สีผึ้งเขียวหลวงพ่อทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง ที่หนึ่งในแผ่นดิน และพระสายระยอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เชิงเนิน, 23 กุมภาพันธ์ 2012.

1. เชิงเนิน

เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านและทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    ด้วยจิตศัทธา อาราธนาพุทธคุณ
    รายการที่180พระสมเด็จคะแนนยันต์เฑาะว์ ปี ๒๕๑๕ หลวงปู่ทิม(องค์ที่สอง)
    พระสมเด็จคะแนนยันต์เฑาะว์ ปี ๒๕๑๕ หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ เนื้ผสมผงพรายกุมาร คมชัดลึก พิมพ์เล็ก เลี่ยมทองพร้อมใช้ สภาพสวยยันต์ติดชัด พร้อมบัตรรับรอง ใช้แล้วสบายใจ พระชุดเล็กของหลวงปู่กำลังแรง น่าใช้ครับ (081-409-8534 เชิงเนิน)
    ราคา หมื่นต้นๆ น่าใช้ครับ
    ขออนุญาต ปิดรายการที่180 คุณ โบ้ด รับบูชาแล้วครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านและทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    ด้วยจิตศัทธา อาราธนาพุทธคุณ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2012
  2. nattagorn

nattagorn สมาชิก

ขอชมของดีหน่อย ระยองครับ

3. nattagorn

nattagorn สมาชิก

ยังไม่เห็นส่งรูปให้ผมเลยครับระยอง

4. Pang7

Pang7 Active Member

ยังมีสีผึ้งหลวงพ่อทาบอยู่ไหมคะ สนใจคะ รอๆๆ^^

5. เชิงเนิน

เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีครับ ขอบคุณท่าน nattagornและท่านPang7มากๆครับ
    รายการที่181เหรียญห่วงเชื่อม ภ ขีด นิยม หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ปี 2518
    ราคาxxxxx
    เหรียญห่วงเชื่อม ภ ขีด นิยม หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ปี 2518 ผิวเดิม ๆ สวย ธรรมชาติจริง ๆ ผิวนี้เป็นที่นิยม เพราะดูเก่า เข้มขลัง นักสะสมท่านใดกำลังเสาะอยู่ เชิญครับ ออกบัตรรับรองให้ครับ
    ขออนุญาต ปิดรายการที่181 คุณ สุทธิ รับบูชาแล้วครับ

ด้วยจิตศัทธา อาราธนาพุทธคุณ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2012
  6. เชิงเนิน

รายการที่182พระสมเด็จคะแนนยันต์เฑาะว์ ปี ๒๕๑๕ หลวงปู่ทิม(องค์ที่สาม)
    พระสมเด็จคะแนนยันต์เฑาะว์ ปี ๒๕๑๕ หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ เนื้ผสมผงพรายกุมาร คมชัดลึก พิมพ์เล็ก เลี่ยมเงินลงยาพร้อมใช้ สภาพสวยยันต์ติดชัด พร้อมบัตรรับรอง ใช้แล้วสบายใจ พระชุดเล็กของหลวงปู่กำลังแรง น่าใช้ครับ 081-409-8534
    ราคา ไม่ถึงหมื่น น่าใช้ครับ

7. nostradamod

nostradamod เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามค่าบูชาครับ

8. เชิงเนิน

รายการที่183พระสมเด็จคะแนนยันต์เฑาะว์ ปี ๒๕๑๕ หลวงปู่ทิม(องค์ที่สี่)
    พระสมเด็จคะแนนยันต์เฑาะว์ ปี ๒๕๑๕ หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ เนื้ผสมผงพรายกุมาร คมชัดลึก พิมพ์เล็ก เลี่ยมทองพร้อมใช้ สภาพสวย พร้อมบัตรรับรอง ใช้แล้วสบายใจ พระชุดเล็กของหลวงปู่กำลังแรง น่าใช้ครับ (081-409-8534 เชิงเนิน)
    ราคา หมื่นต้นๆ น่าใช้ครับ

9. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเยี่ยมชมของดีครับ พี่เชิงเนิน...
    สบายดีนะครับ....ขอให้รวยๆสุขภาพแข็งแรงนะครับ
    (f)(f)(f)

10. อาอู๋

อาอู๋ สมาชิก

แวะเข้ามาเยี่ยม และเข้ามาชมของดีน่าใช้ทั้งนั้น

11. เชิงเนิน

สวัสดีครับ ขอบคุณท่านmisu และท่านอาอู๋ มากๆนะครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชมและอัพกระทู้ให้ เพื่งจะว่างครับ ต่อไปคงลงพระหลวงพ่อทาบ หลวงปู่ทิมและพระสายระยองให้ชมต่อเนื่องทุกวันแวะมาเยี่ยมชมกันอีกนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านmisu ท่านอาอู๋ และทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    รายการที่ 184พระสมเด็จนักเลงโต หลวงพ่อทาบ(พิมพ์ใหญ่)
    ราคาXXXX
    เนื้อผงคลุกรักผสมสีผึ้งเขียวเข้มข้น ส่องดูในมวลสารเนื้อพระจะเห็นพรายสีผึ้งเขียวครับ หลวงปู่ทิมวัดระหารไร่ร่วมปลุกเสก น่าใช้ ครับ พุทธคุณได้ทั้งหลวงปู่ทิมหลวงปู่ทาบ ปี2505 (พระพิมพ์ใหญ่นิยม หายากๆมากๆๆๆนะครับ)
    อิทธิฤทธิ์...หลวงพ่อเพ่ง, เมตตามหานิยม...หลวงพ่อทาบ, อาคม...หลวงพ่อทิม
    วลีสามประโยคนี้เป็นคำกล่าวของชาวระยองเมื่อเอ่ยถึงหลวงพ่อเพ่ง หลวงพ่อทาบและหลวงพ่อทิม ภายหลังจากที่หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย หลวงพ่ออ่ำวัดหนองกระบอก และหลวงพ่อกาจ วัดหนองสนมได้มรณภาพแล้วซึ่งแสดงให้เห็นเอกลักษณ์อันเด่นชัดของพระเกจิอาจารย์แต่ละรูปว่าโดดเด่นไปคนละทาง หลวงพ่อเพ่งนั้น โดดเด่นทางอิทธิฤทธิ์หลวงพ่อทาบนั้นโดดเด่นทางเมตตามหานิยมส่วนหลวงพ่อทิมนั้นโดดเด่นเรื่องคาถาอาคม ทั้งสามท่านมีอายุไล่เลี่ยกันโดยหลวงพ่อทาบแก่กว่าหลวงพ่อทิม ๒ ปีส่วนหลวงพ่อทิมและหลวงพ่อเพ่งมีอายุเท่ากันเพราะไล่ทหารปีเดียวกัน
    อาคมหลวงพ่อทิม ในยุคที่หลวงพ่อเพ่งดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสวัดละหารใหญ่อยู่นั้นหลวงพ่อทิมยังเป็นเพียงพระหมอยาเท่านั้นใครที่เจ็บไข้ได้ป่วยก็พากันไปหาหลวงพ่อทิม แต่ถ้าจะเอาเรื่อง คงกระพันยิงไม่ออกฟันไม่เข้า ก็ต้องไปหาหลวงพ่อเพ่งแต่ทั้งหลวงพ่อเพ่งและหลวงพ่อทาบนั้นท่านรู้อยู่เต็มอกว่าไม่ว่าด้านคงกระพันหรือเมตตามหานิยมนั้นหลวงพ่อทิมก็ไม่เป็นสองรองทั้งสองรูปแต่หลวงพ่อทิมท่านเป็นพระสำรวมนอบน้อมถ่อมตนจึงเก็บงำไม่ยอมสำแดงออกก่อนที่หลวงพ่อเพ่งจะมรณภาพ ท่านสั่งลูกศิษย์ใกล้ชิดไว้ว่าเมื่อท่านตายแล้วและศพท่านเผาไม่ไหม้ก็ให้คนไปตามท่านทิมมาช่วยเผาและก็เป็นไปตามคำที่หลวงพ่อเพ่งสั่งไว้ สำหรับหลวงพ่อทาบ เทพเจ้าแห่งเมตตามหานิยมนั้นคราวท่านจะปลุกเสกพระเครื่องรุ่นแรกของท่านท่านถึงกับซ้อนมอเตอร์ไซด์ไปนิมนต์หลวงพ่อทิมแห่งวัดละหารไร่ไปเป็นประธานในพิธีปลุกเสก และหลังจากหลวงพ่อเพ่งและหลวงพ่อทาบมรณภาพแล้วไม่นานหลวงพ่อทิมก็ดังระเบิดมาจนทุกวันนี้ หลวงพ่อทาบท่านก็เป็นพระเกจิอาจารย์ของชาวระยองอีกรูปหนึ่งดังเงียบๆอยู่แต่ในท้องถิ่นแคบๆ ของบ้านค่ายจวบจนท่านมรณภาพไปแล้วผู้คนจึงโจษจันกันถึงความมีเมตตามหานิยม แสวงหาสีผึ้งเขียวอันเลื่องชื่อของท่านอยู่พักหนึ่งแล้วก็ค่อยเงียบหายไป

เหตุที่จะทำให้หลวงพ่อทาบมีชื่อเสียงโด่งดังจนเป็นเอกในด้านเมตตามหานิยมและเป็นที่รู้จักของผู้คนทั่วไป ก็มาจากสีผึ้งเขียวเมื่อหลวงพ่อทาบมีอายุล่วงเข้า ๘๐ พรรษาเศษแล้วท่านใช้เวลารวบรวมมงคลวัตถุต่าง ๆ เป็นเวลานานถึง ๔ ปีเศษ หลังจากนั้นท่านก็เริ่มเป็นที่รู้จักของผู้คนในแถมละแวกวัดกระบกขึ้นผึ้งและคนในถิ่นใกล้เคียง จนเป็นที่เคารพนับถือของผู้คนในย่านนั้นเมื่อเจ้าอาวาสวัดกระบกขึ้นผึ้งมรณภาพลงชาวบ้านจึงได้นิมนต์ท่านขึ้นเป็นเจ้าอาวาสปกครองวัดกระบกขึ้นผึ้งท่านไม่สามารถขัดศรัทธาของชาวบ้านได้ จึงจำใจต้องรับตำแหน่งนั้นการพัฒนาวัดกระบกขึ้นผึ้งในสมัยท่านไปด้วยดีเพราะได้รับแรงศรัทธาจากประชาชน จนหลวงพ่อทาบสามารถสร้างกุฏิ วิหาร โบสถ์ได้อย่างรวดเร็วในยุคของท่าน
    นอกจากงานพัฒนาทางวัดแล้วหลวงพ่อทาบยังได้สงเคราะห์ญาติโยมที่เดือดร้อนทางใจและตกทุกข์ได้ยาก โดยการทำน้ำมนต์อาบขจัดทุกข์ขจัดโศกจนบุคคลเหล่านั้นประสบความสำเร็จชื่อเสียงเกียรติคุณของหลวงพ่อทาบจึงเลื่องลือระบือออกไปตามท้องถิ่นต่าง ๆจนจัดเป็นเกจิอาจารย์ที่มีเกียรติคุณอย่างยิ่งรูปหนึ่งในบ้านค่าย ในปี พ.ศ. ๒๔๘๑ หลวงพ่อทาบ เพชรนครได้รับแต่งตั้งได้ดำรงตำแหน่งเจ้าคณะตำบลอันเป็นการแสดงออกถึงความสามารถในการปกครองของท่าน และในปี พ.ศ. ๒๔๙๐ก็ได้รับสมณะศักดิ์เป็นพระครูชั้นสัญญาบัตรที่พระครูอรรถโกศลท่ามกลางความยินดีปรีดาของชาวบ้านและศิษยานุศิษย์น้อยใหญ่ถึงกับมีการแห่แหนสัญญาบัตรพัดยศจากวัดป่าประดู่เข้ามายังวัดกระบกขึ้นผึ้ง
    พระสมเด็จสีผึ้งเขียวหลวงพ่อทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง สร้างเมื่อปี พ.ศ. 2505 โดยอาจารย์ปถม อาจสาคร เป็นผู้แนะนำ การตำ คลุกเค้าผงและกดพิมพ์พระ
    ลักษณะ เป็นพระเนื้อผงผสมสีผึ้งเขียว สีดำเข้ม มีทั้งแบบปิดทองคำเปลวด้านหน้าและไม่ปิดทอง พุทธคุณ อานุภาพสุดยอดด้านเสน่ห์เมตตามหานิยม คงกระพัน แคล้วคลาดและโชคลาภค้าขาย
    มวลสารส่วนผสมบางส่วน
    1.ผงวิเศษเก่าของหลวงพ่อทาบ
    2.สีผึ้งเขียวของหลวงพ่อทาบ
    3.ผงปถมัง ผงอิทธิเจ ของอาจารย์ปถม อาจสาคร
    4.ผงถ่านคัมภีร์ใบลานโบราณเก่าของหลวงพ่อทาบ
    5.ผงวิเศษของหลวงพ่อบุญมี วัดโพธิสัมพันธ์ อ.ศรีราชา ชลบุรี
    6.ผงดินมงคลของหลวงพ่อทาบ
    7.ผงโยคีฮาเล็บ วัดสารนาถ อ.แกลง
    ปลุกเสกครั้งที่ 2
    หลวงพ่อทาบปลุกเสกเดี่ยว 1 พรรษาเต็ม เมื่อใกล้งานผูกพัทธสีมาวัดกระบกขึ้นผึ้ง
    ปลุกเสกครั้งที่ 1 รายนามพระเกจิอาจารย์ที่นั่งปรกปลุกเสก ณ วัดกระบกขึ้นผึ้ง
    1.หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ รับนิมนต์เป็นประธานพิธี
    2.หลวงพ่อหอม วัดซากหมาก
    3.หลวงพ่อเย็น วัดบ้านแลง
    4.หลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก
    พระเกจิอาจารย์ได้เข้าสมาธินั่งปรกปลุกเสกตั้งแต่ 18.00 น. ถึงประมาณ 02.00 น. ของวันใหม่
    โดยเฉพาะเป็นครั้งแรกที่หลวงปู่ทิมอิสริโกรับนิมนต์มาปลุกเสกนอกวัดละหารไร่ และท่านได้นั่งปรกปลุกเสกรวดเดียว 8ชั่วโมง โดยไม่หยุดพักฉันน้ำชา (ปกติจะลั่นฆ้องทุก 2ชั่วโมงเพื่อให้พระคุณเจ้าได้ถอนสมาธิพักผ่อนอิริยาบถและฉันน้ำชาประมาณ 30นาที)
    ปลุกเสกครั้งที่ 2
    หลวงพ่อทาบปลุกเสก 1 พรรษา ก่อนแจกให้ผู้ร่วมทำบุญงานผูกพัทธสีมาอุโบสถวัดกระบกขึ้นผึ้ง
    *รุ่นนี้หลวงปู่ทิมร่วมปลุกเสกโดยไม่ยอมหยุดพักและมี "สีผึ้งเขียว" อันลือลั่นผสมเป็นมวลสารหลักเข้มข้น ที่สุดของสุดยอดมหาเสน่ห์ครับ*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2012
  12. sky123

sky123 Active Member

24 มิถุนายน 2009
    รบกวนสอบถาม ราคาพระนางพญาหลวงปู่ทิมรุ่นบรรจุกรุปี17 ครับ

13. เชิงเนิน

สวัสดีครับ ขอบคุณท่านsuncupsครับ

รายการที่ 185 พระหลวงพ่อทาบพิมพ์หลวงปู่ทวด
    เนื้อดินชุบรักผสมสีผึ้งเขียว หลวงปู่ทิมวัดระหารไร่ร่วมปลุกเสก น่าใช้พุทธคุณได้ทั้งหลวงปู่ทวด หลวงปู่ทิม หลวงปู่ทาบครับ เจิมสีผึ้งเขียวมาแต่เดิม น่าใช้มากๆครับ
    ราคา xxxบาท

14. teetaat

teetaat สมาชิกใหม่

ดีจริงๆครับ พระสมเด็จนักเลงโต ผมใช้ติดตัวประจำ

15. เชิงเนิน

สวัสดีครับ ขอบคุณท่านteetaatมากครับ แล้วใช้พระสมเด็จนักเลงโต ปี05 งวดที่แล้ว050 ถูกหวยหรือเปล่าครับ วันนี้มีพระสายระยอง หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา อ.แกลง ระยองมาให้ชมครับ แวะมาเยี่ยมชมกันอีกนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านmisu ท่านอาอู๋ และทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    รายการที่ 185พระเหรียญเงินลงยา หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา อ.แกลง จ.ระยอง
    พระสายระยองที่เก่งอีกรูปหนึ่งครับ ราคยังไม่แพง น่าสะสมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
  16. เชิงเนิน

รายการที่ 186พระเหรียญเงิน หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา อ.แกลง จ.ระยอง
    พระสายระยองที่เก่งอีกรูปหนึ่งครับ ราคยังไม่แพง น่าสะสมครับ

17. นะ-เมตตา

นะ-เมตตา สมาชิกใหม่

ขอราคา สมเด็จ นักเลงโตด้วยครับ ขอบคุณครับ :cool:

18. Amp119

Amp119 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2011
    ขอทราบราคาสมเด็จนักเลงโตด้วยครับ

19. นะ-เมตตา

นะ-เมตตา สมาชิกใหม่

.........................ขอปิดรายการนี้ครับ.................<!-- google_ad_section_end -->

20. popcron_99

popcron_99 สมาชิก

สวัสดีครับพี่เชิงเนิน สีผึ้งเขียวแบบหลอดละพัน ยังมีอยู่รึป่าวครับ ถ้ามีขอจอง 2 หลอดนะครับ ช่วยแจ้งด้วยนะครับ