สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

ขุนแผนที่วัดให้ทำบุญเท่าไหร่เหรอครับ
    เห็นรูปภาพที่วัดตามรูปนะครับให้บูชาหรือเปล่าครับ ทำบุญเท่าไหร่..
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.1 KB
      เปิดดู:
      192
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009
  2. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    ขุนแผนที่วัดให้บูชาพิมพ์เล็ก ๓๐๐ บาท (ไม่แน่ใจครับ)พิมพ์ใหญ่ให้บูชา ๕๐๐บาทครับ
    รูปภาพหลวงปู่ที่วัดให้บูชาครับ แต่ผมไม่ทราบว่าให้ทำบุญเท่าไหร่ ลองสอบถามหลวงน้าสมชายอีกทีครับ

3. deden

ขอบคุณ และอนุโมทนาบุญกับ"รักปู่"เช่นกันครับ

4. deden

คงไม่กล้ารับอ่ะครับ เพราะเมื่อเทียบกับข้อมูลที่คุณกีรดารามีแล้วเทียบกันไม่ได้เลยครับ

5. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ที่ไม่ควรพลาดเลยน่าจะเป็น
    ๑.สมเด็จหลัง"อะ" ที่หลวงปู่จงท่านลบผงไว้ แล้วหลวงปู่แสวงท่านสร้างไปถวายหลวงปู่เพื่อพิจารณาจนหลวงปู่จงท่านจึงได้มาอยู่ที่วัดสว่างภพระยะเวลาหนึ่ง แล้วหลวงปู่จงท่านได้เสกตลอดทั้งวัน ซึ่งหลวงปู่ท่านเมตตาเล่าให้ฟังว่าพระรุ่นนี้หลวงปู่จงท่านได้เสกนานที่สุดคือว่างเมื่อไหร่ก็จะมานั่งอธิษฐานจิตโดยตลอด ในช่วงที่มาอยู่วัดสว่างภพครับ ทำบุญบูชาองค์ละ 1,000 บาทเท่านั้นครับ

๒.สมเด็จชานหมาก หลวงปู่ท่านสร้างเองตามนิมิตรที่ครูอาจารย์ของท่านมาสั่งให้ทำ ถือได้ว่าเป็นวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายที่หลวงปู่ท่านตั้งใจสร้างขึ้นมาเลยครับ บูชาองค์ละ 500 บาทครับ

๓.ตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์ หลวงปู่ท่านจารเองแช่น้ำมนต์ไว้จนลืม ทางหลวงน้าไปพบเข้าจึงได้นำออกมาให้บูชากัน บูชาดอกละ 500 บาท

๔.รัก-ยม มากด้วยประสบการณ์ บูชาขวดละ 100 บาท

๕.ผ้ายันต์ท้าวเวชสุวรรณที่เข้มขลังมากด้วยบารมี บูชาผืนละ 50 บาท

๖.ปลัดขลิก แล้วแต่ขนาดลองพิจารณาดูครับ

ทั้งหมดนี้ผมได้แนะนำไว้เห็นว่ามีอยู่จำนวนไม่มากและมากด้วยประสบการณ์ ซึ่งยังมีอีกหลายรายการที่ไม่ได้กล่าวถึง ไปที่วัดท่านก็ลองพิจารณาตามเห็นชอบได้เลยครับ

อนุโมทนาด้วยครับ;aa26

6. ชวนชม

ชวนชม เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    เรียน คุณโชค ครับ จริงๆก้อไม่ได้หลบหายไปไหนติดงานบ้างเล็กน้อย อยากจะไปไหว้ครู เยี่ยมวัดบ้าง อย่างพวกท่านๆบ้างก้อทำไม่ได้ อิจฉาคร้าบ...คิดถึงทุกๆคนที่วัด..หลวงน้า..ท่านโอ..อีกหลายหลายท่าน .ครับ

เอ้าเดี๋ยวเข้าเรื่องล็อกเก๊ตหลวงปู่ ครับ มี รูปให้ชมกันบางส่วนครับ..
    เป็นภาพ ล็อกเก๊ตหลวงปู่ทั้งหมดของหลวงปู่ที่สร้าง 140กว่า องค์ ลองนับดูนะครับ มี สองสี ฉากสีฟ้า กับ สีเขียว ด้านหลังก้อบรรจุผงพุทธของหลวงพ่อ จง และของหลวงปู่ ของวิเศษมากมาย พร้อมฝังตะกรุดหลวงปู่จารเอง ครับ

ส่วนวัตถุมงคลอย่างอื่นก้อมีบ้างครับ แต่ที่นำมาด้วยและติดตัวอยู่ ก้อมีตะกรุด เกาะเพชร ทองแดง.. ตะกรุด พระเจ้า5 พระองค์ ..ล็อกเก๊ต..สร้อยข้อมือเลสเงิน..เหรียญไหว้ครู..แหวนรุ่นแรก..สิงห์ รุ่น2..ผ้ายันต์ รอยมือ..แล้วที่ไม่สามารถถอดออกหรือเอาออกได้ก้อตะกรุดทองคำฝังแขน7ดอกครับ......ไปวัดกันเยอะๆๆนะครับทุกท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ชวนชม

ชวนชม เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    อ้อขอโทษทีครับ มีห้อยติดตัวอีกองค์เป็น พระขุนแผนหลวงปู่รุ่นเนื้อพิเศษเฉพาะกิจ..เคลือบแล็คเกอร์ฝังตะกรุดด้านหน้า สามารถจัดสร้างกดพิมพ์ได้เพียงไม่กี่องค์เองครับ.. อาจจะไม่ค่อยมีใครเจอมากนัก ครับ ถ้ามีโอกาสจะนำภาพมาให้ชมนะครับ..

8. โชคแสนดี

อนุโมทนากับพี่ชวนชมด้วยครับที่นำล๊อกเก็ตหลวงปู่มาให้ชมกันแบบเต็มๆตา แต่น่าเสียดายที่ผมไม่มีวาสนาได้มาบูชาไว้ พยายามหาอยู่ครับแต่ยากจริงๆไม่มีแม้แต่ตลาดพระเครื่องใหญ่ๆด้วยครับ

9. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ได้ความรู้เรื่องพระขุนแผนเยอะเลยครับ

กำลังพิจารณาว่าถ้าบูชามาเพื่อให้ญาตผู้ใหญ่รักเจ้านายเอ็นดูแทนเรื่องทางด้านชู้สาวจะได้ไหม

ได้คำตอบจากพี่กีรดาราแล้วแจ่มเลยครับ

10. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

อ่านตอนแรกสะดุ้งโหยง 555

อ่านในวงเล็บอีกทีอืมมมมมมมมมมมรอดไปเรา

11. ชุมพร

ชุมพร สมาชิก

พรุ่งนี้....ใครจะไปงานไหว้ครู วัดสว่างภพบ้างครับ ใครรักใครเคารพหลวงปู่เชิญทุกท่านนะครับ แล้ว พบกันนะครับ ใครไม่ไป......(ล้อเล่น)

12. โชคแสนดี

โดนพาดพิงถึงอย่างนี้สงสัยต้องฟ้องร้องแน่ๆ สงสัยว่าความให้ลูกความจนเพลินจะตกเป็นลูกความบ้างก็งานนี้แหล่ะครับ จริงๆแล้วเท่าที่ผมทราบท่านทนายเองก็ใช่เล่นน๊า เฉพาะเก็บขุนแผนหลวงปู่ก็มีทุกรุ่นเห็นจะได้ แรงไม่แรงถึงขนาดสาวในหมู่บ้านมาชวนกินข้าวอยู่เป็นประจำตั้งแต่บูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ไป ทั้งที่แต่ก่อนแทบจะไม่เคยทักทายกัน อย่างนี้ผมก็เทียบไม่ได้อยู่แล้ว นอกจากสาวๆแล้วของพี่ทนายหนุ่มยังไม่รวมพวกสาว...ที่สวยแปลกๆที่พยายามมาสร้างความสัมพันธ์กันอีกนะครับ แล้วยังจะมายกหางน้องได้งัยครับท่านพี่ พระขุนแผนเลี่ยมเสร็จเมื่อไหร่เอามาโชว์กันบ้างนะครับ ฟ้องแน่ๆ

13. โชคแสนดี

ผมได้ข่าวว่าพี่ชุมพรเข้าแบงค์เพื่อเตรียมเสบียงมาไหว้ครูที่วัดสว่างภพ เห็นว่าในคลังยังมีอีกเยอะ เพื่อน้องด้วยนะครับท่านพี่

14. โชคแสนดี

ผมได้เข้าไปวัดมาเมื่อวานนี้ได้สนทนากับหลวงน้าหลายเรื่อง แต่มีเรื่องสำคัญที่อยากแจ้งให้ทราบมากๆคือ ตอนนี้มี"ตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์" ที่หลวงปู่ท่านจารเองด้วยองค์ท่านเองให้บูชา รุ่นนี้นานๆมากๆครับตั้งแต่อาจารย์เทพยังไม่ได้เข้ามาที่วัดสว่างภพเลยครับ เรียกได้ว่าแช่น้ำมนต์กันจนลืมเก่ามากๆ มีจำนวนจำกัดครับ ประมาณ ๒๖ ดอกเท่านั้นครับ บูชาดอกละ ๕๐๐ บาท รีบๆนะครับเพราะกระแสดีมากๆ

อนุโมทนาด้วยครับ

15. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกเล็ก ๆ ประมาณนิ้วกว่า ๆ ไม่ได้ถักเชือก ใช่ไม๊ครับ

16. ชุมพร

ชุมพร สมาชิก

ขอบคุณครับน้องโชคแสนดี พรุ่งนี้ต้องไปเหมาเสียแล้ว

17. deden

ต้องขอโทษน้องโชคเชลซีด้วยนะครับ ที่พี่เอาความจริงมาพูดเล่น พี่ยอมแพ้แล้วครับ!

18. โชคแสนดี

ถูกต้องนะคร๊าบท่านพี่ วันที่ ๑ เจอกันที่วัดครับ

19. โชคแสนดี

ทุกอย่างเป็นไปตามความเป็นจริง ยอมความง่ายๆก็เปรียบเหมือน สิงห์สำอางกลายเป็นสิงห์สำออยในเวลานี้ช่างน่าเห็นใจ ทำใจได้แล้วนะครับท่านพี่ แล้วก็เพลาๆลงหน่อยนะสีผึ้งที่ได้ไปล่าสุด อย่าเพลินจนไม่ไปว่าความให้ลูกความนะครับ แล้วก็อย่าไปเที่ยวไล่งูให้ชาวบ้านอีกหล่ะ (สีผึ้งเก็บไว้ให้น้องด้วยครับเดี๋ยวหมด) เจอกันที่วัดวันที่ ๑ ก.พ ๕๒ ครับ

20. deden

สงสัยจะยากน้องเอ๊ย ได้ข่าวว่าเสี่ยไทยพาณิชย์มีใบสั่งให้เข้าไปเก็บอีกหลายตลับ เห็นบอกว่าสีผึ้งก้นหม้อมวลสารเข้มข้นจริงๆ ตอนแรกพรุ่งนี้ว่าจะไม่บูชาอะไร สงสัยพี่ต้องบูชาสีผึ้งเก็บไว้บ้างแล้ว