ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพศาลาหนุมาน วัดซับลำใยสามัคคีธรรม ลพบุรี (น.74)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กรกฎาคม 2010.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    คงต้องตามนั้นค่ะ... คิดว่าครูบาอาจารย์หลายองค์ท่านคงอยากไปร่วมพิธีด้วยน่ะค่ะ...

ปล.วันนี้สำเนียงแปลกๆนะคะ ^^

2. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยพี่ ต้องอย่างนี้ซิได้ใจอย่างแรง...มีอะไรให้ช่วยบอกได้เลย เด็มที่อยู่แล้ว พร้อมช่วยเต็มที่ ..ถ้ายังพอมีเงินเหลืออยากให้ซ่อมหลังคาวิหารหลวงปู่กวย ที่ฝนรั่วอยู่ด้วยครับ เพราะเป็นที่ประดิษฐสถานรูปเหมือนบูรพาจารย์หลายท่านเช่น หลวงปู่ปาน หลวงปู่กวย หลวงปู่หมุน พระบาทจำลอง ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2010
  3. Noo Norway

รับแซ่บค่ะพ่อลูกอ่อนใจบุญ... เรื่องที่ขอมาไม่ต้องเป็นห่วงนะ ยังงัยต้องได้ทำเสร็จแน่นอน เพราะที่มาของกระทู้นี้ก็คือเรื่องซ่อมหลังคาวิหารหลวงปู่กวยนั่นเอง ^^

เรื่องมีอยู่ว่าจารโบ้ของน้องหนึ่งได้ขอให้พี่หนู (องค์หนุมาน) เป็นแม่งานเพื่อหาปัจจัยซ่อมหลังคาวิหารหลวงปู่กวย แต่ทำไปทำมาคุยไปคุยมากลายเป็นงานใหญ่หลายโครงการ ทั้งซ่อมแซมและสร้างใหม่ให้สมบูรณ์ทั้งวัด องค์หนุมานท่านได้บอกกับคุณเอแล้วตั้งแต่เริ่มแรกว่าถ้าตราบใดยังไม่ซ่อมแซมองค์ท่านและสร้างฐานให้ดูเด่นสง่าสมศักดิ์ศรีท่านเสียก่อน ท่านก็ยังจะไม่ลงมือเดินเรื่องอะไรทั้งสิ้น แต่เมื่อได้ทำให้ท่านเสร็จเมื่อไหร่ เมื่อนั้นอะไรๆก็จะไหลลื่นลงตัวไปเอง ต้องรอดูต่อไป แต่พี่หนูขอให้คำมั่นสัญญาว่าหลังคาวิหารหลวงปู่กวยต้องเสร็จแน่นอนค่ะ... เรื่องแค่นี้ทำถวายครูบาอาจารย์ไม่ได้ก็ให้มันรู้ไป...

4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องให้ได้อย่างนี้ซิพี่เรา ชื่นใจจริงๆ....ตอนรู้เรื่องหลังคาวิหารรั่วจากเจ้าอาวาส ผมคิดในใจถ้ามีตังค์เยอะๆ จะขอเป็นเจ้าภาพเองเลย..แต่ทุกวันนี้ก็ได้แค่หาค่าน้ำมัน ไปทาสีพระบ้าง ซ่อมไฟ ประปา ตามที่จารโบ้ชวนไปร่วมบุญ ได้แค่นี้จริงๆครับ

5. Noo Norway

ที่ว่า "ได้แค่นี้จริงๆ" น่ะน้องหนึ่งรู้มั้ยว่าได้บุญไปเต็มร้อยเลยนะนั่น บางครั้งการทำบุญด้วยการออกแรงนั้นอาจจะได้อานิสงส์มากกว่าคนที่ทำบุญด้วยปัจจัยด้วยซ้ำไป เพราะการทำบุญด้วยปัจจัยนั้นทำได้ง่าย ใครๆก็ทำกันได้ทั้งนั้น บางครั้งทำแบบไม่เต็มใจก็มี แต่การทำบุญด้วยการออกแรงนั้นต้องมาจากความศรัทธาและตั้งใจจริงล้วนๆ ไม่งั้นคงนอนตีพุงหยอกกับภรรเมียอยู่ที่บ้านดีกว่า... ใช่มั้ย... เพราะฉะนั้นอย่าไปคิดว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้นเป็นเพียงแค่บุญเล็กๆนะ...

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008

ก็ลองหาซิ ลองทำดู ลองเป็นผู้นำบุญเลย เดี๋ยวก็รู้ ของแบบนี้ต้องทำ คิดอย่าง

เดี๋ยวไม่ทำไม่เกิดผล คิดใครก็คิดได้ ลองทำดู ได้ไม่ได้ทำก่อน แล้วจะรู้และ

เข้าใจปัญหา เป็นเครื่องทดสอบ จะได้ไม่มองใครผิดเรื่องนี้เพราะเคยทำเอง

คิดว่าไม่ได้ๆ หรือไปฟังคนอื่นมากก็เท่านั้น ไม่เชื่อตัวเองแล้วจะเชื่อใครได้

ตัวอย่างก็มีให้ดู ดูคุณNoo Norway ทำมาหลายงานแล้ว

ทำเองรู้เอง กำลังใจมีไหม อยากแต่ไม่ทำ บอกไปเลยถ้าเขา

เห็นว่าทำจริงเดี๋ยวก็มาเอง อยากทำแต่ไม่ทำ ก็อย่าไปอยาก

ไม่เกินกำลังหรอก ซ่อมหลังคาวิหาร เพราะไม่ได้ทำคนเดียว ถ้าไม่มีเงินจ้าง มี

เวลาไหมหละ นั่งร้านมี ปีนไปแก้ไขไหวไหมหละ หาเงินซื้ออุปกรณ์ไม่เท่าไหร่

คอยดูหละกัน คนทำมันมี ขอเวลาหน่อย ไม่นานหรอกน่า เดี๋ยวก็รู้ใครจะทำ

จะตกหลังคาตายเพราะซ่อมหลังคาวิหารก็ให้มันรู้ไป ...555

7. Noo Norway

ก็คงต้องช่วยกันคนละนิดคนละหน่อยตามกำลังและความสามารถของแต่ละคน งานใหญ่แบบนี้ทำคนเดียวไม่ได้หรอก ต้องมีทั้งคนนำและคนตาม แต่ละคนก็สามารถเป็นคนนำในกลุ่มของตัวเองได้ทุกคน แล้วก็เอามารวมกันในที่สุดก็จะพบกับคำว่า "เย้ เย้... สำเร็จเสร็จลุล่วงไปอีก 1 โครงการ"

หนูเห็นด้วยอย่างที่คุณเอบอกว่าถ้าเราทำจริงเด๋วคนอื่นมาเห็นก็จะทยอยมาร่วมด้วยช่วยกันในที่สุดแหละค่ะ :cool:

8. Noo Norway

"คุณแก้วทิพย์" ได้แจ้งร่วมบุญ 2 งานมาทาง pm ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณแก้วทิพย์นะคะ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

9. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นล่ะครับ เดี๋ยวโครงการนี้ก็สำเร็จอีก 1 โครงการครับ อนุโมทนาบุญกับคุณหนูด้วยครับ :cool:

10. Noo Norway

ขอบคุณมากค่ะพี่สุข... ความตั้งใจมีเกินร้อย กำลังใจก็มีมาก กำลังแรงก็มีอยู่บ้าง กำลังศรัทธาก็มีไม่น้อย จะรอก็แต่กำลังปัจจัยเท่านั้นแหละค่ะ หนูถึงเมืองไทยเมื่อไหร่ก็จะรีบเดินทางไปทำพิธีบวงสรวงให้เร็วที่สุดและจะได้เริ่มลงมืองานบุญนี้ซะที เริ่มจากองค์หนุมาน เสร็จเมื่อไหร่ก็จะลุยงานซ่อมหลังคาวิหารทันทีค่ะ :cool:

11. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

วัดซับลำใย ไปลำบากเหมือนกับที่ลงในกระทู้หรือป่าวครับ คุณหนูมาเมืองไทยคงจะตระเวณทำบุญตามที่ตั้งใจไว้ให้ครบ มาเมืองไทยครั้งนี้คงอิ่มบุญกลับนอร์เวย์ เวลา 1 เดือนครึ่งเร็วมากครับ

ปล อย่าลืมของที่ฝากซื้อไว้นะครับ :VO:VO:VO

12. Noo Norway

หนูยังไม่เคยไปวัดซับลำใยมาก่อนเลยค่ะ รู้แต่ว่าอยู่ลพบุรี แต่ไม่มีที่ไหนไกลเกินคำว่า "ศรัทธา" จะพาไปถึง ลองได้ตั้งใจไว้แล้วยังงัยหนูก็ต้องไปให้ได้ค่ะ

ปล.ไม่ลืมค่ะ... ถ้าหาเจอจะซื้อติดมือไปให้ด้วยค่ะ ^^

13. นว

นว เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    โอนเงินร่วมทำบุญแล้วครับ 550 บาท วันที่ 16/10/53

14. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ใกล้ออกพรรษาแล้ว ตะกรุดอยู่ครบไตรมาสหลวงพ่อเพี้ยน

ถ้าไม่มีเหตุติดขัดผมจะไปรับมาแล้วขอบารมีครูบาอาจารย์อีกท่านให้อธิฐานจิตให้

แล้วรอจนท่านต่อไปมารับไปต่อ.

เงินทุกบาททุกสตางค์ที่ท่านร่วมบุญมาต้องคุ้มค่าทั้งได้บุญทั้งได้วัตถุมงคลที่ดีไว้บูชาครับ

ครูบาอาจารย์ผมอีกองค์ท่านก็มีวิชาทางด้านหนุมานครับ

ที่เคยคุยกับท่าน ท่านจะเน้นทางด้าน เมตตา ร่มเย็น คุ้มครอง จะไม่เน้นเรื่องบู๊มากครับ

ท่านว่าใช้ในด้านทำมาหากิน

อยากจะให้ท่านเมตตาซัก 7เสาร์ แต่ดูแล้วคงต้องนำไปอธิฐานเพิ่มเติมที่วัดอื่นก่อน

อาจจะได้เสาร์เดียวแต่จะขอความเมตตาให้ท่านลงให้ดีที่สุดเท่าที่ท่านเมตตา

อีกนิดครับสำหรับท่านทีเป็นศิษย์หรือรู้จักหลวงพ่อเพี้ยนตะกรุดท่านในไตรมาสคนไปรอกัน

ข้ามวันข้ามคืนและบูชาได้คนละ 1 ดอกเท่านั้น...

ผมเคยไปรอมาแล้วฟ้าสว่างคาตา .................แต่ตะกรุดหนุมานที่ทุกท่านจะได้รับนี้

ไม่ต้องรอบูชาจนสว่างคาตาเหมือนผม อยู่ที่บ้านก็จะได้รับกันครับ

อนุโมทนากับทุกๆท่านอีกครั้งทีร่วมบุญกันมาครับ

15. Noo Norway

รับทราบค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณนวอีกครั้งค่ะ... สาธุ...

16. Noo Norway

สาธุ... คุณเอจัดการตามนั้นเลยนะคะ... ช่วงหลังพรรษาไปแล้วก่อนหนูไปถึงเมืองไทยและไปรับของทั้งหมดก็ขอให้คุณเอเต็มที่เลย... จากนั้นหนูก็จะไปรับช่วงต่อค่ะ :cool:

ปล.จะพยายามนำภาพมาให้ชมกันอย่างทั่วหน้าเท่าที่จะทำได้นะคะ ^^

17. Jumbo A

รับทราบครับ แต่ตอนนี้ดูท่าผมคงยังไปเอาตะกรุดไม่ได้ นำ้ท่วมใหญ่

ลพบุรีท่วมทุกปีอยู่แล้ว แถวบ้านผมก็ท่วม ........ยิ่งนำ้เหนือมาลพบุรีก็ท่วมแน่

นอน.......คงต้องเปลี่ยนกำหนดการหลายอย่าง

18. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ... ยังงัยขอรบกวนคุณเอช่วยแจ้งให้ทราบเป็นระยะด้วยนะคะ... อีกประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆหนูก็จะบินแล้ว... คงติดต่อคุยกันสะดวกขึ้นกว่าเดิมเยอะค่ะ ^^

19. Jumbo A

รับทราบครับ ตอนนี้ไปไหนไม่สะดวกทุกกรณีครับ.....

หวังว่าช่วงคุณหนูกลับมาน้ำคงลงอย่าเหมือนช่วงนี้เลยครับ

20. Noo Norway

หวังว่าให้เป็นเช่นนั้นเหมือนกันค่ะ... ไม่งั้นคงลำบากในการดำเนินงานในหลายๆเรื่อง :':)':)'(