สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีแต่คนใจดีทั้งนั้นเลย ผมใจดีมั่งดีกว่านะ งั้นมอบให้น้องกวงอีก ๑ องค์ครับ วันที่นิมนต์มาตั้งตรงคอมฯ แล้วไปทำงานนั่น งานนี่ กลับมาอีกที ดัชนีหุ้นดีดไป ๑๔ จุดเศษๆ ..สงสัยจะเด่นไปทางลาภครับ..

2. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    เก็บเอาไว้เถอะครับของวิเศษย่อมมีเจ้าของครับ สิทธิ์ในส่วนของผม ผมขอมอบให้คุณnewcomer ครับ

3. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เอ้าอย่าเกี่ยงกันเลยครับ ไม่รับ ผมยินดี รับเพิ่มอีก 1หน่วยครับ คิกๆ(smile)

4. :::เพชร:::

1
    คุณตั้งจิตครับ คนนี้สิ ถึงจะเป็นตาอยู่ ...เอ้า ตกลงกันให้เรียบร้อยนะครับ ไม่งั้นผมอาจงงๆ เผลอส่งไปให้"ตาอยู่" นี่นะสิ...

5. guawn

หมายความว่าเปิดทำบุญเพิ่มอีกสัก 2ชุดใช่ไหมเอย

6. guawn

ถ้างั้นผมขอเก็บสิทธิ์ไว้ก่อนป้องกันตาอยู่ครับ

7. guawn

ขอบคุณครับพี่เพชร

8. :::เพชร:::

1
    เพื่อนท่านหนึ่งสอบถามเรื่องพระลือโขงเข้ามาทาง PM ผมเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้เข้ามาเยี่ยมชมในวันข้างหน้า จึงขอนำมาบันทึกไว้ครับ

<TABLE class=tborder style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: พระกรุลำพูน</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: ชาญกิจ

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 07:07 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 07:07 AM
    Groans: 17
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 4,465
    ได้รับอนุโมทนา 43,877 ครั้ง ใน 4,173 โพส
    พลังการให้คะแนน: 3267 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: พระกรุลำพูน
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ชาญกิจ
    เรียน คุณเพชร ที่นับถือ
    ผมพยายามค้นหากระทู้เก่าๆ เกี่ยวกับเรื่อง พระลือโขง แต่หาไม่พบ ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องท่องเว็บเท่าใดนัก อยากรบกวนช่วยบอกสักหน่อยว่าอยู่หน้าไหน ผมอยากดูรูปพระ หนะครับ ผมขออนุโมทนาบุญกับคุณเพชรทั้งการสร้างบุษบกและนำเรื่องที่น่าสนใจมาให้อ่านกัน ขออนุโมทนากับท่านที่ได้บูชาพระร่วงทุกท่านด้วยครับ ตื่นเต้นเร้าใจดีคุณเพชรนี่เข้าใจจริงๆ
    :ชาญกิจ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดีครับ คุณชาญกิจ

พระลือโขง หรือพระแม่จามเทวีซุ้มเรือนแก้ว หรือพระจามเทวีเศรษฐีเรือนแก้วที่วงการเรียกหากัน ผมชอบพระนามที่ ๒ มากกว่า ซึ่งตรงกับความจริง ๒ เรื่อง

๑) พระองค์ท่านเป็นปฐมกษัตริย์ ทรัพย์สินในท้องพระคลังมากมายเท่าไหร่ นั่นย่อมต้องมากมายกว่าเศรษฐีอย่างแน่นอน ดังนั้นคำว่า"เศรษฐี"หากนำไปเปรียบเทียบกับ"กษัตริย์"ก็ยังคงห่างไกลกันมาก อีกทั้งพุทธศาสนาก็เจริญรุ่งเรืองในสมัยพระแม่จามเทวีอย่างมาก การสร้างพระในสมัยนั้นก็ไม่เหมือนสมัยนี้ เขาไม่ได้สร้างพระเพราะหวังความร่ำรวย แต่สร้างเพราะการสืบศาสนา คำว่าเศรษฐี จึงยังไม่เหมาะสมเท่าที่ควร เราจึงควรถวายพระนามให้เหมาะสมกับเรื่องราวที่ควรจะเป็น เราเรียกหาจึงไม่ควรจะไปโน้มน้าวใจคนให้คิดไปเองว่า บูชาแล้วจะรวย ซึ่งความจริงคือ เห็นพระประทับในซุ้มเรือนแก้ว ก็น่าจะจบเพียงพระแม่จามเทวีซุ้มเรือนแก้วเท่านั้นน่าจะเพียงพอ ไม่เห็นจะต้องไปเพิ่มว่าเศรษฐีอะไรในทำนองนั้น

๒) พระลือโขง คำว่า"โขง" หมายถึง"ซุ้ม" ส่วน"ขง" คือ"กรง" การถวายพระนามว่า เศรษฐีเรือนแก้ว กลับไม่มีความหมายของคำว่า"ซุ้ม"อยู่ในนั้น คือพูดง่ายๆ จะถวายพระนามกันทั้งที แต่กลับไม่มีความหมายเดิมหลงเหลืออยู่ นี่คือจุดที่ผมไม่ค่อยยอมรับ แต่ท่านใดจะเชื่อภูมิครูในวงการที่เขานับถือกันก็ช่างครับ ผมถือว่า หากจะเชื่อ เราควรต้องพิเคราะห์กันให้เห็นจริงตามนั้นเสียก่อนครับ

พระลือโขง แปลตามตัวอักษร คือพระลือที่ประทับในซุ้ม

ส่วนความเป็นมาของการค้นพบพระลือนั้น ผมยังไม่ได้นำเสนอครับ เอาไว้หากมีเวลา ผมจะเล่าให้ฟัง เอาคร่าวๆก่อนคือ พระลือโขงมี ๒ แบบ คือพระลือโขงพิมพ์เกศ และพิมพ์เศียรกลม พิมพ์เศียรกลมมีประมาณ ๕ แบบ คือพิมพ์เศียรเอียง พิมพ์ตัวตรง พิมพ์หน้ายิ้ม พิมพ์หน้าดุ และพิมพ์เล็ก แบบที่นำมาให้ร่วมบุญเป็นพระลือโขง พิมพ์เศียรกลมครับ

9. :::เพชร:::

1
    พระร่วงเจ้า ๕ องค์ + พระสมเด็จพิชิตมาร ๕ องค์ครับ คิดว่าน่าจะเพียงพอ คราวนี้ก็แล้วแต่ว่าจะได้รับในเนื้อหาแบบใด..

พระสมเด็จพิชิตมารนี้ รูปลักษณ์คือพระพุทธเจ้าประทับใต้โพธิบัลลังก์เหนือพระแม่ธรณีบีบมวยผม ยอดเกศบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ตรงตำแหน่งพระอุระ และด้านหลังพระยันต์บรรจุปฐวีธาตุหลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล และปฐวีธาตุท่านเจ้านรรัตนราชมานิต วัดเทพศิรินทราวาสราชวรวิหาร บางองค์จะเห็นปรากฎบนผิวองค์พระ ลำพังการค้นหาปฐวีธาตุของหลวงปู่ขาว หรือท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิตนี้ก็ยากเต็มทีแล้วครับ

10. :::เพชร:::

1
    สงสัยท่านจะดลใจที่สุโขทัย อยู่เพชรบุรีเลยไม่ดลใจ เอาไว้จะ post พระร่วงหลังรางปืน กรุเก่าวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ ศรีสัชชนาลัย อีกทั้งพระพุทธลีลา กรุเก่าให้ชมครับ เพราะเห็นว่าคุณน้องนู๋ชอบพระพุทธลีลามาก...

การค้นหาวัตถุโบราณของกรมศิลป์ใช้เครื่องตรวจวัตถุระเบิด สามารถตรวจพบเฉพาะพระเนื้อชิน ตะกั่ว โลหะทั้งหลาย แต่ไม่สามารถพบพระเนื้อดินเผา..

11. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    คุณเพชรคะ

ขอนิมนต์ค่ะ (ไม่ทราบว่าคุณเพชรจัดองค์ไหนให้ รับทั้งนั้นค่ะ)

โมทนาบุญค่ะ

12. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    เอ้าอย่าเกี่ยงกันเลยครับ ไม่รับ ผมยินดี รับเพิ่มอีก 1หน่วยครับ คิกๆ[​IMG]
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    คุณตั้งจิตครับ คนนี้สิ ถึงจะเป็นตาอยู่ ...เอ้า ตกลงกันให้เรียบร้อยนะครับ ไม่งั้นผมอาจงงๆ เผลอส่งไปให้"ตาอยู่" นี่นะสิ...
    อิอิ ดีนะที่ผมยังไม่ว่างมา ไม่งั้น(eek)

13. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2008
  14. :::เพชร:::

1
    ยังไม่ได้ post เลยครับ รายละเอียดของพระสมเด็จพิชิตมารนี้ ขอเอาไว้วันหน้าค่อยแจ้งรายละเอียดการจัดสร้างนะครับ รายละเอียดมากมายจริงๆ ผู้ได้รับพระสมเด็จองค์นี้ไปจะทราบได้เองครับ ขนาดผมถ่ายภาพเมื่อเช้านี้ ๕ ภาพ ๕ องค์ มือนิ่งๆ แล้วนะครับ ก็ต้องแปลกใจอยู่หลายครั้งว่าทำไมขอบนอกขององค์พระทั้งการเก็บภาพด้านหน้า และด้านหลัง เหตุใดจึงมีรังสีสีน้ำเงินรอบองค์พระ ลองอยู่หลายครั้งก็มีรังสีทุกครั้ง ผู้ได้รับไปทดลองถ่ายภาพเองละกันครับ พระทุกองค์นอกจากบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ และบรรจุปฐวีธาตุของพระอริยเจ้าองค์สำคัญๆแล้ว ยังบรรจุเส้นเกศาพระอริยเจ้าอีกด้วย อื่นๆอีกมากมายครับ ทีสำคัญคือจัดสร้างเพียง ๖๐๐ องค์เท่านั้นครับ และเป็นความละเอียดของการจัดสร้างนี้มาก(เป็นคณะเดียวกับการสร้างเหรียญพระธาตุเจดีย์ ๑๒ ราศี) พระบรมสารีริกธาตุบรรจงบรรจุตรงตำแหน่งยอดเกศพอดี บางองค์เห็นลอยออกมา บางองค์บรรจุไว้ลึกลงไป ครั้งแรกผมมีความตั้งใจว่า หากมีการจัดสร้างพระอานนท์เมื่อใด จะนำออกให้ทำบุญกัน ครั้งนี้จึงขอถือโอกาสนำมามอบให้เป็นพระของขวัญคู่กับพระร่วงเจ้าครับ ก็แล้วแต่วาระของท่านใดนะครับ เป็นรอบที่ ๓ รอบสุดท้ายแล้วครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หากท่านใดปรารถนาที่จะได้ปฐวีธาตุท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิตนั้น เป็นที่ทราบโดยทั่วกันว่า แสนจะยากเย็นในการค้นหา ตามบันทึกมีไม่เกิน ๑,๕๐๐ องค์ (ชิ้นใหญ่ และชิ้นเล็กคละกันไป) แต่ท่านเจ้าของปฐวีธาตุท่านนี้มอบมาให้ในการจัดสร้าง แล้วนำมาตัดแบ่งให้เพียงพอครบ ๖๐๐ องค์พอดี

ลองชมพระของขวัญสมเด็จพระพิชิตมาร องค์ที่ ๑-๕ ตามลำดับครับ บางท่านได้วาระเพราะพระร่วงเจ้า บางท่านก็อาจจะเพราะพระสมเด็จพิชิตมารองค์นี้ก็เป็นได้ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      290.6 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      303 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      292.4 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      292.6 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      291.5 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      294.7 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      287.7 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      297.1 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      290.2 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      301.1 KB
      เปิดดู:
      49
  15. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

งดงามจริงๆครับ
    นับเป็นวาสนาบารมีของผู้ที่มีไว้สักการะบูชาและครอบครองครับ

.

16. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ตามอ่านหมดไม่ไหวตามันลาย หมายความว่าจองพระพิชิตมารได้ใช่ไหมคะ
    ถ้าได้ขอจองบูชาพระสมเด็จพิชิตมารค่ะ
    ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

17. :::เพชร:::

1
    ผมนำมายั่วกิเลสก่อนดีกว่า ให้ชมบางส่วนก่อน รอบที่ ๓ พระร่วงเจ้าองค์ที่ ๑ นี้ด้านหน้าพระเป็นรอยบากลึกลงไป ไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุใด แต่น่าจะเกิดจากกระบวนการจัดสร้าง หรือการบรรจุกรุครับ ด้านหลังพระร่วงเจ้าองค์นี้ รอยย่น และเม็ดแร่...นับเป็นพระร่วงเจ้าองค์ที่ ๑๒ ที่ผมจะมอบให้ผู้มีวาระเกี่ยวเนื่องกัน

ผมเป็นกำลังใจให้ พี่อ้อย คุณchantasakuldecha คุณแด๋น และท่านอื่นๆนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. :::เพชร:::

1
    มอบให้เป็นพระของขวัญคู่กับพระร่วงเจ้าองค์ที่ ๑-๕ ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันศุกร์ที่ ๕ ก.ค. ๒๕๕๑ ครับคุณแด๋น

19. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
  20. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านเพชร ครับ
    ผมมีความนับถือท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต อย่างสูง เพราะ
    ผมก็เป็นลูกแม่รำเพย และ อธิษฐานขอบารมีท่านในช่วงตอนที่เรียนก็
    หลายครั้ง ครับ
    ไว้จะคอยติดตามกระทู้ เพื่อรอ "วาระ" ครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่าน ครับ