแต่ที่ท่านอธิษฐานให้เฉพาะกรณี) ลูกศิษย์ท่านจึงต้องนำตะกรุดมาห้อยที่คอแทนการห้อยที่เอวอย่างที่คุ้นเคยจากที่อื่น....

17. เปิดโลก

พ้นภัยน้ำท่วมทุกๆท่านครับ
    .....คุณอัสนีตระกรุดสวยจริงๆครับ เป็นตระกรุดจารมือหรือเปล่าครับ ความจริงผมก็เคารพรักนับถือหลวงพ่อเต๋มาก อธิฐานขออะไรก็ได้บ่อยๆแต่ไม่ทุกครั้ง ทุกวันนี้ก็ต้องมีของท่านติดตัวประจำ เป็นพระที่ดีแต่ราคาไม่แพง ยินดีด้วยครับ
    .....ท่านนายกฯเรื่องตระกรุดหลวงปู่ดู่คาดเอวได้หรือเปล่า ทุกวันนี้ก็สรุปไม่ได้ ผมก็ใช้บูชาเหมือนกับตระกรุดมหาระงับ7นิ้วของหลวงพ่อสมภพ มีบุญได้ครอบครองแต่ไม่มีวาสนาได้นำติดตัว ครูบาอาจารย์เยอะไปไหนมาไหนเหมือนผมหรือเปล่าครับ รวมๆแขวนคอ-คาดเอว-เหน็บกระเป๋า-ติดพวงกุญแจ เกือบ20องค์ แต่พอเอาออกก็แกว่งๆ
    .....เมื่อเช้าเห็นแม่น้ำขึ้นเต็ม ก็อย่าให้ล้นเขื่อนแล้วกัน สาธุ

18. punpraya

สวัสดีครับพี่เปิดโลกและพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน
    -พี่เปิดโลกครับ เวลาอยู่กับบ้าน ผมก็คล้องพระหรือตะกรุด อย่างละองค์2องค์เท่านั้นครับ เน้นทางสายเหนียว เพราะผมทำงานเกี่ยวกับของมีคมพวกมีด กรรไกร อะไรแบบนี้ แต่ถ้าออกนอกบ้านไกลๆไป ตจว. ผมก็ จะมีตะกรุดคาดเอวสักดอก พระเครื่องห้อยคอสัก5องค์ เท่านั้นแหละครับ แต่ถ้ารู้ตัวว่าต้องไปสังสรรค์กับเพื่อน(ก็ปีละครั้งสองครั้งพวกงานเลี้ยงรุ่น) ผมจะไม่พกพระไปครับ จะห้อยไปแต่ตะกรุด แต่ถ้าไปทริปเที่ยววัด กราบเกจิ
    ผมต้องมีกระเป๋าเล็กๆอีกใบ ใส่พระ/ตะกรุด ไปด้วย เอาไปขอบารมีท่าน แต่ปกติผมไม่ได้ให้หลวงพ่อหลวงปู่ท่านเสกหรอกครับ เพราะไม่ค่อยรู้จักเป็นการส่วนตัวจะไปรบกวนท่านก็กะไรอยู่ ปกติผมก็จะมีพานไปด้วย เอาไปวางหน้าพนะประธาน หรือ รูปหล่อ อธิฐานให้ท่านประสิทธิให้

ครั้งหนึ่งไปวัดสะเเก ผมไม่ได้เอากระเป๋าเล็กไป แต่ห้อยไปเต็มคอ สร้อย 4-5 เส้น ตะกรุดอีก ไปหน้ากุฎิหลวงปู่ ก็เอาพานเอาดอกไม้วาง แล้วค่อยๆปลดออกจากคอ จากเอว ออกมาวางในพาน มีแต่คนมอง 555 เขาคงนึกว่าหมอนี่มันเต็มที่จริงๆ แล้วผมก็อธิฐานให้หลวงปู่เสกให้ มีคุณป้าคนหนึ่ง(เป็นคุณป้าที่อยู่ประจำแหละครับ ที่ชอบเล่าเรื่องหลวงปู่ให้ฟัง...ผมจำชื่อท่านไม่ได้) คุณป้าบอกให้ คนที่ทำท่างงๆ เข้าใจว่า พวกลูกศิษย์หลวงปู่เชื่อว่าหลวงปู่ยังอยู่ที่นี่ เวลามาหาก็มักจะเอาอาหารมาถวาย เอาของมาให้ท่านเสกเหมือนท่านยังอยู่ เป็นความเชื่อของเหล่าศิษย์ คนอื่นๆ ก็เลยหายสงสัย
    สำหรับผม ผมเชื่อว่าหลวงปู่อยู่แน่นอน ตอนที่ไปหาหลวงน้าสายหยุด ท่านก็จะพูดเปรยๆ ว่าหลวงปู่อยู่ที่นั่นแหละ ที่กุฎิ ผมเคยขอถ่ายรูปท่านๆ ท่านบอกให้ไปถ่ายรูปหุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่ ท่านบอกว่าดีกว่า

ตอนนี้ไม่รู้หลวงน้าสายหยุดไปอยู่ที่ไหนแล้ว รู้แต่ว่า ท่านป่วยมาก ศิษย์ๆเลยรับท่านไปดูแลเอง ไม่รู้ท่านกลับมาวัดหรือยัง ว่าไปแล้วก็คิดถึงท่าน ท่านเมตตาจริงๆ ถ้าว่างๆผมก็อยากจะเอาเรื่องที่ไปกราบมาเล่าให้อ่านกัน แต่มันก็เลือนๆแล้ว เคยบันทึกเรื่องราวที่ไปหาท่านครั้งแรกไว้เป็นตัวหนังสือกันลืม แต่ตอนนี้เก็บไว้ไหนหนอ....

ผมเอวถ้าไม่ห้อยพระ หรือตะกรุดสักอย่างมันก็แกว่งๆเหมือนกันครับพี่เปิดโลก

-วันนี้ไปตลาดซื้อปลาดุกมา2ตัว เอาไปปล่อยที่หน้าวัดข้างบ้าน น้ำปริ่มตลิ่งเหมือนกันครับ ตอนนี้ในนครปฐมก็เริ่มท่วมแล้ว แต่ยังไม่ท่วมถนนสายหลัก หวังว่า สมุทรสาครอย่าได้ท่วมเยอะเลย
    ขอให้พี่ๆน้องๆทุกท่านปลอดภัยครับ

19. อัสนี

- สวัสดีครับยามน้ำหลาก ทุกอย่างมนุษย์ไปเอาเขามามากตอนนี้ธรรมชาติมาเอาคืนแล้วล่ะครับ พี่น้อง ข้อมูลล่าสุด ฝั่งตะวันตก ปทุมอ่วม นนทบุรีอ่วม นครปฐมโดยเฉพาะบางเลน ก็อ่วมอรทัย นครชัยศรีก็กำลังเต็มที่รวมถึงอ.เมืองบางพื้นที่ และเริ่มเข้าอ.สามพราน ต่อไปก็อ.กระทุ่มแบน อ.บ้านแพ้ว อ.เมืองสาคร เอ้อ...ให้มาไวไปไวเหมือนไทยประสิทธิ์เถิด...(ไม่ชอบแช่ถ้ามาไวไปไวมันไม่สูงถ้าแบบแช่มันสูงมาก ฮิ...ฮิ...)
    - ตะกรุดได้มาเมื่อประมาณปี ๒๕๕๒ นี่แหละ ของใหม่ครับไม่รู้จารมือหรือปล่าวเพราะได้มาก็ถักหุ้มลงรักปิดอยู่อย่างนี้เลยแต่ที่เคยศึกษามาหลวงปู่แย้มท่านจะลง "นะโมพุทธายะ"แล้วควั่นทำเป็นตะกรุดครับ(จริงเท็จประการใดหรือข้อมูลผิดพลาดขอผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยน่ะครับเพื่อเป็นวิทยาทานต่อไปครับ)
    - กรณีตะกรุดหลวงพ่อเต๋ไปเห็นที่ตลาดบ้านแพ้วมา คือเคยเอาพระไปเลี่ยมพลาสติก และนั่งคุยกับลุงเขา (ทั้งคุยทั้งส่อง ทุกวันนี้ส่องจนตาจะเหล่แล้ว)ก็เลยคุยถามบ้างตอบบ้าง(ส่วนใหญ่เราจะถาม)ลุงแกก็บอกว่าถ้ามีหลวงปู่ทวดให้เอามาให้บ้างของใหม่ก็ได้ นานแล้วไม่ได้มาที่ตลาดบ้านแพ้วบางครั้งก็ขับรถผ่านไม่ได้แวะจนแฟนต้องมาตรวจตามหมอนัดที่รพ.บ้านแพ้ว ก็เลยมีเวลามาหาลุงแก เราก็เอาพระไปให้เมื่อให้แล้ว ก็นั่งคุยกับแกคุยไปคุยมาแกก็เริ่มเอากุญแจไขลิ้นชักโต๊ะเอาของเก่าที่เราไม่เคยเห็นมาให้ดูโอ้โห ของดีทั้งนั้น เช่นตะกรุดหลวงพ่อรุ่ง หลวงพ่อเต๋ หลวงสาย หลวงพ่อล่ายโอ้ยเยอะแยะไปหมดลงแกบอกโดยเฉพาะของหลวงพ่อรุ่งแกแม่นมากๆ (ตะกรุดงามๆทั้งนั้น )แค่วัดขนาดก็รู้แล้ว(เดี๋ยวเราต้องเอาน้ำค่อยๆหยดและลูบจะได้อ่อนนิ่ม ฮิ...ฮิ...ฮิ...)แต่ยังไม่ได้ถามราคาน่ะ
    - ถ้าห้อยเอวไม่ได้ก็แขวนสะพายแล่งซิ่คุณดอกรัก ซ้ายหรือ ขวาก็ได้ เหมือนกันไม่ขาดคือตะกรุด แต่ของใหม่น่ะหลวงพ่อวิชาทางตากฟ้าโน่น..ได้มาเมื่อประมาณ กันยาฯก็คาดเอวประจำ มีอยู่วันหนึ่งเวลาสี่ทุ่มมืดก็มืดเดินลัดเลาะไปเรื่อย ตามข้างบ้าน ไปเหยียบเอาไม้ผุเข้าเสียงดังชึก ต้องยกเท้าทันทีตะปูครับพี่น้องขนาดสองนิ้วครึ่ง ติดรองเท้าแตะมาเลยส่วนไม้หักหล่นไปแล้ว ใจก็นึกสงสัยเลือดอาบแน่เลย ก็เลยไปหาที่สว่างๆดู ปรากฏว่าปลายตะปูสกิดแค่หนังเท้าด้านนอกแค่นั้นไม่เข้าเนื้อ(หรือหนังมันด้านจนตะปูไม่เข้ามั้ง)ดูรองเท้าแตะตะปูโผ่ลมาประมาณนิ้วหนึ่ง ก็เลยติดตัวมาตลอดแม้นแต่อาบน้ำก็ไม่ถอด(ผมเป็นคนซนชอบจับโน่นจับนี่ทั้งหินเจียร มีดไม่คมก็จับลับคมหมดทุกเล่ม มีอยู่วันหนึ่งทำกับข้าวหั่นผักไปหั่นเอานิ้วเข้า คิดดูคมไม่คมเวลาเข้าไม่รู้เลยมารู้อีกทีก็เลือดแฉะแล้ว)
    ตะกรุดหลวงพ่อวิชา วัดชอนทุเรียน อ.ตากฟ้า นครสวรรค์​

ขนาดไฟล์:
      127.3 KB
      เปิดดู:
      1,683
  20. เปิดโลก

มีโชคมีลาภทุกๆท่านครับ
    .....เมื่อวานผมได้อ่านกระทู้ของห้องอื่น เกี่ยวกับเรื่องของพุทธคุณที่คุ้มครองเฉพาะตอนนำติดตัวเท่านั้นหรือ นั่งนึกดูพระอภิญญาหลายองค์ท่านพูดว่า "นึกถึงท่านก็ใช้ได้แล้ว" และเคยได้ยินเกี่ยวกับตระกรุดแม่ทัพหรือวัตถุมงคลอีกหลายแบบ ที่บอกว่าสามารถคุ้มครองคนรอบข้างได้อีกเป็นสิบๆคน
    .....อย่างหลวงพ่อเล็ก วัดสันติฯ เพื่อนผมเคยขอบูชาพระกำแพงเปิดโลกขนาดบูชา ท่านบอกว่า"ไม่ต้องหรอก องค์ที่มึงแขวนคอนั่นน่ะ คุ้มได้ทั้งบ้านแล้ว" หรืออย่างท่านเจ้าคุณนรรัตน์ ที่มีคนไปขอวัตถุมงคล ท่านบอก"ไม่มี นับถือจริงอะไรก็ได้" คนนั้นก็เลยฉีกผ้าเช็ดเท้าซึ่งแต่เดิมเป็นจีวรเก่าของท่านไป ยังมีประสบการณ์ให้เห็น(นี่เป็นจุดเริ่มที่ทำให้ผมวิ่งไปขอเศษจีวรหลวงปู่สุด และได้เสื้ออังสะกลับมา)
    .....ผมเคยอ่านอยู่เรื่องหนึ่ง จำรายละเอียดไม่ได้มากนักแต่จับใจความได้ว่า เค้าบูชาเสือหลวงปานติดตัวเป็นประจำ มีประสบการณ์มามาก และวันหนึ่งก็เจอเหตุการณ์เรื่องประมาท นำปืนมายิงเล่น(ซึ่งเข้าใจว่าไม่มีลูกหรืออย่างไรนี่แหละ) ปรากฏว่ายิงไม่ออกแต่ปืนมีลูกมาเห็นตอนหลังนำไปยิงขึ้นฟ้าก็ออก แต่วันนั้น"ไม่ได้แขวนเสือหลวงปานไป"ลืมไว้ที่บ้าน ในตัวไม่มีวัตถุมงคลอะไรเลย
    .....เรื่องเล่าหลายๆเรื่องก็กล่าวกันถึง เวลาถึงฆาตก็จะมีเหตุให้ลืมวัตถุมงคลติดตัวไป(ความจริงถ้าถึงฆาตต่อให้มีวัตถุมงคลติดตัวไปก็ไม่พ้นกรรม) โดยรวมก็คง"ใจ"นั่นแหละครับ ที่หลายคนบอกต้อง"ศรัทธา"จิตถึงครูบาอาจารย์ที่เรานำรูปแทนท่านติดตัวไป
    .....พุทธะสังมิ ธัมมะสังมิ สังฆะสังมิ พ่อแม่ครูบาอาจารย์เป็นที่พึ่ง