สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุญาตแก้ไขนะครับ

พระพิมพ์หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน วัดตาล นนทบุรี อัญเชิญหลวงปู่ทวดมาเสก จำนวน 6 องค์ ๆละ 500 บาท (ไม่มีรูป)
    (โต้ง พี่รบกวนscan หลวงปู่ทวด ให้ด้วยสิ)

ส่วนรูปนั้นเป็นพระหลวงพ่อเงิน วัดบางคลานครับ

2. wichitt

wichitt เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เรียนคุณ Khomeraya
    เช้านี้ผมมาทำงานวันแรกของสัปดาห์ ก็เห็นพระพิมพ์ไกเซอร์ หลวงปู่ทวด และพระบรมสารีริกธาตุ ท่านได้เสด็จมาที่โต๊ะทำงาน ได้พบกับสิ่งดีๆอันเป็นมงคลตั้งแต่ต้นสัปดาห์เลยครับ
    ขอบพระคุณมากๆครับ
    ทศพร

3. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    เคยคิดว่ากระทู้ของวัดบ่อเงินบ่อทองทั้งยาวทั้งเร็วถ้าไม่อ่านทุกวันตามไม่ทันแน่ๆ... กระทู้นี้ก้อไม่ต่างกันเลยค่ะ ไม่ได้เข้าสองวันตามอ่านซะเหนื่อยหลายหน้าเลย 555 ขออนุโมทนากับทุกๆท่านอีกครั้งนะคะ ..สาธุ..

4. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=MsoNormalTable style="WIDTH: 100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 100%; PADDING-TOP: 0cm" vAlign=top width="100%">มีพี่ forward mail มาให้ครับ อ่านแล้วรู้สึกประทับใจ เลยนำมาให้เพื่อนๆอ่านครับ

บุญของแบ๊งค์ ๒๐<O:p</O:p

</TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; WIDTH: 100%; PADDING-TOP: 0cm" vAlign=top width="100%">
    <O:p</O:p

กาลครั้งหนึ่ง ในปัจจุบันกาลนี่เอง ธนบัตรแบ๊งค์ ๑๐๐๐ ได้ถูกพิมพ์ออกมาสู่ท้องตลาด
    หลังจากนั้นก็ได้สถิตย์อยู่ในกระเป๋าของนักธุรกิจ ประชาชนผู้มีอันจะกินทั้งหลาย
    ด้วยความภาคภูมิใจอย่างยิ่งจนอดเก็บไว้ไม่อยู่ แบ๊งค์ ๑๐๐๐ จึงพูดกับแบ๊งค์อื่นๆออกมาว่า

5. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    [​IMG]โมทนา กับเรื่องดีๆ ด้วยครับ คุณโคมฯ

6. sithiphong

เมื่อสักพักนี้ ผมได้รับเทป คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า(คาถามหาลาภ) จากที่คุณเพชรส่งมาให้ ผมขอนำเทปนี้ ไปถวายหลวงพ่อแผนในวันงานหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 ครับ เพื่อที่ให้พระ-เณรได้ฟังและได้ท่องกัน อีกหน่อยวัดบ่อเงินบ่อทองก็จะไม่จนแล้วครับ ขออนุโมทนาในบุญกุศลกับคุณ:::เพชร:::ด้วยครับ

.

7. khomeraya

เชื้อ VIBRIO VULNIFICUS จากหอยนางรมดิบทำลายอวัยวะภายในร่างกายอย่างเฉียบพลัน

ขออนุญาตครอบครัว นาวาเอก นายแพทย์นภดล สุวรรณพงษ์ นำเรื่องราวจากหนังสือที่ระลึกพิธีไว้อาลัยมาเสนอ ณ ที่นี้
    ประโยชน์ และกุศลที่เกิดจากเรื่องราวนี้ขออุทิศแด่นาวาเอก นายแพทย์ นภดล สุวรรณพงษ์ผู้ล่วงลับ ด้วยความเคารพ

นาวาเอกนภดล สุวรรณพงษ์ เกิดเมื่อพศ.2496
    สำเร็จการศึกษาแพทยศาสตร์บัณฑิต พศ.2520
    และสำเร็จการศึกษารวมทั้งปริญญาโทและเอกอีกหลายสาขา
    หน้าที่การงานโดยย่อ
    หัวหน้าแผนกโรคหัวใจ รพ.สมเด็จพระปิ่นเกล้า
    หัวหน้าแผนกอายุรกรรมฯ กรมแผนที่ทหาร
    หัวหน้าสายแพทย์ ศร.ภ. กองบัญชาการทหารสูงสุด
    ผู้อำนวยการกองกิจการระหว่างประเทศ สถาบันวิจัยทางยุทธศาสตร์สถาบันวิชาการป้องกันระหว่างประเทศ
    อาจารย์พิเศษ สถาบันพระปกเกล้า
    กรรมการศูนย์สันติวิธีและธรรมภิบาล สถาบันพระปกเกล้า ฯลฯ
    ......
    ระหว่างวันที่ 26-28 พฤษภาคม 2549 คุณหมอเดินทางไปราชการที่ภาคใต้ร่วมกับคณะของสถาบันพระปกเกล้า ประมาณ60 กว่าคน ...
    ในวันศุกร์ที่ 26 ตอนค่ำมีการจัดเลี้ยงรับรองที่จังหวัดสุราษฎร์ธานีเลี้ยงอาหารสดจากทะเล...วันรุ่งขึ้นช่วงกลางวันคุณหมอนภดลเริ่มรู้สึกไม่สบาย...ต้องย้ายไปเข้าICU ที่โรงพยาบาลสุราษฎร์ธานี ต้องใช้ออกซิเจนช่วยการหายใจและใช้มอร์ฟีนแก้ปวด...วันจันทร์ที่29 พฤษภาคม ต้องย้ายมาเข้า ICU ที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์เนื่องจากการติดเชื้อในกระแสเลือด เชื้อนี้ชื่อVIBRIO VULNIFICUS มาจาการรับประทานหอยนางรมดิบเชื้อที่เข้าสู่กระแสเลือดทำลายระบบต่างๆในร่างกายอย่างรวดเร็ว
    คุณหมอนภดล ถึงแก่กรรมในวันที่ 4 มิถุนายน2549
    ครอบครัวคุณหมอจะอุทิศร่างกายเพื่อการศึกษาแต่สภาพร่างกายของคุณหมอย่ำแย่เกินกว่าที่ทางคณะแพทย์จะรับเป็น"อาจารย์" เพราะอวัยวะภายในถูกทำลายอย่างมาก

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p>กุศลใดๆที่เกิดจากการเผยแพร่เรื่องนี้ รวมทั้งกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาตั้งแต่อดีตชาติจนถึงชาติปัจจุบัน ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนั้นให้แก่นาวาอากาศนายแพทย์เอกนภดล สุวรรณพงษ์ ผู้ล่วงลับ</o:p>
    <o:p></o:p>
    <o:p>หมายเหตุ ผู้อ่านก็พึงสังวรณ์ไว้นะครับ เพราะข้อมูลเรื่องนี้ไม่เป็นที่รับรู้กันนัก</o:p>

8. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    เย็นวันเสาร์ที่ 26 ที่ผ่านมานี้ ผมได้ไปส่งธณาณัติ จำนวน 1,999 บ.พร้อมทั้งหนังสือธรรมะ ฉบับพ็อคเก็ตบุ๊คอีก 6 เล่ม และ เทปเพลงคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก กับ คาถาชินบัญชร อีกอย่างละ 1ตลับ โดยพัสดุไปรษณีย์ ไปที่วัดภูเหล่าเงินฮาง ก่อนจะส่งก็ได้โทรศัพท์คุยกับพระอาจารย์สาก่อน ซึ่งท่านก็ได้อนุโมทนาสาธุด้วย ก็ยังไม่ทราบนะครับว่าของและปัจจัยจะถึงวัดเมื่อไหร่
    ต้องรอโทรไปสอบถามกับท่านอีกทีหนึ่ง
    สำหรับเทปที่ว่านั้นผมได้ทดลองฟังดูแล้ว ไพเราะมากครับแต่จำชื่อผู้ร้องและผู้เรียบเรียงทำนองไม่ได้ ต้องขออภัยด้วย ถ้าผู้ใดสนใจก็ไปหาดูได้ที่ซีเอ็ดบุ๊คเซ็นเตอร์ครับ ไม่ได้ช่วยโฆษณาหรอกนะครับ เพียงแต่ว่าแนะนำให้ว่าดีมากๆครับ เพราะเขาทำทำนองเป็นจังหวะ มีเสียงสูงเสียงต่ำ ถ้าสวดธรรมดาก็คงจะน่าเบื่อ เพราะคาถานี้ยาวพอสมควร..ทำเป็นทำนองเพลงแล้วก็ฟังดูดีครับ.

9. sithiphong

โมทนาสาธุครับ

.

10. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมและภรรยาให้ทางบ้านโอนเงินเพื่อทำบุญใหญ่สามรายการเข้าบัญชีพระอ่อนสา
    ฐิติคุโณแล้วครับเป็นเงินจำนวน 5000 บาท โอนจากตู้ATMของธนาคารกรุงเทพฯ สาขาอุึดรธานี ข้อมูลอ้างอิงจากธนาคารดังนี้ครับ วันที่ 29/08/06 เวลา 08.06 หมายเลข D005B284
    Record no.9524 Transfer 5,000.00 FR 5790019 TO 3404116299 ขอบูชาพระกรุจำปาศักดิ์ 1 องค์ พระสมเด็จผงยาวาสนา 1 องค์ พระพิมพ์พุทธประวัติ 1 องค์และพระพิมพ์ไกเซอร์อีก 1 องค์นะครับ และขอกราบอนุโมทนาในบุญกุศลของทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญใหญ่ครั้งนี้ด้วยครับ รบกวนช่วยจัดส่งพระให้ตามที่อยู่ข้างล่างนี้ด้วยนะครับ
    Mr.Y Sobhaboon
    3 Burnands Place
    Sawston
    Cambridge
    CB2 4ST The United Kindom
    และหากไม่สะดวกส่งมาที่ต่างประเทศก็ส่งมาที่ที่อยู่ข้างล่างนี้ครับ
    ยุทธศักดิ์ โสภาบุญ
    330/13 หมู่บ้านธนาดรโฮมเพลส ต.บ้านจั่น อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2006
  11. sithiphong

โมทนาสาธุครับ

.

12. MOUNTAIN

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 height=29>[​IMG] sithiphong (วันนี้) </TD></TR><TR><TD class=alt1></TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมขอกราบอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ

อีกเรื่อง ผมงง ว่าคุณณรงค์Post ข้อความ แต่ผมอนุโมทนากลับกลายเป็นชื่อนักเดินทาง สงสัยเครื่องแฮ้งครับ

สงสัยคุณสิทธิพงศ์ ถูกซึมสิง แล้วครับ
    คุณนักเดินทางเขามีวิทยายุทธสูงส่งนะครับ

13. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    คิคิคิ ผมไม่ได้ทำอะไรนะครับลุงเม้า แบบนี้ต้องสงสัยคนไม่ใช่คนแล้วครับ

14. MOUNTAIN

<CENTER>เตรียมพร้อมไว้ โดย.พระธรรมกิตติวงศ์ </CENTER>

ก่อนที่จะไปพบกับมรณะนั้น ท่านแนะนำให้เตรียมเสบียงให้พร้อมเข้าไว้เพื่อความไม่ประมาท

เหมือนคนที่เดินทางไกล เตรียมเสบียงสำหรับกินใช้กลางทางและตอนที่ถึงปลายทางแล้ว

<DD>เสบียงที่ท่านให้เตรียมนั้นก็คือบุญ
    เพราะบุญเป็นสิ่งเดียวเท่านั้น ที่จะอำนวยความสุขความสบายให้แก่คนที่เดินทางไปสู่ปรโลกได้

นอกจากนี้แล้วเป็นไม่มี ทรัพย์สมบัติ ลูกเต้า คนที่รัก ยศศักดิ์ต่าง ๆ ที่มีอยู่ไม่อาจช่วยเหลือหรือติดตามไปได้เลย
    อย่างดีก็มาส่งกันแค่ประตูเตาเผาเท่านั้นเอง
    </DD>

15. khomeraya

ขออนุโมทนากับคุณ Edtaro ด้วยครับ วันนี้ผมส่งพระพิมพ์ไกเซอร์ 1 องค์ และพระบรมสารีริกธาตุ 30 องค์ไปให้คุณอนุชวน

คุณอนุชวนมีพระพุทธประวัติและพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนาที่คุณ Sithiphong จะฝากส่งไปให้วัดภูเหล่าเงินฮาง อีกทั้งคุณอนุชวนมีพระกรุจำปาศักดิ์อยู่แล้ว เมื่อคุณอนุชวนได้รับพระจากผม ก็จะเป็นผู้ส่งพระทั้งหมดให้คุณ Edtaro ที่อังกฤษครับ

16. เดชเมฆามินทร์

เดชเมฆามินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 10 องค์ๆละ 2,000 บาท
    พระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดา 3 องค์ๆละ 1,000 บาท
    พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก เนื้อธรรมดา 6 องค์ๆละ 500 บาท
    พระพิมพ์หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน วัดตาล นนทบุรี อัญเชิญหลวงปู่ทวดมาเสก จำนวน 6 องค์ ๆละ 500 บาท

มีแจกพระบรมสารีริกธาตุให้กับผู้ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางทุกท่าน ท่านละ 15 องค์

ตอนนี้วัตถุมงคลข้างต้นยังมีเหลืออยู่หรือเปล่า มอบให้กับผู้ร่วมทำบูญกับวัดเหล่าเงินฮาง ใช่ไหมครับ

17. khomeraya

พระเครื่องก็ยังมีอยู่ครับ จำนวนและราคาที่ตั้งไว้บูชาก็ตามที่คุณ tummagorn เห็นในลายเซ็นผมแหละครับ หากจะบูชาองค์ไหนก็แจ้งได้เลยครับ

18. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    1.JPG 2.JPG

3.JPG 4.JPG

สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน

วันนี้ขอแจ้งเรื่องหนังสือพระไตรปิฎกพร้อมด้วยตู้พระธรรมที่จะจัดส่งในวันนี้ไปถึงอำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อที่ทางวัดภูเหล่าเงินฮางมีรถกระบะมารับต่ออีกทีหนึ่ง

วันนี้ได้เข้าไปดูความเรียบร้อยและดูเจ้าหน้าที่ได้ติดป้ายสลักไว้เป็นที่ระลึกในงานทอดกฐินปี 2549

จึงขอถ่ายรูปมาให้พี่ๆ เพื่อนๆ ได้เห็น ได้ชื่นอกชื่นใจและได้โมทนาบุญร่วมกัน

ท่านใดต้องการไปร่วมงานทอดกฐินของวัดภูเหล่าเงินฮางที่จะมีขึ้นในวันที่ 14 - 15 ตุลาคม 2549 นี้ ก็ขอได้โปรดแจ้งไว้ในกระทู้นี้นะคะ เพื่อที่จะได้ทราบจำนวนผู้ร่วมเดินทางค่ะ

ขอความเจริญทั้งทางโลกทางธรรมได้บังเกิดมีกับทุกท่านค่ะ

19. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เอารูปพระพิมพ์หลวงปู่ทวดของหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน มาให้ชมครับ

พระพิมพ์หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน วัดตาล นนทบุรี อัญเชิญหลวงปู่ทวดมาเสก จำนวน 6 องค์ ๆละ 500 บาท

ติดต่อบูชาได้ที่คุณ khomeraya

ไฟล์ที่แนบมา:

20. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ตู้พระธรรม สวยดีจังครับ (verygood)

.
    .