สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ในการทำบุญนั้น มีหลายวิธีที่จะทำบุญ บางคนอาจจะทำบุญโดยการใส่บาตร ,ทำสังฆทาน ,บริจาคทรัพย์ในกิจกรรมต่างๆตามวัดก็ดี ตามสำนักสงฆ์ก็ดี หรือหน่วยงานทั้งทางราชการหรือเอกชนก็ดี การทำบุญในลักษณะนี้ ควรทำบุญตามกำลังของตนเองที่มีอยู่ แต่บางคนทำบุญโดยการไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ ซึ่งไม่ต้องเสียเงินแม้แต่บาทเดียวแถมได้บุญมากกว่าอีกครับ แต่บางคนก็ทำบุญทั้งสองลักษณะก็มี ซึ่งก็แล้วแต่ว่า จริตของแต่ละคนเป็นอย่างไร
    <O:p</O:p
    สำหรับการทำบุญที่ดีที่สุดนั้น ควรเป็นการทำบุญที่ไม่หวังสิ่งตอบแทน เป็นการลดกิเลส ลดโลภะของตนเองครับ <O:p</O:p

การทำบุญในปัจจุบันนั้น ผู้คนมักให้ความสำคัญกับการทำบุญวัดที่ใหญ่ๆ วัดเหล่านี้บางวัดก็มีการโฆษณากันหลายหลากรูปแบบ แต่คนมักจะไม่ค่อยที่จะใช้ปัญญาของตนในการทำบุญสักเท่าไร บางครั้งไปทำบุญตามคำที่เขาร่ำลือกันมาว่าวัดโน้นดังเรื่องนี้ วัดนี้ดังเรื่องนั้น วัดที่ใหญ่ๆนั้น มักมีเงินทองเข้าวัดเป็นจำนวนมาก โดยอาจจะเป็นการออกวัตถุมงคลก็ดี ,การให้ใช้สถานที่การประกอบพิธีทางศาสนาไม่ว่าจะเป็นงานศพ ,งานบวช หรืองานอื่นๆก็ดี หรือเป็นการสะเดาะเคราะห์,ลงนะหน้าทอง ฯลฯ แต่จริงๆแล้ว วัดเองก็มีเงินอยู่มากมายแล้ว แถมพระก็ยังร่ำรวย<O:p</O:p

แต่ในวัดหรือสำนักสงฆ์บางแห่งยากจน มีความลำบาก ไม่มีชื่อเสียง ผู้คนก็มักจะไม่สนใจไม่ใส่ใจในการไปทำบุญกับวัดหรือสำนักสงฆ์นั้นๆ การทำบุญกับวัดหรือสำนักสงฆ์เหล่านี้ จึงควรเป็นการทำบุญด้วยเงิน หรือสิ่งของที่ไปบรรเทาทุกข์ เพื่อที่จะลดความเดือนร้อนลง และทำให้วัดหรือสำนักสงฆ์ยืนได้ด้วยตนเอง การทำบุญกับวัดหรือสำนักสงฆ์ที่เดือนร้อนนั้น ผมมีความคิดเห็นว่า ได้บุญมากกว่าการทำบุญกับวัดหรือสำนักสงฆ์ที่มีเงินอยู่แล้วนะครับ และการทำบุญนั้น ก็แล้วแต่ว่าใครจะศรัทธาทำบุญกับวัดหรือสำนักสงฆ์ที่ใดก็ได้ทั้งนั้นครับ<O:p</O:p

ส่วนการนำพระมามอบให้ผู้ที่ทำบุญกับวัดหรือสำนักสงฆ์นั้น สำหรับผู้ที่มีกำลังทรัพย์มากพอที่จะสามารถบูชาไปครับ ส่วนท่านที่กำลังทรัพย์ไม่มากนั้น ก็ทำบุญตามแต่กำลังศรัทธาครับ หรือถ้าไม่มีเงินที่จะช่วยทำบุญ แต่บอกบุญให้ผู้อื่นช่วยทำก็ย่อมทำได้ครับ แม้แต่การอนุโมทนาก็ได้ครับ<O:p</O:p

ผมเห็นว่าพระพิมพ์ที่มอบให้ผู้ที่ทำบุญนั้น มีคุณค่า มากกว่าเงินนั้น หลายร้อยหลายพันเท่าครับ ท่านอาจารย์ประถมเองท่านใช้เวลาในการศึกษาเรื่องพระ เรื่องพระสมเด็จและสมเด็จเจ้าคุณกรมท่านานครับ ใช้ระยะเวลาในการค้นคว้าจากตำรับตำราหลายเล่ม เอกสารที่ท่านใช้อ้างอิงในหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จฯและพระสมเด็จท่านเจ้าคุณกรมท่า ซึ่งเขียนโดยท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ท่านใช้นามปากกาว่า ปรัศนี ประชากร ท่านใช้เอกสารอ้างอิง ดังนี้ 1.ประชุมพงศาวดาร ภาคที่ 13 2.ตำนานเรื่องเครื่องโต๊ะและถ้วยปั้น พระนิพนธ์สมเด็จฯกรมพระยาดำรงราชานุภาพ 3.ประวัติเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์(โต) พรหมรังสี 4.พระราชประวัติวังหน้า และ 5.ประวัติเจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) เจ้าคุณกรมท่าฉบับนายณัฐวุฒิ สุทธิสงคราม เอกสารอ้างอิงนั้น มีอยู่ที่หอสมุดแห่งชาติ (เทเวศร์) ครับ อีกทั้งได้นำพระตรวจสอบอิทธิคุณโดยการนั่งสมาธิจากผู้ที่มีสมาธิสูงแม้กระทั้งนำไปให้พระสงฆ์ที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบดูให้ ผมเองไม่ต้องการให้ท่านใดท่านหนึ่งมาเชื่อในสิ่งที่ผมแจ้ง แต่ถ้าต้องการที่จะรู้จริงๆ ว่าพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าที่ผมบอกว่ามีคุณค่ามากกว่าเงินหลายร้อยหลายพันเท่านั้นจริงหรือไม่ ลองไปอ่านหนังสือที่ผมแจ้งว่าเป็นเอกสารอ้างอิงนั้นดูครับ หรือถ้าไม่ต้องการที่จะอ่านหนังสือหลายเล่ม ลองไปหาอ่านหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จฯและพระสมเด็จท่านเจ้าคุณกรมท่า ซึ่งเขียนโดยท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ก็ได้นะครับ <O:p</O:p

และพระที่ได้ไปนั้น ให้เป็นสิ่งเตือนใจว่าเราได้ทำบุญกับวัดหรือสำนักสงฆ์ที่มีความเดือนร้อนและเงินที่เราได้ทำบุญได้ไปช่วยเหลือพระเณร ในปัจจุบัน และในอนาคต อีกทั้งเป็นการช่วยเหลือคน สร้างคน ที่อาจจะไม่มีอนาคตให้กลับมีอนาคต เป็นกำลังของครอบครัว ของสังคม ของประเทศชาติ ในที่สุดประเทศชาติก็จะดีขึ้น คนในสังคมก็ดีขึ้น มีคนที่เป็นคนไม่ดีน้อยลง ผลก็จะกลับไปสู่คนที่อยู่ในสังคม มีคนที่เป็นคนดี ครอบครัวแต่ละครอบครัวก็มีความสุข และมีโอกาสได้ทำดีในสิ่งที่ตนเองต้องการที่จะทำครับ<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. sithiphong

หลวงปู่ทวด ผมเองมี 2 องค์ ผมจะแบ่งให้ 1 องค์ครับ ผมจะฝากให้คุณKhomeraya ส่งพระไปให้นะครับคุณณรงค์

โมทนาสาธุครับ

.

3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    พระพิมพ์ไกเซอร์ ผมไปเช็คดู ปรากฎว่าเหลือเพียง 4 องค์ หากตัดในส่วนของคุณเอ็ดตะโร ก็จะเหลือเพียง 3 องค์ ดังนั้นที่ผมลงไว้ในลายเซ็นเดิมนั้น ไม่ตรงกับจำนวนพระที่ผมมีอยู่

อย่างไรก็ดี ผมตั้งใจไว้ว่า หากสิ้นเดือนกันยายนนี้ มีพระเหลืออยู่จากคนบูชา ก็จะแบ่งพระให้คุณพัฒนาส่วนหนึ่ง คุณณรงค์และคุณพัชนีส่วนหนึ่ง ภูเหล่าเงินฮางส่วนหนึ่ง และผมจะบูชาส่วนหนึ่ง โดยผมจะไม่ให้เหลือพระตกค้างที่ผมแม้เพียงองค์

ปรากฎว่าสมใจครับ คือ พระพิมพ์ไกเซอร์นี่แหละ เมื่อพระเหลือเพียง 4 แทนที่จะเหลือ 5 ที่โพสต์ไว้ในลายเซ็นเดิม ก็แสดงว่าที่ผมส่งไปก่อนหน้านี้ผมคงลืมตัดจากลายเซ็น ดังนั้นผมก็จะขอบูชา 1 องค์ และองค์ที่ผมบูชานี้ก็จะไม่อยู่ที่ผมอีกด้วย งงมั้ยครับ อิอิ

ไว้ผมโอนเงินแล้วจะมาโพสต์บอก

4. khomeraya

เดี๋ยวผมจะส่งพระพิมพ์ไกเซอร์ และหลวงปู่ทวด ให้อย่างละ 1 องค์ครับ ส่วนพระพิมพ์ไกเซอร์ที่ส่งไปก่อนหน้านั้น จะสอบถามคุณอนุชาให้ครับ

5. khomeraya

ขออนุโมทนาด้วยครับ เดี๋ยวผมจะประสานงานกับคุณนักเดินทางให้ส่งพระให้นะครับ

6. khomeraya

หลวงปู่ทวดองค์สุดท้าย คุณเอ็ดตะโรขอบูชาก่อนหน้าคุณณรงค์ไปในโพสต์ที่ 861 แล้วครับ

แต่อย่างไรก็ตาม คุณ Sithiphong มีความยินดีที่จะส่งพระหลวงปู่ทวดให้คุณณรงค์ 1 องค์ โดยฝากผมมาให้ครับ

7. khomeraya

แหม ตอบตัดหน้าผมไปก่อน จริงๆตั้งใจว่าจะโพสต์บอกคุณณรงค์ไปว่า ผมมีพระหลวงปู่ทวดอีก 1 องค์เป็นของผมเอง คนละส่วนกับที่ให้บูชาในกระทู้ ผมจะให้คุณณรงค์แล้วเชียว แต่ที่ไหนได้มีท่านเจ้าคุณสิทธิพงศ์ท่านแจกตัดหน้าผมไปซะนี่

8. khomeraya

อาการหลงๆลืมๆของผมนี่คงเกิดจากวัยชรานะขอรับ ท่านเจ้าคุณ

9. khomeraya

สอบถามให้แล้วครับ คุณอนุชาลืมส่งให้จริงๆ เดี๋ยวคุณอนุชาจะส่งพระมาให้ผม เพื่อให้ผมรวบรวมส่งพระให้คุณเอ็ดตะโรทีเดียว ขอที่อยู่คุณเอ็ดตะโรที่ต่างประเทศ ทาง pm ด้วยครับ

10. khomeraya

เมื่อคืนแจ้งคุณนักเดินทางให้แล้วครับ เดี๋ยวคุณนักเดินทางจะส่งพระให้นะครับ

11. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    รับทราบครับท่านหลวงตา
    ไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้ผมจะส่งให้นะครับคุณประกาศิต
    ส่วนพระพิมพ์หลวงปู่ทวดเดี๋ยวผมจะให้ท่านเจ้าคุณคืนทีหลังนะครับ เพราะผมยังพอมีอยู่อีก

12. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong
    คุณ Komeraya ครับ พระหลวงปู่ทวดเหลือองค์สุดท้ายนี่ขอเถอะนะ ไม่มีติดบ้านสักองค์ เอาไว้เป็นบุญวาสนาสักองค์ก็คงจะดีแน่ พระโพธิสัตว์บารมีสูงอย่างนี้ เอาไว้บูชาสักองค์ก็แล้วกัน

คุณพรหมประกาศิตไม่ต้องมาประมูลสู้กับผมอีกนะครับ องค์สุดท้ายแล้ว อิอิ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

คุณณรงค์ครับ ผมจะนำพระหลวงปู่ทวดไปให้คุณKhomeraya อาจจะเป็นวันเสาร์หรือวันอาทิตย์ช่วงต้นเดือนตุลาคม 49 นี้นะครับ ส่วนเสาร์และอาทิตย์นี้ คุณKhomeraya จะไปต่างจังหวัด ผมก็คงไม่ได้เจอกับคุณKhomerayaและคุณนักเดินทางครับ รอนะครับ

อย่างนี้ดีกว่าคุณKhomeraya มีหลวงปู่ทวดอยู่ ผมขอให้คุณKhomeraya ส่งหลวงปู่ทวดให้คุณณรงค์ก่อน แล้วผมจะนำหลวงปู่ทวดไปคืนคุณKhomeraya ทีหลังนะครับ

.

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2006
  13. นักเดินทาง

คืนวันศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปปฏิบัติธรรมที่ ตจว หลังออกพรรษาถึงจะกลับครับ ท่านหลวงตาจะไปกับผมด้วยแต่กลับก่อนผม

14. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder id=post326142 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>นักเดินทาง<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_326142", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 07:56 AM
    Thanked 4,009 Times in 679 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 597[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_326142><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรหมประกาศิต
    เมื่อวานนี้ได้โอนเงินสำหรับร่วมปิดทององค์พระ สมเด็จองค์ปฐม แล้วครับ
    ดังรายการตามนี้
    23/09/06 18:22 A458B277
    BBL BE 1ST CARD
    LAEAMTHONG-RAYONG
    RECORD NO. 7463
    TRANSFER 2,200.00
    FR 4081347
    TO 3300363250
    รบกวนคุณนักเดินทางหรือคุณโคมระย้า ช่วยจัดส่งพระคะแนนร้อยให้ด้วยครับ
    ตามที่อยู่เดิม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khomeraya
    ขออนุโมทนาด้วยครับ เดี๋ยวผมจะประสานงานกับคุณนักเดินทางให้ส่งพระให้นะครับ

รับทราบครับท่านหลวงตา
    ไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้ผมจะส่งให้นะครับคุณประกาศิต
    ส่วนพระพิมพ์หลวงปู่ทวดเดี๋ยวผมจะให้ท่านเจ้าคุณคืนทีหลังนะครับ เพราะผมยังพอมีอยู่อีก
    </TD></TR></TBODY></TABLE>โห......ทำงานบุญกันจนได้เป็นท่านเจ้าคุณ และหลวงตา กันไปหมดแล้วหรือเนี่ย 55555555555555

แล้วรูปหล่อๆ ของคุณนักเดินทางไปไหนเสียแล้วหละ
    เอารูปน้องสาวผมมาโพสแทนรูปเดิม ได้งัย
    ผมสงวนลิขสิทธิ์ไว้นะคุณนักเดินทาง อิอิ

15. นักเดินทาง

เป็นตำแหน่งเดิมครับ คิคิคิ เจ้าตัวเค้ารู้ว่าได้มายังไง

16. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong
    คุณ Komeraya ครับ พระหลวงปู่ทวดเหลือองค์สุดท้ายนี่ขอเถอะนะ ไม่มีติดบ้านสักองค์ เอาไว้เป็นบุญวาสนาสักองค์ก็คงจะดีแน่ พระโพธิสัตว์บารมีสูงอย่างนี้ เอาไว้บูชาสักองค์ก็แล้วกัน

คุณพรหมประกาศิตไม่ต้องมาประมูลสู้กับผมอีกนะครับ องค์สุดท้ายแล้ว อิอิ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khomeraya
    หลวงปู่ทวดองค์สุดท้าย คุณเอ็ดตะโรขอบูชาก่อนหน้าคุณณรงค์ไปในโพสต์ที่ 861 แล้วครับ

แต่อย่างไรก็ตาม คุณ Sithiphong มีความยินดีที่จะส่งพระหลวงปู่ทวดให้คุณณรงค์ 1 องค์ โดยฝากผมมาให้ครับ

เมื่อสักพัก ผมได้คุยกับคุณนักเดินทางแล้ว คุณนักเดินทางจะเป็นผู้มอบพระหลวงปู่ทวดให้กับคุณณรงค์แทน โดยคุณนักเดินทางจะมอบพระให้กับคุณKhomeraya แล้วคุณKhomeaya จะเป็นผู้ส่งพระให้คุณณรงค์ครับ

รับทราบครับท่านเจ้าคุณ(Khomeayay) และท่านพราหมณ์(คุณนักเดินทาง)

โมทนาสาธุครับคุณณรงค์

.

17. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

ที่อยุ่ของผมครับ
    Mr.Y Sobhaboon
    3 Burnands Place
    Sawston
    Cambridge
    CB2 4ST
    The United Kindom
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยนะครับพี่Khomeraya

18. sithiphong

ผมเองก็รับไม่ได้ครับ ผบทบ.(ผู้บัญชาการที่บ้านผม) ก็บอกว่ารับไม่ได้เหมือนกัน เห็นทีไร ตกใจทุกที !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

.

19. sithiphong

จากกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ

มีพระของหลวงปู่เทพโลกอุดรให้บูชาด้วยครับ

พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณีคะแนนร้อย แบบขอบชิดซุ้ม (สีดำ) 17 องค์ๆละ 2,200 บาท (เฉพาะพระพิมพ์นี้ คุณนักเดินทางจะเป็นผู้จัดส่ง โดยแจ้งความประสงค์ผ่านทางกระทู้ได้)

พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 8 องค์ๆละ 2,000 บาท

พระพิมพ์พุทธประวัติ 2 องค์ๆละ 1,000 บาท
    ขนาดกว้าง 3.4 ซม. * ยาว 5.8 ซม.

พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก 3 องค์ๆละ 500 บาท

มีแจกพระบรมสารีริกธาตุให้กับผู้ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางทุกท่าน ท่านละ 15 องค์

ขออนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

.

20. sithiphong

หากท่านใดว่างเว้นจากภาระกิจ ผมขอเชิญชวนไปร่วมงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบลวันที่14-15 ตุลาคม 49 ในงานได้ทั้งบุญใหญ่ ได้ทั้งพระพิมพ์พุทธประวัติ ได้ไปเห็นสภาพความเป็นอยู่ภายในวัด ได้ไปกราบพระผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบครับ

ท่านใดที่ไปแล้วมีประสพการณ์ อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

.