ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010

(พูดไม่ออกเลยค่ะ T_T~) _/\_

2. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    สุขใดไป่สุขเถ้า นฤพาน<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    พ้นจากเก่งกันดาร สี่ได้<o:p></o:p>
    คือชาติชราพยาธิกาล มรณะ ทุกข์แฮ<o:p></o:p>
    สร้างกุศลใดให้ มุ่งแม้นเมืองเขษมฯ<o:p></o:p>
    (สำนวนเก่า)<o:p></o:p>
    จากประชุมโคลงโลกนิติ<o:p></o:p>

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ ส่วนตัวผมดูช่างไกล....ซะ

3. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008

ชะรอยว่าท่านพระยาเเอบอิจฉากามนิตหนุ่ม ด้วยวาสิฎฐีนางนั้นงดงามเหลือคณา

โศลกรำพัน กามนิต วาสิฏฐี?(ตอนกามนิตหนุ่ม)

ผู้ประพันธ์ วรรณ วริญญา

มานพหนุ่ม รูปงาม ?กามนิต?
    พรหมลิขิต พาเชยชิด ?วาสิฏฐี?
    จากอุชเชนี เดินทางสู่ โกสัมพี
    ร่วมฉลอง งานเดาะคลี ฤดีดล

สื่อประสาน สายตา เพียงคราแรก
    รักก็แทรก ซุกทรวง ทุกห้วงหน
    ก็นี่แหละ ความรัก ประจักษ์ยล
    เสน่หา ก็ร่ายมนต์ สะกดตรึง

กามนิต ร้อนรุ่ม ดั่งสุมไฟ
    วันทั้งวัน หวั่นไหว ใฝ่คิดถึง
    ฝากกวี สื่อบทใจ หวังให้ซึ้ง
    วาสิฏฐี ชื่นรำพึง ซึ่งน้ำคำ

สื่อสาส์นรัก ด้วยกานท์กลอน อันอ่อนหวาน
    ชื่นดวงมาน ปลาบปลื้ม แสนดื่มด่ำ
    ลิ้มรักรส ทรวงซ่าน หวานลึกล้ำ
    ทุกคืนค่ำ ลานอโศก โชคนำทาง

สุขอื่นใด ไหนเล่า จะเท่ารัก
    ทุกข์ใดกัน จะหน่วงหนัก เท่ารักห่าง
    ระหว่างรัก เริงรื่น ชื่นไม่จาง
    ระหว่างร้าง เศร้าแสน แน่นอกตรม

กามนิต จำใจ ต้องไกลห่าง
    วาสิฏฐี หมองหมาง นางขื่นขม
    ?สาตาเคียร? ศัตรูร้าย ทำลายล้ม
    สร้างเหตุการณ์ ตรอมตรม ระทมใจ

มั่นสัญญา ก่อนจาก ฝากรับขวัญ
    กลับพลิกผัน เปลี่ยนแปร แก้ไม่ได้
    ออกจากกรุง โกสัมพี มิทันไร
    ถูกโจรไพร เข้าย่ำยี ?องคุลิมาล?

ดวงยังดี ?วาชศรพ? ช่วยหนุนส่ง
    ชีพจึงคง เปล่าปลอด รอดประหาร
    กว่าจะหลุด พ้นห้วง บ่วงภัยพาล
    ก็ล่วงกาล ค่าไถ่ถอด จึงปลอดภัย

แล้วคืนเมือง เพื่อเรื่องร้าย ได้คลายคลี่
    โกสัมพี อยากคืนหวน ทบทวนใหม่
    ถูกทักท้วง ห้ามไว้ มิให้ไป
    กามนิต วุ่นวายใจ คิดไกลลา

เฝ้าแต่คิด ถึงครั้ง ยังชื่นรัก
    ลานอโศก ซึ้งสลัก เสน่หา
    วาสิฏฐี เคยชวนดู คู่ธารา
    ยมุนา คงคา จุฬาตรีคูณ

ครวญหานาง ยอดดวงใจ ไห้สะอื้น
    หวั่นรักร้าง ไม่หวนคืน เป็นอื่นสูญ
    กลัวสัญญา มั่นหมาย คลายอาดูร
    รักเกื้อกูล ยังอยู่ หรือรู้คลาย

ลานอโศก งดงาม ยามรำลึก
    แนบสำนึก ทรวงกลาง มิจางหาย
    วาสิฏฐี ถวิลนาง มิวางวาย
    ยามเดียวดาย กามนิต ครุ่นคิดครวญ

กรรมหรือบุญ นำทาง ระหว่างภพ
    ยังไม่จบ เรื่องร้ายแรง แกล้งให้หวน
    โกสัมพี ย้อนมาพบ เพื่อทบทวน
    เพื่อโศกศัลย์ ร้าวรัญจวน ปั่นป่วนใจ

ณ รุ่งเช้า ปลอดโปร่ง โล่งสะอาด
    สูดอากาศ ก่อนเข้ากรุง รุ่งสางใส
    โกสัมพี ณ ยามนี้ ที่กลับไป
    รอต้อนรับ หรืออย่างไร งานใหญ่โต

คนเนืองแน่น รอบประตู ทั่วคูเมือง
    ขบวนแห่ รองเรือง เรื่องอักโข
    เฟื่องดอกไม้ ช้างม้า ทั้งวัวโค
    งานวิวาห์ ใหญ่โต ของผู้ใด

แทบวางวาย ใจตก สะทกหนัก
    วาสิฏฐี ยอดรัก ใยผลักไส
    หลังกูบช้าง คือเจ้าสาว เจ้าบ่าวใคร
    ลูกมนตรี ยิ่งใหญ่ ?สาตาเคียร?

ร้าววิญญาณ พิษสวาท ประหลาดร้าย
    ระกำหนัก ปางตาย มิคลายเปลี่ยน
    เช้าก็เจ็บ เย็นก็ช้ำ ซ้ำวนเวียน
    โอ้บทเรียน รักระทม ขื่นขมจริง

วาสิฏฐี เจ้าคงลืม เคยดื่มด่ำ
    คำพรอดพร่ำ ครั้งภิรมย์ ก็จมดิ่ง
    อันดวงใจ ฝากไว้ให้ คงหน่ายทิ้ง
    รักไม่จริง ดั่งคำเอ่ย ที่เคยวอน

ลานอโศก โยกย้อน ก็ห่อนหาย
    อยู่ก็เหมือน ตรมตาย วางวายก่อน
    จมน้ำตา เศร้าสาหัส ถูกรัดร้อน
    ด้วยไฟฟอน เสน่หา พร่าผลาญทรวง

นี่น่ะหรือ ที่ว่ารัก มักมีทุกข์
    สุขดั่งฝัน น้อยนิด ปลิดปลิวร่วง
    วาสิฏฐี รักเจ้ายิ่ง ชีวาดวง
    สุดท้ายรัก ที่ห่วงหวง ก็ล่วงลา

ใจสลาย เสียแล้ว แก้วชีวิต
    โกสัมพี เศร้าจิต ผิดปรารถนา
    ลับเลือนแล้ว รักเก่า เศร้าชีวา
    ร่อนน้ำตา อาลัย ไห้อาวรณ์

กว่าจะสร่าง ซาเศร้า เฝ้าครวญหา
    บอกอำลา หนีหน้า ขอลาก่อน
    วาสิฎฐี โกสัมพี ไม่มีย้อน
    กามนิต ตัดรอน เที่ยวร่อนไป

อานุภาพ ความรัก ประจักษ์แล้ว
    เปลี่ยนทางแนว ชีวิต จึงคิดใหม่
    ทุกแห่งหน เดินทาง อย่างว่องไว
    จนใครๆ เรียกขาน ปานกามนิต

4. Bee_SC

Bee_SC เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ท่านพระยาฯ สู้ สู้ (เปิดโอกาสให้ถามแล้ว ก็เลยถามซะน่วมเลย)

แล้วอดีตชาติล่ะคะ เคยเกิดสมัยไหน (คือ ท่านข้ามมาคำถามปานดำเลยอ่ะ) ของคุณเจริญศรี พุ่มพวงค่ะ

(แล้วข้าพเจ้าจะประชาสัมพันธ์การทำบุญสร้างเจดีย์ไปเรื่อย ๆ อีกแรงค่ะ จะได้เสร็จกิจไว ๆ )

สู้ สู้

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Bee_SC

Bee_SC เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    จะชวนคุณสามีมาร่วมทำบุญสร้างเจดีย์นี้ด้วย

แล้วอดีตชาติล่ะคะ เคยเกิดในสมัยไหน มีชาติไหนที่เกี่ยวข้องกันกับข้าพเจ้ามาบ้าง (คุณสามี ชื่อ ณรงค์ จันทร์เพ็ง)

ขอบคุณมากค่ะ

พรุ่งนี้จะโอนเงินเข้าบัญชีเพิ่มค่ะ 100 บาท(ส่วนของสามีนี่แหละ) และส่วนของตัวเองอีก 100 บาท ตามสัญญาเดิมที่เคยบอกไว้

ขนาดไฟล์:
      24.6 KB
      เปิดดู:
      47
  6. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

น่าแปลกครับ ผมเคยฝันเห็นท่านตอนเด็กๆ มีอยู่หลายครั้งตอนย้ายบ้าน ท่านเป็นคนผอมสูงไม่แก่มาก แต่ผมหมวยสีขาวดอกเลา

7. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    แล้วท่านพิธยากรหามาไว้หรือยังคะ
    ที่บ้านปราญฯ(บ้านที่ต่างจังหวัด)ก็ต้องตั้งศาลพญานาคราชเหมือนกันค่ะเป็นพญานาค 7 เศียรเหมือนกัน กว่าจะสำเร็จลุล่วงไปได้ เจอเรื่องราวแปลกๆหลายต่อหลายรอบ ตอนนี้ตั้งได้เกือบปีแล้วค่ะ อุ่นอกอุ่นใจดีเวลากลับบ้าน วันหลังจะหาโอกาสถ่ายรูปมาโชว์:cool:

หญิงที่ทำตำหนิไว้อาจไม่ใช่เจ้ากรรมแต่อาจเป็นคู่บารมีก็ได้มั้งคะ
    อิอิ อย่าเผลอเชื่อปราญฯน๊ารอพี่ครูเป็นมาตอบดีกว่า
    ปราญฯมาแอบตอบคั่นเวลาระหว่างรออ่ะนะ

8. angeltk229

โห ปล่อยไก่อีกแล้ว ไม่ทันได้อ่านว่าพี่ครูตอบแล้วอ่ะ แป่ว --"

9. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    พี่ครูฯน้องอยากรู้มั่งอะ แล้วรูป avatar พี่ครูฯความหมายคืออะไรรึค่ะ

10. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ^^~ได้รุ้ที่อยู่ตัวเองซักทีอิอิ

11. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งมากครับพี่ชายคืนเดียวสองกระทู้
    ผมอ่านเองยังสับสนเลยครับ ตอบได้กระชับและไวมากแถมไม่นิยมให้คนยึดติดอดีตเว้นแต่การสร้างบารมีเพิ่มอีก โมทนาครับ ไม่เสียแรงที่ผมกระแสตามพี่มา :cool:

ท่านใดยังไม่ได้รับพระผงจักรพรรดิและลูกแก้วจักรพรรดิพีเอ็มมานะครับ ช้าหมดนะครับผม ฟรีๆ ไหนๆตามกระแสมากันแล้วก็เอาเครืองรับกระแสไปด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2010
  12. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครู ปล่อยให้งง ??? แล้วก็ไปซะแล้ว :'(

เวลา คือ อะไรครับ แล้ว ๕ เศียร ๗ เศียร ทางขอม ทางลาว เกี่ยวข้องกับที่บ้านยังไงครับ

ขอบคุณคุณปราญ มากครับที่ให้คำแนะนำ จริงๆ แล้วผมก็หาพญานาค ๗ เศียร มานานแล้ว ตั้งแต่ต้นปี เคยสั่งทำขนาดไม่ใหญ่ เพราะเห็นแล้วรู้สึกชอบมาก ลำตัวสีเขียวทอง มีฐานเป็นดอกบัว แต่ช่างบอกเล็กไป ยังไม่เคยมีใครสั่งทำ จึงไม่มีบล็อก เลยตะเวนหาแหล่งใหญ่ๆ อยู่หลายร้านก็ไม่มีที่ถูกใจ เลยไม่ได้ซื้อมา (สงสัยท่านให้รอก่อนมั้ง อาจยังไม่ถึงวาระที่ท่านจะมา) จนเมื่อ 2 - 3 วันที่ผ่านมา ช่างร้านเดิมโทรมาว่ามีคนสั่งหลายองค์แล้ว ยังสนใจอยู่ไหม เราก็เลยตกลงสั่งด้วย ตามแบบที่ต้องการ

คุณปราญ ตั้งศาลพญานาคด้วยหรือครับ แล้วต้องทำยังไงบ้างครับ รีบเอารูปศาลพญานาคราชมาโชว์เร็วๆ นะครับ :d

พี่ครูจะไปงานเลี้ยงนิสิต ยังอุตสาห์สละเวลามาตอบคำถามให้น้องๆ โมทนาบุญด้วยครับ สงสัยหมดแรงแล้ว รอชาร์ตแบตมาตอบให้น้องๆ ต่อ อิอิ(deejai) :cool:

13. โคมหลวง

ผมได้โดนบังเอิญมาองค์ครับเมื่อสองสามเดือนที่ผ่านมา หนักขนาด20กิโลได้ครับ 9เศียรสีเขียวตระกูลเอราบต ของร้านขายต้นไม้ที่ผมไปซื้อ พี่เค้าให้ผมฟรีๆเลย แกบอกเพราะไม่มีคนอยากได้ซักทีเลยให้.... ผมเอามาแต่งสีอีกทีแล้วไว้ที่บ่อน้ำที่บ้านครับ

ท่านพิธ ที่จะสั้งได้มาองค์ขนาดไหนเท่าไรครับ ถ้าเค้ายังทำอยู่ รบกวนขอเบอร์ร้านไว้ได้ไหมเอย ร้ายาไกลไหมครับ รบกวนถาม ผมมีกิจต้องเอาท่านไปไว้ที่ถ้ำแห่งหนึ่งที่พิษณุโลกครับ ท่านขอไว้ รอมา2-3ปียังหาที่เหมาะไม่ได้เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      256.1 KB
      เปิดดู:
      80
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2010
  14. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขอบพระคุณพี่โคมหลวงมากๆครับ ได้รับพระแล้ว ดีใจมากๆ มีลูกแก้วมาด้วยคืออะไรคับ

สวัสดีตอนเช้าพี่ๆ ทุกท่านครับ

15. โคมหลวง

ผมได้แนบสายสิญวัดท่าซุงเข้าพิธีแล้ว ให้คุณอาร์ทและสาวๆด้วยนะครับ
    อย่าทิ้งละครับเพราะมันเหมือนเชือกผูกพัสดุเลย โมทนาครับ

ลูกแก้วจักรพรรดิคืออะไร ตามอ่านได้ครับ

1. ข้างในลูกแก้วจักรพรรดิ์ มีพระ…..?

2.วิธีใช้แก้วจักรพรรดิ์

3. การใช้ลูกแก้วมหาจักรพรรดิ ปรับภพภูมิ

4. การนำพระผงกรรมฐานมาใช้ในการภาวนาในการฝึกวิชาเปิดโลก และการปรับภพปรับภูมิ

ตัวอย่างคำอธิษฐาน และวิธีการอธิษฐานจิต
    ๑. กำลูกแก้วในมือ จิตใจตั้งมั่นผ่องใส โน้มใจสื่อถึงพระตามถนัด จากนั้นกล่าวคำ อธิษฐานว่า

“ลูกขออาราธนาพระบารมีแห่งองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหมดทั้งมวล ตั้งแต่องค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ จนถึงองค์ปัจจุบัน บรมมหา จักรพรรดิทุกๆพระองค์ พระบารมีรวมพระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทุกชั้นภูมิ ตั้งแต่อดีต-ปัจจุบัน-และอนาคต โดยมี บารมีรวมของหลวงปู่ทวด-หลวงปู่ดู่-หลวงตาม้าท่านอันเป็นที่สุด
    ขอหลวงปู่ได้โปรดมีพระเมตตา ให้ดวงแก้วพระจักรพรรดินี้ เป็นดวงแก้วมหาจักรพรรดิ ปรับภพภูมิ-แต่งเมือง

ขอพระฉัพพรรณรังสีแห่งพระรัตนตรัยทั้งหมดทั้งมวล จงแผ่จากดวงแก้วมณีนี้ไปใน พื้นที่ ที่เป็นอนันต์ เพื่อยังการปรับภพภูมิ ครอบวิมานแก้ว ให้แก่เหล่าดวงจิต ดวงวิญญานทั้งหลาย
    ตลอดจนถึงการปรับสภาวะธาตุ ดิน น้ำ ลม ไฟ อากาศธาตุ ฤดูกาล สรรพสัตว์ พืชพรรณธัญญาหาร ทั้งหมดทั้งมวล ให้สมดุลบริบูรณ์พร้อม ให้ฝนฟ้าตกต้องตามฤดูกาล พืชพันธุ์เจริญงอกงาม ปราศจากสิ่งรบกวน

ให้ บ้านเมืองมีแต่ความร่มเย็น เป็นพื้นฐานอาวาสเป็นที่สบาย เพื่อเอื้อต่อการปฏิบัติธรรม เอื้อต่อการก้าวย่างสู่สัมมาทิฐิแห่งภพภูมิทั้งหลาย โดยขอให้ทรงไว้ตลอดทุกขณะเวลา ทั้งกลางวันและกลางคืน ต่อเนื่องสืบไป

ขอให้กระแสแห่งดวงแก้วนี้ กับดวงจิตทุกดวงทั่วทั้งแสนโกฐจักรวาลอนันตจักรวาล จงเชื่อมประสานกัน เมื่อดวงจิตใด ภพภูมิใด กล่าวสัพเพ อัญเชิญพระเข้าตัว ขอกระแสพระบารมีจงเชื่อมมายังดวงแก้วจักรพรรดิเหล่านี้ เพื่อเพิ่มกำลัง โดยแม้ผู้นั้นจะรู้ก็ตาม ไม่รู้ก็ตาม เจตนาก็ตาม มิเจตนาก็ตาม “

๒. ให้โน้มใจศรัทธาตั้งมั่น ผ่องใสเบิกบาน กล่าว คาถา มหาจักรพรรดิ จำนวนกี่รอบก็ได้ ตามความพอใจ หรือจนกว่าจิตจะเป็นสมาธิ มีอารมณ์ผ่องใสเบิกบาน ทรงภาพพระได้ชัดเจน

16. angeltk229

โอยยยย
    สวยจังเลยค่ะพี่โคมหลวง
    เห็นแล้วใจดิ้นกระดุ๊กกระดิ๊กเทียว

17. โคมหลวง

:cool: ขอบคุณครับ ผมเอามาแต่งสีให้เข้มและใส่กากเพชรครับ สนุกดีครับ นาค9เศียรนี้เป้นใครนะครับ 9เศียรเป็นตัวแทนท่านพญานาคองค์นาคาธิบดี หรือครับ จำไม่ค่อยได้ เห็นแต่ในวัดครับ ใครทราบรบกวนบอกผมด้วยครับ ....

ไม่ค่อยเห็นรูปปั้นแบบนี้นะครับขนาดนี้นะครับถ้ามีขายก็ใหญ่ไปเลย แล้วมีส่วนมามีแบบแต่พ่นน้ำครับ เป็นบุญมากเลยครับที่ได้มาฟรีๆ ผมอยากได้อีกซักองค์ไปถวายท่านที่ถ้ำที่ผมไปกรรมฐานมาครับ ยังหาไม่ได้ ถ้าหาไม่ได้จะยกองค์นี้ไปถวายเลยครับ แต่ยังไม่มีโอกาศไปหาท่าน ยังไม่ถึงวาระเลย รอมา สามปีแล้วครับ

18. angeltk229

พี่โคมหลวงต้องการได้แบบพญานาค 9 เศียรเหรอคะ หรือว่าแบบไหนเอ่ย
    ตอนปราญฯ ตั้งศาล หาแบบ 7 เศียรก็หาค่อนข้างยากค่ะ ไปหาแถวร้านใกล้ๆเสาชิงช้า ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีทำแบบมากกว่า 5 เศียร ปราญฯไปเดินอยู่ 4 รอบ อธิษฐานจิตขอให้ท่านดลจิตดลใจให้ได้แบบที่ท่านพึงใจ สุดท้ายทางร้านเขาสั่งทำให้เป็นกรณีพิเศษ พอได้มาก็ถูกใจมากๆเลยค่ะ ถ้าพี่โคมหลวงอยากได้แบบองค์ใหญ่ ปราญฯว่าคงต้องเป็นตามร้านขายของตกแต่งสวนนะคะ แต่ถ้าแบบองค์ไม่โตมาก ตามร้านแถบเสาชิงช้าน่าจะพอมีค่ะ

19. angeltk229

ตัวแทนองค์พญาอนันตนาคราชหรือเปล่าคะพี่

20. โคมหลวง

โอ สาวปราญ ขอบคุญมากครับ
    แถวนั้นรึครับ ดีจังว่างๆจะไปดู ผมอยากได้ขนาดไม่ใหญ่นะครับ เจอแต่เป็นแต่งสวนใหญ่มาก50โลได้มั้งครับ ขนาด1วงคนเล็กๆโอบกำลังดีครับ
    กี่เศียรก็ได้ตามแต่ท่านจะดลให้ถวายครับ ถ้าเดาไม่ผิดก็5เศียรครับ เคยเจอแต่พ่นน้ำเลยไม่เอามาครับ
    9เศียรองค์นี้มาเองครับเลยงงเพราะหายากหาเย็น หายังไงก็ไม่เจอ ไม่หาถึงเจอ ถ้าเจออีกจะบอกให้ทราบนะรับ เห้นว่าไปเอาจากโคราชมากแนะ

องค์พญาอนันตนาคราชหรือครับ ผมไม่ทราบเลยแต่อาจจะใช่ เดียวขอหาตามเนทดูครับ ขอบคุณที่ให้คำตอบมานะครับจะได้เรียกท่านถูกชื่อ ปัจจุบันท่านโดนเขียดเกาะทุกวันครับ น่ารักดี 555

ใช่แบบนี้หรือปล่าวหนอ
    องค์นาคาธิบดดีทั้ง 9 พระองค์ (แต่ละเศียร) นั้นคือกษัตริย์แห่งเมืองบาดาลที่ปกครองวังนาคินทร์ต่างๆ ซึ่งแต่ละพระองค์เป็นพญานาคที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อยู่ในศีลในธรรมแล้วทั้งสิ้น
    องค์นาคาธิบดีทั้ง 9 พระองค์ (แต่ละเศียร) มีพระนามดังต่อไปนี้

1.พญาอนันตนาคราช
    2.พญามุจลินท์นาคราช
    3.พญาภุชงค์นาคราช
    4.พญาศรีสุทโธนาคราช
    5.พญาศรีสัตตนาคราช
    6.พญาเพชรภัทรนาคราชหรือพญาเกล็ดแก้วนาคราช
    7.พญานาคดำแสนศิริจันทรานาคราช
    8.พญายัสมันนาคราช
    9.พญาครรตระศรีเทวานาคราช