สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    นอกจากเข้ามาอ่านกระทู้ในแต่ละวันแล้ว ก็แอบติดตามความเคลื่อนไหวของคณะเบิกบาน บันเทิงบุญด้วย อ่านข้อความที่ทุกท่านโพสไว้ก็อดอมยิ้มในความเบิกบาน ของพี่ๆ ทุกท่านไม่ได้ เพราะว่าในกระทู้นี้นอกจากโยจะได้ร่วมบุญกับทุกคนแล้ว ยังได้เพื่อนใหม่ ได้รู้จักเพื่อนๆ อีกหลายท่าน รู้สึกดีใจเป็นอย่างยิ่ง

วันนี้มีความคืบหน้ามาฝากค่ะ

วันก่อนนี้ได้รับแฟ็กส์แผนที่วัดภูเหล่าเงินฮางจากคุณอนุชา (ขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง) จึงได้จัดการวาดแผนที่ใหม่ให้สวยงาม จึงขอโพสให้ทุกท่านได้ทราบกัน และท่านใดอยู่จังหวัดอุบลหรือใกล้เคียง หากไม่ติดธุระที่ใด วันงานกฐินก็ไปร่วมบุญกันนะคะ

แผนที่วัดภูเหล่าเงินฮาง

ดูจากเส้นทางแล้ว คงหาไม่ยาก และหากมีเวลาอาจได้เข้าไปกราบนมัสการพระอาจารย์ใหญ่ที่วัดหัวขัวก่อนด้วย

หากมีความคืบหน้าอะไรเพิ่มเติม จะมาแจ้งอีกนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.1 KB
      เปิดดู:
      905
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2006
  2. s3057780

s3057780 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญปิดทองเป็นกรณีพิเศษ $100AU

บัญชีคุณสัณฐ์ (ผู้รับปิดทององค์พระ)
    น.ส.ยสุตมา เสนาอินทร์

330-0-36325-0 สาขาอุทัยธานี
    ธนาคารกรุงเทพ

<!-- / message -->
    อนุโมทนา บุญกุศลครับ <!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

3. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ คุณ s3057780 มาจากต่างประเทศครับครั้งนี้ สำเร็จที่ใจ ใจมุ่งที่จะทำบุญสร้างกุศล ผลย่อมเกิดย่อมสำเร็จที่ใจสมบูรณ์บริบูรณ์แล้วครับ กราบโมทนาอย่างยิ่งครับ

4. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาด้วยครับ ไม่ทราบว่าโอนเงินมาแล้วใช่ไหมครับ ผมจะขอมอบพระให้นะครับ ไม่ทราบจะบูชาพระอะไรครับ

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    จะบ้าตายกระทู้นี้ถ้าไม่เข้ามาดูแม้ซักวันเดี๋ยว ต้องตามโมทนากันแทบไม่ทัน ไปเร็วจริงๆ

และขอบคุณ คุณณรงค์ที่จะตั้งฉายาให้ผม มิต้องนะครับท่าน ผมเข้ามาเวปพลังจิตหลังคุณณรงค์ ถ้าจะตั้งให้ผม คุณณรงค์ต้องได้ก่อนครับ ว่ากันตามลำดับอาวุโส เอาเป็นว่าไม่ต้องตั้งฉายาให้ผมนะครับ ขอใช้ชื่อจริงต่อไปอย่างนี้ดีแล้ว ผมว่านะ แต่ผมรอลุ้นฉายาคุณพรหมประกาศิตดีกว่าครับ แต่...เอ..ผมขอตั้งว่า "ท่านขุนแผนแดนระยอง" ดีมั๊ยครับ ทั้ง ซ้าย-ขวา-หน้า-หลัง ยอมเขาเลยจริงๆ

6. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับพี่Khomeraya ได้รับแล้วผมจะเข้ามาแจ้งให้ทราบ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

7. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วขนลุกเลยครับพี่ณรงค์ ไม่นึกว่าอานิสงส์จะมากมายขนาดนี้ หากว่าพี่ณรงค์ไม่แจกแจงให้ฟังผมก็คงโง่เขลาไปอีกนาน หากว่าได้มีโอกาสกลับไปร่วมงานในครั้งนี้ด้วยคงจะดีไม่น้อยครับ แต่ก็จนด้วยภาระหน้าที่และหนทาง ก็คงจะทำไ้ด้เพียงโมทนาบุญอยู่ทางนี้เป็นระยะๆเช่นนี้หละครับ ขอบพระคุณพี่ณรงค์ที่ทำให้ผมไ้ด้มีโอกาสร่วมทำบุญใหญ่ที่มีอานิสงส์อย่างหาที่ประ
    มาณไม่ได้ ผมขอกราบโมทนาในบุญกุศลที่พี่ณรงค์ได้ทำทุกๆอย่าง และกราบโมทนากับทุกๆท่านที่ร่วมทำบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

8. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

.

9. khomeraya

คุณ s3057780 ได้ส่งสำเนาหลักฐานการโอนเงินมาให้ผมทางอีเมล์ และแจ้งผ่านทางอีเมล์รวมทั้ง pm ว่าขอรับพระพิมพ์พุทธประวัติ 2 องค์ และพระบรมสารีริกธาตุ ผมก็ขออนุโมทนาด้วยครับ วันจันทร์หน้าจะจัดส่งไปให้นะครับ

10. khomeraya

อนาคตก็

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      90.1 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      98.8 KB
      เปิดดู:
      102
  11. khomeraya

เรื่องกองทุนนั้น เมื่อคืนได้หารือกับคุณ Sithiphong ก็มีรายละเอียดจะต้องสอบถามมูลนิธิเพิ่มเติม คือ

1 ผู้บริจาคหากตั้งกองทุนขึ้นมาแล้ว จะสามารถตรวจสอบได้ไหมว่า มีการนำดอกผลไปใช้เพื่อพระศาสนาอย่างไรบ้าง
    2 สามารถเช็คว่ากองทุนอยู่ครบหรือไม่ ไม่ใช่ความตั้งใจเดิมคือผู้บริจาคให้นำเฉพาะดอกผลไปใช้ แต่ปรากฎว่าเมื่อโอนไปแล้ว เงินต้นก็นำไปใช้ด้วยโดยไม่ได้แจ้งผู้บริจาค (เพราะการตั้งกองทุน จุดประสงค์ก็คือให้นำดอกผลมาใช้ ไม่ใช่ให้นำเงินต้นมาใช้ เหมือนส่งแม่ไก่ ก็เพียงเพื่อให้นำไข่ไปรับประทาน)

ก็คงมี 2 ประเด็นหลัก มีอีกเรื่องหนึ่งซึ่งไม่คิดว่าจะเป็นปัญหา คืออาจมีข้อการบริจาคเงินนี้สามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาได้ ซึ่งสมมติว่า ผม ท่านเจ้าคุณ แม่ทัพ และปุโรหิต บริจาคคนละ 1,000 ตั้งกองทุน "เพื่อพระศาสนา" ขึ้น เนื่องจากว่าแต่ละคนต่างโอนเงินเข้าบัญชีของมูลนิธิ ก็สามารถส่งหลักฐานการโอนเงินให้มูลนิธิ แล้วให้มูลนิธิออกหลักฐานการรับบริจาคในชื่อของผู้บริจาคได้โดยตรง ไม่ใช่ออกในชื่อกองทุน เพราะกองทุนไม่สามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีอะไรได้อยู่แล้ว เพราะฉะนั้นตัดปัญหาว่าจะมีใครแอบไปขอหนังสือการบริจาคว่าบริจาค 4,000 แล้วนำมาหักลดหย่อนภาษีเฉพาะตัวได้

ประเด็นเรื่องความน่าเชื่อถือของมูลนิธินี้ ผมให้คะแนน 70% เพราะอยู่ในพระราชูปถัมภ์ อย่างไรก็ตาม ก็ต้องสอบถามรายละเอียดตาม 2 ประเด็นหลักข้างต้น แล้วค่อยนำมาให้เพื่อนๆตัดสินใจ ส่วนใครมีคำถามอะไรก็ถามได้ครับ

การตั้งกองทุนอาจเริ่มจากสมาชิกไม่กี่คน บริจาคคนละร้อยสองร้อย แต่ทำทุกเดือน กองทุนก็จะเริ่มโตขึ้นเอง ที่สำคัญเป็นการปลูกฝังการทำบุญในลักษณะอาจิณกรรม และก่อให้เกิดผลในภพหน้าคือ มีความสัมพันธ์แน่นแฟ้นมากขึ้น เพราะอะไร เพราะไม่ใช่ทำบุญครั้งเดียว แต่ทำเป็นอาจิณกรรม

12. khomeraya

เมื่อคืนดูรายการชัยบดินทร์โชว์ จำไม่ได้ว่า โหน่งหรือเท่ง ที่บอกว่า "ผมนะ ไม่ต้องพูดมาก แค่คุยกับเมียคำเดียวเท่านั้น

13. khomeraya

ที่เหลือเมียผมพูดหมด

จริงมั้ยครับ ท่านเจ้าคุณ

14. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khomeraya
    ตั้งกองทุนในที่นี้คือ ทุนในมูลนิธิเผยแพร่พระพุทธศาสนาแก่ชนถิ่นกันดาร ทุนละ 1,000 บาท มูลนิธินี้เป็นมูลนิธิที่อยู่ในพระราชูปถัมภ์ของสมเด็จย่าครับ

มูลนิธิจะนำเงินไปฝากธนาคาร แล้วนำดอกผลมาใช้จ่ายในกิจการของพระธรรมจาริก (พระธรรมจาริกมีอย่างไร เดี๋ยวจะขยายภายหลัง) ทุนที่เราบริจาค เราสามารถตั้งชื่อเองได้ด้วย ที่ชวนท่านเจ้าคุณ แม่ทัพเบาหวิว และพราหมณ์ปุโรหิต ก่อนคนอื่น เพราะเห็นว่ามีประสบการณ์ร่วมกันเรื่องหลวงพ่อนพวรรณ ส่วนคนอื่นๆ ผมเกรงใจ บอกตามตรง แต่หากจะร่วมด้วยก็ยินดียิ่ง หรือท่านจะตั้งทุนชื่อของท่านก็ได้

จริงๆ เงิน 1,000 บาท ดอกเบี้ยนิดเดียวเอง แต่ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น กองทุน 1,000 บาท เมื่อรวมหลายกองทุน ก็เป็นเงินมหาศาล แต่ที่สำคัญทุนของพวกเราที่ทำนี้ ย่อมส่งผลให้ชาติหน้ามาเจอกันอีก แล้วก็ไม่ใช่ว่าทุนจะจำกัดอยู่แค่นี้ เพิ่มทุนได้ด้วย

การโอนเงินนั้น สามารถทำได้ด้วยการโอนไปที่ธนาคารกรุงไทย และธนาคารนครหลวงไทย บัญชีสำหรับการตั้งกองทุนจริงๆคือ ธนาคารนครหลวงไทย ส่วนธนาคารกรุงไทยใช้สำหรับบวชชาวเขา แต่ผมสอบถามเจ้าหน้าที่แล้ว หากไม่สะดวกโอนเข้าธนาคารนครหลวงไทย แต่จะโอนเข้าธนาคารกรุงไทยก็ได้ แต่เมื่อโอนแล้ว ให้ Fax ใบ pay in พร้อมแจ้งความประสงค์ไปที่มูลนิธิว่าจะตั้งกองทุน แจ้งชื่อที่จะตั้งด้วยครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมเข้าไปดูในเวบไซต์นี้ได้ ที่ http://www.highland-buddhism.com/donate.php#1

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ท่านเจ้าคุณ ตกลงด้วย 1 เสียงแล้วครับหลวงตา

.

15. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ต้องขออภัยด้วยครับหายไปหลายวัน เพราะคืนวันศุกร์จะออกเดินทางไปปฏิบัติธรรมกับหลวงปู่กล้วย หลังออกพรรษาถึงจะกลับ เพราะฉนั้นก็เลยต้องรีบเคลียร์งานให้เรียบร้อย เพราะไม่อยู่หลายวัน งานนี้ท่านหลวงตาไม่ยอมพลาด

เห็นด้วยกับหลวงตาครับเรื่องกองทุน เรื่องโอนเงินก็คงแยกย้ายกันโอน แล้วค่อยมารวบรวม slip ตอนนี้งานบุญเยอะมาก ไม่เหลือเงินไว้ซื้อเครื่องเซ่นเลย

ส่วนอนาคตของสังขารผมอะ ไม่อยากเอารูปมาลงให้ดู เดี๋ยวจะโดนท่าน websnow ban เอาซะ

คราวนี้ผมหายไปนานนะ หลังออกพรรษาเจอกันใหม่

16. sithiphong

เครื่องเซ่น พวกเราจะOnline ไปให้นะครับท่านพราหมณ์น้อย

.<!-- / message --><!-- sig -->

17. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khomeraya
    เมื่อคืนดูรายการชัยบดินทร์โชว์ โหน่งหรือเท่งก็ไม่ทราบที่บอกว่า "ผมนะ ไม่ต้องพูดอะไรกับเมียมาก แค่พูดคำเดียวเท่านั้น....."

อ้างอิง:
    เมื่อคืนดูรายการชัยบดินทร์โชว์ โหน่งหรือเท่งก็ไม่ทราบที่บอกว่า "ผมนะ ไม่ต้องพูดอะไรกับเมียมาก แค่พูดคำเดียวเท่านั้น....."

ที่เหลือเมียผมพูดหมด

จริงมั้ยครับ ท่านเจ้าคุณ ท่านเป็นหนึ่งใน ครม. ใช่ไหมครับ

ข้าจะกลัวผบทบ.ได้อย่างไรละท่านหลวงตา , ท่านพราหมณ์น้อย ข้าเป็นถึงท่านเจ้าคุณนะ ข้าไม่เคยกลัวใครเลย แค่ข้าเกรงใจแค่นั้นละ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

18. sithiphong

คิดถึงสาวสองพันปี(พิมพ์พาภรณ์) เห็นได้ข่าวว่าโมเด็มเสียใกล้ลงแดง เหตุไม่ได้เข้าเว็บพลังจิต แถมกระเป๋าเงินหายอีก ฟาดเคราะห์ไปนะท่านสาวสองพันปี จะต้องมีสิ่งดีๆเข้ามาทดแทนแน่นอนนะท่าน

.

19. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    สัมภเวสีมันเยอะแยะ เต็มไปหมด
    ตัวไหนมันเห็นเราทำบุญมากๆ
    มันก็อยากได้บุญจากเรา
    รอแล้วรอเล่า บุญก็ไม่มา
    มันเลยแกล้งเอา

ไม่เป็นไร เทวดาที่ดีๆก็มีเยอะ เดี๋ยวท่านช่วย
    โดยเฉพาะคนจิตใจเป็นบุญกุศล เช่นคุณตุ่น
    ขอตั้งชื่อให้ เป็นสาวมีเงินสองพันล้าน นะขอรับ

20. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ดีมากๆๆสาวมีเงินสองพันล้าน วัดไหนขาดทุนทรัพย์สาวสองพันล้านจะลุยช่วยเต็มที่ ขอให้ได้สองพันล้านนะครับ โมทนาครับ