สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาด้วยครับ แล้วผมจะจัดส่งพระให้สัปดาห์หน้า ผมส่งพระให้เมื่อไร จะมาโพสต์บอกนะครับ

2. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ ขอบคุณครับ ผมส่ง PM แล้วนะครับ
    มานพ

3. อนุชวน

อนุชวน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณและร่วมอนุโมทนา

สวัสดีผมไม่เข้ามาหลายวันเพราะเดินทางไปทำบุญที่ราชบุรีและเพชรบุรี
    ที่ราชบุรีผมต้องไปอีกครั้งในเดือนหน้าเพราะพระแม่กวนอิมที่วัดหนองหอย
    ท่านให้ไปอีกครั้งพร้อมทั้งให้นำของบางอย่างไปด้วย ส่วนที่เพชรบุรีนั้นผมไป
    ทำบุญกับพระภิกษุรูปหนึ่งที่วัดธงชัยท่านป่วยเป็นมะเร็งในลำใส้และในขณะเดียวกันท่านก็ต้องดูแลหลวงพ่อ(บิดาของท่านบวชอยู่ที่เดียวกัน)ป่วยเป็น
    อัมพฤกษ์ ผมและพี่ๆทราบข่าวก็เลยเดินทางไปทำบุญที่นั่นและเอาบุญมาฝากทุกคนด้วยนะครับ ใครที่อยู่ใกล้ๆแถวนั้นก็ลองแวะไปดูนะครับ
    และผมต้องขอขอบคุณคุณสิทธิพงษ์ไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับสำหรับเรื่อง
    พระและเรื่องอื่นๆ ผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย รู้แต่ว่าที่ไหนลำบากขัดสนตามที่
    ได้รับข่าวสารมาก็เดินทางไปใครให้อะไรมาผมก็เก็บสะสมไว้สักการะบูชาตลอด
    ส่วนคุณไพลินผมจะส่งพระกรุว่านจำปาศักดิ์ไปให้วันจันทร์หรืออังคารนี้นะครับ

4. อนุชวน

อนุชวน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า

วันนี้มีเรื่องเล่าส่กันฟังเล็กน้อย นานมาแล้วในสมัยกรุงศรีอยุธยามีกระทาชาย
    นายหนึ่งถือกำเนิดในยุคนั้น บุญนำพาทำให้ได้ทำงานในตำแหน่งเป็นขุนนาง
    ในสมัยนั้น แต่อยู่มาวันหนึ่งได้หลงเชื่อคำป้อยอของคนใกล้ชิดจึงคิดจะเป็นใหญ่ซะเอง จึงได้รวบรวมสมัครพรรคพวกพร้อมคนต่างชาติทำการก่อกบฏ
    แต่การกระทำดังกล่าวไม่สำเร็จถูกปราบแพ้ราบคาบจากขุนนางฝ่ายจงรักภักดี
    และถูกประหารเจ็ดชั่วโคตร และในขณะที่ก่อนจะสิ้นใจดวงจิตสุดท้ายที่เต็มไป
    ด้วยแรงอาฆาตได้อธิษฐานขอเกิดมาในแผ่นดินนี้เพื่อแก้แค้นทุกคนที่ทำให้
    ตนเองต้องตาย และจะแก้แค้นแผ่นดินนี้ จนบัดนี้บุคคลผู้นั้นได้ถือกำเนิดขึ้นมา
    ในปัจจุบัน จบ(ขอย้ำนี่คือนิทานอย่าเครียด)

5. khomeraya

คุณ Sithiphong แจ้งผมว่า พระพิมพ์ที่พิเศษที่คุณ Sithiphong มีอยู่ก็มีพระพิมพ์พุทธประวัติ พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา พระพิมพ์ที่มีพระบรมสารีริกธาตุ เรียกว่านำมาช่วยงานบุญทั้งวัดภูเหล่าเงินฮาง และสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองโดยเฉพาะ ก็ขออนุโมทนาด้วยครับที่นำของที่ตนเองรักมาบริจาคทำบุญ

6. khomeraya

คุณ Manote ส่ง PM แจ้งผมว่าจะขอเปลี่ยนเป็นพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนาแทนพระพิมพ์พุทธประวัติเนื้อปัญจศิริ ที่เปลี่ยนใจก็เพราะอ่านข้อความที่คุณนักเดินทางโพสต์แหละครับ ทำให้ชอบพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา อันนี้ก็ต้องยกความดีให้คุณนักเดินทางเค้าครับ

7. kengy

kengy เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2006
    ร่วม

ผมอยู่ในสามจังหวัดภาคใต้ วันนี้เพิ่งเข้ามาได้ทราบจึงขอร่วมทำบุญด้วยคน
    วันนี้ช่วงเย็นจึงไปโอนเงินเข้าบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ เวลา 16.23 น
    ที่ ธ. กสิำรไทย สาขาเบตง เป็นจำนวนเงิน 1100 บาท เพื่อร่วมบุญทุกอย่างในโครงการนี้ และขอรับ
    พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 1 องค์
    เพื่อไว้บูชาครับ และรบกวนส่งที่

คุณจุฑา โล่ห์ชิงชัยฤทธิ์
    212 ถ.สุขยางค์
    อ.เบตง จ.ยะลา
    95110

และขอโมทนาบุญทุกอย่างที่ทุกท่านได้ทำมาดีแล้วครับ
    สวัสดีครับ

8. black_crystal

black_crystal เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ผมโอนเงินจำนวน 1,000 บาทจาก ATM กรุงไทย เวลา 16.33 น. เข้าบัญชีพระอ่อนสาเพื่อร่วมทำบุญเพิ่มเติมแล้วครับ การใช้เงินแล้วแต่หลวงพ่อจะเห็นสมควรครับ

9. khomeraya

ผมขอ up date รายการพระพิมพ์ของหลวงปู่เทพโลกอุดรในส่วนที่ให้คนทำบุญวัดภูเหล่าเงินฮางบูชาดังนี้ครับ

1 พิมพ์พุทธประวัติเนื้อธรรมดา เดิมมี 16 องค์
    เดิมคุณ Sithiphong ส่งมาให้ 5 องค์ แล้วส่งมาเพิ่มอีก 10 องค์ ผมบริจาค 1 องค์ รวมทั้งหมด 16 องค์ มีผู้บูชาดังนี้

20/7/49 คุณPattana 1 องค์
    คุณตามดูจิต 1 องค์

22/7/49 คุณ Vichian 1 องค์

24/7/49 คุณ Narong 2 องค์
    คุณ Praelim 1 องค์

27/7/49 คุณ Black_crystal 1 องค์

นับถึงวันนี้มีผู้บูชา 7 องค์ เหลือเพียง 9 องค์

2 พิมพ์พุทธประวัติ เนื้อปัญจศิริ เดิมมี 5 องค์ มีผู้บูชาดังนี้

20/7/49 คุณ Pattana 1 องค์

26/7/49 คุณ Praelim 1 องค์

มีผู้บูชา 2 องค์ จึงเหลือเพียง 3 องค์

3 พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก เนื้อธรรมดา เดิมมี 12 องค์
    คุณ Sithiphong ส่งพระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก เนื้อธรรมดามา 10 องค์ ผมบริจาคเพิ่ม 2 องค์ เป็นเนื้อธรรมดา และเนื้อปัญจศิริ อย่างละองค์ มีผู้บูชาดังนี้

22/7/49 คุณ Vichian 1 องค์

มีผู้บูชา 2 องค์ จึงเหลือเพียง 10 องค์

4 พระหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน เนื้อขาว เดิมมี 10 องค์

มีผู้บูชาดังนี้

27/7/49 คุณ Pattana 3 องค์

29/7/49 คุณ art0405 1 องค์

มีผู้บูชา 5 องค์ จึงเหลือเพียง 5 องค์

5 หยกเงินจีน เดิมมี 5 องค์ มีผู้บูชาดังนี้

21/7/49 คุณ mungkorn 1 องค์

29/7/49 คุณตามดูจิต 1 องค์

มีผู้บูชา 3 องค์ จึงเหลือเพียง 2 องค์เท่านั้น

6 พระสมเด็จเนิ้อผงยาวาสนาเดิมมี 15 องค์ โดยที่เดิมคุณ Sithiphong ส่งมาให้ผม 10 องค์ ต่อมาคุณนักเดินทางแจ้งว่าจะขอส่งมาร่วมด้วย 5 องค์ มีผู้สนใจบูชาดังนี้

27/7/49 คุณ Pattana 1 องค์

28/7/49 คุณ Narong 2 องค์

คุณ Vichian 2 องค์

29/7/49 คุณ black_crystal 1 องค์

คุณพรหมประกาศิต 1 องค์

คุณmanote 1 องค์

คุณ Kengy 1 องค์

ตัวผมเอง 2 องค์

คุณตามดูจิต 2 องค์

คุณ art0405 1 องค์

คุณ โมฆบุรุษ 1 องค์

มีผู้บูชา 15 องค์
    หากรายชื่อผู้ได้พระ ตกหล่นหรือผิดพลาดคลาดเคลื่อนประการใด หรือว่าผู้ทำบุญยังไม่ได้รับพระ ก็สามารถทักท้วงได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2006
  10. khomeraya

ขออนุโมทนาด้วยครับ ผมจะจัดส่งพระให้สัปดาห์หน้านะครับ ส่งพระให้เมื่อไรจะมาโพสต์บอกครับ

11. kengy

รายชื่อตกผมไปคนนึงครับ kengy

รบกวนช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับขอรับพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 1 องค์ครับ

12. khomeraya

เพิ่มชื่อให้แล้วครับ ผมเพิ่งไป edit ข้อความข้างบนก่อนหน้านี้เองครับ

13. kengy

ขอโทษด้วยผมตาลายไปหน่อย มีชื่อผมอยู่แล้ว

มีรายชื่อผมเห็นแล้วครับ พอดีดูพลาดไปเอง

14. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    นิทานเรื่องนี้ ยังมีเล่าตอนต่อไปหรือไม่ครับ ผมเองก็ยังอยากรู้ว่าตอนนี้บุคคลผู้นั้นเกิดอยู่ที่ไหนครับ (มิบังอาจถามถึงชื่อ)

15. khomeraya

พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนาเหลือเพียง 4 องค์แล้วครับ คุณ Narong ขอบูชาเพิ่มอีก 1 องค์ ขออนุโมทนากับคุณณรงค์ด้วยครับ

16. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

17. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ครับขอกราบโมทนาเป็นอย่างยิ่ง กับคุณ สิทธิพงศ์ คุณนักเดินทาง คุณ khomeraya คุณเม้าตาอิน ครับ ได้เข้ามาช่วยในเรื่อง เอาวัตถุมงคลที่นับวันจะไม่มีให้เห็นกันอยู่แล้ว ออกมาให้ทำบุญบูชากัน เป็นการสละซึ่งของรักของหวง เพื่อแลกเปลี่ยนกับการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ขอกราบโมทนาเป็นอย่างสูง

และทุกท่านที่ผมไม่ได้กล่าวนาม ที่เข้ามาร่วมทำบุญทั้งที่ทำไปแล้วและที่กำลังคิดจะทำ บุญครั้งนี้เป็นบุญที่มีอานิสงส์ยิ่งใหญ เพราะได้กลายเป็นบุญที่สืบเนื่องไปถึงบุญกฐินของวัดภูเหล่าเงินฮางโดนอัตโนมัต

ทุกท่านที่ทำบุญที่นี่ถือว่าท่านได้ทำกฐินแน่นอนหนึ่งวัดในปีนี้ และทุกท่านที่ร่วมทำบุญ ที่ยังไม่มีชื่อนามสกุลจริง ผมคงต้องขอด้วยนะครับ ทาง pm ก็ได้ครับ ผมจะรวบรวมรายชื่อทั้งหมดที่มี ส่งไปทางวัดเพื่อร่วมพิธีสวดสมโภชกับทางวัดด้วยครับ และอาจจะทำแผ่นหินอ่อนสลักชื่อทุกท่านลงไว้แล้วเอาไปติดไว้ด้านหลังก้อนหินแท่นประทับองค์ปฐมดีไหมครับหรือที่ที่เหมาะสม ทุกท่านเห็นเป็นประการใดช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับ(ค่าทำแผ่นหินอ่อนจะไม่เอาเงินทางวัดผมจะออกเองทั้งหมดครับ)

โมทนาอย่างยิ่งครับ

18. ตามดูจิต

ตามดูจิต เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    เห็นทุกท่านร่วมมือร่วมใจ รู้สึกปิติ

ขอทำบุญเพิ่มเติมอีก 3,200 บาท
    วันนี้ผมได้โอนเงิน เรียบร้อยแล้วครับ
    (ขอบูชาพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 2 องค์ และหยกเงินจีน ร.5 1องค์)

กรุณาส่งที่
    คุณปรียานุช แจ้งการกิจ
    30/13 หมู่ 3 ตำบล ตลาดขวัญ
    อำเภอเมือง จ. นนทบุรี 11000

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.4 KB
      เปิดดู:
      32
  19. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    เรียน คุณ Khom ได้โอนเงินให้แล้วนะครับ จำนวน 1,100 บ. รวมค่าจัดส่งพระด้วยครับ
    วันที่ 29/07/06
    เวลา 17:28
    หมายเลข D015B443
    FR 4081347
    TO 3404116299
    RECORD NO. 4082

20. khomeraya

ความเห็นส่วนตัวของผม ก็คิดว่าคงไม่ต้องถึงขนาดสลักชื่ออะไรหรอกครับ คุณ Narong เก็บเงินไว้ทำบุญอย่างอื่นดีกว่า ยังมีหลายงานบุญครับ ยังไงก็ขออนุโมทนาด้วยครับกับความปรารถนาดี