ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

--- โมทนาครับ

เกี่ยวกับพญานาคสายใต้สิครับ อิอิ เป็นลูกหลวงพ่อแช่มวัดฉลอง ไปกราบหลวงปู่สุภา ขอพรท่านบ่อยๆชีวิตจะเจริญก้าวหน้า หลวงปู่ถือเป็นครูอาจารย์ที่พญานาคเคารพ มากอีกองค์ ควรบูชาพระแก้วแดง เพื่อเป็นกำลังสำคัญ หรือถ้าปัจจัยไม่พอ ก็ให้บูชาพระที่มีมากมายคือ หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด
    อดีตเคยเป็นทหารในสังกัดท่านพระยาวจีเจ้าเมืองไชยา เคยไปช่วยพ่อแช่มรบด้วย

2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะนะ เพิ่มนาคอีก 1 มารักไหวมะจ๊ะ 555

3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

--- เป็นนางฟ้าที่ใกล้หมดวาระ จึงลงมาสร้างกรรมดีต่อ ทางที่จะเดินต่อไป ก็เพื่อนิพพาน คุณเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบความลำบาก อาจจะขอนิพพานตอนอยู่ข้างบน บุญใหญ่ที่ต้องเก็บเกี่ยวก็ที่มาในกระทู้นี้ อิอิ

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ในสายหลวงปู่ ขอให้มีความตั้งใจจริง มีความดี ให้แก่ผู้อื่น เริ่มจากนึกถึงภาพหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ให้ได้ แล้วสวดบทจักรพรรดิ รุ้งกินน้ำอาจจะเป็นฉัพณรังษีก็ได้ สี6สีที่พระพุทธองค์ทรงให้เราเห็นเพื่อให้รู้ว่าเรานั้นได้ทำความดี สะเทือนไปถึงทุกภพภูมิแล้ว

5. Nakraksa

อยากบอกว่าภาพคุณหลวง เห็นแล้วก็ให้สะท้อนใจ เศร้าลึกๆ เอาเป็นว่าไม่กล้ามองนานๆ

6. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

พี่มีเทพองค์ใดดูแลอยู่หรือเปล่าคะ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

---- ผมไม่ใช่เซียนพระนะครับ ผมไม่เคยได้ยินเรื่องพระกริ่งมหาจักรพรรดิ ที่หลวงปู่สร้าง พระหลวงปู่ที่ผมเคยได้ยิน ก็จะเป็นพระสมเด็จ พระเหนือพรหม นอกนั้นผมไม่ค่อยรู้ครับ
    หลวงปู่อยู่กับทุกคนที่ระลึกถึงท่านแน่นอน พระที่พี่บูชามาจะเป็นพระแท้เพราะพี่ระลึกถึงหลวงปู่ แต่ที่น่ากลัวคือผมคิดว่าเริ่มมีผู้ที่ต้มตุ๋นมาหลอกให้บูชาพระ ผมคิดว่า สุดท้ายเขาย่อมได้รับกรรมที่เขาทำไว้เอง

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ตอบไปหลายครั้งแล้ว ตอบให้อีกก็ได้ รู้ว่าพี่เริ่มมีอายุ 555 ก็หลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ในปางรัชกาลที่ 4 และในสายจรเข้เจ้า อิอิ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

เทพชาละวัน ไม่ใช่ จ๊ะทิงจา

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

น่าจะตอบให้ครบแล้วนะครับ ใครที่ผมไม่ได้ตอบให้ ก็เพราะเหมือนเดิมคือตาลาย มองผ่านคำถามไปบ้าง หรืออาจคิดว่าตอบไปแล้ว ก็สามารถถามใหม่ได้ วันนี้มาแต่เช้า เพระมีสอนตอน9โมงและบ่ายโมง จึงขอแว๊ปไปทำหน้าที่อีกบทบาทหนึ่งก่อน

แว๊ปๆๆๆๆ........

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

หลวงปู่ในปางเมตตา รูปที่พี่ใช้เป็นรูปแทนตัว อีกปาง อิอิ

12. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพระยาเดโชไม่เคยตอบพี่หรอกค่ะว่าพี่มีเทพองค์ใดคุ้มครองอยู่ เคยบอกแต่อดีตชาติ สงสัยตาลายแย้วแน่แน่

ม่ายรู้ว่าใครกันแน่ที่มีอายุ 555 ปี ..... อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  13. Nakraksa

หา อายุ 555 เลยหรือคะ แหม อายุยืนยาวขนาดนี้ ต้องถือศีลเคร่งครัดแน่ๆ เคยได้ยินว่าหากถือศีล ก็จะมีอายุยืนขึ้นเรื่อยๆ เด๋วจะพยายามบ้างค่ะ :cool:

14. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เรื่องของโลกธรรม 8 เป็นเรื่องที่มนุษย์ทุกคนไม่อาจหลีกหนีพ้นได้
    ได้ลาภ - เสื่อมลาภ
    ได้ยศ - เสื่อมยศ
    สรรเสริญ -นินทา
    ได้สุข - ตกทุกข์
    ผู้ที่ฝึกดีแล้วย่อมไม่กระทบและกระเทือนต่อสิ่งที่ต้องประสบ โลกธรรม 8 เป็นสิ่งที่อยู่คู่กับเรามาตลอด และจะยังคงเป็นเช่นนี้ต่อไป ไม่มีใครรู้จักเราเท่าตัวเราเอง ปราญฯเชื่อว่าพี่ครูย่อมรู้อยู่แก่ใจในสิ่งที่กระทำอยู่

ป.ล. แม่ถูกใจกำไรไหมพี่ครู
    -ของปราญฯอ่ะโดดข้ามมาหลายรอบมาก ทวงเป็นรอบที่ 3 แล้วอ่ะ พี่ครูตอบปราญฯหน่อยสิว่าปราญฯมีความผูกพันใดกับชาติภพที่เป็นนาคีไหม แล้วมีเทพองค์ใดคุ้มครองอยู่(อิอิ คำถามยอดฮิต ลองถามกะเค้าดูมั่ง จะได้ไม่ตกเทรนด์)

15. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณปราญ คุณพี่เอ คุณเพชร คุณพี่ครูครับ
    รูปผมเอามาจากเนทเจอแล้วถูกใจมากแบบนั้นแหละใช่เลยประมาณนั้น
    เลยเอามาแต่งแสงและแปะโลโกหลวงปู่ดู่เข้าไปครับ
    คงไม่ต้องให้ใครอธิบายหรอกครับถ้าเหมือนแล้วจะร้องไห้อิอิ ไม่ทราบว่าหนังเรื่องไหนครับ...
    ความเป็นไทยไม่อยากให้มันจางหายครับ มันไม่หมดจากหัวใจผมง่ายๆครับ

ถือว่าเป็นจากทดสอบพลังใจครับ ต่างคนต่างจิตต่างความคิด ใครอยากรูหนักก็ปฎิบัติเอง ถามหลวงปู่ ถามคนรู้ มีมโนมก็ถามพระพุทธเจ้าสิครับ อย่าเชื่อในสิ่งที่ฟังจนกว่าจะได้รับรูเองแต่น้อมนำมาให้เกิดปัญญา...

หากแม้นนี้เป้นการบำเพ็ญบารมีเพื่อการสร้างเจดีและโครงการมากมายของหลวงตา ก็ขอขออย่าให้มีมารมาขัดให้ตกลง แต่ปราศจากมารบารมีก็ไม่เกิดครับ คุยทับไปทับมาก็ทะเลาะกันไปอีก ... กระทู้นี้อ่านแล้วเหมือนมุ่งไปทางโลกียะแต่อ่านดีๆมันเพื่อการละและการต่อยอดนะครับ

ต่างคนต่างรู้ตัวว่าตัวเองมีหน้าที่ทำอะไร เพื่ออะไร รู้อยู่แกใจครับ เงินที่ได้เข้าหลวงตาหมด บัญชีก็ของหลวงตา ไม่ใช่เงินที่ได้เข้ากระเป๋าแบบสายของใครเพื่อยังชีพ ... สบายใจแล้วทำไปครับพี่ ผมขอร่วมความปราถณาดีนี้อยู่ครับ อย่าได้ท้อครับ
    ผมเป็นกำลังใจเพราะพี่กำลังทำหน้าที่ให้หลวงปู่อย่างเต็มที่
    ข้อมูลที่พี่ให้ใครว่าไม่ถูกก็เรื่องของเค้า พี่สาวอีกคนของผมท่านเป็นพระอริยะแล้วผมได้ฟังมาแล้วน้อมนำมาปฎิบัติทุกวัน พอพี่ครูมาจี้อีกทีผมก็ตัวหลีบเลยครับ ไม่ใช่เพราะอยากจะจมกับอดีตหรือเรื่องที่คนทั่วไปจำไม่ได้ว่าจริงไม่จริง... รู้ไปแล้วทำไมถ้าไม่ใช่การต่อย
    อด หากคนที่ได้ตามอ่านจากกระทู้อีกอันแล้วมาอ่านกระทูนี้จะรูได้ว่าพี่ๆหลายท่านเตือนสติได้เยอะกับคนที่มาสายเดียวกัน ไม่ได้คิดจะอวดภูมิแต่อย่างใด ... ผมพร้อมที่จะสู้ตัวตายพร้อมกับศาสนาเหมือนทุกๆชาติที่ทำมาครับอย่าได้มีผู้ใดมาขัดขวางในหน้าที่ของตัวครับ

ผมขอขมาและขออภัยหากทำให้ผู้ใดไม่ชอบใจและเป็นทุกข์กับคำพูดของผมนะครับ ผมยังเป็นมนุษย์เดินดินที่มีกิเลสไม่น้อยไม่มากไปกว่าใคร ไม่รู้ไม่มีปัญญามากไปกว่าใคร มีวาระมีวาทะ มีสัญญาเหมือนทุกๆคน ผมพูดเพื่อแสดงความในใจครับและผมก็ไม่เคยไปพูดแบบนี้ที่ไหนมาก่อนด้วยครับ ผมขอให้อย่างน้อยกระทู้ของพี่ครูสร้างบารมีทานจากเครื่องรู้(ถึงจะไม่รูเท่าพระพุทธเจ้าก็ตาม) ได้ใช้เกิดประโยชน์ในการสร้างศาสนา ไม่มากก็น้อยครับ โมทนาครับ

กราบๆ ไม่ใช่เพื่อใครแต่เพื่อศาสนาของพวกเราครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  16. Nakraksa

คุณหลวง ร่วมสู้ค่ะ พุทธมีวาระ ทุกผู้มีวาระ
    ไม่ว่าเคยสู้เพื่อแผ่นดินหรือศาสนามาด้วยกันหรือไม่ จะขอร่วมสู้ต่อไป สหายธรรมน้ำมิตรเอ๋ย

สัจจะแห่งเรา จักติดตามไปทุกภพ

รู้สึกพลุ่งพล่านยังไงพิกลง่า

อ่ะคุณหลวง รูปนี้มันติดตาติดใจยังไงบอกไม่ถูก ทำให้ความรูสึกแปลกๆท่วมท้น ทั้งติ้นตัน ทั้งโศกเศร้า และฮึกหาญ แว๊ก ไปสงบสติอารมณ์ก่อน

17. ขุนพิฆาต

ขุนพิฆาต เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันก็เติมเลข 0 ต่อท้ายไปอีกตัวในราคาการเช่าบูชาพระของหลวงปู่รุ่นนี้ครับ ส่วนใหญ่คนจะไม่รู้จักเพราะหายากครับ และก็ปลอมได้ฝีมือมาก เพราะคนเช่าไม่เคยเห็นของจริงมาก่อน จึงไม่สามารถจะรู้ได้ว่าแท้หรือปลอม นอกจากคนที่รับมากับมือหลวงปู่เท่านั้นจึงจะมั่นใจได้

18. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า นักสะสมพระเลยใช่ไหมครับพี่ขุน ผมก็ไม่เคยเห้นของจริงนะครับ ลูกศิษย์ท่านใดมีความรู้แล้วอ่านอยู่ รบกวนด้วยนะครับ อิอิ แต่พระของหลวงปู่แม้จะไม่ใช่ท่านอธิฐานจิตเองยังไงท่านก็เมตตาให้เราน้อมนำพลังท่านมาใช้ได้เสมอครับ (พูดแบบคนไม่มีกะตังแบบผม 55555 )

19. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    พี่ครูน้องขออ้างอิงอีกรอบนะคะ และขออนุญาตพี่ครูและทุกๆท่านเอามาให้ดูอีกครั้ง เผื่อคนเข้ามากระทู้ใหม่นะคะ ^___^
    เชิญร่วมงานบุญใหญ่วางศิลาฤกษ์เจดีย์จักรพรรดิศรีอริยเมตไตร ที่ ทาขุมเงิน จ.ลำพูน

พิมพ์หน้านี้ - สิ้นแล้วแม่ชีจันทร์ลอย ประทีบแห่งส

เชิญร่วมบุญใหญ่สร้างวิหารจักรพรรดิที่วัดถ้ำเมืองนะ <-- บัญชีของหลวงตาค่ะ ไม่กังขาแล้วนะคะ ของจริงค่ะไม่ได้โม้)

*** ขอคุณแม่หมดห่วงกังวล และขอผู้มีจิตศรัทธาช่วยกันคนละไม้คนละมือให้สำเร็จโดยเร็ววันนะคะ***

สำหรับใครหลายๆคน (ตัวเองด้วย ท่องบทสวดตะกุกตะกักมากไม่เป็นเลย เลยไปค้นหาข้อมูลได้แบบนี้นะคะ)

***ทางเว็บทันสมัยมากๆ หาปุ๊บเจอปั๊บคิๆ***

ขอนำเสนอ!! บทสวดแบบ Mp3 แบ่งตามวันด้วยค่ะ (ทันสมัยคิๆ)
    เสียงหลวงตานำสวดตอน20:30 ...ล่าสุด แยกตามการสวดแต่ละวัน!!! (พร้อมถอดคำหลวงตาสวด)

หรือเป็นแบบ VDO สวดมนต์ 20.30น. ณ ถ้ำใหญ่วัดถ้ำเมืองนะ
    VDO สวดมนต์ 20.30น. ณ ถ้ำใหญ่วัดถ้ำเมืองนะ

บทสวด พระบรมมหาจักรพรรดิ (แบบ แทรกคำอธิษฐาน)
    http://www.luangtamalives.com/index.php?option=com_content&view=article&id=58&Itemid=81
    แบบ Print http://www.luangtamalives.com/images/stories/download/chakkavatti.pdf

และหนังสือสวดมนต์แบบ สำเร็จรูป จัดรูปเล่มแล้วสามารถพิมพ์แจกได้เลย
    ไฟล์หนังสือสวดมนต์แบบสำเร็จรูปสามารถพิมพ์แจกได้เลย ^o^

หนังสือ ไตรรัตนญาณจักรพรรดิเปิดโลก
    เชิญ Download หนังสือ ไตรรัตนญาณจักรพรรดิเปิดโลก ครับ

/// (เป็นเพียงผู้ copy link เท่านั้นค่ะ) ดังนั้นต้องขอขอบคุณผู้นำข้อมูลดีๆ มาเผยแพร่ขึ้นเว็บให้เราได้ใช้กันโดยสะดวกด้วยค่ะ _/\_ ///

--- โพสต์ข้อมูลทีไรตกก้นกระทู้ทุกทีสิคะ แหะๆ ---

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยมีเงินเดือนมาก จึงไม่ค่อยได้มีโอกาสบูชาพระองค์หลักหมื่น แต่อย่าง
    มากก็ได้ร่วมทำบุญสร้างสาธารณประโยชน์และได้รับพระมา มากสุดก็ประมาณ 2 พัน ครับ อิอิ ความรู้สึกที่ได้รับพระดี จากแรงกายของเรา และจากเจตนาดีที่เราได้ร่วมทำบุญทำให้เรามีความศรัทธาในพระมาที่เราได้รับมา
    แต่พระเก่าที่เสด็จมาบ้านนั้น มักจะได้มาจากพระสงฆ์ที่ทางบ้านได้เป็นเจ้าภาพทอดกฐิน แต่ส่วนมากจะได้จากคุณพ่อ คุณพ่อมักจะฝากเงินเพื่อนที่มหาลัยไปทำบุญ แล้วเพื่อนก็จะนำพระมามอบให้ สมัยพ่อผมเป็นหนุ่มๆก็น่าจะประมาณรุ่น 2515 ก็เลยมีพระเก่าๆให้เห็นในห้องพระบ้าง ส่วนมากจะเป็นพระเหรียญ ที่รู้สึกดีใจที่พ่อได้รับมาเช่น พระร่วงยุทธหัตถี และที่เจอเป็นพระผงเจ้าคุณนร องค์ละ 20 บาท อิอิ พระเก่าที่มี ที่รู้สึกดีใจ