ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

อยู่ที่หน้าแรกจ้า ..............................

2. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ข้าพเจ้า ขออนุญาติ ท่านเจ้าของกระทู้ และ ขออนุญาติต่อลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช ทั้งหมดทั้งมวล เนื่องด้วยในวันเสาร์ที่ 2 เมษายน 2554 ข้าพเจ้าและคณะเพื่อนเวปผลบุญ มีโครงการสร้างพระเจ้าทันใจ (สมเด็จองค์ปฐม) หน้าตัก 4 ศอก ทำด้วยปูน เพื่อถวายแด่ สถานปฎิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ (นานาชาติขอนแก่น) บ้านหนองแวง ต.หนองแวง จ.ขอนแก่น ซึ่งเป็นสาขา วัดถ้ำเมืองนะ (หลวงตาม้า)
    จึงขออนุญาติ มากราบเชิญชวนท่านทั้งหลายเพื่อมาร่วมสร้างบุญสร้างบารมี เพื่อสืบสานพระพุทธศาสนาให้ครบ 5000 ปี
    http://palungjit.org/threads/บุญด่ว...่สถานปฎิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ-ขอนแก่น.281979/

3. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ในวาระเดียวกันนี้ หลวงตาม้า ท่านได้มีความคิดเห็นว่า พระเจ้าทันใจ (สมเด็จองค์ปฐม) สมควรทรงเครื่องจักรพรรดิ ดังนั้นคณะผู้จัดสร้างพระถวาย จึงมีความคิดว่า หากสามารถได้เพชรพญานาค มาประดับเป็นเครื่องทรงจักรพรรดิ น่าจะสมเกียรติ และ น่่าจะเป็นการสมควร
    จึงขอเปิดรับบริจาคเพชรพญานาค จาก ลูกหลานท่านพญานาคศรีสัตตนาคราช
    หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับความอนุเคราะห์ ช่วยเหลือในงานบุญครั้งนี้
    ขอบพระคุณทุกๆท่าน และ กราบขออภัย หากเข้ามารบกวน

4. jantraa

jantraa เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ติดตามมาระยะหนึ่ง แต่เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก มีอะไรแนะนำมั้ย ท่านพระยาเดโชชัยมือศึก

5. Kimberry25

Kimberry25 สมาชิก

อยากจะรบกวนสอบถามพระยาคะว่ามีความเกี่ยวข้องกับพญานาคหรือไม่ และอยากทราบว่ากรรมเก่ามีอะไร จะต้องทำยังไงบ้างคะเพื่อให้บรรเทาลง (ชื่อชญานิศ อินใหม่) ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ได้น่วมบุญอีกรอบแล้วครับ
    อยากถามอาจารย์ว่าผมเคยเป็นนักรบมาก่อนหรือเปล่าครับ
    และมีความเกี่ยวกับกษัตริย์นักรบท่านใดไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2011
  7. uyutth

uyutth เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2005
    พ่อทิป มางานหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมทันใจ วันที่ 2 เมษา ที่สถานปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญสาขาขอนแก่น ด้วยละ ถ้าทิปมา พี่มีของจะมอบให้พิเศษ

8. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะร่วมสร้างโบถส์ด้วยค่ะ..แต่รบกวนคุณพระยาเดโชบอกเล่ารายละเอียดเกี่ยวกับ

การประพฤติปฎิบัติของพวกพยานาค..และลุกหลานพยานาคว่าควรจะทำตัวอย่างไร

ขอโทษค่ะที่ไม่ได้อ่านแต่ต้น..เพราะมันเยอะมาก..ขอบพระคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2011
  9. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ต้องมีรูป มีสัญญา และชื่อ-นามสกุล ถึงจะบอกได้อย่างแม่นยำ ไม่งั้น จะไม่ค่อยดูให้หรอกนะ อิอิ

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

ลูกหลานพญานาค ที่มาเกิด ควรทำความดี อิอิ
    มีศีล 5 เป็นเกราะ พยายามรักษาศีล 5 ให้ได้ จะพร่องบ้างบางข้อ ก็ให้อาราธนาศีลใหม่ ทำใจให้ผ่องใส ระลึกถึงพระรัตนตรัย ถึงพ่อแม่ ผู้มีพระคุณ ถ้าเคยเป็นนาค มาในชาติที่ใกล้ๆ ก็ให้ระลึกถึงพ่อแม่ แผ่กุศลไปให้ ภพนาคเป็นกรณีพิเศษบ่อยๆ เกาะหลวงปู่ทวดไว้ อิอิ ศีล สมาธิ ปัญญา ทาน ศีล ภาวนา มีเยอะๆ มีมากๆ ทำบ่อยๆ จนชิน ใจผ่องใส สวดมนต์เพิ่มบารมี ในบทพระจักพรรดิ นี่แหล่ะ ข้อพึงปฎิบัติสำหรับเหล่านาคานาคี ที่เพิ่งมาจุติเป็นมนุษย์

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- นี่ถ้าเลื่อน เป็นอีกอาทิตย์หนึ่งถัดไป อาจจะมีโอกาสได้ไปมากกว่านี้ อิอิ เพราะ เป็นช่วงสงกรานต์

12. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ชื่อ ศิรชนม์ อรรถสารประสิทธิ์ ครับ

13. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ครู^^และทุกท่านไม่ได้เข้ามานานเลย^^...คนเยอะจัง^^...

14. CsT

CsT สมาชิก

19 กรกฎาคม 2009
    เกล้ากระผม จะมีโอกาสได้ไปร่วมหล่อพระเจ้าทันใจหน้าตัก 4 ศอก(สมเด็จองค์ปฐม)

ที่สถานปฎิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ (นานาชาติขอนแก่น) บ้านหนองแวง ต.หนองแวง จ.ขอนแก่น ของเวบผลบุญครับ

จึงมาบอกบุญให้ทุกนาคราช ได้ทราบกันอย่างทั่วถึง ฯ

15. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

...ขออนุโทนาสาธุจร้า^^...

16. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีแวะมาอ่านเลยอย่ากรู้
    ว่าผมอดีตชาติเป็นไง มีความเกี่ยวกับพันกับเผ่าพันพญานาคป่าวครับ
    และควรทำบุญประเภทไหนดีที่สุดครับ
    ขอบคุณครับ

ขออนุโทนาสาธุ

17. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีค่ะ ท่านพระยาเดโชฯ เคยถามปัญหาต่างๆ กับท่านมาก่อนนานแล้วนิดหน่อยค่ะ ขอเรียนถามว่า พระแม่ธรณี กับพญานาค จะรู้จักกันใช่มั้ยค่ะ เคยฟังแม่ชีทศพร เล่าเรื่องขณะนั่งปฏิบัติ เหมือนมีน้ำมาราดลงบนใบหน้าท่าน ท่านบอกว่าแม่พระธรณีมา เหมือนลูกสาวคนโตค่ะ โรงเรียนจัดให้มีนั่งสมาธิตั้งแต่ป.1 นั่งได้สักพัก แกบอกว่า มีน้ำมาราดที่หน้าแกค่ะ แกก็ปาดน้ำที่หน้าค่ะ ตามประสาเด็กค่ะ พระแม่ธรณีกับพญานาคต้องรู้จักคุ้นเคยกันใช่มั้ยค่ะ

18. Kimberry25

Kimberry25 สมาชิก

ไ้ด้ร่วมทำบุญ(หลวงตาม้า) ไปวันที่ 10 มีนาคม 2554 จำนวน 120 บาท
    ชื่อชญานิศ อินใหม่ อยากขอรบกวนถามว่ามีความเกี่ยวข้องกับพญานาคหรือป่าวคะ มีกรรมเกี่ยวข้องกับอะไรต้องแก้กรรมยังไงถึงเบาบางลงคะ (เพราะทุกวันนี้มีเรื่องเดียวที่มีปัญหาตลอดไม่จบสิ้น คือเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ คะ) จะปฏิบัติยังไงสายไหนบ้างคะ มีสิ่งศักดิ์องค์ใดคุ้มครองอยู่ ขอบคุณคะ รบกวนถามคุณพระยาด้วยนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      184.2 KB
      เปิดดู:
      70
  19. จริงจัย

จริงจัย สมาชิก

สวัสดีครับ ท่านพระยาเดโชฯ มาตามโมทนาบุญคร้าบ.. อยากทราบภูมิหลังของผมกะแฟนอ้ะครับ ว่าเกี่ยวข้องรึ มาจากไหน ยังไง บอกหน่อยนะครับบ ^^

20. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    รายงานข่าวคราบ วันที่ 26 มีนา นี้ หลวงตาม้าจัดหล่อพระ หลวงปู่ดู่ที่วัดถ้ำเมืองนะ เวลา 6 โมงเย็นใครที่อยากร่วมบุญ เขิญนะครับ ใครที่อยากฝากโลหะไปร่วม ติดต่อได้ที่ผมครับ พอดีจะฝากพี่ๆ ศิษย์หลวงตาไปเช่นกัน จะได้นะไปฝากให้ทีเดียว ส่วนใครอยากร่วมทำบุญ ติดต่อทางวัดเลยครับ