หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณพี่เปิดโลก กับพี่ดอกรักมากครับ ผมจะพยายามต่อไปครับ
    แล้วตะกรุดนี่เป็นไงบ้างครับ (อย่าเพิ่งเบื่อผมนะครับ ผมคงจะมีมาให้พี่ๆ ช่วยพิจารณาเรื่อยๆ ครับ เพราะผมเองดูไม่เป็นครับ ) ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2011
  2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ต้องขอโทษทุกท่านครับ หวยออก052 ตามที่ผมเคยเล่าว่าเอาแบงค์20 7ใบให้หลวงพ่อเจียนเสก และผมกับคุณนวโกฏิเอาไว้คนละใบ ลืมเอาไปหักจาก7ใบเหลือ5ใบ กลายเป็นแบงค์20 5ใบ(แก้ตัวชัดๆเลยครับ)
    .....เฮ้อ..ทำไมแทงหวยมันถูกยากนักครับ หวังได้รับการให้อภัยจากทางสมาคมฯด้วยนะครับ"ก้าวนี้ที่พลาดไป จะต้องเป็นก้าวใหม่ที่มั่นคง"

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

-ทางสมาคมฯ ยินดีให้อภัยครับ เพราะเราพร้อมจะก้าวไปในงวดต่อๆไปอย่างมั่นคงกับคุณเปิดโลกครับ5555

-สำหรับเรื่องตะกรุดของคุณนพรัตน์ ผมไม่ทราบจริงๆครับ เพราะตะกรุดหลวงพ่อสุดแท้ๆ ผมยังไม่เคยได้จับสักดอก ไม่มั่นใจเลยครับ รูปล่างสุดที่เอามาถามรู้สึกจะลงประมูลอยู่นี่ครับ ลองเทียบจากรูปที่คุณเปิดโลกเอามาลงสิครับ ผมว่าไม่เหมือนนะ(ดูจากรูป) ใจเย็นดีกว่าครับ ถ้าไม่เป๊ะจริงอย่าเสี่ยงดีกว่า ตะกรุดหลวงพ่อสุดลายถักค่อนข้างมีเอกลักษณ์ ใครเห็นก็พอเดาได้ว่าลายนี้น่าจะหลวงพ่อสุด คนที่เอามาเปิดถูกๆคงยาก ค่อยๆดูไปดีกว่า

***สำหรับตะกรุดหลวงพ่อสุดผมยอมรับว่าไม่ได้ศึกษาไว้เลยเพราะโอกาสที่จะเจอคงยาก ผมเองหันไปหาทางสาย อยุธยา สุพรรณ ฉะเชิงเทรา อะไรแบบนั้น เพราะเป็นที่ๆผมเคยไปคลุกคลีมาแต่ก่อน เลยไม่ถนัดสายสมุทรสาครเท่าไหร่ แต่สำหรับผมแล้ววิธีศึกษาโดยที่เราไม่เคยเห็นของจริง ก็คือซื้อหนังสือพระเก่าๆ มาอ่าน เปิดดูตามเวป พิมพ์ว่า ...ตะกรุดxxx ...หลวงพ่ออะไรก็ว่าไปหาอ่านหาดูรูปให้มันมากๆเอามาวิเคราะห์ ว่ามีจุดเหมือนตรงไหน อะไรยังไง ประมาณนี้ครับ ดูให้มากๆ เดี๋ยวนี้นักเล่นก็ค่อนข้างเปิดข้อมูลกันมากขึ้น มักจะได้ข้อมูลอะไรดีๆมาเสมอ ถึงจะไม่เก่งแต่อย่างน้อยโอกาสโดนปลอมก็ลดลง

***ที่ผมมาแนะนำ นี่ไม่ใช่ผมเก่งอะไรนะครับ อ่อน เหมือนกัน ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะครับ

สุดท้ายนี้ทางสมาคมฯ ขอให้กำลังใจแด่เพื่อนพ้องพี่น้องผู้นิยมตัวเลขและการคำนวน ที่พลาดหวังในวันนี้ ขอให้มีกำลังใจสู้ต่อไปครับ

4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

-ทางสมาคมฯ ยินดีให้อภัยครับ เพราะเราพร้อมจะก้าวไปในงวดต่อๆไปอย่างมั่นคงกับคุณเปิดโลกครับ5555...............

ทางผู้(แอบ)ติดตามกระทู้ก็ยินดีให้อภัย และจะอ่านเรื่องหลวงปู่สุดรอ ...งวดต่อไปครับ

5. punpraya

ไม่ต้องแอบติดตามหรอกครับ คุณอา...อิอิ เปิดตัวออกมาเลยครับ 555 คิดว่าคุยกันสนุกๆ และไม่หวังอะไรนอกจากมิตรภาพ ครับ มีอะไรก็มาคุยเล่นกันครับ

6. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    สวัสดีครับ พี่ๆ ลุง ๆ น้าๆ อาๆ ทุกท่านต้องขออภัยอย่างแรงครับที่ช่วงนี้หายหน้าหายตา
    ก็คิดว่าจะไม่มีใครเป็นห่วงซะแล้ว คริ คริ ซึ้งช่วงนี้เพิ่งเปิดเทอมต้องเรียนบ้างครับ
    ให้มันดเข้ารูปเข้ารอยก่อนครับวันนี้ ต้องขอบคุณพี่เปิดโลกมากเลยครับที่กรูณากับ
    น้องที่น่ารักๆคนนี้ครับ ผมว่าจะเอาไปเลี่ยมใส่ด้านหลังเหรียญ 17 ครับ
    คิดถึงทุกคนในกระทู้ครับสํญญาว่าจะมาอ่านมาโพสเรื่อยๆครับ
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข รวยๆวันหวยออกครับ
    สวัสดีครับ
    สุดท้ายนี้เห็นคนอื่นโชว์แล้ว ขอโชว์บ้างครับพี่ๆ
    เสือเผ่น 17 ผ้ายันต์ตะกร้อสีแดง ตะกรุดหลวงปู่เจียม ตะกร้อเสกหลวงตากมล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      388.2 KB
      เปิดดู:
      254
      ขนาดไฟล์:
      472.7 KB
      เปิดดู:
      238
  7. jamejirayu

อีกเรื่องครับผมอยากที่จะทำ เป็นกลุ่ม (เป็นก้อน) คือตั้งเป็น ชมรม คนรักหลวงพ่อสุด
    คืออยากจะทำเกี่ยวกับถ้าเป็นไปได้อยากจะแบบว่าเป็นกลุ่มที่เผยแพร่ ประวัตื เกียรติคุณ ข้อมูล การสร้างวัตถุมงคล ที่ถูกต้อง ที่แน่นอนแท้จิง เชื่อถือได้ เพื่อไม่ให้สับสนอยากจะ
    เล่นหาได้ถูกต้องเปรียบเทียบของปลอมให้เห็นชัดๆกันไปเลย อยากมีทริปไปทำบุญที่
    วัดกาหลง การรวมตัวกันของเพื่อนสมาชิกครับแลกเปลี่ยนความรู้ ดีไม่ดี อยากทำหนังสือ
    เลยครับ 555+(ความรู้ไม่พอ) เพราะไม่ค่อยเห็นหนังสือหลวงพ่อแบบจุใจซักที
    อยากทำให้หลวงพ่อครับ อยากให้บอร์ดนี้เป็นสื่อกลางครับ ผมว่าช่วยๆกันครับ
    บอร์ดนี้ผมว่ามีข้อมูลพอสมควรครับ อยากให้มีพอจะรวบรวมเป็นหนังสือจะดีมากครับ
    ต้องลองถามผู้ใจดี ท่านนายกหน้าตาดี ดูครับ อิอิ เพื่อนๆสมาชิก
    ผู้มีหัวใจรักหลวงพ่อสุดด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2011
  8. punpraya

สวัสดีครับ น้องเจมส์ 555
    -กลับมาแล้วเหรอ เย้ๆ มีผ้ายันต์แดงด้วย เยี่ยมไปเลย เดี๋ยวเอาอังสะที่คุณเปิดโลก มอบให้ไปเลี่ยมเข้ายี่งดูเข้มขลังสุดๆ

-สำหรับเรื่อง ข้อมูลนั้นพี่ไม่แน่นเลยครับ ต้องตามจีบ ท่าน pisan นี่น่าจะเป็นคนวงในเลยทีเดียว คุณเปิดโลก ก็ด้วย ทั้ง2ท่านนี้ น่าจะให้ข้อมูลได้ดี จริงๆแล้วเราก็ศรัทธาหลวงพ่อกันทุกคนและอยากเผยแพร่เรื่องราวกิตติคุณของท่าน แต่ติดที่รู้กันไม่มากนะสิ ต้องอาศัยคุยกันไปคุยกันมา ผลัดกันไปสืบข้อมูล จากคนโน้นคนนี้ คงต้องอีกสักพัก ให้เวลาสั่งสมและบ่มความรัก...เอ๊ย! ข้อมูล กว่าจะก้าวไปถึงขั้นเป็นชมรมหรือทำหนังสือ(ยากนะ)

-แต่ยังไงก็ดีใจที่รู้ว่ามีน้องคนหนึ่งที่รักและเคารพหลวงพ่อสุดมากจริงๆ

....ความฝันในวันนี้อาจจะเป็นความจริงในวันหน้าก็ได้...ใครจะรู้

ดีใจที่เจมส์เข้ามาครับ.........เอียรรรรรรร์ ๆ ๆ ๆ
    วันนี้ลากันแบบทหารครับ อิอิ

9. 9_NOON

9_NOON สมาชิก

24 กันยายน 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน รบกวนพิจารณาให้หน่อยครับว่า เป็นของวัดกาหลงรุ่นไหนยังไง แท้หรือไม่ยังไง ครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขนาดไฟล์:
      694.2 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      728.8 KB
      เปิดดู:
      73
  10. jamejirayu

สวัสดียามเช้าๆครับ
    สำหรับเรื่อง สมเด็จของคุณ9_NOON ผมก็เพิ่งเคยเห็นครับ
    ข้างหลังมีปั้มตราวัดด้วย เนื้อนี้เหมือนเคยเห็นแบบของ อ.พยนต์ ครับ
    ไม่แน่ใจครับรอผู้รู้ครับ เอาใจช่วยครับ

11. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบพี่ๆ ทุกคนในสมาคม ...
    ช่วงนี้สมาคมเราคึกคักจังรู้สึกอบอุ่นครับที่มีความเคารพและศรัทธาในสิ่งเดียวกัน ได้ความรู้ใหม่ๆขึ้นอีกเยออออะเลยย... สำหรับตัวผมไม่ได้มีอะไรมาอวดกับเขาบ้างเลย เฮ้อๆๆ... (ต้องรอกลับไปขอคุณพ่อก่อน) พอดีเมื่อวานเพิ่งไปงานพุทธาภิเษกที่วัดเขารังมาน่ะครับ เลยอยากนิมนต์รูปเกจิอาจารย์ หลวงปู่สุภา กับ พ่อท่านเอื้อม เกจิอีกท่านหนึ่งที่อายุเกิน 100 ปี (จริงๆก็เพิ่งจะเ้ข้าไปค้นหาประวัติท่านน่ะครับ ตอนท่านเดินผ่านมาเหมือนจะหยุดมองหน้าผม ทำอะไรไม่ถูกเลย... ก้มลงกราบโดยที่ไม่ต้องคิดบารมีของเกจิอาจารย์นั้นมีพลังจริงๆ ) มาฝากพี่ๆทุกคนแทนหวังขอให้พุทธคุณรักษาพี่ๆทุกคนในสมาคมนะครับ @ท่านนายกสมาคมพี่ดอกรักครับ เรื่องหลวงปู่สุภา สำหรับเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยท่าทางจะยากน่ะครับ เฮ้อ...ๆ มิกล้ามิมีความรู้ขนาดนั้น เลยขอ นิมนต์เป็นรูปภาพของหลวงปู่สุภามาแทนก่อนล่ะกัน @พี่เปิดโลก แงๆ สำหรับเรื่องผืนผ้าเสื้ออังสะหลวงปู่สุด เพิ่งเริ่มเข้ามาสมัครเว๊ปพลังจิตอ่ะ เลยไม่รู้ว่าส่งข้อมูลทางpm คืออะไร อดเลยเรา ปิดรับสมัครไปยังครับเสียดายจัง ฮือๆ... วันนี้เพิ่งวันที่ 2 เองน้าาาา... @พี่เจมส์ขอบคุณครับสำหรับการตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้ (ถ้าออก Pocket Book จะอุดหนุนเป็นคนแรกเลย) @พี่Paisan@พี่อัสนี@พี่ทุกคนในสมาคม สำหรับข้อมูลความรู้ดีๆสำหรับทุกคน อีกแล้วครับท่าน....
    ปล.ขอให้บารมีคุณพระคุ้มครองพี่ๆทุกคนนะครับ

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      86
  12. เปิดโลก

สุขสมหวัง มีดวงตาเห็นธรรมทุกท่านครับ
    .....ต้องขอโทษบุคคลที่เคยเกื้อกูลกันมาทั้ง5ท่านนะครับ ผมยังไม่ได้จัดส่งธนบัตรฯและชิ้นผ้าไปให้ ติดขัดเล็กน้อยยังรวบรวมที่อยู่ได้ยังไม่ครบ ความจริงอยากส่งให้วันนี้ เพราะวันนี้เป็นวันพิเศษเล็กๆของผม ตั้งใจส่งให้ทุกคนจริงๆครับ ส่งแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

-คุณmrchainarongครับ
    ....."คุณได้สิทธิ์นั้น เดี๋ยวนี้ครับ" ส่งpmมาเลยครับ ผมก็เหมือนกันครับ ทุกวันนี้ยังมีอีกรายการนึงยังไม่ได้เปิดอ่าน เปิดไม่ถูกยังขึ้นคา1ข้อความอยู่เลย ลองศึกษานะครับแล้วส่งที่อยู่มา ผมมอบทั้งธนบัตรฯ(ใบของผม)และชิ้นผ้าเสื้ออังสะเหมือนกับทุกคนครับ คงส่งให้พร้อมกันหมด

-ท่านนายกสมาคมฯครับ
    .....เรื่องหลวงปู่แก้ว สอบถามหลายคนแล้วไม่มีใครเคยเห็นหลวงปู่แก้วทำตระกรุด มีแต่ลูกศิษย์เอาแผ่นโลหะไปให้ท่านลง แล้วนำไปเสียบที่หัวเรือเพื่อคุ้มครอง ก็พอมีอยู่แต่บรรดาเซียนพระไม่เล่นกัน แต่สมัยก่อนท่านมีหวายลูกนิมิต อันนี้ที่บ้านผมเมื่อก่อนแขวนเกือบทั้งบ้าน(ตอนนี้ไม่รู้อันของผมอยู่ไหนแล้ว) ยังมีเรื่องปิดท้ายอีกเรื่อง เค้าเล่ากันว่า ลูกศิษย์หลวงปู่โต๊ะเคยถามท่านว่า ถ้าไม่มีท่านแล้วมีใครที่เก่งๆบ้าง หลวงปู่โต๊ะบอกว่า"ให้ไปหาท่านแก้ว อยู่แถวปากคลองมหาชัย"

.....มีเรื่องเกี่ยวกับองค์อาจารย์องค์หนึ่งของหลวงปู่สุด คือหลวงปู่เหล็ง วัดแหลมสุวรรณาราม ครั้งหนึ่ง หลวงปู่รุ่งวัดท่ากระบือ ได้คุยกับพวกลูกศิษย์และได้บอกว่า ถ้าจะหาพระเก่งๆอีกให้ไปหา"ตาเหล็ง ที่วัดแหลมฯ" (เรื่องนี้คงต้องรบกวนท่านนายกฯหาข้อเท็จจริงอีกครั้ง) และสมัยที่วัดสุทัศน์ปลุกเสกใหญ่ สังฆราชแพได้คัดเลือกนิมนต์พระเกจิทั่วประเทศ มีชื่อหลวงปู่เหล็งด้วย แต่วันงานหลวงปู่เหล็งไม่ได้ไป แต่ในพิธีสังฆราชแพเห็นหลวงปู่เหล็งนั่งอยู่ที่อาสนะที่จัดเตรียมไว้ ต่อมาสังฆราชแพได้มาหาหลวงปู่เหล็งถึงที่วัด และได้มอบภาพถ่ายอาสนะเปล่า(แต่สังฆราชแพเห็นหลวงปู่เหล็งนั่งอยู่)ให้กับทางวัดไว้

13. jamejirayu

วันพิเศษเล็กๆ แหะๆผมว่าวันเกิดพี่เปิดโลกแน่เลยครับ 55
    ผมอยากให้กระทู้เราอบอุ่นอย่างนี้ตลอดไปครับ ^^
    ปล.เห็นคนอื่นทิ้งรูปสาวสวยไว้ ผมขอทิ้งไว้สักคนนะครับ
    ให้อาหารใจให้ผ่อนคลายกันครับ

14. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ดอกรัก ผมเองศรัทธาหลวงปู่สุดครับ แต่ไม่มีความรู้ดูไม่เป็นเลย ก็ได้พี่ๆ ในนี้และครับ ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ

15. เปิดโลก

.....ใช่ครับ เผลอแป๊บๆครบ48แล้ว จำได้ว่าตัวเองเพิ่ง27มาอีกที48เลย 48ปีก่อน วันนี้ตรงกับวันไหว้พระจันทร์และเป็นวันออกพรรษาพอดี(15ค่ำเดือน11) ชื่อ"เปิดโลก"ก็มาจากสาเหตุนี้ เพราะพระพุทธเจ้าท่านทรงเปิด3โลก เพื่อทรงโปรดสัตว์ทั่วกันหมด แต่ผมไม่ได้หมายถึงตัวผมจะใหญ่โตสามารถอะไร เพียงแต่ถือพระพิมพ์นี้เป็นพระพิมพ์ประจำตัว เพราะเกิดวันพฤหัสในตำราบอกต้องแขวนพิมพ์นี้ถูกโฉลก ตรงกันหลายอย่างแถมเป็นเนื้อดินเผาอีกต่างหาก
    .....ความจริงผมก็ไม่ค่อยเชื่อเรื่องพระถูกโฉลกนัก ผมเคยได้ยินว่าพระถูกโฉลกก็คือ ในกรณีที่เราเป็นคนฟุ้งซ่าน ทำอะไรไม่มีสติ ให้แขวนพระพิมพ์สมาธิเพื่อเตือนใจให้เรารู้สึกสงบทำอะไรให้มีสติ ถ้าเราเป็นคนขี้เกียจ ก็ให้แขวนพิมพ์ปางอุ้มบาตร เพื่อให้สำนึกว่าแม้แต่พระยังต้องทำงานออกบิณฑบาตร ตัวเราจะอยู่เฉยได้อย่างไร ประมาณนี้นะครับ
    .....เรื่องตามที่คุยในpm ก็เป็นความเห็นพี่คนเดียว แต่ขอชื่นชมจริงๆในจิตกุศลอย่างนี้
    .....ขอบคุณสำหรับภาพนะ ถ้าให้ดีมาแบบตัวเป็นๆไม่ได้หรือครับ

16. paisan yuoun

paisan yuoun สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2011
    สุขสรรค์วันเกิดนะครับคุณเปิดโลกคิดสิ่งใดขอให้สมปราถนาดั่งใจนะครับ

ไต๋ก๋งผมจำชื่อไม่ได้ครับผมคุ้นว่าจะอยู่แถวท่าฉลอมเป็นเพื่อนกับพ่อผม
    พ่อผมเล่าให้ฟังว่าเวลาที่แก่จะนอนหรือที่นอนของแกจะปูด้วยผ้าขาวแกบอกกับพ่อผมว่ายันต์ตะกร้อที่หลวงปู่สักให้จะต้องอยู่บนผ้าขาวแล้วก่อนออกเรือเขาจะเอาปืนยิงที่แขน3ที่ไม่ออกเขาก็ออกเรือครับ แต่พ่อผมบอกว่าไม่มีครั้งไหนเลยที่แก่ยิงออก ขัดลำกล้องทุกครั้ง

ส่วนเหรียญปี17ใจเย็นนะครับ รุ่นนี้ประสบการณ์เยอะจริงแต่ก็ปลอมเยอะจริงๆ

แนะนำให้หาเหรียญที่ไม่เลียมกรอมดีกว่านะครับดูง่ายกว่า ที่ให้ใจเย็นเพราะถ้าเขาเปิดแพง3000 ถ้าเราเช่ามาเกิดปลอม เงิน3000จะหายไปทันที พร้อมกับความเสียใจ แต่ถ้าเราเอาเงิน 3000ไปเช่าที่วัด ที่ยังพอมีอยู่เราจะได้ของแท้และสบายใจ ใจเย็นๆๆนะครับค่อยๆดูไปเรื่อยๆถ้าอยากศึกษายึดพิมพ์ใดพิมพ์หนึ่งเป็นหลัก แล้วจำพิมพ์นั้นให้แม้น จะง่ายต่อการศึกษาครับเอาใจช่ายครับ

17. punpraya

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน
    -วันนี้ขอหัวเราะดังๆ 5555 เป็นวันดีจริงๆ ขออวยพรให้พี่เปิดโลก พบแต่ความดี คนดี สถานที่ดี และของดี ...ตลอดไปครับ
    และทำให้ผมต้องเปลี่ยนสรรพนามมาเรียกพี่เปิดโลกทันที อิอิ สุขสันต์วันเกิดครับ
    -และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องตะกรุดหลวงปู่แก้วมากๆครับ สำหรับเรื่องหลวงปู่เหล็ง ผมก็เพิ่งทราบครับ ขอบคุณครับที่เปิดประเด็น ให้ผมออกไล่ล่าความจริงอีกครั้ง

โดยส่วนตัวผมชอบ สืบเสาะหาความจริงในประวัติศาสตร์ เจดีย์เก่าๆ พระเก่าๆ ชอบค้นหามากครับ ตอนจบ ม.6เคยใฝ่ฝันอยากเรียน โบราณคดี แต่คิดว่าคงสอบไม่ติด เพราะรับแค่10คนเอง เลยหันเหไปเรียนช่าง ทำงานอยู่หลายปี จนเบื่อสาวโรงงานที่ต้องมาตบตีกันเพราะผม เฮ้อ!...เลยกลับมาทำสวนดีกว่า แต่นิสัยเสาะหา ยังติดตัวอยู่ครับ

-ยินดีกับคุณชัยณรงค์ด้วยครับ ที่ได้รับ สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้ จากพี่ชายใจดี ผมไม่สงสัย เลยว่าทำไมน้องๆในคอนโทรลของพี่เขาถึง รักซะหนักหนา ฮิฮิ
    ขอบคุณสำหรับภาพ ที่เขารังด้วยครับ รูปหลวงปู่ที่เดินมา นั้น คือหลวงปู่เอื้อม หรือครับ??

-ขอบคุณพี่pisanนะครับ ที่เอาความรู้และประสบการณ์ที่ไม่เคยทราบที่ไหนมาก่อน มาบันทึกไว้ให้ศิษย์รุ่นหลังได้ ชื่นชมและติดตามเรื่องราวของท่าน ประสบการณ์ยิงแขนก่อนออกเรือนี่ แสดงให้เห็นถึงความเชื่อมั่นอย่างสูง เหมือนที่ก๋งผมบอกเลยว่า ต้องใจมั่น ... ขอบคุณพี่มากครับ

-หวัดดีน้องเจมส์ด้วยครับ คนในรูปนี่ใครครับ....อ้าว ย้อนกลับไปอ่านข้างบน พี่เปิดโลกจองซะแล้ว 555

18. nopparat_33

รบกวนอีกครั้งครับ เหรียญนี้ดีมั้ยครับ ถ้าดีจะได้นิมนต์ครับ ขอบคุณครับ

19. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสรรวันคล้ายวันเกิดน่ะครับ คุณเปิดโลก มันเป็นสัจจะธรรมครับ กระผมไม่ได้ดูแค่ปีหนึ่งผ่านไปหรอกครับ แต่กระผมดูเวลาครับ ว่า วันหนึ่งๆเวลาเร็วมากๆตื่นเช้ามาทานกาแฟแก้วเดียวดูทีวีข่าวเช้าเผลอแป๊ปเดียวหมดครึ่งวันแล้วพอเที่ยงแป๊ปเดียวก็เย็นมืดแล้ว เพราะเราอยู่ในความสุขและความประมาทจนทำให้วันเวลารวดเร็วเหลือเกิน แต่ถ้าอยู่ในความทุกข์ ซิ่วันแต่ละวันมันเคลื่อนช้าเหลือเกิน เกิดเพราะจิตเราไปยึดติดกับเวลาสังเกตุจากการที่เรารอสิ่งใดสิ่งหนึ่งหรือรอคนที่เรานัด เวลาจะนานเหลือเกินแต่ถ้าปล่อยใจปล่อยใจ มันวิ่งรวดเร็วมากๆ จนทำให้เราแก่เร็ว จาก ๒๗ เผลอแป๊ป เดียว ๔๘ มีผู้บังคับบัญชาของผมท่านหนึ่งน่ะท่านชอบพุดว่า "ไป...ไปทำงานนี้งานนั้นกันดีกว่า ดีกว่าหายใจรดทิ้งไปวันๆหนึ่ง" ท่านชอบพูดแบบนี้ทุกวัน ตอนนี้ย้ายได้ตำแหน่งใหญ่โตแล้ว
    ขออาราธนาคุณพระสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า โดยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต จงประทานพรให้คุณเปิดโลก(นามปากกา)และครอบครัวพ้นจาก สัพพะทุกข์ สัพพะโศก สัพพะโรค สัพพะภัย สัพพะเคราะห์ เสนียดจังไร บุคคลพาล ศัตรูหมู่มารจงพ้นไปจากตัวท่านและครอบครัว ขอให้ท่านและครอบครัวประสบพบแต่สิ่งที่ดีๆคนดีๆสิ่งที่เป็นมงคลขอให้เข้ามาในชีวิต มีสติปัญญาดี มีร่างกายสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ ได้ตาทิพย์ หูทิพย์ และเจโตปริยญาณ พร้อมเกิดดวงตาเห็นธรรม ได้สำเร็จมรรคผล นิพพาน เทอญ...​

20. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตท้าวความนิดหนึง......คุณดอกรัก ให้กระผมอยู่พลปืนกลใช่ไหมล่ะ
    งั้นคุณดอกรัก ก็ ต้องไปอยู่ ประจำพลต่อสู้อากาศยานซิ่....
    จะได้ขี่จรวดมิสซาย กับน้องๆทุกวันเลย..ฮิ....ฮิ.....ฮิ........