สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    เนื้อหาบางตอนในเรื่องของพระพุทธคุณไม่มีในองค์พระเครื่อง ที่ท่านอาจารย์ประถม อาจสาครเขียน นำมาให้อ่านกันเล็กๆน้อยๆ แต่ผมจะไม่โพสทั้งหมดครับ

เราเรียนรู้รูปต้องรู้นามจะขาดเสียมิได้ ถ้าเราเล่นพระสมเด็จจำกัดโดย 9 พิมพ์โดยมิได้มีการค้นคว้าเพิ่มเติมจากศาสตร์ต่างๆ เราก็จะจำกัดความรู้แต่เพียงเท่านั้นมิแปรเปลี่ยน เพียงแต่อย่านอกคอกจนตกห้วยตกเหวก็พอ และขอให้รู้ให้จริง ก็จะสนุกยิ่งขี้นหลายเท่านัก และทุ่นแรงในการที่จะทุ่มเทเงินทองออกไปโดยจับหลักอะไรไม่ได้ เพียงแต่อนุมานเอา เช่นพระหลวงพ่อแก้ว เป็นต้น หนักเข้าเกิดมีหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ ปากทะเล ควรจะหาความรู้ว่า สำนักวัดปากทะเลนั้น มีความเป็นมาอย่างไร เพียงเห็นเหรียญปลอมอันเดียวก็ชมว่าดีเสียแล้ว เช่นนี้ตกเหวแน่ สำนักวัดปากทะเลเริ่มขึ้นโดยหลวงพ่อปลอด ชาวจันทบุรี ในรัชสมัยที่ 6 เท่านั้นเอง และท่านมีส่วนเกี่ยวข้องกับตระกูลของผู้เขียนอย่างมาก สร้างของไว้เพียงลูกโสฬสกับลูกดินเท่านั้น ไม่เคยสร้างพระ จงระวังไว้ ในทฤษฎีแห่งวิชาเศรษฐศาสตร์ คือเงินดีหนีเงินเลว หรือเงินเลวไล่เงินดีในท้องตลาด ก็เช่นกัน พระดีหนีพระปลอม พระปลอมเป็นจ้าวตลาดในขณะนี้ อย่าประมาทโดนกันมามากแล้ว

ส่วนเรื่องการเดินรังสีจิตในพระเครื่องนั้น ผมต้องขอโทษทุกๆท่านด้วย เนื่องจากว่า ผมจะไม่โพสต่อแล้วครับ ขอบคุณครับ

.<O:p</O:p

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมขอเรียนชี้แจ้งว่า บทความที่ผมนำมาโพสนั้น อาจก่อให้เกิดความขัดแย้งเพราะความเชื่อของแต่ละคน,ประสบการณ์แต่ละคนมีไม่เหมือนกัน ผมจึงได้ยุติการนำเสนอบทความของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร จะได้ไม่เป็นการขัดแย้งกัน
    .
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแจมด้วยคนครับ วันนี้ได้รับพระสมเด็จผงยาวาสนา ที่คุณ khomeraya สงมาให้ เป็นครั้งแรกที่ได้สัมผัส ผมขอเล่าใฟ้ท่านที่ยังไม่ได้บูชาหรือยังไม่มีเลยให้ฟังนะครับ

ผมทำงานอยู่แล้วปิดจมูกด้วยตัวกรองฝุ่นละออง เขาเอากล่องพัสดุมายื่นให้ แค่รับกล่อง กลิ่นขององค์พระกระจายออกมาให้ได้กลิ่นทั้งๆที่ผมปิดจมูกอยู่นะครับ พอแกะออกดู ยังห่อด้วยพลาสติกกันกระแทกอีกสองสามชั้น แกะพลาสติกออก ยังใส่ถุงพลาสติกมีซิบรูดปิดปากไว้สนิท แล้วกลิ่นยังเล็ดลอดออกมาได้

องค์พระสวยงามมาก ผมว่านะครับใครที่ยังไม่มีหาเก็บเอาไว้เถอะครับสักองค์ก็ยังดี ผมไม่ใช่นักเล่นพระกับเขาหรอกครับไม่รู้เรื่องพระเครื่องเอาเสียเลย แต่เมื่อมาสัมผัสด้วยตัวเองแล้วเกิดชอบขึ้นมาซะแล้ว

ติดใจตรงกลิ่นองค์พระแรงมากหอมมากๆเลยครับ เสียดายสำหรับผู้ที่พลาดโอกาสและที่ยังลังเลอยู่ ถ้าไม่แน่ใจให้ไปดูกับผู้ที่ได้บูชามาแล้วหรือที่เขามีอยู่จะรู้เองครับ

ก็มีมาเล่าแค่นี้ครับ

3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เดี๋ยวผมจะขอให้คุณ Mountain มาตอบให้ดีกว่าครับ เพราะคุณ Mountain เป็นผู้ฝากพระบรมสารีริกธาตุผ่านคุณ Sithiphong มาให้ผมแจกครับ

4. sithiphong

เดี๋ยวคงไม่ได้โมทนาบ่อยแล้ว จะนำงานพิมพ์(บทความของท่านอาจารย์ประถม)ไปให้พิมพ์สัก 4-5 เรื่อง จะได้ไม่ว่างมาก ดีไหมจ๊ะ อ๋อพิมพ์ให้เสร็จก่อนสิ้นเดือนด้วยละ งานเร่งแล้ว คนอื่นเริ่มพิมพ์กันไปบ้างแล้วนะ

5. นว

นว เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ผมขอร่วมทำบุญสามรายการด้วยครับ
    ๑ สร้างองค์ปฐมปูนปั้นหน้าตักสี่ศอกปิดทองทั้งองค์
    ๒ สร้างหนังสือธรรมะให้กับทางวัด
    ๓ บำรุง กุฏิ ศาลา ให้พระเณร พ้นลมพ้นฝน

โดยได้โอนเงินเข้า ธ. กรุงเทพ บัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ
    จำนวนเงิน 1,500 บาท เมื่อวันที่ 22/08/49

ผมขอรับพระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดาและพระหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ด้วยครับ

กรุณาส่งไปที่

บุญตวง นววิภาพันธ์
    46/634 ม. ธนวรรณ ซ. พหลโยธิน 52
    คลองถนน สายไหม
    ก.ท.ม 10220

ขออนุโมทนาบุญกุศลของทุกท่าน ที่ร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

6. sithiphong

คุณKhomeraya ถ้าถึงสิ้นเดือนกันยายน 49 นี้ พระพิมพ์ที่อยู่กับคุณKhomeraya ที่ยังไม่มีคนบูชาไป ผมรบกวนให้คุณKhomeraya ช่วยส่งพระพิมพ์ที่เหลือให้กับพระอาจารย์***้วยครับ และช่วยโน๊ตให้พระอาจารย์***้้วยว่าแล้วแต่ท่านจะนำไปทำอย่างไรก็ได้แล้วแต่ท่านครับ

.

7. sithiphong

8. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    โอ้ว ไม่ละครับ ผมขออยู่เป็นคนส่งเสบียงอาหารและกำลังใจให้พวกพี่ๆก็พอครับ การอนุโมทนาเป็นหน้าที่และภารกิจครับ อ๋อพิมพ์ให้เสร็จเร็วนะครับแล้ว ให้ผมอ่านก่อนนะครับ

9. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    พระบรมสารีริกธาตุ รูปพรรณสัณฐานเมล็ดถั่วแตก
    ที่นำมาแจกให้กับผู้ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮาง
    เป็นพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมณโคดม
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่เราท่านทั้งหลาย
    กราบสักการะบูชาอยู่ทุกวัน

ขอให้ท่านที่ได้รับไปแล้ว
    กราบสักการะบูชา ขอขมาก่อน
    บทขอขมาพระรัตนตรัย ก็ได้ครับ
    แล้วจึงตั้งจิต อธิษฐานบูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล
    ด้วยศรัทธาที่ตั้งมั่น ย่อมก่อเกิดผลสำเร็จทุกประการ

ขอให้ทุกท่านที่ได้พระบรมสารีริกธาตุไปบูชา
    จงประสบความมหัศจรรย์ แห่งองค์พุทธะ
    ให้เกิดความร่มเย็นเป็นสุขในครอบครัว
    ประกอบกิจการงานสิ่งใด ก็สำเร็จผลตามมุ่งมาดปรารถนา
    เทพพรหม ทุกชั้นฟ้าต่างโมทนาในบุญที่ท่านทำ
    ตลอดจนให้ความคุ้มครอง แคล้วคลาดปลอดภัย
    จากภยันอันตรายนานา
    สาธุ ๆ ๆ ครับ

10. khomeraya

วันนี้ได้ส่งพระให้แล้วครับ 09 : 57 : 11 แบบลงทะเบียน RC 3615 8405 1 TH

11. khomeraya

ขออนุโมทนาด้วยครับ พรุ่งนี้จะส่งพระให้ครับ

12. sithiphong

พระพิมพ์พุทธประวัติ ขนาดของพระพิมพ์นั้น ใหญ่กว่าธรรมดาครับ

ขนาดกว้าง 3.4 ซม. * ยาว 5.8 ซม.

ยังมีให้บูชาในกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ
    ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 และงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง วันที่ 14-15 ตุลาคม 49 นี้

13. sithiphong

พระพิมพ์พุทธประวัตินั้น หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้าท่านเป็นผู้เสก พลังอิทธิคุณครบทุกด้าน แต่ท่านเสกโดยมีพลังเมตตานำมาก่อน

พระพิมพ์สมเด็จไกเซอร์เล็ก หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ท่านเป็นผู้เสก พลังอิทธิคุณครบทุกด้าน

หลวงพ่อเงิน เนื้อขาว วัดบางคลาน หลวงพ่อเงินท่านมาเสกให้ที่วังหน้า ท่านเสกในสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่นะครับ ไม่ต้องไปหาพิมพ์นิยมหรือพิมพ์ขี้ตาเนื้อทองเหลือง ใช้เนื้อผงนี้แทนได้ แต่ว่าจะแตกต่างกันตรงที่หลวงพ่อเงิน ท่านมาเสกให้ที่วังหน้า พลังอิทธิคุณจะเด่นทางเมตตาก่อน แต่ที่เสกที่วัดบางคลานนั้น ท่านจะเสกด้านคงกระพันและแคล้วคลาดก่อน แต่โดยรวมแล้วพลังอิทธิคุณนั้น ครบทุกด้าน

ส่วนพระพิมพ์หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน วัดตาล นนทบุรี อัญเชิญหลวงปู่ทวดมาเสก จำนวน 6 องค์ ๆละ 500 บาท นั้น หลวงพ่อสิริ ท่านเคยเป็นพระอาจารย์ของจอมพลสฤษด์ ธนรัตน์ และให้หลวงพ่อสิริ รดน้ำมนต์ให้ตั้งแต่หลวงพ่อสิริเป็นเณรครับ หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ท่านเก่งมากครับ

14. khomeraya

หากสิ้นเดือนกันยายนแล้ว ยังมีพระพิมพ์เหลืออยู่ ที่ผมคิดไว้ก็คือ

1 ส่งพระพิมพ์บางส่วนไปให้พระอาจารย์สา
    2 ส่งพระพิมพ์บางส่วนไปให้คุณณรงค์และคุณพัชนี ที่ญี่ปุ่น โดยเฉพาะคุณพัชนีที่ร่วมทำบุญกับคุณณรงค์อย่างละครึ่ง
    3 ผมบูชาบางส่วน

หากใครมีข้อคิดเห็นจะติชมอย่างไร ก็แนะนำได้ครับ

15. khomeraya

สำหรับพระพิมพ์สมเด็จเนื้อผงยาวาสนานั้น ผมมีความคิดอย่างหนึ่งก็คือว่า หากว่าผู้ที่บูชาไปแล้ว เห็นว่าหากสามารถนำพระพิมพ์นี้ไปให้กับหมอทำน้ำมนต์ที่เค้าศรัทธาในหลวงปู่เทพโลกอุดร ให้ใช้ทำน้ำมนต์รักษาคนไข้ ก็เท่ากับว่าท่านได้สร้างกุศลอย่างอเนกอนันต์ เพราะพระพิมพ์นั้นได้เป็นประโยชน์แก่คนหมู่มากนั่นเอง

16. sithiphong

เห็นด้วยครับ

.

17. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เห็นศรัทธามหาชนมากมายขนาดนี้ ก็อดชื่นใจไม่ได้ ผมได้นำสิ่งที่ล้ำค่าที่สุดที่สมเด็จองค์ปฐมประทานให้เป็น"ธรรมานุสติ"มาร่วมด้วย 1 ชิ้น ผมเก็บไว้จะร่วม ๑๓ ปีแล้ว เป็นแผ่นพับที่ออกในวันทำบุญระลึกถึงพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วันที่ ๓ ต.ค. ๒๕๓๖ ด้านในแผ่นพับนี้เป็นภาพสมเด็จองค์ปฐม และคำสอนสมเด็จองค์ปฐมเทศน์ที่เทวสภา วันที่ ๘ สิงหาคม ๒๕๓๕ อักษรทั้งหมดเดินด้วยตัวทองทั้งหมด ผมมีเก็บไว้ ๒ ชิ้น นำมาประมูล ๑ ชิ้น เพื่อนำรายได้สมทบทุนร่วมทำบุญใหญ่สามรายการ กับวัดภูเหล่าเงินฮาง จ. อุบลราชธานี
    ๑ สร้างสมเด็จองค์ปฐมทันใจปูนปั้นสี่ศอกปิดทองทั้งองค์

๒ สร้างพระไตรปิฎก และหนังสือธรรมะทั่วไป
    ๓ สร้างกุฏิพระ
    ทั้งสามรายการนี้จะถวายเข้ากับกองกฐิน ๑๔-๑๕ ตุลาคม ๔๙
    ทั้งนี้จะสิ้นสุดการประมูลรายการนี้ เวลา ๒๓.๑๑ น ของวันศุกร์ที่ ๒๕ สค ๒๕๔๙ ผู้ชนะการประมูล ให้โอนเงินไปที่ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

หากไม่มีท่านใดสนใจ ผมก็ขอมอบให้กับวัดภูเหล่าเงินฮาง จ. อุบลราชธานี เพื่อสักการะครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      63.5 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      852.1 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      848.4 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      879.1 KB
      เปิดดู:
      70
  18. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มต้นที่ราคาเท่าไรครับคุณ เพชร ผมจะได้ร่วมประมูลด้วย

เรื่องประวัติขององค์ปฐมและคำสอนขององค์ปฐม ก่อนสร้างองค์ปฐมที่วัดภูเหล่าเงินฮาง ผมได้พิมพ์ลงในกระดาษขนาด A4 จำนวน 20กว่าหน้าส่งไปให้พระอาจารย์ใหญ่และพระอาจารย์สา อ่านก่อนและญาติโยมที่นั่นด้วย ปรากฎว่ามีคนศรัทธาเลื่อมใส ขอต้นฉบับที่ผมพิมพ์ไปให้นั้น นำไปพิมพ์เป็นเล่มหนังสือแจกในงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางนี้ด้วย

เป็นความบังเอินแท้ๆที่ผมได้ทำลงไป แล้วมีคนสนใจและเกิดศรัทธาตรงนี้ทุกท่านที่ร่วมสร้างองค์ปฐมที่นี่ ได้บุญใหญ่เป็นพิเศษครับ เพราะเป็นองค์แรกในเขตนี้ ผู้คนก็พึ่งได้รู้จักองค์ปฐมก็มีนะครับ

บุญที่วัดภูเหล่าเงินฮาง สามรายการ เป็นบุญพิเศษสำหรับทุกท่านเลยทีเดียว สมปราถนาได้ทันใจ กับทุกท่านครับ อธิฐานจิตให้ตั้งมั่นให้ดี่จะสมปราถนาได้ทันใจกันครับ

ขอเพียงแต่เราให้มีความบริสุทธิ์ในการทำคุณงามความดี ทุกอย่างต้องสำเร็จและจะต้องสำเร็จทุกครั้งด้วย ผมกล้ารับประกันครับ

คุณของพระรัตนะตรัยหาที่สุดไม่ได้ การตอบแทนคุณพระรัตนะตรัย เริ่มที่ใจตัวเองน่ะดีที่สุด ไม่ต้องลงทุนอะไรมาก รักษาศีล เจริญภาวนา นี่เป็นการตอบแทนคุณพระรัตนะตรัยที่ดีที่สุด อันที่ต้องลงทุนหน่อยก็คือทานการให้สละทรัพย์สินภายนอก ทำนุบำรุงพระศาสนา ที่เราท่านทำกันอยู่นี้ครับ

จึงกราบโมทนากับทุกท่าน ที่นุบำรุงพระศาสนา ด้วยกาย วาจา ใจ และ ทรัพย์ภายนอก กับทุกๆที่ที่เกี่ยวกับพระศาสนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2006
  19. khomeraya

คลิ๊กอ่านคำสอนสมเด็จองค์ปฐมแล้วขนลุกติดๆกันหลายครั้ง ขออนุโมทนากับคุณเพชรด้วยครับ

20. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ข้อความหาย ผมลงอีกครั้งนะครับ....
    เห็นศรัทธามหาชนมากมายขนาดนี้ อดชื่นใจไม่ได้เลย ผมขออนุโมทนาด้วยครับ ผมมีสิ่งล้ำค่าของสมเด็จองค์ปฐมมอบให้เป็น"ธรรมานุสติ" ๑ ชิ้น เป็นแผ่นพับที่ออกเป็นที่ระลึกเนื่องในวันที่ทำบุญระลึกถึงพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วันที่ ๓ ตุลาคม ๒๕๓๖ เป็นคำสอนสมเด็จองค์ปฐมตัวอักษรสีทองงามอร่าม

ขอใช้ระบบการประมูลเนื่องจากมีน้อยนะครับ เริ่มต้นที่ 1 บาท การเพิ่มขึ้นแต่ละครั้งตามชอบใจครับ สิ้นสุดที่เท่าไหร่ ผมจะสมทบปัจจัยเท่ายอดเงินที่ประมูลได้เพิ่มด้วยครับ ถือว่าทำบุญร่วมกันครับ รายได้ร่วมทำบุญใหญ่สามรายการ กับวัดภูเหล่าเงินฮาง จ. อุบลราชธานีเพื่อ
    ๑ สร้างสมเด็จองค์ปฐมปูนปั้นสี่ศอกปิดทองทั้งองค์

๒ สร้างพระไตรปิฎก และหนังสือธรรมะทั่วไป
    ๓ สร้างกุฏิพระ
    สามรายการนี้จะถวายเข้ากับกองกฐิน ๑๔-๑๕ ตุลาคม ๒๕๔๙ นี้

โดยถือเวลา ๒๓.๑๑ น. ของวันศุกร์ที่ ๒๕ สิงหาคม ๒๕๔๙ เป็นวันสิ้นสุดรายการนี้นะครับ โดยผู้ชนะการประมูลขอให้โอนเงินปัจจัยสมทบที่ พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด สาขากิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 ผมจะส่งไปให้ หากครบกำหนดไม่มีเพื่อนท่านใดสนใจ ผมก็ขอมอบไว้เป็นที่ระลึกให้กับทางวัดภูเหล่าเงินฮางเพื่อสักการะ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      63.5 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      852.1 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      848.4 KB
      เปิดดู: