หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

-โค๊ต จะเป็นการตอกด้วยมือครับ ตำแหน่ง จะไม่ตรงกันเป๊ะมากครับ น้องแกะ

-ขอบคุณพี่เปิดโลกครับ ที่ให้ความกระจ่างเรื่องเหรียญเคลือบปี21

2. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีคับ พี่น้องที่น่ารักในกระทู้นี้ทุกท่าน..........^___^ วันแม่ วันนี้ ถือเป็นวันมงคลอีกวันครับ พี่น้องท่านใด ได้ไหว้แม่ บูชาแม่นับเป็นมงคล อย่างสูงคับ วันนี้ผมก็ถือโอกาสไปกราบคุณแม่ ขอขมากรรมต่าง ๆ ต่อท่าน ผู้ที่เป็นทั้งมารดาของผมและครูบาอาจารย์ของผมครับ......ได้รับคำอวยพร ซึ่งมีค่ายิ่งกว่าพรไหน ๆ พระประจำบ้าน สำคัญกว่าพระใดๆในโลกนี้ครับผม เข้ามาติดตาม ความรู้ดี ๆ วัตถุมงคลงาม ๆ จากทุกท่านเสมอครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  3. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    เอ้าพี่เปิดโลกอย่างนี้ต้องจัดเลยครับ ยกแก้ว เอ้าาา...ยก ชนนน!!
    555+ หมายถึงชาดำนะคับ ช่วงนี้เข้าพรรษางดชั่วคราวครับผม

สกอร์ แชมป์ เหรียญทอง ช่าง คล่อง จอง เสีย ยิ่ง กระไร
    อย่างนี้ จะ รีรอ อะไร ยก แก้ว ชน ไป ฉลอง กัน เอย

4. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอบพระคุณครับ

5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-ท่านนายกฯครับ ทางสมาคมฯงวดนี้มีอะไรเด็ดๆมั๊ยครับ5555

-คุณน้องตี๋ใหญ่ครับ ขออนุโมทนาจากใจเลยครับ ดีแล้ว ดีแล้ว กราบแม่ สาธุ

-คุณน้องแชมป์ครับ เรามาลองเปลี่ยนจากยกแก้วสารพัดฉลอง มาเป็นยกทัพพีตักข้าวใส่บาตรกันดีมั๊ยครับ ว่าที่บัณทิตใหม่

-คุณน้องพระขุนแผนครับ ทำได้ดีอยู่แล้ว ก็ขอให้ทำอยู่เสมอและมากๆขึ้นไป อานิสงส์มหาศาลจริงๆ

.....ยังมีภาพเหรียญเจ้าคุณนรฯที่ยังไม่ได้ลง เป็นพิมพ์สังฆาฏิเล็ก ผมมีความสงสัยอยู่เรื่องหนึ่งมานานแล้ว ในวันที่5ธันวา2513 มีการปลุกเสกใหญ่ครั้งสุดท้าย ซึ่งเลื่อนมาจากกำหนดเดิมในเดือนพฤศจิ ที่เหรียญเจ้าคุณนรฯบางรุ่นมีลงวันที่5ธันวาไว้

.....นี่แหละครับที่ผมสงสัย การแกะพิมพ์ถ้าตอนแรกกำหนดเดือนพฤศจิ ก็ต้องสั่งแกะเดือนพฤศจิ หรือสามารถทำการแก้ไขได้ครับ ในระยะเวลาประมาณ2-3อาทิตย์ ผมไม่รู้จริงๆ ที่พอวัตถุมงคลหลายรายการยังพิมพ์ไม่เสร็จ ก็เลื่อนวันปลุกเสก หรือสามารถสั่งแกะพิมพ์ได้ใน1เดือน ถึงได้มีลงวันที่5ธันวาได้ หรือว่าได้ตัดสินใจเลื่อนก่อนหลายเดือน คำนวณดูเดือนพฤศจิไม่ทันแน่ หรือมีเหตุผลอื่นๆครับ รบกวนผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยนะครับ มีความสุขมากๆครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      82
  6. หน้ากาล

หน้ากาล เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    อยากทราบราคาเสือเผ่น 17 กะไหล่ทอง พิมพ์a พิมพ์b ประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ

7. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอบพระคุณครับพี่เปิดโลก

8. ehunter

ehunter Active Member

ขอเชิญทุกท่านไปเยี่ยมชม facebook นี้กัน
    https://www.facebook.com/AIBA.Boxing

9. เปิดโลก

-คุณหน้ากาลครับ ยินดีต้อนรับครับ เห็นรูปแทนตัวแล้ว ให้นึกถึงหลวงพ่อเล็กวัดสันติฯ ท่านก็สร้างหน้ากาลไว้เหมือนกัน ท่านเรียก"เกียรติมุข"เอาไว้เพื่อกินสิ่งไม่ดีทั้งหลาย ส่วนเรื่องราคาเหรียญปี17 เคยได้ยินคุณน้องตี๋ใหญ่บอกตอนนี้ถ้าพิมพ์Aก็หมื่นกว่า พิมพ์Bก็ย่อมลงมาหน่อย ส่วนกระหลั่ยเงินกระหลั่ยทอง ต้องแพงขึ้นอีกนิดหน่อยครับ แต่ราคาเนี่ยพูดยากครับ ขึ้นอยู่กับระดับของผู้ขายและผู้ซื้อ ความสวยสมบูรณ์ของเหรียญล่ะครับ

.....เมื่อกี้เจอน้องคนหนึ่ง เค้าไปดูเหรียญของคุณyoyobo111 เค้าบอกว่าเหรียญนั้นแท้ เค้าใช้ขยายภาพเห็นตำหนิครบ แต่ผมดูจากภาพถ่ายไม่เห็น และมีหนังสือพระเครื่อง"สื่อและพระเครื่อง"นำภาพชี้ตำหนิมาลงพอดี ผมเลยถ่ายมาลงในกระท่อมของเรา ต้องอนุญาตและขอบคุณหนังสือสื่อและพระเครื่องไว้ด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      388
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      254
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      596
  10. หน้ากาล

หน้ากาล เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณมากครับ p'เปิดโลก ผมก็มีองค์เกียรติมุข ของหลวงพ่อเล็ก วัดเขาดิน ทั้งพิมพ์เล็กและใหญ่ครับ

11. Teeyaigod

คับคุณพี่เปิดโลก........:cool::cool::cool:.....เสือเผ่น 17 พิมม์ a ล่าสุด ผมเห็นเปิด ไปสองหมื่นกว่าแล้วคับ ส่วนมาก แล้วแต่ความสวย...........เหรียญรุ่น 1 ถ้าแท้ นี่หล่อไปเลยนะครับ ยังไงเช็กตามตำหนิเลยครับ.........ทองยังไงก็เป็นทอง :cool::cool::cool:

12. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อสุดครับ พรุ่งนี้เจอกันครับ เที่ยงๆ ตี๋ๆหน่อยว่างๆเข้ามาทักหน่อยนะครับ

ขอพักก่อนนะครับ

13. sirapopch

sirapopch เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    วันนี้ได้ไปไหว้หลวงพ่อสุด ที่วัดกาหลงมา และได้เช่าเหรียญปี2522 ทันตอนที่หลวงพ่อสุดปลุกเสกด้วย รู้สึกดีมากๆ จะว่าท่าน คล้องคอเราไว้เวลาเดินทาง
    จะได้กราบท่านตั้งจิตและกราบฝากตัวเป็นลูกศิษย์ของท่านด้วย สาธุ

14. Teeyaigod

เดี๋ยวพรุ่งนี้...........ผมจะไปไหว้ลป.สุด ที่วัดกาหลงครับ.......ไปงานทำบุญครบรอบ ของท่านครับ ยังไงจะเก็บภาพมาฝากนะครับพี่น้อง ผองเพื่อน ^____^

[​IMG][​IMG]

15. Teeyaigod

ครับท่าน สกอร์ ^____^:cool::cool::cool:

16. Csx

อนุโมธนาสาธุด้วยครับ พี่ sirapopch ผมก็เพิ่งไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเหมือนกันครับ เช่า เหรียญรุ่นหยดน้ำ ปี 2522 มาเหมือนกันครับ
    ใจจริงถ้าพอมีทุนทรัพย์แนะนำ สมเด็จกระธางหลวงพ่อสุดด้วยก็ดีนะครับ
    เป็นพระผงยุคแรกๆที่หลวงพ่อท่านเริ่มฝึกกดพิมพ์ใหม่ๆ เป็นพระเก่าพระแก่ครับผม แล้วก็ยังมีเหรียญรุ่นน้ำเต้ารู้สึกได้ยินจากพี่พี่ว่าเป็นเหรียญรุ่นสุดท้ายครับผม

17. Csx

สวัสดีครับพี่สกอร์ พรุ่งนี้ผมก็อยากขึ้นไปกราบหลวงพ่อเหมือนกันครับ
    ต้องดูอีกทีว่าจะไปได้ไหม ยังไงฝากกราบเท้าหลวงพ่อท่านด้วยนะครับ
    ถ้าเกิดพรุ่งนี้ผมไปไม่ได้จริงๆ
    อย่าลืมเก็บของดีกับมาฝากน้องน้องพี่พี่ด้วยนะครับ ^__^

18. bewatc28

bewatc28 Active Member

อยาก ทราบ ว่า รุ่น ปิตุภูมิ มีเก้ ไหม เก้เยอะ ไหม :cool:

19. เปิดโลก

-คุณหน้ากาลครับ ที่แท้ก็ลูกศิษย์หลวงพ่อเล็กใช่มั๊ยครับ โอ้!เราเคยเจอกันมั๊ยครับเนี่ย กลุ่มผมคนทางท่าฉลอม สมุทรสาครล่ะครับ

-คุณsirapopchครับ ขอต้อนรับและยินดีที่เป็นศิษย์หลวงปู่สุดนะครับ

-คุณbewatc28ครับ เหรียญปิตุภูมิมีปลอมมานานแล้วครับ จำได้ว่าเหรียญแท้เพิ่งออกจากวัดได้ไม่ถึงเดือน ก็มีปลอมออกมาแล้วครับ

.....อืม!..น้องตี๋ใหญ่ น้องสกอร์ น้องแชมป์ มีการนัดรวมตัวกัน จะไปร่วมกันทำบุญที่วัดกาหลง ขออนุโมทนาในเจตนาเป็นกุศลครั้งนี้ด้วยนะครับ น่าชื่นชมความตั้งใจของน้องๆจริงๆ เสียดายตัวพี่เองต้องไปทำงาน ยังไงก็นำบุญมาฝากกันเยอะๆนะครับ

20. bewatc28

bewatc28 Active Member

พี่ เปิดโลก แล้ว จะต้องดู ตรง ไหน ที่แบบ ว่า จะ รุ้ ว่า ใช่หรือ ป่าวอะ พี่