หลวงปู่โต๊ะกับวัยเบญจเพสของข้าพเจ้า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nahpee, 15 สิงหาคม 2011.

1. nahpee

nahpee เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ...ช่วงนี้น้ำท่วมเดือดร้อนกันทั่วถึงตั้งแต่คนมีฐานะไปถึงคนด้อยฐานะ
    ...โชคดีที่แถวบ้านน้าพี แคล้วคลาด จะด้วยอะไรก็แล้วแต่ถือว่าพระแม่คงคายังมีพระเมตตา
    ...แต่ถ้าจะมาจริงๆก็ไม่ได้ตระหนกตกใจอะไร ตั้งสติและปัญญาไว้แล้วอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดห้ามไม่ได้
    ...ยิ่งกฏแห่งกรรมด้วยแล้วไม่มียกเว้นกันเลยอาจแค่ผ่อนหนักให้เป็นเบาหรือยังตามไม่ทัน
    ...เพราะตราบใดที่เราปฏิบัติดี พยายามรักษาศีล๕ ลด ละ เลิก กิเลสแบบโลกมนุษย์ให้เบาบางลงไปเรื่อยๆ
    ...มุ่ง ให้ทาน รักษาศีล ปฏิบัติภาวนาจะสมถะหรือวิปัสสนากรรมฐาน ก็ดีทั้งนั้นแหละ
    ...เชื่อและศรัทธาได้อยู่ใกล้ชิดพระพุทธเจ้าแล้วความวิตกกังวล ตัวกูของกู ความอยากที่เกินปกติมันหายไปเยอะเลย
    ...ในวงการนักเตือนภัยพิบัติ ตั้งแต่ฆราวาสที่สำเร็จอภิญญาจนถึงครูบาอาจารย์หลวงพ่อ หลวงปู่
    ...ต่างออกมาเตือนเป็นแนวทางเดียวกันหมดตั้งแต่ภัยพิบัติครั้งนี้จนถึงปี 2556 ไม่ควรประมาทกันระมัดระวังตัวกันเป็นพิเศษ
    ...ถึงวาระแห่งการล้างคนที่มีจิตใจเป็นอกุศลทำบาป โลภเงิน โลภบ้าอำนาจ ฯลฯ จะหายไปพอสมเหตุผล
    ...ฉนั้นน้าพีก็ได้แต่พยายามบอกคนที่พอจะสื่อสารกันได้ให้รีบเร่งรักษาศีล๕ กันไว้ก็ยังดี
    ...ส่วนใครเห็นเป็นเรื่องตลกไร้สาระก็เรื่องของเขา ช่างเขาเถอะเราต้องปล่อยวาง
    ...เพราะบุญบาป เป็นปัจจัตตัง ใครทำใครได้ ตายใครตายมัน ไม่ได้ไปชดใช้กรรมแทนกันได้ซะเมื่อไร
    ...สรุปว่าตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุด อย่าลืมลมหายใจเข้าออก พุทโธหรือที่ถูกจริตได้ทั้งนั้นครับ

2. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

3. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ น้ำพี

ขอบคุณครับพี่น้ำพี สำหรับเรื่องดีๆ ที่เล่าให้ฟังผมคนหนึ่งที่ใส่พระ บนความไม่รู้พี่ชายเค้าบ้าพระองค์ไหนก็ตามกันไปเช่าคนละองค์สององค์ และผมก็ได้หลวงปู่โต๊ะมาด้วยความบังเอิญจากพ่อของพี่เขยเค้าให้เช่ามาให้ราคาที่แพงมากในความไม่รู้ของผม เห็นพี่ห้อยพระผมก็เอามาห้อยบ้างแต่เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องหลวงปู่โต๊ะผมก็เลยไม่ได้ใส่ใจเค้าว่าดีผมก็ดีตาม มารู้ตัวก็ตอนรถโดนชนนี่ล่ะครับ ว่าท่านเมตตามาก ท่านไม่ได้คุ้มครองผมคนเดียว ยังคุ้มครองเมียกับลูกผมด้วย ซึ่งจากการโดนชนนั้นไม่น่าเชื่อเลยว่าพวกเราจะไม่เป็นอะไรเลยนอกจากรถพังรถหมุน ช่วงหน้าช่วงหลังพังโดยเฉพาะด้านหลังพังมาถึงห้องผู้โดยสารด้านหลังตอนนี้รออะไหล่ซ่อมรถอยู่ หลังจากเกิดเรื่องผมก็ค้นหาประวัติหลวงพ่อรวมถึง พุทธคุณของหลวงพ่อทำให้ผมได้ทราบถึง
    บารมีและเมตตาของท่าน สุดท้ายผมขอบคุณมากครับที่ให้ผมได้รู้จักหลวงพ่อมากยื่งขึ้น ผมจะติดตามเรื่องของพี่ต่อนะครับขอบคุณครับ

4. nahpee

...อนุโมทนาสาธุด้วยครับ คุณ vizardoss
    ...จงมั่นคงในพระรัตนตรัย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ชีวิตปลอดภัย
    ...บารมีหลวงปู่โต๊ะ ท่านเป็นพระอริยสงฆ์ที่มีพระเมตตามากๆ
    ...ท่านเผยแพร่คำสอนและข้อปฏิบัติของพระพุทธเจ้าเพื่อให้คนแบบพี่พีแบบน้องได้เข้าถึงธรรมขึ้น
    ...ระลึกถึงท่านบ่อยๆ ในที่สุดก็ระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครบ 3 ประการ
    ...พี่พีต้องบอกว่า บารมีท่านสูงมากจริงๆ และถ้ารักษาศีล๕ ได้ด้วยจะเห็นความเปลี่ยนแปลงภายในตนเองชัดเจนขึ้น
    ...ขอให้พบแสงสว่างแห่งธรรม เมื่อนั้นจิตจะห่างจาก กิเลส พ้นทุกข์และเข้าใจโลกสมมุตินี้ได้อย่างชัดแจ้งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      193.9 KB
      เปิดดู:
      79
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2011
  5. รพินทร์นาถ

ผมจะพยายาม ครับศีลเดี๋ยวที่ยากสำรับผมก็ข้อ5 ครับ และคงเป็นกรรมหนักเพราะดันเปิดร้านเหล้าด้วยครับ แต่ก็พยามไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ ด้วยครับ

6. nahpee

...จริงๆศีลข้อ๕ ก็ไม่ถึงกับรุนแรงถ้าดื่มเป็น
    ...แต่เพราะที่ท่านห้ามไว้เพราะถ้าดื่มแบบไร้สติจนเมา
    ...มันจะเดือดร้อนและอาจทำศีลข้อ ๑-๔ ได้จนครบตอนช่วงขาดสติ
    ...ฉนั้น น้าพีเลิกเพราะเริ่มมีอาการทางสุขภาพมาเตือนจนชัดเจน
    ...และพอเลิกแล้วถึงได้รู้ว่าก็ไม่มีประโยชน์และความจำเป็นต้องดื่มเท่านั้นเองก็สบายดี
    ...ศีล = ปกติ เมื่อใช้ชีวิตปกติก็เท่ากับ ไม่ได้ไปเบียดเบียนสรรพสัตว์ทั้งหลาย
    ...ชีวิตจึงเริ่มปกติจริงๆครับ

7. t_somnuek

t_somnuek เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขอมากราบหลวงปู่โต๊ะ

8. บอยโคราช

บอยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

พอมีกะเค้านิสๆ หน่อยๆ

พอมีกะเค้านิสๆ หน่อยๆ

ขนาดไฟล์:
      36.5 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      47.6 KB
      เปิดดู:
      73
  9. nahpee

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2011
  10. nahpee

...มีหลวงปู่ท่านไว้อุ่นใจ
    ...แต่ถ้าเชื่อมั่นเคารพ พระรัตนตรัย
    ...ทาน ศีล ภาวนา ครบ
    ...มั่นใจที่สุดในชีวิตไม่ตกอบายภูมิแน่นอนครับ

ขนาดไฟล์:
      193.9 KB
      เปิดดู:
      79
  11. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

.....พี่พีครับ ผมขอแสดงความเคารพและนับถือพี่พีอย่างสูงครับ ผมนิยมเลื่อมใสศิษย์ที่บูชาคุณครูอาจารย์อย่างสูงสุดและบริสุทธิ์ใจ และยังได้ปฏิบัติบูชา นำมาเผยแพร่ต่อสาธารณชน ผมขออนุโมทนาและน้อมเคารพพี่พีด้วยครับ

12. nahpee

...สาธุ สาธุ สาธุ ครับ ทุกๆท่านที่มาแสดงความเห็น
    ...สิ่งที่ต้องเคารพบูชาในชีวิตคนเรา
    ...พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ เทวดาทุกชั้นภูมิ เทวดารักษาที่คอยดูแลเรา
    ...และจริงๆแล้ว สรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งที่มีชีวิตและไม่มีชีวิตถ้าแผ่ส่วนกุศลให้เขาได้ก็จะดีกับตัวเราเพราะเขาเหล่านั้น
    ...อาจจะเคยเป็น พ่อ แม่ ญาติพี่น้องของเรามาก่อนหลายภพหลายชาติต่อเนื่องกันมาก็เป็นไปได้
    ...ที่สำคัญเคารพนับถือในความดีของตัวเราเองเพราะเรารู้ตัวเราเองมากกว่าคนอื่นอยู่แล้ว เท่านี้ก็พ้นทุกข์แล้วครับ
    ...ธรรมะ ของพระพุทธเจ้ามีประโยชน์กับมนุษย์ทุกคนในโลกใบนี้ไม่ใช่เฉพาะประเทศไทย
    ...อยู่ที่ว่าใครจะเข้าใจและนำมาปฏิบัติเพื่อพบกับแสงสว่างที่ปลายทาง เพราะได้พบแน่นอนครับรับประกัน

13. รพินทร์นาถ

:cool::cool::cool::cool::cool:
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

14. comeon

comeon เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มอิจฉาแล้ว อยากจะมีกะเขาบ้างซักองค์ อิอิ

15. บอยโคราช

ท่านใดพอทราบประวัติการสร้างพระหลวงปู่โต๊ะรุ่น "เพชรรุ่งโรจน์" และ "ทรัพย์รุ่งโรจน์" (ไม่ทันหลวงปู่) และอื่นๆ เช่น วัดศาลาครืน วัดหัวกระบือ วัดถ้ำสิงห์โตทอง วัดพระธาตุสบฝาง รายละเอียดการสร้าง จำนวน พิมพ์ ต่างๆ ครับ

ขอเป็นความรู้ในการศึกษาและสะสมด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

16. nahpee

...รุ่นเพชรรุ่งโรจน์ สร้างปี ๒๕๓๕
    ...รุ่นทรัพย์รุ่งโรจน์ สร้างปี ๒๕๓๔

...ท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน ท่านพระครูวิโรจนกิตติคุณ เป็นผู้สร้าง
    ...ถวายสักการะบูชางานคล้ายวันมรณภาพ หลวงปู่โต๊ะ ๕ มี.ค.
    ...อยากรู้ประวัติเข้าไปที่วัดประดู่ฉิมพลี ได้ทุกวัน
    ...ท่านเจ้าอาวาสคอยต้อนรับญาติโยมที่มาทำบุญที่ศาลา"ราชสังวราภิมณฑ์"
    ...ส่วนที่อื่นเช่น วัดถ้ำสิงห์โตทอง หลวงปู่ท่านไปบำเพ็ญธรรมครั้งแรกปี ๒๕๑๐และก็พัฒนาวัดเรื่อยมาโดยมีพระมานิตย์คอยดูแล(มรณภาพไปเมื่อ ๒๕๑๙)
    ...จึงมีการสร้างพระปิดตาฯ และพระแนววัดประดู่ฉิมพลีออกมาพอสมควร
    ...วัดพระธาตุสบฝาง ท่านไปบำเพ็ญธรรมแต่ไม่บ่อย จึงไม่มีประวัติ
    ...นอกจากนั้นอาจจะมีบ้างที่ท่านไปร่วมปลุกเสก ครับ

ที่มา: หนังสือประวัติการสร้างพระเครื่องของ พระราชสังวราภิมณฑ์(หลวงปู่โต๊ะ)
    จัดทำโดย ประสิทธิ์ ปริชาน
    *** จะเป็นรุ่นไหนผมว่าไม่สำคัญนะหากเชื่อมั่นเคารพด้วยความศรัทธาต่อหลวงปู่แค่นึกถึงท่าน ท่านก็เมตตาให้ทุกคนอยู่แล้ว ถ้าเป็นคนดีมีศีลธรรม บางทีเรื่องของพุทธพาณิชย์ก็แค่กิเลสของมนุษย์เท่านั้นเอง

17. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

เพิ่มเติมครับ.......
    เกจิอาจารย์ในพิธีที่ร่วมปลุกเสกรุ่นทรัพย์รุ่งโรจน์ครับ...(^__^)

18. บอยโคราช

สุดยอดครับ ของดีอีกชุดที่น่าสะสม ถึงแม้ไม่ทันแต่เกจิสุดยอดทั้งนั้น และที่สำคัญมวลสารสุดยอด หาได้ที่ไหน เถ้าอังคารหลวงปู่โต๊ะ หุหุ ซุ่มเก็บแบบเบาๆ ดีกว่า กลัวแพงกว่าเดิม อิอิ..

19. nahpee

...สมัยก่อนผมก็ชอบสะสมนะ ใครให้มารับหมด
    ...ประเภทแสวงหาเพื่อการเช่าน้อยมาก
    ...มีของหลวงปู่โต๊ะเท่านั้น เพราะจำเป็นมีที่มาที่ไป
    ...วันนี้จริงๆนำขึ้นคอประจำแค่ 2 องค์

...องค์ประธานต้อง รูปเหมือนลอยองค์หันข้างด้านหลังรูปตาชั่งอนุสรณ์สร้างโรงเรียนสมเด็จพระญาณสังวร เนื้อมวลสารและเกจิสุดจะพรรณา ของ พลเอกบุญชัย บำรุงพงษ์
    ...สลับกับ พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ หลังยันตรีนิสิงเหข้าวสารดำกรุกำแพงเพชร
    ...หรือสลับภาพถ่ายหลวงปู่คู่กับในหลวง เศษจีวร เส้นเกศา ผ้ายันต์สีแดงหลวงปู่เลี่ยมรวมกัน
    ...ส่วนองค์ที่ 2 บนคอ ปิดตา 3 ไตรมาสผงใบลานแช่น้ำมนต์ตระกรุด 1 ดอก หลังยันต์ดวงสุกิตติมา
    ...แค่นี้พอแล้วเพื่อระลึกถึงบารมีแห่งความมีเมตตาของหลวงปู่และเพื่อเตือนสติไม่ให้ประพฤติชั่ว ไม่เกี่ยวกับมูลค่าพุทธพาณิชย์
    ...ถือเป็นครูบาอาจารย์ในชีวิตตลอดไป แต่ที่ต้องเชื่อมั่นและศรัทธาคือคุณพระรัตนตรัย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ...ทาน ศีล ภาวนา หากปฏิบัติได้ครบชีวิตก็ห่างไกลจากอบายภูมิแล้ว ครับ

20. nahpee

บทสวดของหลวงปู่โต๊ะก่อนจะนั่งสมาธิ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ<o:p></o:p>
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ<o:p></o:p>
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ<o:p></o:p>
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ<o:p></o:p>
    กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ<o:p></o:p>
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ<o:p></o:p>
    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ<o:p></o:p>
    อิมานิ ปัญจะ สิกขาปะทานิ นิจจะสีละวะเสนะ สาธุกัง อับปะมาเทนะ รักขิตัพพานิ <o:p></o:p>
    สีเลนะ สุคะติงยันติ สีเลนะ โภคะสัมปะทา สีเลนั นิพพุติงยันติ<o:p></o:p>
    ตัสสะมา สีลังวิโส ธะเย<o:p></o:p>
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ)<o:p></o:p>
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ)<o:p></o:p>
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ)<o:p></o:p>
    พุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    อิติปิโส ภะคะวา อะระหังสัมา สัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน<o:p></o:p>
    สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวะมะนุสสานัง<o:p></o:p>
    พุทโธ ภะคะวาติ (กราบ)<o:p></o:p>
    ธัมมัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    สวากขาโต ภะคะวะตาธัมโม สัทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก<o:p></o:p>
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ (กราบ)<o:p></o:p>
    สังฆัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ<o:p></o:p>
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ<o:p></o:p>
    อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ<o:p></o:p>
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ<o:p></o:p>
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ<o:p></o:p>
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะรา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ<o:p></o:p>
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตตัง โลกัสสาติ (กราบ)<o:p></o:p>
    (อาจจะท่องคาถาชินบัญชรสัก 1 จบ ต่อจากนี้ก็ได้หรือคาถาอื่นๆที่ชอบถ้าไม่สามารถนั่งสมาธิได้)<o:p></o:p>
    อุกาสะ ข้าพเจ้าจะขออาราธนา พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า และพระสังฆเจ้า คุณบิดา มารดา คุณครูบาอาจารย์ ข้าพเจ้าจะขอให้พระลักษณะปิติทั้ง๕ จงมาบังเกิดในจักขุทวาร โสตะทวาร ฆานะทวาร ชิวหาทวาร กายะทวาร แห่งข้าพเจ้าในกาลบัดนี้เถิด นิพพานะ ปัจจะโยโหตุ (กราบ)<o:p></o:p>
    นั่งสมาธิได้เลยแล้วแต่ถนัด หายใจเข้าพุท หายใจออกโธ จะหายใจยาวหรือหายใจสั้นลองสังเกตุการหายใจของเราที่รู้สึกเป็นธรรมชาติสบายๆไม่อึดอัดภายในอกเป็นใช้ได้<o:p></o:p>
    คำบริกรรม พุทโธ / สัมมาอะระหัง / นะโมพุทธายะ / สมเด็จพ่อองค์ปฐม /นะโมโพธิสัตโต ฯลฯ<o:p></o:p>