ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. โอ๊ตศ์

โอ๊ตศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ส่งข่าวสาร ระหว่างเมืองขอรับ ^^

ด้วยความเคารพ

2. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเลยบอกให้เร่งเพียรปฎิบัติไงละน้อง
    เห้นแต่ละท่านมีหน้าที่แตกต่างกัน

จงอย่ากลัวที่จะตาย จงกลัวที่ได้เกิดไม่หยุด

3. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน^^...

4. โคมหลวง

สวัสดีครับ สบายดีนะครับ คุณกุ๊กใช่อะป่าว

5. tumkuk

ดีครับตั้มนะครับ^^กุ๊กเป็นฉายาที่เพื่อนตั้งให้อ่ะครับ^^

6. โคมหลวง

55+ ยินดีต้อนรับครับคุณตั๊ม
    ทำไมเรียกกุ๊กอะครับ มีที่มาไหมครับ

7. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นแน่ ราชองครักษ์เมืองเราออกมาท่องเที่ยวดั่ว

8. โคมหลวง

ตามเค้ากลับเมืองคุณนั้นแหละ 555

9. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณตั้ม ในรูปท่าทางจะกำลังร้องเพลงอย่างเมามันส์ อิอิ

อย่าใส่เสียงมาในรูปล่ะ

10. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    วันนี้ผมและเพื่อนๆ ได้อัญเชิญุพระบรมสารีริกธาตุ และพระอรหันต์ธาตุ พระธาตุข้าวบิณฑ์ ไปถวายหลวงปู่สุภา เพื่อท่านจะได้บรรจุในมหาธาตุเจดีย์ให้พุทธศาสนิกชนได้เคารพ กราบไหว้เพื่อสืบสานจรรโลงพระพุทธศาสนาสืบต่อไป

หลวงปู่ได้กล่าวอนุโมทนาบุญในการอัญเชิญครั้งนี้ ขออนุโมทนาบุญแก่ทุกท่านๆที่ได้คิดโครงการอัญเชิญพระบรมฯขึ้นมาเพื่อถวายวัดทั่วประเทศ และช่วยแจกจ่ายประชาสัมพันธ์ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

อนุโมทนาบุญ คุณหลวง คุณน้องปราญ น้องเทียน ที่ร่วมไปอัญเชิญพระบรมฯจากคุณเบิรด์ กลุ่มบัวผลิหน่อ คุณอาร์ทที่ร่วมอัญเชิญไปวัดหลวงปู่ และพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ<!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2010
  11. tumkuk

ก็เวลาเพื่อนชวนไปนั่งจิมน้ำเมาที่บ้านทุกครั้งสุดท้ายผมก็ต้องโดนให้ทำอาหารให้ทุกครั้งไป-*-ทางอาจารย์จะเรียกชุมโพเพื่อนก็จพร้องกุ๊กเวลามันหิวๆกัน55+

12. tumkuk

เหอะๆ-*-โหผมอุส่ารีดเสียงสุดท้ายร้องออกมาก็เสียงหาย^^แต่ถ่ายไว้ตั้งแต่ปีใหม่เมื่อปี2ปีที่แล้วอ่ะครับ

13. tumkuk

ก็ฝั่งนู่นโดนหักเงินเดือนจนม่ะเหลือเลยยอมใจมาแถวเมืองนี้บ้างหุหุ^^

14. โคมหลวง

โมทนาครับพี่บรม อ่านแล้วปิติสุดๆเอาไปใส่FBไว้ดีไหมครับเดี๋ยวผมะก็อปไปอ่านแล้วดีใจแทนครับ อยากไปร่วมถวายด้วยจัง ขอบคุณนะครับที่ลงรูป อิอิอิ ^^ สวยงามมากครับ

พี่ปู่เป้นคนดีคนนึงที่คอยเป็นกำลังใจกันและกันมาตลอดนะครับผมก็จะเกาะพี่ไปจนกว่าน้ำจะมา 555+

15. โคมหลวง

ไว้มาทำอาหารให้กลุ่มเราบ้างนะครับ 555

16. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ตายละวา

เค้ายังว่ายน้ำไม่เป็นเลย บุ๋งๆๆๆๆๆ rabbit_rest

17. Nakraksa

คุณตั้ม พอนึกภาพออกเลยว่าเสียงออกมายังไง อิอิ เล่นหลับยามบ่อยๆ เด๋วใครย่องไปตบกบาลเจ้าเมืองจะทำไง

18. Nakraksa

ท่านบรม มหาโมทนาเจ้าค่ะ สุดยอด
    คุณหลวงตกลงเกาะคุณบรมรึ แล้วเพชรเกาะหลังใครไปดี ว่ายน้ำไม่เป็นเหมือนคุณอมตะเลย

19. บรม

ก่อนที่ท่านผู้มีศรัทธาทั้งหลายจะถวายของแก่พระภิกษุสงฆ์ มักจะมีการอธิษฐานหรือที่เรียกว่า จบของ บางคนจบนาน บางคนจบช้า หลวงปู่ท่านให้ข้อคิดว่า

"ก่อน ที่เราจะถวายให้จบมาเสียก่อนจากบ้าน เนื่องจากพอมาถึงวัดมักจะจบไม่ได้เรื่อง คนมากมายเดินไปเดินมา จะหาสมาธิมาจากไหน เราจะทำอะไรก็ตามอธิษฐานไว้เลย เวลาถวายจะได้ไม่ช้าเสียเวลาคนอื่นเขาอีกด้วย บางคนก็ขอไม่รู้จบ ให้ตัวเองไม่พอ ให้ลูกให้หลาน จิตเลยส่ายหาบุญไม่ได้"

การที่หลวงปู่ให้จบก่อนนั้น มีความประสงค์ให้ตั้งเจตนาให้ดี บุญที่ได้รับจะมีผลมาก ญาติโยมจึงกราบเรียนหลวงปู่ว่า "ควรอธิษฐานอย่างไร" หลวงปู่ตอบว่า

"อธิษฐานให้พ้นทุกข์หรือขอให้พบแต่ความดีตลอดไปจนพ้นทุกข์ ถ้าเป็นบาลีก็ว่า สุทินนังวะตะเม ทานัง อาสวะขะยาวะหัง นิพพานะ ปัจจะโยโหตุ คนเราจะพ้นทุกข์ได้ต้องพบกับความดีมีความสุขใช่ไหม ไม่ต้องอธิษฐานให้ยืดยาวหรอก"

เมื่อทำบุญแล้วมักจะมีการรับพรจากพระ มีการกรวดน้ำ บางทีไม่ได้เตรียมไว้ต้องวิ่งหากันให้วุ่นวาย หลวงปู่บอกว่า

<TABLE style="DISPLAY: inline; VERTICAL-ALIGN: middle" cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD style="FILTER: Glow(color=yellow, strength=2)">"ใช้ น้ำจิตน้ำใจของเรากรวดก็ได้ เขาเรียกกรวดแห้ง ไม่ต้องกรวดเปียก เรื่องการกรวดเปียกเขาเริ่มมาตั้งแต่สมัยพระเจ้าพิมพิสาร เมื่อถวายของพระพุทธเจ้าแล้ว ท่านกรวดน้ำให้เปรตญาติพี่น้องที่มาร้องขอบุญจากท่าน ตอนแรกท่านไม่รู้เลยทูลถามพระพุทธเจ้า ที่เขาเรียกว่า ทุสะนะโส คือหัวใจเปรตนั่นแหละ" </TD></TR></TBODY></TABLE>

หลวงปู่ท่านตอบเพื่อให้คลายกังวลสำหรับผู้ที่ไม่มีเวลากรวดน้ำเช่น คนที่รีบใส่บาตรก่อนจะไปทำงาน เป็นต้น ส่วนการอธิษฐานรับพรนั้นท่านแนะนำว่า

"ข้าพเจ้า ขอรับพรที่ได้นี้ ขอให้ติดตัวข้าพเจ้าตลอดไปในชาตินี้และชาติหน้า แล้วก็อธิษฐานเรียกพระเข้าตัวเวลามีพิธีอะไร อย่างเช่น เวลาเขาปลุกเสกพระ เราก็สามารถรับพรจากพระองค์ไหนๆ ก็ได้ทั้งนั้น"

การสำรวมกาย วาจา ใจ จึงเป็นสิ่งสำคัญเมื่อมีพิธีกรรมทางสงฆ์ เพราะบ่อยครั้งที่ขณะพระให้ศีลหรือให้พร ญาติโยมบางคนก็เริ่มคุยแข่งกับพระ เสียงโยมเมื่อรวมกันดังกว่าเสียงพระเสียอีก ตนเองไม่ได้บุญยังไม่พอ แต่กลับไปสร้างความรำคาญให้ผู้อื่น เรียกว่าการขัดบุญที่ผู้อื่นพึงได้รับ หลวงปู่เคยพูดว่า

"ระวังให้ดี เดี๋ยวจะเกิดเป็นตะเข้ขวางคลอง"

ข้อมูลจากอดีตเว็บพุทธพรหมปัญโญ

20. บรม

สร้างเรือบุญเลยคุณหลวงจะได้ตามไปแทรกท่ามกลางฝูงชนด้วย (จะมีที่ว่างมั้ยหนอ) เพราะผมก็ว่ายน้ำไม่เป็นขืนมาตามเกาะแทนที่จะรอด จะซี้เบ้งกันหนะ 555