สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองที่ไม่ได้ให้อะไรก็เนื่องจากว่า ผมเองมีแต่พระพิมพ์และวัตถุมงคลที่อยู่ในสภาพดี ก็เลยไม่ได้ให้อะไรครับ
    <O:p</O:p
    อีกเรื่อง ผมเองนั้นได้อ่านในกระทู้ ขอมอบเหล็กไหลแก้ว(เหล็กไหลจ้าวป่า) ให้แก่ผู้ร่วมส่งมวลสาร มาช่วยสร้างพระมหาเย็นแล้ว มีมวลสารบางอย่างซึ่งไม่ถูกต้อง แต่ว่าผมเองก็ไม่ได้เข้าไปpost เกรงว่าจะเป็นการขัดแย้งกัน มวลสารที่เป็นเศษของสัตว์เดรัชฉาน(เช่น เปลือกหอย) นั้น เวลาที่ทำมาเป็นพระพิมพ์แล้ว เสกยังไงก็เสกไม่เข้าและเทวดาจะไม่มาสิงสถิตอยู่ในซากสัตว์เดรัชฉานครับ แต่อย่างงาช้าง ,เขี้ยวเสือ ฯลฯ จะมีแต่พลังของผู้เสกอยู่เพียงอย่างเดียว

<O:p</O:pเรื่องการกดพิมพ์ก็เช่นกัน การกดพิมพ์ต้องหาฤกษ์สำหรับกดพิมพ์ด้วย ต้องรู้ว่าในวันที่จะกดพิมพ์พระ ฤกษ์ดอกลูกพิษจะเป็นเวลาอะไร และในเวลานั้นต้องไม่กดพิมพ์พระ หากกดพิมพ์พระ พระพิมพ์ที่กดในฤกษ์ดอกลูกพิษ ไม่ว่าใครก็เสกไม่เข้าทั้งนั้นครับ<O:p</O:p

ยังมีเรื่องอื่นๆอีกมาก แต่ผมคงไม่นำมาลงนะครับ ส่วนเรื่องการสร้างพระนั้น เท่าที่ผมศึกษาจากพระราชพิธีของวังหน้าและจากที่ท่านอาจารย์ประถม ท่านเล่าให้ฟัง ไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ <O:p</O:p

2. sithiphong

ผมได้Fwd Mail จากเพื่อน เห็นว่าดีมาก ขอนำมาประชาสัมพันธ์ครับ

รบกวนช่วยเผยแพร่ให้ด้วยครับขอบคุณ (ห้ามลบนะ ถ้าไม่สะดวก กรุณา FWW ต่อไป จะเป็นพระคุณอย่างสูง)
    บริจาคโลหิตช่วยชีวิตเพื่อนมนุษย์เป็นกุศลสูงสุด

ขณะนี้ สภากาชาดไทย ประสบภาวะวิกฤตโลหิต (ขาดทุกหมู่) ศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติประสบภาวะวิกฤต โลหิตขาดทุกหมู่ แพทย์หญิงรัชนี โอเจริญ ผู้อำนวยการศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติ - สภากาชาดไทย เปิดเผย ว่า โลหิตสำรองในคลังของศูนย์ฯ มีไม่เพียงพอจ่ายให้โรงพยาบาลทั่วประเทศ เราขาดโลหิตทุกหมู่โดยเฉพาะ หมู่โอ ( O ) ขณะนี้ไม่มีจ่าย จึงขอวิงวอนให้ผู้ที่สุขภาพสมบูรณแข็งแรงหรือผู้ที่บริจาคโลหิตครบ 3เดือนแล้วกลับมา บริจาคโลหิตให้ศูนย์บริการโลหิต แห่งชาติถนนอังรีดูนังต์ กรุงเทพฯ ซึ่งในวันพฤหัสบดี จะเปิดรับบริจาคโลหิตจนถึงเวลา 19.30 น. สำหรับ วันธรรมดา ตั้งแต่เวลา 08.00 - 16.30 น. วันเสาร์ ตั้งแต่เวลา 08.00 - 12.00 น.และ วันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 12.00 น. - 16.00 น. หรือ ติดต่อขอทราบ หน่วยเคลื่อนที่ ที่สามารถไปบริจาคโลหิตได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-252-1637 และ 02-252-6116 สำหรับคุณสมบัติผู้บริจาคโลหิต
    1.
    อายุขั้นต่ำ 17 ปี และ ไม่เกิน 60 ปี
    2.
    น้ำหนัก ตัว 45กิโลกรัม ขึ้นไป
    3.
    นอนหลับพักผ่อนไม่น้อยกว่า 6 ชั่วโมง
    4.
    ไม่เป็นโรคประจำตัวหรือโรคติดต่อใด ๆ ทั้งสิ้น
    5.
    ไม่อยู่ในระหว่างรับประทานยาแก้อักเสบ, ยาลดน้ำหนัก, ยารักษาสิว
    6.
    ก่อนบริจาคควรดื่มน้ำมากๆ และ
    7.
    ไม่ควรรับประทานอาหารที่มีไขมันสูง

ศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติสภากาชาดไทยขอขอบคุณแทนผู้ป่วย ที่กำลังรอความหวังจากโลหิตที่ได้รับบริจาคมา ณ ที่นี้
    ขอขอบพระคุณที่กรุณาเผยแพร่ข่าวนี้
    ฝ่ายประชาสัมพันธ์และจัดหาผู้บริจาคโลหิต
    โทร 02-256-4300, 02-252-1637, 02-252-6116
    ความไม่มีโรค คือลาภอันประเสริฐ

3. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    งานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ทางจิตนานาชาติ
    ประจำปี 2549
    " 8-11 ธันวาคม 2549 "

ที่ วิทยาลัย จักรพงษ์ภูวนาถ ดินแดง กทม

ขอเชิญชวนทุกท่าน ถ้ามีเวลาไปให้ได้นะครับ
    ปีที่แล้ว คนเยอะมาก สถานที่กว้างขวาง
    จอดรถก็สะดวก
    เป็นงานที่ชุมนุมของนักพลังจิต มากมาย
    มีเวที บรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับ
    ความมหัศจรรย์ของจิต, มนุษย์ผู้มีพลังจิต พลังทิพย์
    ได้ความรู้และสามารถนำไปฝึกหัดปฏิบัติด้วยตนเอง

ปีนี้ผมคงไปได้วันเดียว คือวันอาทิตย์ ที่ 10 ธ.ค. 49
    นัดกับอาจารย์ตาที่ 3 ไว้แล้วครับ
    แต่ไม่รู้จะแหวกผู้คนเข้าถึงอาจารย์ไหวไหม
    เห็นคุณ midias จะไปช่วยอาจารย์อีกแรง
    ก็คงพอบรรเทา เบาบางผู้คนไปได้บ้าง

สำหรับท่านที่ไม่เคยไปงานนี้มาก่อน
    อย่าลังเล นะครับ
    มีทีเด็ด อยู่ที่ อาจารย์เทพพนม
    จะติดต่อสื่อจิต กับมนุษย์ต่างดาว
    ให้นำยานมาปรากฏให้เห็นด้วย
    และก็ไม่เคยผิดหวัง ได้เห็นกันสมใจครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

4. sithiphong

คณะเบิกบานบันเทิงบุญคงได้นัดกันไปเดินแน่เลย ใช่ใหมครับ

.

5. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนากับทุกท่านครับ

วันนี้ได้โอนเงินงวดสุดท้ายของบุญปิดทององค์ปฐมเป็นกรณีพิเศษ สำหรับของผม ซึ่งถือว่ารองบ้วยปิดบุญนี้ คนที่ปิดบุญได้สำเร็จจริงๆคือคุณพรหมประกาศิต เงินปัจจัยที่ผมโอนเข้าวันนี้ ๔,๙๙๙ บาท ครับ ทุกท่านอาจสงสัยทำใมมีเพิ่ม จากเดิม ๓,๘๘๖ บาท เป็นความตั้งใจที่จะให้คุณสัณฐ์เป็นกรณีพิเศษส่วนตัวครับ ตามที่ลั่นวาจาไว้ คุณสัณฐ์เท่านั้นที่รู้

ก็เป็นหน้าที่และศรัทธาของคุณพรหมประกาศิต ปิดบุญนี้นะครับ ผมกราบโมทนาด้วยครับคุณพรหมประกาศิต อานิสงส์อย่างนี้ไม่เจอได้ง่ายนักผมเองก็เคยมีเพียงครั้งเดียวที่ผ่านมา

สำหรับการโอนเงินเข้าบุญบัญชีปิดทององค์ปฐมเป็นกรณีพิเศษ คุณพรหมประกาศิต เป็นคนสุดท้าย และบุญนี้ก็เสร็จสมบูรณ์แล้วครับ ถ้าท่านที่ต้องการร่วมบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮาง ให้โอนเข้าบัญชีพระอาจารย์สา นะครับ เพราะยังสามารถทำบุญได้ถึงงานกฐิน คือวันที่ ๑๔-๑๕ ตุลาคมนี้ครับ

ตลอดระยะที่ผ่านมาแม้ผมจะไม่ได้เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับงานภายในของวัด แต่ก็โทรถามความเป็นไปของงาน แต่ละอย่างๆอยู่เสมอจึงได้ทราบความเป็นไปพอสมควร

ในด้านของงานก่อสร้างต่างๆไม่เป็นปัญหา เพราะมีอะไรไม่มาก จะมีมากที่สุดคือองค์ปฐม แต่เป็นความรับผิดชอบของผมกับพระอาจารย์สา ในเรื่องของการสร้างองค์ปฐมที่ต้องทำตามขั้นตอนที่วางไว้ จนถึงเสร็จเป็นองค์โดยสมบูรณ์ด้วยการปิดทองคำแท้ทั้งองค์

จากภาพรวมทุกอย่างพร้อมแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นองค์ปฐม พระไตรปิฎกหนังสือธรรมะ และกุฏิพระ เป็นที่สุด อันดับต่อไปผมพยามถามท่านอาจารย์ถึงการเตรียมงานกฐิน ว่ามีอะไรขาดตกบกพร่องบ้าง

ได้รับคำตอบจากพระอารจารย์ว่าการเตรียมงาน นั้นมีค่าใช้จ่ายพอสมควรซึ่งก็ได้นำเงินส่วนหนึ่องของพวกเราที่ร่วมทำบุญมาออกมาใช้เกี่ยวกับการจัดงานด้วย บางอย่างที่สำคัญๆก็มีคนรับไปบ้าง เช่น ชุดเครื่ององค์กฐิน มีคนรับไปจัดการให้แล้ว

เนื่องจากงานนี้มีการสวด เจริญพระพุทธมนต์ สวดสมโภชองค์ปฐม โดยการไปนิมนต์พระตามวัดต่างๆมาจำนวน ๓๐ รูป เมื่อนิมนต์พระมาก็ต้องมีการนำเงินปัจจัยใส่ซองถวายท่านแต่ละรูป ท่านก็ว่าคงใช้เงินอีกไม่น้อย ผมถามท่านว่ามีศรัทธาทางใดมาช่วยเรื่องนี้หรือไม่ ท่านว่ายังไม่มี

เมื่อมาคิดดูว่าถ้าเกิดไม่มีผู้ผู้มาช่วยตรงนี้ท่านพระอาจารย์สาต้องรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว เพราะท่านเป็นเจ้าอาวาสหรือเจ้าของงานนี้ คงลำบากแน่เพราะท่านก็เป็นแค่พระป่าองค์หนึ่งเท่านั้น จะเอาเงินที่ไหนมาใส่ซองถวายพระที่มาสวดสมโภชงานนี้

ผมกับคุณพัชนีจึงได้ตกลงกันว่าจะเข้าช่วยตรงนี้ เตรียมชองปัจจัยเพื่อถวายพระที่มาสวดสมโภช ๓๐ รูปนี้ สามสิบซอง เพื่อแบ่งเบาภาระของพระอาจารย์สา และเพื่อให้งานสำเร็จในขั้นนี้ผ่านไปด้วยดี แม้ว่าตอนนี้ผมก็จะหมดกะสุนแล้วแต่ก็ต้องเข้าช่วย(แต่คงไม่หมดจริงเดี๋ยวก็มา)

ตามที่พระอาจารย์ใหญ่แนะนำกับพระอาจารย์สามา ว่าให้อยู่ที่พอเหมาะพอควรตามสภาพเศรฐกิจของบ้านเมือง ว่าควรอยู่ที่ซองละ ๕๐๐ บาท ผมเองก็ไม่ทราบว่าตรงไหมเหมาะสมพอดี ก็จะยึดถือเอาตามที่พระอาจารย์ใหญ่แนะนำมา

สามสิบซอง ซองละ ๕๐๐ บาท ผมใส่ซองละ ๓๐๐ บาท คุณพัชนี ๒๐๐ บาท เป็นอันว่าได้ช่วยแบ่งหนักให้กลายเป็นเบาให้กับพระอาจารย์สาไป แบบนี้จะเป็นสังฆทานได้หรือเปล่าหนอ เพราะเราไม่ได้เจาะจงว่ารูปใด ถ้าเป็นสังฆทานได้ก็เท่ากับเราได้ถวายสังฆทานสามสิบครั้งในคราวดียว

บุญตรงนี้ผมจะไม่รบกวนใคร เพราะทุกท่านได้เข้ามาช่วยกันแต่ละคนมากๆทั้งนั้น แต่ถ้าท่านเห็นว่าเป็นบุญที่น่าทำอยากร่วมด้วยอันนี้ผมยินดีกับทุกท่านแล้วแต่ใครจะมีศรัทธาครับ ผมเองผมเข้าใจความรู้สึกพระอาจารย์สาว่าท่านเป็นเจ้าของงาน ย่อมต้องทำต้องรับผิดชอบงานให้สำเร็จลงได้ แต่ถ้าเราไม่เข้าไปช่วยบ้างท่านก็คงรับหนักเพียงผู้เดียว

ในครั้งนี้ผมกับคุณพัชเรียกได้ว่า ขูดข้าวก้นหม้อถวายกันเลยทีเดียว ถ้าจะถามว่า หนักจิตหนักใจใหม ก็ขอตอบว่าเราสองคน เบาจิตเบาใจเป็นความรู้สึกจริงๆ มีความอิ่มเอิบมากกว่าปรกติด้วยซ้ำ เพราะได้ถวายสังฆทานถ้าไม่ผิด เพราะมีพระมากกว่าสี่ห้ารูปไม่เจาะจง เป็นการแบ่งเบาภาระให้สงฆ์สาวก

ก็ขอเชิญให้ทุกท่านร่วมโมทนายินดีกับบุญกุศลในครั้งนี้ กับผมและคุณ พัชนี ด้วยกันนะครับ ขอผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าทั้งสองได้ตั้งจิตตั้งใจอันมั่นคงดีแล้วนี้พึงมีอานิสงส์เพียงใดก็ตาม ขออานิสงส์นี้จงถึงและพึงบังเกิดกับทุกรูปทุกนามในแสนจักวาลภิภพด้วยเทอญ และขอจงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าจงสำเร็จกิจอันพึงปรารถนา ในอนาคตกาลด้วยเทอญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กันยายน 2006
  6. sithiphong

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณณรงค์และคุณพัชนีด้วยครับ

.

7. MOUNTAIN

โมทนาสาธุครับ คุณณรงค์
    ในชีวิตของผมที่ผ่านมา
    ไม่นึกมาก่อนว่าจะได้พบผู้มีจิตใจบุญ
    เช่นคุณณรงค์ คุณพัชนี คุณพัฒนา
    คุณโย คุณย้า คุณอนุชา คุณสิทธิพงษ์
    คุณกวง คุณนักเดินทาง คุณตุ่น คุณสัณฐ์
    คุณ ฯลฯ อีกมากมาย
    นับว่าเป็นบุญของผมแล้ว

ผมมานั่งนึก นอนนึก ตอนดึกๆ
    เห็นว่า ถ้าไม่มีเทคโนโลยี-อินเตอร์เนต
    ไม่มีเว็บพลังจิต
    พวกเราคงไม่มีทางได้รู้จักกัน
    ไม่มีทางได้ทำบุญร่วมกัน
    ไม่มี คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ เกิดขึ้นเป็นแน่

ทั้งนี้และทั้งนั้น ต้องยกคุณประโยชน์ที่เกิดขึ้น
    ให้แก่ คุณ เว็บสโนว์และทีมงานทุกคนที่ทำเว็บพลังจิตขึ้นมา
    และเพื่อให้ชาวคณะเบิกบาน บันเทิงบุญ
    ได้มีโอกาสรับใช้พระศาสนาไปอีกยาวนาน
    ตราบลมหายใจสุดท้าย
    ผมเห็นควรที่จะชักชวนเราท่านทั้งหลาย
    ช่วยกันสนับสนุน การซื้อ server แม่พระธรณี
    เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งาน

ไม่มีงานเลี้ยงใด ที่ไม่เลิกลา
    งานบุญเพื่อพระศาสนาก็เช่นกัน
    ค่อยๆเสร็จสมบูรณ์
    ไปทีละจุด ๆ
    แต่จิตใจของนักบุญเพื่อพระศาสนานั้น
    ไม่เคยหยุดคิดที่จะจรรโลงพระศาสนา
    ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ

ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพ พรหม เทวดาทุกชั้นฟ้า
    ได้โปรดประทานพร ประทานกำลังความคิด
    สติปัญญา ให้แก่พวกเรา นักบุญผู้เบิกบาน
    ให้ดำรงชีวิตอย่างสุขสบาย
    มีกำลังกายที่สมบูรณ์
    มีกำลังทรัพย์เพียงพอที่จะส่งเสริม ทำนุบำรุง
    พระศาสนา ไปตลอดตราบเข้าสู่พระนิพพาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2006
  8. MOUNTAIN

ถูกต้องครับ
    ผมอาสาเห็นไกด์ให้ตลอดวันงานวันที่ 10/12/49
    รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

9. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005

เห็นนี้หมายถึงเป็นใช่ไม่ครับปู่ฤษีพี่เม้า ถ้าใช่ผมจะเกาะปู่ฤษีพี่เม้า ไม่ปล่อยเลยครับในวันงาน

.

10. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ช่วงนี้ถึงออกพรรษาท่านพรามณ์กับหลวงตาย้าขึ้นไปจำศีล ผมและท่านปู่ฤาษีและท่านเจ้าคุณ ต้องช่วยกันปฏิบัติภาระกิจดีดกระทู้ขึ้นมา
    ผมและชาวคณะขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับที่ร่วมทำบุญในครั้งนี้

.

11. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ

ในแต่ละวันนอกจากจะมีคณะเบิกบานบันเทิงบุญ ที่เข้ามา ใส่ รูป รส กลิ่น เสียง โผสสัมผัส ธัมมารมย์ (เอครบตามที่ว่ามานี้หรือเปล่านา) ยังมีอีกท่านหนึ่ง ที่เข้ามาร่วมโมทนากับเราอย่างต่อเนื่อง แต่ไม่ได้แสดงข้อความอะไรร่วมกับเรา

ในส่วนตัวผมไม่รู้จักเหมือนท่านอื่นๆ แต่ท่านมาโมทนากับเราทุกวันในส่วนตัวของผม ผมขอสวัสดีและกราบโมทนาในบุญกุศล กับคุณ ที่ใช้นาม PraPa ด้วยครับ ผมจะยินดีอย่างยิ่งถ้าผมได้มีโอกาสรู้จักคุณบ้างและเชิญแสดงข้ความพูดคุยกับพวกเราบ้างจะเป็นเกียรติอย่างยิ่ง

พวกเราในที่นี้ล้วนมีความผูกพันกันมาก่อนทั้งนั้น หลวงพ่อพระราชพรหมยาน ท่านเคยกล่าวไว้ การที่เราๆท่านๆท่างหลายมาพบมาร่วมทำกิจอันเป็นกุศลร่วมกันได้ในชาตินี้นั้น ในกาลก่อนต้องเคยได้ทำร่วมกันมาแล้วจึงได้มาเจอกันในชาตินี้

ผมขอขอบพระคุณและขอกราบโมทนาในบุญกุศลกับคุณ prapa อย่างยิ่งครับ ที่ได้เข้ามาร่มบุญกับพวกเราทั้งหลายในที่นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2006
  12. Nar

ผมมีเรื่องเล่าประสบการที่ผมได้สัมผัสมา คั่นรายการสักนิดนะครับ เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ไม่ได้เป็นการอวดอ้างตัวเองแต่ประการใด แต่อยากให้มองว่าจิตที่เป็นกุศล ถ้าทำให้ได้ถึงระดับหนึ่งนี่มักมีอะไรแปลกๆมาให้สัมผัสครับ

เมื่อปี 2004 ผมได้มีโอกาสเป็นเจ้าภาพกฐินในครั้งเดียว สองวัด คือให้พ่อไปเป็นเจ้าภาพอีกวัดหนึ่ง แม่ไปเป็นเจ้าภาพอีกวัดหนึ่ง สองกองนี้ มีพระพุทธรูปกองละองค์ พระไตรปิฎกกองละชุด(ของพ่อสี่สิบห้าเล่ม ของแม่ เก้าสิบเอ็ดเล่ม ชุดใหญ่) และมีเครื่องกระฐินครบ พรอมด้วยเงินปัจจัยเต็มกำลังในครั้งนั้น

ในทางของพ่อนั้นเป็นไปตามปรกติ แต่ในทางของแม่นี้สิเจ้าอาวาสเป็นศิษย์หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ วัดตะโก อ.เภอตาพระยา ปราจีนบุรี ซึ่งหลวงพ่อฤๅษีท่านเคยบอกไว้ว่า ท่านจะได้ในทางสุขวิปัสโก แล้วมีครูฝึกมโนมยิทธิที่ผมรู้จักในเขตสระแก้ว ได้บอกกับผมว่า จิตของท่านสว่างไสวมาก อันนี้ผมไม่ทราบ เป็นเรื่องเกินที่ที่ผมจะรู้ได้

วัทอดกฐิน(ของแม่) หลวงพ่อองค์นี้เทศนาเองพูดเรื่องต่างๆ ไม่รู้พูดอย่างไร ทำเอาญาติโยมน้ำตาไหลด้วยความปราบปรื้มยินดีเกือบหมดศาลา

ในปีนั้นผมมีความรู้สึกอิ่มเอิบใจมากในบุญกุศลที่ทำสำเร็จ ทั้งกลางวันกลางคืนสุขใจตลอด ผมชอบนอนภาวนานอนจนหลับ ประมาณสองอาทิตย์หลังจากทอดกฐินเสร็จ มีคืนหนึ่งก็ทำดังเดิม

คือภาวนาแล้วหลับ รู้ตัวอยู่ว่านอนอยู่แต่หลับแล้วเอาเป็นว่าฝันก็แล้วกันนะครับ เป็นความฝัน ในฝันนั้นผมได้มองขึ้นไปบนท้องฟ้ามีเมฆหนาพอสมควร แต่มีความรู้สึกว่ามีแสงเล็ดรอดออกมาจากช่องเมฆ แล้วขยายช่องใหญ่ขึ้นกว้างขึ้น เป็นแสงสว่างมากเหลือเกินถ้าจะเปรียบกับดวงอาทิตย์ก็ต้อง ใช้ความสว่างของดวงอาทิตย์สักพันดวง จิตรู้ขณะนั้นว่าพระนิพาน

ใจคิดที่จะขึ้นไปแต่มีบางอย่างมาบอกว่าไม่ถึงเวลาไปไม่ได้ พอรู้แค่นั้นเมฆก็ปิดช่อง ลำแสงหายไป ก็ตื่นทันที

ถัดมาอีกไม่ถึงเดือนกับเหตุการความฝันนั้น ก็มีความฝันปลาดเกิดขึ้นอีกครับ ผมเช่าห้องเดี่ยวพัก (one room) มีที่จำกัดผมทำหิ้งพระเล็กไว้ข้างฝาห้องแต่ไม่ได้ยึดติดกับฝา ใช้เสาตั้งเอาแล้วใช้เทปกาวแปะยึดเอาไว้ มีพระพุทธรูป หน้าสี่หรือห้านิ้วองค์หนึ่ง เป็นพระพุทธรูปองค์แรกในชีวิตที่มีกับเขาในตอนนั้น(แต่ตอนนี้ที่บ้านเข้าใจว่าสิบกว่าองค์แล้ว) เช่าต่อมาจากคนรู้จักอีกทีหนึ่ง ครั้งนี้ฝันว่า ขณะที่มองไปที่พระพุทธรูปองค์นี้ มีลำแสงเหมือนสายรุ้งเป็นเส้นตรงไม่โค้ง พุ่งลงมาจากบนฟ้ามาลงตรงองค์พระพอดี มีหลายสีพุงลงมานานพอสมควรแล้วก็หายไป ตื่นขึ้นมาด้วยความดีใจยกมือไหว้พระองค์ท่าน

แม้จะเป็นความฝันมันก็ทำให้เราอิ่มเอิบใจอย่างยิ่ง ถ้าจิตเรามั่นคงในบุญกุศลก็อาจจะเกิดฝันอันเป็นมงคลกับเราได้เหมือนกัน

แต่เหตุการต่อมาไม่ใช่ฝันนะครับ เรื่องจริงๆ เอาย่อๆเดี๋ยวจะยาวเกินไป หิ้งพระกับเตียงนอนอยู่ติดกัน ถ้านอนลงไปแล้วหิ้งพระอยู่ระดับหัวพอดี มีคืนหนึ่งสวดมนต์นั่งภาวนาเสร็จก็นอน การสวดมนต์ภาวนาแล้วนอนนี่หลับสนิทดีมาก พอนอนลงก็หลับสนิทละนะ วันนั้นเข้าใจว่าแผ่นดินไหว ประเทศญี่ปุ่นนี่แผ่นดินไหวแต่ละครั้งมีความแรงมาก จนชินกับความแรงของการไหวในแต่ละครั้ง

ทุกท่านครับ คนเรากำลังหลับสนิทนี่นะถ้าเกิดเหตุการอะไรขึ้นมานี่ เราสามารถตั้งจิตรับเหตุการได้ทันทีหรือไม่ครับ ผมว่ายากนะครับถ้าไม่ฝึกมาก่อน ในครั้งนี้ผมหลับสนิทแผ่นดินไหวก็ไม่รู้สึก มารู้สึกตอนหิ้งพระโค่นคะมำมาทางเตียงผมนอนก็ด้วยตรงกับหัวผมพอดี มันเป็นการบังเอินอะไรปานนั้น

พระพุทธรูปหน้าตักสี่หรือห้านิ้วองค์นี้ท่านก็คะมำมาด้านหน้า คนหลับอยู่จะมีไหวพริบปกป้องตัวเองทันหรือครับ แล้วเจ้ามือผมสองข้างยกไปรับจับคอพระที่พุ่งเอาพระเศียณปักลงมา ให้นึกภาพที่เราตำข้าวในสมัยก่อนนะครับ เรากำสากตำข้าวอย่างไร ผมก็กำคอพระด้วยสองมือย่างนั้น เหมือนเราจะเอาหอกทิ่มต้วเองอย่างนั้นแหละครับ ที่สำคัญยอดเศียรท่านอยู่ตรงดั้งจะหมูกตรงหัวตาทั้งสองพอดีเลยไม่ผิดเพี้ยน รดระดับลงอีกนิดเดียวก็ถึงแล้วครับ ถ้าไม่เป็นปาฏิหารย์จะเรียกว่าอะไร มือผมกำคอพระไว้แน่นลืมตาขึนมาผมขนลุกทันที ผมเอาท่านตั้งไว้หัวเตียงก็กราบท่านสามครั้งนั่งพิจราณาท่านด้วยความ ปราบปรื้มในมหากรุณาของพระองค์ท่าน

เป็นเรื่องเล่าขั้นรายการที่ผมประสมมาในชีวิต นำมาเล่าสูกันฟัง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2006
  13. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    อะแฮ่ม..
    คาดว่าอาจจะมาเป็นฝ่ายสนันสนุนคุณณรงค์ก็ได้นะครับเนี่ย ผมเห็นมาโมทนาให้แต่เช้าตรู่เลย ไก่ยังไม่ทันได้ล้างหน้าเลยอ่ะครับ..แฮ่..แฮ่..
    พอดีผมเปิดคอมทิ้งไว้ทั้งคืนอ่ะครับ ก็เลยเห็น เมื่อคืนว่าฏธจะโพสบอกเรื่องการปิดยอดการปิดทององค์พระ มัวแต่ไปหาอ่านข้อความในกระทู้เก่าๆ ก็เลยไม่ได้โพส สวดมนต์ไหว้พระแล้วก็นอนเลย คอมแคมพ์ก็เลยไม่ได้ปิดไปด้วย
    โอนเรียบร้อยแล้วนะครับ ตามรายละเอียดดังนี้
    30/09/06 18:43 D442B277
    LOTUS RAYONG #1 (INSTORE)
    RECORF NO. 8779
    TRANSFER 2,999.00
    FR 4081347
    TO 3300363250
    (bb-flower

14. Nar

อ้าวแล้วกันผมว่าจะมีผมกับคุณพัฒนา เพราะผมเข้ามาก็เห็นคุณพัฒนาอยู่ก่อนแล้ว ยังมีคนเข้ามาตอนเช้ามืดเป็นเพื่อนอีกแฮะ กราบโมทนาอย่างยิ่งด้วยครับ คุณพรหมประกาศิต ขอให้ทั้งครอบครัวจงมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกทางธรรมยิ่งๆขึ้นนะครับ ตราบเข้าพระนิพานเป็นที่สุดครับ

ส่วนคุณ เอ็ดตะโร (ตามคุณkhoฯ) เวลาคงไม่เหมือนเราแน่ ค่ำที่โน่น แต่สว่างที่นี่ โมทนาครับคุณ เอ็ดตาโร

15. Nar

ได้รับข้อความจากคุณ ป้าเล็ก ดังนี้

เรียนคุณณรงค์
    ขออภัยที่ล่าช้า ขอแจ้งยอดเงินที่ร่วมทำบุญค่ะ
    รายการที่ 67 คุณบุญรักษา 559 บาท โอนจาก
    บัวหลวงเอทีเอ็ม วันที่ 28/08/06 เวลา15.23 น.
    ขอร่วมอนุโมทนาในบุญกุศลทุกอย่างที่ท่านได้ทำมาแล้ว และบุญที่จะเกิดขึ้นในโอกาสต่อไปค่ะ
    พึ่งนึกได้คำว่ารายการ 67 ต้องขอขอบพระคุณและขอกราบโมทนาด้วยครับ ผมต้องขอโทษด้วยครับที่ทำให้คุณ ป้าเล็ก สับสน ผมมันแย่มากๆๆเลยครับจะเข้าไปแก้ไขเพิ่มเติมให้ครับ

สำหรับท่านใดพบความบกพร่องของผมอีกช่วยเตือนผมด้วยครับ รายชื่อนี้ผมจะนำไปที่วัดด้วยครับ เทวดาท่านร่วมยินดีกับพวกเราอยู่นะครับ

พูดถึงเรื่องเทวดา เมื่อวานผมโทรไปหาพระอาจารย์สา ท่านบอกว่าไม่เฉพาะชาวบ้านหรือคนที่นั่นเท่านั้น แม้แต่เทวดาก็ร่วมดีอกดีใจกับทางวัดตลอดท่านว่ามายังงั้นครับ ผมว่านะครับในสถานที่อย่างนั้นห่างไกลวัดอื่นๆพอสมควรแล้วเทวดานี่คงไม่ไปก้าวก่ายในต่างพื้นที่ที่ตัวเองอยู่ การที่เราไปสร้างวัด สร้างองค์ปฐมขนาดใหญ่ ไว้ที่นี่ ในความรู้สึกว่าอลังการนะครับ

เพราะมีธรรมชาติกับองค์พระเท่านั้นที่โดดเด่น แล้วเทวดาจะไม่ดีใจได้อย่างไรเดี๋ยวคงมีภาพการเตรียมงานกฐินมาให้ชมนะครับ
    <!-- / message -->

16. Nar

บุญสามรายการวัดภูเหล่าเงินฮาง<O:p</O:p
    รายการ รายชื่อ ผู้ร่วมบุญ สำหรับสมาชิกเว็บพลังจิต<O:p</O:p
    โมทนากับผู้นำวัตถุมงคลมาช่วยงาน<O:p</O:p
    คุณ sithiphong คุณนักเดินทาง คุณ khomeraya คุณ พัฒนา คุณ อนุชา คุณ เม้าตาอิน คุณ โย<O:p</O:p
    รายนามผู้ร่วมทำบุญมาแล้วตั้งแต่ต้นจนถึงล่าสุด (ตอนที่ ๑)<O:p</O:p
    ผู้เริ่ม<O:p</O:p
    ณรงค์ เพ็งลาภ ๕๗,๐๐๐ บาท + เงินซองปัจจัย ๓๐ ซอง ๙,๐๐๐ บาท = ๖๖,๐๐๐ บาท<O:p</O:p
    พัชนี จันทร์แก้ว ๔๖,๐๐๐ บาท + เงินซองปัจจัย ๓๐ ซอง ๖,๐๐๐ บาท = ๕๒,๐๐๐ บาท<O:p</O:p
    ผู้ร่วมบุญสามรายการ<O:p</O:p
    ๑ คุณ โมฆบุรษ ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาทคุณ khomeraya ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาท<O:p</O:p
    ๓ คุณ พัฒนา ๑๘/๗๑๕๐๐ บาท คุณ พัฒนา ๒๐/๗ ๕๙๙๙ บาท
    ๕ คุณ kwok ๒๐/๗ ๕๐๐ บาท คุณตามดูจิต ๒๐/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๗ คุณ vena ๒๑/๗ ๑๘๐๐ บาท คุณ โย ๒๑/๗ ๕๐๐ บาท
    คุณ มังกร ๒๑/๗ ๑๕๐๐ บาท ๑๐ คุณ praelim ๒๒/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๑๑ คุณ วิเชียร ๒๒/๗๒๖๐๐ บาท ๑๒ คุณ anko ๒๔/๗ ๕๐๐ บาท
    ๑๓ คุณ praelim ๒๔/๗ ๒๐๐๐ บาท ๑๔ คุณพัฒนา ๒๘/๗ ๓๐๗๐ บาท
    ๑๕ คุณ มาโนช ๒๘/๗ ๑๐๐๐ บาท ๑๖ คุณ black crystal ๒๘/๗๑๐๐๐ บาท
    ๑๗ คุณ vena ๒๘/๗ ๒๐๐๐ บาท ๑๘ คุณ เม้าตาอิน ๒๘/๗ ๙๙๙ บาท
    ๑๙ คุณ pailin ๒๘/๗ ๑๕๐๐ บาท ๒๐ คุณ วิเชียร ๒๙/๗ ๒๐๒๐ บาท
    ๒๑ คุณ kengy ๒๙/๗ ๑๑๐๐บาท ๒๒ คุณ black crystal ๒๙/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๒๓ คุณ ตามดูจิต ๒๙/๗ ๓๒๐๐ บาท ๒๔คุณ พรหมประกาศิต ๒๙/๗ ๑๑๐๐ บาท
    ๒๕ คุณ โมฆบุรุษ ๓๐/๗ ๑๐๐๐ บาท ๒๖ คุณ Fourthman ๓๐/๗ ๕๐๐ บาท
    ๒๗ คุณ khomeraya ๓๐/๗ ๒๐๐๐ บาท ๒๘ คุณ Art0405 ๓๑/๗๑๕๕๐ บาท
    ๒๙ คุณ สร้างบารมี ๓๑/๗ ๑๐๐๐ บาท ๓๐ คุณ s3057780 ๓๑/๗ ๓๓๘๐ -๓๕๑๐บาท
    ๓๑ คุณ HMA ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท ๓๒ คุณ kaicp ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท
    ๓๓ คุณ hongsanart ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท ๓๔ คุณ khomaraya ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๕ คุณ kwok ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท ๓๖คุณ เสขะ ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๗ คุณ พัฒนา ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท ๓๘ คุณ พุทธันดร ๑/๘ ๑๐๐๐บาท
    ๓๙ คุณ taewy ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท ๔๐ คุณ โย ๑/๘ ๑๐๐๐+๑๐๐๐ บาท(พระไตรฯ)
    ๔๑คุณ ดร ๑/๘ ๒๐๐ บาท ๔๒ คุณ cylindermu ๒/๘ ๖๐๐ บาท
    ๔๓ คุณ พรหมประกาศิต ๓/๘๓๑๐๐ บาท ๔๔ คุณ ooy ๓/๘ ๕๐๐ บาท
    ๔๕ คุณ หัวหอม ๓/๘ ๒๐๕๐ บาท ๔๖ คุณตามดูจิต ๔/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๔๗ คุณ อัปรักษณ์ ๔/๘ ๖๐๐ บาท ๔๘ คุณ พุทธันดร ๖/๘๑๓๘๐ บาท
    ๔๙ คุณ สร้างบารมี ๗/๘ ๑๐๐๐ บาท ๕๐ คุณ พัฒนา ๑๑/๘ ๑๖๐๐๐ บาท
    ๕๑คุณ s3057780 ๑๒/๘ ๑๒๐๐ บาท ๕๒ คุณ werapong ๑๓/๘ ๕๐๐ บาท
    ๕๓ คุณ ธัญญ์นิธิ๑๔/๘ ๑๒๐๐ บาท ๕๔ คุณ fourthman ๑๗/๘ ๑๐๙๙ บาท
    ๕๕ คุณ ayuraveda ๑๗/๘ ๓๐๐ บาท ( คุณ อาทิตย์ ๒๐๐ บาท คุณ เลอศักดิ์ ๑๐๐ บาท) ๕๖ คุณ hatreum ๑๗/๘ ๑๒๐๐บาท
    ๕๗ คุณpaibula ๒๑/๘ ๑๐๐๐ บาท ๕๘ คุณนว๒๒/ ๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๕๙ คุณ ayuraveda ๒๓/๘ ๒๐๐ บาท ๖๐ คุณ wichitt ๒๔/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๖๑ คุณ nonglucp ๒๕/๘๑๕๐ บาท ๖๒ คุณ เพชร ๒๖/๘ ๑๙๐๐ บาท
    ๖๓ คุณ พรหมประกาศิต ๒๖/๘ ๑๙๙๙ บาท ๖๔คุณ edtaro ๒๙/๘ ๕๐๐๐ บาท
    ๖๕ ครอบครับ sithiphong นักเดินทาง guawn ๓๑/๘ ๑๐๐๐บาท ๖๖ คุณ tamsak ๓๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๖๗ คุณ บุญรักษา ๒๘/๘ ๕๕๙ บาท ๖๘ คุณ kwok ๑/๙ ๕๐๐ บาท
    ๖๙ คุณ tummagorn ๒/๙ ๒๐๔๐บาท ๗๐ คุณ little lucky ๔/๙ ๒๒๐๐ บาท
    ๗๑ คุณ jirang ๕/๙ ๒๒๐๐ บาท ๗๒ คุณนิจพร ๕/๙ ๑๐๐๐ บาท
    ๗๓ คุณ tim ๕/๙ ๒๒๐๐ บาท ๗๔ คุณ tippavan ๗/๙ ๕๐๐บาท
    ๗๕ คุณ komsanb ๑๓/๙ ๓๐๐ บาท ๗๖ คุณ tawatd ๑๓/๙ ๒๐๐๐ บาท

รวมยอดบุญสามรายการ ๑๒๘,๑๒๕ บาท(ผู้ร่วม)

บุญปิดทององค์ปฐมเป็นกรณีพิเศษ (ตอนที่ ๒)
    ๑ ณรงค์ เพ็งลาภ ๕๐,๐๐๐ บาท
    ๒ คุณ พัชนี จัทร์แก้ว ๓๐,๐๐๐ บาท

๓ คุณ โย และ บิดามารดา ๑,๐๐๐ บาท
    ๔ คุณ สัณฐ์ละภรรยา ๑,๐๐๐ บาท

๕ คุณ khomeraya ๒๐๐ บาท
    ๖ คุณ mungkorn ๑,๐๐๐ บาท
    ๗ คุณ hatreum ๑,๐๘๐ บาท
    ๘ คุณ พิมพาภรณ์ ๑,๐๐๐ บาท
    ๙ คุณ tamsak แม่และน้าชาย ๖๕๐ บาท
    ๑๐ คุณ นว ๕๐๐ บาท
    ๑๑ คุณ edtaro ๑,๐๐๐ บาท
    ๑๒ คุณ พรหมประกาศิต ๒,๒๐๐ บาท
    ๑๓ คุณ นพ และ พรนาริน แก้วถา ๒๐๐ บาท
    ๑๔ คุณ เม้าตาอิน ๕๐๐ บาท
    ๑๕ คุณ s3057780 ๒๕๘๕ บาท
    ๑๖ ผม ณรงค์ เพ็งลาภ ๔๙๙๙ บาท
    ๑๗ คุณ พรมหประกาศิต ๒๙๙๙ บาท

รวมยอดเต็ม ๑๐๐,๐๐๐ บาท(ปิดทององค์พระจบแล้วครับ)

รวมยอดหลักสุทธิ ๓๔๖,๑๒๕ บาท (ในปัจจุบัน)

ยอเงินจะมีการเปลี่ยนแปลงได้อีกถ้ามีมีผู้มาร่วมบุญเพิ่มเติมอีก และยังสามารถร่วมทำบุญได้ถึงวันที่ ๑๔-๑๕ ตุลาคม ๔๙ โดยการโอนเงินร่วมทำบุญ เข้าบัญชี พระอ่อนสาครับ
    ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    [b-wai]

17. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    จำได้ว่าผมเคยร่วมทำบุญในเบื้องต้น และต่อมาก็ในเบื้องกลาง แต่รู้สึกว่าเบื้องกลางนี้จะหลายครั้งหน่อย ส่วนในเบื้องปลาย (ปิดทององค์พระ)ยังไม่ทันได้ทำเลย ท่านขุนแผนก็มาปิดยอดซะแล้ว ทำไงดีละเนี่ย สงสัยต้องขอแบ่งกับคุณณรงค์ซะละมั๊ง

18. Nar

ผมได้พูดไว้แล้วว่าตอนปิดทององค์พระฝนทิ้งช่วงให้ตลอดเป็นการให้โอกาสทำทององค์พระให้สะดวกและสมบูรณ์ พอหลังปิดทองพระสร็จฝนจะต้องตกหนักเพราะอั้นไว้นาน แล้วก็เป็นตามนั้นจริงๆ

สวัสดีครับ คุณณรงค์

[FONT=Geneva, Arial, Sans-serif]หลังจากปิดทองพระได้เสร็จสองวันฝนตกหนักมาก....ตกสองสามวันทั้งวันทั้งคืน....ช่วงนี้ก็มีตกอยู่บ้าง....ที่ผมอยู่ก็ตกบ่อย...และได้ข่าวว่าพายุช้างสารจะเข้าเมืองอุบลเย็น วันนี้ด้วยใจคอไม่ค่อยดีเลย....[/FONT]
    [FONT=Geneva, Arial, Sans-serif]ช่วงฝนตก ด้านหลังองค์พระทองที่ปิดไว้ถลอกบริเวณคืบหนึ่ง... ฝนตกหนักเม็ดใหญ่และสาดเข้าหาองค์พระข้างหลังโดนหนักหน่อย.....เดี๋ยววันที่ [/FONT]
    [FONT=Geneva, Arial, Sans-serif]12 [/FONT][FONT=Geneva, Arial, Sans-serif]ผมค่อยไปซ้อม....คราบน้ำก็มีเป็นช่วง ๆ เท่าเมล็ดข้าวโพด....พอโดนน้ำแล้ว..พอน้ำแห้งจะเห็นเป็นคาบน้ำออกกแดงหน่อย ๆ ต้องดูใกล้ ๆ แต่ถ้ามองข้างล่างไม่เห็น....ฝนตกใส่ผิวพระนานผิวพระไม่ค่อยได้มีโอกาสแห้ง....ผิวพระท่านชื้นก็มีบางส่วนพองเล็กๆ พองเท่าหัวไม้ขีดไฟ(อาจจะเป็นช่วงรอยต่อที่ปูนยังแห้งไม่ดี และยังมีความเค็มของปูนอยู่มาก)......แต่มองไกล ๆ ไม่เห็น....ปิดทององค์พระจริง ๆ แล้วดูแลยาก....ถ้าอยู่อย่างนี้หน้าฝนจะเสียหายมากหน่อย....ถ้าคนใช้ผ้าไปเช็ดก็มีส่วนทองหมองได้...แต่โดยภาพรวมตอนนี้ก็ยังดีอยู่ครับ.....ดีผมรีบไปทำก่อน...ไม่อย่างนั้นก็คงทำไม่ได้ฝนตกเกือบทุกวันเลย....มีช่วงผมไปทำนั่นแหละที่ฝนทิ้งช่วงให้...เกือบครึ่งเดือน....[/FONT]
    [FONT=Geneva, Arial, Sans-serif]เห็นอาจารย์ท่านเล่า คนที่สิรินธรก็ยังมาที่วัดนี้...วันงานอาจจะนำพระหลวงปู่คำคนิงมาแจกด้วย......เท่าที่ดูชาวบ้านมาช่วยกัน ใกล้ ๆ ร้อยคนครับ. เต๊นท์กางไว้เจ็ดหลังเท่าที่ผมเห็นตอนนี้...บริเวณวัดมีที่จอดรถพอสมควร เตียนไปหลายจุด...ตอนผมมาที่จอดก็ยังหายาก....มีเรื่องที่อาจารย์เล่ามีหลายคนมาที่นี่ มีแต่คนบอกว่าที่นี่มีภูมิ...อะไรเท่านองนี้....ข้างในมีของอยู่เขาอาจจะเปิดเมื่อถึงเวลา....ที่ที่ปู่เคยบำเพ็ญ....ถ้าเกิดน้ำท่วมที่นี่ก็ปลอดภัย.....ที่กทม.น่าเป็นห่วงถ้าเกิดอย่างที่มีคนเคยพูดไว้ก็น่ากลัว....แต่ที่อุบลปลอดภัยจากน้ำ....[/FONT]

[FONT=Geneva, Arial, Sans-serif]สัณฐ์[/FONT]

1.jpg 2.jpg

4.jpg 5.jpg

x5.jpg x6.jpg

ขอบคุณมากครับคุณสัณฐ์

19. Nar

เรื่องความไวยกให้ขุนแผนเค้า ทั้งเรื่องการตัดสินใจและลงมือ แล้วก็นอนฝันหวานสบายไปแล้ว

ความตั้งใจและตั้งมั่นย่อมสำเร็จครับ

20. MOUNTAIN

ใช่ๆๆๆๆ ท่านแม่ทัพ
    จะเกาะไม่ปล่อยเลยรึ 55555555

งานนี้มีรายการน่าสนใจเยอะมาก
    คร่าวๆ ก็ มีการออกบูท จำหน่ายสินค้า
    เสริมสร้างพลังจิต
    การถ่ายภาพออร่า
    การบรรยายเรื่องราวเกี่ยวการฝึกจิต
    และทดลองปฏิบัติ เช่น การฝึกสมาธิหมุน
    ของพระอาจารย์รัตน์
    การฝึกชี่กง เพื่อสุขภาพและพัฒนาพลังจิต
    การติดต่อสื่อจิตกับมนุษย์ต่างดาว โดย
    ท่านอาจารย์เทพพนม เมืองแมน
    มีการสื่อจิตให้มนุษย์ต่างดาว
    มาโชว์จานบินทุกปี
    การรักษาโรคด้วยพลังจิต
    ดูดวงทำนายทายทักด้วยจิตสัมผัส
    ฯลฯ
    นี้เป็นแค่น้ำจิ้มนะครับ
    ไว้กำหนดการออกมา จะโพสแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน
    สวัสดี