หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สร้อยประคำ สองหุนครึ่ง และสามหุน

ขนาดสองหุนครึ่งเม็ดประคำลูกยอดขนาดเล็ก.....

ขนาดสามหุนปลายยอดสามเม็ด ลูกยอดเล็ก.....ภู่หางม้า

ไฟล์ที่แนบมา:

2. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010

ต้องระดับนี้ซี ถึงจะเหมาะ :cool:

ปล: นับหรือยังครับว่าเกินมากี่เม็ด(องค์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  3. nontayan

nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพักสายตาด้วยพระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่นิยม เนื้อแกร่งปูนเพ็ชร สีขาวงาช้าง มันวาว เจ้าคุณกรมท่าสร้างถวาย สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) อธิษฐานจิตในปี 2413 เนื้อนิยม ดูง่าย พลานุภาพไร้ขีดจำกัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  4. nontayan

ศรีอาริยะ.....ยุคแห่งการบรรลุธรรม

ตั้งแต่กึ่งกลางพุทธกาล ปีพุทธศักราช 2500 เป็นต้นมา นับเป็นช่วงของเหล่าบรรดาเทพเทวาทั้งหลาย บ้างก็ได้จุติลงมาเพื่อสืบต่อพระพุทธศาสนา บ้างก็ลงมาบำเพ็ญผ่านร่างสังขารของมนุษย์ที่เรียกกันว่า ผู้มีองค์บารมี รวมทั้งจะเห็นปรากฏการณ์เกี่ยวกับพญานาคที่เปิดเผยขึ้นมามากมายในช่วงเวลานี้ ซึ่งเป็นแบบเปิดเผย ไม่ปิดบังกันต่อไปอีกแล้ว ซึ่งทั้งหมดล้วนเป็นไปตามพุทธทำนายที่พระสมณโคดม พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ได้พุทธพยากรณ์ไว้

ท่านเคยสงสัยหรือไม่ว่า ก่อนช่วงกึ่งกลางพระพุทธศาสนา ซึ่งนับเป็นช่วงปลายของเหล่าสาวก ยุคของพระสงฆ์และอุบาสกอุบาสิกาเป็นผู้อาสาดูแลพระพุทธศาสนา เราจะเห็นผู้ที่สำเร็จพระอรหันต์มีจำนวนน้อย และดูตามประวัติแล้ว แต่ละท่านต้องใช้วิริยะอุตสาหะอย่างยิ่งยวดกว่าจะบรรลุอรหันต์ได้ และมีจำนวนน้อยมาก

แต่ในช่วงเริ่มต้นกึ่งกลางพุทธกาลนี้ จะเป็นวงรอบคล้ายกับเมื่อตอนเริ่มต้นยุคพุทธกาล เมื่อครั้งสมัยพระพุทธองค์ยังพระชนชีพ และหลังพระนิพพานเล็กน้อย จะพบผู้บรรลุอรหันตผลจำนวนมากมาย

ซึ่งในช่วงเริ่มกึ่งพุทธกาลนี้ก็เช่นกัน ผู้ที่บำเพ็ญในขั้นปรมัตถบารมี ล้วนเป็นหัวกระทิ ส่วนใหญ่เป็นสายพญานาค(ผู้บำเพ็ญ) ซึ่งเป็นเทพที่อาสามาในช่วงต้นกึ่งพุทธกาล (ช่วงท้ายจะเป็นเทพฝ่ายมารเป็นผู้ดูแล) เทพที่ลงมาในช่วงนี้จึงเป็นผู้ที่มีบุญบารมีที่เต็มแล้ว บ้างก็อาสาลงมา หรือได้เวลาลงมาจุติ เพื่อสืบต่อพระพุทธศาสนาให้ยืนยาวสืบไปนับ 5,000 ปี ดังนั้น การจะบรรลุธรรมนั้นจะง่ายมากกว่าช่วงปลายก่อนปี 2500 และจะบรรลุธรรมตั้งแต่ระดับโสดาบันถึงอรหันต์จำนวนมากมาย ไม่ว่าจะเป็นฆราวาส ผู้ภาวนา พระสงฆ์ หรือที่เรียกว่า ผู้บำเพ็ญชุดขาว (ฆราวาสแม้จะสวมเสื้อผ้าสีอะไรก็ตาม) ซึ่งหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก็เคยทำนายไว้แล้วว่า จะมีผู้ที่สำเร็จอภิญญาเกิดขึ้นมากมายหลังจากปี พ.ศ. 2543 เป็นต้นไป ก็ลองสังเกตตัวเองและผู้อยู่รอบข้างให้ดีนะครับ อย่าได้ปรามาสกัน แม้แต่ในเว็บบล็อกนี้ ก็ปรามาสกันไม่ได้เชียวนะครับ

ยุคนี้ จึงเรียกว่า ยุคศรีอาริยะ ยุคของพระอริยเจ้า ยุคของอภิญญา

ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์
    5 ตุลาคม 2554

ข้อความจากเว็บบล็อก http://dr-nontayan.blogspot.com/2011/09/blog-post.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  5. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับท่านพี่มูครับ ผมได้รับเกสาหลวงปู่จามแล้วครับ รวดเร็วมากๆครับ

6. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ยินดีและโมทนาด้วยนะครับ
    รวดเร็วทุกด้านจริงๆครับท่าน...หุหุ :cool:

7. สมาชิกธรรม

ใช่ครับ.....ขนาดกำลังเหมาะไม่สั้นไม่ยาวเกินไปอยู่ระหว่างลิ้นปี่กับสะดือ.....หากเป็นเส้นใหญ่สามหุนครึ่งจะยาวมากไปและหนักเหมาะในการใช้ภาวนาในบ้านเรือน(ห้องพระ)ส่วนขนาดเล็กและกลางสามารถใช้ติดตัวออกนอกสถานที่ได้อย่างเหมาะสมและสวยงามทรงคุณค่ามากครับ

นับได้ทั้งหมด 108 เม็ด(องค์).....

สมาชิกธรรม

8. สมาชิกธรรม

โมทนาสาธุครับ.....ยินดีกับทุกๆท่านที่มีความก้าวหน้าในการปฎิบัติและเกิดความชัดเจนมากขึ้นเรื่อยๆ.....ได้อ่านบทความนี้แล้วยิ่งเพิ่มกำลังใจมากขึ้นมีความมั่นใจและมุ่งมั่นที่จะก้าวไปสุ่จุดหมายที่วางไว้.....กำลังใจยังเป็นสิ่งที่สำคัญมากต่อผู้ที่กำลังปฎิบัติ.....ขอบคุณมากครับท่านดร.นนต์

สมาชิกธรรม

9. สมาชิกธรรม

เมื่อสักครู่ผมได้รับการยืนยันตอบรับจากคุณแม่ชมเรียบร้อยแล้วนะครับ.....ในเรื่องการขอเป็นเจ้าภาพถวายจังหันพ่อแม่ครูอาจารย์และคณะธรรมะสัญจร ครั้งที่ 1 เส้นทางกาฬสินธ์-สุรินทร์-จันทบุรี-นครราชสีมา ในเช้าของวันที่ 15 ต.ค.นี้ ขอเรียนเชิญญาติธรรมทุกๆท่านร่วมโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ.....

สมาชิกธรรม

10. IT Man

กำลังใจมีให้ ไปถึงไม่ขาดสาย ดุจเดียวกับกระแสแห่งอริยะมรรคก็ไหลไปไม่หวลกลับอีกแล้ว...

ยินดีและโมทนาบุญด้วยครับผม :cool:

11. IT Man

<TABLE id=threadslist class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY id=threadbits_forum_131><TR><TD class=thead colSpan=7><CENTER>กระทู้ทั่วไป</CENTER></TD></TR><!-- google_ad_section_start --><TR><TD id=td_threadstatusicon_231506 class=alt1>[​IMG] </TD><TD class=alt2></TD><TD id=td_threadtitle_231506 class=alt1 title="">[​IMG] [​IMG] หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน) (39 คน กำลังดูอยู่) ([​IMG] 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    psombat
    </TD><TD class=alt2 title="จำนวนตอบ: 5,280, จำนวนอ่าน: 99,025">
    วันนี้ 04:24 PM
    โดย IT Man [​IMG]
    </TD><TD class=alt1 align=center>5,280</TD><TD class=alt2 align=center>99,025</TD></TR></TBODY></TABLE>

ใกล้จะแสน click แล้วหนอ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  12. Phoobes

Phoobes เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนากับท่านสมาชิกธรรม และท่านสันติ(ซึ้งบน)ด้วยครับ กับโอกาสอันดีที่พ่อแม่ครูอาจารย์เมตตาไปโปรดยังสถานที่ของแต่ละท่าน
    และเป็นโอกาสที่จะได้รับฟังธรรมตรงตัวตรงใจเป็นการเฉพาะ อย่างที่พวกเราได้เคยรับรู้ และซาบซึ้งกันทั่วทุกคน ด้วยการแสดงธรรมของท่านแสดงตามสภาวะจิตของผู้รับ ซึ่งทำให้เราเข้าใจและมองเห็นแนวทางที่จะเข้าถึงธรรมนั้นได้ นับเป็นบุญของเราเหลือเกิน
    และท่านยังได้โอกาสส่งการบ้านก่อนหมู่ด้วย
    เด้อ:cool:

13. nontayan

วันเดินทางกลับของพ่อแม่ครูอาจารย์ ผมคงอาราธนาพ่อแม่ครูอาจารย์แวะโปรดผมที่บ้านโคราช และหากมีเวลาที่เหมาะสม ผมคงนิมนต์ให้ท่านฉันจังหันที่บ้านผม หรืออาจพักค้างคืนเพื่อโปรดญาติธรรมที่อยู่โคราชอีกสักวัน อันนี้ต้องพิจารณาถึงความเหมาะสมอีกที แต่อย่างน้อยก็คงนิมนต์ท่านไปโปรดที่บ้านผมสักสองสามชั่วโมง ถือว่าเป็นการพักกลางทาง
    อย่างไรก็ตาม ผมคงเดินทางไปสมทบกับพ่อแม่ครูอาจารย์ที่จันทบุรี ส่วนวันเวลานั้นจะให้คำตอบอีกทีเมื่อใกล้วัน แต่อย่างน้อยที่สุดก็เป็นวันที่ 21-24 ตค. ครับ

14. กรบางพลี

กรบางพลี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2009
    ขอข้อมูลเพิ่มเติมและแชร์ข้อมูล

ท่านนนต์ที่เคยโพสไว้ เมื่อ 12-4-2011 หน้า78 #1542 เรื่องกริ่งปวเรศ องค์ที่เล็กกว่าพิมพ์อื่น ๆ (ตามรูปที่แนบมา) ไม่ทราบว่า ได้รับข้อมูลเพอ่มเติมใหมครับ ?
    ของผมก็มีอยู่องค์หนึ่ง แต่เป็นเนื้อพิเศษ ไปตรวจเนื้อมาแล้วครับ

ท่าน IT Man ที่เคยโพสไว้ เมื่อ 01-07-11 หน้า136 #2705 เรื่องพระกริ่งในบาตรน้ำมนต์ จะมมีเนื้อเปียกทองและทองคำ ของผมก็มีอยู่ครับ เป็นเนื้อพิเศษจริง ๆ ไปตรวจเนื้อมาแล้วครับ

หากมีข้อมูลขอให้แชร์ด้วยได้ไหมครับ?:cool:

15. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ บุญนี้ ขอยกให้กับท่านเจ้าของกระทู้และผู้ร่วมเผยแผ่เนื้อหา บทความที่เป็นประโยชย์ทั้งหลายด้วยเทอญ...
    ttt2010 ศิษย์พระอาจารย์บุญยง อภิลาโส ภิกขุ

ท่องวัดและศาสนสถานที่สำนักสงฆ์พรหมรังศรี<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. manopk

manopk Active Member

23 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านสัปดาห์นี้ผมอยู่กะดึกครับวันนี้จึงเข้ามาดึกหน่อย
    เรียนท่าน ดร.นนต์ครับ
    ผมขออนุญาตให้ท่าน ดร.นนต์ช่วยลบข้อความในบล็อค พ.สุรเตโช
    ข้อความของคุณ manopk จากเว็บพลังจิต
    ซึ่งเป็นข้อความที่ผมได้เขียนไว้ในบอร์ดครับ(ในบอร์ดผมได้ลบไปแล้วครับ)เป็นเนื้อหาในส่วนแรกสุดก่อนที่จะเป็นส่วนของครูชาติครับ
    ผมคิดว่าเนื้อหาที่ผมได้เขียนส่วนนั้นเป็นเนื้อหาที่ไม่เหมาะสมเนื่องจากเป็นการจำต่อๆกันมาทำให้เกิดความคลาดเคลื่อนของเนื้อหา ดังที่ครูชาติได้เตือนสติผมแล้ว
    แต่ข้อความหลังจากส่วนของครูชาติ
    ข้อความจากครูร่วมชาติ (ผู้ใกล้ชิดพ่อแม่ครูอาจารย์)
    เป็นข้อความที่เกิดขึ้นจากประสบการณ์ตรงของผมเองอันนั้นไม่มีปัญหาครับเพราะเป็นความจริง
    ขอความกรุณาด้วยนะครับ
    มานพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2011
  17. IT Man

สบายดีวันพฤหัสบดี...ที่เต็มไปด้วยความปลื้มปีติยินดี เอิบอิ่มในใจแต่เช้า ไม่รู้เพราะอะไรกันหนอ? ที่แท้จะได้ฟังข้อความสำคัญที่ผมจักไปตอบใน post ถัดไปนิเอง หุหุ :cool:

ท่านที่จักได้ส่งการบ้านก่อนหมู่ก็เห็นจะเป็นครูร่วมชาติและท่านสมาชิกธรรม จากนั้นเป็นท่านสันติ ยินดีนำเด้อ...ให้ฟ้าวๆเร่งเข้าก่อนออกพรรษาเด้อ...

จากนั้นวันที่ 21-23 ผมจักเดินทางไปสมทบที่เมืองจันทร์อีกที ผมถือว่าเป็นการสอบปลายภาคของปี 2 ครับ ขอบคุณท่านสอง ดร. คุณแม่ชม ที่เป็นดุจดั่งพี่เลี้ยงคอยติวให้เวลาติดขัดในการบ้าน 555

18. IT Man

นโม พระศรีอาริยะเมตไตรโย โพธิสัตโต

นโม พระศรีอาริยะเมตไตรโย โพธิสัตโต

...อาการเต็มไปด้วยความปลื้มปีติยินดี เอิบอิ่มในใจแต่เช้า ไม่รู้เพราะอะไรกันหนอ?

...ที่แท้ก็เป็นเพราะจักได้กล่าวคำบูชาสรรเสริญพระคุณแห่งพระศรีอาริยเมตไตรย
    พระพุทธเจ้าพระองค์สุดท้ายในภัทรกัป ที่ทรงบำเพ็ญพระบารมียาวนานที่สุด ไม่ใกล้ไม่ไกลนี้เอง

...ข้อความของท่านภูเบศวร์ ทำเอาใจผมสะเทือนด้วยความปีติยิ่งครับ

...โมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2011
  19. IT Man

ขอบพระคุณที่เข้าเยี่ยมชม...ชี้แนะครับ
    ที่มาที่ไปของบอร์ดหลวงปู่แหวนมาโปรดฯ ดูประวัติย่อๆได้จากที่นี่ครับผม

โมทนาสาธุในบุญแหล่งทำบุญด้วยนะครับ

20. nontayan

เรื่องนัยแห่งรหัส16

รหัส 16 คือ บุคคลที่ได้บำเพ็ญมาแล้ว 16 อสงไขย และแสนมหากัป ไม่ว่าจะเป็นอัครสาวกหรือสาวกที่ปรารถนาตามพระศรีอาริยเมตไตรยเจ้า ก็ย่อมบำเพ็ญมาแล้ว 16 อสงไขยและแสนมหากัปเช่นเดียวกัน

เรื่องของอจินไตย เรื่องเหนือโลก นั้นต้องเข้าใจในวงแคบ พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านกล่าวเสมอว่า สามัญชนไม่สามารถรู้ระดับของอริยบุคคล พระโสดาบันไม่รู้ระดับของพระสกิทาคามี พระสกิทาคามีไม่รู้ระดับของพระอนาคามี พระอนาคามีไม่รู้ระดับของพระอรหันต์ พระอรหันต์ไม่รู้วิสสัยของพระนิยตโพธิสัตว์ พระปัจเจกพุทธเจ้าย่อมเข้าไม่ถึงวิสสัยของพระพุทธเจ้า แต่พระพุทธเจ้ารู้แจ้งแทงตลอดไม่ว่าจะเป็นใครในสามภพนี้ก็ตาม ผู้ที่อยู่เหนือกว่าย่อมรู้ระดับของผู้ที่อยู่ต่ำกว่า

น้ำตุ่มหนึ่ง ตักแบ่งออกมาเป็นขัน ก็ยังเรียกว่าน้ำอยู่ จิตหรือญาณที่ลงมาบำเพ็ญนั้น ก็ยังเรียกว่าเป็นของผู้นั้นอยู่ แต่เรื่องของเจตสิกนั้น มันเกินวิสสัยของผู้คนธรรมดา เป็นเรื่องของนิยตโพธิสัตว์เจ้า เหล่าสาวกมิอาจเข้าถึงได้ เจตสิกที่ตกค้างในนามสมมุติหนึ่ง ภพหนึ่ง เจตสิกนั้นก็ย่อมกลับมาเก็บตกเจตสิกของตัวเองกลับคืนไปเบื้องบน เจตสิกนั้นมีมากเพียงใดหนอ คนธรรมดาไม่มีสิทธิ์รู้ได้ โอ้...มันเป็นเรื่องของอจินไตย ที่ค้นหาเท่าไหร่ก็ไม่พบ จะปวดหัวหรือเป็นบ้าไปเสียก่อน พระพุทธเจ้าท่านจึงต้องตรัสสั่งไว้ว่า เรื่องของอจินไตยนั้น มันเป็นเรื่องเหนือโลก มันเกินวิสสัยของบุคคลธรรมดา อย่าไปค้นหามันเลย เพราะเรื่องอจินไตยเป็นเรื่องของพระพุทธเจ้า และพระผู้พ้นแล้วเท่านั้น

อย่างไรก็ตาม ความศรัทธาของเหล่าสาวกที่ได้ตั้งจิตปณิธานไว้นั้น เพียงได้รับรู้เรื่องราวบางอย่าง (จริงบ้างไม่จริงบ้าง) ก็ย่อมส่งผลต่อกำลังใจอย่างแน่นอน และย่อมส่งผลต่อความก้าวหน้าในการปฏิบัติอย่างไม่ต้องสงสัย ผู้ถึงแล้ว จะรู้เอง เห็นเอง

ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2011