หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เห็นโชว์กันแต่ทางเมตตาส่วนตัวกะผมมิกล้า เดินแต่สายอดทนอย่าเดียวเพราะมีพรายประจำตัวเกาะติดหลังประเภทที่ว่าเอ็งไปไหนตรูไปด้วยเลยต้องอดทนอย่างเดียวเลยเน้นสายนี้เป็นหลักครับ วันนี้ก็มีมาให้ชมกันนิดหน่อยครับ องค์แรกหลวงปูสุดรุ่น 101 ปี ออกวัดบางแก้ว
    องค์ที่สองหลวงปูคูหาสวรรค์รุ่นสร้างอุโบสถ องค์ที่สามสมโภช 100 ปีวัดมงกุฎกษัตริยาราม
    รูปไม่ค่อยชัดครับถ่ายกล้องถูกๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      41
  2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-น้องพระขุนแผนครับ มีองค์เสด็จพ่อร.5คอยคุ้มครอง เป็นมงคลยิ่งสูงสุดแล้ว อนุโมทนาครับ

-คุณstocknavyครับ ก็เป็นมงคลชีวิตไปอีกแบบนะครับ เนื้อคู่กันอย่างแท้จริง เหรียญสวยนะครับ บางพิมพ์ผมยังไม่เคยเห็นเลย ขอบคุณมากครับ

-คุณโอ๊ตครับ เรื่องสีผึ้งของหลวงปู่สุดผมเองก็ไม่รู้รายละเอียดนะครับ เคยเช่ามาสมัยนั้นก็เห็นคล้ายๆกับของทางวัดอื่นๆ ถ่ายภาพมาให้ชมครับ แต่ด้านหลังไม่มีลงอะไรไว้ครับ และอีกอันหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นของหลวงพ่อเคนวัดถ้ำเขาอีโต้ครับ

.....วันนี้ยังไม่เห็นมีใครติดต่อเรื่องพระสมเด็จหลวงปู่สุดมาเลย สงสัยฝนตกเดินทางมาสาย5555 เรื่องของเรื่องเมื่อวานเห็นเค้ามีประมูลกัน ไม่รู้ราคาจะไปจบที่ไหน ก็เลยโทรไปถามเซียนไข่ เค้าบอกว่าเค้ามีอยู่ที่เพื่อน ก็เลยหันมาเช่าทางนี้ ประมูลทางโน้นปิดที่3400บาท ทางนี้จะเท่าไหร่ล่ะเนี่ย รอดูของก่อน

.....นำภาพสีผึ้งของหลวงปู่สุด กับหลวงพ่อเคนวัดถ้ำเขาอีโต้ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ อย่างไรรบกวนผู้รู้บอกเล่าด้วยนะครับ จำได้ว่ามีศิษย์สายหลวงพ่ออยู่ในกระท่อมเราเหมือนกันนะ ด้านหลังตลับของหลวงพ่อเคนจะมีจารครับ มีความสุขมากๆครับ

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

อยากทราบประวัติและพิธีรุ่นนี้ใครพอทราบบ้างครับ

[​IMG][​IMG]

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

สวัสดีครับพี่เปิดโลก จำที่ผมเคยเล่าเรื่องหลวงพ่อแงได้มอบผงเถ้าอัฐิ และเกศา ลพ.ปาน คลองด่าน ให้วัดบ้านระกาศ สมุทรปราการ สร้างพระผงพิมพ์อนามัย ได้ไหมครับ

ทำให้ผมสงสัยว่า ลพ.แง น่าจะเกี่ยวเนื่อง กับ ลพ.ปาน คลองด่าน วันนี้ไปอ่านประวัติ ลพ.อี๋ เจอเรื่องนี้มาครับ ขออนุญาติก็อปมานะครับ

พลังจิตอัศจรรย์ ของหลวงพ่ออี๋นั้น พระอาจารย์แง (พระครูภาวนาโกศล) วัดเจริญสุขาราม ศิษย์ของหลวงพ่อปานเหมือนกัน ได้เล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อปาน วัดคลองด่าน (บางเหี้ย) ท่านสอนศิษย์ทุกรูปให้มีพลังจิตแก่กล้า โดยเอาพลังจิตรวมไว้ที่นัยน์ตา แล้วเพ่งออกไป ตาไม่กระพริบ ทำอย่างนั้นให้คล่องแคล่ว แล้วก็อาศัยจิตเข้าผนวกกัน เพื่อดำเนินจิตเข้าทางกสิณ คุณไสยที่ถูกส่งมา เช่น เขาส่งหนังควายเสกบินเป็นแมลง คนที่มีจิตแก่กล้าอย่างหลวงพ่ออี๋ ท่านมองเท่านั้น แผ่นหนังตก คลายสภาพทันที และถ้าท่านไม่รู้เห็น นอนหลับ เข้ามาใกล้ท่านสามวา ของเหล่านั้นจะอ่อนกำลัง กลับไปหาเจ้าของอย่างรวดเร็ว หลวงพ่ออี๋ท่านเป็นพระรุ่นพี่ ที่สามารถที่สุด ในบรรดาลูกศิษย์ทั้งหลายของหลวงพ่อปาน ทำให้พวกที่ชอบเล่นไสยศาสตร์ครั่นคร้าม ไม่กล้าจะยุ่งเกี่ยว ถึงจะรู้ว่า ท่านเป็นผู้แก้ไข คุณไสยที่เขาส่งไปทำร้ายคนเจ็บ ที่ท่านรักษาให้

เมื่อท่านรักษาคนป่วยหายแล้ว ท่านก็ให้รับศีล ป้องกันการแก้แค้น แล้วก็ให้พรว่า “เอาละ ต่อไปไม่มีอะไรมา ทำร้ายได้อีกแล้ว” พระอาจารย์เล่าต่อไปว่า ตอนนั้น มีพระร่วมธุดงค์ ๖ องค์ หลวงพ่อปาน เป็นพระอาจารย์หัวหน้า ได้ไปพักอยู่ที่โน้น ใกล้เมืองเขมร เช้านั้นออกบิณฑบาต ก็มานั่งฉันกันที่ละเมาะป่า กำลังฉันกันอยู่ หลวงพ่อปานท่าน ก็ว่า “อื้อ... อื้อ... ”

พวกเราก็เงยหน้าขึ้น... งูจงอางตัวเท่ากับไผ่ตงละมั้ง มันยกตัวขึ้นสูง หลวงพ่ออี๋ท่านนั่งอยู่ตรงกับมัน แล้วก่อนที่มันจะทิ้งตัวลงฉกกัดน่ะ ท่านมองเห็นมันก่อน ท่านก็เพ่งเข้าใส่ งูจงอางตัวแข็งไปเลย พอตัวแข็งมันก็ล้มลงไปกับพื้น นอนเฉย มันไม่ตาย แต่มันทำอะไรไม่ได้ ตัวมันเหลืองเชียว เวลามันล้มน่ะ เหมือนคนล้มทั้งยืนนั้นแหละ หลวงพ่อปานท่านหัวเราะ หึหึ แล้วพูดว่า... “ใครจะขี่เล่นมันก็ไม่ว่าแล้วทีนี้”...
    ด้วยอานุภาพของจิตนี้ ขณะหลวงพ่ออี๋ ท่านอยู่ในกุฏิ ทำจิตสงบเป็นอารมณ์เดียวนิ่งอยู่ ถ้าใครเข้ามาหาท่านในตอนนี้ แล้วได้ประสานสายตากับท่าน ก็เหมือนถูกไฟฟ้าช็อต คนนั้นจะชาหมด เหมือนงูจงอางตัวนั้น มันเกิดพลังขึ้นโดยจิตที่เป็นสมาธิ ซึ่งท่านชำนาญ ... รวดเร็ว ในการทำสมาธิ ให้เกิดขึ้นในชั่วกระพริบตา ..

ประวัติ หลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ - ประวัติ หลวงพ่ออี๋ หน้า 2

5. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ประสบการณ์ยังไม่มีครับ เพิ่งแขวนไป....เดี่ยวมีจะรีบมาเล่านะ

6. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ทหารเรือนอกจากจะนับถือหลวงปู่ศุข กับเสด็จเตี่ย กรมหลวงชุมพรแล้ว ก็นับถือหลวงพ่ออี๋มากครับ เคยเล่ากันว่าทหารเรือที่ขับเครื่องบินแถวสัตหีบ มักจะเห็นปลัดขิกหลวงพ่ออี๋บินเล่นเหนือวัดกันบ่อยๆ เล่ากันว่าบินทีนึงมาเป็นฝูงเลยครับ จะมีจ่าฝูงบินนำ หลวงพ่ออี๋ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อปาน ยุคเดียวกับหลวงพ่อเหลือวัดสาวชะโงก หลวงพ่อนก วัดสังกะสี นอกจากปลัดขิกแล้ว ยังมีเหรียญรุ่นแรก ผ้ายันต์ และเสื้อยันต์ ที่หายากไม่แพ้กัน โดยเสื้อยันต์หลวงพ่ออี๋ มักแจกให้กับทหารครับ

7. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010

ก็ถือว่าโชคดีสำหรับผมแล้วแหละครับ
    สงสัยชาติที่แล้วขยันทำบุญเลยมีเสด็จพ่อคุ้มครอง

8. เปิดโลก

.....เรื่องราวของหลวงพ่อแงก็ค่อยๆได้ข้อมูลเพิ่มเติมจากท่านนายกฯดอกรัก แม้จะไม่ใช่เรื่องโดยตรง แต่ก็พอจะจับเค้าได้บ้าง จากการที่แต่เดิมหลวงพ่อแงมีผงอัฐิและเส้นเกศาของหลวงพ่อปานไว้ในครอบครอง ที่แท้ท่านก็เป็นศิษย์สายหลวงพ่อปานด้วย

.....วัตถุมงคลในยุคเก่าๆ พระเกจิครูบาอาจารย์ทั้งหลาย เวลาท่านจะสร้างแต่ละครั้งล้วนต้องพิถีพิถัน ถูกต้องตามตำราฤกษ์ผานาที ทั้งวัสดุมวลสารต่างๆ ต้องคัดสรรหรือตั้งใจทำกันอย่างเต็มที่ และยังต้องปลุกเสกจนมั่นใจว่า สามารถปกป้องคุ้มครองผู้ที่นำไปบูชาได้ ผู้ใหญ่สมัยก่อนถึงพูดว่า แขวนพระรุ่นเก่าๆสบายใจได้ เพราะถ้าไม่แน่จริง ท่านไม่สร้างออกมาหรอก ผมก็ว่ามีเหตุผลนะครับ อย่างวัตถุมงคลที่สร้างก่อนปี2500เนี่ย ลองศึกษาดูนะครับ มีประสบการณ์สุดยอดทั้งนั้น แถมบางอย่างราคาถูกกว่าของใหม่ซะอีก

.....วันนี้ได้สมเด็จหลวงปู่สุดรุ่น2มาแล้วครับ เห็นเค้าว่ามีปลอมด้วยนะครับ ทำได้ใกล้เคียงเหมือนกัน เค้าว่าเนื้อของปลอมจะขาวๆเลยไม่มีคราบ ก็นึกภาพไม่ออกเหมือนกัน5555 ก็ดูธรรมชาติล่ะมั๊งครับ รุ่นนี้ก็สร้างประมาณปี2510-11อยู่ราวๆนี้ ก็มีคนตามเช่าเก็บอยู่ตลอด เมื่อไม่นานนี้ก็มีรุ่นหนุ่มแล้วล่ะ ไปโดนฟันหัวมาไม่ได้แผล แต่หัวบวมเลย แขวนเหรียญเสือเผ่น2ปี23เสาร์5 เห็นมาตามเช่าหาอีก แต่ตอนนี้ตัวผมเอง คงอยากได้รุ่นที่เกี่ยวกับเมตตาค้าขายล่ะครับ เพราะคงไม่มีใครมาทำอะไรผมแล้วล่ะ คงปล่อยให้ผมแก่ตายเอง5555 มีความสุขกันมากๆครับ

9. motana2008

น่ากัวจริงๆ.... T_T
    เก๊ราคาเต็ม

สงสัยครับเหรียญปี25 ผมเคยเห็นแบบด้านหลังมีขีดสองเส้นตรง 80ปี กับไม่มีขีดเลยไม่รู้อย่างไรครับ หรือว่ามีทั้งสองแบบหว่า

10. oatkub

oatkub Active Member

23 สิงหาคม 2011
    -อ้อ! ร้านที่ผมไปดูมีแท้อยู่เหรียญนึงครับ เหรียญปี17 ออกวัดศาลาครืน(มีคนเขียนว่าบล็อคD ผมก็ชอบเรียกอย่างนั้นครับมันง่ายดี) ครับ แต่ไม่ได้ถามราคา ไปเห็นตั้งแต่เมื่อเดือนที่แล้วครับ

11. oatkub

oatkub Active Member

23 สิงหาคม 2011
    -เหรียญปี 25 ใช่เหรียญน้ำเต้าหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เท่าที่ทราบ "ยังไม่มีของปลอมครับ"

12. เปิดโลก

.....เมื่อวานที่ได้สมเด็จหลวงปู่สุดมา ก็พ่วงเก็บเหรียญ4ยอดปืนแตกมาอีกเหรียญนึง เหรียญนี้เป็นสุดยอดแห่งประสบการณ์อีกเหรียญนึงทีเดียว ศิษย์ยุคเก่าๆนิยมหาเก็บรุ่นนี้กัน ด้วยเหตุผลที่สร้างน้อยหายาก ประสบการณ์มีมากเล่าจนหนื่อยล่ะครับ ทั้งมีปาฏิหาริย์ตอนปั๊มเหรียญด้วย จึงทำให้เหรียญรุ่นนี้เป็นที่ต้องการของผมด้วย5555

.....เหรียญนี้ราคาถูกลงนิดหน่อย เพราะเจ้าของเดิมไปเคลือบแล็คเกอร์ แต่หมูไม่กลัวน้ำร้อนอย่างผมมีหรือจะสนใจ ได้ราคาถูก สภาพสวย ของแท้ เก็บมาเลยครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

13. motana2008

พี่เปิดโลกระวังลูกหมูกลัวน้ำร้อนอย่างผม จะเจริญรอยตามนะครับ อิอิ
    เหรียญสวยมากเลยครับ

14. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ที่เคารพ ครับ
    เฮีย....ไป ได้มาจากไหนคับเนี่ย สุดยอดเลยเหรียญนี้ พอหาได้อีกป่ะคับ:cool:

15. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    มีแต่ของเด็ดๆมาโชว์น๊ะครับพี่เปฺิดโลก

16. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    มี เรื่องมาให้อ่าน เพลินๆๆกันครับ ครั้นจะโพส เนื้อหามันเยอะเด่วจะโดน ท่านอื่น บ่นสะก่อน เอาเปนว่าครัย สนใจคลิ๊กไปอ่านกันได้ที่ http://www.chaibadancrime.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539374312

17. naruephan

naruephan Active Member

22 สิงหาคม 2012
    กราบหลวงพ่อสุดครับผม

18. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    เหรียญสวยมากครับพี่เปิดโลก:cool::cool:

19. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน แวะเข้ามาอ่านและมาทักทายกันครับ

เรื่องราวและเหรียญน่าสนใจทั้งนั้น

ช่วงนี้ที่วัดท่ากระบือจัดงานคล้ายวันมรณภาพ หลวงปู่รุ่งนะครับ ผ่านไปมาแวะกราบ

หลวงปู่รุ่งกันได้นะครับ งานมี5วัน คืนนี้คืนที่2ครับ

ปล. พี่เปิดโลกครับ ถ้ามีโอกาสไปเพชรบุรีกันอีก ผมว่าจะอัดภาพ ลพ.เจียน ที่ผมถ่ายไว้เมื่อครั้งที่แล้ว

ไปให้ท่านอธิฐานจิต เก็บไว้ใช้ และ มอบให้ไว้ที่ถ้ำ เผื่อใครต้องการ จะดีไหมครับพี่

เราสะสมเช่าบูชามามากแล้ว คราวนี้เราหันมาสร้าง ดูมั่งดีไหมครับพี่5555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2012
  20. saylom2530

saylom2530 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    สวัสดีค้าบ เป็นไงกันบ้าง อย่า งง นะ เค้าคือ เครื่องเขียน คนเดิม ...จำเค้าได้ไหม