สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005

คำว่า "เบื่อ" นี่แหละตัวตัด ถ้าไม่เบื่อ ก็ต้องกลับมาอีก เพราะเบื่อแล้ว เลิกแล้ว ไม่เอาแล้ว พอเสียแล้ว ละแล้ว จึงไม่มาเกิดอีกแล้ว

2. khomeraya

ผมเห็นว่านะครับ (ความเห็นส่วนตัว) ถ้าทำมาถูกทาง ทำมานานหลายๆชาติ พอมาถึงจุดๆหนึ่ง เมื่อรู้สึกว่าเบื่อแล้ว พอแล้ว ของเก่ารวมกับของใหม่ บวกกับความรู้สึกพอ และยิ่งเห็นทุกข์อย่างที่คุณ Pattana ประสบ ตอนนั้น จิตมันเบื่อหน่ายการเกิดเต็มทน นี่แหละตัวตัด

3. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ขอเสริมหลวงตาย้าอีกหน่อยนะครับ ธรรมชาติของจิตจะไปบังคับมันไม่ได้ เราไม่สามารถไปบีบบังคับไปตั้งใจที่จะบรรลุนิพพานได้ ต้องให้จิตมันเห็นความจริงด้วยตัวมันเอง เมื่อจิตมันเข้าใจมันเห็นความจริง เมื่อนั้นมันจะค่อย ๆ ละ ค่อย ๆ ปล่อยวางของมันเอง วิธีที่จะให้จิตมันเห็นความจริงก็คือหมั่นเจริญสติ ใช้สติเข้าไปสังเกตจิต แยกแยะให้ได้ว่าอันไหนจิตอันไหนความคิด เริ่มแรกก็แยกแบบหยาบ ๆ ก่อน แล้วก็ละเอียดขึ้นเรื่อย ดูที่มาที่ไปของความคิด มันเริ่มยังไงมันดับไปยังไง แรก ๆ จะลำบากหน่อย เมื่อฝึกจนเคยชินแล้วมันจะกลายเป็นสติเป็นปัญญาอัตโนมัติ แนวทางก็เป็นดังนี้

การปฏิบัติใช้สติตามดูจิตตัวเองนั้นสามารถปฏิบัติได้ตลอดเวลา ไม่จำเป็นต้องไปอยู่วัดหรือตามป่าเขา ลืมตาตื่นนอนขึ้นมาก็ใช้สติดูว่ามีลมหายใจเข้าออก เมียด่าแต่เช้าก็ดูว่าจิตมันมีอารมณ์ยังไง ความคิดมันพาให้เกิดความโกรธความหงุดหงิดยังไง แค่ดูและรับรู้แต่อย่าปล่อยจิตเข้าไปร่วมกับมัน ไปทำงานก็ลักษณะเดียวกัน สังเกตจิตสังเกตอารมณ์ไปเรื่อย ๆ พยายามรักษาสติให้ต่อเนื่อง ลองปฏิบัติดูซักวันสองวันนะครับ แล้วจะเห็นผลว่ามันคุ้มค่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2006
  4. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    สวัสดียามเช้าค่ะพี่ๆ ทุกท่าน

เมื่อวานนี้ได้โอนเงินปัจจัยที่หลายท่านฝากไว้อันได้แก่
    1.คุณพิมพาภรณ์ (พี่ตุ่น) 2,000 บาท
    2.พี่เม้าตาอิน 1,000 บาท
    3.คุณบุญสม - คุณสุกัญญา - คุณโย 500 บาท
    4.คุณสิทธิพงศ์ - คุณโย - คุณพิมพาภรณ์ 320 บาท
    5.คุณสัจญาณ พี่ที่เว็ปพันทิพย์ 100 บาท
    6.คุณโย (ค่าหนังสือธรรมะที่ร่วมพิมพ์กับพี่ณรงค์) 300 บาท
    รวม 4,220 บาท

โยเติมให้ครบอีก 80 บาท(เพื่อฝากเงินทางเครื่องอัตโนมัติ) เป็น 4,300 บาท

รายการที่ 6 ค่าหนังสือ นั้นแจ้งให้ท่านอาจารย์สา นำไปรวมกับค่าหนังสือของพี่ณรงค์ พี่พัชนี ก่อน จึงเหลือ 4,000 บาท

หักค่าโอนทางเครื่องโอนเงินอัตโนมัติ 20 บาท

สรุปเงินปัจจัยที่เข้าสู่กองกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางที่เพิ่มเติมคือ 3,980 บาท

ได้โทรแจ้งอาจารย์สาเมื่อวานนี้ ท่านกล่าวอนุโมทนา สาธุ และกล่าวว่า โชคดี ทุกครั้ง ก่อนวางสาย นับเป็นมงคลอย่างสูง

พรุ่งนี้เดินทางแล้ว เช้านี้จะรีบไปส่งหนังสือธรรมะในโครงการที่ทำอยู่ และแวะไปพบสามเณรที่วัดแถวพรานนก ที่คุณแม่ของท่านเคยเลื้ยงโยมาตอนเด็กๆ แม่ของท่านลำบากมาก สามเณรก็กำลังศึกษาอยู่ที่ มหาวิทยาลัยมหาจุฬา ปี 1 เคยแจ้งคุณแม่ท่านไว้ หากติดขัดเรื่องการศึกษาของท่าน ให้ติดต่อมา

วันก่อนแม่ท่านติดต่อมา แจ้งว่าไม่มีปัจจัยจะส่งค่าหน่วยกิต จึงแจ้งว่าจะจัดการให้ วันนี้จึงจะนำปัจจัยไปถวายท่าน

เช้านี้เท่านี้ก่อนนะทุกท่าน

ขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่ง
    (verygood)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      33.6 KB
      เปิดดู:
      122
  5. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

6. MOUNTAIN

(f) [​IMG]

7. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เมื่อวานมีพี่ท่านหนึ่ง PM มาที่โย แจ้งขอความดังนี้

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">[​IMG] เมื่อวานนี้, 06:23 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>wichitt<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:32 AM
    Thanked 161 Times in 17 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_><!-- icon and title -->ช่วยด้วย
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->คุณน้องโยครับ

ผมเองคงไม่มีโอกาสได้ร่วมงานที่วัดภูเหล่าเงินฮาง เนื่องจากติดภาระกิจ และลูกๆๆ (แปลว่าหลายคน) อยู่ช่วงปิดเทอม เห็นว่าร่วมกันรวบรวมค่าใช้จ่ายในการเดินทางได้ 7800 บาทแล้ว ผมขออนุญาติเติมให้อีก 1209 บาทครับ จะได้เป็นเลข 9009 สวยดีครับ รบกวนน้องโยช่วยบอกเลขที่บัญชีให้ผมหน่อยนะครับ ผมจะได้โอนไปให้พรุ่งนี้ครับ และก็ขอให้สหายบุญทุกท่านที่มีโอกาสได้เดินทางไปร่วมบุญครั้งนี้เดินทางอย่างปลอดภัยครับ(verygood)

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตอนแรกเห็นชื่อหัวข้อ ตกใจเลย นึกว่ามีเรื่องอะไร จะรีบเปิด เว็ปก็ช้า ก็คอยลุ้นว่าเรื่องอะไร

สรุปเป็นเรื่องที่พี่ wichitt<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> ต้องการจะร่วมบุญออกค่ารถ ค่าพาหนะให้แก่ผู้เดินทาง ถือเป็นตัวแทนของทุกท่านที่ร่วมบุญมา

โยจึงแจ้งเลขที่บัญชีพี่เค้าไปแล้ว หากพี่ได้โอนแล้ว รบกวนแจ้งไว้ในกระทู้นี้ด้วยค่ะ

และตอนนี้เห็นพี่เค้าหลังไวๆๆ ในกระทู้นี้ โยต้องขออภัยหากนำข้อความส่วนตัวมาออกอากาศ เพียงเพราะว่าพี่มีเจตนาดี ทุกคนย่อมยินดี อนุโมทนา สาธุการ

กราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งค่ะ

8. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

.

9. sithiphong

.

10. wichitt

wichitt เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เรียนคุณน้องโยครับ
    ตามที่ผมได้ส่งข้อความถึงใน PM ผมได้โอนเงินจำนวน 1,209 บาทเข้าบัญชีกสิกรฯ เลขที่ 085-2-48619-8 ของคุณเพ็ญนภา เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ รวมแล้วค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าอาหารระหว่างทางตามเหลาหน้าปั้ม (ไม่ได้บังคับให้ทานหน้าปั้มนะครับ) ค่าขนมน้องๆที่ร่วมเดินทาง...จาก 7,800 บาท ก็เป็น 9,009 บาท ไม่ทราบว่าจะมีใครร่วมอีกซัก 990 ไหมหนอ... จะได้เป็น 9,999 บาท

กุศลจิตของข้าพเจ้าในครั้งนี้ ขอให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจงทรงพระเกษมสำราญ ทรงพระชนม์อายุยืนนาน ทรงพระญานบารมีสูงๆ ยิ่งๆขึ้นไป... ขอให้แผ่นดินไทยมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง รอดพ้นจากวิกฤตทุกๆครั้งไป และขอให้ทุกท่านที่ร่วมบุญทอดกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางจงประสพแต่ความสุขความเจริญ ครอบครัวร่มเย็นเป็นสุข และขอให้คณะที่ร่วมเดินทางในครั้งนี้จงประสพความสำเร็จในกิจการทั้งปวง สาธุ

ครอบครัว "วิจิตรวรานนท์"

11. MOUNTAIN

(f) :cool: :cool: :cool: [​IMG]

12. sithiphong

.

13. sithiphong

.

ผมขอขอบคุณ คุณ[​IMG] WebSnow<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_113978", true); </SCRIPT> ,คุณMBNY และทีมงานเว็บไซด์พลังจิตทุกๆท่าน ที่ทำให้งานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางประสบกับความสำเร็จอย่างงดงาม ขออนุโมทนาบุญทุกๆท่านด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

14. MOUNTAIN

(f) :cool: :cool:

15. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ในความที่ว่ากรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี ผมว่าในสมัยรัตนะโกสินศก(เขียนถูกหรือเปล่าครับเนี่ย) ก็มีไม่น้อยโดยเฉพาะมากองรวมในกระทู้วัดภูเหล่าเงินฮางน่ะมีไม่ใช่น้อยเลยนะครับ อิอิ กราบโมทนาอย่างยิ่งครับ คุณ wichitt

16. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาในธรรมอันประเสริฐครับ

17. MOUNTAIN

ประกาศจากกรมอุตุนิยมฯ เมื่อตอนเที่ยง
    ภาคอีสาน อากาศเริ่มเย็น มีหมอกลงในตอนเช้า

ขอให้คณะเดินทางไปงานกฐินภูเหล่าฯ
    อย่าลืมนำเสื้อกันหนาวไปด้วยนะครับ
    ผมเห็นทางทีวี นำภาพหมอกลงทางอีสานมาให้ชม
    ทำให้นึกถึงบรรยากาศที่สวิสเซอร์แลนด์
    ใครที่พาครอบครัวไปด้วย ช่างโรแมนติก จริงๆครับ
    สาธุ ๆ ๆ

18. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ช่วยด้วย Help help help !!!
    ข่าวด่วน....
    เก้าอี้ตัวที่ อาจจะเป็นของท่าน โปรดติดตาม ตอนต่อไป อย่าได้กระพริบตาเป็นอันขาด เนื่องจากมี นางมารร้าย จะมาคอยขัดขวางการเดินทางไปทำบุญของลูกสาวตัวน้อยของผม ฉะนั้นผมจะกลับมาแจ้งข่าวอีกครั้ง ในเวลาประมาณสาม-สี่ทุ่ม เพื่อสรุปว่า ที่นั่งอันนี้จะว่างหรือไม่ จึงเรียนมาเพื่อทราบ.....
    ไม่รู้ว่าเธอจะมีบุญได้ไปหรือเปล่านะ ถ้าสมมุติว่าเธอไม่ได้ไป ก็ต้องแล้วแต่น้องโยจะเห็นสมควร ...
    แต่ไม่ต้องเป็นห่วงเพราะเก้าอี้ตัวนี้ได้ตีตั๋วจ่ายตังค์ไว้แล้วครับ...

19. khomeraya

วันนี้ผมทานข้าวร้านประจำ เค้าก็บอกว่าให้ผมอธิษฐานให้ดีๆ เพราะสัปดาห์นี้เค้าจะไปตั้งโรงทานที่วัดเกริ่นกฐิน (ผมร่วมทำบุญด้วยก่อนหน้านี้) พร้อมกับเค้ามอบซองกฐินวัดมารวิชัยมาให้ผม ต่างคนต่างอนุโมทนาซึ่งกันและกัน ผมเลยถือโอกาสบอกเค้าว่า ปลายปีจะมีงานบุญคุณแผ่นดินที่อยุธยา ซึ่งจะมีการตั้งโรงทานด้วย เดี๋ยวผมจะ print รายละเอียดจากเวบสำหรับงานนี้ไปให้เค้าดู เผื่อจะได้มีโรงทานเพิ่มขึ้น

วันนี้ผมยังได้คุยกับพี่อีกคนซึ่งอยู่ในบริษัทในเครือที่อยุธยา พี่บอกว่าให้ผมอนุโมทนาด้วย เพราะเมื่อวันก่อนพี่และคณะของเค้ามอบผ้าไตร 50 ชุด พร้อมเงิน 2,500 บาทต่อ 1 วัดให้นิตยสารโลกทิพย์นำไปถวายวัดเป็นกฐิน ซึ่งนิตยสารโลกทิพย์ก็จะมีเงินปัจจัยถวายวัดละ 500 บาท รวมแล้วก็วัดละ 3,000 บาท ส่วนผ้าไตรก็นัดให้นิตยสารโลกทิพย์มารับ

จึงแจ้งมาเพื่อจะได้อนุโมทนาในผลบุญนี้โดยถ้วนหน้ากัน

20. MOUNTAIN