หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับและขอเป็นกำลังใจให้นะครับ.....

2. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขอบพระคุณมากคะ

3. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณและโมทนาสาธุด้วยนะครับ งดงามจริงๆ :cool:

more inf.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  4. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

หากสงสัยในพระพุทธานุภาพของพระพุทธปฐวีธาตุ ...
    โปรดศึกษาเพิ่มเติมได้จากที่นี่...08: พลานุภาพพระพุทธปฐวีธาตุ...
    แล้วจะเข้าใจว่าทำไม...ผมจึงเปลี่ยนมาแขวนเดี่ยวพระพุทธปฐวีธาตุ ของพ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโช โดยไม่มีความลังเลสงสัยแต่อย่างใด...

การพัฒนาก้าวดำเนินของดวงจิตตามกำลังวิถีแห่งบุญบารมีที่สั่งสมมาทุกภพทุกชาติ ก็สมควรจะพัฒนาไปในทางที่ละเอียดลึกซึ้งมากขึ้นตามลำดับมิใช่หรือ?
    มิใช่เข้าป่าเข้าดงเหมือนกับท่านผู้รู้บางท่านปรามาสแต่อย่างใด

อนึ่ง...ธรรมะของแท้ของจริงอยู่ในป่า เขา ลำเนาไพร...เพราะพวกเราได้รับรู้ สัมผัส ว่า ร้อนจริง หนาวจริง ลำบากจริง ทุกข์เวทนาจริง จักสละ อุเบกขากับสิ่งที่มากระทบได้จริงตามกระดาษที่พร่ำสอนเป็นแนวทางเบื้องต้น

ยากมากครับที่ธรรมะจะเกิดขึ้นในห้องที่อุ่นๆ แอร์ที่เย็นๆ โภชนาหารที่เต็มไปด้วยความอยาก ตระกะ กระหาย

เมื่อได้เวลาอันเหมาะสม ควรก้าวดำเนินเข้าหาต้นธาตุของพวกเรา ท่านหลบรี้อยู่ในป่าเขาลำเนาไพรที่ว่าข้างต้น เหมือนกับที่เหล่านักรบธรรมแห่งภูดานไหกำลังดำเนินตามรอยแห่งพระบาทองค์พระบรมศาสดา ที่ทรงพระดำเนินนำพาเหล่าผู้อยู่ในวัฏฏะ...สู่...วิวัฏฏะ

5. nontayan

nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

ลายนิ้วมือใครหนอ คุ้นๆ ให้ทุกท่านสังเกตลายนิ้วมือนิ้วเท้าของตัวท่านเองด้วยนะครับ เพราะมีนัยสำคัญบางประการ (ลายขดก้นหอย)

6. nontayan

nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับนักรบธรรมท่านใหม่ จิตของท่านจะเป็นผู้กำหนดเองว่าใช่หรือไม่ใช่ กระแสบุญที่อยู่ภายในของแต่ละคนหลอกกันไม่ได้ หลอกตัวท่านเองก็ไม่ได้ และปิดกันก็ไม่ได้(สำหรับนักปฏิบัติ) เมื่อจิตของท่านโน้มมาแล้ว วงคลื่นรังสีธรรมก็เข้าถึงท่าน และท่านก็เข้าถึงวงคลื่นของรังสีธรรมอย่างไม่ต้องสงสัย..... เมื่อท่านอ่านข้อความนี้จบแล้ว หากอาการภายในจิตของท่านสั่นไหวและมีความปีติ ก็แสดงว่าใช่ แต่หากนิ่งเฉยก็แสดงว่าไม่ใช่ ตัวท่านจะเป็นผู้ยืนยันด้วยตัวของท่านเองครับ

ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์

7. Phoobes

Phoobes เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    การมีโอกาสได้พบ ได้กราบ ณ เบื้องหน้าท่าน ได้รับฟังธรรมจากท่านพ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโช นับเป็นบุญวาสนาอย่างสูงในชีวิต ท่านเป็นพระผู้มีปฏิปทางดงาม และบุญญาบารมี เกินกว่าที่ผมหยั่งคาด เมื่อได้พบกับท่าน สิ่งที่สลัวในใจกลับสว่างแจ้งไม่คลุมเครืออีกต่อไป เมื่อพระอาทิตย์ปรากฏความมืดทั้งหลายก็มลายหายไปสิ้น

8. Phoobes

ยินดีกับท่านด้วยกับการที่ท่านได้มีโอกาสได้มาพบขบวนรถที่ท่านตั้งใจจะไป แม้จะคิดว่าจากความบังเอิญแต่มันเป็นไปด้วยเหตุปัจจัยของมัน เมื่อพบแล้วจะขึ้นหรือไม่นั้นสุดแล้วแต่..
    เชื่ออย่างหนึ่งว่าท่านเป็นหนึ่งในกลุ่มเพราะเมื่ออ่านข้อความที่เขียนมา มันมีอาการรับรู้อย่างหนึ่งเฉกเช่นกับที่ได้รู้สึกถึงกลุ่มพี่น้องนักรบธรรม เมื่อใดที่ท่านมั่นใจ จะเป็นการเริ่มต้นกลับมาสู่เส้นทางเดิมของตน
    ต่อยอดบารมีธรรมที่สั่งสมมา มุ่งหน้าไปสู่จุดหมายที่ตั้งความปรารถนาไว้ แล้ววันหนึ่งจะได้แจ้งแก่ใจตนเองมิพักต้องให้ใครบอก
    ขอเจริญในธรรม

9. Phoobes

ผู้คุ้นเคยกัน ก็มักจะคุ้นตากัน
    ผู้ที่คุ้นตากัน ก็มักจะคุ้นเคยกัน

องค์พระพุทธปฐวีธาตุเอตทัคคะองค์นี้ ก่อนหน้าที่จะได้รับ ท่านพ่อแม่ครูอาจารย์ได้หยิบพระปฐวีธาตุมากมายหลายองค์มาให้ชม แต่พอท่านหยิบองค์นี้มาให้ วางบนฝ่ามือก็รู้สึกสั่นสะเทือนภายในจนได้กราบเรียนท่านว่ารู้สึกพิเศษกับองค์นี้ คุณแม่ชมหัวเราะเพราะทราบแล้วว่าองค์นี้ท่านหยิบมาจากกล่องที่เตรียมไว้ให้ผมอยู่แล้ว ที่แท้ก็ของเจ้าของนี่เอง โอ้หนอ..จำเพาะจิตจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2011
  10. IT Man

เมื่อตอนบ่ายๆคุยเรื่องนี้กะท่าน ดร.ณัฐชัย ได้ความเห็นตรงกะท่าน ดร.นนต์ว่า...เจ้าหัวขโมยไม่ได้โดนเจ้าเงินกะเจ้าทองเล่นงาน แต่กลับเป็นโดนท่านเทวดาฟาดกระบาล เลยซวยไป...

บ่ายวันนี้ ผมมีเวลาสำรวจรอบๆบ้านก็ได้ไปจ๊ะเอ๋กะรังผึ้ง!!!...เดิมทีผมเห็นในตู้จดหมายหน้าบ้านแต่ตัวหายไปครับ มาวันนี้...ผมเห็นทั้งตระกูลเลยทีเดียว อยู่ใต้บันไดบ้าน ขึ้นลงบ่อยๆแต่ไม่เคยสังเกตุเห็น หุหุ อย่ามาต่อยเจ้าของบ้านกะแขกนะ ม่ายงั้นโดนเนรเทศหรือเก็บค่าเช่าแน่นอน

ปล: หากเป็นท่าน เห็นควรทำอย่างไรดีครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      159.7 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      187.4 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      154.5 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  11. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพึ่งจะได้องค์ธรรมสร้างบารมีธรรมและองค์ต้นญาณ(นำไปเปลี่ยนเอ็นและเพิ่มตะขอครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      5.1 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      4.7 MB
      เปิดดู:
      70
  12. Phoobes

ข้อความเดิมจาก IT Man
    บ่ายวันนี้ ผมมีเวลาสำรวจรอบๆบ้านก็ได้ไปจ๊ะเอ๋กะรังผึ้ง!!!...เดิมทีผมเห็นในตู้จดหมายหน้าบ้านแต่ตัวหายไปครับ มาวันนี้...ผมเห็นทั้งตระกูลเลยทีเดียว อยู่ใต้บันไดบ้าน ขึ้นลงบ่อยๆแต่ไม่เคยสังเกตุเห็น หุหุ อย่ามาต่อยเจ้าของบ้านกะแขกนะ ม่ายงั้นโดนเนรเทศหรือเก็บค่าเช่าแน่นอน

ปล: หากเป็นท่าน เห็นควรทำอย่างไรดีครับผม[/QUOTE]

โบราณบอกเล่าสืบต่อกันมาว่า หากสัตว์มาอาศัยทำรังที่บ้านจะเป็นนก ผึ้ง (ยกเว้นหนู แมลงสาบ ยุง) แสดงว่าบ้านนั้นร่มเย็น อยู่แล้วปลอดภัย สัญชาตญานสัตว์ก็สามารถรับรู้ถึงกระแสที่มีอยู่ในธรรมชาติว่าเป็นอย่างไร ต่อไปไม่แน่ครับอาจมีสมาชิกเพิ่มเช่นต่อหัวเสือ ผึ้งหลวง งู ฮ่า ฮ่า (ล้อเล่น)
    ถ้าเป็นผมคงไม่ทำอะไร เพราะการกระทำต่อธรรมชาติที่ดีที่สุดคือการไม่ไปเปลี่ยนแปลงธรรมชาติ (หากไม่ได้ส่งผลร้ายต่อเรา) กรณีนี้ก็ให้เราได้ฝึกสติในการเดินด้วยครับ ยินดีด้วย 55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2011
  13. IT Man

สมพระเกียรติครับ :cool:

14. IT Man

ลายมือสวย ละเอียด สะดุดตา แถมก้นหอยด้วย ผมคิดจะทักแต่ตอนลงรูปแล้ว...หุหุ แต่ท่านนนต์ท่านทักแล้ว...ให้ผลดีกว่าหลายกำลังครับ :cool:

สำหรับการทดสอบทางจิตเรื่องพระพุทธปฐวีธาตุ ผมโดนตั้งแต่หลวงปู่ทวด ยันพระองค์เอตะทัคคะ บารมีและองค์อื่นแต่แรกแล้วเช่นกัน ผู้อยุ่สูงกว่าก็นั่งหัวเราะ เอ็นดูในกิริยาอาการของลูกหลาน...หึหึ แม้ความรู้สึกภายในรับรู้ว่าน่าจะเป็นของตนแต่แรก ก็อดไม่มั่นใจไม่ได้ครับ จึงบรรจงถ่ายภาพเก็บไว้ก่อน(ตามที่ load ไป ส่วนใหญ่จะเป็นของผม แต่ถ่ายภาพไปด้วยความผูกพันลึกๆ)

15. IT Man

ข้อความเดิมจาก IT Man

ปล: หากเป็นท่าน เห็นควรทำอย่างไรดีครับผม
    ขอบคุณมากครับสำหรับข้อแนะนำ...ตกลงผมอนุญาตให้เขาอยู่ได้ แต่ผมจักเตรียมตัวหายาไว้ทา,ไว้ทานป้องกันไว้ครับ เผื่อมันจำผมไม่ได้ หึหึ...

16. IT Man

ผมชอบครับประโยคข้างต้น...ขอโมทนาสาธุกับท่านทั้งสองอีกรอบ

17. naicharty

naicharty เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    เอาไว้ให้คุณแม่ชมเล่าให้ฟังอีกทีครับ เท่าที่แม่ชมเคยเล่าให้ฟังที่จำได้เป็นอย่างนี้...วันนั้นมีญาติโยมกราบอาราธนาอยากให้พ่อแม่ครูอาจารย์ได้พาญาติทางภูดานไห ไปกราบหลวงปู่จาม พอตอนกลางคืนท่านก็ได้นั่งอธิฐานจิต และว่าทุกอย่างทั้งความรู้ ความคิด และทิฎฐิ เพื่อไปกราบหลวงปู่จาม พอไปถึงวัดท่านก็ได้นั่งรออยู่ด้านหน้ากุฏิหลวงปู่ จากนั้นก็มีพระเรียกให้เข้าพบ เข้าไปตอนแรกหลวงปู่จามนอนอยู่ พ่อแม่ครูอาจารย์ก้มกราบหลวงปู่จาม ท่านก็ลงขึ้นมาแล้วเอามือกดหัวและลูบหลังพ่อแม่ครูอาจารย์ คลึงมืออยู่อย่างนั้นไม่ยอมวาง (นานเท่าใดไม่ทราบ) เห็นพ่อแม่ครูอาจารย์บอกกว่าจะกราบเสร็จจนรู้สึกปวดหลัง หลวงปู่จามก็เอามือลูบหัว และลูบหลังคลึงมืออยู่อย่างนั้น ซึ่งคุณแม่ชมได้มองดูแล้ว อาการที่หลวงปู่แสดงออกคล้ายๆ กับพ่อลูกที่จากกัน มานานแสนนาน เหมือนกับคนที่เคยอยู่ด้วยกันแล้วจากกันและมาพบกัน หลวงปู่ก็ก็พูดว่า "สุคโต..เด้อ" อยู่ร่ำไป...คุณแม่ชมที่นั่งอยู่ด้านรู้สึกปิติจนน้ำตาไหลออกมา และบอกว่าวันนี้ต้องได้ฟังธรรมอันพิเศษแน่นอน....จากนั้นก็มีญาติโยมที่ไปด้วยพูดจากันเสียงดัง....(ญาติโยมที่ไปด้วยไม่เคยมาที่วัดภูดานไห เพิ่งมาวันนั้นวันแรกและขอไปด้วย จึงไม่รู้วิธีปฏิบัติเมื่อเข้าพบพระผู้ใหญ่) หลวงปู่จามเลยถามญาติโยมว่าไปเจดีย์หรือยัง .... วันนั้นคุณแม่ชมเลยรู้สึกผิดหวังอย่างมากที่ไม่ได้ฟังธรรมอันพิเศษ...และคุณแม่ชมก็บอกว่าเวลาเราไปกับพ่อแม่ครูอาจารย์เราต้องเงียบห้ามพูดคุยกันเด็ดขาด มีอะไรห้ามถามในที่นั่นออกมาแล้วค่อยถามเด้อ...หลานเด้อ...จำไว้...วางทังคิด และรู้ วางทิฎฐิ....
    ...ผมก็ฝากไว้หากเราไปกับพ่อแม่ครูอาจารย์ที่พาเราไหว้พระผู้ใหญ่ เราต้องรู้จัก กาลเวลา ไม่ควรพูด ไม่ควรถาม มีอะไรหลังจากกลับออกมาค่อยถาม...และต้องทำตนเป็นผู้ไม่รู้และมีความสุภาพอ่อนน้อมถ่อมตน....เรื่องก็มีอย่างนี้...ผิดถูกประการใดผมจะถามจากคุณแม่ชมอีกทีครับ....ขอให้ทุกท่านจงเจริญในธรรม...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2011
  18. naicharty

naicharty เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    <TABLE class=contentpaneopen><TBODY><TR><TD class=contentheading width="100%">สุคโต สุคต </TD><TD class=buttonheading width="100%" align=right></TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=contentpaneopen><TBODY><TR><TD class=createdate vAlign=top colSpan=2></TD></TR><TR><TD vAlign=top colSpan=2>สุคโต แปลทั่วไปว่า เสด็จไปดีแล้ว เป็นพระเนมิตกนามของพระพุทธเจ้า ใช้ว่า สุคต หรือ พระสุคต ก็ได้
    สุคโต ท่านให้ความหมายไว้ 4 นัย คือ
    นัยที่ 1 หมายความว่า ผู้มีทางเสด็จที่งาม คือ อริยมรรค อันเป็นทางที่สะอาด ไม่มีโทษ
    นัยที่ 2 หมายความว่า ผู้เสด็จไปสู่ที่อันดี คือเสด็จไปสู่พระอมตนิพพาน
    นัยที่ 3 หมายความว่า ผู้เสด็จไปแล้วโดยชอบ คือไม่เสด็จหวนกลับมายังกิเลสที่ทรงสะได้แล้วอีก เสด็จไปบำเพ็ญประโยชน์เกื้อกูลและความสุขแก่ชาวโลกทั้งปวง และทรงดำเนินไปตามทางสายกลาง ไม่เข้าใกล้ทางสุดโต่างสองทางคือ กามสุขัลลิกานุโยคและอัตตกิลมถานุโยค
    นัยที่ 4 หมายความว่า ผู้ตรัสโดยชอบ คือ ตรัสแต่วาจาที่ควร ในฐานะอันควร
    ({)ที่มาจากเว็บไซต์ :: ธรรมะประจำวัน :: - สุคโต สุคต

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

19. IT Man

สวยมากและยินดีด้วยนะครับ

20. IT Man

ขอบคุณในคำชี้แนะครับ