ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ

อย่ามัวหาแต่จริตเลยครับ
    รวบรวมสมาธิเข้าหาศูนย์กลางกาย
    แล้ว นำจิตเข้าไปไว้ตรงกลางนั้น
    ปล่อยให้ทุกอย่างว่่าง วาง ตามธรรมชาติ อยู่ตรงนั้น นั่นคือ อนัตตาธรรม

2. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เข้ามาอ่าน

อ่านแต่ละคำตอบของอาจารย์ที่ตอบให้แต่ละท่านแล้วเหมือนมีกระแสเย็นๆ ความปรารถนาดีของอาจารย์แผ่มาถึงคนอ่านด้วย
    อ่านแล้วก็เย็นตาม โดยเฉพาะคำพูดด้านบนของอาจารย์ที่สั้นๆแต่ไพเราะได้ใจความ ^_^

3. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

อ.ครับตอนนี้ลูกสาวเรียนอยู่ชั้นประถมเอกชน อีก 2 ปีจะสอบเข้าโรงเรียนของรัฐที่คาดหวังไว้ ไม่ทราบว่าจะประสบผมสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้หรือไม่ครับ ขอบพระคุณครับ

4. ธรรมลิขิต

คุณกำลังจะกดดันลูกของคุณ คุณกำลังจะเป็นตัวปัญหาที่ทำให้ชีวิตลูกของคุณอยู่ในวังวันแห่งความเครียด

ขณะนี้ ลูกคน เริ่มรับทราบถึงอนาคตที่ ผู้เป็นพ่อเป็นแม่ ขีดไว้ให้แล้ว
    ขณะนี้ เขาไม่มีความรู้สึกยินดียินร้ายอะไร กับอนาคนที่ถูกกำหนด
    มองแบบเฉย ๆ
    แต่ลึก ๆ แล้ว ต้องบอกว่า ด้วยสภาวะร่างกายที่กำลังเปลี่ยนแปลง ส่งผลต่อสมองและความคิด สุดท้าย เขาจะเริ่มปฏิเสธที่จะทำตาม แต่ก็ฝืนทำให้ เพราะเขาเป็นลูกที่ดี

ถ้าตอบตอนนี้ บอกได้ ว่า ตอนจบของเรื่องที่คุณถาม ออกมาไม่งดงามเลยครับ

5. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ อาจารย์

6. netrpathr

netrpathr เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    จะพาแม่มาเที่ยวที่ประเทศ นอร์เวย์ ไม่ทราบว่าแม่เขาจะมาอยู่ได้นานมั้ย
    อยากจะสนิดกับแม่ให้มาก แล้วถ้าแม่มาอยู่ด้วย ทางบ้านเมืองไทย จะสงบ และเรียบร้อยดีมั้ยค่ะ สาธุ
    เป็นห่วงสุขภาพของคุณพ่อค่ะ (พ่อไม่ได้มาด้วย)

7. ธรรมลิขิต

คงจะหนักสักหน่อย หลาย ๆ เรื่อง ที่จะตามมา แต่ก็ไม่เกินกว่าที่คุณจะทำได้
    แต่ต้องยอมรับว่า เป็นภาระมากนะครับ
    ระวัง ปม บางปม นำไปสู่ การไม่ลงรอยกัน
    คนมีอายุ มักใจน้อย เพราะสังขารอ่อนแอ จิตใจก็เลยอ่อน อะไรกระทบนิด ก็ จะควบคุมอารมณ์ไม่ได้

แม้แต่ ขณะทานข้าว ถ้าใครทำช้อนตก เกิดเสียงดัง
    อาหารมือนั้น หมดรสชาติเลย และ จะพาลมาสู่อีกหลายเรื่อง

8. Predo

Predo สมาชิก

อาจารย์ครับ อยากทราบว่า ดวงผมจะได้ทำงาน แนวไหนหรอครับ ตั้งตัวได้ประมาณอายึเท่าไหร่ ดวงปีนี้จะเป็นเช่นไร มีโอกาสปฏิบัติได้ผลดีมีญานหรือป่าวครับ มีของเก่าไหมครับ แล้วจะมีโอกาสได้บวชรอบสองที่ไม่ใช่ตามประเพณีหรือป่าวครับ ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2013
  9. netrpathr

netrpathr เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอบพระคุณค่ะ หนูก็คงจะระมัดระวัง และจัดการเรื่องต่างๆให้เรียบร้อย พยายามให้ดีที่สุด

10. beamthaimusic

beamthaimusic เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขออนุญาติ นะครับ อาจารย์ ช่วยเมตตาผมด้วยนะครับ

คือ สิ้นเดือนนี้ ผมได้ตั้งใจจะไป ประกวดร้องเพลงหนะครับ รายการนึงหนะครับ
    ผมมีความฝันอยากเป็นนักร้อง รายการนี้ในความคิดผม มันคงยากสำหรับผม
    แต่ใจมั่นใจเต็มร้อย ว่าต้องสู้หนะครับ
    ผมจะมีโอกาศมั้ยครับ ที่จะได้ถึงฝั่งฝันหนะครับ เพราะผมอยากใช้โอกาศครั้งนี้ให้ดีที่สุดหนะครับ ช่วยเมตตาแนะนำผมด้วยนะครับ

11. ธรรมลิขิต

ไม่มีเพียงคนเดียวที่เดินผ่านชีวิตคุณ
    แต่คุณจะสุดท้าย ที่ชาวไทยจากภาคใต้ มีเชื้อสายยาวี ชื่อมีอักษร ส

12. ธรรมลิขิต

อยากบวช ขออนุโมทนาในกุศลจิต แต่ ติดตรงที่มีกรรมผูกพัน ไม่สามารถบวชดังใจหวังได้ มีเพียง การใส่ชุดขาว ปฏิบัติธรรม ทำได้แค่นี้ แต่ทำตลอดไป ทุกเดือน ทุกปี จะมีอะไรดีกว่านี้อีก

งานเกี่ยวกับสิ่งที่มีกลิ่นหอม และ สีขาว ถูกโฉลก
    แต่งานที่ได้ทำ เลือกไม่ได้ และ อย่าหา เพราะ ผ่านเข้ามา ก็ให้รีบฉวย เพื่อรอโอกาสที่ดี ปลายปี 60

ทุกคนมีของเก่า ไม่มีก็คงไม่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ และ ทันพุทธศาสนา
    อย่าคิดมาก อย่าฟุ้งซ่าน
    ศีล 5 ไม่ใช่เพียงกล่างแบบนกแก้วนกขุนทอง
    ลด ละ เลิก และ ทำในสิ่งที่ดี ทำต่อไปตลอดชีวิตครับ

13. กฤษฏิ์

กฤษฏิ์ สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    ขอเรียนถาม อาจารย์ 3ข้อครับ
    1 ชะตาผมจะประสพความสําเร็จจากการลงทุนในหุ้น ไหม
    2 ผมมีโอกาส จะรู้แจ้งจากการปฏิบัติธรรม บ้างไหม
    3 ผมจะพบคู่แท้ เมื่อไรครับ

14. ธรรมลิขิต

1 ไม่ใช่แค่ประสบความสำเร็จ แต่จะพลิกผัน ตรงข้าม เปลี่ยนทั้งชีวิตเลย
    ขอเพียงอย่าตามกระแส ปลายปี 59 มีเฮ
    2 อย่ามองไกล ขอเพียง คุณแตกฉานในการปฏิบัติศีล 5 ให้เข้าถึงจิต รู้ความละเอียดของการปฏิบัติ ด้วยตัวของคุณเอง ส่ีเลนะ นิพพุติงยัมปิ ศีล นำ ไปสู่นิพพาน อย่ามองข้าม คนมองข้าม ลัดขั้นตอน ตกม้าตายมามากแล้ว
    3 พบแล้ว แต่ คุณมองคนอื่นมากกว่า คนนี้

15. watkorn

watkorn สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2013
    อยากทราบว่า
    1. ผมจะมีงานที่มั่นคงตอนไหนครับ และจะมี รถ มีบ้าน ปีไหน และหนี้สิ้นที่มีอยู่ตอนนี้จะหมดตอนไหนครับ

2. เรื่องความรัก รักผู้ชายอยู่คนนึงครับ เราสองคนจะได้อยู่ด้วยกันมั้ย ทำอย่างไรได้คู่กันครับ เป็นคู่แท้กันมั้ยครับ
    3. อยากทราบ กรรมเก่า ในอดีตครับ

4. องค์ครูบาอาจารย์ที่คุ้มครองด้วยครับ

รบกวนอาจารย์ตอบ ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2013
  16. ธรรมลิขิต

1 หนี้สิน ไม่เป็นเลข 0 แต่ จะมีเงินหมุนเวียน เกิดขึ้น จากความขยันของคุณ
    ไม่เรียกว่าเศรษฐี เพราะ ใจคุณก็ไม่ยอมรับในสิ่งที่มี จะได้ทำหลายอย่างก่อนตุลาคมนี้ และ จะทำให้ชีวิตดีขึ้น เพียงแต่ ด้วยพื้นฐานที่ไม่รู้จักคำว่า พอ จะทำให้ประสบชะตากรรม จากสิ่งที่ได้ทำ ในปี 58 กลางปี ดิ่งลง

การบริหารงานให้ยั่งยืน มีค่า มากกว่า การบริหารงานแล้ว รุ่ง พุ่ง แต่สุดท้าย ดับ

2 อยู่ได้ ปี 59 แต่ ไม่ยั่งยืนครับ

3 ไม่มีกรรม ก็คง ไม่ได้เกิดมา เพียงแต่ กรณีคุณ เป็นกรรมร่วม กับคนหมู่มาก และ คนหมู่มากนั้น ก็เกิดมาร่วมยุคสมัยเดียวกัน ดังนั้น หยุดหาจำเลยของสถานการณ์ เราก็มีส่วน แก้ไข แก้ไข และ ปรับปรุง คงมีแค่นี้ ชีวิตคุณ

17. watkorn

watkorn สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2013
    รบกวนอีกครั้งครับ

อาจารย์ครับรบกวน เรื่องคู่ ผมมีวิธีการที่จะทำให้เราอยู่ด้วยกันได้ตลอดไปมั้ยครับ ถ้ามีโปรดช่วยแนะนำ เหมือนเขาจะชอบหายคน ผมจะมีโอกาสมั้ยครับ ผมเกิด 24 /01/24 เขา 15/09/23

18. Predo

Predo สมาชิก

ขอบคุณอาจารย์มากครับ จะตั้งใจปรับปรุงตัวเองให้ดีขึ้นครับ

19. หมูกระป๋อง

หมูกระป๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนอ.ธรรมลิขิต
    1.อยากทราบว่าจะทำธุรกิจอะไรดีคะ ถึงจะรุ่งจะรวย
    พ่อแม่จะได้สบายตอนไหนคะ
    2.ลงทุนในหุ้น กองทุน มีโอกาสรวยมั้ยคะ
    3.จะมีโอกาสได้พบคู่แท้ัมั้ยคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

20. Fabrizio

Fabrizio สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2012
    รบกวนอาจารย์ ธรรมลิขิต ครับ
    อยาทราบว่า
    1.ผมมีปัญหากับอาจารย์ท่านหนึ่ง เรื่องผ่านมาจะ2เดือนแล้วครับ อยากทราบว่าจะมีปัญหาหรือโทษร้ายแรงถึงขั้นพักการเรียนไหมครับ
    2.การเรียนในช่วงมิถุนายนถึงธันวาคมในปีนี้จะเป็นอย่างไรบ้างครับ
    3.เครียดกับปัญหานี้มากครับคือทะเลาะกับแฟนครับเลยอยากทราบว่าภายในปีนี้จะได้เลิกกันไหมครับ
    ขอบคุณมากๆนะครับ