หลวงปู่พิบูลย์ถูกถ่วงน้ำไม่ตาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 26 ตุลาคม 2009.

1. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เข้าเรื่องมีดหมอ ?

งั้นถาม อ.เอกอีกครั้งครับว่ามีดหมอหลวงพ่อตาบกับตะกรุดโทนหลวงพ่อตาบนี่เป็นยังไงบ้างครับ

ปล.กระทู้นี้ฮาร์คอดีจริงๆ ทั้งปืนทั้งมีด ชอบๆๆๆ

2. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    มีทั้งปืนเฝ้าบ้าน ยิงแข่งขัน ปืนพกพาต่อสู้ แสดงว่าคอปืนจริงๆ ทั้งหมดมีกี่กระบอกครับ

3. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตา อ้วนท้วนจ่ำม่ำดีจังครับ

ดูๆ เหมือนพระขี้อายเลยแน่ะ อิๆๆ

นั่นไง เจอผู้เชี่ยวชาญอาวุธปืนเข้าให้
    ผมว่า ของที่ไม่แน่จริง คงผ่านท่านนี้ยาก!

รอฟังข่าวการประลองด้วยคน
    จะรอดูว่าสำนักใหนบ้างจะฝ่าด่านอรหันต์ไปได้

4. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    มีไม่กี่กระบอกหรอกครับ แค่มีไว้เฝ้าบ้าน เป็นเพื่อนเที่ยว เพื่อนเดินทาง แต่ละกระบอกกว่าจะได้มายากเย็นแสนเข็ญ หลักฐานสารพัดจะเอา ใช้วิธีโอนลอยก็สารพัดจะเสี่ยงกับปัญหา เพื่อนผมชอบโอนลอยป่านนี้ยังลอยอยู่หลายกระบอก แล้วผมก็ไม่ใช่เซียนปืนหรอกครับ แค่เคยเรียนมาบ้างแต่ก็นานแล้วร่วม 20 ปีเห็นจะได้ ความรู้แค่ใช้ปืนอย่างปลอดภัยแค่นั้นละครับ

5. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับ ถามหน่อย

ผมชอบปืนอย่างเดียว แบบที่ไฮเทค ติดเลเซอร์ด้วย
    ตกกระบอกละเท่าใด

และมีข้อมูล เว็บปืน ร้านปืนให้ศึกษาไหม

ขอบคุณครับ

6. tong5959

ไม่ได้ติดตามเรื่องอาวุธปืนมานานแล้วครับ เลยไม่ได้อัพเดทพวกรุ่นใหม่ๆเลยครับ ส่วนเรื่องเลเซอร์เรื่องเล็กครับ ซื้อมาติดทีหลังได้ ปืนสมัยนี้ทำรางมารองรับพวกอุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่นเลเซอร์ ไฟฉาย อยู่แล้วครับ กล็อกก็ดีนะครับสำหรับความเห็นผม อุปกรณ์เสริมเพียบ เลเซอร์ ไฟฉายทั้งชุดยิงใต้น้ำ ยี่ห้ออื่นก็มีแต่น้อยกว่า ร้านปืนไม่ค่อยสั่งเข้ามา เพราะคนนิยมกล็อกกันมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2009
  7. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
  8. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    จากเครื่องรางมาถึงปืน ต่อไปขอเป็นนารายณ์ทรงปืนกับพระร่วงหลังรางปืนกันดีไหมครับพี่น้องครับ ^ ^ แล้วค่อยมาเรื่องมีดเรื่องดาบกันต่อ

9. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นพลเรือนเตรียมตังค์ไว้เลยไม่ต่ำกว่า ๑๐๐,๐๐๐-๑๒๐,๐๐๐บาท ผมแนะนำขนาด ๙ มม.สมิท MP9C โครงโพลีเมอร์ลำกล้องและสไลด์สแตนเลสรมดำยาว ๓ นิ้วครึ่ง ความจุกระสุน ๑๒+๑เหมาะแก่การพกซ่อนและยิงหวังผล กลไกการยิงเป็นแบบดับเบิ้ลแอ็คชั่น มีระบบเซฟปลอดภัยจากปืนลั่นติดเลเซอร์ในตัวที่ด้าม (ถ้าสังเกตุจะเห็นปุ่มกด)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2009
  10. มากับพระครับ

ส่วนเรื่องมีดหมอปัจจุบันวัดมักไปจ้างหรือซื้อมาแล้วก็สั่งตอกชื่อ ตอกยันต์หรือบางทีก็ไปจ้างทิดจารด้าม จารฝักแล้วก็มาเสก ไม่ได้สร้างกันตามตำรับหรือตั้งใจสร้าง สร้างกันตามความต้องการของผู้ซื้อ ไม่ได้ทำตามวิชาที่มี ลงคาถาอะไรบางทีไปถามหลวงพ่อยังจนมุม ในยุคนี้ผมจึงไม่ค่อยสนใจของใคร ยกเว้นมีดปราบหงสาของหลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วที่บรรจุสิ่งสำคัญในด้ามมากมายเช่นยาจินดามณีที่ดีทางรักษาสารพัด ๑๐๘ ปรอทที่บรรจุในเบี้ยแก้ที่มีสรรพคุณขับไล่คุณไสยภูตผีทั้งหลาย ตะกรุดพุทซ้อนตามตำราหลวงปู่บุญ และเนื้อเหล็กก็มีมวลสารมาจากศาสตราวุธโบราณ ด้ามและฝักใช้ไม้มะค่าที่มีเคล็ดในทางฆ่าผีฆ่าคุณไสย อักขระยันต์จารสวยงาม และพระยันต์แต่ละยันต์ล้วนแล่วแต่มีอิทธิคุณไปในทางที่เหมาะกับมีดหมอทั้งสิ้น เช่นยันต์โอ้ฟ้าผ่า ตวาดหิมพานต์ พระเจ้า ๑๖ พระองค์ ฝ่ายซ้ายฝ่ายขวา เทพอาวุธ ฯลฯมีดรุ่นนี้ออกมาเมื่อเกือบ ๒ ปีมาแล้วขนาดใบ ๕ นิ้วสีดำเหลือบปีกแมงทับ ปัจจุบันซื้อขายกันหลายพันแถมหาของยากเพราะสร้าง ๑๐๘ เล่มเอง (รอยจารมาลงสีขาวทีหลังให้เห็นความงามของยันต์ชัดๆ ของเดิมๆรอยจารไม่มีสีขาว) มีดรุ่นนี้ที่ก้นด้ามจะเห็นก้นปลอกกระสุนขนาด .22 ที่บรรจุปรอท ตอกโค๊ดกันปลอม เล่นได้ตลอดชาติ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. มากับพระครับ

โอ้ว!เผลอตัวไปแผล็บเดียวโชว์ทั้งปืนทั้งมีดซะแล้ว

12. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติมีดผมจะสั่งตีใช้เองครับ เล่มแรกเป็นเหล็กน้ำพี้(แหล่งที่มีเชื่อถือได้)
    และอีกหนึ่งเล่มเป็นเหล็กตะปูสังฆวานรโบส์ถเก่าที่นครศรีฯขนาดพอๆกับตะปูรถไฟ
    หนึ่งดอกตีได้หนึ่งเล่มและนำไปให้ครูบาอาจารย์ทที่เคารพศรัทธาเสกให้ครับ

13. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ ท่านไม่เคยบอกใครนิ๊ครับว่าท่านเป็นศิษย์สายตรงหลวงพ่อปาน ท่านบอกว่าท่านเรียนมาจากตำรา ไม่ได้เรียนมาจากหลวงพ่อปานครับ เท่าที่ได้ศึกษามาทราบมาประมาณนี้ครับผม

14. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ทั้งปืนทั้งมีด ตกลงเราอยู่เวบพลังจิตใช่หรือเปล่าครับ 555

ใครมีคมแฝก ดาบฯลฯ นำมาโชว์ด่วนครับ

ปืนผมไม่กล้ามีไว้อ่ะครับ กลัวยั้งใจไว้ไม่อยู่ เอิ๊กๆ

อีกเหตุผลสำคัญ บ่ จี๊ ครับ

15. มากับพระครับ

ทำเป็นเล่นไป ไม่ใช่คมแฝกไม่มีนะครับ ช่วงที่หนังรุกฆาตกำลังดัง วัดเจดีย์หอยมีลงอักขระขายนะครับ ขายดีด้วย

16. tong5959

ตะปูครับตะปู

ตะปูสังฆวานร สำริด.jpg ถูกมือดีพวกๆกันขุดมา ชิ้นนี้ขึ้นที่วัดร้างทางเหนือ ออกสำริด เพิ่งแบ่งมาติชมกันได้ครับ

17. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008

ใครมี ตะกรุด หลวงพ่อโม หลวงพ่อพิธ ลองดู สิครับ แถวปทุม เอามาลอง กัน หลายเกจิ กระจายหมด เหลือ 2 ดอก นี้ เท่านั้น ครับ

18. มากับพระครับ

หลวงพ่อโม ถ้ากล้านะครับ รูปถ่ายที่พิมพ์ในใบบอกบุญ หลังจากที่ท่านมรณภาพแล้วก็ได้ ทางชัยนาทเขาว่ากันว่าเคยลองกับใบบอกบุญนี่ไม่ออกครับ เพราะก่อนท่านมรณภาพท่านบอกว่ารูปท่านถึงไม่เสกก็ใช้ได้ครับ ใครเป็นสายชัยนาทช่วยโชว์รูปท่านเพิ่มหน่อยครับ

19. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    แวะมารับความรู้ด้วยคนครับ

20. มากับพระครับ

ของดีครับ...