สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ค่อยๆชม ค่อยๆพิจารณากันไปครับ ยังมีเวลาอีกมาก และช่วงนี้ก็คอยสังเกตว่าท่านใดได้เลือกพระองค์ไหนไปแล้วนะครับ ผมจะพยายาม updated เข้าไปที่ความเห็นในองค์พระในความเห็นนั้นๆโดยตรงว่าผู้ใดได้จองรหัสองค์ไหนไปแล้ว และเพื่อเป็นศูนย์รวมของข่าวสารครับ

2. :::เพชร:::

1
    รับทราบ และขอโมทนาบุญเหล่านี้ทั้งหมดทั้งสิ้นครับ

3. :::เพชร:::

1
    ไม่พลาดเลยนะครับ

4. :::เพชร:::

1
    รับทราบครับ และขอโมทนาบุญสร้างบุษบกนี้ด้วยครับ

5. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ผมขอจององค์นี้ครับแล้วขอเวลาสักเล็กน้อยจะโอนปัจจัยไปพร้อมกันครับ
    ขอบคุณและโมทนาสาธุครับ
    nongnooo...

6. :::เพชร:::

1
    คุณน้องนู๋มีข้อมูลของพระองค์นี้ดีมากๆ หากคุณน้องนู๋เปิดเผยข้อเท็จจริงออกไป หลายๆท่านอาจจะได้ตาชักตาตั้งกันครับ ขอแสดงความนับถือจากใจจริง นับว่าเป็นผู้รู้คุณค่า และรวดเร็วมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  7. teerachaik

teerachaik เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมสนใจ จอง พระลือหน้ามงคล G2 ครับ

8. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
  9. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ขอร่วมบุญในการให้ธรรมทานรายการนี้ด้วยนะครับคุณน้า ขอรับพระรอด K-21 นะครับ

10. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ กับทุกท่าน ขอรับ

11. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    คุณเพชรครับ ไม่ทราบ องค์ L6 มีเจ้าของหรือยังครับ ถ้ายังเพื่อนผมขอจองครับ แล้วยอดจะโอนพร้อมกันครับ

12. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13. :::เพชร:::

1
    นำ PM มา updated มา post ไว้ก่อนครับ เพราะไม่ได้แจ้งในกระทู้ เกรงว่า จะเลือกซ้ำกันในเวลาใกล้เคียงกัน

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: ขอจองพระร่วง D-3</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--narin96-->narin96

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 09:12 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:16 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 273 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 30,118 ครั้ง ใน 3,068 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3156 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: ขอจองพระร่วง D-3
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ narin96
    ขอจองพระร่วงเจ้า พิมพ์ที่ D-3 จำนวน ๑ องค์ครับ จะให้โอนเงินช่วงใดแจ้งให้ทราบด้วย
    นรินทร์/๐๘๓-๓๖๓๒๔๗๓

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    วันนี้หากมีเวลาผมจะบอกเล่าเรื่องของพระร่วงเจ้าให้ได้ทราบกัน เป็นพระพิมพ์เพียงพิมพ์เดียวที่ผมเลือกมอบให้เป็นคนๆไป คือไม่ใช่ว่าจะมีเงินแล้วบูชากันได้ทุกคน และเคยตั้งสัจจะว่าจะมอบให้เฉพาะผู้ที่ลักษณะอารมณ์ของกรรมบถ ๑๐ได้เท่านั้น เนื่องจากว่าหากไม่สามารถจะเจริญวจีกรรมทั้ง ๔ ได้ การบูชาไปนั้นไม่มีผล และบุคคลที่ได้บูชาพระพิมพ์นี้ไป จะต้องมีจิตที่เกี่ยวเนื่องกับพระร่วงเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง

สรุปว่าถือเป็นพระพิมพ์เพียงพิมพ์เดียวจริงๆที่ตัดสินใจอยู่นานว่าจะเปิดให้ทำบุญกันหรือไม่ สุดท้ายนำออกให้บูชาเพียง ๓ องค์เท่านั้นครับ..

อย่างไรผมก็ยังอยากทราบมูลเหตุของความสนใจในพระร่วงเจ้าองค์นี้ก่อนนะครับว่าเหตุใดคุณ narin จึงสนใจพระร่วงเจ้าองค์นี้
    <!-- / message --><!-- sig -->

ผมอยากขอเลือกมอบให้กับผู้ที่แจ้งความประสงค์ขอบูชาพระร่วงเจ้า ๓ องค์นี้ก่อนนะครับ คือเงินทองไม่ใช่ปัจจัยสำคัญสำหรับการบูชาพระพิมพ์นี้ หากผมได้ลงเรื่องของพระร่วงเจ้า ซึ่งมีทีมาที่ไปอย่างชัดเจนไม่ซ้ำกับเรื่องราวที่ท่านทราบมาอย่างแน่นอน และเป็นการค้นคว้าไปถึงงานนิพนธ์ของศาสตราจารย์พระยาอนุมานราชธน และประสบการณ์ส่วนตัวเกี่ยวกับพระร่วงเจ้าแล้ว ผมเชื่อว่ายอดจองไม่เพียงพออย่างแน่นอน...

และผมก็ขอยึดหลักการมอบพระพิมพ์นี้ตามหลักการเดิมของผมครับ ขอย้ำว่าเงินทองมีมาก แต่อาจจะไม่มีโอกาสได้บูชาพระพิมพ์นี้...กำลังรอ PM จากคุณ narin อยู่ครับ

14. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพระรอด K-23 ครับ

15. :::เพชร:::

1
    เห็นแว๊บๆว่ามีผู้จองพระร่วงเจ้า D-3 กันพร้อมกัน ๒ ท่าน รบกวนทั้ง ๒ ท่านแจ้งมูลเหตุของความสนใจนี้ด้วยครับ ทางกระทู้นี้ หรือ PM ก็ได้ครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: ขอจองพระร่วง D-3</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--narin96-->narin96
    </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 09:12 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:34 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 273 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 30,136 ครั้ง ใน 3,069 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3157 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: ขอจองพระร่วง D-3
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ narin96
    ขอจองพระร่วงเจ้า พิมพ์ที่ D-3 จำนวน ๑ องค์ครับ จะให้โอนเงินช่วงใดแจ้งให้ทราบด้วย
    นรินทร์/๐๘๓-๓๖๓๒๔๗๓
    วันนี้หากมีเวลาผมจะบอกเล่าเรื่องของพระร่วงเจ้าให้ได้ทราบกัน เป็นพระพิมพ์เพียงพิมพ์เดียวที่ผมเลือกมอบให้เป็นคนๆไป คือไม่ใช่ว่าจะมีเงินแล้วบูชากันได้ทุกคน และเคยตั้งสัจจะว่าจะมอบให้เฉพาะผู้ที่ลักษณะอารมณ์ของกรรมบถ ๑๐ได้เท่านั้น เนื่องจากว่าหากไม่สามารถจะเจริญวจีกรรมทั้ง ๔ ได้ การบูชาไปนั้นไม่มีผล และบุคคลที่ได้บูชาพระพิมพ์นี้ไป จะต้องมีจิตที่เกี่ยวเนื่องกับพระร่วงเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง

สรุปว่าถือเป็นพระพิมพ์เพียงพิมพ์เดียวจริงๆที่ตัดสินใจอยู่นานว่าจะเปิดให้ทำบุญกันหรือไม่ สุดท้ายนำออกให้บูชาเพียง ๓ องค์เท่านั้นครับ..

อย่างไรผมก็ยังอยากทราบมูลเหตุของความสนใจในพระร่วงเจ้าองค์นี้ก่อนนะครับว่าเหตุใดคุณ narin จึงสนใจพระร่วงเจ้าองค์นี้
    <!-- / message --><!-- sig -->

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 07:55 AM</TD></TR><TR title="โพส 1037378" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>ศิษย์ต่างแดน</TD><TD class=alt2>คุณน้าครับขอร่วมบุญจองพระร่วงเจ้า D-3 นะครับ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ต้องให้สิทธิ์กับหลานศิษย์ต่างแดนก่อนคุณnarinครับ ตามเงื่อนไขเรื่องเวลา เพียงแต่ว่า หากอธิบายมูลเหตุแรงจูงใจของการบูชาพระร่วงเจ้านี้ไม่ได้ หรือหากรักษากรรมบถ ๑๐ โดยเฉพาะเรื่องวจีกรรมไม่ได้ก็ไม่ควรบูชาไปนะครับ

16. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมจอง K24 ละกันครับ
    แต่ผมไม่ใช่อาจารย์นะพี่

น้องเอ เหมาะมาก หลังบวชมาแล้ว ใจถึงแน่ครับ
    อรรถาธิบาย ผมไม่เก่งเลย พูดไม่เป็นครับ

ตั้งแต่คุยกัน ผมสนใจจริง เรื่องธรรมทาน และทานธรรม
    อีก 1 สิ่งที่ปราถนาจะทำ แต่คงจะไปบอกบุญท่านอื่นแทนให้
    ท่านทำครับ เพื่อท่านจะสนใจครับ

สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  17. :::เพชร:::

1
    อีกครู่หนึ่งต้องขออนุญาตไปพบแพทย์ก่อนครับ

18. :::เพชร:::

1
    คุณตั้งจิตอย่าได้ลืมแจ้งถึงมูลเหตุของการบูชาพระร่วงเจ้าด้วยนะครับ ..

[​IMG][​IMG]

องค์นี้มีอะไรดีหรือ ทำไมถึงได้สนใจพร้อมกัน ๒ ท่าน????

19. das999

das999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจอง cd ครับ

20. :::เพชร:::

1
    กระทู้นี้ได้ตั้งไว้ ๒ จุดคือที่พุทธศาสนา > พระเครื่อง - วัตถุมงคลและ ศูนย์ ประชาสัมพันธ์ > พระพุทธรูป - วัด โบสถ์ วิหาร - สิ่งก่อสร้าง

http://palungjit.org/showthrea...06#post1035606

จึงต้องยึดถือเวลาของทั้ง ๒ แห่ง พิจารณาว่าผู้ใดแจ้งเข้ามาก่อนหลังนะครับ ผู้ที่ไม่ได้รับในวันนี้ ก็ขอให้พยายามใหม่ในรอบวันพรุ่งนี้เช้า-บ่ายครับ

อย่าลืม!!! ช่วงเช้านี้เวลา๑๐.๐๐-๑๒.๐๐ น. และช่วงบ่ายเวลา ๑๕.๐๐-๑๗.๐๐ น. เพียงช่วงเวลาละ ๒ ท่านๆละ ๑ ชุดเท่านั้นในวันนี้ที่แจ้งความประสงค์ขอรับแผ่น CD+DVDจำนวน ๔ แผ่น เป็นคำสอน-กรรมฐานกองที่เกี่ยวเนื่องกับพระสารีบุตร-พระโมคคัลลานะ โดยหลวงพ่อราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง หาได้ยากที่จะรวบรวมไว้ในโอกาสสำคัญครั้งนี้เท่านั้น และที่สำคัญเป็นการมอบเป็นธรรมทานแบบให้เปล่า โดยได้รับความอนุเคราะห์บุญธรรมทานนี้จากเพื่อนๆจำนวนเพียง ๑๐ ท่านเท่านั้นที่ประสงค์จะร่วมบุญธรรมทานแจกฟรีให้เพื่อนๆที่ปฏิบัติตามเงื่อนไขเวลานะครับ ขอย้ำครับ ตามเงื่อนเวลา มาก่อนได้ก่อน...

วันพรุ่งนี้เวลาเดิมก็ยังแจกไปเรื่อยๆ วันละ ๔ ชุด เช้า ๒ ชุด บ่าย ๒ ชุด สลับหมุนเวียนกันไป ผู้ที่ได้รับแล้วไม่สามารถจะแจ้งจองได้อีก ขอโอกาสให้ท่านอื่นนะครับ ขอให้เป็นธรรมทานที่บริสุทธิ์จริงๆนะครับ ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน...พระพิมพ์ที่มอบให้นี้เป็นพุทธานุสติให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงคำสอนของท่านก็เป็นธรรมานุสติ หลวงพ่อฤาษีท่านได้เคยแนะนำเรื่องพระพิมพ์ไว้ว่า บางท่านกำลังใจยังอ่อน ก็ขอให้ยึดพระเอาไว้ก่อน เวลาจะดับขันธ์ ด้วยกำลังใจที่อ่อนนี้ หากได้เห็นองค์พระพุทธปฏิมากร หรือพระพิมพ์พระพุทธเจ้า อาจจะระลึกได้ถึงมูลเหตุของการทำบุญนั้น ถึงได้รับพระพิมพ์ เช่นเห็นพระพิมพ์พระคำข้าว กำลังจิตรวมตัวระลึกได้ว่าได้เคยถวายสังฆทานกับหลวงพ่อฤาษีครั้งหนึ่งมาก่อน นี่คือความรู้สึกแตกต่างของการถวายสังฆทานแล้วรับมอบพระของขวัญ ซึ่งต่างจากไปบูชาตามแผงพระ กระแสบุยต่างกันมากครับ...

ผู้ใดได้เป็นเจ้าของ CD+DVD ชุดนี้ก็จะทราบเองว่า สวยงามขนาดไหน และมีคุณค่าขนาดไหน ผมทำแบบไม่คิดถึงค่าใช้จ่ายว่าจะมากมายขนาดไหน ขอให้ออกมาให้ดีที่สุดครับ