ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่ดีที่สุดในโลก

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 30 สิงหาคม 2010.

1. Surachai Mankong

Surachai Mankong เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุการครับ

ขอเชิญมาเป็น 1 ในเครือข่ายความดี เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้ทุกคนทำดี
    hi5 - ?PEC?เครือข่ายความดี•?

หรือเชิญพี่ๆเข้ามาอ่านบทความของท่านพระอาจารย์เอก ได้นะครับ
    http://palungjit.org/threads/ขอเชิญมาเป็นหนึ่งในเครือข่ายความดี.253322/

สารธารบารมี ขอเชิญร่วมทำบุญกับหลวงพ่อ อลงกต วัดพระบาทนำพุ
    1900222200 ครั้งละ 15 บาท เงินเพียงน้อยนิดอาจทำให้เด็ก อิ่มได้
    http://www.phrabatnampu.org

2. wattanadist

wattanadist เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าน่าจะแปลความหมายของผมผิดไปน่ะครับ...ที่ชนะใส ๆ หมายถึงพุทธคุณและหลักธรรมคำสั่งสอนที่พิจารณาจากสิ่งที่เป็นจริงทุกประการบนโลกและสามารถนำไปปฏิบัติได้จริง จนในที่สุดสามารถชนะใจคนทั้งโลกให้ยกย่องในความเป็นที่สุดได้ครับ...หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย...ไม่มีเจตนาแอบแฝงใด ๆ หรือให้เข้าใจผิดใด ๆ เลยครับ...หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ตัวหนังสืออาจจะสื่อความหมายไม่ได้มากเท่าที่ควร ขออภัยด้วยครับ

3. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาสาธุ ดีใจที่เกิดเป็นคนไทยและได้นับถือศาสนาพุทธ สาธุๆ

4. chotipala

chotipala Active Member

29 พฤษภาคม 2008
    อย่ากล่าวอย่างนั้น

5. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องนี้ผมว่าเป็นประเด็นค่อนข้างละเอียดอ่อน (ไม่ทราบว่าใช้คำนี้ถูกหรือเปล่า)

ตามความคิดเห็นของผม ผมว่าคนเราภูมิจิตภูมิธรรม การอบรมบ่มเพาะปัญญาที่สั่งสมอบรมมาแต่ในอดีตชาติก็ไม่เท่ากัน ผมเกรงว่าถ้าจะให้มาบอกว่าใครดีกว่าใครก็เกรงว่าจะทำให้ยิ่งไม่เข้าใจกันมากขึ้นในเรื่องแบบนี้

ถ้าผมจำไม่ผิด ผมเคยอ่านพระไตรปิฎกฉบับประชาชน ในหน้าแรก ๆ (อ่านมานานมากแล้ว จำหน้าไม่ได้ )

มีชายคนหนึ่งถามสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ว่า ลัทธินู้น ลัทธินี้ ใครเจ๋งกว่ากัน
    องค์พระผู้มีพระภาคเจ้า ตรัสตอบแก่ผู้นั้นว่า อย่าถามอย่างนั้นเลย ไม่มีประโยชน์แต่อย่างใด และพระองค์ท่านก็ไม่ทรงตรัสตอบว่า พระพุทธศาสนานั้นเลิศที่สุดแต่อย่างใด
    แต่พระพุทธองค์ท่านตรัสว่า ศาสนาใด ที่มีมรรคมีองค์แปดนั่นแหละ เป็นเลิศที่สุด ประเสริฐที่สุด (วรรคที่ผมเขียนนี้ เขียนแบบสรุปย่อเท่าที่ผมจำได้ และตามความเข้าใจของผม ถ้ามีผู้มีปัญญาดี ซึ่งเข้าใจได้อย่างถ่องแท้และลึกซึ้งมากกว่าผม ก็ขอความเมตตาช่วยมาขยายความให้เพื่อน ๆ ได้เข้าใจมากขึ้นด้วยครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2010