{{หลวงพ่อคูณ257}}ศึกษาพระสมเด็จ/เบญจภาคีองค์ครู26ขุนแผนพรายกุมาร4ลพ.พรหม68พ่อท่านคลิ้ง105

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 2 มกราคม 2012.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ศิลป์ของเสือตัวนี้คล้ายกับของวัดคลองด่านจริงๆครับ
    ประเด็นที่น่าสนใจคือ โดยปกติ ใต้ฐานจะต้องมีการจารยันต์กอหญ้าเสมอ
    บางครั้งมีการจารด้วยยันต์ดังกล่าวมากกว่าหนึ่งตัวด้วย
    พิจารณาจากภาพถ่ายนี้ ผมยังไม่เห็นรอยจาร
    คุณ ae noi ลองส่องจากตัวจริงดูนะครับ

2. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ครับขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำผมลองส่องดูก็เห็นแต่รอยขีดข่วนไม่แน่ใจผมถ่ายภาพใต้ฐานมากอีกทีครับลองดูครับว่าลอยขีดข่วนที่มาคือลอยอะไรแน่
    ลองกดขยายดูครับพอเห็นไหมอาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับต้องทำใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      120
  3. Amuletism

ดูแล้วยังไม่คล้ายรอยจารยันต์กอหญ้าที่เคยเห็น
    แต่จะไปรื้อตำรา ลองเช็คใต้ฐานของเสือดูอีกทีครับ

4. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมแจม กระทู้ของ พี่ Amuletism ด้วยเหรียญเปลวเทียน หลวงพ่อเดิม เนื้อทองแดง กะไหล่ทอง ปี 2485 ครับ

ขนาดไฟล์:
      380.9 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      397.9 KB
      เปิดดู:
      93
  5. Amuletism

เหรียญนาคปรก ไตรมาส

เหรียญนาคปรก ไตรมาส ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    ได้ถูกสร้างขึ้นหลังงานฉลองอายุครบแปดรอบของหลวงปู่ทิมผ่านไปเพียงสัปดาห์เศษ โดยคุณชินพร สุขสถิตย์ ก็สร้างเหรียญนาคปรกชุดนี้ขึ้นโดยมีลักษณะด้านหน้าคล้ายเหรียญนาคปรกแปดรอบ แต่ใช้แม่พิมพ์ด้านหน้าและหลังคนละตัวกับเหรียญนาคปรกแปดรอบ โดยด้วยด้านจะเห็นว่าตรงหนังสือมีเส้นสายอ่อนช้อยกว่า และด้านหลังมิได้ใช้ยันต์ห้า เปลี่ยนไปใช้ยันต์สามและการลงอักขระเลขยันต์จนเต็มด้านหลังของเหรียญ ซึ่งหลวงปู่ทิมชอบมาก เหรียญนาคปรกไตรมาสนี้ได้รับการปลุกเสกจากหลวงปู่ทิมในไตรมาส (มิถุนายน-ตุลาคม ๒๕๑๘) พร้อมกับเหรียญเจริญพรสอง (จะเห็นได้ว่ายันต์หลังจากมีลักษณะแบบเดียวกัน) <O:p></O:p>
    มีจำนวนการสร้าง ดังนี้<O:p></O:p>
    เนื้อเงิน ๙๗ เหรียญ ตอกโค้ต ตัว อิ ไว้ด้านหลังทุกอัน<O:p></O:p>
    เนื้อนวโลหะสร้าง ๔๐๐ เหรียญ ตอกโค้ต ตัว อิ ไว้ด้านขวาขององค์พระนาคปรกทุกเหรียญ<O:p></O:p>
    เนื้อทองแดงสร้าง ๒๐,๐๐๐ เหรียญ ตอกโค้ต ตัว อิ ไว้ด้านซ้ายขององค์พระนาคปรกทุกเหรียญ<O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>

6. Amuletism

ขอบคุณครับ คุณทิพย์มงคล
    ที่กรุณาเอาภาพวัตถุมงคลของหลวงพ่อเดิมมาแชร์ให้เราได้ชมกัน
    หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ เทพเจ้าแห่งเมืองปากน้ำโพ ถ้าจะนับลำดับกัน ท่านถือว่าเป็นพระรุ่นพี่ของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค
    หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ เป็นพระที่มีวิทยาคมและความเมตตาสูงมาก
    ท่านสร้างทั้งพระเครื่องและเครื่องรางหลายชนิดไว้ให้ผู้เลื่อมใสได้บูชากัน
    ที่คนรู้จักกันมากก็จะเป็นรูปเหมือนปั้ม และเครื่องรางประเภทงาแกะ (สิงห็สองขวัญ-สามขวัญ)
    ผ้ายันต์ และเหรียญอีกหลายชนิด ซึ่งเหรียญเปลวเทียนก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย
    ผมเองเลื่อมใสศรัทธาท่านมานาน แม้ปัจจุบันยังไม่มีวัตถุมงคลของท่าน (รุ่นที่ทันท่าน)
    แต่ได้อ่านประวัติของท่าน ตอนที่ท่านใกล้มรภาพ ท่านยังห่วงใยชาวบ้าน
    โดยท่านได้ถามว่าน้ำในบ่อยังมีเหลือพอเพียงหรือไม่ สักครู่ฝนก็เริ่มตกอย่างหนัก
    พอสิ้นเสียงฝนท่านก็มรณภาพลง (อ่านแล้วรู้สึกขนลุกเลยครับ ต้องบอกว่าเมตตาสูงจริงๆ
    และอำนาจจิตของท่านก็ต้องสูงมากด้วย) ผมเพิ่งไปกราบรูปเหมือนของท่านที่วัดหนองโพ
    และได้ทำบุญเช่ารูปบูชา 5 นิ้ว รุ่นพิเศษ 12 นักษัตริย์ (วัดให้บูชาในราคา 3,000 บาท)
    เพื่อร่วมบริจาคเงินตกแต่งพิพิธภัณฑ์ของหลวงพ่อเดิมมาเมื่อต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมานี้เอง
    และยังมีโอกาศแวะกราบศพของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแคในคราวเดียวกันอีกด้วย อิ่มใจมากครับครับ

7. Amuletism

เหรียญนาคปรก ไตรมาส เนื้อทองแดง พ.ศ. ๒๕๑๘ หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่

เหรียญนาคปรก ไตรมาส เนื้อทองแดง พ.ศ. ๒๕๑๘
    หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่

เหรียญนี้เพิ่งได้มาครับ เช่าบูชาให้เป็นของขวัญปีใหม่สำหรับตัวเอง
    (คนชอบพระ ก็อ้างไปเรื่อยแหละครับ) เช่ามาพร้อมกับเหรียญระฆัง สช.สั้น
    ของหลวงพ่อพรหมที่ลงไว้ตอนเปิดกระทู้นั่นแหละครับ สภาพก็พอสวยเท่านั้น
    ช่วงนี้งบประมาณจำกัด เพราะสิ้นปีก็ต้องซื้อกองทุน เพื่อลดหย่อนภาษี
    แต่แรงศรัทธาก็ยังพาไปเช่าพระอีกจนได้ครับ แบบว่าใจมันรักครับ
    :z11;aa24love_catt4catt11

8. ทิพย์มงคล

ขอบคุณมากครับพี่ Amuletism ผมเองนับถือหลวงพ่อเดิม และหลวงพ่อพรหม มากครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

9. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหรียญที่เข้มขลัง และเอกลักษณ์ในพิมพ์สวยมากครับ

10. ทิพย์มงคล

ขอบคุณมากครับ คุณโอ๋

11. Amuletism

พระฉลอง 25 พุทธศตวรรษ พระราคาหลักพัน แต่พุทธคุณหลักล้านครับ

พระ 25 พุทธศตวรรษ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯเสด็จพระราชดำเนินทรงประกอบพิธีวางศิลาฤกษ์สร้างพุทธมณฑลเมื่อวันที่ 28 กรกฏาคม พ.ศ. 2498 และเสด็จฯ ทรงประกอบพิธีเททองหล่อพระพุทธรูปจำลอง "พระพุทธปฏิมาประธานพุทธมณฑล" และทรงกดพระพิมพ์ พระเครื่อง 25 พุทธศตวรรษ เนื้อดินผสมเกสรจำนวน ๓๐ องค์ ณ มณฑลพิธีวัดสุทัศนเทพวราราม เมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2500

พระ 25 พุทธศตวรรษ สร้างขึ้นเมื่อปี 2500 วัตถุประสงค์เพื่อหารายได้สร้าง พุทธมณฑล ที่ศาลายา จ.นครปฐม เพื่อให้เป็นศูนย์กลางแห่งพระพุทธศาสนาในเมืองไทย สมัยนั้นใครที่ไปติดต่อราชการที่อำเภอหรือจังหวัด จะต้องทำบุญเช่าพระ พระเครื่อง 25 พุทธศตวรรษ สมัยก่อน 1 องค์ 5 บาท ทำให้คนไทยเกือบทุกบ้านมีพระรุ่นนี้กันอย่างทั่วถึง แต่เนื่องจากจำนวนสร้างมีมากเป็นล้านองค์ จึงทำให้ทำให้ พระ 25 พุทธศตวรรษ ในตลาดพระก็ยังมีการเช่าบูชากันในราคาที่ไม่แพงนัก ยกเว้นพระเนื้อพิเศษ เนื้อทองคำ นาก และ เงิน ก็จะมีราคาสูงขึ้นไปตามปริมาณที่น้อยลงไป

พระฉลอง 25 พุทธศตวรรษ ถือได้ว่า เป็นพระที่มาพิธีพุทธาภิเษกที่ยิ่งใหญ่มากรุ่นหนึ่งในวงการพระเครื่อง มีพระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ 25 รูป พระคณาจารย์ปลุกเสกพุทธาคมครบ 108 รูป พระคณาจารย์ 108 รูป ซึ่งได้อาราธนามาจากจังหวัดต่างๆ ทั่วประเทศไทย พระคณาจารย์แต่ละรูปล้วนแล้วแต่มีชื่อเสียงทั้งสิ้น
    <O:p
    พระ 25 พุทธศตวรรษเนื้อดิน มีหลายสีเนื่องจาก การเผาผ่านความร้อนที่ต่างกันเช่นเดียวกับพระเนื้อดินโบราณสมัยก่อน ที่มีสีที่แตกต่างกัน หรือพระบางองค์ที่ผสมผงเกสรหรือว่านมากก็จะมีสีที่ต่างออกไป พระเนื้อดิน ก็มีการแยกตามความนิยมตามสี สีใดหายากก็จะแพง
    <O:p
    พระ 25 พุทธศตวรรษเนื้อชิน แบ่ง ออกเป็น "พิมพ์มีเข็ม" และพิมพ์ "ไม่มีเข็ม" ซึ่งพิมพ์มีเข็ม" ได้รับความนิยมมากกว่า <O:p

12. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อแบบนั้นเช่นกันครับ ทราบมาว่าปลุกเสกพิธีใหญ่ครับ

13. aoodwing4

aoodwing4 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์หลวงพ่อเดิม

หรียญหลวงพ่อรุ่ง วัดหนองสีนวนครับ จัดสร้างแจกในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงพ่อรุ่งครับ หลวงพ่อเดิมท่านปลุกเสกครับ(ถามคนแก่ๆในพื่นที่ครับ) หายากพอามควรเพราะสร้างน้อย พระพิมพ์นี้มีอยู่ด้วยกัน 4 พิมพ์ครับ
    1.เหรียญแอ่งกระทะ(ทันหลวงพ่อรุ่ง ตอนท่านจะละสังขารแล้ว)เหมือนองค์ที่โชว์ แต่ต่างกันตรง ขนาดของตัว พ.ศ. ๒๔๘๙ และขอบเหรียญทั้งหมดจะเว้าไว้ทางด้านหลังเหรียญ เหมือนเป็นแอ่งครับ
    2.เหรียญที่ใชว์ จะเหมือนกับกับพิมพ์แรก ต่างก็ตรงเหรียญ จะไม่เป็นแอ่ง มีเส้นเสี้ยนที่ผิวเหรียญ สวยงามเหมือนสายฝน เกิดจากการแกะพิมพ์ครับ และเหรียญจะบางไม่หน้า พิมพ์ทรงเส้นสายลายละเอียด สวยงาม คมมากๆครับ(ช่างฝีมือ)
    3.หลวงพ่อโอด นำบล็อครานที่สองมาปั้มใหม่ เพื่อแจกญาติโยมช่วงประมาณปี 2500 ครับแต่ผิวพระจะมี ผด หรือขี้กลากกระจายทั่วไป เส้นเสี้ยยก็ไม่คมชัดครับ เพราะช่างเอาไปขัดสนิมออก
    4.หลวงพ่อโอดสร้างเหรียญขึ้นใหม่ ใช้บล็อคใหม่ ซึ่งเหมือนเดิมมาก แต่ต่างกันตรง ขนาดตัวหลังสือที่หนาใหญ่ รูปหลวงพ่อที่ดูเรียบตึงไม่มีเส้นเสี้ยนให้เห็นชัดเจน(พิ้นผิว) และขอบเหรียญที่หนากว่ารุ่นก่อนครับ
    ### เหรียญที่จมูกเป็นรอยคือรุ่น 2 ครับ###
    ขอบคุณที่เยี่ยมชมครับ

14. Amuletism

เคยอ่านเรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อเดิมมาบ้าง แต่ก็ไม่เคยลงรายละเอียด
    สำหรับผม นี่เป็นข้อมูลใหม่จริงๆ ขอบคุณมากครับ
    (good) ;aa40;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ
    สำหรับหลวงพ่อโอด จันเสน ทราบเบื้องต้นว่าท่านเป็นศิษย์ของหลวงพ่อพรหม
    เป็นเกจิที่มีชื่อเสียงอีกองค์ของนครสวรรค์ แต่ยังไม่เคยศึกษาประวัติโดยละเอียดครับ

15. ทิพย์มงคล

เหรียญสภาพสวยงามมากเลยครับ เรื่องเช่าพระ เป็นเรื่องปกติของคนรักและสะสมพระครับ ขอให้ได้พระแท้ๆตลอดปีครับ :cool:

16. ทิพย์มงคล

เยี่ยมทั้ง 2 เหรียญเลยครับ :cool:

17. Amuletism

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ และขอบคุณที่เข้าใจคนรักพระ ผมว่าเราน่าจะใจตรงกันครับ ผมก็ขอให้คุณทิพย์มงคล ได้พระแท้พระดีตลอดปีเช่นเดียวกันครับ

18. Amuletism

มวลสารที่ใช้ในการสร้างพระ ๒๕ พุทธศตวรรษ

เมื่อปี พ.ศ. 2500 ได้มีพิธีพุทธาภิเษกพระเครื่องที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในเมืองไทยและเป็นที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกด้วย โดยคณะกรรมการจัดสร้างพระเครื่องในงานฉลอง 25 พุทธศตวรรษมีหน้าที่จัดสร้างพระเครื่องเพื่อเป็นที่ระลึกในงานฉลอง 25 พุทธศตวรรษ เพื่อแจกจ่ายและสมนาคุณแก่ประชาชนผู้มีจิตศรัทธาบริจาคเงิน สมทบทุนในการสร้างพุทธมณฑล
    คณะกรรมการจัดสร้างพระเครื่องฯ ได้อนุมัติ เงินทุนในการสร้างพระเครื่องครั้งนี้
    เป็นเงิน 5,000,000 บาท (ห้าล้านบาทถ้วน) เพื่อทำการสร้างพระ 2 แบบ คือ
    ก. พระเนื้อชิน อันประกอบด้วย พลวง, ดีบุก, ตะกั่วดำผสมด้วยนวโลหะ คือ ชินหนัก 1 บาท เจ้าน้ำเงินหนัก 2 บาท เหล็กละลายตัวหนัก 3 บาท เหล็กบริสุทธิ์ หลัก 4 บาท ปรอท หนัก 5 บาท สังกะสีหนัก 6 บาท ทองแดงหนัก 7 บาท เงินหนัก 8 บาท ทองคำหนัก 9 บาท ตลอดจนแผ่นทองแดง,ตะกั่ว,เงินที่พระอาจารย์ต่างๆ เกือบทั้งราชอาณาจักรได้ลงเลขยันต์คาถาส่งมาให้และเศษชนวนหล่อพระในพิธีแห่งอื่นๆ รวมหล่อผสมลงไปในคราวนี้ด้วย
    ข.พระผง (ดิน) ผสมด้วยผงเกษรดอกไม้ 108 อย่าง ตลอดจนผสมด้วยดินหน้าพระอุโบสถจากพระอาจารย์ต่างๆ ทั่วราชอาณาจักรและผงพุทธาคมต่างๆ ที่บรรดาพระอาจารย์ได้มอบให้มา รวมทั้งพระผงต่างๆ แบบของโบราณและของพระอาจารย์ต่างๆ ที่ได้สร้างไว้แต่โบราณกาลอันได้ส่งอุทิศมาให้ผสมรวมเป็นผงในครั้งนี้ด้วยมากมายหลายแห่ง ลำดับสี การเผาดินพระเครื่อง 25 พุทธศตวรรษ จากเริ่มจนถึงสุดท้าย สีจะเข้มจนดำไปในที่สุด

19. Amuletism

ปริมาณการจัดสร้าง พระ 25 พุทธศตวรรษ

ปริมาณการจัดสร้าง พระ 25 พุทธศตวรรษ
    ก. พระเนื้อดิน 2,421,250 องค์
    ข. พระเนื้อชิน 2,421,250 องค์
    รวมทั้ง 2 ชนิด เป็นพระ 4,842,500 องค์
    ค. เนื้อพิเศษ<O:p></O:p>
    - ทองคำ 2,500 องค์<O:p></O:p>
    - นาค 400 องค์ พลตำรวจตรีเนื่อง อาขุบุตร รองประธานกรรมการสร้างส่วนตัวฝากร่วมปลุกเสก<O:p></O:p>
    - เงิน 800 องค์ พลตำรวจเอกสังข์ เผ่าพิมพา กรรมการสร้างส่วนตัวฝากร่วมปลุกเสก

ปัจจุบันพระเนื้อธรรมดาราคาอยู่หลักพัน ในขณะที่เนื้อเงิน นากและทองคำ อยู่ในหลักแสนกลางถึงแสนปลาย

20. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ยาขออนุญาติร่วมด้วยนะคะ แต่จริงๆแล้วก็ลงไว้ที่ห้องพระกรุเช่นเดียวกันคะ หากนำลงอีกบอร์ดกระทู้นี้ คงไม่เป็นการรบกวนเกินไปนะคะ
    ( ขอคำชี้แนะคะ จากพี่ๆและเพื่อนๆสมาชิกบอร์ดด้วยคะ )