สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. นาคโชติ

นาคโชติ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    ท่านใดได้ไป ขอความกรุณาอย่างสูง ช่วยลงรูปให้เห็นเป็นบุญตาทีครับ

2. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    วันนี้ผมเข้าไปกราบหลวงปู่ที่วัดมาพร้อมจะถ่ายภาพ"ไม้คฑาครูหลวงปู่ หัวท้าวเวสสุวรรณ"มาให้ชมกัน แต่ไม่ทันครับเพราะมีผู้ใจบุญบูชากันไปหมด ตลอดทั้งวันมีโทรศัพท์เข้ามาที่วัดตลอดสอบถามไม้คฑาครูกันแต่ก็พลาดโอกาสกันหมดครับ บางท่านขับมอเตอร์ไซด์มาจากแถวเจริญนครเพื่องานนี้โดยตรงแต่ก็ไม่ทันครับ ผมได้สอบถามดูหลวงน้าท่านบอกว่ามีคนมาเหมาไปหมดแล้วซึ่งตอนหลังมาทราบอีกทีว่าเป็นเพื่อนญาติธรรมกันเองผมได้ติดต่อไปเพื่อขอถ่ายรูปมาให้ชมกันได้แล้วครับ คาดว่าพรุ่งนี้น่าจะนำรูปมาลงกันได้ครับ

อนุโมทนาบุญในจิตอันเป็นกุศลที่มีต่อองค์หลวงปู่ทุกท่านนะครับ

3. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลายท่านมากที่ติดตามอ่านกระทู้นี้โดยไม่ได้เป็นสมาชิก
    พออ่านแล้วก็แอบไปเก็บของทันที ดีไม่ดีท่านเหล่านั้นจะได้
    ของบางอย่างก่อนที่คนบนเว็บจะรู้เสียอีก

อย่างนี้งานก่อสร้างของวัดเสร็จเร็วแน่นอนครับ

4. โชคแสนดี

ตอนนี้ทางวัดมีความปิติเป็นอย่างยิ่งที่มีสายานุศิษย์และท่านผู้ใจบุญทุกๆท่านที่ได้เข้าไปมีส่วนร่วมในการก่อสร้างศาสนสถานที่สำคัญของทางวัดและชุมชนกันอย่างเต็มที่ ซึ่งทางวัดสว่างภพเองกำลังจะมีงานพิธีใหญ่เพื่อหาปัจจัยในการก่อสร้างศาลาธรรมสังเวชไว้เป็นอนุสรณ์รำลึกถึงคุณหลวงปู่แสวงท่านครับ ผมเรียนเชิญมาร่วมบุญกันล่วงหน้าก่อนเลยครับ ส่วนรายละเอียดของงานผมขออนุญาตแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไป

อนุโมทนาบุญกับพี่NR และท่านผู้ใจบุญทุกๆท่าน;aa41ที่มีความศรัทธาในองค์หลวงปู่ท่านครับ

5. โชคแสนดี

รบกวนพี่ดีเด่นนำรูปถ่ายภายในวัดที่ได้ทำการปรับปรุงและก่อสร้างเพิ่มเติมมาให้ชมกันอีกครั้งครับ

6. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    เมื่อวานหลวงน้าสมชายได้หยิบสิงห์รุ่นหนึ่งที่ยังเหลืออยู่มาให้ผมดู น่าปลาบปลื้มใจแทนวัดครับ ผมประมาณด้วยสายตาน่าจะเหลือไม่ถึงสิบองค์ และผมก็ได้คุยกับหลวงน้าถึงสิงห์รุ่นนี้ หลวงน้าเล่าให้ฟังว่า การอธิษฐานจิตสิงห์
    รุ่นนี้ หลวงปู่จัดทำเป็นพิธีใหญ่มาก เรียกว่าเป็นพิธีพุทธาภิเษกก็ว่าได้ครับ หลวงปู่ตั้งใจทำสิงห์รุ่นนี้ตามวิชาที่เล่าเรียนมาจากหลวงพ่อจงเป็นอย่างดี โดยในพิธีจะต้องมีศาสตราวุธโบราณ เช่น หอก ดาบ ง้าว พลอง ฯลฯ นำมาเป็นเครื่องประกอบในพิธีด้วย นับว่าสิงห์รุ่นนี้ปลุกเสกครบสูตรคามตำหรับโบราณเป็นอย่างดี ใครที่ยังไม่ได้บูชาต้องรีบนะครับ เดี๋ยวจะเสียดายเหมือนคฑาท้าวเวสสุวัณกันอีก....

7. โชคแสนดี

ไม้คฑาครูหลวงปู่แสวง หัวท้าวเวสสุวัณ

หัวไม้คฑาได้อัญเชิญท้าวเวสสุวัณมาประทับอยู่บนปลอกกระสุนสงคราม ส่วนที่ด้ามคฑาได้นำตาลปัตรเก่าที่วัดแต่ละแห่งซึ่งได้ผ่านมงคลพิธีสำคัญมาหลายปี ซึ่งแต่ละด้ามจะมีเอกลักษณ์เฉพาะด้าม โดยที่อุปเท่ห์ของการที่ดำริทำขึ้นมาก็เป็นเพราะความโด่งดังของรูปหล่อท้าวเวสสุวัณที่ศักดิ์สิทธิ์เข้มขลังได้รับการยอมรับทั้งชาวไทยพุทธ,มุสลิมและคาทอลิกว่าดีมากๆ โดยเฉพาะชาวมุสลิมที่สระบุรีเข้ามาที่วัดบูชาไปครั้งละหลายองค์จนหมดจากวัดอย่างรวดเร็ว ทางวัดจึงเล็งเห็นว่าน่าจะทำวัตถุมงคลที่สามารถใช้ได้ทุกศาสนาจึงได้กำเนิด"ไม้คฑาครูหลวงปู่แสวง ท้าวเวสสุวัณ"ขึ้นมาจำนวนหนึ่ง หลวงปู่ท่านเคยเมตตาเล่าให้ฟังถึงท้าวเวสสุวัณว่าได้พบกันที่วัดสว่างภพเพราะวันนั้นตอนค่ำหลวงปู่ท่านได้ออกไปเดินตรวจบริเวณวัดแล้วได้เห็นท้าวเวสสุวัณที่หน้าวัด แล้วท้าวเวสสุวัณได้เดินเข้ามาสนทนากับหลวงปู่ พร้อมบอกหลวงปู่ว่าต้องไปตรวจตราวิญญาณที่อื่นต่อแล้วหายไป หลวงปู่ท่านจึงได้กลับขึ้นมาที่กุฏิแล้วมานั่งภาวนาอธิษฐานจิตที่หน้าโต๊ะหมู่ที่ได้ทำเป็นประจำทุกวันก่อนจำวัด เท่านี้คงจะคลายความสงสัยได้ในระดับหนึ่งว่าทำไมท้าวเวสสุวัณของวัดสว่างภพถึงมีชื่อเสียงมากขนาดนี้เพราะขนาดบางรุ่นที่ทางโรงหล่อทำขึ้นมาไม่ทันต้องไปนำรูปหล่อจากวัดราชนัดดามาให้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตก็ยังหมดจากวัดในเวลาอันรวดเร็ว ไม่มีให้บูชากันและตอนนี้ผ้ายันต์ท้าวเวสสุวัณได้หมดแล้วเหมือนกันครับ นับว่าท่านที่ได้บูชาไม้คฑาครูหลวงปู่ไปโชคดีมากๆครับ จากรูปอาจจะดูไม่สวยงามเพราะหลวงปู่ท่านต้องการความเข้มขลังของวัสดุเลยไม่ได้ปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      111.1 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      71.2 KB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      106.4 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      111.7 KB
      เปิดดู:
      97
  8. sridoi

เป็นตำนานไปอีกหนึ่งชิ้น

9. Paully99

Paully99 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    เสียดายครับ ม่ายทันอีกแล้ว

10. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ทราบจากหลวงน้าท่านบอกว่ามีคนมาบูชาหมดไปตั้งแต่เย็นวันศุกร์

วันเสาร์ได้ยินเสียงโทรศัพท์ของหลวงน้าตังตลอดทั้งวัน ถามหาไม้คฑา ท้าวเวสสุวัณ กันทุกสาย

แจ้งข่าวให้ทราบว่าตอนนี้พระปิดตา ตะกรุดทองคำองค์ครู สุดยอดพระผงของหลวงปู่แสวง ขณะนี้ที่วัดมีจำนวนน้อยมากแล้วครับ เฉพาะเมื่อวันเสาร์วันเดียวก็มีผู้บูชาไปถึง 4 องค์ครับ องค์พระนั้นเต็มไปด้วยเกศา อังสะตัวเก่งของหลวงปู่ ผงวัดประสาทที่หลวงปู่ท่านเก็บเอาไว้ เรียกได้ว่าห้อยเดี่ยวได้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2009
  11. โชคแสนดี

พระปิดตารุ่นนี้หลวงปู่ท่านเมตตามอบก้านชนวนเก่าที่พระครูสมุห์อำพลเจ้าอาวาสวัดประสาทบุญญาวาสได้ถวายหลวงปู่มาซึ่งเป็นชนวนสำคัญของทางวัด ได้นำมาทำให้เป็นผงแล้วโรยที่หน้าองค์ทุกองค์จะสังเกตได้จากสนิมแดงๆครับ

12. โชคแสนดี

แผนที่ทางไปวัดสว่างภพครับ

เนื่องจากมีผู้ใจบุญต้องการเข้าไปกราบหลวงปู่และร่วมทำบุญกับทางวัดจำนวนมากได้สอบถามมาทางผม ผมเลยไปหาแผนที่มาให้ดูพอสังเขปครับ

ขนาดไฟล์:
      49.2 KB
      เปิดดู:
      197
  13. นาคโชติ

นาคโชติ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณคุณโชคแสนดีครับ ที่นำรูปไม้ครูของหลวงปู่มาลงให้ชมครับ

14. โชคแสนดี

เหรียญรุ่นแรกของวัดสว่างภพ

เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญรุ่นแรกของทางวัด ซึ่งได้จัดสร้างขึ้นมาและทางวัดได้จัดงานพุทธาภิเษกใหญ่ในปี ๒๕๑๔ นับได้ว่าเป็นเหรียญอีกหนึ่งรุ่นที่มากด้วยประสบการณ์ถึงขนาดมีเด็กน้อยคนหนึ่งได้แขวนเหรียญรุ่นนี้แล้วก็มีคนเห็นแสงประหลาดเปล่งรัศมีอยู่รอบตัวเด็กจนเป็นที่น่าแปลกใจให้กับผู้พบเห็น จนเป็นเรื่องเล่ากันมาจนถึงปัจจุบัน ซึ่งอาจารย์เทพเองจะเดินทางไปไหนก็มักจะบูชาเหรียญนี้ติดตัวไปด้วยเสมอครับ เป็นเหรียญอีกรุ่นหนึ่งที่น่าบูชาครับ

ขนาดไฟล์:
      77.4 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      73.5 KB
      เปิดดู:
      77
  15. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็พลาด ไม้คฑาครูหลวงปู่แสวง ท้าวเวสสุวัณ เช่นกันครับผมไปเมื่อเย็นวันเสาร์นึกว่ามีแน่ๆเหลือชัวๆ แรงศรัทธาลูกศิษย์หลวงพ่อเยี่ยมจริงๆครับ

ได้เจอพี่โชคแสนดีด้วยครับ พี่ให้ความรู้เพียบเลย เสียดายผมต้องรีบกลับไม่งั้นอาจจะคุยยาว ขอบคุณพี่มากครับ

16. โชคแสนดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ น้องaoffy_s ที่ได้เจอกัน แถมความศรัทธาในองค์หลวงปู่มีมากจริงๆเห็นได้จากเข้าไปบูชาชิ้นหนักๆเลยครับแถมเป็นอภิชาตบุตรพาผู้มีพระคุณเข้ามาทำบุญที่วัดด้วย มีโอกาสนัดมาเจอกันเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้หรือประสบการณ์ที่มีต่อพระสุปฏิปัณโณกันได้ครับ

คุณพระพุทธรักษา เทวดาคุ้มครองทั้งครอบครัวครับ

17. พรหมมาศ

พรหมมาศ Active Member

2 พฤศจิกายน 2008
    เหรียญนี้เรียกรุ่นอะไรครับ และที่วัดยังมีอยู่อีกหรือเปล่า บูชาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับที่นำเหรียญดีๆมีประสบการณ์มาบอกอีกแล้ว สงสัยคงต้องลองหาเหรียญเก่าๆในตู้ที่วัดดูเสียหน่อยแล้ว

18. พระวรากรณ์

พระวรากรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2008
  19. โชคแสนดี

วัตถุมงคลชิ้นนี้สามารถแทน"ตะกรุดมหารูด"ได้เลยครับ

20. sridoi

คุณโชคแสนดีเขียนอย่างนี้ต้องอธิบายซะหน่อยแล้วครับ