ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพศาลาหนุมาน วัดซับลำใยสามัคคีธรรม ลพบุรี (น.74)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กรกฎาคม 2010.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ... ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณมะขามป้อมด้วยค่ะ... สาธุ...

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สำหรับท่านที่อยากเดินทางไปกราบพระกราบรูปหล่อครูบาอาจารย์ที่วัดซับลำใย

ก็สามารถเดินทางไปได้โดยง่าย ถ้าเป็นรถส่วนตัว......ถ้านั่งรถโดยสารคงลำบากหน่อย

เพราะการเดินทางเข้าไปที่วัดนั้นไม่มีรถประจำทาง...คงต้องจ้างรถรับจ้างจากตัว

อ.ท่าหลวง แต่ก็มีศิษย์ไกลหลายท่านเคยเดินทางด้วยวิธีนี้...

หรือท่านใดอยากหาสถานที่สงบ อากาศดีๆไปนั่งภาวนาค้างคืนทีวัดก็น่าจะได้ วัดมีสภาพ

เป็นป่าไม้ร่มเย็นอากาสไม่ร้อนมาก........

ใครมีโอกาสเดินทางไปร่วมบุญที่วัดได้ครับ....

แต่ตอนนี้ทางคุณ Noonorway และญาติธรรมจะขอร่วมกันบูรณะท่านหนุมาน ก่อนเป็น

อันดับแรกก่อนที่จะเริ่มทำเริ่มหาปัจจัยในการทำถาวรวัตถุต่างๆและซ่อมแซมเสนาสนะภาย

ในวัดครับ....

3. Noo Norway

ถูกต้องตามที่คุณเอกล่าวมาค่ะ ^^

ก่อนอื่นก่อนที่จะเริ่มลงมือทำทุกอย่างก็จะต้องทำพิธีบวงสรวงบอกกล่าวองค์หนุมานท่านก่อน... ก็ไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป... ประมาณตามในรูป
    (หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด อ่างทอง ได้ประกอบพิธีบวงสรวงก่อนขุดกรุที่วัดเมื่อไม่นานมานี้ค่ะ)

4. SriAyothaya-nl

SriAyothaya-nl เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ งานสร้างวัดเป็นงานบุญใหญ่จริง ๆ ขอร่วมทำบุญกับคุณหนูนอร์เวย์และทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ ไม่ทราบว่ามีบัญชีให้ร่วมทำบุญใหมคะ สาธุ ค่ะ

5. Noo Norway

ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ... หนูเห็นคุณ SriAyothaya-nl ได้ติดตามงานบุญของหนูในหลายๆกระทู้มาได้ระยะหนึ่งแล้ว... ปลื้มใจค่ะ

งานบุญนี้หนูได้ขอความช่วยเหลือจาก "พี่อจินไตย" ให้เป็นผู้เปิดบัญชีสำหรับใช้งานบุญนี้โดยเฉพาะ เพราะตัวหนูเองอยู่ต่างประเทศ ยังไม่ได้เดินทางไปเมืองไทย จึงไม่สะดวกในการเปิดบัญชีในชื่อของหนูเอง (ตอนนี้ยังไม่ได้เปิดบัญชี... เปิดเมื่อไหร่หนูจะ update ไว้ที่เม้นแรกของกระทู้ค่ะ)

สำหรับบัญชีงานบุญนี้จะไม่มีการเบิกถอนใดๆทั้งสิ้น นอกจากเบิกถอนมาใช้ในการดำเนินการในแต่ละจุดประสงค์ตามที่ได้แจ้งไว้ก่อนหน้านี้ และทุกครั้งที่มีการเบิกถอนก็จะ update แจ้งรายละเอียดให้ทราบกันอย่างทั่วถึง

หนูและคณะญาติธรรมจะดำเนินงานบุญให้โปร่งใสและชัดเจนที่สุด... จึงเรียนมาเพื่อทราบกันอย่างทั่วถึงค่ะ ^^

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ SriAyothaya-nl ด้วยค่ะ... สาธุ...

6. SriAyothaya-nl

SriAyothaya-nl เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะคุณหนู เข้ามาอ่านกระทู้แล้วเห็นความตั้งใจในงานบุญใหญ่ในการสร้างวัดในครั้งนี้ของคุณหนูและอีกหลาย ๆ ท่านแล้วปลื้มใจอิ่มใจไปด้วยค่ะ จะติดตามร่วมบุญด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

7. Noo Norway

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

งานนี้เป็นการรวมตัวของ "Noo Norway + พี่อจินไตย + คุณ Jumbo A + พี่ขมังเวทย์ และพี่ๆน้องๆญาติธรรมอีกหลายท่าน" อย่างเป็นทางการเป็นครั้งแรก... ทำเหยาะแหยะไม่เอาจริงเอาจังทำไม่ได้หรอกค่ะ... ทำไม่เป็นด้วย อิอิอิ

8. Noo Norway

คุณ tong5959 ได้แจ้งร่วมบุญในครั้งนี้มาทาง pm เป็นจำนวน 500 บาทค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับ คุณ tong5959 นะคะ

9. Noo Norway

งานบุญนี้ถือเป็นความโชคดีของหนูที่ได้ พี่ขมังเวทย์ เข้ามาร่วมแจมด้วยอย่างเต็มที่ โดยเมตตาให้ความช่วยเหลือในเรื่องที่ตนเองถนัดคือทำวัตถุมงคลในรูปแบบต่างๆที่ได้เล่าเรียนมาเพื่อมอบให้แด่ผู้ร่วมบุญ งานนี้ไม่ใช่ครั้งแรก พี่ขมังเวทย์ ได้ทำวัตถุมงคลขึ้นมาเพื่อมอบให้แด่ผู้ร่วมบุญมาแล้วหลายวาระในกระทู้ของคุณ Jumbo A ซึ่งมีการบอกบุญในรูปแบบต่างๆเป็นระยะ และพี่ๆน้องๆญาติธรรมก็ติดตามร่วมบุญกันมาตลอด โดยได้รับวัตถุมงคลที่ พี่ขมังเวทย์ ทำขึ้นมาและก็มีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆ

เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)ของผมและทุกๆท่านครับทาสีพ่อแก่และหนุมาน

ในบรรดากลุ่มพี่ๆน้องๆญาติธรรมของคุณ Jumbo A นั้นไม่มีใครมีความลังเลสงสัยในความเข้มขลังของวัตถุมงคลที่ พี่ขมังเวทย์ ทำขึ้นมา แต่สำหรับท่านอื่นๆที่ไม่เคยรู้รายละเอียดและเคยสัมผัสในส่วนนี้มาก่อนนั้นสบายใจได้นะคะ พี่ขมังเวทย์ ได้มอบหมายให้หนูและคุณ Jumbo A จัดการในส่วนที่จะนำวัตถุมงคลต่างๆนี้ไปขอความเมตตาจากพระอริยสงฆ์องค์ครูบาอาจารย์ช่วยสงเคราะห์อธิษฐานจิตปลุกเสกให้อีกที

พี่ขมังเวทย์ + คุณ Jumbo A + ตัวหนูเอง ได้ปรึกษาและลงมติความคิดเห็นเช่นเดียวกันว่างานนี้เป็นงานบุญที่องค์หนุมานท่านมารับปากช่วยสร้างวัดอย่างเป็นทางการ เราจึงควรทำวัตถุมงคลที่เกี่ยวกับท่านโดยตรงในหลายๆรูปแบบเพื่อเป็นการให้เกียรติท่าน... องค์หนุมานที่ต้องการสร้างบารมีในครั้งนี้ท่านมีรูปลักษณะ "หนุมานเชิญธง 2 กร" เหมือนในรูป (หลวงปู่พูล วัดไผ่ล้อม นครปฐม) ดังนั้นจึงจะทำวัตถุมงคลตามรูปลักษณะนี้

[​IMG] [​IMG]

วัตถุมงคลรายการแรกที่ พี่ขมังเวทย์ ได้ทำขึ้นมาเพื่อมอบให้แด่ผู้ร่วมบุญในครั้งนี้คือ "ตะกรุดหนุมาน จารมือ เนื้อตะกั่ว ขนาด 10.5 X 13 ซม." ปราณีตสวยงามเป็นอย่างมาก แต่ก็คงไว้ในความเข้มขลังอย่างมีเสน่ห์

ตะกรุดหนุมานใส่หัวใจ 4 ตัว... ธงลงด้วย "ภควา" ผู้มีโชค ล้อมด้วย "มออุ" (มะอะอุ) หัวใจพระรัตนตรัย อันหมายถึงการอัญเชิญการพระศาสนานำหน้าพวกเรา เศียรเป็นกงจักร กระดูกสันหลังคือคฑา มีตรีเก็บไว้ที่หน้าอก จะชักออกก็เมื่อจักผลาญศัตรู มีขนเป็นเพชรดั่งเกราะวิเศษ มีกุณฑลเป็นเสน่ห์ให้งามจับใจ<!-- google_ad_section_end -->

ที่ว่างนั้นจงใจให้แด่ครูบาอาจารย์ท่านจะเมตตาลงของสำเร็จประจำตัวท่าน... เราจะยังไม่ม้วนเพื่อผู้ร่วมบุญจะได้มั่นใจ

[​IMG] [​IMG]

10. Noo Norway

"ตะกรุดหนุมาน จารมือ เนื้อตะกั่ว 10.5 X 13 ซม."
    "สร้างตามจำนวนสั่งจองเท่านั้น"

ขอมอบตะกรุดหนุมาน จารมือ เนื้อตะกั่ว 1 ดอกให้แด่ผู้ร่วมบุญ 499 บาท

ญาติธรรมทั้งหลายไม่ต้องเกรงใจนะคะ... สั่งจองได้เต็มที่เลยค่ะ...
    เพราะ พี่ขมังเวทย์ บอกว่าทำให้เต็มที่... ขอให้มีผู้ร่วมบุญสั่งจองมาเถอะ...
    เป็น 10 เป็น 100 ก็ทำให้ได้ค่ะ ^^<!-- google_ad_section_end -->

11. Noo Norway

นอกจาก "ตะกรุดหนุมาน จารมือ เนื้อตะกั่ว" แล้วยังมี "ผ้ายันต์หนุมาน เขียนมือ" ทั้งขนาดใหญ่และเล็กด้วย "สร้างตามจำนวนสั่งจองเช่นกัน"

ขนาดใหญ่มีขนาดประมาณกระดาษ A4... เหมาำะสำหรับใส่กรอบบูชา
    ขนาดเล็กมีขนาดประมาณผ้าเช็ดหน้า... เหมาำะสำหรับพกพาติดตัว

จะนำภาพมาให้ชมในภายหลังนะคะ ^^

12. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองตะกรุด 1 ดอกจ้า...:cool:

13. มะขามป้อม

มะขามป้อม เป็นที่รู้จักกันดี

จองตะกรุดหนุมาน 1 ดอกด้วยครับ

14. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนาครับพี่tong5959....

15. Jumbo A

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ..........

ตะกรุดนี้คาดว่าปีหน้าคงได้รับกันนะครับ......

รอคุณหนูกลับมานำไปขอบารมีครูบาอาจารย์อีกหลายๆท่านเมตตาอธิฐานจิต

ให้ครับ รายละเอียดในส่วนการนำไปให้ครูบาอาจารย์อธิฐานจิตจะแจ้งบอกอีก

ครั้งครับ....

จะพยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่ความสามารถจะทำได้ครับ....

16. Noo Norway

รับทราบค่ะ... ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทั้ง 2 ท่านด้วยค่ะ... สาธุ...

ปล.งานนี้น้องเด็กไทรน้อยจองอย่างเป็นทางการเป็นปฐมฤกษ์เลยนะคะ ^^

17. Noo Norway

คุณ tong5959 เค้าไม่เคยพลาดงานบุญของหนูซักงานค่ะ :cool:

18. Noo Norway

เด๋วหนูจะแจ้งรายชื่อครูบาอาจารย์ที่คิดเอาไว้ (ในขณะนี้) ว่าจะไปขอความเมตตาจากท่านให้ทราบกันคร่าวๆในตอนค่ำนะคะ... วันนี้หนูทำงานกะเช้า... ต้องไปทำงานแล้วค่ะ ^^

19. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโต้งร่วมบุญเป็นปฐมฤกษ์เลย..ครั้งก่อนคุณโต้งได้ร่วมบุญกระเบื้องวัดซับมาครั้งนึงแล้ว..ขอบอกว่าได้บุญด่วนเลยครับพระท่านได้นำไปปูและใช้งาน ในวันปริวาสกรรม เรียบร้อยแล้ว พี่น้องที่ร่วมบุญด้วยได้อานิสงศ์ไปเต็มๆครับ

20. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมจองด้วย 1 ดอกครับ