หลวงปู่พิบูลย์ถูกถ่วงน้ำไม่ตาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 26 ตุลาคม 2009.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีเก็บไว้ครับ สร้างออกมาหลายพิมพ์ครับ ลักษณะย้อนยุคแบบเดิมของหลวงปู่ทิม เท่าที่จำได้ก็หลวงปู่คร่ำเป็นองค์เสกครับ :cool:

2. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีตอนเช้าพี่ๆทุกท่านนะครับ อากาศวันนี้เย็นกว่าเมื่อวานอีกครับ
    พี่ puedpunon รบกวนถ่ายภาพมาให้ดูหน่อยได้ไมครับ อยากเห็นรูปแบบที่เหมือนกับเหรียญย้อนยุคหลวงปู่ทิมหาดูในกูเกิ้ลแล้ว ภาพไม่ค่อยเยอะกับชัดเลย มีแต่เหรียญรูปไข่ที่ชัดครับ ไมงั้นผมว่าดูๆไปเหรียญเสมาแปดรอบของท่านก็สวยดีนะครับ คล้ายๆหลวงปู่ทิมเหมือนกัน ราคาก็ยังไม่แรงมากด้วยครับ

3. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    เรื่องปู่พัดโบกก็เป็นอีกองค์หนึ่งที่ศักดิ์สิทธิ์ด้วยองค์ท่านเอง ท่านเก่งทางอธิษฐานขอได้ คุณแสนโชคก็ควรจะหาบูชาไว้ ขณะนี้องค์เล็กขนาดห้อยคอกำลังให้หลวงปู่หลายๆองค์อัญเชิญปู่ฯลงประสิทธิอยู่ จะออกให้บูชาต้นเดือนธค.

4. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการลงหัวนี่จริงครับ เจอกับตัวเห็นกับตา ที่แรงๆต้องลงน้ำมันหอมบนกระหม่อม แต่เวลารักษาไว้ไม่อยู่น้ำมันหอมจะย้อนกลับออกมาเหม็น จนต้องศึกษาเป็นกรณีพิเศษ

5. puedpunon

ขอกลับบ้านไปรื้อก่อนนะครับ รู้สึกว่าบิดาของกระผมจะซื้อหนังสือแล้วแถมมาอ่ะครับ มีทั้งเหรียญนั้งพาน เหรียญเจริญพร เหรียญฉลุหยดน้ำ ฯลฯ ครับ อ่อ มีแบบพระกริ่ง พระชัยวัตร ด้วยครับ

6. กำยาน

กำยาน เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามครับ

ไม่ทราบท่านใดพอทราบชื่อและประหวัดหลวงปู่รูปนี้บ้างครับ พอดีได้รับรูปและชานหมากจากท่านเจ้าอาวาสวัดป่ารูปหนึ่งที่จังหวัดร้อยเอ็ด ท่านบอกชื่อ(ผมจำไม่ได้ละ)กับบอกหลวงปู่ท่านไม่ค่อยถ่ายภาพและทำวัตถุมงคล ชอบสันโดด (เท่าที่ฟังภาษาและแปลงสำเนียงทางอีสานออกครับ)
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      13.9 KB
      เปิดดู:
      537
  7. puedpunon

ยืมรูปเค้ามาครับ

รุ่นมงคลศิลาฤกษ์ทั้ง 12 พิมพ์ครับ
    พิธีปี37 หนังสือเซียนพระสร้าง
    (ส่วนหนึ่งหนังสือแจก ส่วนหนึ่งวัดออกจำหน่าย)
    ปลุกเสก ณ.วัดระหารไร่ โดย
    1.หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า
    2.หลวงพ่อสิน วัดระหารใหญ่
    3.หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ
    4.หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดกระแสร์บน
    5.หลวงพ่อเชย วัดระหารใหญ่

หลวงปู่คร่ำองค์เดียวก็สุดยอดแล้วครับ รุ่นพี่ผมชาวระยองรอดชีวิตมาก็บารมีหลวงปู่นี้แหละครับ :cool:

รูปโดย: dd-pra.com
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2009
  8. พงศ์830

พงศ์830 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    รบกวนขอประวัติครูบาแม้วด้วยครับ

9. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเอ่ยถึงหลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า แล้วพูดกันเรื่องเครื่องรางของท่าน ส่วนใหญ่จะรู้จักกันแต่ผ้ายันต์พัดโบกของท่าน ที่เด่นด้านทำมาค้าขาย กันลม กันฟ้า กันไฟ แต่ผ้ายันต์ของท่านที่เด่นด้านเจริญก้าวหน้า ในหน้าที่การงานต้อง ผ้ายันต์แม่ทัพครอบใหญ่ ที่มีขนาดใกล้เคียงกัน ต่างกันที่พัดโบกเป็นแดงขาว แต่แม่ทัพครอบใหญเป็นขาวทั้งผืน ครับผม

10. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว คุณผาแดง มาเชียร์ให้ผมน่ะนี่ ผมเปิดให้บูชาอยู่ ที่กระทู้ข้างล่างนี้ครับ
    ขอบอกว่าของดี ได้บุญด้วย เข้าบัญชีวัดโดยตรง ไม่ได้เข้ากระเป๋าผมครับ

http://palungjit.org/threads/ร่วมสร้างพระธาตุเกศแก้วจุฬามณี-กับวัดศรีมงคลหินกลิ้ง.211884/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2009
  11. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    คุ้นคุ้นว่ามีใครถามหา คมแฝก

จัดให้ครับ ไม่ได้ออกจากวัดเป็นทางการ

แต่มีลุงที่แกอยู่ข้างๆ หลวงปู่อั๊บแกทำไว้ ผมดันทะลึ่งไปเห็นเข้า

เลยขอซื้อต่อแกมา แล้วแกก็เลยนำให้หลวงปู่จาร และเสกให้ครับผม

ถ่ายเทียบขนาดกับ Notebook 14 นิ้วครับผม

12. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ผมเป็นคนถามหาเองแหล่ะครับ

ว่าแต่เคยได้ยินมาว่าเค้ามีการวัดความยาวของไม้โดยการทาบทีล่ะนิ้วว่ากูตี********* สลับกับ *********ตีกู ต้องให้ลงที่ กูตี*********ถึงจะใช้ได้(ดี) ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า
    ครับ ท่านใดพอจะทราบบ้างครับ

13. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบมาจะนับโดยใช้มือขวามือซ้ายกำต่อสลับกันไปโดยเริ่มนับจาก กรูตี มึ.........ง แล้วก็ มึ..........ง ตีกรู จนกว่าจะได้ความยาวที่ต้องการแต่ให้ไปจบที่คำว่า กรู ตีมึ...........ง อันนี้เรียกว่านับโฉลก ครับ ใช้กับวิธีทำไม้ตะพดหรือไม้เท้า

ถ้าเป็นการนับโดยใช้นิ้วหัวแม่มือสลับกัน จะใช้กับวิธีการทำของที่มีความยาวไม่มากนัก เช่นไม้ครู แบบสายใต้ ที่มีความยาวประมาณคืบเศษ ๆ และก็เรียกว่านับโฉลกเช่นกัน

อย่างไรแล้ว ต้องหลายๆท่านครับ แชร์ความรู้กัน ครับผม

14. กำยาน

การวัดความยาวไม้ตะพดข้างต้นมาจากการวัดของไม้ตะพดครับ ส่วนคมแฝกมักใช้ขนาด Mini15 นิ้ว กลาง 20 นิ้ว ใหญ่ 25+- นิ้ว ทุกอันจะลงที่ความยาวที่เป็นมงคล ตามตำราจีน ดังนั้นความยาว+-นิดหน่อย เพื่อเป็นศิริมงคลแก่เจ้าของครับ

ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      17.8 KB
      เปิดดู:
      44
  15. มากับพระครับ

ลองมาคิดๆดูนะครับ ท่านพ่อคร่ำท่านเก่งมากๆ เก่งกว่าเกจิภาคกลางที่เพิ่งมรณภาพไปช่วงปีสองปีนี้มาก แต่พระท่านราคายังถูกๆ เพราะไม่มีผู้ได้ประโยชน์ตั้งกระทู้ปั่น เพราะสมัยนั้นยังมีแต่คนจิตใจสูงอยู่ ผมว่าพระในรุ่นยุคๆเดียวกับท่านพ่อคร่ำน่าเก็บทุกองค์เลยครับ สมัยนั้นทีมงานพาณิชย์ยังไม่พัฒนาซับซ้อนอย่างสมัยนี้ ประสบการณ์มีมากมายแต่ไม่มีใครนำออกมาบอกเล่าถ้าไม่มีการสะกิดถาม เพราะไม่มีประโยชน์อะไรที่จะมาตีปี๊ปบอกชาวบ้านให้ของราคาแพงขึ้น เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่า แต่เมื่อมีผู้ถามก็เอามาเล่าสู่กันฟังเป็นวิทยาทาน ประสบการณ์แบบนี้หล่ะครับของแท้ไม่มีขบวนการปั่นแน่นอน พระอย่างนี้สิครับของแท้น่าบูชา ราคาก็ถูกกว่าของตีปี๊ปใหม่ๆ ได้ของเก่งจริงด้วย ไม่รู้พวกงมงายบูชาพระเป็นกันละป่าว?

ขนาดไฟล์:
      36.8 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      39.6 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      51 KB
      เปิดดู:
      58
  16. มากับพระครับ

วิชาท่านพ่อคร่ำได้มาจากหลวงพ่อปั้น วัดราชบัลลังก์ ที่ผมมอบพระปิดตาให้น้องนู๋ไปแจกผู้ร่วมบุญกฐินวัดนี้แหล่ะ หลวงพ่อโต วัดเขาบ่อทอง และอ.ฆาราวาสชาวเขมร อีกทั้งเมื่อก่อนมีตำราพิชัยสงครามของพระเจ้าตากอยู่ที่ท่าน ๒ เล่ม เข้าใจว่าเอามาจากวัดราชบัลลังก์ ที่ตั้งทัพพระเจ้าตากก่อนเข้าตีเมืองจันทบุรี

17. มากับพระครับ

เรื่องการลงกระหม่อมด้วยน้ำมัน ผมลงสองครั้งเลื่อนตำแหน่งทั้งสองครั้งเลยครับ

18. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ได้ความรู้ครับ
    ผมว่าแล้วว่าต้องมีผู้รู้ออกมาตอบ
    ผมมันพวก snake snake fish fish ครับ แห่ะๆๆ
    ขอบคุณมากครับ

19. กำยาน

อันนี้ไม้ตะพดไม้พญางิ้วดำ ได้รับเมตตาจากหลวงปู่ทิม วัดพระขาว ,หลวงปู่เจือและครูบาอาจารย์รูปต่างๆช่วยลงให้ครับ

ขนาดไฟล์:
      20.7 KB
      เปิดดู:
      70
  20. กำยาน

อย่าเรียกผู้รู้เลยครับ แค่เคยได้รับการบอกกล่าวมาบ้าง พอจำได้จึงเอามาเรียนให้ทราบกันต่อครับ