สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดมหารูด พระสมเด็จหรือปิดตาที่มีเกศาหลวงพ่อครับ

2. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ผ้ายันต์ท้าวเวสสุวรรณ,สมเด็จชานหมาก,พระกริ่งหลวงปู่และรักยมครับ ที่น่าเก็บเพิ่มครับ ตะกรุดมหารูดเหมือนพี่นริศได้แนะนำด้วยครับ

3. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    หลวงปู่ท่านสำเร็จวิชาทำมีดหมอมาจากสาย"หลวงพ่อแจ่ม"วัดวังแดงเหนือ แต่ลูกศิษย์ก้นกุฏิหลวงปู่ท่านเล่าว่า กว่าที่จะอ้อนวอนให้หลวงปู่ทำมีดหมอได้ก็ต้องอ้อนวอนกันอยู่หลายปี เนื่องจากหลวงปู่ท่านเคร่งครัดในพระวินัยมาก ดังนั้นพอหลวงปู่ยินยอมให้สร้างมีดหมอ มีดหมอของวัดสว่างภพจึงต้องลบปลายแหลมออก อีกทั้งหลวงปู่เล่าว่าการเสกมีดหมอนั้นเสกยากมาก เสกมีดหมอ1ด้ามยากกว่าเสกตะกรุด10ดอกซะอีก เพราะต้องเสกจนมีดเป็นสีแดงตั้งแต่ปลายจนถึงด้าม ดังนั้นในวันที่หลวงปุ่ท่านเสกมีดหมอหลวงน้าได้เมตตาเล่าเหตุการณ์ในวันนั้นว่า พอเสร็จพิธีลูกศิษย์ถึงกับต้องช่วยกันเข้าประคองหลวงปู่กันเลยทีเดียว...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      48.6 KB
      เปิดดู:
      330
      ขนาดไฟล์:
      48.3 KB
      เปิดดู:
      305
      ขนาดไฟล์:
      57.4 KB
      เปิดดู:
      310
  4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มีดสวยจังครับ มีประวัติต่ออย่างไรครับ

แล้วไม่ทราบพอหาได้ไหมครับ...แหะๆ

5. deden

ขอบคุณครับ...
    มีดของหลวงปู่ในตอนนี้คงหาค่อนข้างยากครับ เพราะหมดจากวัดไปนานแล้ว สำหรับประวัติผมคงต้องขอเล่าคร่าวๆนะครับ ส่วนรายระเอียดลึกๆคงต้องรอรบกวนgoogleที่มีลมหายใจอย่าง คุณกีรดารา,คุณโชคแสนดี,คุณรักปู่ มาตอบอีกครั้งครับ...
    อาจารย์เทพลูกศิษย์ก้นกุฏิที่ได้รับการถ่ายทอดวิชาจากหลวงพ่อแสวงเล่าให้ฟังว่า อาจารย์และลูกศิษย์ใกล้ชิดได้พยายามรบเร้าให้หลวงปู่เมตตาสร้างมีดหมอเพื่อให้ลูกศิษย์ได้เก้บไว้บูชา แต่ต้องใช้เวลารบเร้าอยู่หลายปีมากๆหลวงปู่จึงยินยอมให้สร้างได้ เมื่อตกลงได้ถึงรายละเอียดและรูปแบบของมีดแล้ว อาจารย์เทพจึงได้เดินทางไปอำเภอพยุหคีรี เพื่อหาช่างตีมีด โดยหลวงปู่ท่านได้เมตตาให้มวลสารไปบรรจุไว้ในด้ามมีดประกอบด้วย เกศาของหลวงปู่ ตะกรุดทองคำ และผงพุทธคุณจากพระกรุวัดเงินคลองเตย เมื่อเสร็จแล้วจึงได้นำกลับมาให้หลวงปู่อธิษฐานจิตปลุกเสกอีกครั้งหนึ่ง...

6. ชวนชม

ชวนชม เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ดูตามรูปเลยครับ

เรียงจากภาพ ก้อ เป็นแหวนเงินรุ่นแรก...สร้อยเงินเลสข้อมือแบบพิมพ์ใหญ่....สมเด็จชานหมาก หลังจาร.....ล๊อคเก็ตรุ่นแรก.....เหรียญไหว้ครูที่กำลังกล่าวถึงกันในเวป เป็นเหรียญตะกั่วลองพิมพ์สร้างเฉพาะเนื้อทองแดงส่วนใหญ่จะเปื้อนคราบนำมนต์เนื่องจากหลวงปู่แช่นำมนต์ตอนปลุกเสกที่วัดน่าจะยังมีเหลืออยู่บ้าง..........ชอบแบบไหน รุ่นไหน ก้อลองเสาะหากันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      83.6 KB
      เปิดดู:
      305
      ขนาดไฟล์:
      54.5 KB
      เปิดดู:
      295
      ขนาดไฟล์:
      148.3 KB
      เปิดดู:
      452
      ขนาดไฟล์:
      157.7 KB
      เปิดดู:
      335
      ขนาดไฟล์:
      113.9 KB
      เปิดดู:
      325
      ขนาดไฟล์:
      165.3 KB
      เปิดดู:
      309
      ขนาดไฟล์:
      182 KB
      เปิดดู:
      313
  7. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

8. โชคแสนดี

อนุโมทนาบุญกับพี่ชวนชมด้วยครับที่นำภาพวัตถุมงคลที่ไม่มีให้เห็นแล้วที่วัดมาให้ชมกันครับ

9. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

รอคุณโชคแสนดีนำภาพมาลงบ้างครับ
    ใกล้ปีใหม่แล้ว ขอชมเป็นของขวัญปีใหม่หน่อยครับ

10. โชคแสนดี

ประมาณค่ำๆน่าจะได้นำภาพวัตถุมงคลหลวงปู่ได้บ้างครับพี่ แล้วเสาร์อาทิตย์นี้มีโปรแกรมไปทำบุญที่ไหนกันครับ

11. โชคแสนดี

วันอาทิตย์นี้ถ้ามีใครว่างก็มานัดเจอกันที่วัดสว่างภพได้ครับ พอดีกลุ่มผมจะัเข้าไปกราบหลวงปู่และพบอาจารย์เทพ เพื่อปรึกษากันเรื่องงานที่วัดครับ เรียนเชิญนะครับถ้าใครอยากทราบข้อมูลเชิงลึกหลวงปู่และอาจมีลงน้ำมันในกรณีพิเศษด้วยครับ

ตอนเย็นผมมีเรื่องที่น่าสนใจของรักยม หลวงปู่แสวงที่แสดงอำนาจบารมีช่วยเหลือให้ปัญหาคลายลงอย่างไม่น่าเชื่อมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ

วันนี้จะเข้าไปที่วัดสว่างภพมีอะไรก็ติดต่อมาได้นะครับ

12. โชคแสนดี

เรื่องอัศจรรย์ที่เกิดขึ้นจากแรงอธิฐานของ "รัก-ยม" เรื่องที่เกิดขึ้นนี้พี่ที่ผมนับถือท่านหนึ่งได้เข้าไปบูชารักยมที่วัดสว่างภพมาเพื่อไว้ดูแลบ้านให้เรียบร้อยตอนไม่มีคนอยู่ในบ้านและไว้คอยเตือนเมื่อจะมีภัยเข้ามาถึงครอบครัว แต่เรื่องที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องภายในครอบครัวซึ่งมีบุคคลอื่นเข้ามามีบทบาทภายในบ้าน เนื่องจากน้องสาวของพี่ท่านนี้ไปมีแฟนเป็นทอมและสามารถเข้าออกบ้านได้เสมือนคนในครอบครัวจนทำให้เกิดความเห็นแก่ตัวและไม่เกรงใจคนภายในบ้านมากขึ้นเรื่อย จากเคยขอยืมของไปใช้ก็ไม่มีการยืมอีกถือวิสาสะไปใช้เลย โดยเฉพาะรถยนต์ ทำให้เกิดความอึดอัดใจกับคนในบ้านแต่ด้วยความรักในตัวน้องสาวของพ่อและแม่ ประกอบกับไม่รู้จะมีเรื่องอะไรไปอ้างเกี่ยวกับพฤติกรรมที่ไม่ดีของทอมสาวให้พ่อแม่คล้อยตาม จนทำให้มีปัญหามาโดยตลอดจนพี่ท่านนี้ได้ไปหยิบขวดรักยมขึ้นมาอธิษฐานบอก"รักยมเอ้ย ช่วยแสดงฤทธิ์ให้ปัญหาในบ้านคลี่คลายลงหน่อยนะลูก" ปรากฎว่าในตอนเช้าๆมียายที่อาศัยในหมู่บ้านเดินมาบอกถึงพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมของทอมสาวกัพ่อแม่ต่างๆนาๆ ทำให้พ่อกับแม่ได้ไปพูดคุยกับทอมสาวและน้องสาวกับเรื่องราวที่ยายข้างบ้านมาพูดให้ฟังจนทอมสาวรู้สึกผิดไม่กล้าที่จะทำอะไรตามใจอีกและไม่ค่อยเข้ามาที่บ้าน จนพี่ีที่ผมนับถืองงกับเรื่องที่เกิดขึ้นนี้จึงได้ไปถามหลานของยายท่านนั้นว่ามีปัญหาอะไรกับทอมสาวหรือเปล่า แต่คำตอบที่ได้กลับมาบอกว่าไม่เคยพูดคุยกันเลยด้วยซ้ำซึ่งหลานของยายท่านนั้นยังบอกว่ายายทำไมต้องไปยุ่งกับทอมสาวนั่นด้วย พอพี่ที่ผมนับถือได้ฟังคำตอบก็ทำให้เข้าใจว่าต้องเป็นอำนาจฤทธิ์ของเจ้า"รัก-ยม"แน่ๆเลย

13. โชคแสนดี

วันนี้ผมเข้าไปกราบหลวงปู่ที่วัดสว่างภพมาได้เจอผู้ใจบุญอยู่หลายท่าน โดยเฉพาะพี่NRที่ได้เข้ามากราบหลวงปู่ที่วัด แล้วได้บูชาวัตถุมงคลติดไม้ติดมือไปหลายรายการที่ผมเห็นเน้นๆน่าจะเป็นผ้ายันต์ท้าวเวสสุวรรณผืนแดงแรงฤทธิ์มากด้วยประสบการณ์ ผมก็เลยถือโอกาสขอชมตะกรุดมหารูดดอกใหญ่(ห้าห่วง)เป็นบุญตาเพราะพี่NRได้นำมาใส่หลอดไว้อย่างดีและแขวนติดกายไม่ห่างเลย สงสัยผมต้องขออนุญาตนำตะกรุดไปทำให้สวยงามเหมือนของพี่NRบ้างแล้วครับ คงไม่ว่ากันนะครับพี่NR สมกับเป็นผู้ที่น่านับถือของน้องๆนะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

14. โชคแสนดี

เมื่อวานนี้มีผู้ใจบุญท่านหนึ่งได้เข้ามากราบหลวงปู่แล้วทำบุญกับวัดไปหลายรายการ แต่ที่เห็นแล้วตกใจเฉพาะลูกอมผงหลวงปู่จงรายการเดียวก็กดไป 30 ลูกเลยทีเดียว เห็นแล้วต้องอนุโมทนาเลยทีเดียว

ขอบคุณพี่กีรดารามากครับที่ช่วยกันแจ้งข่าวดีๆ โดยเฉพาะการลงน้ำมันชั้นครูตามสูตรของหลวงปู่แสวงกับอาจารย์เทพศิษย์เอกที่ได้รับการถ่ายทอดมาโดยตรง ถือว่าเป็นของขวัญชั้นดีส่งท้ายปีเก่า-ต้อนรับปีใหม่เลยครับ ไม่น่าพลาดด้วยประการทั้งปวงงานนี้เต็มๆ

15. โชคแสนดี

หลวงปู่ทวดรุ่นนี้หลวงปู่ได้ทำการอธิฐานจิตจนเกิดควันพวยพุ่งออกมาจากกองพระและวัตถุมงคลในวันสงกรานต์เมื่อปีที่แล้ว ขณะที่เห็นควันพวยพุ่งออกมาบรรดาลูกศิษย์ที่อยู่ใกล้ๆก็ต้องสะกดใจไม่ให้แตกตื่นถึงแม้จะอัศจรรย์ใจเพียงใดเพราะต้องการให้งานดำเนินไปจนเสร็จพิธี พอหลังเสร็จพิธีนี่ซิครับฝูงมหาชนรุมแย่งกันบูชาหลวงปู่ทวดรุ่นนี้ไปหมดในทันที จะเหลือก็ส่วนที่อยู่ในพานของหลวงปู่ซึ่งท่านได้เก็บเอาไว้ส่วนหนึ่งไว้บนกุฏิของท่านจนหลวงปู่ท่านละสังขารแล้วหลวงน้าไปค้นดูจึงพบมาไม่น่าเกิน 10 องค์นะครับ เหตุที่หลวงน้าไปค้นพระหลวงปู่ทวดรุ่นนี้ก็เพราะผมเองได้ร้องขอให้หลวงน้าท่านเมตตาหาให้สักองค์ เนื่องจากผมก็บูชาไม่ทันครับเลยคาใจมาตั้งแต่วันนั้นแต่ตอนนี้สบายใจมากๆครับ

16. deden

ขนาดไฟล์:
      76.6 KB
      เปิดดู:
      244
  17. deden

น้อยคนจะทราบครับว่า ที่วัดนอกจากจะมีพระกริ่งของหลวงปู่เป็นองค์ๆแล้ว ยังมีพระกริ่งที่ยังไม่ได้ตัดจากช่อให้บูชาด้วย ผมบอกได้เลยครับโอกาสน้อยครับที่วัดใดที่สร้างพระกริ่งขึ้นมาแล้วจะให้บูชาทั้งช่อ แต่พอผมเห็นที่วัดสว่างภพแล้วผมต้องตลึงในความสวยงาม และความเข้มขลังอลังการของช่อพระกริ่งของหลวงปู่ครับ คิดดูครับเราจะได้มวลสารมาบูชาเยอะขนาดไหน พระกริ่ง9องค์บวกกับก้านช่อ อีกทั้งช่อพระกริ่งนี้ก็ได้รับความเมตตาในการทำฐานจาก"หลวงตาเอื้อม"หลานแท้ๆของหลวงปู่ ซึ่งเป็นพระที่มีฝีไม้ลายมือในเชิงช่างอย่างเอกอุ ถือเป็นงานแฮนด์เมดที่ดูคลาสสิค และเป็นองค์ประกอบที่ลงตัวกับช่อพระกริ่งได้เป็นอย่างดี...
    ผมเห็นแล้วผมตัดสินใจบูชาอย่างไม่ลังเล และได้นำขึ้นหิ้งบูชาเป็นพระบูชาองค์หนึ่งเลยแหล่ะครับ เวลาทำน้ำมนต์ผมก็จุดธูปขอบารมีหลวงปู่และโยงสายสิญจ์มายังภาชนะที่จะทำน้ำมนต์ ก็ได้น้ำมนที่สุดยอดเข้มขลังอลังการแล้วครับ ถ้าใครอยากมีไว้บูชาต้องรีบนะครับเพราะเห็นหลวงน้าบอกว่าเหลือประมาณสิบช่อ ใครพอเก็บได้ผมแนะนำนะครับ พระกริ่งหล่อแบบโบราณอย่างนี้ มวลสารสุดยอดอย่างนี้ และอธิษฐาณจิตโดยพระอริยะสงฆ์ที่มากด้วยบุญฤทธิ์และอิทธิฤทธิ์อย่างนี้ ถ้าไม่รีบเก็บ ในชีวิตเรา หรือชีวิตลูกหลานเรา คงไม่มีโอกาสได้เห็นว่าใครจะสร้างอีกแล้วล่ะครับ...(หาดูภาพมวลสารและพิธีเททองได้ในกระทู้เก่าๆนะครับ ผมจำได้ว่ามีผู้นำมาลงให้ชมกันแล้ว หรืออาจเข้าไปดูภาพได้ที่เวปของวัดสว่างภพครับ)

ขนาดไฟล์:
      70.6 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      74.8 KB
      เปิดดู:
      222
      ขนาดไฟล์:
      73.7 KB
      เปิดดู:
      236
  18. deden

ขอบคุณ คุณ"รักปู่"ครับ ยังไงช่วยนำข้อมูลเกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่มาเล่าให้พวกเราได้ฟังอีกนะครับ....อนุโมทนาสาธุครับ

19. โชคแสนดี

พระกริ่งช่ออริโยสว่างภพของพี่สวยมากครับ แถมเป็นช่อเก้าองค์ที่เป็นเลขมงคลของคนไทยส่วนมากจะชอบกันเพราะเป็นเลขมงคล โดยส่วนตัวผมเองก็ชอบเลขนี้อยู่แล้วด้วย แถมมีอยู่ไม่ถึงสิบช่อสงสัยต้องเข้าไปวัดอีกรอบแล้วครับกันเหนียวเพราะหลายรายการหมดไปจากวัดเร็วมาก ซึ่งผมเองพลาดมาหลายรายการแล้วครับ แต่พระกริ่งช่อคงไม่พลาดแน่ๆถ้าผมบูชามาแล้วจะนำมาลงคู่กับพี่ดีเด่นนะครับ

20. โชคแสนดี

ผมมีเรื่องราวเกี่ยวกับหลวงปู่แสวงมาเล่าสู่กันฟังครับ เรื่องมีอยู่ว่าในสมัยรุ่นบุกเบิกสร้างวัดสว่างภพทางวัดได้มีการขยายพื้นที่วัดออกไป แต่มีปัญหากับยายท่านหนึ่งซึ่งชาวบ้านแถววัดจะรู้จักยายท่านนี้ดีเพราะยายจะพกปืนติดตัวตลอด เนื่องจากสมัยหลวงปู่ยังเป็นพระหนุ่มพื้นที่แถววัดมากมายไปด้วยนักเลงโจรและพวกอันธพาลทำให้ชาวบ้านแถวนั้นจะพกอาวุธติดตัวกันตลอด ส่วนยายท่านนี้ถนัดยิงปืนจึงได้พกปืนไว้ป้องกันตัว แต่เรื่องที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นจนได้เมื่อยายท่านนั้นถือปืนมาเพื่อจะขอยิงหลวงปู่แสวงเพื่อแลกกับที่ดินข้างวัดที่ต้องการขยายเขต โดยที่ยายได้ท้าหลวงปู่แสวงว่าถ้ายิงไม่ออกแล้วจะยกที่ดินให้ฟรีๆเลย หลวงปู่ท่านจึงกล่าวไปด้วยความนอบน้อมต่อผู้อาวุโสว่าไม่ต้องยิงที่ตัวท่านหรอก ให้ลองยิงที่ผ้าอาบน้ำฝนนี่ดูก็พอ ยายจึงรับผ้าอาบน้ำฝนผืนนั้นไปแล้วจ่อยิงทันที ปรากฏว่ายิงไม่ออกเลย ทำให้ยายตกใจจนเข่าอ่อนแล้วได้ก้มลงกราบกับพื้นเพื่อขอขมาหลวงปู่แสวงทันทีและได้ยกที่ดินให้วัดด้วยความเต็มใจ พร้อมทั้งได้เก็บปืนกระบอกนั้นไว้เป็นอนุสรณ์ในการทำบุญถวายที่ดินแก่วัดในครั้งนั้น ซึ่งปืนกระบอกนั้นลูกๆหลานๆยายท่านนั้นยังคงเก็บไว้อยู่เพราะเป็นคำสั่งของยายที่ได้บอกไว้เกี่ยวกับเรื่องราวที่เกิดขึ้น นี่เป็นเรื่องที่ชาวบ้านรุ่นเก่าๆได้พูดถึงหลวงปู่ด้วยความเคารพและศรัทธากันมากครับ