หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ภาพวันงานประชุมเพลิงสรีระหลวงปู่พิศดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      102.4 KB
      เปิดดู:
      364
      ขนาดไฟล์:
      95.9 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      110.8 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      104.7 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      103.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      119.5 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      112.8 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      111.5 KB
      เปิดดู:
      38
  2. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูครับ

3. jew2554

jew2554 Active Member

13 พฤศจิกายน 2011
    ขอรบกวนท่านเจ้าบ้าน ครับ ผมหาบูชา รูปหล่อหลวงปู่พิศ รุ่นพระธรรมธาตุไม่ได้เลย

ใช้รุ่นนี้ไปก่อน พอ แทนกันได้ไหมครับ (ศิษย์ใหม่ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2011
  4. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    รุ่นนี้ผมก็ ได้แต่มองครับ ขอรบกวนท่านเจ้าบ้าน ครับ ผมหาบูชา รูปหล่อหลวงปู่พิศ รุ่นพระธรรมธาตุไม่ได้เลย

คงต้อง Print รูปมาเก็บไว้ อิ อิ

5. jew2554

jew2554 Active Member

13 พฤศจิกายน 2011
    ไม่ทราบว่า ท่านผู้รู้ พอจะทราบที่มาที่ไป ไหม คร้าบๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ วันนี้มีลูกศิษย์ท่านนึง เป็นสุภาพสตรี โทรมาหาเล่าถึงประสบการณ์วันงานของหลวงปู่ ผมกำลังชวนให้สมัครสมาชิกในพลังจิต จะได้มาแชร์ประสบการณ์กันครับ แต่เค้าบอกไม่ค่อยมีเวลา เลยเข้ามาอ่านอย่างเดียว ผมเลยต้องเล่าแทนครับ "วันนั้นในงานประชุมเพลิงส่วนมากผมจะไปอยู่ทางด้านหลัง เลยไม่ค่อยทราบความเป็นไปทางด้านหน้าสักเท่าไหร่ น้องเค้าได้เล่าให้ฟังว่า เพื่อนเค้ามาในงานพร้อมกับมารดา แล้วมารดาของเพื่อนได้อธิษฐานไว้ ว่าอยากขับเสนาถวายหลวงปู่ แล้วจู่ๆโฆษกในงานก็ประกาศ ขออาสาสมัครมาขับเสนาให้หลวงปู่ มารดาของเพื่อนน้องเค้าเลยได้ขับเสนาสมดังที่ได้อธิษฐาน" ผมก็เลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ:cool:

กราบหลวงปู่พิศดูด้วยความเคารพยิ่ง

7. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมคิดว่าคงจะลำบากนิดนึง ถ้าเจ้าของเค้าอิงราคาเช่าบูชาจากการประมูลร่วมบุญในกระทู้ของผม ลองถามหาจากทางลูกศิษย์ของครูบาดูครับ เพราะได้ข่าวว่าครูบากฤษดาได้แจกออกมา ไม่มีการเช่าบูชาอ่ะครับ อาจจะได้แบ่งเบาๆหน่อย ผมเองก็ยังหาเก็บไม่ได้เช่นกันครับ

8. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน สบายดีทุกท่านนะครับ:cool:

9. เซียนวิเศษ

เซียนวิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ไม่ต้องอ้างอิงหรอกครับรุ่นนี้ เพราะเจ้าของตั้งราคาเปลี่ยนมืออยู่ราวๆนั้นอยู่แล้ว เพราะได้กันคนละองค์ ล่าสุดคนรู้จักได้มาก็ราคาใกล้เคียงที่ประมูลกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2011
  10. ham28383

ham28383 Active Member

6 มิถุนายน 2010
    ได้รับเบี้บแก้ ขอบคุณน่ะครับ

11. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ..

ตอนนี้มาทำบุญอยู่เพชรบูรณ์ครับ..

12. ทุเรียนทอด

ได้ครับ ไว้ว่างๆเจอกันครับ :cool:

13. ทุเรียนทอด

พระปัจเจกเขียว ผมเองก็หาอยู่เช่นกันครับ.. 55

แปลกนะครับ ตอนนี้ของหลวงปู่หายากจริงๆ ไม่รู้ไปไหนหมดครับ

14. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระปัจเจกโพธิ์โปรดสัตว์
    หลวงปู่พิศดู
    ช่วยชีวิตศิษย์

เมื่อคืนวันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม 2554 ผมและภรรยาได้ออกไปกินหมูกระทะตามคำชวนของครูท่านหนึ่ง เนื่องจากครูท่านนี้ถูกหวย 21 ไป 2 หมื่นกว่าบาท ในระหว่างที่ผมกำลังนั่งกินจนใกล้จะอิ่ม ก็ได้ประสบอุบัติเหตุที่ทำเอาใจหายแว๊บ เมื่อก้อนถ่านไฟแดงฉานในเตาเกิดปะทุและแตกมาใส่บริเวณหน้าอกและหน้าตักของผม จังหวะนั้นผมตกใจ เศษถ่านติดไฟหลายชิ้นเล็กๆมากมายกระเด็นใส่เต็มเสื้อและกางเกงขาสั้นของผม แต่ด้วยเดชะบุญผมปลอดภัยไม่มีร่องรอยด่างดำไหม้เกรียมใดๆ แต่ทำเอากางเกงตัวโปรดไหม้เป็นรู หลังจากเหตุการณ์จบลงผมนึกถึงหลวงปู่ทันที ...

อีกเหตุการณ์หนึ่งเกิดขึ้นในตอนเช้าเวลาประมาณ 07.50 น. ของวันนี้ 17 ธค 54 ผมได้ขับรถตู้โรงเรียนพานักเรียนไปแข่งขันสภานักเรียนที่ โรงเรียนบ้านจั่นอนุสรณ์ ชลบุรี ระหว่างทางเส้นบายพาสที่ขับไป ผมอยู่เลนส์ซ้าย เหยียบประมาณ 110 ข้างหน้าก็เป็นรถพ่วงคันใหญ่ ผมก็ขับไปคุยกับเด็กๆในรถไปเพลิน จนกระทั่งสิ่งไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นเมื่อได้ยินเสียงเด็กคนหนึ่งตะโกนว่า "อาจารย์ระวังครับ!" ผมก็เห็นเหล็กหนาๆแท่งยาวๆมีล้อเล็กๆ 2 ล้อ (คล้ายกับรถเข็นลังแป๊ปซี่) วิ่งผ่านล้อหน้าข้างซ้ายไปอย่างเร็ว โดยผมไม่ทันได้หักพวงมาลัยรถเลย เพราะว่าหักไม่ทันและผมมองไม่เห็นตอนมันล่วงเสียด้วย ยอมรับว่าใจตกไปอยู่ตาตุ่มทันใด ตั้งสติได้ก็เลยหักเข้าเลนส์กลางถนน ผมพูดกับเด็กๆว่า "หากเหยียบไป เดาไม่ออกเลยว่าจะเป็นยังไง"

สุดท้ายตอนแข่งขันก็ขอบารมีหลวงปู่ให้ช่วยให้การแข่งขันครั้งนี้ได้รับชัยชนะทั้งม.ต้น ม.ปลาย ให้เด็กๆได้เป็นตัวแทนภาคตะวันออกไปแข่งขันต่อที่ภาคกลางที่จังหวัดกาญจนบุรี เพื่อเข้าสู่ระดับประเทศต่อไป ก็สมความปรารถนา (พระปัจเจกโพธิ์โปรดสัตว์ รุ่นสมปรารถนา) จริงๆครับ ทั้งนี้ก็ด้วยความสามารถของเด็กๆเป็นสำคัญ และด้วยกำลังใจที่ระลึกถึงบารมีองค์หลวงปู่ครับ

ทั้ง 2 เหตุการณ์นี้ เป็นอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้นจริง ทุกๆเช้าก่อนที่ผมจะออกจากบ้าน ผมจะอาราธนาพระปัจเจกฯ บารมีหลวงปู่ และสวดคาถากันภัยทุกครั้ง เพราะทำให้ผมมั่นใจยามพ้นชายคาบ้าน

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านไม่มากก็น้อยนะครับ โดยส่วนตัวผมเจอประสบการณ์แปลกๆกับพระปัจเจกบ่อย เนื่องจากคล้องคอประจำ

คณะนักเรียนที่นั่งในรถเช้านี้

รถตู้สีเทาด้านซ้ายมือคันที่ผมขับ

พระปัจเจกโพธิ์โปรดสัตว์ ด้านหลังใส่ชิ้นผ้าสังฆาฏิที่หลวงปู่เคยใช้ พร้อมด้วยด้ายเสก

กราบหลวงปู่พิศดู ธัมมะจารี

15. ทุเรียนทอด

[​IMG] [​IMG]

จะมีใครรู้บ้างว่าเหรียญสภาพนี้น่าใช้ที่สุด ในบรรดาเหรียญรุ่นแรกด้วยกัน.. :cool:

เพราะว่าเสกนานที่สุดครับ มีอยู่เพียงจำนวนไม่มากที่เหลืออยู่ แล้วไม่ได้แจกใคร เก็บไว้จนกระทั่งหลังคากุฏิหลังเก่ารั่ว น้ำฝนได้หยดลงมาในพานที่ใส่เหรียญตรงบริเวณหน้าพระประธาน กาลเวลาผ่านไปจนกระทั่งผิวเหรียญจึงเป็นคราบดังที่เห็นครับ ใครคิดจะหาเหรียญรุ่นนี้ไว้ใช้แนะนำเหรียญสภาพนี้เลยครับ :cool:

.

16. bat119

ใช่เลยครับ เค้าเปิดต่ำกว่าที่ประมูลนิดหน่อยครับ:boo:

17. ทุเรียนทอด

ใครไม่มีรูปหล่อพระธรรมธาตุ ก็ใช้ล็อกเก็ตพระธรรมธาตุได้ครับ เพราะอธิษฐานพร้อมๆกัน สร้างไว้เป็นอาจาริยานุสรณ์ ระลึกถึงองค์หลวงปู่ ใครเจอเก็บไว้ให้ดีนะครับ หายากมากๆ มีคุณค่าทางเจตนา และคุณค่าทางใจสูงมากครับ..

18. ทุเรียนทอด

ประสบการณ์ของคุณปัทมินทร์ น่าประทับใจมากครับ :cool:

19. nuamnim1

nuamnim1 เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    ขอยืนยันอีก1เสียงครับ ในช่วงที่เดินเที่ยวโรงทานเสร็จแล้วมานั่งด้านหน้ากับญาติก็ได้ยินเรื่องนี้มาเหมือนกัน โดยป้าครู(ญาติผมบอกเรียกชื่อป้าครูได้คุยกันโดยไม่รู้จักกันมาก่อน)มาจากจ.ระยองใจอยากขับเสภาถวายหลวงปู่มากแต่จะเป็นไปได้ไง อยู่ๆโฆษก-พิธีกรประกาศหาคนขับเสภาป้าแกก็รีบขึ้นไปขับเสภาถวาย ป้าแกบอกดีใจมากๆ
    น่าจะเป็นคนเดียวกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2011
  20. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    หวัดดีเช้าวันหยุด วันครอบครัวครับพี่น้อง
    ผมติดงานเลี้ยง(ลูก) เด้อครับมื้อนี้
    ซำบายดีวันหนาวหนาวครับที่ชัยภูมิ
    ^______^