หนูไม่ใช่ลูกศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทำเน, 28 ตุลาคม 2013.

1. hnomjean

hnomjean Active Member

กราบหลวงพ่อครับ

2. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    รู้คำตอบของชื่อกระทู้แล้วก็โล่งใจ

กราบพระราชพรหมยานเป็นที่สุด

3. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    พระคำข้าวพระหางหมาก ลองอาราธนาบูชาวันพระแล้วท่องคาถาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ดูนะครับ แล้วจะรู้ด้วยตัวเอง แต่ไม่เกินกรรมนะครับ

4. ทำเน

ทำเน เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2013
    ประวัติหลวงปู่ปาน สู่แสงธรรม พระคำข้าว พระหางหมาก ที่ข้าพเจ้ารู้จัก
    ข้าพเจ้าและอาจารย์ เดินออกจากห้องท่านผู้ว่า โดยมีผู้ว่าท่านออกมาส่ง ข้าราชการหลายหน่วยงานที่รอพบท่านนั่งมองด้วยความพิศวง ข้าพเจ้าและอาจารย์ยกมือไหว้ท่านผู้ว่าลาท่านอีกครั้งหนึ่ง...................
    ระยะเวลาประมาณ 1 ชั่วโมงที่อยู่ในห้องผู้ว่า สิ่งที่ข้าพเจ้าได้รับฟังและรับรู้ระหว่างการพูดคุยอาจารย์...และท่านผู้ว่า ก็คือ ประวัิติหลวงปู่ปาน พระคำข้าว พระหางหมาก
    พุทธภูมิ สาวกภูมิ รวมทั้ง พระนิพพาน โดยไม่มีเรื่องงานเขามาเกี่ยวข้องเลย แถมผู้ว่ายังมอบนามบัตรเบอร์โทรศัพท์ส่วนตัวให้แก่อาจารย์...(ปัจจุบันอาจารย์กลายเป็นบุคคลากรที่ทางสำนักงานเกรงใจมากเพราะมีเรื่องอะไรที่ต้องเสนอท่านผู้ว่ากลัวว่าจะมีปัญหาอาจารย์จะนำไปเสนอท่านผู้ว่าด้วยตัวเอง) สิ่งที่ข้าพเจ้าสงสัยและวนเวียนอยู่ในความคิดตลอดเวลาที่ขับรถจักรยานยนต์กลับที่สำนักงานพร้อมอาจารย์
    "ข้าพเจ้า้ต้องหาคำตอบให้ได้ว่า ประวัติหลวงปู่ปาน พระคำข้าว พระหางหมาก พุทธภูมิ สาวกภูมิ พระนิพพาน" สิ่งเหล่านี้มีความสำคัญอย่างไร ทำไมท่านผู้ว่าและอาจารย์เมื่อเอ่ยถึงสิ่งนี้ แววตา กริยา ท่าทาง แสดงถึงความเคารพ อ่อนน้อม ศรัทธา เมื่อถึงสำนักงานสิ่งแรกที่ข้าพเจ้าต้องตกใจและแปลกใจเป็นอย่างยิ่ง
    อาจารย์ : พี่คะพี่อยากรู้จักประวัติหลวงปู่ปาน ไหม แต่มีข้อแม้นะคะว่าพี่ต้องหยุดดื่มสุราในวันพระ3 ครั้ง ได้ไหม
    ข้าพเจ้า : รู้สึกแปลกใจและทึ่งอย่างบอกไม่ถูกแต่ความอยากรู้ทำให้ข้าพเจ้ารับปากทันที
    เนื่องจากในตอนนั้นสิ่งที่ข้าพเจ้าต้องการมากที่สุดซึ่งบอกตรง ๆ ว่าไม่รู้ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น
    เมื่อคืนข้าพเจ้าฝันที่แปลกประหลาด แต่ความฝันของข้าพเจ้าทำให้ข้าพเจ้ารู้ได้ถึงความปิติ ความศรัทธา ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง ตลอดเวลา 50 ปีของอายุนี่คือครั้งแรกที่ฝันเห็นพระ................
    เช้าวันนี้เป็นวันพระขึ้น 15 ค่ำ ข้าพเจ้าตั้งใจจะไปถวายสังฆทานที่วัดใกล้สำนักงาน(ห่างประมาณ2 กิโลเมตร)ในเวลาตอนเที่ยง เวลา 07.49 น.ข้าพเจ้าเข้าที่ทำงาน เดินไปที่โต๊ะทำงาน สิ่งแรกที่เห็นมีกล่องกระดาษวางอยู่บนโต๊ะมีกระดาษA4 เขียนโน๊ตสั้น ๆ ไว้ว่า" พี่หนูขอมอบสิ่งที่หลวงพ่อมอบไว้ให้ลูกหลาน ให้พี่ เก็บรักษาไว้ให้ดีนะคะ" อาจารย์............
    ข้าพเจ้า ค่อย ๆ เปิดกล่องกระดาษ สิ่งที่เห็นและหยิบขึ้นมา
    1.หนังสือประวัติหลวงปู่ปาน
    2.หนังสือ สู่แสงธรรม
    3.พระรูปสี่เหลี่ยมสีขาว(ตอนหลังถึงรู้ว่าเป็นพระคำข้าวรุ่นแรก)
    4.พระรูปสีเหลี่ยมสีน้ำตาล-แดง(ตอนหลังจึงรู้ว่าเป็นพระหางหมาก)
    อารมณ์ข้าพเจ้าตอนนั้นไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น อยู่ดี ๆ น้ำตาตัวเองก็ไหลออกมา มีความรู้สึกว่าอยากร้องไห้โดยไม่อายใคร อยากจะขอบคุณท่านอาจารย์..(แต่คงต้องรออีกหลายวัน เนื่องจากอาจารย์ เข้ากระทรวงไปทำแผนยทธศาสตร์ 4 ปี)

5. wat.R

wat.R เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    สาธุ อ่านแล้วปลื้มใจกับการกระทำของท่านผอและผู้ว่าจังครับ

6. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ยินดีด้วย ครับ
    ที่ ได้สิ่งที่มีค่าสูงสุด

7. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมต้องได้ไปกราบท่านแน่ๆ หลังจากคลาดไปคลาดมาหลายครั้ง บางครั้งคนที่ไปด้วยไม่ถึงบารมีท่านก็ได้ หรือผมเองบารมีก็ยังไม่ถึงท่านเหมือนกันครับ