สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post342036 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 05:14 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#1266 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>MOUNTAIN<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_342036", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 07:20 PM
    Thanked 7,203 Times in 1,578 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 945[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_342036><!-- message -->วันนี้น้องโย ได้แวะมารับภาพพระเจ้าอยู่หัว
    พร้อมไฟฉายปั่นมือ ธูปก้อนกลิ่นกำยาน
    เพื่อจุดถวายสักการะสมเด็จองค์ปฐม

สำหรับผู้ที่จะเดินทางไปงานบุญกฐินที่วัด
    ยังขาดอีก 1 ที่ ผมได้ฝากปัจจัยไว้ให้น้องโย
    1,000.-บาท สำหรับที่ว่าง 1 ที่
    แต่หากมีคนไปครบ
    จำนวน เงิน 1,000.-บาท นี้
    ขอสมทบเข้าในกองกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง

ขอขอบคุณน้องโย ที่เป็นธุระให้
    น้องเขาได้มีโอกาสทำบุญเยอะมาก
    เทียบกับผมแล้ว ผมยังไม่ได้ครึ่งเลย
    ขออนุโมทนาในกุศลจิตของน้องโย ด้วยนะครับ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

ยังคงเหลือที่นั่งสำหรับผู้ที่มีความประสงค์จะไปร่วมงานบุญนะครับ ปู่ฤาษีเม้าได้เป็นผู้ที่บริจาคเงินสำหรับที่นั่งนี้แล้ว ท่านใดที่จะไปมีแต่ได้กับได้เท่านั้นครับ ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งพระพิมพ์กลับบ้าน ที่สำคัญผมคิดว่าต้องได้ธรรมะกลับมาอีกครับ คุ้มเกินคุ้มครับ

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยครับ

.

2. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005

ตรงที่หลวงพ่อนั่งอยู่นั่นแหละครับ เป็นฐานที่จะนำองค์พระพรหมมาประดิษฐาน หลวงพ่อสั่งให้ช่างในวัดเตรียมไว้ให้ตั้งแต่ยังไม่ได้จ้างช่างข้างนอกปั้นองค์พระพรหม ดูเหมือนท่านจะรู้ล่วงหน้า เมื่อหลายปีก่อนเคยมีคนมาขอสร้างถวายเหมือนกัน แต่ท่านปฏิเสธว่าไม่ให้สร้าง เพราะถึงเวลาเจ้าของเขาจะมาสร้างเอง เขาที่ท่านพูดหมายถึงพวกเรานี่เอง ท่านอนุญาตทันทีที่ออกปากบอกท่าน ที่น่าแปลกใจก็คือ ท่านบอกว่าไม่ต้องไปหาพรามณ์ที่ไหนมาทำพิธี ท่านจะทำให้เอง บรรดาลูกศิษย์ในวัดต่างแปลกใจไปตาม ๆ กัน เพราะปกติท่านจะไม่ยุ่งเรื่องแบบนี้เด็ดขาด ท่านอธิบายเพิ่มเติมว่า ประเพณีการเบิกเนตรที่มีมาตั้งแต่โบราณนั้นเป็นอุบายธรรมให้คนเปิดตาตัวเอง ให้เห็นธรรม เห็นความดีที่เทพเหล่านั้นปฏิบัติมาจนได้เป็นถึงเทพ มาสมัยนี้เข้าใจเละเทะไปกันใหญ่ ให้คนธรรมดามาเบิกเนตรเทพหรือพระพุทธรูปมันสมควรซะที่ไหน ดังนี้พวกเราต่างปลาบปลื้มไปตาม ๆ กัน ขณะนี้เป็นยุคที่เกิดความทุกข์ยากในโลกมนุษย์ ถึงยุคที่เหล่าทวยเทพต้องลงมาช่วยเหลือบรรเทาทุกข์แก่มนุษย์ทั้งหลาย ตามที่เคยปวารณาไว้กับพระพุทธองค์ ผม หลวงตาย้า และญาติ ๆ ผม ตกลงกันว่าหลังจากถวายพระพรหมเสร็จ ก็จะสร้างพระอินทร์ต่อ ขณะนี้แจ้งช่างไว้แล้ว ช่างก็ตกลงจะทำให้ หลังจากนั้นจะสร้างองค์ต่อไปคือ พญายมราช, พระแม่ธรณี, พระแม่คงคา, พระแม่โพสพ, พระสิวลี, สุริยะเทพ, พระพิฆเนศ ... ท่านใดอยากร่วมก็ขอบอกบุญไว้ล่วงหน้าครับ

3. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    [​IMG] โห....ไม่นึกไม่ฝันมาก่อนเลยนะเนี่ย
    ที่แท้คุณณรงค์ ก็ลูกหลานสุนทรภู่ นี่เอง
    แต่ เอ.. ขุนแผนแดนระยอง น่าจะใกล้ชิดสุนทรภู่มากกว่า นะ

โมทนาสาธุครับ

4. MOUNTAIN

55555555555555

5. MOUNTAIN

ดีๆๆ คุณโต้ง.....สร้างองค์พระแล้วก็สร้างองค์เทพ
    ให้มาช่วยเกื้อกูลพระศาสนา ขจัดทุกข์บำรุงสุข ปวงประชา
    (เฮ้อ ว่าจะแต่งสักกลอน แต่ไปไม่รอด ต้องพึ่งคุณณรงค์ ศิษย์สุนทรภู่แล้ว)
    สาธุ สาธุ สาธุ

6. MOUNTAIN

ผมก็ว่าคุณหนุ่มหายไปไหน ที่แท้แอบไปเติมบุญ ที่บ้านอ.ประถม
    โมทนาด้วยครับ

7. sithiphong

8. sithiphong

ขอเพิ่มเติมสำหรับคำสอนพระอาจารย์จักรี นะครับ สำหรับศรัทธานั้น หากมีแต่ศรัทธาอย่างเดียว อาจจะทำให้หลงงมงายได้ พระพุทธเจ้าท่านสอนให้เป็นวิทยาศาสตร์นะครับ ทุกๆคนสามารถพิสูจน์คำสอนของพระพุทธองค์ได้ เพียงแต่ต้องหาครูบาอาจารย์ที่สามารถอธิบายในหลักธรรมที่เป็นขั้นเป็นตอน ในการปฎิบัติได้ ยิ่งวิทยาศาสตร์เจริญขึ้นเท่าไร หลักธรรมะของพระพุทธองค์ยิ่งชัดเจนขึ้น ต้องพิสูจน์ตามหลักกาลามะสูตรครับ

ผมนำบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยครับ

.

9. sithiphong

ผมขอแจ้งเรื่องหนังสือที่คณะลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถมจะทำขึ้นเนื่องในวาระวันคล้ายวันเกิดของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ในตอนนี้หนังสือเริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว และผมคาดว่าจะเสร็จสิ้นภายในเดือนตุลาคม49 นี้นะครับ เรื่องราคาหนังสือคาดว่าจะอยู่ที่ประมาณเล่มละ 150 บาท ส่วนเนื้อหาในหนังสือนั้น จะเป็นเรื่องราวที่ท่านอาจารย์ประถม ได้ศึกษาค้นคว้าและสร้างพระพิมพ์ขึ้น จะมีหลายๆเรื่องราวในหนังสือเล่มนี้ และจะไม่มีการวางขายในท้องตลาดโดยเด็ดขาด หากว่ามีข่าวความคืบหน้าผมจะนำมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

10. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เมื่อคืนก่อนนอน เข้ามาดูกระทู้นี้ อ่านที่พี่รงค์โพสไว้เป็นบทกลอนแล้ว อ่านแล้วชอบจริงๆ เกิดคันไม้คันมือ อย่างแต่งกลอนบ้าง คิดดังนั้นหยิบสมุดปากกา แต่งกลอนแซวพี่ๆ ทุกท่านดีกว่า เพราะพี่รงค์แท้ๆๆๆๆ เลย จุดประกายความคิดทำให้กว่าจะได้นอน ปาเข้าไปตีหนึ่งกว่า หุหุ

แต่ก่อนเรียนมัธยม อาจารย์เคยสอนเรื่องการแต่งกลอน แต่ว่ามีบางส่วนที่คืนอาจารย์ไปแล้ว อิอิ ครั้งนี้จึงแต่งกลอนมาแบบไม่ได้ถูกหลักอะไรมาก เน้นเนื้อหามากกว่านะจ้ะ

มีเนื้อหาดังนี้ค่ะ

ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
    (bb-flower

ไฟล์ที่แนบมา:

11. sithiphong

12. sithiphong

โต้ง พี่มาปรึกษากับหลายๆคน ก็เลยมีความคิดเห็นกันว่า จักร กับตรีศูลนั้น เป็นเครื่องหมายของราชวงศ์จักรี พี่จะลองไปติดต่อกับทางพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ ที่ใดที่หนึ่ง แล้วจะไปมอบให้พิพิธภัณฑ์น่าจะเป็นการเหมาะสมที่สุด ส่วนตะกรุดกับปลอกแขนพิรอดนั้น พี่คงจะนำไปไว้ที่ฐานพระพรหมเหมือนเดิมนะ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

13. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post341612 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 08:47 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#1251 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>oyoyo554<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_341612", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:14 AM
    สถานที่: กรุงเทพฯ
    Thanked 3,774 Times in 457 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 498[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_341612><!-- message -->สวัสดียามเช้าที่วันนี้ครึ้มฟ้าครึ้มฝนแต่เช้าเลย เมื่อวานดูข่าวเรื่องน้ำท่วมหลายๆ จังหวัด รู้สึกเห็นใจพี่น้องที่อยู่ต่างจังหวัดที่น้ำท่วมเข้าบ้านจังเลย แต่อย่างไรหวังว่าเส้นทางที่เราจะเดินทางไป คงไม่มีอุปสรรคใดๆ

เมื่อวานหลังจากได้รับพระพิมพ์ต่างๆ ที่คุณสิทธิพงศ์ฝากไว้กับพี่ตุ่น(พี่สาวที่น่ารัก ที่หลายคนเรียกว่า สาวสองพันปี) คุยกันอยู่พักหนึ่ง ก็กลับ พอดีคุณสิทธิพงศ์โทรมาบอกว่าได้โอนเงินเข้ามาให้แล้ว

ได้คุยกันว่าพระที่รับมาแล้วนั้น โยต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะว่าพระพิมพ์ทั้งหมดที่รับมามาเป็นของเก่าแก่ เกรงเรื่องเจ้าของเก่าเท่านั้นเอง หุหุ

ตกเย็น เลยซื้อพวงมาลัยมะลิสด มาถวายบูชาพระพิมพ์และสวดมนต์บูชาบรมครูพระโลกอุดร ขอบารมีท่านและเทวดาประจำองค์พระ คุ้มครองและแผ่รังสีธรรมะ ความเมตตา ความร่มเย็นแก่บุคคลในบ้าน และรอบๆบ้าน
    ได้ทำตามนั้นแล้วสบายใจ หลับสบายเลย

เช้านี้จึงขออนุญาติ และถ่ายรูปพระพิมพ์ที่คุณสิทธิพงศ์ให้นำไปให้พระอาจารย์สาเพื่อแจกแก่ผู้มาร่วมงานกฐินที่วัดภูเหล่าเงินฮาง

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

เย็นนี้ จะได้ดำเนินการบรรจุพระและวิธีการอาราธนาพระที่คุณสิทธิพงศ์ให้มาเพื่อใส่ลงซองซิป

ดังนั้น เพื่อนท่านใด อยู่จังหวัดอุบลราชธานีหรือใกล้เคียง ต้องการไปร่วมงานกฐินที่วัด ก็ขอเรียนเชิญตรงนี้เลยค่ะ

นอกจากได้มหาบุญ มหากุศลแล้ว ยังได้พระพิมพ์ที่ปลุกเสกโดยบรมครูพระโลกอุดร ซึ่งเป็นพระพิมพ์ที่เก่าแก่ รับพระมาเป็นศิริมงคลแก่ตนเอง และครอบครัวอีกด้วย

เช้านี้เท่านี้ก่อนหล่ะคะ วันนี้จะไปรับภาพโปสเตอร์ จากคุณลุงเม้าตาอิน แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ
    (bb-flower
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

หากท่านใดที่รับพระพิมพ์ที่แจกฟรีไป ผมแนะนำให้ทำผาติกรรม (คือการทำบุญให้วัดหรือให้คณะสงฆ์ ทำบุญอะไรก็ได้) จำนวนเงินก็แล้วแต่ศรัทธานะครับ พระพิมพ์นี้เป็นพระพิมพ์ที่ไม่เหมือนกับพระพิมพ์โดยทั่วๆไป เป็นพระพิมพ์ที่ต้องถือว่าเป็นของสูงครับ ผมคงต้องโทร.หาพระอาจารย์สาเพื่อแจ้งเรื่องนี้อีกรอบครับ

ส่วนท่านที่ร่วมบุญและบูชาพระพิมพ์ไปนั้น ถือว่าได้ทำผาติกรรมร่วมกับผมแล้วนะครับ ไม่ต้องเป็นกังวลเหมือนที่ผมเคยกังวลใจ ตอนนี้ผมเองหายกังวลใจเรียบร้อยแล้ว
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2006
  14. sithiphong

ผมขออนุญาตแนะนำอีกเรื่องนะครับ หลายๆท่านคงไม่เคยสังเกตุเวลาที่ผมกรวดน้ำนั้น ผมเองได้กรวดน้ำให้กับเทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน สำหรับท่านที่มีพระพิมพ์วังหน้า,พระพิมพ์กรุวัดพระแก้วหรือบูชาพระพิมพ์ของวังหน้าจากผมไป ควรทำบุญกรวดน้ำให้กับเทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน ด้วยนะครับ

บทกรวดน้ำที่ผมเองใช้อยู่ครับ

วันนี้ข้าพเจ้าได้........... ขอให้เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ ขอให้มาอนุโมทนาในบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้ .............................. ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2006
  15. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    อ๋อ..ตั้งใจจะไปอยู่แล้วครับ เพราะไม่ไกลจากระยองเท่าไหร่...อุบลยังกล้าไปเลยนี่เนาะ แต่ลำบากใจคนที่จะพาไปด้วยนี่ซิครับ จะเอาคนไหนไปด้วยดีน๊อ...
    มีแต่คนขี้เหร่ๆอยากไปด้วยอ่ะ...ขอตัวช่วยหน่อยคร๊าบบบบบบ...

16. sithiphong

เรื่องนี้ละก็ไม่ไหวครับ ขอบาย (ตัวใครก็ตัวใครละคร๊าบบบบบบบบบบบบบ)

.

17. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post342731 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal"> วันนี้, 12:36 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #1294 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>พรหมประกาศิต<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_342731", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 12:40 PM
    สถานที่: ย้ายที่อยู่บ่อย แล้วแต่สถานที่ทำงาน
    Thanked 788 Times in 96 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 92[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_342731><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    ผมจะได้เจอท่านขุนแผนแดนระยองในวันงานกฐินที่วัดบ่อเงินบ่อทองหรือเปล่าน๊อ ผมขอเชิญในกระทู้นี้เลยนะครับ ไปร่วมงานบุญกัน

.

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ๋อ..ตั้งใจจะไปอยู่แล้วครับ เพราะไม่ไกลจากระยองเท่าไหร่...อุบลยังกล้าไปเลยนี่เนาะ แต่ลำบากใจคนที่จะพาไปด้วยนี่ซิครับ จะเอาคนไหนไปด้วยดีน๊อ...
    มีแต่คนขี้เหร่ๆอยากไปด้วยอ่ะ...ขอตัวช่วยหน่อยคร๊าบบบบบบ...
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    กรรมดี ดีกว่า วัตถุมงคล

กรรมดี ดีกว่า มงคล สืบสร้าง กุศล ดีกว่า นั่งเคล้า ของขลัง พระเครื่อง ตะกรุด อุทกัง ปลุกเสก แสนฉมัง คาดมั่ง แขวนมั่ง รังรุง
    ขี้ขลาด หวาดกลัว หัวยุ่ง กิเลส เต็มพุง มงคล อะไร ได้คุ้ม อันธพาล ซื้อหา มาคุม เป็นเรื่อง อุทลุม นอนตาย ก่ายเครื่อง รางกอง
    ธรรมะ ต่างหาก เป็นของ เป็นเครื่อง คุ้มครอง
    เพราะว่า เป็นพระ องค์จริง มีธรรม ฤามี ใครยิง ไร้ธรรม ผีสิง ไม่ยิง ก็ตาย เกินตาย
    เหตุนั้น เราท่าน หญิงชาย เร่งขวน เร่งขวาย
    หาธรรม มาเป็น มงคล กระทั่ง บรรลุ มรรคผล หมดตัว หมดตน พ้นจาก เกิดแก่ เจ็บตาย
    บริสุทธิ์ ผุดผ่องใจกาย อุปัทวะ ทั้งหลาย
    ไม่พ้อง ไม่พาน สถานใด
    เหนือโลก เหนือกรรม อำไพ กิเลสา-สวะไหน
    ไม่อาจ ย่ำยี บีฑา

มรดก พุทธทาสภิกขุ
    <!-- / sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมชอบมากเลย ลายเซ็นคุณพรหมประกาศิตเนี่ยครับ โมทนาสาธุครับ

.

18. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    วันนี้พอดีไปธุระที่ อ.ตระการพืชผล......เลยแวะไป วัดภูเหล่างูฮาง......มาซ้อมงานเล็ก ๆ น้อย ๆ อธิษฐานให้เป็นบุญกฐิน.....ไม่มีอะไรน่าห่วงแล้ว.....เดี๋ยวผมก็เตรียมตัวไป ปิดทองที่ น้ำพองต่อ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2006
  19. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เมื่อวันที่ 7 ตุลาคม ได้เคยแจ้งไว้ว่า

ครั้งนี้จึงขอแจ้งชื่อผู้ร่วมเดินทางดังนี้ค่ะ
    1.คุณนักเดินทาง

2.คุณโย
    3.พี่ฝน (พี่สาวของเพื่อนและเป็นศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุง)
    4.คุณนิโลบล (ญาติธรรม)
    5.พี่พรหมประกาสิต
    6.มเหสีของพี่พรหมประกาสิต (หุหุ)
    7.ลูกชาย
    8.หลานชาย
    9....................
    (ยังไม่ปรากฏตัวค่ะ แต่โยขอให้ท่านเทวดาที่ปกปักรักษาวัดภูเหล่าเงินฮาง ให้ไปเข้าฝันผู้ร่วมเดินทางท่านที่ 9 ให้ไปร่วมงานกฐินในครั้งนี้)

ความคืบหน้า
    • พี่พรหมประกาสิตได้โอนเงินค่ารถมาให้แล้วจำนวน 3,000 บาท
    • คุณลุงเม้าตาอิน (ซึ่งโยขับรถผ่านหน้าร้านพี่เค้าบ่อยๆ) ช่วยค่าน้ำมัน 500 บาท (ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่ง) หากลุงเม้าจะฝากโปสเตอร์ไปแจกผู้มาร่วมงานบุญ ก็สามารถนัดกันอีกทีค่ะ
    • พี่ณรงค์ พีพัชนี ช่วยออกค่ารถรวมค่าน้ำมัน 2,800 บาท
    • พี่ณรงค์ ช่วยออกค่ารถสำหรับครอบครัวพี่พรหมประกาสิต 1,000 บาท
    ส่วนเรื่องรถตู้นั้น เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ได้โอนเงินมัดจำรถตู้แล้วจำนวน 2,500 บาท

และสัปดาห์หน้า หากคุณนักเดินทางกลับมาแล้ว ขอได้โปรดโพสแจ้งหรือจะโทรมาหาโยที่ 01-5540137 เพื่อสอบถามจุดรับคน จุดแรกและกำหนดเวลาเดินทาง

และเมื่อพร้อมแล้ว ก็ไปรับครอบครัวพี่พรหมประกาสิตแถวๆ เมืองเอก รังสิต และเดินทางกันเลย

การเดินทางครั้งนี้ ไปกันแบบญาติพี่น้อง เสมือนครอบครัวเดียวกัน
    ...................................................................................

วันนี้พี่พรหมประกาศิตแจ้งว่าท่านที่ 9 นั้นคือลูกสาวพี่เค้านั่นเอง ที่จะพาไปร่วมบุญด้วย ไปแบบทั้งครอบครัวเลยทีเดียว อนุโมทนาเป็นอย่างยิ่ง

จึงขอสรุปใหม่ดังนี้
    1.คุณนักเดินทาง
    2.คุณโย

3.พี่ฝน เปลี่ยนใจไม่ไป แม่ของโยเลยไปแทน เย้ๆๆ
    4.คุณนิโลบล (ญาติธรรม)
    5.พี่พรหมประกาสิต
    6.มเหสีของพี่พรหมประกาสิต (หุหุ)
    7.ลูกชาย
    8.หลานชาย
    9.ลูกสาวตัวน้อย

ครบแล้วค่ะทุกท่าน

เนื่องจากช่วงนี้ได้ยินข่าวว่าน้ำท่วมทาโน้นทางนี้ ก็หวั่นๆๆ อยู่เหมือนกันค่ะ ลองโทรหาอาจารย์สาท่านว่าไม่มีอะไรหรอกโยม ไม่เป็นไร

เลยลองโทรเช็คกับกรมทางหลวง ที่เบอร์สายด่วน 1586 เจ้าหน้าที่แจ้งว่าขณะนี้เส้นทางสายหลักไม่มีปัญหา เดินทางได้สบาย มีหน่อยหนึ่งที่จังหวัดอุบล อำเภอวารินชำราบ มีน้ำท่วมขังเล็กน้อย แต่ที่ตัวเมืองอุบลไม่ท่วม

เจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องโทรเช็คกันวันต่อวัน ดังนั้นหากใกล้เดินทางจะเช็คอีกที ที่เบอร์ศูนย์น้ำท่วมของกรมทางหลวง เบอร์ 02-354-6551

ปลอดภัย สบายใจได้

เมื่อจำนวนผู้เดินทางครบทั้ง 9 ท่านแล้ว เงินที่พี่เม้าตาอินฝากโยมาเมื่อวาน 1,000 บาท โยจะนำเข้าสู่กองกฐินที่วัดภูเหล่าเงินฮางค่ะ ขอให้พี่ณรงค์โปรดลงบัญชีบุญให้ด้วยค่ะ

รวมแล้วที่โยจะต้องนำไปให้ท่านอาจารย์สาคือ
    1.คุณสัจญาณ 100 บาท
    2.พี่ตุ่น พิมพาภรณ์ 2,000 บาท
    3.พี่เม้าตาอิน 1,000 บาท
    4.ปัจจัยที่เหลือออกมาจากซีร็อคเอกสารและซองซิปของคุณสิทธิพงศ์

เรื่องเงินทำบุญนี้ต้องระวังให้หนัก พลาดพลั้ง มีสิทธิ์ไปอีกที่หนึ่งที่ไม่อยากไป

วันนี้ขอแจ้งข่าวเท่านี้ค่ะ

20. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตมาทักเพื่อนเก่า

โมทนาบุญท่านสันณ์ด้วยค่ะ มีอะไรดี ๆ เขียนเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ
    เพื่อน ๆ รอคอยอยู่ อย่าลืมเพื่อนในกรุ(เก่า ๆ)ด้วยนะ

ขอให้เจริญในธรรมเดินทางไปสารทิศใด แคล้วคลาด ปลอดภัยด้วยภัยอันตรายทั้งปวงนะจ๊ะ เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ(f)